ผู้เขียน หัวข้อ: // 50 รถรุ่นดังในเมืองไทย ยุค 1985-2005 ภาค 2 โดย Commander CHENG เสร็จแล้วครับ!  (อ่าน 23306 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com

ออฟไลน์ LungRang

• Newbie
  • *
ที่ 1 เอ้ยไม่ใช่  ;D ;D ;D

ทำไมผมดูผ่าน Firefox มันไม่ยอมขึ้นบรรทัดใหม่หว่า

ขอบคุณครับสำหรับบทความที่อยากอ่าน ;) ;)

ออฟไลน์ CN16888

• Full Member

ทำไมผมดูผ่าน Firefox มันไม่ยอมขึ้นบรรทัดใหม่หว่า

เป็นเหมือนกัน...

พี่เว็บช่วยแก้ไขด้วย เดี๋ยวตอนเย็นกลับบ้านไปอ่านนะครับ  ;)

ออฟไลน์ ??????????

• Newbie
  • *
ผมใช้ chome ปกติครับ

ขอบคุณครับ อยากอ่านมานานแว้ววววว

เพราะผมเป็น แฟน Nissan ก็เลยยิ่งอยากอ่านภาค 2 มากขึ้นไปอีก ^^

ออฟไลน์ remontage

• Sr. Member
ขอบคุณครับ ;D

สำนวนกวนบาทา ฮากระจาย กว่าภาค1 อีก ชอบครับ
อ่านอีกทีก็ขำดี

...ถ้า มี 50 รถรุ่นดัง  แล้ว ผมอยากให้มี  50 รุ่นที่ดับ ด้วยจังแฮะ

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวแก้ให้ครับ ผมทราบแล้วละว่ามาจากระบบการจัดบรรทัดนั่นเอง

ออฟไลน์ nuttapatJazz

อยากอ่าน แต่ใช้FFอ่านไม่ได้ ปวดหัวตึ๊บ

:'( :'(
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Eddy5659

ขอบคุณมากครับ

เห็นรายงาน ขอรายงานมั่ง Safari 4 อ่านได้ดีครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Eddy5659

ผมชอบสำนวนผู้เขียนจริงๆ

"Subaru Impreza GC : อะไรเอ่ยขับสี่มีหอย ชอบสอยรถสปอร์ต?"

อ่านแล้วทำให้นึกถึงนักข่าวสายกีฬาท่านหนึ่งซึ่งบูชาผีแดงเหมือนผม

ชอบมากครับ

และก็อย่างที่ท่านด้านบนว่าน่าจะมี "50 รถดับตลอดการในไทย"
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ H3T

ขอบคุณมากๆครับ อ่านเพลินเลย อ่านแล้วได้อมยิ้มเป็นจังหวะเลยครับ
 นิดนึงนะครับ
  1. Toyota Wish รุ่น 1.8 กับ 2.0 ที่ญี่ปุ่นมีรุ่น 2.0 อยู่ 2 ตัว คือตัวธรรมดา กับ 2.0Z ช่วงล่างด้านหลังที่เป็นคานแข็งหมายถึงตัวธรรมดา ผมเข้าใจถูกต้องมั๊ยครับ ผมเพิ่งทราบจริงๆนะเนี่ย วันหลังต้องก้มดูหน่อยแล้วครับ
  2. VX80 ตอนนี้ออเดอร์ที่ผมได้มาต้องเป็น รุ่น ปี 1997 LTD เท่านั้น ( ตลาดพม่า ลาว ) สังเกตุจากคอนโทรลหน้าผู้โดยสารจะไม่มีที่จับยื่นออกมาเหมือนรุ่นปี 1996 ลงมา  เรียกว่ามีเท่าไหร่เอาหมด !!!

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
เพลง First Memory ผมจำโฆษณาตัวนั้นไม่ได้แล้ว
แต่เป็นผู้หญิงหรือผู้ชายร้องครับ

ถ้าเป็นผู้หญิงก็จะเป็นคุณ Yoshie Kashiwabara
เพลง First Memory จะเป็นเพลงแรกในอัลบัม Lovely songs
ขายเมื่อวันที่ 13 สิงหาคม ปี 1981

ส่วนผู้ชายจะเป็นวง Shonentai
เป็นเพลงแรกอีกแล้ว อยู่ในอัลบั้ม PRIVATE LIFE ―Light&Shadow―
ขายวันที่ 28 เมษายน 1987

ผมไม่เคยได้ฟังเพลงทั้งคู่ครับแต่ลองพยายาม search หาเพลง
ที่ชื่อ First Memory ที่อยู่ในช่วงยุคปี 80 ดู ปรากฎว่าเจอแค่สองเพลงนี้
พยายามจะหา download ฟังดู ก็หาไม่เจอครับ เพราะทั้งคู่ไม่ใช่เพลง
ที่ตัดเป็น single โปรโมท เลยยิ่งหายากเป็นพิเศษ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Thx มากมายครับ

คิดถึง(และอยากกลับไปขับ)วีออสจัง
(ตอนนี้เป็น ACV40 ไปแล้ว)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ผมว่า น่าจะเป็น โชเน็งไต มากกว่า ครับ เพราะจากที่จำได้ว่า พวกเทปผี มันเคยเอามาปั้มขาย รวมเพลงโฆษณากัน
เสียงที่ผมจำได้คือเสียงผู้ชายครับ และคิดว่าน่าจะเป็น โชเน็งไตมากกว่า อยู่แล้ว

ฮือๆๆ ใกล้ความจริงแล้ววุ่ยๆๆๆ

ออฟไลน์ tokyo

คุณ ป็อปปิ r32 ใช่คนเดียวกับที่เดี๋ยวนี้มาอยู่วงการดริฟรึป่าวครับเพราะชื่อคุ้นๆเหมือนเคยได้ยิน

แล้วที่นักวิจารว่า supra โม้เกินจริง นี่หมายถึงเรื่องใหนเหรอครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ Bogiecoco

• Jr. Member
  • **
คุณจิมมี่ sunny B14 คือรุ่นอาทิตย์ดวงใหม่ใช่มั้ยครับ ผมจำได้ว่ามันออกขาย ปี1995 นะ ไม่ใช่1996
เพราะรถคันนี้คือรถป้ายแดงคันแรกของผม จำได้ว่าเจมณทลเป็นพรีเซ็นเตอร์ ตอนนั้นผมจองcorsaอยู่
แต่คนรอบข้างบอก ซื้อคันนี้ดีกว่า..555หน้าผมเหมือนเจ(คงเป็นเจ มลทิน)   เลยรีบทิ้งcorsa คว้าsunnyเลย

ออฟไลน์ thuang

• Jr. Member
  • **
รอซะนานนนน

มาแล้ว ๆ ๆ ๆ ๆ ๆๆ ๆ ตามไปเซฟฟฟฟฟ

ออฟไลน์ best

ขอบคุณครับ ;D

แค่เห็นชื่อพี่แพน ก็รับประกันคุณภาพของข้อมูลในทุกๆตัวอักษรได้เลยครับ  :D

There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
ขอบคุณครับ ว่างๆ จะเข้ามาอ่านครับ  :)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
แก้ไข เรื่องการตัดคำแล้วนะครับ เล่นเอาเหนื่อยเลยวุ้ย แปลก..ปกติก็ลงบทความวิธีเดียวกันไม่ยักกะมีปัญหาแฮะ

คุณ ป็อปปิ r32 ใช่คนเดียวกับที่เดี๋ยวนี้มาอยู่วงการดริฟรึป่าวครับเพราะชื่อคุ้นๆเหมือนเคยได้ยิน

แล้วที่นักวิจารว่า supra โม้เกินจริง นี่หมายถึงเรื่องใหนเหรอครับ

ป๊อปปิเล่นหมดล่ะครับถ้าเป็นมอเตอร์สปอร์ต แต่มีชื่อเสียงกับการแดร็กมากกว่า ในวงการดริฟท์จะมีป๊อบอีกคน แต่เป็น คุณป๊อบ P-Style ที่ขับ Sileighty สีเหลืองครับ

ที่เขาบอกว่า Supra ในหนังทำให้ดูโม้เกินจริงนั้น เขาบอกว่า "รถญี่ปุ่นพวกนี้จะมีปัญญาวิ่งได้ขนาดนั้นหรือเปล่าในชีวิตจริง ต้องดูรถคันอื่นในหนัง อย่าง Ferrari นั่นสิซูเปอร์คาร์ของจริง หรืออย่างรถอเมริกัน V8 นั่นสิคือจอมพลังตัวจริง"

จริงๆแล้วเหมือนจะดูถูกรถญี่ปุ่นมากเลยครับในความเห็นผม แรงม้า ก็คือ แรงม้า และเวลา ก็คือเวลา มันไม่มีกฏตายตัวหรอกครับว่าซูเปอร์คาร์ยุโรปจะชนะตลอดศก ถ้าให้โมดิฟายได้เมื่อไหร่ รถญี่ปุ่นก็มีศักยภาพที่น่าทึ่งซ่อนอยู่เหมือนกัน

แต่ถ้าซูเปอร์คาร์ยุโรปโมกันแบบสุดๆบ้าง..หึหึ สุดท้าย ก็ตัดสินกันที่เวลากับความเร็ว ไม่ใช่ยี่ห้อครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Cube

• Full Member
ว้าว ขอบคุณครับ

เห็นด้วย เวปนี้ใช้ firefox มันจะแสดงผลแปลกๆ ต้องใช้ chrome เปิด

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
ขอบคุณมากครับ อ่านสนุกมาก
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ mcat231032

มาขอบคุณก่อนเริ่มอ่าน

GreenG

• บุคคลทั่วไป
คิดถึงแค่ริเบียนคันเก่าตู้ปลายที่ผมเคยนั่งจังเลยครับ

เป็นรถคันแรกของครอบครัวครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ยิ่งอ่านรีวิวยิ่งรู้สึก ตัวเองแก๊ แก่ว่ะ.....

เพราะไอ้ที่รีวิวไว้หลายคัน คือ เปอโยต์ 305 เปอโยต์ 405 /Gri+Sri  ซาบ 9000executive
โตโยต้า โคโรน่า เอ็กซิเออร์ ทั้ง 1.6/2.0  โตโยต้าไฮเอท และคอมมิวเตอร์....โซลูน่า AL50..รุ่นสุดท้ายก็เปลียนโฉมเป็นวีออส
วอลโว่ 740GLE หน้าแว่น...

นับๆดูเหมือนที่มันผ่านๆมือมาจาก 50 คันของที่รีวิว บ้านผมล่อไป 10 คันเห็นจะได้....ทุกวันนี้ ที่ยังอยู่คือ โซลูน่า AL50 และคอมมิวเตอร์...

ปล.ถ้าพรุ่งนี้มีกินข้าว กูจะเอาคอมมิวเตอร์ไปรับที่บ้านแพน....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

keanetona

corsa ที่ออฟฟิศผมมีคนนึง ไปถอยมาคันนึง แล้วสักพัก เห็นเขาถอยคนละสีมาอีกคัน ผมยังไปแซวเขาบ่อยๆว่าสักวันหนึ่งมันจะรวมร่างกันเป็นคันเดียว และ จำได้ว่า สมัยมันยังใหม่ๆ นั่งเต็มรถ กด140สบายๆ

405 !!!!!! จำได้ๆ ตอนนั้นซื้อรถแถมโนเกีย900 เท่มากกกกกกกกกกกกกกกกก คนขับเป็นวัยรุ่นตีนหนัก จำได้ ทั้งแต่งเครื่อง และ แต่งเครื่องเสียง
-เกียร์ZF พังไป1ศพ มีคนบอกสงสัยปู้โฉ่ให้น้ำมันเกียร์ไม่ตรงสเป็ค เลยพังคาตีนไปหลายศพ
-เลี้ยวแล้วพวงมาลัยไม่คืน
-โหลดแล้วเด้งเหมือนเกวียน
-ติดแผงซาวด์คอนเซ็พหรืออะไรนี่แหละ หลังนังพุดเดิลมันไปนอนหลับสบายบนดอกลำโพงซับวูฟเฟอร์ขนาด10นิ้วจน dust cap บุบเป็นรอยหมานอน
-ซดขนาดอูฐยังกราบตีน เพราะไปเปลี่ยนคาร์บูฯ
หลังขายไป เจ้าของใหม่นอนเอาตีนก่ายหน้าผาก เพราะซดแหลกราญ เสียดายที่ไม่ตกถึงมือผม จะได้เอา 3S GTE ยัดพร้อมเกียร์ขับ4

อิม GC จำได้ เคยขับทีนึง...................ลงจากรถ เดินไม่ค่อยเป็น คลัทช์หนักSHIPหาย คลัทช์อีผุผุ FORWARD ยังเบากว่าเลย เครื่องเดินเรียบราวกับเป็น V8 แต่ในเกมนี่เป็นคันโปรด กับเกมแห่งตำนาน Colin McRae Rally เสียดายที่เจ้าของชื่อเกมจริงๆ ที่จากไปก่อนเวลาอันควร

AE101 รุ่นแห่งตำนาน ............ ถ้าเอาเครื่องอัลติส1.8สุดย้วยมายัดแทนล่ะ ?

โคโรน่า เอ็กซิเออร์ ................ เคยอยากจะเอามาแทน E28 ที่จะนับญาติกับอู่ซ่อมรถ สุดท้ายก็ไม่ได้ซื้อ คนรู้จักที่ใช้ ตอนนี้ก็ไปขี่อัลติสตูดย้วยไปแล้ว

ไฮเอซ หัวจรวด .................... รถที่ฟ้าประทานมาให้วิ่งวินรถตู้ นิสสันหายาก แต่ อีผุผุบัดดี้หาง่าย แต่คนอาจไม่ชอบ เพราะบางคันมักง่ายใส่เบาะ4แถวเบียดแน่นยิ่งกว่าปลากระป๋อง

โซลูน่า AL50 จำได้ๆ เคยลองขับออโต้3สปีดทีนึง ............................... คิกดาวน์มาแต่เสียง (-_-")

วอลโว 850 มันเป็นรถที่ดีทุกอย่าง ขับสนุก เครื่องเสียงดี เบาะดำ เกาะแต่นุ่ม ถ้าไม่ซวยไปจับได้รถเจ้าปัญหาที่เจ๊งมันไปซะทุกอย่าง

VW Caravelle เคยขับและเคยนั่งรุ่นเก่า .................. มันเป็นรถที่เหมาะสำหรับนั่งมากกว่าขับเอง ..... แต่รุ่นใหม่ไม่รู้

ปล.ถ้าพรุ่งนี้มีกินข้าว กูจะเอาคอมมิวเตอร์ไปรับที่บ้านแพน....

พรุ่งนี้ไม่ว่างอ่ะท่าน เช้าไปรับ Civic แม่ กลางวันเอา NX ไปบ้านจอร์จ เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง
บ่าย ขึ้นแท่นไดโน่ที่ออโต้คาร์..คราวที่แล้ว 146 ใช่ไหม? ไอ้จอร์จบอกจะเอา 170
เย็น เลี้ยงวันเกิดไอ้จอร์จต่อ ..ส่วนอาทิตย์หน้าพาแม่ไปเขาใหญ่ เจอกันปลายเดือนเลย
เรามีที่กินใหม่มาด้วย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

อิม GC จำได้ เคยขับทีนึง...................ลงจากรถ เดินไม่ค่อยเป็น คลัทช์หนักSHIPหาย คลัทช์อีผุผุ FORWARD ยังเบากว่าเลย เครื่องเดินเรียบราวกับเป็น V8 แต่ในเกมนี่เป็นคันโปรด กับเกมแห่งตำนาน Colin McRae Rally เสียดายที่เจ้าของชื่อเกมจริงๆ ที่จากไปก่อนเวลาอันควร

คลัทช์อิมจริงๆไม่หนักมากหรอกครับ แต่ถ้าเปลี่ยนคลัทช์แต่งมา หนักแน่..แก้ได้ แต่เทียบกับมาร์ชหรือ Civic 1.7ES เดิมๆ หนักกว่าแน่ น้ำหนักแป้นใกล้เคียงกับพวกนิสสันคลัทช์สาย แต่ซูบารุที่ผมขับมาเจอแต่คลัทช์ไฮโดรลิค

ที่ผมปวดหัวคือรถสองคันที่บ้าน Legacy ระยะคลัทช์ยาวจะเป็นฟุต ช่วงตัดต่ออยู่สูงพอสมควร แต่คันเร่งช่วงกดสุดกับถอนสุดไม่ถึงคืบ..แต่นังคันน้ำเงินหลังจากไปทำมาใหม่ ระยะคันเร่งยาวจะเป็นฟุต ระยะคลัทช์นี่สั้นแค่ 5 นิ้ว และช่วงตัดต่ออยู่ลึกสุด

ย้ายจาก Legacy มาขับ NX ผมทำรถกระโจนดับตลอด ย้ายจาก NX ไปขับ Legacy ผมเผาคลัทช์โดยใช่เหตุประจำ

keanetona

คลัทช์อิมจริงๆไม่หนักมากหรอกครับ แต่ถ้าเปลี่ยนคลัทช์แต่งมา หนักแน่..แก้ได้ แต่เทียบกับมาร์ชหรือ Civic 1.7ES เดิมๆ หนักกว่าแน่ น้ำหนักแป้นใกล้เคียงกับพวกนิสสันคลัทช์สาย แต่ซูบารุที่ผมขับมาเจอแต่คลัทช์ไฮโดรลิค

ที่ผมปวดหัวคือรถสองคันที่บ้าน Legacy ระยะคลัทช์ยาวจะเป็นฟุต ช่วงตัดต่ออยู่สูงพอสมควร แต่คันเร่งช่วงกดสุดกับถอนสุดไม่ถึงคืบ..แต่นังคันน้ำเงินหลังจากไปทำมาใหม่ ระยะคันเร่งยาวจะเป็นฟุต ระยะคลัทช์นี่สั้นแค่ 5 นิ้ว และช่วงตัดต่ออยู่ลึกสุด

ย้ายจาก Legacy มาขับ NX ผมทำรถกระโจนดับตลอด ย้ายจาก NX ไปขับ Legacy ผมเผาคลัทช์โดยใช่เหตุประจำ

คงเป็นคลัทช์แต่งแหละครับ เพราะก่อนมันมาอยู่กับพี่ชายผมก็ถูกแต่งมาในระดับนึงแล้ว

ออฟไลน์ ??????????

• Newbie
  • *
อ่านแล้วครบรถและก็เห็นภาพตามดีได้ดีครับ

มีบางรุ่นที่ผมไม่ทันฝนยุคของมัน คืออายุพอๆกันแต่ไม่ทันเข้าใจในเรื่องรถตอนนั้น

ผมอ่านแล้วก็รู้สึกขาดไปบางอย่างครับ มาอ่านย้อนอีกทีก็พบว่า

ไม่มีกระบะมาเข้า win เลยครับงานนี้  อาจจะเป็นเพราะมันไม่สามารถเบียดเจ้า พวกข้างบนนั้นได้

อย่างนั้นขอเสนอเป็น Top10 หรือ Top5 รถกระบะตลอดการให้บ้างก็ดีนะครับ

เพราะโดยส่วนตัวผมเป็นสาวกรถกระบะตัวกลั่นเลยเหมือนกันครับ ^^

คาดว่าน่าจะมีเพื่อนสมาชิกอยากได้เช่นกัน

ปล.เพื่อนช่วย +1 ```````กันด้วยก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ kritphakhin