ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคนที่ใช้รถยุโรปครับ อยากกลับไปใช้รถญี่ปุ่นอีกไหม  (อ่าน 16935 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wangleehom

• Jr. Member
  • **
ถามคนที่ใช้รถยุโรป

ใจอยากกลับไปใช้รถญี่ปุ่นอีกไหมครับ

ไม่ว่าด้วยเหตุ ค่าบำรุงรักษาถูกกว่า หรืออะไรก็ตาม

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
กลับได้ครับ

ปัจจุบันผมใช้ estima ก่อนหน้านั้นใช้ A250 เปลี่ยนไปตามวัตถุประสงค์​การใช้งานครับ ;)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
ขอตอบกลับข้างได้ไหมครับ
ผมใช้ยุโรปมาก่อน เปลี่ยนมาใช้ญี่ปุ่น .. คันต่อๆไปถึึึึึึงจะยังชอบยุโรปอยู่ แต่ยััััััังประทับใจความทนของญี่ปุ่น ให้กลับไปใช้ยุโรปมีคิดหนักครับ

ออฟไลน์ tsubasa

ผมใช้คู่กันครับ
รถยุโรปแข็งแรง น่าจะ safety ตัวเราได้มากกว่ารถญี่ปุ่น แต่ออฟชั่น ความเอนกประสงค์ ความทนทาน ความไม่จุกจิกแพ้รถญี่ปุ่น อันนี้คือเข้าศูนย์ บำรุงรักษาตามมาตราฐานของแต่ละแบรนด์นะครับ ไม่เข้าอู่นอกนะครับ

รถญี่ปุ่น เสียตรงที่มันบอบบางจริงๆครับ อยากให้มันแข็งแรง safety มากกว่านี้

ออฟไลน์ tu

• Jr. Member
  • **
แล้วแต่วัตถุประสงค์ครับ ถ้ารถใช้งานสมบุกสมบัน รถญี่ปุ่นทนทานดี แต่เดินทางไกลยังไงก็ยุโรป

ออฟไลน์ Coat145

ใช้ACV50ก่อนขาย มาใช้E350e  เอาจริงๆ ผมว่าแคมรี่ไม่ได้แย่เรยนะครับ เผลอๆเบาะหลังนั่งกว่าE350e อีกครับ ตอนอยากได้เบนซ์ ก็คิดว่าจะเอามาให้ได้ พอมีตอนนี้เฉยๆ มากครับ เทียบกับL33อีกคัน หลัง140ไป เบนซ์น่ะ ขับดีกว่าอยู่แล้ว แต่ถามว่า มีโอกาสขับได้เร็วบ่อยๆมั้ย ก็ไม่ครับ   เดียวแคมรี่ ตัวใหม่มา คงเอาL33ไปเทินครับ ติดใจในรถญี่ปุ่น คือมันทนเอามากๆ ขับเข้าศูนย์เช็คระยะ ตามปกติ ไม่มีไรเสียเรย เทียบกับเบนซ์ วันก่อน ที่ป้ดน้ำฝนปัดไม่ได้ เอาเข้าศูนย์ รอของ2อาทิตย์ ระหว่าง2อาทิตย์นี้ก็ใช้ระหว่างฝนตกไม่ได้ รถคัน4ล้าน ออกได้5เดือน ปัญหามาแล้วครับ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออนไลน์ Stp

รถญี่ปุ่น ส่วนใหญ่เบาะนั่งฟองน้ำหนานิ่มดี (แต่ผมนั่งเกินชั่วโมงแล้วปวดก้นมาก) ค่าดูแลรักษายังไม่หนักกระเป๋าตังค์มากนัก ซื้อง่าย/ขายคล่อง (รุ่นตลาด)

รถยุโรป โครงสร้างแข็งแรงไว้ใจได้ว่าไม่มีชิ้นไหนตกทะเล เบาะนั่งส่วนใหญ่ฟองน้ำจะแน่น (บางรุ่นก็ไม้กระดานชัดๆ) นั่งนานๆ ไม่ยักกะปวดก้นแฮะ ระบบไฟฟ้าเหมือนนั่งยานอวกาศ พร้อมจะงอแงได้ถ้าดูแลรักษาไม่ดี (บางรุ่นก็งอแงเป็นกิจวัตรเลยทีเดียว)
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ oatekung

ถ้าเงินไม่จำกัดก็อยากซื้อครับ ขึ้นกับเงินล้วนๆ
แต่ชนที่ 180kmph ยุโรปคันไหนก็ไม่รอด

ออฟไลน์ Barracuda

คำถามนี้ผมอยากถามมากๆเพราะคิดจะเปลี่ยนเป็นรถยุโรปเหมือนกัน

ออฟไลน์ SM.

ผมว่ามีคนอยากเปลี่ยนนะ ที่ผมรู้จักก็หลายคนอยู่

ออฟไลน์ Nerdys

ถ้าอยากได้รถขับแล้ว feeling สมรรถนะแบบยุโรป แต่ทนทาน ไม่จุกจิก
Lexus เป็นตัวเลือกที่ดีอีกตัวหนึ่งครับ

ออฟไลน์ plu

• Full Member
มีความอยากครับ  ถ้าจะเลือกให้ดูดีก็คง เลกซัสครับ ชนกับยุโรปได้อยู่

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เคยขับยุโรป มือ 2 2 คัน
ตอบว่า ถ้ามีเงินก็ขับครับผม  ;D

ออฟไลน์ sukhontha

ใช้อยู่ทั้งคู่   แต่มั่นใจยุโรปว่าปลอดภัยมากกว่า

ขับคนเดียว  ใช้ซาบ

มีคนข้าง ๆ  ไปเอ็กซ์  มันนุ่มนวลดี  แต่มันบอบบางกว่าเยอะ  ขับเร็ว ๆ สักร้อยยี่สิบก็ กลัวแล้ว

ออฟไลน์ joa123

ถ้าตลาดในบ้านเรา มั่นใจว่า ยุโรปปลอดภัยกว่ารถญี่ปุ่นที่ผลิตในบ้านเราแน่นอนด้านโครงสร้างรถ (ถ้าตลาดโลกก็พอกัน)

ลองคิดว่า ถ้าเราเกิดเหตุไม่คาดฝัน รถช่วยชีวิตเราแค่ครั้งเดียว ก็คุ้มที่สุดแล้วครับ

ถามว่าถ้าเปลี่บนรถยุโรปได้ทุก5-8 ปี หรือซ่อมไหว ก็อยากใช้ต่อครับ ถ้าไม่เจอคันที่มีปัญหาจริงๆ

ออฟไลน์ Smith686

ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องราคา ต้องรถยุโรปสิครับ  โดยเฉพาะเบนซ์  ใช้แล้วชอบมากๆ  :-*

ออฟไลน์ CJ.

บ้านผมเนี่ยแหละ เอียงมาหา Lexus แล้ว แต่ยุโรปอื่นๆก็ยังใช้นะครับ
ถ้าพูดถึงญี่ปุ่นทั่วๆไป ก็ใช้เป็นบางรุ่นครับ ที่เน้นใช้อย่างเดียวซ่อมง่ายๆถูกๆ

ประเด็นคือ Lexus แพง แต่ผมก็นิยม Jag ซึ่งราคาก็สูงกว่าชาวบ้านอยู่แล้ว
ดังนั้นทำให้คิดว่าคันต่อไป ผมอาจไม่ยี่หระที่จะซื้อ Lexus LS มาใช้ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
มีงบใช้รถยุโรป ก็จะมีรถหลายคัน สลับกันใช้ตามความเหมาะสม

ซื้อรถ 4 ล้านสบาย ๆ ทำไมจะซื้อรถล้านกว่าบาทไว้ใช้สำรองไม่ได้ครับ

แต่ถ้าใครคิดจะใช้รถยุโรปเป็นคันเดียวของบ้าน ผมว่าแตกออกเป็นรถญี่ปุ่น 2 คันดีกว่าครับ

สามีคันนึง ภรรยาคันนึง

ก็ว่ากันไปครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมใช้ค่ายเยอรมัน.  mb bmw. ญี่ปุ่นhonda Toyota.  เมกา  ford

คิดว่า คิดว่ายังไงก้อยุโรป เมกา รวมๆดีกว่า สุนทรีกว่าในมิติของการขับขี่ ยิ่งทางไกล คงามเร็วสุงๆ
ส่วนควรมเรวเดินทาง ก้อพอได้นะครับ

ส่วนเริ่องบำรุงรักษา มันก้อตามราคาครับ

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ jickoP

ใช้รถยุโรปมาตั้งแต่ขับรถเป็นครับ รถในบ้านทุกคันก็เป็นรถยุโรปมาตลอด แต่ก็มีโอกาสได้ขับรถญี่ปุ่นของเพื่อนหรือคนรู้จักบ้างตามโอกาส ความรู้สึกมั่นใจและมั่นคงที่ความเร็วเดียวกัน ต่างกันชัดเจนครับ แต่หลายปีก่อน คุณพ่อออก LS460 มา ยอมรับว่าเบาะหลังนั่งสบายที่สุดในบรรดาเก๋งใหญ่ที่เคยนั่งมาทุกรุ่น (ถ้าไม่นับพวกแบรนด์ระดับ ultra luxury) แต่พอขับเอง ก็ยังรู้สึกว่าช่วงล่างไม่ถูกใจเท่าเก๋งใหญ่ฝั่งยุโรปอยู่ดี

สรุปแล้วถ้าถามว่าจะข้ามฝั่งไปใช้รถญี่ปุ่นมั้ย ส่วนตัวตอนนี้คงตอบว่าไม่ครับ แต่ถ้าอนาคตเลิกขับเอง แล้วย้ายมานั่งเบาะหลังถาวร อาจจะกลับไปพิจารณา LS เป็นหนึ่งในออปชั่นครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ใช้ยุโรปมาตั้งแต่หัดขับรถ และใช้มาตลอดตั้งแต่มหาลัยจนทำงาน เพิ่งมาเปลี่ยนเป็นญี่ปุ่นตอนมีลูกครับ

เมื่อก่อนอคติกับรถญี่ปุ่น แต่จากที่ใช้มาสามปี ผมค่อนข้างประทับใจรถญี่ปุ่นมากครับ คือคุณภาพคุ้มราคามากๆ จากที่เคยคิดว่ามันจะนิ่งที่ความเร็วสูงไหวหรือเปล่า กลายเป็นผมขับเร็วได้ไม่ต่างจากยุโรป ไม่ได้รู้สึกแย่หรือไม่มั่นคงอะไรเลย แต่มันก็แรงได้เท่าที่เครื่องมันได้ อันนี้ต้องทำใจ

สิ่งที่ผมรู้สึกได้คือ ผมจ่ายแพงไปกับการตกแต่งภายใน เครื่องเสียง ม่านหลังไฟฟ้า และออปชั่นต่างๆ ที่ผมไม่ได้ให้ความสำคัญเลย พอมาจับที่เครื่องยนต์ และช่วงล่าง และระบบความปลอดภัย กลายเป็นรถญี่ปุ่นสมัยใหม่ ทำได้ดีมากกว่าเมื่อก่อน จนอัตราส่วนคุณภาพและราคา คุ้มกว่ายุโรปเยอะเลยครับ

อย่างตอนนี้จะหารถมาใช้ ผมกลับไม่มองยุโรปเลย จ้องแต่ Subaru กับ Lexus เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ shogun

ไม่คิดครับ รถยุโรปมีประสิทธิภาพการขับขี่สูงกว่ารถญี่ปุ่นทั่วไปเยอะ ในขณะที่ค่าบำรุงรักษาสูงกว่าไม่ได้มากจนรับไม่ได้ รถญี่ปุ่นราคาแพงขึ้นทุกวัน แต่รถยุโรปราคาถูกลงเรื่อยๆ ราคาตกตอนขายเทียบเป็น % ก็ไม่ได้ต่างกันมาก แล้วจะขับรถญี่ปุ่นไปทำไมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2018, 20:04:35 โดย shogun »

ออฟไลน์ IS2000

ตอนนี้อยากกลับไปเล่นรถสปอรต์ญี่ปุ่นครับ สนใจ Supra ที่กำลังจะมาแต่กลัวจะกลายเป็น BMW ที่ติดตราโตโยต้า ส่วนตัวเป็นคนที่ชอบรถญี่ปุ่นอยู่แล้วแต่หารถรุ่นที่ตอบโจทย์การใช้งานแบบรถยุโรปที่ใช้อยู่ยังไม่ได้ครับ (หรือได้ก็เกินงบไปไกล)
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ vitavas

อยากไปใช้รถญี่ปุ่น ตอนซ่อมครับ

ใช้ volvo อยู่ อุปกรณ์ที่เปลี่ยน ใรช่วงแสน กม คือ เพลาขับ หม้อน้ำ พัดลมไฟฟ้า คอมแอร์   ยางแท่นเครื่อง หลอดไฟหน้า และหลอดไฟท้ายอีกครึ่งโหล

ขณะที่ crv อายุแก่กว่า 2 ปี  แต่วิ่งแค่ เจ็ดหมื่น เปลี่ยนแค่ยางแท่นเครื่อง และ ปั้มพาวเวอร์เท่านั้น

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

บ้านผมนี้ถือว่าแปลกไหมเดิมใช้ JP มาตลอด สักพักเริ่มมาใช้ตราดาวตั้ง 2 คันแนะ ใช้ไปสักพักเริ่มคิดละครับว่าอยากได้แบบพรีเมี่ยมแต่ซ่อมถูกพอเป็นไปได้ไหม หลังจากนั้นก็เริ่มมอง Lexus ฮ่่าๆ  ;D

ออฟไลน์ GoatGoat

ญี่ปุ่นได้เรื่องทนมือทนเท้า ขับยังไงก็ไม่พังข้างทาง
ยุโรปได้ประสิทธิภาพ ขับเร็วๆยังไงก็มั่นใจ แต่พวกอยากจะเสียก็เสียเลย ค่าซ่อมก็แพง

ตอนนี้กลับมาใช้ญี่ปุ่นพรีเมี่ยมละครับ ซื้อแพงหน่อยแต่สบายใจไม่งอแง เสียอย่างเดียว ไม่แรง

ออฟไลน์ bodin

ถ้าอยากได้รถขับแล้ว feeling สมรรถนะแบบยุโรป แต่ทนทาน ไม่จุกจิก
Lexus เป็นตัวเลือกที่ดีอีกตัวหนึ่งครับ

ถ้าจะซื้อรถเกินสามล้านซักคันคงเป็นLexus  อะไหร่แพงไม่เป็นไรอย่าจุกจิกซ่อมไม่จบ คนทำงานไม่มีเวลาให้

แต่คงไม่ซื้อครับ ผมนิยมD segพี่ยุ่น แค่นี้พอแล้วสำหรับผม รถมันกว้างดีผมขับไม่เร็วอยู่ละกลัวตาย

ที่บ้านไม่ให้ผ่อนอะไรที่ไม่0% เวลาจ่ายล้านกว่าบาทกับสามล้านกว่ามันต่างกันไปหน่อย :-X

ออฟไลน์ HappyCar

ผู้ใหญ่ที่ผมรู้จักขาย CLS มาเล่น Land Cruiser ครับ

ออฟไลน์ bingoman

ไม่อยากใช้ครับ

แต่อิจฉารถญี่ปุ่นอยู่อย่างเดียวคือ มันซ่อมง่าย ทนทานกว่า

นอกนั้นยุโรปก็ดีอยู่แล้วครับ

เทียบ premium vs premium, normal vs normal นะครับ อย่างข้ามราคากัน

ออฟไลน์ Teera

ใช้ Honda Subaru Nissan มา จนเป็น V40 มา 5 ปี 160000 km แล้ว ถือว่า ประทับใจ ไม่จุกจิก

แต่ มันมีศูนย์ Toyota กะ Nissan อยู่ปากซอยบ้านเลย
คันหน้า ถ้า Camry มันขับดี ก็คงไป Toyota ครับ ไม่เข็ดอะไรกะ Volvo
แต่ เหตุผลคือ อยากมีอารมณ์แบบ เอารถเข้าศูนย์ ปากซอย และ เดินกลับบ้าน ตอนไปรับรถ ก็ เดินไปเอาบ้าง สะดวกดี