ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแนวทางของแต่ละคน ในการทำให้รถตัวเองแตกต่างจากคันอื่นแบบเรียบๆ ผู้ดีๆ หน่อยครับ  (อ่าน 8634 ครั้ง)

ออฟไลน์ SuzumiyaZ

• Newbie
  • *
คือ เวลาจอดในห้างเรามีปัญหา ชอบไขรถคันผิดประจำ
ยิ่งช่วงไหนใช้รถรุ่นยอดนิยม สียอดนิยม นี่หน้าแตกประจำเลย

แบบตอนช่วงวัยรุ่น เราก็จะชอบใช้ วิธีติดสติกเกอร์ เปลี่ยนล้อแมกฉีกๆ หรือ ใส่พาร์ทแว้นๆ เอาให้รถเราต่างกับคนอื่นแบบสังเกตง่ายๆ

พอมาตอนนี้เริ่มมีอายุหน่อย เริ่มรู้สึกไม่ชอบแบบนั้นแล้ว อยากให้ดูภูมิฐานนิดนึง
เลยอยากมาขอไอเดียว่า การทำให้รถตัวเองแตกต่างจากคันอื่นแบบเรียบๆ ผู้ดีๆ แต่ละคนทำยังไงกันครับ

ยกตัวอย่าง camry 2019 / accord G9 / C250 ที่ดู style จากโรงงาน ดูเรียบๆ มาแต่แรก

ออฟไลน์ F e r m a r c o

• Sr. Member
แรบสีทองรอบคันครับ รับรองหาเจอง่ายเลย  ::)
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
แต่ล้อก็ต่างละครับ ล้อสวยๆ ลายเท่ห์ๆ ชุดแต่งรอบคันของแท้ ตรงรุ่นรถ แค่นี้พอละ

CRV ข้างนอก ชุดแต่ง modulo กับ ล้อ 18 SSR มั่นใจว่า ไม่มีรุ่นนี้ใส่

Pulsar อันนี้ ต่างด้วยรุ่นรถอยู่แล้ว หน้ารถก็มีที่ฉีดน้ำ ไม่มีใครเหมือน ล้ออาจจะมีเหมือน แต่ที่ฉีดน้ำไฟหน้าไม่เหมือนแน่

ออฟไลน์ off_033

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ติดสติกเกอร์สีพื้น ๆ ขาว เทา ที่กระจกหน้าด้านล่างครับ

ข้างรถที่มุม ๆ และท้ายรถนิดเดียว

อย่าติดวัดท่าไม้นะครับ เด๋วซ้ำ 5555

ถ้าติดคาดกระจกเลยจะเห็นชัด แต่มันจะดูซิ่งเกินไปหรือเปล่าไม่รู้นะครับ อิอิ

ออฟไลน์ udis

เปลี่ยนสีหรือ Warp ให้สีไม่เหมือนใครครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ให้สะดุดตาก็สีตัวรถเลยครับ เอาสีที่ชอบแล้วไม่เหมือนใคร
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แต่งเรียบๆดูดีคือไม่เยอะ ไม่เลอะเทอะ
ถ้าเอาแบบธรรมดาเลยคือล้ออย่างเดียวและล้อต้องลายที่ไม่ค่อยมีคนใช้กัน รถต้องสะอาด เงา แค่นี้ก็ดูดีแล้ว

เพิ่มขึ้นมาก็ท่อ ชุดพาร์ทพอได้อยู่ ส่วนสติ้กเกอร์คือห้ามเลย

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

เปลี่ยนล้อ ยาง ให้ใหญ่ขึ้นผมใช้ จากเดิม 17 ไป 19 ล้อสวยๆ สีรถ สวยๆ สติกเกอร์ แต่ง ที่กระจกหลัง เล็กๆ  แค่นี้ครับ

ออฟไลน์ Turin

ล้อรุ่น top ตัวนอก หรือ ยี่ห้อคู่บุญกันครับ

สมัยใช้ Accord ผมใช้ล้อ Euro R ตอนนี้ใช้ Subaru ล้อ Prodrive ครับ

ออฟไลน์ chawanan

• Full Member
เมื่อก่อนสมัยเรียนมหาลัย แต่งรถเป็นว่าเล่น ทั้งเปลี่ยนสีรถ เปลี่ยนแม็ก แต่ง Part แต่งท่อ

แต่เดี๋ยวนี้เน้นเดิมๆ ทำให้รถสะอาดๆสวยๆ เหมือนกับป้ายแดงตลอดเวลา

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
จัดอะไหล่แต่งคลาสดีๆหน่อยก็พอ ไม่ต้องแต่งเยอะครับ อย่างผมใช้กระบะตลาด เดิมๆทุกอย่าง ก็จะเสริมอุปกรณ์ กันชน บาร์พวก ARB Overland

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
เอาคันที่ผมแต่งเล่นๆดูครับ เป็นรถญี่ปุ่น
บอกก่อนตอนนี้ผมมาสายหมก สายหลับ สาย JDM เน้นแท้ทุกชิ้น

ภายนอก
รถเดิมๆสะอาดๆ ชุดแต่งจะมีไม่มีก็ได้ ถ้ามีต้องแท้ตรงรุ่น ล้อก็หาสับ
ล้อนอกตรงรุ่นแต่ขอบอาจจะใหญ่ขึ้น ช็อคอัพดีๆเน้นว่าต้องนุ่ม+หนึบ
และไม่โหลด ชุดจานเบรค+คาลิปเปอร์ใหญ่ขึ้นไม่เน้นสีสัน เน้นสีพื้นๆเรียบๆหมกๆ  ::)

ไฟหน้า+ไฟท้าย เปลี่ยนเป็นตัวนอกตรงรุ่นยิ่งถ้าเป็น Full LED จะสวย+แตกต่างมาก
ฟิล์มผม 3 บานหน้าไส+หลังทึบ

ภายใน
หาสับพวกเบาะ+คอลโซล แผงประตู+เบาะตัวนอกแท้มาทั้งหมด ถ้าเป็นรถยุโรปผมจะเน้นไปทางสำนักแต่งที่ชอบ
เช่นถ้า B.M.W.ผมไป Alpina อะไรพวกนั้น

เครื่องยนต์ 
ต้องจัดเครื่องตัวนอกที่แรงกว่าเดิมเน้นตรงรุ่นเหมือนเดิมแต่ถ้างบไม่พอใช้เครื่องเดิมไปก่อนแต่ทำห้องเครื่องให้สะอาดพอครับ

คร่าวๆแค่นี้แต่เอาจริงมีอะไรอีกเยอะมากๆ แค่นี้รถคุณจะดูแตกต่างจากรถคันอื่นรุ่นเดียวกันอย่างไม่น่าเชื่อและพร้อมกับตังค์ที่
หายไปแบบงงๆ แนะนำว่าอย่าเอาราคาของมาคิด เพราะคุณอาจจะเป็นลมตายได้ทันทีครับ ขอให้สนุกกับการแต่งรถแนวเรียบๆหมกๆครับ  ::)
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Newhang

ผมใช้เดิมๆ ผมว่ามันก็ต่างจากคันอื่นนะ เพราะคนอื่นเค้าแต่งแต่เราไม่แต่ง 555

ออฟไลน์ com1122

• Jr. Member
  • **
ทะเบียนสวยๆสักเลข

ผมใช้ท่านี้ครับ อัลติ๊ด esport สีเงิน แฟนหาไม่เคยเจอเลย 555555555

ออฟไลน์ yourturle

หาลายล้อสวยๆ

สั่งของแต่งจาก taobao

หา emble สวยติดตามมุมที่ลงตัวกัน

Film  ดีๆ จบ  เลือกให้ match กับสีรถ  :-*
One Day.

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ต้องดูว่ารถรุ่นไหนครับ แนวทางผมก็ ดุ หรู เรียบ

หากเป็นผม
- ชุดแต่งรอบคันแบบเรียบ ๆ ถ้าเป็นรถตลาดคงมีให้เลือกเยอะ
- สติ๊กเกอร์ เล็ก ๆ เก๋ ๆ สีไม่ฉูดฉาด
- ถ้าล้อโรงงานสวยอยู่แล้วก็ไม่ต้องเปลี่ยน
- ครีบฉลาม ( กรณี รุ่นนั้น ๆ ไม่มี ) 
- ถ้าไฟท้ายรุ่นนั้นไม่สวย เช่น accord g10 ก็เปลี่ยนใหม่เป็นรุ่นที่ต้องการ
- หากรถสีขาว ก็หาชุดแต่งตัดดำบ้าง  แต่ไม่เอาเคฟล่านะ

** ที่สำคัญ ต้องหมั่นล้างเคลือบสีให้เงาฉ่ำเสมอครับ   :-*

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ติด Stricker เล็กๆน้อยๆให้ดูเข้ากับรถก็ได้ครับ ถ้าไม่อยากเด่นมากก็พวกลาย Carbon เพิ่มนี่นิด เพิ่มนั่นหน่อย ก็โอเคนะครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Staples

หุ้ม สติกเกอร์ Satin grey ครับและไปหาแม็กซ์ดำ คลุมโทนแบบ Grayscale จะเป็นอะไรที่ตรงข้ามกับวัยรุ่นสร้างตัวมาก

ออฟไลน์ HHHsung

ดูที่ทะเบียนรถตัวเองสิ แตกต่างแน่นอน แต่ถ้าจำไม่ได้ ถ่ายรูปไว้ในโทรศัพท์มือถือก็ได้ 555

ออฟไลน์ Bunyarit344

ผมเน้นติ๊กเกอร์เล็กๆ เข้ากับตัวรถ  + รุ่นของรถ ผมมันต่างจากตัวอื่นแน่ๆ นานๆจะเห็น 2.0 สักคัน  + ล้างให้สะอาดๆ   
ปล. คันที่ใช้ประจำ  เพิ่งได้มาราวๆ 2 เดือนกว่าๆๆ ละ

-FB 2.0 Logoสีแดงๆ   ลายล้อ แม็ก 17." เดิมๆ เพราะส่วนใหญ่ FB ถ้าไม่แต่งล้อลายอื่น ก็มักจะ ขอบ 16 เดิมๆ
- ติ๊กเกอร์ Honda ตัวนูน เคฟล่า ติดเสา C ทั้งสองฝั่ง 
-ไม่ติด สเกิ๊ต หรือ สปอยเลอร์ไดๆทั้งสิ้น เน้นสะอาดๆ 

ก่อนหน้า แฟนจำรถไม่ได้ว่าจอดไหน เปิดประตูผิดคันประจำ  บ้าบอมาก    :'(
จุดสังเกตุอีกอย่าง  ****ขี้นกบนหลังคา จอดไหนก็โดนนกขี้ใส่ **** 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2019, 14:48:27 โดย Bunyarit344 »

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

ทะเบียนสวย+รักษาความสะอาด เช็ดรถให้เงา+แม็กซ์สวยๆซักชุด
~~

ออฟไลน์ Nutty eiei

รถทะเบียนสวย+รถเงาครับ แค่นี้จริงๆ ทุกวันนี้ผมใช้อัลติสป้ายพอดูได้กับรถสะอาดเงา แค่นี้ก็ดูแตกต่างแล้วครับ

ออฟไลน์ polwath

ใช้ล้อกระทะ, จำเลขทะเบียนและตำแหน่งที่จอดรถ ใส่ของแต่งเล็กน้อยเพิ่มเติมอย่สงกรอบทะเบียนรถ ตัวติดสะท้อนแสง เป็นต้น ก็ช่วยได้นะ

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

Jazz เดิมๆ ไม่ติด body part ใดๆ สีพื้นๅ ยังเคยไม่หลงครับ เพราะด้านหลังรถดูโล้นจนเซลชอบแถมชุดแต่ง ทำให้รถเดิมๆน้อยมาก

ออนไลน์ MyName

• I'm............................
รถผมเอง
- Mazda 2 สีน้ำตาล ผมจะมีลิ้นยาง , ล้อ 16" ไม่ค่อยมีใครใช้เท่า , หุ้ม สตก. ที่ครีบกระจังและคิ้วไฟหน้าสีขาว (เรียบง่ายแต่คนไม่ค่อยนิยม นิยมสีแดง) , ท้ายมีติดแค่ทับทิมเพิ่ม ก็พอจะสังเกตได้ แต่เคยมีเพื่อนที่มาด้วยกันหลงเมื่อไปจอดหลังคันอื่นที่เป็นสีเทา
- Space Wagon สีบรอนซ์ทอง อันนี้เป็นรถที่แต่งอะไรไม่ได้เลย แต่เป็นป้ายประมูลครับ บอกเลยว่าใช้มา 11 ปี ไม่เคยมีคนในครอบครัวหรือคนที่มาด้วยอื่นๆ หลงคันเลย แม้จะจอดใกล้สีเดียวกันโล้นเหมือนกันก็ตามครับ

ส่วน Mira สีเขียว เอิ่มม... ถ้ามีใครหลงคันนี้ผมว่าต้องเช็คสายตาดีๆ อ่ะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ CHANOM

ของเรานะคะ Honda HR-V 2019 สีเงิน
- เปลี่ยนล้อเป็นล้อ 18” ของ Honda Accord
- ใส่คิ้วสแตนเลสตรงขอบประตู
- ใช้ทะเบียนประมูล หมวดใหม่ เลขไม่สวยมาก (w กx yzzy)

เสียดายว่า ถ้าถอดกันสาดออกได้ น่าจะสวยมากกว่านี้ (เซลล์แถมให้โดยไม่ได้ขอ)

.
.

ส่วนคันอื่นๆในบ้าน ไม่ได้แต่งอะไร แต่ก็ใช้ทะเบียนประมูลเหมือนกันค่ะ ^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2019, 17:12:33 โดย CHANOM »
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมชอบแนวยุโรปเรียบๆนะครับ​   

ล้อเข้ากับรถ  ล้างดีๆสวยมากแล้วครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Symphonic

เดี๋ยวนะ.... ไขรถผิดคัน

คือ ยังต้องไข อยู่เหรอครับ

รถปัจจุบันอย่างน้อยก็เป็นรีโมทหมดแล้วนะ
ดูจากไฟกระพริบตอนกดรีโมทจะง่ายกว่ามั้ยครับ ^^

ออฟไลน์ รถจักรไอน้ำ

ผมติดสติกเกอร์สีดำข้างรถครับ เหมือนในรูปโปร์ไฟล์ (แต่อาจเห็นไม่ค่อยชัด)

ส่วนใหญ่ volvo xc60 จะไม่เจอซ้ำในลานจอดเดียวกันผมมักจะไปสับสนกับ CR-V สีขาว
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)