ผู้เขียน หัวข้อ: รถยุโรป ปลอดภัยกว่าญี่ปุ่น จริงไหมครับ  (อ่าน 21525 ครั้ง)

ออฟไลน์ nottii77

• Full Member
ผู้ใหญ่ที่บ้านจะเน้นเลยว่า ถ้าซื้อรถต้องยุโรปเท่านั้น ให้ความปลอดภัยมากกว่ารถญี่ปุ่น 

ถ้าเปรียบเทียบที่เซกเมนต์เดียวกัน มันปลอดภัยกว่าจริงไหมครับ   แต่ที่มากกว่าแน่ๆคือ

1.ราคาแพงกว่า
2.หาที่ซ่อมยากกว่า
3.ค่าซ่อมแพงกว่า
4.ขายต่อขาดทุนมากกว่า เพราะราคาตั้งแพง
5.คนใช้น้อยกว่าทำให้ของแต่ง หรือการแชร์ข้อมูลน้อยกว่า

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: รถยุโรป ปลอดภัยกว่าญี่ปุ่น จริงไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 10:10:09 »

ในแง่ไหนละ. ชนแรงๆก็ตายหรือเจ็บเหมือนกันหมดแหละ

ถ้าดูแค่เรื่องนี้ลืมไปเลย. ไม่ต่างกันมากหรอก

สิ่งที่ได้คือ สมถนะ ความสวยหรู. ขับดีกว่ารถญี่ปุ่น. และการยอมรับทางสังคม

มากกว่ารถญี่ปุ่น

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: รถยุโรป ปลอดภัยกว่าญี่ปุ่น จริงไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 10:10:27 »
วัดความปลอดภัยจากอะไรครับ ?

รถชนกันเซกเมนท์เดียวกัน ? แบบนี้ ตามหลัก Physic รถหนักกว่าที่ชนได้ดาวEURONCAP เท่าๆกัน ชนในท่าชนมาตรฐาน จะได้เปรียบรถเบา เพราะรถเบาออกแบบมารับ p=mv ของตัวเองเท่านั้น ถ้าเจอของหนักว่าที่ความเร็วจากการทดสอบ โครงสร้างของมันจะรับไม่ไหวเอาได้ (อาจจะรับได้ในบางกรณี)

ถ้าเอาตาม EURONCAP ก็ตามดาวและท่าชนทีี่เขาทดสอบครับ

เรื่องการขับขี่ พวก Active safty abs ESP TRC VSC ของรถขับหน้า ยังทำได้ไม่ค่อยดีเท่าไหร่เพราะมันจะมีปัญหาการเบรคล้อที่ขับด้วยเฟืองdifferential แล้วต้องเลี้ยว สู้รถขับหลังไม่ได้  ล้อเลี้ยวกับล้อหมุนแยกกัน รถเบนซ์ บีเอ็มรุ่นที่ขับหลังเลยยังได้เปรียบ

ออฟไลน์ IntoTheSun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 10:11:19 »
ต้องดูที่ Function ครับ พวกระบบเบรก บลาๆๆ ซึ่งก็ไม่ใช้คำว่า "ปลอดภัยกว่า" น่าจะใช้คำว่า "ระบบบางอย่างดีกว่า"

ส่วนปลอดภัยกว่าไหม ผมว่าไม่

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 10:19:36 »
ถ้าเทียบกันจริงๆแล้วรถยุโรปก็ใช้วัสดุดีกว่าแหละ ระบบความปลอดภัยที่ให้มาก็เยอะกว่าถ้าเทียบในเซกเดียวกัน ชนในความเร็วที่เท่ากัน ตำแหน่งเดียวกัน (ไม่เกิน)80 รถยุโรปน่าจะปลอดภัยกว่านิดนึง ถ้าความเร็วสูงมากก็ตายคือกัน!

ออฟไลน์ mentos

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 10:21:09 »
ถ้าไม่นับราคา เอา civic มาชนกันกับ c class  โอกาสรอดทางยุโรปน่าจะสูงกว่า

หรือเอา crv มาชนกับ glc ก็น่าจะได้ผลไม่ต่างกัน

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 10:27:46 »
ตอบแบบทฤษฎีก็คงต้องบอกว่า รถทุกคันมีการทดสอบการชนที่ได้มาตรฐานบลาๆๆๆๆๆ

ตอบแบบชีวิตจริง ถ้าคุณคาดเข็มขัดนิรภัย แล้วดูจากสภาพเหตุการณ์จริงที่เกิดขึ้น

คุณเลือกเองครับ ว่าพอใจจะนั่งในรถคันไหน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 10:32:54 »
ถ้าจับVolvoXC40ประสานงากับHRVหรือCHR
ที่ความเร็ว 60KM/Hทั้งคู่ แรงประทะเกิน120KM/H
ผมมั่นใจว่าคนขับวอลโว่จะมีโอกาสรอดเยอะกว่า  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 10:33:04 »
ส่วนตัวมองว่า รถยุโรปเมื่อเจอสถานการณ์อันตรายจะมีโอกาศทำให้เราปลอดภัยได้มากกว่าครับ

เพราะรถยุโรปด้วยราคาที่แพงจึงมาพร้อมกับออฟชั่นบางอย่างที่แพงตาม เช่น ช่วงล่างที่เข้าโค้งดีกว่า ยางที่รีดน้ำได้ดีกว่า ระบบความปลอดภัยต่างๆที่แน่นกว่า(ในบางรุ่น)  ที่กล่าวมามันคือตัวช่วยให้เราผ่านพ้นสถานการณ์อันตรายต่างๆได้ง่ายขึ้น แม้จะมากหรือน้อยก็คือช่วย

เอาจริงๆมันเปรียบเหมือนการซื้อประกันอะครับ คือซื้อแพงครอบคลุมมาก ซื้อน้อยครอบคลุมน้อย แต่ไม่ว่าจะซื้อแพงหรือถูกโรคภัยก็มีโอกาศเข้ามาสู่เราอยู่ดี  จะรอดไม่รอดก็อยู่ที่ความครอบคลุมของประกันส่วนหนึ่งและความแข็งแรงของตัวเราเองส่วนหนึ่ง

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 10:33:14 »
ดูจากเคสที่ชนกัน เช่น เคส  camry ตำรวจล่าสุด ก็เสียชีวิต  ในขณะที่หลายเคสที่  benz ชนกับรถญี่ปุ่น ส่วนใหญ่รอดครับ    ผมคิดว่าเพราะรถยุโรปโครงสร้างและวัสดุแข็งแรงกว่า  อย่างเช่น โลหะที่ใช้ทำตัวรถ
น้ำหนักตัวรถมากกว่า ขนาดใหญ่กว่า     
    ตอนผมซื้อรถ พ่อก็อยากให้ใช้พวกยุโรป  แต่ผมคิดว่ารถยุโรปจุกจิกมากกว่า โดยเฉพาะเวลาใช้ไปหลาย ๆ ปี ความเสี่ยงตรงนี้มากกว่ารถญี่ปุ่น  และก็เสียดายเงินด้วยครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2019, 10:35:07 โดย h0661036 »

ออฟไลน์ Tedjung84

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 10:47:18 »
ผมว่ามันต่างกันไม่น้อยในเรื่อง ความแข็งแรงของตัวถัง ครับ
ที่เห็นๆรถญี่ปุ่น เหล็กบางมาก เวลาชนทีน่ากลัวมาก มีให้เห็นอยู่เรื่อยๆ
ฝั่งยุโรป ก็น่ากลัวเหมือนกันถ้าขับมาเร็วมากๆ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 10:48:52 »
ดูจากเคสที่ชนกัน เช่น เคส  camry ตำรวจล่าสุด ก็เสียชีวิต  ในขณะที่หลายเคสที่  benz ชนกับรถญี่ปุ่น ส่วนใหญ่รอดครับ    ผมคิดว่าเพราะรถยุโรปโครงสร้างและวัสดุแข็งแรงกว่า  อย่างเช่น โลหะที่ใช้ทำตัวรถ
น้ำหนักตัวรถมากกว่า ขนาดใหญ่กว่า     
    ตอนผมซื้อรถ พ่อก็อยากให้ใช้พวกยุโรป  แต่ผมคิดว่ารถยุโรปจุกจิกมากกว่า โดยเฉพาะเวลาใช้ไปหลาย ๆ ปี ความเสี่ยงตรงนี้มากกว่ารถญี่ปุ่น  และก็เสียดายเงินด้วยครับ ^^

ไม่ใช่แค่ชนแล้วโอกาสรอดสูงกว่านะครับ รถยุโรปโอกาสที่จะเกิดการชนก็น้อยกว่าด้วย ลองเอารถยุโรปกับรถญี่ปุ่นมาขับด้วยความเร็วสูงดูสิครับ การทรงตัว การยึดเกาะถนนก็ต่างกัน

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 10:51:32 »
 ลองใช้ Google ค้นหาดูข่าวและภาพอุบัติเหตุดูสิครับ รถยุโรปราคาแพงๆเวลาเกิดอุบัติเหตุชนกับรถญี่ปุ่นแล้วผลเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 10:54:59 »
ถ้าในรถพิกัดเดียวกัน ราคาสูสีกัน เช่น Lexus LS460 มาเจอ S500 ... ผมว่า ไม่ต่าง

แต่ถ้าไปเอา C-Class มาเจอ Civic ราคามันต่างกันหลายเท่าเลย ซึ่ง สารพัดคาน / ความหนาของโครงสร้าง มันก็ลดทอนลงไปตามราคา ดังนั้น ความปลอดภัย (passive safety) ก็ต่างล่ะครับ

เอาแค่ คานกันชน รถบางรุ่นยังไม่ให้คานหลัง หรือ บางรุ่นคานหน้า ที่ usa เป็นอลูมิเนี่ยมหนา เมืองไทย กลายเป็นสังกะสี แบบนี้ ความปลอดภัย มันก็ต่างอยู่แล้วล่ะครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 11:00:31 »
ถ้าเอาตัวพรีเมี่ยม ขนาดเดียวกัน อย่าง Lexus IS มาชนกับ C หรือ 3 ผมว่าปลอดภัยพอๆกัน

แต่ถ้าเอาตัวธรรมดาอย่าง Civic มาเจอกับ C หรือ 3 อันนี้ Civic น่าจะปลอดภัยน้อยกว่า

แต่....ถ้าญี่ปุ่นคนใหญ่ๆอย่าง DSeg หรือ PPV มาเจอกับ series1 หรือ A ผมเดานะ เดาว่ายุโรปน่าจะปลอดภัยน้อยกว่านะครับ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 11:06:08 »
ความแข็งแรงของโครงสร้างมีส่วนเป็นอย่างมาก ว่ากันด้วยตัวถังโมโนค๊อกความหนาของตัวถังรถยุโรปยังได้เปรียบ สังเกตุจากหัวตัดตามเชียงกงดูครับมองที่เสากับพื้นดูหน้าตัดเหล็กจะเห็นชัดเจนว่าหนากว่าญี่ปุ่นพอสมควรหนา จุดพับเหล็กตะเข็บกว้างและเชื่อมถี่กว่าเยอะครับ ช่วงล่างที่มีเพลากลางและแพอลูมิเนียมใหญ่กว่าท่อนแขนยึดช่วยค้ำยันด้วยบูทเป็นสิบตัวน่าจะเสียรูปได้ยากกว่าคานเล็กๆแค่ล้อหมุนตาม แต่ก็ตามด้วยน้ำหนักตัวที่มากและกินน้ำมัน เห็นซีเซกเมนต์คันเล็กๆยุโรปน้ำหนักตัวกลับมากกว่าดีเซกเมนต์คันโตๆค่ายญี่ปุ่นพอควรนะครับ ส่วนตัวไม่ค่อยมั่นใจกับรถญี่ปุ่นเท่าไรครับเพราะเคยชนมาแล้วเลยรู้ครับว่ามันเสียหายมากกว่าที่คิดตรงข้ามยุโรปชนอย่างแรงนึกว่าซ่อมหนักที่ไหนได้แค่กันชนแตกเองไม่มีอะไรเสียหายต่างกับคู่กรณีเยอะ หรือแค่เอามือกดจะเช็คโช๊คยังกดไม่ได้เลยทำท่าจะบุบเอา แก้มก็ทำท่าจะปริหลุดออกตามมือ บางจุดโดนแค่นิ้วกดก็บุบแล้ว

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 11:29:11 »
ยุโรปเหล็กหนากว่า แต่ทำไมมีทฤษฎีบอกว่าเหล็กบางๆจะซับแรงกระแทกได้ดีกว่า

แล้วแบบนี้เราควรเลือกเหล็กหนาหรือเหล็กบางละ?

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 11:35:29 »
ปกติผมจะดูเรื่องความปลอดภัยจากพวกสำนักทดสอบอย่าง EuroNcap , หรือ HIIS ของอเมริกา เพราะมันทดสอบเปรียบเทียบในหลายๆมิติ
ไม่ได้ดูว่าเหล็กหนาเหล็กบางแค่อย่างเดียว

เท่าที่เปรียบเทียบส่วนใหญ่รถญี่ปุ่นหลายๆรุ่นก็ทำได้ดีเทียบเคียงกับรถยุโรป  อย่างของปีที่แล้ว+ปีนี้รถญี่ปุ่นอย่าง Subaru ได้คะแนน Top class เบียดสลับรุ่นกันกับ volvo และ volk
ก็แสดงว่ามาตรฐานความปลอดภัยมันก็ไม่ได้หนีกันเท่าไหร่แล้วครับ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 12:00:24 »
 8) 8) 8)....Lexus by Toyota / Infinity by Nissan / Legend by Honda แยก dealer ขายอยู่เกือบทั่วโลก เป็นแบรนด์ที่ทั่วโลกพิสูจน์ว่าเหนือยุโรปและ trouble free ไม่จุกจิกเหมือนยุโรปครับ :-X

ออฟไลน์ arte

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 12:18:01 »
ไม่เคยทดสอบความปลอดภัยจริงๆจังๆด้วยตัวเองและก็ไม่อยากทดสอบ ไม่รู้ว่ามันใช้วัดระดับความปลอดภัยได้ใหม แต่สังเกตุจากการเปลี่ยน รถญี่ปุ่นมาเป็นรถยุโรบ เอานิ้วเคาะกระจกเล่นๆ ตอนติดไฟแดง กระจกรถยุโรปหนา กว่า เห็นๆ

ออฟไลน์ ATONGA

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 12:29:49 »
.....สมัยนี้ความหนา บางของเหล็กไม่สำคัญเท่า ค่า tensile strength ของเหล็ก เพราะแนวโน้มเป็น HSLA หมดมีค่า TS ตั้งแต่ 900-1800  นิวตัน/ตารางมิล เพราะฉะนั้นเหล็กหนาแต่ tensile ต่ำ ก็ไม่มีประโยชน์ แต่จริงที่ว่ารถยุโรป โครงสร้างตัวถังแข็งแรงกว่ารถญี่ปุ่น

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 12:38:03 »
จขกท นะครับ

ตอนนี้กำลังสนใจ NX300h แต่ไปลองขับแล้วเฉยๆ ไม่ค่อยประทับใจเรื่องการทรงตัว ช่วงล่างและการขับขี่เท่าไหร่  ปัจจุบันใช้ X3 ,และเคยลองขับ Glc มา

แต่ชอบ nx เพราะกะจะใช้ยาวๆ คงสบายใจที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 12:39:54 »
ถ้าพุดถึงความปลอดถัย   ความเห้นส่วนตัว  ยังไงbenz  bmw เวลาชนหนักโอกาสรอดก็ยังมีมากกว่า   camry accord   ดูจากข่าวเอาครับ วิเคราะห์เอาเอง 
ผมใช้ทั้ง  bmw camry accord  เลือกรถมาใช้ก็ดูตามกำลังทรัพย์และความเหมาะสม 

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 12:57:06 »
แล้วแต่รุ่นนะครับ. หากสถานการณ์เดียวกัน

หากยกตัวอย่าง Camry Accord กับ mb bm. ผมว่า ยุโรปเจบน้อยกว่ากว่าสถานการณ์เดียวกับเป้ะๆ

ที่สำคัญ. Europe มีระบบที่proactive ก่อนเกิดปัญหาใหญ่มากกว่า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 13:17:13 »
ผมตอบในแวดวงกระบะแล้วกันครับ ซึ่งจะขอตีรวมไปถึงรถฝั่งเมกันด้วยเลย เพราะกระบะยุโรปแทบไม่มีในไทย ผมมองเรื่องนี้ 2 ด้าน
1. ถ้านับระบบความปลอดภัยแข่งกัน ว่าเจ้าไหนมีจำนวนระบบความปลอดภัยที่มากกว่า อันนี้ดูง่ายๆ กางหน้ากระดาษว่ากันได้เลย ด้านนี้ส่วนมากค่ายฝรั่งให้ออฟชั่นมาค่อนข้างเยอะกว่า
2. แต่ถ้าดูเรื่องคุณภาพการทำงาน หรือความเสถียรของรถ ก็จะเป็นอีกแบบหนึ่งครับ เช่น สายเบรกแตก เครื่องดับกลางอากาศ เร่งไม่ขึ้น ชิ้นส่วนเปราะ พวกนี้ก็เป็นเรื่องของความปลอดภัยโคตรๆเหมือนกัน ด้านนี้ค่ายฝรั่งก้พบปัญหามากกว่าค่ายยุ่นมากทีเดียว
เพราะฉะนั้นถ้าพูดเรื่องความปลอดภัย ผมว่าควรดูประกอบกันทั้ง 2 เรื่อง คือ จำนวนออฟชั่นความปลอดภัยและคุณภาพของอะไหล่ที่ประกอบเป็นตัวรถ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 13:25:49 »
ผมเความรู้ผมล้วนๆ เลย คือ ไม่ต่างกันครับ มันพอๆ กันเลย

ยิ่งถ้าเทียบกับ Seg ต่อ Seg หรือ ออฟชั่น ต่อ ออฟชั่น นี่ยิ่งชัด แถมจ่ายในราคาที่ถูกกว่าด้วย

แต่เอาความรูสึกคุยกันมันไม่จบหรอกครับ

ไปดูตามตาม NCAP หรือ IIHS ดีกว่าครับ เขาทดสอบมาให้แล้ว มีหลักการและผลการทดสอบชัดเจนกว่า

เพราะคุยกันด้วยปาก คนอวย ก็อวยสิ่งที่ตัวเองชอบ แล้ว อคติกับสิ่งที่ตัวเองมองว่าด้อยกว่า หรือ คนละตลาดกับตัวเอง ไม่จบครับ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 13:29:53 »
ถ้าเอารถที่ระดับราคาเท่ากันมาเทียบ   ไม่ต่าง
และต้องเอารถที่จำหน่ายในปีเท่าๆกันด้วย

จำได้ว่าToyota yaris gen 2 (xp90 ) เป็นรถที่ผ่านการทดสอบการชน  Euro NCAP ก่อนรถยุโรปรุ่นอื่นๆด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 13:47:39 »
เทียบแบบที่ราคาเท่ากันสิครับ

มันจะไม่ต่างกันมาก

แต่ในมโนภาพ เราจะนึกถึงรถยุโรปคันละ 3 ล้าน++
เอามาเทียบกับญี่ปุ่นคันละ 4 แสน....

ก็ตามที่ผู้ใหญ่ที่บ้านแนะนำล่ะฮะ ซื้อยุโรปเถอะ

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 15:28:19 »
ดูทดสอบตาม web ส่วนมากเอารถไปชนกับผนัง  แต่ความเป็นจริงของบ้านเรา  มักจะไปชนกับกระบะ  ppv หรือ เบนซ์ที่ขับมาเร็วๆ   

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 16:13:46 »
ผม จขกท นะครับ

ตามหัวเรื่อง ผมได้บอกไว้ชัดเจนนะครับว่า " ถ้าเปรียบเทียบที่เซกเมนต์เดียวกัน มันปลอดภัยกว่าจริงไหมครับ "

ดังนั้นความเห็นที่บอกว่าให้ เอารถยุโรปขนาดเล็ก ไปบวกกับ รถญี่ปุ่นขนาดใหญ่  ผมขออนุญาติไม่ให้ความสำคัญกับคอมเมนต์นั้นนะครับ