ผู้เขียน หัวข้อ: คุณจะหวั่นไหวจากเจ้าตลาด มายอมใช้ MG HS มั้ย ถ้า...  (อ่าน 12033 ครั้ง)

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: คุณจะหวั่นไหวจากเจ้าตลาด มายอมใช้ MG HS มั้ย ถ้า...
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 08:47:02 »
ไม่ครับ ผมจะไม่มีวันซื้อเพราะ cp

แต่ผมภาวนาให้เค้าขายดี

ออฟไลน์ sukhontha

Re: คุณจะหวั่นไหวจากเจ้าตลาด มายอมใช้ MG HS มั้ย ถ้า...
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 08:53:48 »
ยอดขายเป็นตัวบอกครับว่าทิศทางเป็นไง  ...(ที่ผ่านมา)

ตอนนี้ mg อยู่ลำดับเท่าไร  แนวโน้มไปทางไหน 

แต่เชื่อว่า  ร้อยละ 90 ของสมาชิกเวปเฮดฯ  ไม่ซื้อ  ณปัจจุบัน

ส่วนผม  ยังนิยมรถมือสอง  ก็ไม่ซื้อเช่นกันครับ

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 09:01:59 »
ผมว่าจุดสำคัญของรถคือด้านการใช้งานและความปลอดภัยนะครับ

จ่ายเงินน้อยได้บ้านหลังเล็กก็ยังอยู่ได้ แต่จ่ายเงินน้อยได้รถที่ยังไม่แน่ใจในคุณภาพอาจจะเกิดอันตรายหรือความวุ่นวายตามมาก็ได้ หากยังไม่แน่ใจผมยังยอมจ่ายแพงกว่าเพื่อซื้อความสบายใจครับ ถ้าหาก MG ได้รับความไว้วางใจเมื่อไร ถึงราคาแพงกว่านี้ผมก็ซื้อครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ เอก

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 09:05:27 »
ขอดูยาวๆก่อน

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 09:15:53 »
คงเหมือน ZS นั่นแหละครับ คนที่ว้าวเพราะเห็นว่ามันคุ้มค่า อ๊อปชั่นเยอะ นั่งสบาย ช่วงล่างดี ราคาถูกกว่าเจ้าตลาด มันก็คงมีไม่น้อย
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 09:27:36 »
หลายปีที่ผมนำรูปรถจากจีนมาลง ทั้งราคาและออปชั่น จนหลายคนอิจฉารถที่ขายในจีน อยากได้รถออปชั่นเยอะ ราคาไม่แพงมากนัก มาขายในไทย แข่งกับเจ้าตลาด

ตอนนี้ก็มี MG นี้ละครับที่ตอบโจทย์ และยังจะมีรถจีนอีกหลายยี่ห้อที่จะเข้ามาทำตลาดในภูมิภาคนี้

ที่เหลือตอนนี้ก็อยู่ที่คุณภาพของรถ และงานบริการหลังการขาย จะพัฒนาได้ขนาดไหน ก็หวังว่าจะพัฒนาด้านต่างๆให้ดีขึ้นเรื่อยๆ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 09:43:48 »
ไม่อ่ะครับ ให้คนอื่นไปตายกันก่อน รอดกลับมารีวิวค่อยบอก

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 09:45:08 »
ทำราคามาดีตามสไตล์สินค้าจากจีนที่ตีได้เกือบทุกตลาด แต่อย่าลืมว่านี่ไม่ใช่สินค้าอิเล็กทรอนิกส์ คุณภาพ และบริการหลังการขาย คือสิ่งที่คนให้ความสำคัญมากกว่าราคา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2019, 09:46:49 โดย FF »

ออฟไลน์ jame894561

• Sr. Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 09:57:02 »
กลัวตายกลางทางที่สุด คือเป็นอะไรที่น่ากลัวมากๆ ต่อให้ถุกแค่ไหนแต่รถตายกลางทางผมไม่เอาด้วย ให้นั่งไปด้วยฟรีๆยังไม่เอาเลย ขอนั่ง taxi ยังดีกว่า

+ กับ บริการหลังการขายที่ห่วย อะไหล่รอนาน ช่างไม่เก่ง แม่จ้าวโว้ยยยยย คนซื้อคือไม่ศึกษาเรื่องรถเท่าไหร่ คนในบอร์ดนี้ผมเชื่อว่าไม่ซื้อกันแน่นอน เพราะคอบ้ารถอยุ่แล้ว

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 10:01:44 »
ขึ้นอยู่กับ คุณภาพตัวรถ กับบริการหลังการขาย

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 10:13:32 »
ไม่ครับ ถึงตอนซื้อจะต่างกัน 4แสน ตอนขายต่างกันเกิน4แสนแน่ๆสรุปขาดทุนอยู่ดี  แล้วยังต้องมาลุ้นดีเฟล็ก อีก ไม่เอาดีกว่า

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 10:17:04 »
ต่างกัน 4 แสน(ตัวเลข)

แต่คันอื่นเขาก็มีส่วนลด ของแถม โปรโมชั่นอีก

ถ้าเอาส่วนต่าง 4 แสนกลมๆ (ไม่รวมส่วนลดของแถมใดๆ) ถ้าเทียบกับ CR-V ผมก็ยังเลือก CR-V ครับ เหตุผล ก็เหมือนหลายๆ ท่าน

ซื้อรถ ไม่ไช่จูบหอม ตอนรถใหม่ แต่ใช้งาน(สำหรับผม) อย่างน้อยๆ ก็ 5-7 ขึ้น ซึ่งตัวชี้วัดมันหลัง warranty หมดโน่นละ ใหม่ๆ อาจจะไม่ต้องง้ออะไรมาก(บางยี่ห้อก็ต้องง้อ ยี่ห้อก็ด้วยเช่นกัน)

แต่ถ้าเทียบกับ CX-5, X-Trail, Captiva ผม "อาจจะ" เสี่ยง ดูสักตั้ง

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 10:19:20 »
ด้วยเกณฑ์การเลือกรถในปัจจุบันของตัวเองแล้ว  คาดว่าชาตินี้คงไม่ได้เจอกันครับ

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 10:43:38 »
ถ้าให้ผมวิเคราะห์ ตามความคิดตัวเอง

ZS ขายได้ เพราะ ราคาช่วง 7-8 แสน
กลุ่มผู้ซื้อกลุ่มนี้ คือช่วงวัยรุ่น วัยเริ่มทำงานซะส่วนใหญ่
เน้นความคุ้มค่า กับราคา คิดว่าข้อมูลสเป็คที่ตัวเองหาเทียบมา แล้วตัดสินใจ
นั่นคือ ความคิดที่ถูกต้อง เชื่อมั่นตัวเอง
ถ้าเป็นแบรนด์ เครื่องใช้ไฟฟ้าคงเป็น Samsung ฟังค์ชั่นเยอะ รูปร่างสวย

แต่ HS ราคา 1-1.2 ล้าน กลุ่มผู้ซื้อ เป็นวัยทำงานช่วงกลางๆ สัก 25-30 +
กลุ่มผู้ซื้อพวกนี้ มักจะกังวลกับราคามูลค่าสินค้าที่ตก เวลาเป็นสิ่งมีค่า (ต้องใช้พักผ่อน)
เน้นความเสถียรของตัวรถ การรับประกัน การซ่อมหลังประกัน
คือ เน้นความเสถียร ไม่เสียบ่อย ไม่เสียเงินซ่อม ไม่เน้นออฟชั่น
ถ้าเป็นแบรนด์ เครื่องใช้ไฟฟ้า เป็นพวกแบรนด์ญี่ปุ่น Panasonic ฟังชั่นไม่มี แต่ใช้ได้นานปี

ซะนั้น HS จะมาตีตลาดเจ้าเดิม เจ้าญี่ปุ่นคงยาก เพราะชื่อชั่นแบรนด์ ศูนย์บริการ เสถียรภาพของรถ(ไม่เสีย ไม่เร่งรถเอง สตาร์ทรถติด ไปถึงที่หมายเป็นพอ)

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 11:28:18 »
ตลาดในเมืองไทยถือว่า CR-V เป็นตลาดบนไปแล้ว ต่อให้ HS ทำราคาถูกกว่า 5-6 แสน ก็ไม่ใช่ตลาดบน คนที่ผมรู้จักที่ใช้ CR-V ไม่ใช่คนที่มีรถคันเดียว และค่อนข้างฐานะดีซะแทบทั้งนั้น ราคาไม่สำคัญเท่าชื่อเสียงครับ

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 12:18:17 »
หากให้ผมซื้อจริงๆ  ผมเลือก Peugeot 3008 น่ะครับ  ถึงแม้น MG HS จะถูกลงอีก 4 แสน
เหตุผลเพราะ brand ความพึงพอใจหน้าตา และความรู้สึกที่ได้เป็นเจ้าของ  MG มันไม่ใช่สำหรับผม

ถึง ศูนย์บริการของ Peugeot  อาจลูกผีลูกคน แต่ผมยอมเสี่ยง มากกว่าจะใช้ MG

แต่เอาเข้าจริง Segment นี้ ผมเลือก CRV ไปแล้ว (ตัวเองใช้อยู่)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 12:50:12 »
ถ้า...ได้ฟรี

ถ้ามีงบล้านนึงผมคงไป Fortuner 2.4V มือสองมากกว่าครับ ผมไม่มีเงินและเวลามากพอที่จะลองของใหม่ๆอย่างนี้ได้ครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 13:53:54 »
แม้ที่บ้านจะมีรถหลายคัน แต่หากให้เลือก Segment นี้ การดูแลรักษา อะไหล่ ความประหยัด ก็ยังมาอันดับ 1 เนื่องจากผมอยู่ ตจว แค่ใช้ Nissan Chevrolet รถชนที รออะไหล่เป็นเดือน ไม่นับอะไหล่ช่วงล่างอีก กลายเป็นรถซื้อมาจอดพอๆกับขับเลย ส่วนตัวที่บ้านไม่มีแผนออกรถ Segment นี้ ให้เลือกจริงๆคงไป CRV 1.6
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 13:54:17 »
รถ 1 คัน ผมใช้ยาว 10 ปี

ไม่เสี่ยง เท่าไรก็ไม่เสี่ยง

ขอราคาต่ำ แต่ถ้ามันไม่สมราคา มันก็ "แพง" นั่นแหละครับ

ที่สำคัญ รถสำหรับมนุษย์เงินเดิน ใช้เดินทางไปทำงาน ห้ามพัง ถ้าพังต้องซ่อมไว ถ้าชน อะไหล่ต้องพร้อม

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 14:00:06 »
น้าคนรู้จักกันขาย อาหารที่หน้าบริษัทผม เห็น Extender บอกสวยสนใจ ผมเลยพาแกไปดูคันจริงๆ และแกศึกษาเสียงตอบรับจากการใช้งงานรุ่นอื่นของ MG อื่นในเน็ตมาตลอด ปรากฎ แกดันแวะโชว์รูม Nissan จอง NP300 แบบผมมึนๆ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 14:29:40 »
4 แสนเลยเหรอ แต่ขอดูคุณภาพตัวรถก่อนซักระยะนะครับ ไม่ใช่นับออฟชั่นกับวัสดุหรูหรา ดูว่าพวกชิ้นส่วนจะเปราะ งานประกอบจะแย่รึเปล่า อะไหล่ส่วนที่สำคัญๆไว้ใจได้แค่ไหน เช่น คุณภาพของพวกท่อยาง สายยางต่างๆ การเดินระบบไฟไว้ใจได้แค่ไหน อย่าลืมว่าของพวกนี้ก็มีต้นทุนเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 14:51:39 »
หลังจากอ่านจนจบทุกความเห็น

ถ้าผมเป็นผู้บริหาร MG ผมคงมีแถมโปรแกรมบำรุงรักษาและ warranty แบบยาวๆให้แน่ๆครับ

และถ้าเป็นผมเป็นลูกค้าที่ได้ของแถมที่ว่ามา เช่น วารันตีอะไหล่ 7 ปี ค่าฟรีช่างไม่ต้องหรอกครับไม่ใช่สาระสำคัย ผมซื้อแน่นอนครับ

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 15:09:35 »
ตัวรถน่าใช้มาก แต่มาตกม้าตายตรงศูนย์บริการจริวๆ
ในฐานะที่ใช้ crvอยู่ถ้าให้เทียบกับคันนี้ ผมก็ยังยอมจ่ายเงินแพงกว่าเลือก crv อยู่ดีครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 15:12:39 »
ผมเปิดใจ และกล้าซื้อครับ
คิดว่า cp มาขนาดนี้ไม่น่าทิ้งตลาดรถครับ 8)
ผมเลือก hs 1.5 turbo เอาแค่รุ่นที่ไม่มี sunroof ก็พอครับ คุ้มกว่าเยอะ

ในใจตอนนี้อีกรุ่นที่อยากลองคือ forester ( แม้นไม่ชอบหน้าตาอย่างแรงก็ตาม )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2019, 17:58:43 โดย + Phumiphat + »

ออฟไลน์ TCP

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 16:08:39 »
รุ่นนี้ ดูแล้ว น่าจะมาเป็นรุ่นใหม่ มาแทน MG GS
MG GS แต่เดิม มีขาย 4 รุ่น เป็น 1.5 Turbo 2 รุ่น
ราคา 8.9 แสน กับ 9.9 แสน

ถ้า MG HS รุ่น 1.5T ราคาออกมา แพงกว่า GS 2 รุ่นล่างนั้น ไม่กี่หมื่น ... น่าสนครับ

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 17:11:31 »
ไม่สนใจครับ
เพราะส่วนต่างจะกี่แสน ไม่สามารถแลกความรู้สึกสบายใจระหว่างที่ใช้งานได้ครับ
MGยังไม่สามารถทำให้ผมเกิดความรู้สึกสบายใจระหว่างใช้งานได้ ปัญหาแปลกๆที่ไม่ควรจะเกิดกับรถสมัยนี้MGดันมีให้ น่ากลัวครับ บอกเลย
ผมไม่เสี่ยงด้วยแน่นอน ยอมขับรถตลาด ออฟชั่นพอได้ ขับขี่พอได้ ของแถมน้อยหน่อย แต่หลังการขายมั่นใจ อุ่นใจ ใช้ยาวๆ ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 17:26:39 »
มีการแข่งขันดีแล้วครับ
ส่วนตัวเห็นวออปชั่นแล้วก็ โหหหหห  ??? เหมือนกัน
ต้องให้เวลา MG อีกครับ (อาจจะอีก 3 ปี)
จนกว่าอะไรจะเข้าที่เข้าทางโดยเฉพาะเรื่องคุณภาพ
และเรื่องของอะไหล่ พวกนี้ต้องใช้เวลาและต้องผ่านบทวิจารณ์อื่นๆอีกมาก
คนซื้อรถต้องการรถที่ใช้แล้วไม่ดับ ขับถึงที่หมาย
อุบัติเหตุไม่คาดคิดอาจะหลีกเลี่ยงไม่ได้ ต้องซัพพลายอะไหล่เร็วกว่านี้
ส่วนตัว ยังไม่หวั่นไหวครับ แต่แอบอิจฉาเล็กๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 18:57:13 »
รับได้ครับ ไม่คิดมากหรือคิดแบบอคติมาบังด้วย แต่ใช่ว่าจะซื้อนะ ยังไม่ซื้อแต่ผมรับได้นะ ชอบด้วย

ถ้าให้ซื้อผมก็ซื้อ แต่เพียงแค่ผมมองอยากได้รุ่นไหนอยู่ถ้าไม่ตรงโจทย์ก็ไม่เลือกก็แค่นั้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 20:32:19 »
ผมคงรอผลเทส หรือทดลองขับก่อนครับ จึงจะบอกได้ว่าน่าซื้อหรือไม่ แต่ที่ผ่านมา MG ยังสอบไม่ผ่านในสายตาผม โดยเฉพาะในด้านวิศวกรรม ดูจาก Performance กับ Quality ยังมีปัญหาในหลาย ๆ รุ่นครับ ถ้า MG พัฒนาด้านนี้ได้เมื่อไหร่ จึงค่อยน่าสนใจครับ ง่าย ๆ เลยก็ตั้งทีมแข่งรถสักทีม แล้วลงแข่งในรายการดัง ๆ ให้ได้แชมป์ แค่นี้สำหรับผมก็ถือว่าสอบผ่านแล้วครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 22:18:01 »
มันก็ไม่แน่ รอให้คนอื่นใช้กันไปก่อน ถ้าไม่มีปัญหาก็จัดไปยอมรับได้