ผู้เขียน หัวข้อ: // 50 รถรุ่นดังในเมืองไทย ยุค 1985-2005 ภาค 2 โดย Commander CHENG เสร็จแล้วครับ!  (อ่าน 23383 ครั้ง)

ออฟไลน์ BBOnLY

• Hero Member
    • เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
อ่านๆไปก็มานั่งนึกๆเหมือนกัน ว่าหลายๆคันในนั้นเราก็เคยเห็น เคยคุยกับเพื่อนๆในวัยเด็กๆเหมือนกันนะนั่น

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ supermop

• Newbie
  • *
โห....อ่านเพลิน เหมือนเข้าประตูวิเศษของโดเรม่อนไปชมเลยครับ.....จัดทำได้ดีมาก ๆ

เห็น Volvo แล้วคิดถึง T5 สีกล้วยหอมเลย....ตอนโน้น อยากด๊าย อยากได้...ตอนนี้ก็ยังแอบชำเลืองอยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ HDE35

• Full Member
ฮา มุข supra    เขียนให้อ่านจน supra เทพ   พอตอนจบหักมุนซะงั้น

ออฟไลน์ FyGI

อ่านแล้วเหมือนย้อนยุคยังงัยไมู่้รู้

ที่บ้านยังมี Peugeot 505 เกียร์ออโต้แท้ ปี 93 อยู่เลย

ซดจนอูฐต้องเรียกพี่ อืดจนเต่าเรียกเฮีย

สภาพต้องเอาไปเก็บสีใหม่ อิอิ

ส่วนที่ลืมไม่ลงเลยคือ Soluna AL50

เป็นรถที่ฟิลลิ่งพวงมาลัยสุดคำบรรยายจริงๆ

ถ้าเลือกได้ ขอขับ W124 ที่ลูกหมากเสื่อมน่าจะดีที่สุดสำหรับผม

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
รู้สึกว่า เราจะเริ่มมองเห็นหัวข้อใหม่แล้วละ

- 50 รถดับ ในไทย.....ผมว่า มันจะเกินกว่า 50 อ่ะดิ ดับเพียบ.....แค่บิดกุญแจ Off มันก็ดับกันหมดทุกคันแล้ว

- เปิดกรุ ตำนานรถกระบะในไทย....ผมไม่มีปัญหา แต่ ตาแพน จะไหวหรือเปล่าเนี่ยสิ อิอิอิ

อันที่จริง เราก็ได้เห็น ช่องทาง ที่จะไปต่อของคอลัมน์นี้อีกเพียบ และบานตะไท เลยทีเดียว ฮ่าๆๆๆ

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
เซฟิโร่ เอ31 เป็นรถในฝันตอนผมยังเป็นเด็กๆ แต่ตอนที่รอบทความแอบหวังว่าจะมี Sentra RZ-1 กับ Bluebird Attesa ด้วยนะเนี่ย (สาวกนิสสัน  ;D)

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
จำได้ว่าโซลูน่ารุ่นแรก เป็นรถที่โตโยต้าประกอบถวายในหลวงไป 1 คันนะครับ เห็นท่านทรงขับอยู่บางครั้ง สมัยที่ท่านยังทรงขับรถได้อยู่ ใช่หรือป่าว จำไม่ได้แล้ว และมีชือรุ่นเป็นภาษาไทยได้ เป็น "โซลูน่า" ใช่ป่าวคับ ไม่ค่อยแน่ใจ

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
ไฟบนหน้าปัด 3 ดวงติดสว่างโร่ขึ้นมาพร้อมกัน ใน toyota wish
เป็นอาการยังไงอ่ะครับ
พอดีมีเพื่อน ญาติใช้หลายคน ไม่รู้ว่าเค้าเป็นกันไหม
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ YenChar

ขอบคุณมากครับ

ปล. แวะมาบอกว่า ยังคงรอบทความ Fart & Furious เสมอครับ ^^

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ไฟบนหน้าปัด 3 ดวงติดสว่างโร่ขึ้นมาพร้อมกัน ใน toyota wish
เป็นอาการยังไงอ่ะครับ
พอดีมีเพื่อน ญาติใช้หลายคน ไม่รู้ว่าเค้าเป็นกันไหม
ตามรูปจาก Wish club ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
เพิ่งอ่านเสร็จนะคับพี่ ขอบคุณมากๆ เลยกับบทความดีๆ เช่นนี้
อ่านแล้วทำให้อยากได้รถขับหลังสวยๆ ซักรุ่นมาใส่เครื่อง 2JZ
แล้วก็อยากได้ Vios Turbo มาครับ อีกครั้งที่เกิดความรู้สึกเหล่านี้
ขึ้น หลังจากหายอยากไปนานแล้ว (ดีหรือไม่ดีนี่) อ่านแล้วก็รู้สึก
ว่ารถสุดยอดในตำนานบ้านเรามันเยอะจริงๆ นะเนี่ย แน่นอน
ต้องมี ภาค 3 ภาค 4 ต่อแน่เลย  ;D

ออฟไลน์ Kop400D

• Newbie
  • *
 ;D อ่านจบแล้ว ได้อะไรเยอะเลย ขอบคุณครับ ;D

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
Re: // 50 รถรุ่นดังในเมืองไทย ยุค 1985-2005 ภาค 2 โดย Commander CHENG เส
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 21:15:35 »
ขอบคุณอีกครั้งครับสำหรับบทความดีๆ นี้ครับ

รถที่ผมเคยสัมผัสมาก็จะมี Suzuki Caribian เป็นรถที่คุณพ่อเช่าตอนไปเที่ยวเชียงราย ซึ่งตอนนั้นผมเด็กมากๆ จำไม่ค่อยได้ว่าเด้งขนาดไหน รุ่นต่อมาก็มีเจ้าสามห่วง แล้วก็ Wish ซึ่งทำ User's Voice ไปแล้ว Soluna รุ่นไมเนอร์เชนจ์ เคยนั่งในช่วงสั้นๆ สองครั้ง Soluna Vios แทบจะเรียกว่า แค่สัมผัส ในเวลาไม่เกิน 5 นาทีเลยด้วยซ้ำ แล้วก็มี Hiace, Commuter ที่ได้สัมผัสบ่อยๆ โดยเป็นรถโดยสารเข้ากรุงเทพฯ แล้วก็เป็นรถโรงเรียนด้วยครับ Opel Corsa นี่ ลูกพี่ลูกน้องเคยใช้ครับ เป็นสีฟ้า แต่จำไม่ได้เหมือนกันว่าขายไปเพราะเหตุผลใดครับ คันนี้แค่เคยเดินผ่าน ไม่เคยนั่งเลย ;D แล้วก็มี Cefiro A31 ไม่เคยนั่งตอนวิ่งครับ เป็นรถของบ้านคุณแม่ครับ อ้อ..เกือบลืม เจ้า Caravelle นั่งสบายดีครับ คันนี้เป็นของคุณอา เคยนั่งไปหลายที่แล้วครับ แล้วคันนี้มันก็วิ่งมากว่า 4XX,XXX กม. แล้วครับ วิ่งมาแล้วน่าจะแทบทุกภาคในไทยครับ ทนมาก ซ่อมบ้างตามอายุครับ 

ปล.ขอเพิ่มเติมนิดนึงนะครับพี่จิมมี่

ในรุ่น Corolla สามห่วงนะครับ

"...นอกนั้นนึกไม่ออกว่ามันเปลี่ยน
ตรงไหน?!?"

ผมทราบแค่ระหว่างรุ่นปี 94 เปลี่ยนไปในปี 95 นะครับ มีแค่มือจับประตูภายนอก จากสีดำ เป็นสีเดียวกับตัวรถ
คิ้วยางกันกระแทกข้างประตู ไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนสีหรือเปล่า
กระจกมองข้าง เปลี่ยนจากสีน้ำตาลเข้มจนเกือบดำ เป็นสีเดียวกับตัวรถ
ภายในก็มีผ้าหุ้มแผงข้างประตู กับเบาะเป็นลายใหม่ จากแบบจุด เป็นลายทางครับ

ยอมรับว่าถ้าไม่จอดใกล้กัน แล้วเทียบกันนะครับ เกือบแยกไม่ออกครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2010, 21:20:42 โดย Best_Vorakit »

ออฟไลน์ tokyo

จำได้ว่าโซลูน่ารุ่นแรก เป็นรถที่โตโยต้าประกอบถวายในหลวงไป 1 คันนะครับ เห็นท่านทรงขับอยู่บางครั้ง สมัยที่ท่านยังทรงขับรถได้อยู่ ใช่หรือป่าว จำไม่ได้แล้ว และมีชือรุ่นเป็นภาษาไทยได้ เป็น "โซลูน่า" ใช่ป่าวคับ ไม่ค่อยแน่ใจ
นี่ไงครับ

รถที่ท่านใช้คือToyota Soluna รุ่นแรก และทรงขับออกมาจากพระตำหนักสวนจิตรดาเมื่อวันที่ 4 ธันวาคม 2539(ถ้าผมจำปีผิดก็ขออภัยด้วย)เพื่อเป็นนัยๆกับคนไทยว่า คนเราต้องรู้จักประหยัดและมีเศรษฐกิจพอเพียง ไม่ฟุ่มเฟือย
(เนื่องจากช่วงปี2539-2542ประเทศไทยเจอวิกฤษฟองสบู่แตกและติดหนี้IMF)
เครดิต เบสโต้AE111
07 mazda 3

ออฟไลน์ Whatman

ชอบครับ อ่านแล้วนึกถึงสมัยเด็กๆ   :D

ออฟไลน์ BankCS_52-106

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณครับ สำหรับบทความดีๆแบบนี้

พูดถึงตรงนี้ จำได้ว่าที่บ้านเคยใช้ Sunny B11 ครับ  8)

เป็นตัว 4 ประตู เครื่อง E15 เกียร์อัตโนมัติ 3สปีดครับ(มีวัดรอบด้วย สงสัยสเปคญี่ปุ่น)

ผมเคยลองขับตอน ป.4-ป.5(ตอนนี้ปี2 ละ) บอกได้เลยว่า พวงมาลัยหนักเอาเรื่อง  ???

ใช้มาพักใหญ่ๆ คู่ไปกับเบนซ์ W123 จากนั้นจึงขายไปครับ

ปัจจุบันใช้เบนซ์ W124 ครับ(ชอบที่สุดละ โมเดลนี้  ;) )

ออฟไลน์ jaochaikob

• Newbie
  • *
อ่านจบแล้วครับ พร้อมกับความหลังมากมายกลับเข้ามาในหัวอีกแล้ว  คิดถึงตอนเด็กๆจัง ไม่น่าเชื่อเหมือนกัน ว่ารถยนต์จะกลายเป็นเครื่องเตือนความจำให้รำลึกถึงความหลังดีๆได้ 
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ CRO

ขอบคุณมากครับ อ่านแล้วความทรงจำนึงกลับมา เกี่ยวกับ Cefiro A31 - -'
ตอนนั้นนางเอกชื่อดังกำลังรุ่ง วิชุดา สวนสุวรรณ์ จากเรื่องเหินฟ้ามั้ง ขับรถรุ่นนี้ไปจูจุ๊บกับ 10 ล้อ เสียชีวิต T_T

jaesz

ขอบคุณสำหรับบทความดี ๆ ครับ

แต่ว่า1985 -2005 ผมว่าช่วงปียาวนะ เลือกรถ 50 คันมันคงยากน่าดู เพราะรถดี ๆ มีเกิน 50 แหง ๆ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ขอบคุณสำหรับบทความดี ๆ ครับ

แต่ว่า1985 -2005 ผมว่าช่วงปียาวนะ เลือกรถ 50 คันมันคงยากน่าดู เพราะรถดี ๆ มีเกิน 50 แหง ๆ

ถูกครับ

โปรเจ็คท์บทความนี้นั่งคุยกันยาวมาก คุยกันครั้งละ 3-4 ชั่วโมง หลายครั้งด้วย และเงื่อนไขก็ไม่รู้จะเซ็ตยังไงเพราะมันไม่ใช่ว่าเราได้ลองขับรถมาทุกรุ่น ก็เลยต้องมานั่งพิจารณากันหลายรอบ

คำถามที่เราถามกันเวลาิคิดว่าจะเอารถรุ่นไหนมา..มันเยอะมากเลย ตัวอย่างเช่น
- รถรุ่นนั้นสร้างมาตรฐานใหม่หรือความเปลี่ยนแปลงอะไรกับวงการหรือเปล่า?
- รถรุ่นนั้นมีประสิทธิภาพสูงและเป็นที่ให้ความสนใจของผู้คนมาตลอดอย่างสม่ำเสมอหรือเปล่า
- รถรุ่นนั้นเป็นตำนานตัวจริงหรือเปล่า หรือว่ามาแล้วแค่แป๊บเดียวก็หายไป?
- รถรุ่นนั้นสร้างปาฏิหารย์ที่ไม่น่าเชื่อว่าจะเกิดหรือเปล่า?
- รถรุ่นนั้นมีสิ่งที่โดดเด่นต่างจากรถในเซกเมนต์และช่วงเวลาเดียวกันอย่างเด่นชัดหรือเปล่า
- รถรุ่นนั้นได้ส่งผลอย่างมีนัยสำคัญต่อวิถีชีวิตของพวกเรา หรือเป็นสัญลักษณ์แทนความเปลี่ยนแปลงทางสังคมหรือไม่

แม้กระนั้นรถหลายคันเลยล่ะ ที่ผมอยากเขียนถึง แต่เอามาจัดลำดับดูแล้ว จะอยู่ที่ 51, 52 ไม่ใช่ว่ามันไม่มีอะไรน่าจดจำ เพราะจริงๆแล้วมันมี อาจจะแพ้พวก 50 คันนั้นแค่ 1 จมูกแมวก็เป็นได้

อย่าง Land Rover Discovery I จริงๆแล้วอยากเอามารวมมากเพราะมีส่วนช่วยในการขยายความนิยมรถออฟโรดนำเข้าไม่แพ้ Land Cruiser หรือ Pajero แถมยังมีการใช้อลูมินั่มมาช่วยลดน้ำหนักตัวถังด้วย แต่ถ้าแพ้ Land Cruiser หรือ Pajero อยู่ตรงที่การเข้าถึงหมู่คนในหลายฐานะซึ่งรถออฟโรดญี่ปุ่นเข้าถึงได้มากกว่า ตรงนี้ผมคิดว่าแพ้แค่นิดเดียว ถ้าบทความนี้เป็น 100 รถดัง มันได้เข้าแน่นอน

หรือรถอย่าง Citroen BX ซึ่งมีความล้ำสมัยมาก ช่วงล่างปรับสูงต่ำได้ และปรับไ้ด้ระยะเยอะจริงๆไม่ใช่บอกว่ายกตัวขึ้นสูงสองเซ็นแล้วบอกว่าปรับได้โว้ย..แต่นอกจากสองข้อนี้สิ่งที่เหลืออยู่ไม่มีอะไรต่างจาก 305 มากนักและ 305 ก็สามารถสร้างสถิติยอดขายได้สูงกว่า ดังนั้นจะมองว่าเทคโนโลยีทั้งหลายไม่ได้ช่วยอะไร ตกลงกันไม่ได้ว่านี่ถือเป็น Fail หรือ Success

Mazda RX-7 ก็ควรจะได้เพราะมีกลุ่มคนเล่น มีผู้ติดตามเหมือนกับพวกรถซูเปอร์คาร์ แต่ไม่ใช่รถที่ยอดขายเยอะ ไม่ใช่รถที่สร้างมาตรฐานหรือความเปลี่ยนแปลงให้กับวงการมากมายขนาดนั้น ไม่เหมือนกับ A31 หรือ S13 ที่ผลงานเด่นชัดจริงๆ

โอ้ย กว่าจะสรุปเป็นรถพวกนี้ได้ เถียงกันยันกันจนรุ่งสางน่ะครับ  แต่อย่าเข้าใจผิดว่ารถที่เข้า 50 ตำนานอย่างนี้แล้วหมายความว่าเป็นรถดี รถเยี่ยมยอด ไม่ใช่เลย ไม่งั้น E34 ก็ต้องถูกคัดออกแล้วแทนที่ด้วย E39 ไปแล้ว
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
แพน

แล้วเราจะมี 50 รถดับอนาถ ในตลาดไทย กันบ้างไหมอะ

อิอิ

keanetona

แพน

แล้วเราจะมี 50 รถดับอนาถ ในตลาดไทย กันบ้างไหมอะ

อิอิ

หึหึหึหึ

ถ้าเอามาลงนี่รับรองว่าเขียนเป็นหนังสือได้แน่ๆ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
แพน

อิอิ

อุ๊บส์ ไอเดียสุดยอด น่าสนใจมากมายครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เห้ย ถ้าคนอ่านขอมา จิมมี่อยากทำ..ถ้างั้น...

เอาเลยเว่ย+(คล้ายๆกับ ปังเว่ยเฮ้ย)
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ raulowen

ไม่มี Isuzu Dragon  และ Toyota tiger บ้างเหรอ ;D

alzeto

ขอบคุณมากครับ อ่านแล้วความทรงจำนึงกลับมา เกี่ยวกับ Cefiro A31 - -'
ตอนนั้นนางเอกชื่อดังกำลังรุ่ง วิชุดา สวนสุวรรณ์ จากเรื่องเหินฟ้ามั้ง ขับรถรุ่นนี้ไปจูจุ๊บกับ 10 ล้อ เสียชีวิต T_T

ถ้าโค้งวิชชุดานี่??  ไม่น่าจะใช่ Cefiro A31 นะคะ   เพราะรถที่เกิดเหตุคือ Isuzu TFR แคปค่ะ  เคยออกรายการตีสิบไม่นานนี่เอง สภาพก็เละทั้งคันค่ะ

แต่ อีกคนหนึ่งที่ ประสปอุบัติเ้หตุ ที่โค้งแถวรัชดานี่ ไม่แน่ใจว่าเก๋งรุ่นอะไรน่ะค่ะ

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
ขอบคุณมาก รออ่านมากตลอดเลยครับ ใช้เวลา 3 วันอ่านจบ ทะยอยอ่านวันละ 15 นาที
คราวนี้ เจอรถที่บ้านใช้ 2 คัน มี suzuki คาริเบียน กะ toyota wish
ยอมรับว่า suzuki มันกระเ้ด้งกระเทื่อนจริงๆ ครับ พ่อซื้อให้ขับตอนเรียนมหาลัย 3 แสนกว่าๆ มั่ง ปัจจุบัน 10 กว่าปี มันก็ยังวิ่งรับใช้ืที่บ้่านอยู่เลย อึดทนดี
ส่วน wish ก็เป็นรถที่ดีนะ แรง กะเกาะถนนดีที่เดียวกะรถราคา 1 ล้านนิดๆ แอบหวังว่าที่บ้านจะไปซื้อรถใหม่ จะได้เอา wish มาใช้ต่อ ตัวเองจะได้ไม่ต้องไปซื้อใหม่ 555

ออฟไลน์ Asklepios

• Jr. Member
  • **
ของ Peugeot 505 จริงๆมันเปลี่ยนเยอะน่ะครับ รายละเอียดขอให้ไปดูที่

http://www.peugeot4you.com/index.php?/topic/10458-505-%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B2/

ส่วนรูปผมจะหาลงให้อีกทีครับ

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
Part 2 ผมมี 3 คัน

Cefiro A31

405GR

Suzuki Caribbien

ใช้ได้ๆ
A member of
New Mini Society
Vios-club