ผู้เขียน หัวข้อ: มาสด้า cx 3 2.0 sp กับ ซูบารุ xv ip ถามความเห็นครับ  (อ่าน 38206 ครั้ง)

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
Re: มาสด้า cx 3 2.0 sp กับ ซูบารุ xv ip ถามความเห็นครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 23:47:14 »
มีxvตัวล่าสุดอยู่(ซื้อให้พ่อใช้งานทางภาคเหนือ)
กับได้เคยเช่าchrขับเข้าออกแม่สะเรียง-เชียงใหม่อยู่2-3หน

ถ้าใครว่าchrช่วงล่างดีกว่าcx3ในภาพรวม
ผมว่าxvเหนือกว่า2คันนั้นแบบคนละเรื่องเลย โดยเฉพาะทางเขาทางโค้ง
จะแพ้แค่เรื่องอัตราเร่งที่ไม่กระฉับกระเฉงเท่า2คันนั้น กับเกียร์ที่ผมว่าบางจังหวะมันทำงานแปลกๆ
แต่ก็เหลือๆกับการใช้งานทั่วไปแล้วครับ ถ้ามีศูนย์ที่โอเคแถวบ้านจะเป็นรถที่น่าใช้มาก

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
Re: มาสด้า cx 3 2.0 sp กับ ซูบารุ xv ip ถามความเห็นครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 23:52:02 »
ทีบ้าน ออก xv มาแล้วด้วยสี cool grey (ถ้าเอาเบาะหนัง ผมว่า รุ่นGT ก็อาจจะดีครับ ) ไม่ชอบอย่างเดียวคือ ฝาท้ายไม่สามารถปรับให้เตี้ยลงได้ ถ้าคุณสูงไม่พอ อาจจะต้องกระโดด

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 05, 2020, 00:35:07 »
เรื่องปัญหาจุกจิกของ XV ผมเห็นด้วยกับความเห็นหลายๆท่านนะ
พอไปเทียบกับเจ้าตลาดแล้วจะรู้สึกว่าบางอย่างมันเสียง่ายหรือเกิน เช่นตู้แอร์รั่ว สมองเกียร์เจ๊ง ลูกปืนล้อแตกง่าย

ส่วนใหญ่จะเกิดกับรุ่นเก่า แต่รุ่นใหม่ปัญหาเริ่มน้อยลงบ้างแล้ว
ลึกๆอยากจะเชียร์ XV เหมือนกันคับ .... แต่ในเงื่อนไขว่าต้องรับได้กับความเสี่ยงของปัญหาที่จะตามมา
บางคันดีหน่อยก็แทบไม่เจอปัญหาเลยก็มี

ที่ XV ได้เปรียบ CX-3 แบบชัดๆเลย คือพื้นฐานที่มาจากเก๋ง C-Segment ทำให้ขนาดตัวถังกับพื้นที่ใช้สอยต่างๆกว้างขวางกว่า
แต่พอเป็น AWD ราคามันก็พุ่งสูงกว่าด้วย ทำให้ option ความสะดวกสบายโดนตัดไปบ้าง
อัตราเร่งก็เนือยๆอย่างที่เรารู้กัน แต่ไม่ได้แย่อะไร ขับใช้งานวิ่งทางไกล แซงรถบรรทุกได้เหลือๆ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 05, 2020, 01:00:24 »
อดใจรอcx30 ,chr mc,mg zs mc แล้วจะไม่เสียใจภายหลังครับ
chr บรรยากาศห้องโดยสารอึดอัดมาก เสี่ยงต่อการเมารถ
  เป็นรถเหมาะสำหรับขับจริง  ๆ    ถ้านั่งหลังนาน  ๆ    ไม่ไหว  อึดอัดเกินไป 

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 05, 2020, 02:44:34 »
อดใจรอcx30 ,chr mc,mg zs mc แล้วจะไม่เสียใจภายหลังครับ
chr บรรยากาศห้องโดยสารอึดอัดมาก เสี่ยงต่อการเมารถ
  เป็นรถเหมาะสำหรับขับจริง  ๆ    ถ้านั่งหลังนาน  ๆ    ไม่ไหว  อึดอัดเกินไป
เป็นรถถ้าให้ขับโอเคเลยครับ ถ้านั่งนี้ขอไป CX3 ถึงแม้จะแคบแต่บรรยากาศห้องโดยสารเป็นมิตรต่อคนนั่งกว่าครับ ดูปลอดโปร่งดีกว่าครับ

ออฟไลน์ tleema

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 05, 2020, 09:38:18 »
สงสัย ทำไมไม่มอง HRV มั้ง ใช้ในเมือง วิ่ง ตจว นิดเดียว

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 05, 2020, 11:25:54 »
2 ตัวนี้ ตามโจทย์  ผมเลือก XV ครับ แพ้แค่เรื่องอัตราเร่ง อย่างอื่นทำได้ดีกว่า ถ้านอกจากนี้ แนะนำ CHR Hybrid หรือไม่ก็ MG HS ครับ

ออฟไลน์ supapetch947

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 05, 2020, 11:28:04 »
สงสัย ทำไมไม่มอง HRV มั้ง ใช้ในเมือง วิ่ง ตจว นิดเดียว
เคยลองขับแล้วครับ  เจอรอยต่อถนน ลูกระนาด ผมว่ามันสะเทือนมาก เริ่มความเร็วสูง ก็จะโคลงๆ วูบวาบแปลกๆ ถูกใจอย่างเดียวคือซันรูฟ ^_^

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 05, 2020, 11:30:23 »
ผมใช้ forester โฉมที่แล้วอยู่นะครับ ประกอบมาเลย์
จะบอกว่า เข้า 0 แพงจริง และคุณภาพไม่ค่อยดีเท่าไรจริง ๆ ถึงแม้ผมจะเลือกไม่เข้าของ Motorimage แล้วก็ตาม
รถขับดีจริงครับ แต่จุกจิกกว่าญี่ปุ่นอื่นเหมือนกันนะ รถผมสามปีกว่า แสนโล เจอตู้แอร์รั่ว ลูกปืนหลังดัง ล่าสุดสมองเกียร์พังช่วงปีใหม่นี่ จอดยาวเลย ที่ว่ามาเคลมไม่ได้นะครับ หมดระยะพอดี (ส่วนของลูกปืนล้อหลังกับสมองเกียร์นี่ผมไปเข้าอู่นอกนะครับ ราคา 0 ไม่ไหวจริง ๆ)
ส่วนที่เคลมได้ มีกล้องหลัง พวงมาลัยลอก ซึ่งรอของนานมากกกกก รอจนลืม

อีกอันกระจกหน้า หินดีดแตกง่ายมาก เพิ่งเคลมประกันไป รอของเป็นเดือนครับ รอลืมเหมือนกัน

ถ้าจะมีเป็นคันเดียวของบ้าน ลองเทียบกับพวกเจ้าตลาดดูอีกทีนะครับ ผมมีรถสองคันยังหงุดหงิดเลยครับ
คันต่อไปถ้าเจอ Toyota ที่ขับดีแบบ Chr ผมคงไปกับพี่โตแทนละครับ ตอนที่ผมซื้อ forester มันไม่มีคันไหนที่ขับดีเท่านี้ในราคาช่วงนี้จริง ๆ เลยลองดูครับ

ใช่ครับเป็นรถคันเดียวของบ้าน
อาการมันเยอะจัง เจอบางตัวเสีย รอนานๆ ไม่ไหวเหมือนกันครับ ลำบากลูกเมียอีก

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 05, 2020, 11:34:32 »
ผมเลือก มาสด้า3นะ ดูจะจุกจิกน้อยกว่า  ศูนย์มีเยอะกว่า

แต่หากเป็นคันเดียวในบ้าน  เพื่อลดความเสี่ยงต่อปัญหาจุกจิกกวนใจ   เป็นผมจะเจาะจงเลือกเจ้าตลาดดีกว่า   
วันหลังตังค์เหลือๆ ค่อยจัด

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 05, 2020, 13:07:17 »
ปั๊มติ๊กเซลล์แจ้งว่าแก้ไขแล้วทำไมตัวไมเนอร์ฯยังมีดับกลางถนนให้เห็น?? ผมสงสัย
เป็นผมไม่ขอเอาชีวิตของครอบครัวไปเสี่ยงด้วยคนครับ กรณีนี้ผมไปหา XV ดีกว่าหรือ
จริงๆอยากให้ขยับไป Forester เลยแต่เป็นผมผมจะเอาตัว Blank car แทน เห็นได้ส่วนลดกัน
3 แสนกว่าเพราะผมรู้จักอู่นอกซูบารุอยู่แล้วดูแลได้สบาย
Eventually i've made my home country,Thailand.

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 05, 2020, 14:06:38 »
ปั๊มติ๊กเซลล์แจ้งว่าแก้ไขแล้วทำไมตัวไมเนอร์ฯยังมีดับกลางถนนให้เห็น?? ผมสงสัย
เป็นผมไม่ขอเอาชีวิตของครอบครัวไปเสี่ยงด้วยคนครับ กรณีนี้ผมไปหา XV ดีกว่าหรือ
จริงๆอยากให้ขยับไป Forester เลยแต่เป็นผมผมจะเอาตัว Blank car แทน เห็นได้ส่วนลดกัน
3 แสนกว่าเพราะผมรู้จักอู่นอกซูบารุอยู่แล้วดูแลได้สบาย
น่ากลัวจริงครับ ถ้าเกิดขึ้นกับตัวเอง ไปเสียในที่เปลี่ยวๆ แย่เลย

อู่นอก ซูบารุซ่อมอาการที่เพื่อนๆเจอ จบป่าวครับ เช่นตู้แอร์ ลูกปืนล้อ กล่องเกียร์

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 05, 2020, 17:26:56 »
อู่นอก subaru ซ่อมจบครับ ของพวกนี้ไม่มีอะไร เปลี่ยนชิ้นส่วนก็จบครับ อายุชิ้นส่วนมันสั้นไปหน่อย ครับ

ออฟไลน์ Kitsada

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 05, 2020, 21:46:09 »
ไม่ลองสนใจรอตัว c-suv ของ toyota ไหมครับ น่าจะแก้ปัญหาเมารถของ ch-r ได้ น่าจะขับดีอยู่ด้วย

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 06, 2020, 14:42:52 »
น่ากลัวจริงครับ ถ้าเกิดขึ้นกับตัวเอง ไปเสียในที่เปลี่ยวๆ แย่เลย

อู่นอก ซูบารุซ่อมอาการที่เพื่อนๆเจอ จบป่าวครับ เช่นตู้แอร์ ลูกปืนล้อ กล่องเกียร์
จบครับ อู่นี้ทำซูมานานมาก เจ้าของก็ขับแต่ซู เท่าที่เห็นตอนนี้ซ่อมกันเยอะๆก็ XV นี่แหละครับ

Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 06, 2020, 15:40:47 »
ตามตัวเลือก ผมไป XV นะ รถโปร่งกว่า ใช้ 10 ปีด้วย ลูกโต CX-3 จะเล็กไปครับ

แต่ถ้านอกตัวเลือก ไหนๆ ก็จะไป Subaru แล้ว ผมไป Forester เลยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ 123ruj

• Full Member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 09:43:53 »
จากโจทย์เลือก XV
แต่จากปัญหา ผมเลือก HRV

ออฟไลน์ Dsxz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 16:11:43 »
CX-3 ส่วนลดตอนนี้คง ~150k  ที่เก็บของน้อย มีลูกเล็กคงต้องไปใส่แร็คครับ
      ปั้มติ๊กตอบไม่ได้หรอกครับว่าหายไม่หาย กว่าอาการมันจะออก บางคนก็เกือบปี
      ข้อดีของ CX-3 คือกระทัดรัดครับ แล้วก็เกียร์ยังเป็นแบบทอร์ค กำลังเหลือใช้ครับ
      ถ้ารอได้ก็รอ CX-30

XV : เป็นรถที่ดีมากคันนึงเลย ที่ไม่ได้ออกคันนี้เพราะแถวบ้านไม่มี0