ผู้เขียน หัวข้อ: มอเตอร์ไซต์เบรคได้ไหมครับ?  (อ่าน 8019 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
มอเตอร์ไซต์เบรคได้ไหมครับ?
« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 12:05:26 »
ทุกวันนี้เวลาที่ผมขับรถ เวลาเห็นรถมอเตอร์ไซต์  ผมคิดไว้ตลอดว่ามอเตอร์ไซค์เขาไม่มีเบรค    บางทีผมจะเลี้ยวซ้ายเข้าซอย ผมก็เปิดไฟไปหลายสิบเมตรก่อนจะเลี้ยวแล้ว แต่ก็ต้องเบรกเพื่อดูกระจกข้างว่ามีมอเตอร์ไซค์มาไหม ถ้ามีเขาจะไม่เบรค ผมต้องให้เขาไปก่อน
หรือไม่ก็เวลาออกจากซอยถึงแม้ว่ารถยนต์จะหยุดให้ แต่ถ้ามีมอเตอร์ไซค์มา ผมก็จะเดาว่าเขาไม่ให้ 

แต่ผมหงุดหงิดสุดคือผมหยุดให้รถในซอยออกมาแต่มอเตอร์ไซค์มักจะไม่หยุด มันทำให้ผมเสียเวลามากกว่าเดิมเพราะแทนที่รถในซอยจะได้รีบออกมา ผมจะได้ไปต่อ กับอีกอย่างคือพวกที่กลับรถตรงถนนซึ่งห้ามกลับรถ บางทีผมเหลือ5วิ จะแดง ผมจะรีบไปแต่พี่มอเตอร์ไซค์มาเบรคเลนขวาเพื่อกลับรถ บางที่ก็เกือบจะชน

ผมเลยสงสัยว่า มอเตอร์ไซค์เขาไม่มีเบรคกันหรือครับ
หรือคิดจะไม่เคารพกฎหมายก็ได้

ปล.คนที่ขับดีก็มี แต่ไม่รู้ทำไมผมเห็นน้อยกว่า
  ขอเป็นกำลังใจสำหรับที่คนที่ขับถูกกฎจราจรและมีน้ำใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2018, 16:33:46 โดย paulmoderndog »

ออฟไลน์ madboy

Re: มอเตอร์ไซต์เบรคได้ไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 12:11:14 »
ส่วนมาก โรงงานจะใส่แตรมาครับ เบรก และไฟเลี้ยวมักเป็นอุปกรณ์เสริมราคาแพง เลยมักจะไม่ติดตั้งเพิ่มครับ  ;D

ออฟไลน์ Chitta_P

• Full Member
Re: มอเตอร์ไซต์เบรคได้ไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 12:11:59 »
มีครับ แต่ขึ้นอยู่กับว่าเขาจะใช้มั้ยแค่นั้นเอง

ผมคนนึงที่ยอมรับว่าเป็นชาวสองล้อ บ่อยครั้งกว่าสี่ล้อ สิ่งที่มักจะเจอคือ ชาวสองล้อด้วยกัน ออกมาจากซอยแบบกะทันหัน หรือเลี้ยวกะทันหันโดยไม่คิดจะเปิดไฟเลี้ยว หลายครั้งที่จอดติดไฟแดงหลังเส้นห้ามจอด ก็จะมีชาวสองล้อด้วยกันปาดหน้าไปจอดตรงทางม้าลายบ้าง เลยทางม้าลายไปก็บ้าง ทั้งนี้ก็แล้วแต่นิสัยส่วนตัวของบุคคลด้วยส่วนนึงครับ เพราะหลายครั้งทีโดนชาวสี่ล้อเบียดบ้าง ขับหรือจอดในเลนของมอเตอร์ไซค์บ้างครับ :)

ปล.จขกท จั่วหัวมาแบบนี้ก็แอบมีสะดุ้งหน่อยๆนะครับ 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2018, 12:13:35 โดย Chitta_K »
Life is short and the world is wide...

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 12:20:13 »
ส่วนมาก โรงงานจะใส่แตรมาครับ เบรก และไฟเลี้ยวมักเป็นอุปกรณ์เสริมราคาแพง เลยมักจะไม่ติดตั้งเพิ่มครับ  ;D

+1 เจอประจำ
เราขับดีๆทางตรง อยู่เลนเรามอไชค์บีบแตรบิ๊บๆๆมาเลย งงมาก
เข้าใจแล้วทำไมคนขับเค้าไม่ระวังเสียงแตรมอไชค์ เพราะบีบกันบ่อยจนไม่มีใครสนใจแล้ว

ออฟไลน์ Ws pattaya

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 12:21:55 »
555 ผมก็คิดเหนือนคุณนั้นแหละนึกว่าที่พัทยาหนักสุดที่ไหนได้ก็มีทุกที่นั้นแหละครับ.......ต้องขอโทษคนที่เขาขับดีก็มีครับ :-* :-*  ก่อนหน้านี้ที่ผมเอายูทูปมาลง ก็อารมณ์เดียวกับ จขกท นั้นแหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2018, 12:24:23 โดย Wsmobile pattaya »

ออฟไลน์ bankiesdluffy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 12:30:04 »
มอไซค์หลายคันก็อาศัยเบรคกับตัวถังรถคันอื่นครับ
...

ออฟไลน์ superest

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 12:40:59 »
แนวคิด ชาวสองล้อ บางท่าน คือ ถ้าเอาขาแตะพื้นเมื่อไหร่ ถือว่า เสียฟอร์มครับ หยามกันไม่ได้

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 12:55:02 »
เวลาเลี้ยวกลับรถทุกคันจอดให้หมดแล้ว จะมีเลนซ้ายสุดพุ่งมาแบบไม่สนโลก คือกูจะไปทำไมทั้งที่รถทุกเลนหยุดหมดที่ไม่หยุดคือรถที่วิ่งระหว่างช่องเลน >:( >:( >:(
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 13:02:32 »
บางครั้งผมก็ขี่มอเตอร์ไซค์นะ เพราะแถวบ้านผมสร้างรถไฟฟ้า การจราจรไม่ต้องพูดถึง

แต่ผมใช้นิสัยรถใหญ่คือ ความปลอดภัยต้องมาก่อน คือ

- สวมหมวกกันน็อคเต็มใบ
- เสี้อคลุมแบบมีแถบสะท้อนแสง (นิดๆ)
- ถุงมือปิดถึงข้อมือ / รองเท้า Safety Shoes
- เวลาขับขี่จะเปิดไฟเลี้ยวทุกครั้ง แม้แต่ตอนเปลื่ยนเลนก็เปิด
- ไม่แซงซ้าย ไม่แทรกกลาง เพราะตอนขับรถเจอพวกนี้บ่อยมาก
- ไม่ช้าขี่ขวา อยู่เลนซ้ายกับกลางมากกว่า

บางทีก็รำคาญมอเตอร์ไซค์คันอื่นเหมือนกัน ขี่ไม่มอง คิดจะปาดก็ปาด หรือช้าแช่ขวาซะงั้น
บางทีจอดติดไฟแดงหลังเส้น อยู่ๆมาบีบแตรบอกให้เลื่อนหน้า ผมเลยบอกว่าทับทางม้าลาย ไม่เลื่อน จะทำไม
พอไฟเขียว ทำมาเป็นบิดกวน ผมเลยสวนยาวๆ เล่นหน้าหงายก็มีบ่อย

บางครั้งก็แอบเหยียดพวกคนขับแย่ๆเหมือนกัน มันทำให้ภาพลักษณ์ของมอเตอร์ไซค์ดีๆ พลอยเสียหายไปด้วย

ออฟไลน์ Lucky_suby

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 13:04:04 »
มอเตอร์ไซค์บ้านเรา ส่วนใหญ่ ไม่ใีความอดทนครับ จอดติดไฟแดง ชะลอให้ทาง แสดงน้ำใจไม่ว่าดวยวิธีไหน ผมไม่ค่อยเห็นเค้าทำกัน ทุกกฏมีไว้ฝ่า ขอให้ได้ไป

เมื่อวานผมขับรถ จะเลี้ยวซ้าย รถติดรอ พี่เค้ามาจากขวาสุด จะมาปาด ซอยก็เล็ก เค้ามุดไม่ได้ หันมาด่าผม....งง

ทำใจครับ ถ้าผู้คุ้มครองกฏหมาย ไม่ทำให้มันเข้มแข็ง มันก็จะเป็นอย่างนี้ละครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 13:06:13 »
ตอนวัยรุ่น ผมเคยต่อยกับพวกเมสเซ็นเจอร์ก็เรื่องแบบนี้น่ะครับ

ผมขี่มอไซค์นิสัยเก๋ง พอเบรคปุ๊บ มอไซค์คันหลังจิ้มผมทันที

ก็ไม่ล้มทั้งคู่แหละ แต่ได้ยินเสียงด่ามาจากข้างหลังว่า จะเบรคหาพ่อเมิงเหรอ

สิ้นคำด่าปุ้บ ผมทิ้งรถ แล้วเปิดก่อนเลย

ถ้าเป็นสมัยนี้ คงได้ขึ้นโซเชี่ยลกันบ้างแหละ 5555

ออฟไลน์ rapee001

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 13:17:32 »
มันมีอาถรรพ์หรืออะไรสักอย่างที่ทำให้นักบิดมักคิดว่า มอไซค์มันออกแนว untouchable หรือ กรูรีบ พริ้ว step เทพ อะไรปานนี้

อาการนี้มักจะเกิดขึ้นกับรถเล็ก หรืออะไรที่หาขับง่ายๆ เคยคิดแบบนี้จนล้มมาแล้วล่ะนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2018, 13:22:52 โดย rapee001 »

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 13:21:25 »
ตอนวัยรุ่น ผมเคยต่อยกับพวกเมสเซ็นเจอร์ก็เรื่องแบบนี้น่ะครับ

ผมขี่มอไซค์นิสัยเก๋ง พอเบรคปุ๊บ มอไซค์คันหลังจิ้มผมทันที

ก็ไม่ล้มทั้งคู่แหละ แต่ได้ยินเสียงด่ามาจากข้างหลังว่า จะเบรคหาพ่อเมิงเหรอ

สิ้นคำด่าปุ้บ ผมทิ้งรถ แล้วเปิดก่อนเลย

ถ้าเป็นสมัยนี้ คงได้ขึ้นโซเชี่ยลกันบ้างแหละ 5555

ทิ้งรถแล้วเปิด ท่านโหดมากครับ
น่าจะเอาขาตั้งลงก่อน สงสารรถ 555+

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 13:26:38 »
หรืออาจจะแค่ไม่มีปัญญาคิดถึงอันตรายและความเสี่ยงต่างๆ หึหึ

ผมก็ขี่ตอนเรียน แต่ปกติขับรถ เราก็เลยคิดและระวังถึงคนที่ขับรถด้วย แต่มอไซค์หลายๆคันมันคงไม่เคยได้มีโอกาสขับรถ จึงอาจจะคิดไม่ถึงหรือคิดไม่ได้ก็ได้ เหอๆๆๆ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 13:44:06 »

ผมขี่มอไซค์มากกว่ารถเก๋งอีก แต่ผมโคตรเกลียดมอไซค์แบบที่ จขกท บอกมาเลย
เห็นด้วยมากๆว่าถ้าจะเบรคมันจะตายไหม บางครั้งผมเปิดไฟขอเปลี่ยนเลนส์มาชาตินึงละ
พอจังหวะจะได้จะมีมอไซค์ที่เพิ่งขี่มาแล้วก็บีบแตรรัวๆ บางครั้งอยากลงไปต่อยกับมันเลยนะ
คือเป็นอะไรกันมากไหม คือเหมือนขามันห้ามแตะพื้นกันเลยหรือไง
เอาจริงๆส่วนนึงก็คงเป็นเพราะพวกไร้การศึกษาด้วยครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 13:46:40 »
อยากถามเพิ่มว่า มอไซค์มีไฟเลี้ยวกับกระจกข้างด้วยรึป่าว
เมื่อวานขับรถกลับบ้าน ก็เจอเหตุการณ์มอไซค์จิ้มท้ายรถคันข้างหน้าที่จอดรอเลี้ยวขวาอยู่
แล้วที่พีคคือ เจอ2รอบแบบติดๆกัน ระยะเวลาห่างกันไม่ถึง5นาที
สงสัยว่าใช้เบรคแล้วรถมันจะระเบิดมั้ง

ออฟไลน์ Jatupon

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 13:58:15 »
ผมสี่ล้อตลอดนะครับ

เข้าใจว่ามอไซค์ ทรงตัวได้ด้วยการเคลื่อนที่ + ความเร็ว

ถ้าเขาเบรคจนหยุด หรือชะลอจนความเร็วต่ำมากๆ ก็ต้องเอาขาลงวางค้ำพื้น

ก็เลยพยายามจอดให้น้อยที่สุด ตรงไหนมีช่องได้ก็มุด แทรกไป ไม่งั้นก็ต้องเอาขามาค้ำๆ ไว้ตลอด

มั๊งครับ

ออฟไลน์ Tak

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 14:19:49 »
เข้าใจคนขี่ 2 ล้อนะครับ บางท่านยอมตากแดด ทนร้อน จอด 4 ล้อไว้บ้าน เพื่อเลี่ยงรถติด

เวลาต้องขับใกล้ๆกันผมจะขับด้วยความระวังมากๆ (มากกว่าเจอ 4 ล้อด้วยกัน)

แต่บางท่านก็เกินไป คิดว่าขับ 2 ล้อแล้วต้องไหลได้ตลอดๆ แบบว่า unstoppable !!

เคยเจอ 2-3 ครั้ง ขับทางตรงปกติ แบบว่ารถติด ค่อยๆไหลตามกัน 2 ล้อแทรกมาเรื่อยๆ พอไปต่อไม่ได้ตะโกนด่าใส่4ล้อ หาว่าเบียดไปเค้าซะงั้น :'(

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 14:21:03 »
มอไซค์นี่สุดแล้วคนับ

วันก่อนลูกน้องเดินข้ามถนนโดนรถมอไซค์ชน ตรงทางม้าลาย จนกลิ้งไปแต่ไม่หมดสติ ปรากฏ มอไซค์เดินมาเอาเรื่อง บอกว่า ผมรัยไม่ได้ที่รถผมเสียหาย จะให้รับผิดชอบ ต้องไปโรงพัก จนตำรวจด่านั่นแหละ ว่ามึงแหละ ผิด ถึงจะยอม

และอีกหลายๆกรณีที่ผมหยุดให้คนข้ามทางม้าลาย แต่มอไซค์ไม่หยุดเห็นว่าไปเฉี่ยวๆเกือบชนคนหลายทีแล้ว

ออฟไลน์ top3245

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 14:52:05 »
อย่าเหมารวมครับ
ผมใช้ มอไซค์ กับ รถยนต์
ในชีวิตเจอพวกขับแย่ๆ มันมีทั้งมอไซค์ทั้งรถยนต์นั่นแหละ
ส่วนพวกมอไซค์กับรถยนต์ ขับดีๆ ก็มีเยอะ

และในฐานะที่ผมขับมอไซค์ด้วย จะบอกว่าเวลาขับมอไซค์ผมกลัวเจ็บกลัวตายมากกว่าตอนขับรถยนต์ครับ ดังนั้น เบรคผมใช้บ่อยมาก 

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 14:59:53 »

คนจริง2018
กฏหมายมันทำอะไรไม่ได้ อาจต้องใช้วิธีแบบนี้

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 15:05:27 »
สองสัปดาห์ที่แล้ว ผมไปออกDucati monster มา 5555

มารู้เลยว่า ขับรถมอไซค์นี่ มันเสียวมาก ขนาดผมไม่มุดนะครับ ขับธรรมดาๆ ไม่เกิน100

จะออก จะเข้า จอดตลอด กลัวชน กลัวล้ม กลัวพิการ กลัวเจ็บ 

จขกท ว่ามา อาจจะไม่ใช่สองล้อทุกคนครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 15:21:03 »
เข้าใจอารมเจ้าของกระทู้เลยครับ
ผมเจอทุกวัน ถึงจะไม่ได้เป็นทุกคัน แต่ก็มีมากเหลือเกิน

ออกจากซอยรอจังหวะเลี้ยวซ้ายเข้าทางหลัก ก็ต้องคอยระวังมอไซแทรกทางซ้าย
จะเลี้ยวซ้ายเข้าซอยก็ต้องระวังมอไซแทรกซ้าย
การจราจรติดขัดก็ต้องระวังมอไซแทรกทั้งซ้ายทั้งขวา
ฝั่งตรงข้ามการจราจรติดขัด ฝั่งเราโล่ง ก็ต้องรถวังมอไววิ่งสวนเลน
ขับในซอยแคบๆพอแค่รถสวนกัน ถ้าเลนเราว่างถึงโค้งขวาต้องคอยระวังมอไซสวนเลน
เดินบนทางเท้าบนถนนที่การจราจรคับคั่งก็ต้องระวังมอไวขับบนฟุตบาท

นี่คือสิ่งที่ต้องเจออยู่ทุกวันครับ ย้ำว่าไม่ได้เหมารวมทุกคัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 15:30:24 »
ผ้าเบรกหมดเร็ว กินน้ำมัน จะเบรกทำไม 55+

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 15:43:36 »
เข้าใจเลยครับ บางทีนะจะเลี้ยวซ้ายออก รถหยุดให้แล้ว ยื่นหน้าออกไปแล้ว แทนที่จะหยุดจะคอยปาดอีก บางทีออกมาครึ่งคันแล้ว ยังพยายามจะแทรกจะเบียดอีก เบื่อจริงๆ

อีกกรณีนิดนึง เบรคเป็นนะครับ แต่ไม่ดูอะไรรอบข้างเลย เมื่อผมขับอยู่ถนนเทียมร่วมมิตรสุ่งหน้าไปพระราม 9 ขับอยู่เร็วพอสมควร(ประชุมสาย) อยู่ดีๆก็มีมอไซต์จากซ้ายสุด ปาดมาขวาแล้วเบรคเพื่อจะเลี้ยวเข้าซอย แต่เล่นเบรคตรงตีนสะพานคลอง ขาลงเลย แถมค่อนข้างชันอีก  ไอ้เราก็ขับมาดีๆนะ เบรคตูดโกงเลย ไม่กล้าหักหลับ เดี๋ยวชนรถข้างๆที่กำลังจะลงสะพาน แล้วจะไปกันใหญ่

แต่คนดีๆก็มีนะ บางทีรถติดมาก เราก็พับกระจกมองข้างให้พวกเขาผ่านไปได้สะดวก แล้วไม่ชนกระจกรถเรา เจอคนที่ยกมือไหว้ขอบคุณก็มีนะครับ ประทับใจเหมือนกัน  :-* :-*

My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ JAY26

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 16:04:07 »
เคยเจอมอเตอร์ไซปาดหน้ากลับรถตรงทางสี่แยกใต้สะพานครับ
ไม่มีการให้สัญญาณไฟเลี้ยวใดๆทั้งสิ้น

ถนนมี 3 เลน ผมวิ่งมาทางตรงอยู่เลนกลาง พี่มอเตอร์ไซซึ่งอยู่เลนซ้าย อยู่ๆพี่แกเล่นปาดจากซ้ายเข้าขวา ตัดหน้ารถผม กลับรถแบบไม่ให้สัญญาณไฟเลี้ยวอะไรเลย

เล่นเอาซะผมเบรคเกือบหัวทิ่ม

ปล.คนขี่มอไซเป็นตำรวจซะด้วย

ส่วนอีกเรื่องนึง เวลาเลี้ยวรถออกจากห้างฯ หรือออกจากซอยหมู่บ้าน เพื่อที่จะออกสู่ถนนใหญ่
เมื่อเปิดไฟเลี้ยวปุ๊บ เตรียมออกสู่ถนน...
มอเตอร์ไซที่วิ่งอยู่บนถนนอยู่ไกลๆ พอพี่แกเห็นรถเราที่เปิดไฟเลี้ยวจะออกสู่ถนน
ก็จะรีบบิดรถด้วยความเร็วสูง ตัดหน้าเราทันที
เฮ้อ...จะให้ทางหยุดรอสักประเดี๋ยวก็ไม่ได้
.
.
เจอแบบนี้บ่อยมากครับ

คนขี่มอเตอร์ไซบางคนก็ขี่แช่เลนขวา บางประเภทก็ขี่เลนซ้ายก็จริง แต่แทนที่จะชิดซ้ายไปหน่อยก็ไม่ได้...
แต่กลับวิ่งเรียดๆเส้นแบ่งถนนตรง ที่กั้นระหว่างเลนซ้ายและเลนขวาซะอย่างนั้น
...บางคนก็เล่นขี่เรียดเส้นตรงกลางแช่ยาวๆไปเลยก็มี

ไอ้เราเอง ก็อยากจะแซงๆ ให้พ้นๆไป แต่ก็ทำไม่ได้อีก เพราะถนนมีแค่2เลน
ถ้าเราขับแซงก็มีสิทธิจะเฉี่ยวชนกับคนขี่มอเตอร์ไซเจ้าปัญหานี่อีก
.
.
ครั้นจะบีบแตรในระยะกระชั้นชิด เตือนพี่มอเตอร์ไซที่ขี่ใกล้ๆ
ก็กลัวว่าพี่แกจะตกใจ รถล้มอีก
สุดท้ายก็เลยต้องพยายามขับห่างๆเอาไว้จะดีที่สุด

มอเตอร์ไซที่ขับดีๆ มีมารยาท เคารพกฎจราจร รู้จักให้ทาง ให้สัญญาณไฟเลี้ยว ก็มีนะครับ

...แต่นานๆทีจะเจอสักครั้งนึง

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 16:12:19 »
ที่เจอบ่อยๆ คือ เบียดเข้ามาตอนในโค้งตอนกำลังเลี้ยว

กลัวจะโดนทับหัวแบนเข้าซักวัน

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 16:34:18 »
เจอประจำครับ เบรคติดรถมี แต่คนขับสันดานแย่ แล้วเยอะมากๆด้วยพวกนี้

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 18:32:30 »
เจอทุกวันครับ ผมเปิดไฟเลี้ยวเตรียมจะเลี้ยวซ้ายเข้าซอย

มอเตอร์ไซค์ก็แซงซ้ายกันประจำ คือไม่รู้จะรีบไปไหน

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 18:51:44 »
กระทู้บ่นมอไซอีกแล้วว

ผมเป็นคนชอบทั้งมอไซและรถ เอาเป็นว่า 60% รถ 40% มอไซ

เค้าทำกันแบบนั้นเพราะไม่ได้เรียนมาไงครับ แล้วการสอบใบขับขี่มันง่ายเกินไป แล้วมันก็อยู่ที่ culture ที่ไทยครับ เวลาผมขับรถตามกภปกติและขับให้ปลอดภัยคนอื่นมักชอบบอกว่าผมโง่เพราะเสียเวลาถ้าไม่ฟ่าไฟแดงหรือไม่แซงทับ double yellow มันก็จะconnectไปที่มอไซที่คุณบ่นถึง ในหัวพวกเค้าเค้าคิดว่าตัวเองฉลาดที่ไม่ได้หยุด แล้วหลายคนเวลาขี่มอไซมักจะไม่ได้มีการ critical thinking อะไรเพราะคิดว่าการขี่มอไซอย่างปลอดภัยมันเป็นเรื่องที่ง่ายมาก