ผู้เขียน หัวข้อ: MG เริ่มติดต่อลูกค้า ZS เตรียม Recall ปัญหารถพุ่งทางราบ  (อ่าน 20511 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
"ช่วงนี้ถ้าอยู่ในคลับ MG ZS จะเห็นคนบ่นปัญหาเรื่องเหยียบเบรคแล้วรถพุ่งบ่อยมากๆ ซึ่งอาการคือพอเหยียบเบรคแล้วรอบพุ่งขึ้นไป 2000-4000 รอบแล้วทำให้รถมีอาการพุ่ง มีสมาชิกท่านหนึ่งรถพุ่งชนกำแพงบ้านเลยทีเดียว

โดยที่ผู้ใช้ก็ไม่รู้ว่าสาเหตุมาจากอะไรกันแน่ บางคนก็ว่ามาจาก iSmart บางคนก็ว่าเกียร์ บางคนก็ว่ามาจากระบบ Hill Assist System (HAS) ซึ่งท้ายที่สุด MG ได้ติดต่อลูกค้าเพื่อแก้ปัญหาเฉพาะหน้าแล้ว โดยสรุปว่าปัญหาเกิดมาจาก Gyroscope Sensor มีการทำงานเร็วเกินไป ทำให้ชันนิดเดียวระบบ HAS นี้ก็ทำงาน จึงจะเรียกให้ลูกค้าที่ต้องการแก้ปัญหานี้เพื่อความสบายใจเข้าไปปิดระบบ HAS กลางเดือนเมษานี้เป็นต้นไปและอาจจะตั้งค่าให้ผู้ใช้รถสามารถเปิด/ปิดส่วนนี้จากหน้าจอได้"

ที่มา MG ZS Club Thailand

ส่วนตัวคิดว่า MG ก็รีบแก้ไขดีครับ ใช้เวลาราวๆ 3 สัปดาห์หลังปัญหาเริ่มเกิดจนเริ่มมีการสื่อสารกับลูกค้า ไม่ปล่อยเงียบ แต่หวังว่าระยะยาวจะมีวิธีแก้ไขที่ดีกว่านี้ คือให้ระบบนี้มันทำงานและไม่เกิดอันตรายกับลูกค้าเพราะรถ MG รุ่นอื่นๆ ก็ไม่มีปัญหากับ Gyroscope sensor นี้เลย

ยังดีที่รถเป็นเกียร์ออโต้ ระบบนี้เลยไม่จำเป็นเท่าไร สำหรับสมาชิกคนไหนที่กำลังดูรุ่นนี้อยู่หรือซื้อมาแล้ว สามารถถามศูนย์บริการเพื่อเข้าแก้ปัญหาได้นะครับ มาแจ้งให้ทราบโดยทั่วกันครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
เรื่องนี้น่ากลัวมากครับ อันตรายทั้งคนขับและผู้อยู่รอบข้าง
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
3 สัปดาห์ถือว่าทำงานกันได้รวดเร็วดีเลยครับสำหรับเรื่องอันตรายแบบนี้

เห็นด้วยกับการแก้ปัญหาระยะสั้นให้เป็นแบบปิดระบบไปก่อน แต่ก็อยากให้มีการแก้ปัญหาระยะยาวด้วยครับ ไม่แน่ใจว่าถ้าแก้ที่ Software จะได้มั้ย

ออฟไลน์ Alcatraz

เรื่องนี้ไม่ค่อยเป็นภัยกับเจ้าของรถเท่าไหร่ แต่เป็นภัยกับผู้ร่วมถนนเต็มๆ จอดติดไฟแดงต่อท้ายคันอื่นออกตัวไม่อยากจะคิด แย่ยิ่งกว่าไฟหน้าฟอร์จูนเนอร์ซะอีก

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
เมื่อวานผมเห็นรถรุ่นนี้วิ่งสวนบนถนน มองไกลๆนึกว่า CX-5 พอมาใกล้ๆถึงรุ้ว่าเปน ZS คับ เหมือนมากๆ

ออฟไลน์ Devil13

โคตรน่ากลัวครับ
ระบบเบรค ระบบคันเร่งนี้ Rank s เลยทีเดียวเพราะมีผลต่อชีวิตผู้ขับขี่

ออฟไลน์ V221

ทีมMGยังมือใหม่ครับ คงต้องรอสักพักกว่าจะทำได้เหมือนค่ายที่มีมายาวนาน
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ YAmodels

ตอนเอารถออกทดสอบไม่เจอเคสเหรอครับ ทำไมถึงไปเจอในมือลูกค้า

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
เครื่องใหม่ ระบบใหม่ ผมนี่รอก่อนเลยไม่เห่อ ให้เค้าเจอกันไปให้หมดก่อนไม่เคยรีบเลย

ตอนเอารถออกทดสอบไม่เจอเคสเหรอครับ ทำไมถึงไปเจอในมือลูกค้า

อาจจะไม่เจอครับ เพราะคนในคลับคนไหนไม่เจออาการก็คือไม่เจอเลย แต่ส่วนนึงผมรู้สึกว่าเขาใช้เวลาในการทดสอบน้อยไปด้วยครับ

ออฟไลน์ tvm

รถสวยเหมือนอย่างกับ CX5 + Jag ราคาถูกด้วย คนน่าจะซื้อกันเยอะ รีบแก้ปัญหาก็ดี เสียวโดนทิ่มท้ายครับ 5555

ออฟไลน์ nuntapon.s

ผมว่าคำชี้แจงมันดูแปลกๆนะ  hill assistยี่ห้อไหนมีการเร่งเครื่องช่วยบ้างมั๊ยผมเคยเจอแต่มันholdเบรคเอาไว้นิดนึงแค่นั้น

ผมว่าคำชี้แจงมันดูแปลกๆนะ  hill assistยี่ห้อไหนมีการเร่งเครื่องช่วยบ้างมั๊ยผมเคยเจอแต่มันholdเบรคเอาไว้นิดนึงแค่นั้น

ต้องรอดูว่าปิดแล้วหายจริงมั้ยครับ อย่าว่าแต่ยี่ห้ออื่นเลยครับ แค่ MG รุ่นอื่นก็ไม่มีปัญหานี้

ออฟไลน์ deathsheep

แปลกครับ  ปกติยี่ห้ออื่นระบบนี้จะหน่วงเบรคไว้  ทำไมรุ่นนี้ถึงเร่งเครื่อง

ออฟไลน์ Slow But Sure

ZS รถสวยจริงครับ MG6 ผมก็ว่าสวย
ทั้งสองรุ่นเห็นที่ไรมองตามตลอดแต่ใจไม่กล้าซื้อครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
จริงๆระบบช่วยออกตัวบนทางลาดชันมันจะ Hold brake ไว้นะ

แต่การแก้ปัญหาถือว่าทำได้ไวนะ MG อย่างน้อยก็มีแสดงความรับผิดชอบ
ถ้าจะให้ดี ให้บัตรกำนัล 500 บาทเป็นค่าเสียเวลาด้วยยิ่งดี แบบเจ้าตลาดเจ้าหนึ่งทำ 555+
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
แบบนี้ใครจะกล้าขับขึ้นห้างหละครับ

ออนไลน์ Stp

คำชี้แจงมีความแปลกๆ อย่างที่ท่านอื่นตั้งข้อสังเกต Gyroscope Sensor ทำงานผิดพลาดเฉพาะบางคัน ปกติเซ็นเซอร์นี่ไม่น่าเสียง่าย หรือใช้เกรดถูกตาดีได้ตาร้ายเสียกันไป

ระยะยาวต้องหาจุดแก้ไขเพราะถ้าปิดถาวรเท่ากับรถบางคันคุณสมบัติ Hill Assist หายไปเลย แต่รถคันที่มีปัญหาเขาลองเปลี่ยนเซ็นเซอร์ Gyroscope Sensor ให้ยังว่าแก้จบไหม
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ mongolias

เคสนี้น่ากลัวแฮะ ยิ่งระบบเยอะ ยิ่งมีจุดต้องซ่อมเยอะตามไปด้วย
ZS เป็น MG ที่ผมมองว่าสวยที่สุดตอนนี้ เห็นบนถนนทีไร ต้องมองตามตลอด
ขอให้แก้ปัญหาให้จบ และเอาเครื่องหรือเกียร์ที่มีสมรรถนะดีกว่านี้มาลง สร้างความเชื่อมั่นให้ลูกค้า คงได้อยู่เมืองไทยยาวๆล่ะครับ

ออฟไลน์ alpha14

น่ากลัวจริงครับ ระบบใหม่ๆยังไม่สเถึยรพอ รีบแก้ไขก่อนที่จะมีคนบาดเจ็บ เสียชีวิต เดี๋ยวรถพาลจะขายไม่ออกเอา

ออฟไลน์ valent

"อาจจะตั้งค่าให้ผู้ใช้รถสามารถเปิด/ปิดส่วนนี้จากหน้าจอได้"

แบบนี้จะดีเหรอ !!!
ใครจะมานั่งจดๆ จ้องๆ จิ้มๆ หน้าจอ ตอนจะขึ้นลงทางลาด
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ kenny523

อยู่บนลานจอดชั้นบนๆ นี่มีเสียวนะ hello MG พุ่ง...

ออฟไลน์ MUK

น่ากลัวนะครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ทีหลัง ระบบบางอย่าง ยังไม่ชำนาญ หรือทดสอบไม่พอ ไม่ต้องใส่มาก็ได้ครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
"อาจจะตั้งค่าให้ผู้ใช้รถสามารถเปิด/ปิดส่วนนี้จากหน้าจอได้"

แบบนี้จะดีเหรอ !!!
ใครจะมานั่งจดๆ จ้องๆ จิ้มๆ หน้าจอ ตอนจะขึ้นลงทางลาด

เขาก็ปิดตั้งแต่ก่อนขับรถก็ได้ครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ เต๋า AV

ไม่แน่ใจ รุ่นนี้เป็นเบรคไฟฟ้ารึป่าว

ทำให้นึกถึงรถระบบไฟฟ้าเยอะๆ และใช้เบรคไฟฟ้า
ระบบไฟรวนมานี้ เบรคหาย

ออฟไลน์ -Brian

Hill Start Assist มันใช้วิธีการหน่วงเบรคไม่ใช่หรือครับ หรือพิเศษเฉพาะรุ่น ZS ที่ใช้การเร่งรอบช่วย อันนี้รบกวนผู้รู้อธิบายหน่อยครับ
และถ้า MG เรียกเข้าไปแก้ปัญหา โดยการปิดระบบนี้ซะ จะเท่ากับว่าเป็นการแก้ที่ปลายเหตุหรือเปล่าครับ เพราะจริงๆต้นตอของปัญหามันยังอยู่ คือ Sensor มันเพี้ยนหรืออะไรก็ว่ากันไป

ออฟไลน์ pocyphil

• Newbie
  • *
ยี่ห้ออื่นๆ HSA ใช้การ hold brake เอาไว้ ไม่ได้มีการเร่งเครื่องให้
ส่วนการวัดความลาดชัน ยี่ห้ออื่นเค้าใช้ Gyroscope Sensor เหมือนเจ้านี้รึเปล่าครับ หรือใช้อุปกรณ์อะไรในการสั่งการให้ HSA ทำงาน

Hill Start Assist มันใช้วิธีการหน่วงเบรคไม่ใช่หรือครับ หรือพิเศษเฉพาะรุ่น ZS ที่ใช้การเร่งรอบช่วย อันนี้รบกวนผู้รู้อธิบายหน่อยครับ
และถ้า MG เรียกเข้าไปแก้ปัญหา โดยการปิดระบบนี้ซะ จะเท่ากับว่าเป็นการแก้ที่ปลายเหตุหรือเปล่าครับ เพราะจริงๆต้นตอของปัญหามันยังอยู่ คือ Sensor มันเพี้ยนหรืออะไรก็ว่ากันไป

น่าจะพิเศษเฉพาะ ZS นะครับ คันอื่นอย่าง 3 5 6 GS เป็นแค่ Brake Hold แล้วปล่อยไหลครับ แต่ของ ZS พุ่งเลย

ไม่แน่ใจ รุ่นนี้เป็นเบรคไฟฟ้ารึป่าว

ทำให้นึกถึงรถระบบไฟฟ้าเยอะๆ และใช้เบรคไฟฟ้า
ระบบไฟรวนมานี้ เบรคหาย

เบรคปั๊มลมครับ เบรคมือก็เป็นคันโยก

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
HAS มันควรจะเป็นหน่วงเบรกเวลาเจอทางชันสิครับ

ถ้าเร่งช่วยนี่ มันน่าจะผิดหลักความปลอดภัยหรือเปล่า?  :-\
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/