โพลล์

คุณจะพารถไปติดแก๊ซไหมด้วยราคาน้ำมันปัจจุบัน

แน่นอน
4 (3.6%)
ยัง ขอคิดก่อน
16 (14.5%)
ไม่ติดแน่นอน / รถที่ใช้ติดไม่ได้หรือยุ่งยาก/ห่วงรถพัง/จ่ายค่าน้ำมันไหว etc.
77 (70%)
ติดแล้วไม่นานมานี้ (ไม่เกิน6เดือนที่ผ่านมา)
0 (0%)
ติดแล้ว นานมาแล้ว มากกว่า6เดือนก่อน
13 (11.8%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 101

ปิดการโหวต: มิถุนายน 11, 2018, 08:35:21

ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาน้ำมันปัจจุบันจะทำให้คุณพารถไปติดแก๊ซไหม  (อ่าน 8883 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
อยากรู้ว่าราคาน้ำมันมีผลกับการพารถไปติดแก๊ซกันแค่ไหนครับ?

ถ้ามีรถมากกว่า1คัน เลือกคำตอบได้2ข้อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2018, 08:38:17 โดย Jæ »

ออฟไลน์ Barracuda

• Hero Member
Re: ราคาน้ำมันปัจจุบันจะทำให้คุณพารถไปติดแก๊ซไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 08:45:00 »
ไม่แน่นอนครับ เบื่อเต้นรถกดราคา รถติดแก๊สมาแล้วนิ แต่เวลาจะขายต่อบอกติดแก๊สมาให้แล้ว

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
Re: ราคาน้ำมันปัจจุบันจะทำให้คุณพารถไปติดแก๊ซไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 09:21:03 »
ของผมคันเก่าที่เคยติดมันยังอยู่ดีกินดีเป็นเด็กดี ก็ใช้ต่อไปครับ
(แต่เห็นมีมาตรการขึ้นราคา lpg รถยนต์อยู่ ก็ว่ากันไป)

ส่วนคันใหม่ก็น่าห่วงที่ระบบจุกจิก คงไม่ได้ติดหละครับ

-------------

กับประเด็นราคาน้ำมันก็น่าคิด
เพราะคนส่วนใหญ่ก็รู้กันเรื่อง shale gas
แต่ตลาดเก็งกำไร คือตลาดของคนส่วนน้อย
เมื่อคนไม่เล่นกองทุนก็อาจจะเล่นเองอีก

วิแคะงูๆปลาๆ ราคาโดนดันเพื่อจุดประสงค์บางอย่างอยู่
อาจเพื่อเก็งกำไร อาจเพื่อดันพลังงานทางเลือก
อาจเบี่ยงเบนความสนใจทองคำ หรืออาจแค่เพิ่งรีบาวด์  :P

ฟันธงยังไงก็ผิด เพราะนักเก็งกำไรเค้ามีธงเป็นขั้นๆ กลยุทธเป็นชั้นๆ
ขึ้นกับแมงเม่าจะหลงประเด็นแบบไหน เราๆก็มีหน้าที่คือเอาตัวรอดให้ได้  :-[ :-[ :-[
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 09:35:13 »
   ผมไม่ไปติดแน่นอน

เพราะผมติดทุกคันอยู่แล้ว  ไม่เคยคิดถอด คันที่นานที่สุด 8 ปี  ต่อให้รัฐสร้างกำแพง  ผมก็เจาะกำแพง...

มันเป็นความเชื่อส่วนตัวว่าปลอดภัย+ประหยัดเงิน + ค่าซ่อมเท่าเดิม..

ใครจะพูด  บลาๆๆๆๆๆ  ผมไม่สนใจ....

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 10:16:33 »
ไม่ติดแน่นอนครับ ตอนนี้ใช้น้ำมันฟรี (shell card)

ถึงไม่ฟรีก็ไม่ใช้แก๊ส ยุ่งยากเกิน ต่อคิวยาวน่ารำคาญ
รถอีกคันติด cng จากโรงงานก็ใช้แต่น้ำมัน เสียเวลาต่อคิวเติมแก๊ส จะต่อทะเบียนแต่ละปีก็ต้องตรวจสภาพแก๊สก่อน เสียเงินค่าตรวจแก๊สเพื่อต่อทะเบียนฟรีมา 3 ปีแล้ว
จะถอดแก๊สออกก็ต้องไปขนส่งทำเรื่องอีก เลยปล่อยทิ้งไว้แบบนั้น
คันต่อไปไม่ใช้แก๊สแน่นอนครับ ทำให้ชีวิตยุ่งยากเกินกับส่วนต่างแค่ไม่กี่บาท ไม่คุ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2018, 12:16:12 โดย Yangyang »

ออฟไลน์ Game

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 10:39:00 »
ไม่ติดแน่ๆอะ ราคาน้ำมันตอนนี้ไม่ได้แพงอะไรขนาดนั้นนะครับ ตอนลิตรละเหยียบ 50 บาทก็เติมมาแล้ว

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 10:56:46 »
ไม่ติดครับ
เคยผ่านช่วง Gas 95 ลิตรละ 40 บาทมาแล้ว เลยเฉยๆครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 11:11:43 »
ไม่ติดครับ รถวิ่งต่อเดือนแค่พันห้าร้อยโล รับค่าน้ำมันได้

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 11:15:39 »
คนใช้รถเก่าๆ กินน้ำมันเยอะๆ ก็อาจไปติดแก๊สกัน เติมน้ำมันแต่ละทีนี่ใจหายแว๊บบบบบบ
แต่ถ้ารถใหม่ๆ อายุไม่เกินห้าปี มันไม่ค่อยกินน้ำมันเท่าเมื่อก่อน ไม่น่าติดแก๊สกันนะ โดยเฉพาะรถ eco car หรือ b-segment
สำหรับผมใช้ Jazz GE เป็นหลัก และ Camry ACV41 เป็นรอง ผมก็ยังแฮปปี้ดีอยู่ แต่เติม Camry เต็มถังก็แอบใจหายแว๊บเหมือนกัน
สรุปยังไงผมก็ไม่ติดแก๊ส ผ่านเหตการน้ำมันแพงก็ยังอยู่ได้ปกติดี ถ้าจะย้ายไปใช้พลังงานทางเลือกจริงๆ ผมขอใช้รถระบบไฟฟ้าไปเลยดีกว่า

ปล. ใช้รถเฉลี่ยเดือนละ 1600 - 1800 ก.ม.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2018, 11:17:38 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 11:21:06 »
คงไม่ติดหละครับ ไม่ได้ใช้รถมากขนาดนั้น
แต่คิดๆจะซื้อรถกระบะเบนซิน มาติดlpg ให้ลูกน้องวิ่งส่งของเบาๆใน กทม.อยู่เหมือนกันครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ manonmoon

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 11:38:08 »
ที่ใช้อยู่เก๋งเครื่อง 2000 ปี 2004 คันนึง กับวีโก้ 2.7 ติดแก๊ส LPG ทั้งคู่ครับ ไม่ถอดออกแน่นอน

ให้ซื้อกระบะใหม่ ผมก็จะเลือกกระบะเบนซิน แล้วเอามาติดแก๊ส LPG อยู่ดี ขับรถเบนซินมานาน ให้ไปขับกระบะดีเซลไม่ค่อยชอบครับ

ถ้าเป็นเก๋งใหม่พวก 1.2 1.5 1.6 1.8 ลิตรคงไม่ติดครับ รถรุ่นใหม่ ๆ ประหยัดน้ำมันพอควร เพิ่งเช่า civic fc ขับ กินน้ำมัน 16.5-17.3 กม./ล

ค่าตรวจสภาพก่อนต่อทะเบียนทุกปี ผมรับได้ เพราะมันน้อยกว่าค่าเชื้อเพลิงที่ประหยัดได้เป็นรายปีมากมายครับ

เรื่องราคาแก๊ส LPG นี่ก็ขึ้นมาสามสี่ดอกแล้ว ขึ้นไปตามน้ำมัน ลอยตัวตามกันไป แต่ LPGปรับราคาทุกวันอังคารครับ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 11:42:56 »
ไม่ติดหรอกครับ ราคานี้ยังเติมได้ ติดแก๊ซแล้วไฟไหม้ตอนเกิดอุบัติเหตุ กลัวคลานออกมาไม่ทันครับ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 11:47:51 »
ติดแก๊สหมดทุกคันครับ แม้แต่ eco car ก็ติด เพราะคำนวนแล้ววิ่งแก๊สจนเครื่องพัง ค่ายกเครื่องใหม่+เปลี่ยนกรอง+ค่าบำรุงรักษา ต่อ ปี ก็ยังประหยัดมากกว่าใช้น้ำมันทุกคันครับ
ในอนาคตก็เปิดรับเทคโนโลยีใหม่ โดยเฉพาะรถ EV น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีต่อจากการติดแก๊สเลย
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 11:52:02 »
ไม่ติดหรอกครับ ราคานี้ยังเติมได้ ติดแก๊ซแล้วไฟไหม้ตอนเกิดอุบัติเหตุ กลัวคลานออกมาไม่ทันครับ

555555
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 12:49:06 »
เมื่อก่อนติดเพราะรายรับไม่พอกับค่าน้ำมัน วิ่งเยอะคุ้มไว. เป็นช่วงน้ำมัน 40กว่าบาท

ตอนนี้คงไม่ติดละครับ รายรับดีขึ้น วิ่งไม่เยอะเท่าไหร่ กว่าจะคุ้มค่าติดคงหลายปี

รอ EV ทีเดียวไปเลยดีกว่า

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 13:50:08 »
ผมก็ผ่านช่วงที่ราคาน้ำมันแพงสุดๆ มาแล้ว โดยไม่ได้ติดแก๊ส

เดินทางไป ตจว.เห็นรถต่อคิวเติมแก๊ส ท้ายแถวอยู่นอกปั๊มยาวเหยียด เสียเวลาไปปล่าวๆ (น้ำมัน แก๊ส ใช้เงินซื้อได้ เวลา มีเงินก็ซื้อไม่ได้)

เห็นถังแก๊สท้ายรถ แล้วมันรู้สึกว่าเกะกะยังไงก็ไม่รู้ครับ

ปล.แต่คนที่วิ่งเยอะ แล้วไปติดแก๊ส ผมก็เข้าใจตรงนี้นะครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 14:56:40 »
 รถรุ่นเก่า  ๆ ที่กินน้ำมันเยอะ ๆ อาจจะติด     แต่รถรุ่นใหม่ ๆ ส่วนใหญ่ประหยัดน้ำมันมากขึ้นเกิน 12 km/l     ก็ไม่น่าติดแก๊สแล้ว

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 15:00:52 »

เบนซิน นั่นแหละตัวดี  เร็วกว่าแก๊สเยอะ...

ออฟไลน์ HappyCar

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 15:53:43 »
ไม่ติดครับ แต่อยากเปลี่ยนไปใช้รถดีเซลมากกว่า

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 16:20:31 »
จะซื้อกระบะแคบมาขับเพิ่มสักคัน

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 17:11:58 »

เบนซิน นั่นแหละตัวดี  เร็วกว่าแก๊สเยอะ...

+1 ตามนี้ครับ เบนซินนี่แค่ระเหยหน่อยนึงมีประกายไฟบึ้มเลยนะครับ ไม่ต้องคลาน แต่lgp มันจะไฟลุกไปเรื่อยๆ แล้วลามไฟช้ากว่าเบฯซินอีก

ทุกวันนี้คิวแก๊สนี่ไม่ต้องต่อแล้ว ยกเว้น ngv ที่ยังต้องรอบ้าง

ส่วนตัวถ้าจะหารถใหม่คงต้องดูอีกทีนึง ว่าเทคโนโลยีกับราคาน้ำมันช่วงนั้นเป็นยังไง แต่รถที่ติดอยู่แล้วก็ใช้ไปต่อ มันไม่ได้มีปัญหาอะไรเลย มีเปลี่ยนกรองแก๊ส
เพิ่มเติมบ้างกะตั้งวาวล์เร็วขึ้น

ปล.ความคุ้มค่าแต่ละคนไม่เท่ากัน ของผมใช้งานปีนึงเฉลี่ย 40000-50000 หมื่นโลพอคำนวณแล้วยิ่งผ่านช่วงน้ำมันแพงมา มันแตกต่างกันเยอะมากครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 17:52:08 »
ต่อให้รถกิน 5km/l น้ำมันราคา 50 ก็ไม่ติดครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 20:49:51 »
อยากติดใจจะขาด แต่ที่บ้านไม่ยอมซักคน  ตอนนี้สิ้นเปลืองกับค่าน้ำมันเกินความจำเป็น แอบอิจฉาตางประเทศจัง

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 21:34:48 »
ยังไม่เคยติดเลยครับ และไม่คิดจะติดครับ ช่วงน้ำมันแพงก็ใช้น้ำมันเหมือนเดิม ปกติ

ออฟไลน์ bytebird

• bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 10:53:20 »
คันปัจจุบันใช้ Mazda2 1.5XD วิ่งในเมืองช่วงเวลาเร่งด่วนรถติดโหดๆ กินน้ำมันเฉลี่ย 15-16 โล/ลิตร
เติมดีเซลธรรมดาเต็มถัง 1000-1100 บาท วิ่งได้ 550-650 โล 

น้ำมันขึ้นอีก 10 บาท/ลิตรก็สบายครับ  ;D

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 12:42:33 »
ผมใช้รถวันละ 100-120 โล ได้คันใหม่มาก็คงติด เหมือนเก่า สบายๆ วิ่งมาจะ 300,000 โล ที่บอกว่ายี่ห้อ+เครื่องไม่ทนแก๊ส ก็คันในรูป โลละบาท ยังไม่ได้ทำฝาเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 12:56:46 »
ผมมีประสบการณ์ไม่ดีเกี่ยวกับการ ติดแก๊ส  :(
ตอนนั้น น้ำมันแก๊สโซฮอลิตรละ 45บาท
รถวิ่งมา 9พันกิโลกว่า ยังป้ายแดงอยู่  ไปติด lpg

เครื่องดับคาเท้าขณะขับ
ติดได้แค่ 3 วัน แก๊สยังไม่หมดถังแรกเลย

ณ ปี 2549 ติดแก๊สแถวสวนสามพราน  และร้านไม่รับผิดชอบเท่าที่ควร  :'(

แจ้งสคบ. เรื่องก็เงียบ เหมือนคุยกับจ่าเฉย.......... :P

ต้องจ่ายเองอีกร่วมแสน ใช้เวลาอีกเกือบ 3 เดือน
เพื่อเอาระบบแก๊สออกและปรับปรุงเครื่องให้รถพอขับได้ต่อ

ตอนนี้ต่อให้แก๊ส lpg ลิตร 10 บาท ผมก็ไม่ติดเด็ดขาดครับ !!!

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 17:36:28 »
ของแบบนี้มีหลายปัจจัย
ฐานะ ลักษณะการใช้งาน ความคุ้มค่าโดยรวม
ผมเคยใช้รถติดแก๊สมาไม่ได้น่ากลัวอย่างที่หลายๆคนคิด

โดยส่วนตัวถ้าเป็นรถใช้งาน ขับเยอะ ขับแทบทุกวัน ยังไงก็ติด

ออฟไลน์ FastButSlow

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 23:13:04 »
ที่บ้านชอบใช้รถเดิมๆ คงไม่ไปติดให้รถต้องมีระบบแก๊สให้บำรุงรักษาเพิ่ม รวมไปถึงฝีมือของช่างอีกว่าติดตั้งดีหรือจะมีปัญหาอะไรตามมาหรือเปล่า

อีกอย่างคือรู้สึกว่าถังแก๊สเกะกะด้วยครับ รถผมถ้าติดจะพับเบาะแถว 3 ให้เรียบไปเลยไม่ได้ หรือถ้ารถเก๋งบางทีต้องใส่ของใหญ่ๆ อย่างรถเข็นก็จะใส่ไม่ได้

ออฟไลน์ bankiesdluffy

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 10:59:05 »
ไม่ติดครับ

ใช้รถปีนึงไม่ถึง 20,000 โล
ติดแล้วกลัวไม่จบ
ถังแก๊สเกะกะท้ายรถ