ผู้เขียน หัวข้อ: เข้ม! ซิ่งบนทางด่วน เกิน 80 กม./ชม. โดนกล้องจับแน่ๆ  (อ่าน 20788 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
เข้ม! ซิ่งบนทางด่วน เกิน 80 กม./ชม. โดนแน่ กล้องจับความเร็วอื้อ

การทางพิเศษแห่งประเทศไทย (กทพ.) กระทรวงคมนาคม ขอความร่วมมือผู้ใช้ทางพิเศษโปรดขับรถด้วยความระมัดระวัง
ปฏิบัติตามกฎจราจรและป้ายเตือน ป้ายสัญญาณต่างๆ อย่างเคร่งครัด โดยเฉพาะอย่างยิ่ง
ควรใช้ความเร็วไม่เกินอัตราที่กฎหมายกำหนด คือ ทางพิเศษในเขตเมือง ไม่เกิน 80 กิโลเมตร/ชั่วโมง
และทางพิเศษนอกเขตเมืองไม่เกิน 110 กิโลเมตร/ชั่วโมง ทั้งนี้ เพื่อความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สินของท่านตลอดจนผู้ร่วมทาง

ทั้งนี้ กทพ. ได้มีการติดตั้งกล้องตรวจจับความเร็วอัตโนมัติไว้บนทางพิเศษทุกสายทาง เพื่อคุมเข้มเรื่องความเร็ว
เพื่อความปลอดภัยในการใช้ทางพิเศษ โดยกล้องดังกล่าวจะบันทึกภาพรถยนต์ที่ใช้ความเร็วเกินกว่ากฎหมายกำหนด
แล้วจึงประสานกับเจ้าหน้าที่ตำรวจทางด่วน เพื่อจัดส่งภาพการกระทำผิดพร้อมด้วยใบสั่งเสียค่าปรับจราจรให้กับผู้ขับขี่หรือเจ้าของรถต่อไป

ที่มา http://www.bangkokbiznews.com/news/detail/799897 ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ sixaxis

• Sr. Member
    • mntkcar
รออ่านคอมเม้น

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ตอนนี้บอกตรงๆ เลยครับ

ถ้าจะให้ขับแค่นี้ช่วยเอารถ Eco car 1.0 ลิตร หรือ Kei car มาขายเลยครับ

ให้วิ่งแค่นั้นทางด่วน คือ ผมจะขึ้นทำไมครับ

ขอบคุณ จขกท ที่เอาข้อมูลมาแจ้งครับ ผมคงจะวิ่งแค่นั้นครับ

ออฟไลน์ sk76

• Jr. Member
  • **
ถ้าคนทำตามจริงๆรถคงติดกว่านี้เยอะมาก

ออฟไลน์ choomodify

+1 ครับเห็นด้วยมากๆเลย และยินดีที่จะทำตามครับ
 เมื่อก่อนผมก็คิดนะไอ้ทางด่วนจำกัดความเร็วเนี่ย มันจะมาควบคุมอะไรนัก พอโตมาก็เห็นอะไรเยอะขึ้น หลังๆมานี่เลิกขับเร็วละครับ กลัวตายครับ

ทางด่วนมันไม่ได้แปลความหมายว่าทางที่สามารถใช้ความเร็วได้สูงๆครับ
ทางด่วน = Expressway มันคือทางที่เป็น Shortcut จากจุด A > B ให้สะดวกที่สุดโดยไม่ต้องไปติดไฟแดงหรือขับผ่านเมืองแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ Vipvipvip

เปลี่ยนชื่อเป็น ทางไม่ด่วน +

รบกวนกล้องให้ตรวจจับการขับช้าแช่ขวาด้วยนะครับ

ออฟไลน์ muza

เคยลองขับ แบบ จะประหยัดน้ำมัน แช่80 ตลอดทาง
ง่วงมากจะหลับให้ได้ ผมว่าถ้าห้ามเกิน 80 จริง อันตรายกว่าเดิมอีกนะครับ

ออฟไลน์ Smith686

เคยลองขับ แบบ จะประหยัดน้ำมัน แช่80 ตลอดทาง
ง่วงมากจะหลับให้ได้ ผมว่าถ้าห้ามเกิน 80 จริง อันตรายกว่าเดิมอีกนะครับ
+++++++++ ::)

ออฟไลน์ cp1151

• **
+++++++++ ::)

จริงครับ นอกจากจะง่วงแล้ว สมาธิยังไม่ค่อยจดจ่อกับถนนข้างหน้าอีกครับ

ออฟไลน์ Smith686

ถึงโดนแอบถ่ายแล้วไม่ไปจ่ายเงินก็ต่อทะเบียนได้ตามปกตินะ  แล้วจากนั้นทั้งคนแอบถ่ายและคนที่โดนถ่ายจะทำยังไงต่อไปล่ะ ?

ออฟไลน์ tsubasa

ถ้าผู้รักษากฏหมายเจ้าหน้าที่ตำรวจทำได้ นายกรัฐมนตรี รัฐมนตรีทำได้ ทหารทำได้
ผมประชาชนก็พร้อมจะทำครับ

ออฟไลน์ CJ.

เหมือนแก้ปัญหาไม่ตรงจุดนะครับ เพ่งเล็งแต่เรื่องความเร็ว
ไม่ได้สนใจเรื่องจิตสำนึกและความรับผิดชอบต่อสังคมของผู้ขับขี่เลย
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ starlight

หากมันเป็น กม. ก็พร้อมจะทำตาม

แต่ถ้ายกเหตุผลแห่งความไม่ปลอดภัย  ต้องไม่ลืมว่า ขับช้าแช่ขวาเนิบๆ ก็คือต้นเหตุของความไม่ปลอดภัยอย่างนึง นี่ก็คือเหตุผลเหมือนกัน

ออฟไลน์ Fly to dream

ขับแบบเดิมไม่โดนอยู่ดีแจ้งวัฒนะ - สุวรรณภูมิ มีกล้องบางวัน  :) หรือไม่มีเลย

วิ่งๆไปเหอะครับ ไม่ได้ติดเพิ่มหรอก กล้องน่ะที่เตือนคงกล้อง 4 ตัวบนทางด่วนสายใหม่อ่ะว่าแอคทีฟแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2018, 00:00:55 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Symphonic

ออฟไลน์ wittaya8

• **
ถ้าวิ่งไม่เกิน 80 กม./ชม. อย่าเรียกว่าทางด่วนให้เปลี่ยนชื่อใหม่เป็น "ทางไม่ด่วน"

ออฟไลน์ Posit

• **
ผมวิ่งข้างล่างตลอดครับบสะดวกและประหยัดค่าทางด่วน บางทีขึ้นทางด่วนใช่ว่าจะวิ่งสะดวกเสมอไปบางทีก็ติดกว่าข้างล่างอีก
เส้นที่วิ่งประจำผมใช้เส้นทางลัดตลอดครับเร็วดี ทางด่วนใช้เฉพาะวันที่ออกตจว.เท่านั้น

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ครับ

พอโพล้เพล้  เกิน 110  กล้องพี่ก็จับไม่ทันแล้วครับ   :P :P

เมื่อวานโดนแบบยิงแฟลช ก็รอลุ้นเหมืิอนกัน  ::) ::)

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
จะระบายรถช้าลงหรือเปล่าครับ  :-\

ส่วนตัวไม่ได้ใช้ทางด่วน และก็ขับไม่เกิน 80 อยู่แล้ว ...... ก็มันไปเร็วได้แค่นี้  :'(

ออฟไลน์ rokrok

ทางด่วนในเมืองตอนเช้าเย็นก็ขับได้ไม่เกิน 80 อยู่แล้วนะครับ  55555

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

ถ้าผู้รักษากฏหมายเจ้าหน้าที่ตำรวจทำได้ นายกรัฐมนตรี รัฐมนตรีทำได้ ทหารทำได้
ผมประชาชนก็พร้อมจะทำครับ

อีกอย่าง 80 กม/ ชั่วโมง นี้ กฎหมาย กี่สิบปีมาเเล้วครับ
 อีโค่คาบ้านๆ ปัจุจุบัน ขับเพลินๆไม่กด ก็ 100++ เเล้ว

อย่าโลกสวย ว่ากฎหมาย ก็คือกฎหมาย เราเป็นประชาชนมีหน้าที่เเค่ทำตาม
  ถ้าหาก กฎหมายมันล้าหลังจริง เราประชาชน ก็มีสิทธิ์ เรียกร้องให้เเก้ไข ได้

เช่น พวกโจร ปล้นฆ่าข่มขืน ติดคุกจริงไม่กี่ปีก็ออกมาก่อเหตุซ้ำได้
เราจะอยาก ก้มหน้ายอมรับกรรมไป ว่าบ้านเมืองเรามันเป็นเช่นนี้ ทนอยู่กับ อาชญากรไปเรื่อยๆ

หรืออยากให้เเก้ไขกฎหมายเพิ่มโทษให้มันเเรงขึ้น เหมาะสมกับความผิดที่ผู้ร้ายกระทำมากขึ้นหละครับ

ดูเเค่ในห้องนี้มีใครกล้าการันตีบ้างครับ ว่าตนเองไม่เคยขับเร็วเกิน 80กม./ ชม.

ขนาด เเอดมินหลายๆท่านทดสอบรถ หาข้อดีข้อเสียรถ ทำคลิป ทำบทความ ให้เราชม ยังขับกันไปเร็วตั้งเท่าไร   ถ่าเเอดมินเหล่านั้น ไม่ยอมขับเกิน 80  เราๆผู้อ่านก็คงไม่ได้รับสาระประโยชน์ ข้อดีข้อเสียของรถเเต่ละคัน ได้เต็มที่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2018, 03:16:08 โดย r0u0g0e0k »

ออฟไลน์ samaklen

ด่าไปก็ไม่สะเทือน
คิดไปได้ สติปัญญามีแค่นั้น
ความเร็ว ไม่ได้เป็นต้นเหตุของทุกเรื่อง
คนมีปืน ไม่ได้จ้องจะยิงคนอยู่ร่ำไป

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ผมคิดว่าไปเข้มกับการออกใบอนุญาติขับขี่จะดีกว่ามากเลยครับ ยกเลิกพวกซื้อใบ หรืออบรมแล้วได้ใบแน่ๆไปเถอะครับ คนพวกนี้เป็นภาระบนถนนมากกว่าคนขับเร็วอีก

ออฟไลน์ Amnaj

ถ้ามันบังคับใช้ได้กับทุกคน เห็นด้วย ถามว่า ถ้าเป็นรถนักการเมือง รถรัฐมนตรี วิ่ง 80 ไหม

ออฟไลน์ tiger12r

มีเทคนิคหลบกล้องบนทางด่วน ให้วิ่งซ้ายสุดๆผ่านตลอดเพราะกล้องมันจับโฟกัสที่ช่องขวาสุด (แค่ขำๆนะ) ::) ::)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ Fly to dream

มีเทคนิคหลบกล้องบนทางด่วน ให้วิ่งซ้ายสุดๆผ่านตลอดเพราะกล้องมันจับโฟกัสที่ช่องขวาสุด (แค่ขำๆนะ) ::) ::)

ถ้าหลบไม่ทันแล้ว เบี่ยงๆเยื้องๆกับรถอีกเลนครับ  ;) ;) ;) แต่กล้องทางด่วนส่วนใหญ่จะติดไม่ซ้ายสุดสูงๆ ก็เกาะกลางถนน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ whoami

ถ้ารวมตัวกันออกมาแสดงความไม่เห็นด้วยเยอะๆเหมือนตอนสั่งห้ามนั่งท้ายกระบะ

เดี๋ยวก็ยกเลิก 555

ออฟไลน์ Olympuspen

ผมโดนกล้องจับความเร็วหลายใบครับ ที่ความเร็ว  109, 111 , 112   ผมใช้รถ 2 คัน ทั้งเก๋งและกระบะ โดนทั้งสองคัน ยังไม่ได้ไปจ่ายเลยสักใบ ในช่วง 2 ปี ที่ผ่านมา  กะว่าจะจ่ายตอนต่อภาษี แล้วต่อไม่ได้ แต่มันกลับต่อภาษีได้ ทุกปี ... เลยทิ้งเป็นขยะไป
    ** ไม่ได้ส่งเสริมให้ขับเร็วเกินกฏหมาย และฝ่าฝืนกฏหมายหมายนะครับ แต่ในเมื่อโดนกล้องจับแล้วยังบังคับที่จะอายัดการต่อภาษีได้ มันก็ไม่ได้ส่งผลอะไร เพราะตำรวจจับแต่ขนส่งไม่เอาด้วย ตอนไปต่อภาษีขนส่งได้เงินครับ แล้วขนส่งจะอายัดเพื่อ..? ผลประโยชน์ต่อหน่วยงานไม่เกิด

** ขอย้ำ ไม่ได้แนะนำนะครับ เป็นการปฏิบัติส่วนตัว หากท่านใดไม่สบายใจเวลาโดนจับแล้วก็จ่ายไปตามระบบครับ แล้วแต่ความสบายใจ

ออฟไลน์ BigCat

เอาให้มันสอดคล้องกับความจริงหน่อยสิครับ

90-120กม/ชม แล้วแต่ช่วง แล้วแต่สภาพก็ยังดี + - สัก10กม/ชม

แช่ขวา กับอย่างอื่นอีก เอาให้หนักแบบ ตปท เลย

ใบสั่งเคยไม่กลัวครับ แต่ผมเคยโดนแบบ เช่ารถขับ จาก กทมไป ชลบุรี โดนกล้อง ใบสั่ง ปรับ500

แต่บริษัทเช่าปรับ 3,000 ยื่นเรื่องไป ลดให้เหลือ1,500 เซงเลย
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ khin7710

• **
ขับเร็วเกิน80ปรับคนขับ ถ้ารถติดทำความเร็วเฉลี่ยต่ำกว่า30คืนเงินหรือชดเชยคนขับด้วยได้ไม๊