ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง CX5 กับ HS อะไรมีความเสี่ยงมากกว่ากัน  (อ่าน 43179 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
Re: ระหว่าง CX5 กับ HS อะไรมีความเสี่ยงมากกว่ากัน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 11:21:57 »
HS ครับ ขับดีเกินราคาครับนุ่มหนึบ ไม่โยนไม่กระเด้งกระดอน เงียบ เก็บเสียงพื้นดีมากๆ ต่ำกว่าร้อยเสียงพื้นแทบไม่ได้ยินเลย  ปัญหาที่เจอคือจอค้างบ่อยต้องรีสตาร์ทบ่อยๆเวลาเจอ ปีใหม่ที่ผ่านมาเอารถแฟนไปเทียวไปกลับสองพันโล ไม่เพลียไม่เมื่อยเลยครับ โอเคเลยสำหรับผม
ส่วน cx-5 ได้ขับแค่คร่าวๆ เสียงพื้นเสียงลมดังกว่าชัดเจน กระจกสั่น ช่วงล่างกระด้างตึงตังกว่าครับ แต่คมและกระชับกว่า
ปล.รอดูยาวๆ อีกทีครับตอนนี้ยังไม่เจออะไรยังตอบไม่ได้ชัดเจน ที่เจอๆกันคือจอค้างแทบทุกคัน ส่วนเครื่องกับเกียร์เท่าที่สังเกตุจาก GS ไม่มีอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2020, 16:24:05 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
Re: ระหว่าง CX5 กับ HS อะไรมีความเสี่ยงมากกว่ากัน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 12:39:09 »
CX5 ดีเซลควรอยู่ห่างๆไว้ครับ
ถ้าจะซื้อเอาตัวเบนซิลเท่านั้น แล้วก็ให้ดูเป็นรถล๊อตใหม่ๆ หลังครึ่งปี 2019 เป็นต้นมาที่(น่าจะ)ได้ปั๊มติ๊กล๊อตใหม่แล้ว

สรุปถ้าความเสี่ยง
CX5 ดีเซล >>>> HS > CX5 เบนซิล

แต่อยากให้อีกตัวเลือกนึงคือ Subaru Forester ครับ รถขับดีมาก ถึงภายนอกมันจะดูเชยๆ อัตราเร่งตอนออกตัวอืดๆก็เถอะ

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 13:28:16 »
พอๆกันครับ แต่
เจ้าหนึ่งปัญหาเล็กๆน้อยจุกจิก และดูตั้งใจแก้ปัญหาดี อีก 4-5 ปีมีแน้วโน้มดีขึ้นในทุกทาง ไม่ว่า ศูนย์ หรือ การบริการ
ส่วนอีกเจ้า ผ่านมา หลายปีการแก้ปัญหาดูยังไม่ตรงจุด อีก 4-5 ปี ยังเดาไม่ออก
ลองเลือกดูครับ

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 13:51:44 »
ผมใช้ cx5 เบนซิน2.0 อยู่ครับ
เดือนหน้าครบ 3 ปี ตอนนี้ 80000 กม
ยังไม่เจออะไร
ตอนนี้รอผลไฟแนนซ์ ซื้อมาสด้าอีกคันครับ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 17:32:39 »
คู่นี้เชียร์ CX5 ครับ ตัวรถและหลายๆอย่าง ภาพรวมดีกว่ามาก และอย่างไรก็ไม่น่ากลัวเท่า HS
ผมผ่านโจทย์รถประเภทนี้มาแล้ว ตัวเลือกผมมีแค่ Forester CX5 CRV และสุดท้ายผมเลือก CRV ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 18:33:05 »
ผมใช้ CX-5 2.0 ปี 16 ยังไม่เจออะไรหนักครับ ไม่จุกจิก ไม่เคยขึ้นรถยก มีแต่อาการน่ารำคาญเสียงกุ๊กกั๊กเบาๆ เสียงเบรคดังประมาณนี้ครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 19:26:24 »
ผมใช้cx5 gen 2.2xdl 5ปีไม่มีปัญหาอะไร เทิร์นไปcx8 2.2exculsiveไปเมื่อเดือนก่อน ที่ผมกล้าใช้ไม่ใ้ช่ว่าผมมั่นใจในแบรนด์ แต่ผมเชื่อใจศูนย์ที่ผมออกเท่านั้นเองครับ ถ้าศูนย์ไว้ใจไม่ได้อย่าไปครับ มีหลายศูนย์ที่สร้างแต่เรื่องเหมือนกันครับ
ส่วนhsขออนุญาติบอกว่า รอให้เสถียรอีกหน่อยครับ อย่าเพิ่งรีบเลย ขับดีจริงครับ ชอบมาก แต่คันที่ทดลองขับเอ๋๋๋อระบบไฟฟ้าตั้งแต่เริ่มนั่งเลยครับเลยบายดีกว่า ตอนนี้ในคลับคลับก็เห็นมีปัญหาเรื่อยๆปต่ไม่ได้รุนแรงครับ
ลองดูhrvอีกตัวครับ ผมว่าภายในไม่อึดอัดเลยครับ หรือไม่ก็ไปcrvครับถ้ากลัวเรื่องปัญหา

ออฟไลน์ bossa26

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 20:16:15 »
เป็นผมเอา crv
ถ้าเป็นผม หากต้องการความแน่นอนความชัวร์ คงไม่ปฏิเสธ crv แค่เพราะมะนไม่สวย
ที cx5  กับ mg ปัญหาเห็นๆทำไมไม่เซย์โนบ้าง

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 20:19:17 »
ขึ้นกับคนเลย

ตอนแรกผมมองว่า มาส คือไม่ได้แย่นะ ปัญหาดูคาดการณ์ได้ ถ้าเกิดก็เอาไปเปลี่ยน ไม่น้ำดัน ก็ปั้มติ้ก แต่หลังจากเห็นมาฟ้องลูกค้า ต่อให้รถมันดีกว่านี้ สวย ออพชั่นดี ราคาถูก ผมก็ไม่เอาอ่ะ ไปเสี่ยงกับ mg ยังรู้สึกคุ้มค่ากว่าเยอะเลย
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 22:02:54 »
ปัญหาอย่างเดียวกับปัญหาทั้งคัน​ ก็เลือกเอาครับ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 22:06:53 »
ใช้ 2.0 sp อยู่ไม่เห็นมีอะไรเลยครับ...
สตาร์ทใช้วิ่งทุกวันขับปกติมา 2 ปีกว่าแล้ววว
มีจุกจิกบ้างเช่น พวกกระจกข้างพับ-กางไม่สุด

ปล.ไม่เคยดับ แต่มี จม. รีคอลปั๊มติ๊กไป 1 รอบ
ปล.2 เล่นเฟสเจอเพจ อวยmg จนผม bias ไปแล้ว
ถ้า จขกท ไม่รู้สึกอะไร mg สวยและดูดีเลยครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 23:32:08 »
ถึง Mazda จะมีแง่เสียในการการแก้ปัญหาตัวรถที่ย่ำแย่แค่ไหน

แต่สารภาพตามตรง MG ก็ยังไม่ใช่ยี่ห้อที่ผมไว้ใจที่จะซื้อมาใช้ได้ในระยะยาว แม้รถจะดีแค่ไหนครับ คงต้องให้เวลาเสี่ยขายไก่เค้าพิสูจน์​ความน่าเชื่อถือตรงนี้กันอีกยาวๆ

ปล. แต่ Mazda นี่ใช้แล้ว เจอแล้ว เข็ดแล้ว ก็เว้นวรรคยี่ห้อนี้กันแบบยาวๆ จนกว่าผู้มีส่วนเกี่ยวข้องในด้านบริการหลังการขายจะคิดได้ซักทีว่าอย่าเห็นลูกค้าเป็นแค่ห่วงโซ่อาหารสุดสายแล้วจะทำอะไรแย่ๆ ออกมาแค่ไหนก็ได้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 19, 2020, 23:41:54 »
Club Mazda พร้อมช่วยเหลือ
Club MG พร้อมกันช่วยปิดข่าว

ไป Mazda ครับ

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 20, 2020, 01:14:40 »
คู่นี้ผมเพิ่งไปดูมาทั้งคู่ ยอมรับว่า bias MG พอสมควร แต่เห็น HS แล้วถึงขั้นยอมไปดูที่โชว์รูม ภายในสวยจริง ยอมรับเลย ออพชั่นตามกระดาษดูดีมาก พันห้าเทอโบ หลังคากระจก หนังหุ้มแทบทั้งคัน ไฟภายใน เบาะหลังเอนได้ ท้ายไฟฟ้า ไฟหน้าLED ท่อคู่ ทรวดทรง เออสวย ตัดสินใจขอลองขับ เทสการใช้งานจริง ข้อดีสำหรับผมเรื่องการขับขี่ คือ "ศูนย์" คะแนนนะคับ ไม่ศูนย์บริการ

1. เกียร์กระตุก เย่อ อาการของคลัชคู่ ซึ่งมากเกินงามไปนิด ขับในซอยรถติดๆขนาดออกไปยังไม่ไกล มีมึนอ่ะคับ
2.ระบบ infotainment สั้นๆเลย ห่วย แตะ3-4ครั้งถึงจะโดน (แตะตรงแต่ชักช้ามาก) และฟังก์ชั่นที่หมุนกล้องรอบๆรถ แบบ bmw คือ ไม่ผ่าน ช้ามาก ภาพปลอมมาก และฟังกชั่นที่เซนเซอร์ตรวจจับได้แล้วกล้องจะทำงาน คือกว่าภาพจะมา รถชนแล้ว ช้าโคตรๆๆๆ เรื่องนี้ผมรับไม่ได้ เพลง เมนู กดกว่าจะเข้า รถตกถนนก่อน ฟังกชั่นซ่อนเงื่อน คลำหายากมาก(ผมอาจจะไม่คุ้น)
3.หมอนหัวดันมาก เข้าใจที่พี่จิมมี่พูดก็วันนี้แหละคับ
4.เกียร์ตอนซิ่ง กระตุกแรง เซลล์บอกพอซิ่งจะทำงานแค่ชุดคลัชเดียว เพื่อความเร็ว ซึ่งผม งง คลัชคู่มันเกิดมาซิ่ง แต่นี้บอกพอซิ่งเหลือคลัชเดี่ยว(ข้อมูลจากเซลล์แต่ผมว่าไม่ตรง)
5.ระบบช่วยเหลือขับขี่ lane keep , radar cruise , MG pilot ไม่ให้ซักคะแนน ตอนลองจอบอกทำงานอยู่ แต่รถพุ่งไปข้างทาง ตลอด ไม่มีช่วงไหนที่ทำงานปกติ เอะอะๆ MG Pilot "Quit"

5 อย่างนี้ผมก็ออกจากโชว์รูมไม่สนใจแล้วคับ รับไม่ได้จริงๆ / ข้อดีสำหรับผมเรื่องเดียว ราคา ล้านต้น ได้ของยังกับ รถ2ล้านอัพ

ด้วยความติดใจ cx5 รุ่นล่าสุด ตั้งแต่ออกมาไม่เคยสนใจเลย เพราะ เครื่องเบนซิน2.0ผมเคยใช้ cx3 ยังแค่พอดีๆเท้า เหมาะกับรถ แล้วมาอยู่ใน cx5 คงไม่พอผมแน่ๆเลยไม่มอง / ดีเซล 2.2 ตัด กลัวปัญหา ...... ได้ยินว่ามี 2.5โบ เลยชวนเพื่อนไปดู ลองขับ เข้ามานั่ง ติดใจมาก ทั้งการขับขี่ วัสดุ รูปร่างหน้าตา กล้องพอมีไรไกล้ตัดภาพทันที กดอะไรมา กดอะไรคุ้น(ผมใช้cx3มาก่อนด้วย)

ติดข้อเดียว จอเล็ก ถ้าได้ระบบจอรุ่นใหม่แบบ Mazda3 จะดีมาก

เรื่องฟ้องลูกค้านั้น มีผลกับการมองรูปรวมบริษัท ..... แต่นี่รถคุณเอง ใช้เอง ผ่อนเอง เงินตัวเอง อย่าเอาเรื่องคนอื่นมาตัดสินคับ เขาฟ้องก็ฟ้องไป เราเห็นคนมีปัญหาแล้ว เรียนรู้จากตรงนั้น เลือกรถให้ดี อย่าไปเดินซ้ำความผิดพลาดที่คนอื่นเขาเจอแล้ว

เคสนี้ ผมไปมาสด้าแบบไม่คิดเลย เพราะ ปั้มติ้ก มันเปลี่ยนกันอย่างมาก1วัน แต่ปัญหาจุกจิกๆมันน่ารำคาญกว่าเยอะ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 20, 2020, 07:52:09 »
ถ้า CX5 ดีเซลไป HS ดีกว่าครับ
แต่ถ้าเบนซิน ผมเลือก CX5 ครับ

ผมเห็นด้วยกับหลายความเห็นนะครับ อยากได้ความสบายใจ CRV เป็นตัวเลือกที่ดีครับ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 20, 2020, 09:30:44 »
เป็นผมคงไป HS  (ถ้าเปรียบกับมาสด้านะครับ) อย่าน้อยก็คงอุ่นใจกว่าในความรู้สึกส่วนตัวของผม

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 20, 2020, 09:40:17 »
จะเสียเงินเพื่อเอาความเสี่ยงกับปัญหาเข้ามาในชีวิตทำไมครับ

กรณี Mazda คือ ปั๊มติ๊กตัวขายเป็นอะไหล่กับตัวที่อยู่ในรถมันเป็นคนละตัวกันเหรอครับ
ถ้ามันเป็นตัวเดียวกัน เปลี่ยนไปแล้ว เดี๋ยวมันก็จะเป็นอีก
แต่ถ้ามันคนละตัวกัน แล้วรถล็อตไหนขึ้นไปที่ได้ปั๊มติ๊กตัวใหม่นี้ติดรถจากโรงงานล่ะครับ

ส่วน MG ก็ตามนั้นแหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2020, 09:45:49 โดย Symphonic »

ออฟไลน์ legion

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 20, 2020, 09:55:12 »
MG ครับ ยังไงถูกกว่าเยอะ เสี่ยงเหมือนกัน แต่ประหยัดไปสามสี่แสน ชนะตั้งแต่ตอนซื้อแล้ว

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 20, 2020, 10:06:53 »
คู่นี้ ณ เวลานี้  คงไป CX5 เบนซินอะคับ 

HS มันต้องใช้เวลาพิสูจน์ตัวเองกันอีกหน่อย 
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มกราคม 20, 2020, 11:02:17 »

อันนี้ผมว่าคุณลองไปซื้อ MG กับ Mazda มาอย่างละคัน แล้วโพสปัญหาดูนะครับ ว่าจะโดนปกปิดอย่างที่คุณพูดจริงมั้ย

ผมมีส่วนร่วมกับทั้งกลุ่ม MG และ Mazda บอกเลยว่าเรื่องการช่วยเหลือกันนี่ไม่ต่างกันครับ ไม่มีปกปิด

สิ่งที่ Mazda เหนือกว่าคือมีผู้หญิงมาโพสภาพวาบหวิวมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Kapom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มกราคม 20, 2020, 12:02:22 »
CX 5 เบ็นซินน่าจะมีปัญหาน้อยกว่า HS ตามข่าวที่ผมเคยอ่านมา ก็มีแต่ปั๊มติ๊ก แต่ถ้าคุณจะเลือก Mazda ต้องระวังเรื่องห้ามเปลี่ยนน้ำมันเกียร์นะครับ ถ้าเปลี่ยนจะหมดประกัน ถ้ารับได้เลือก CX 5 เลยครับ แต่ผมเป็นพวกหัวโบราณที่คิดว่าน้ำมันเกียร์มันไม่ life time  เลยขอข้าม Mazda ไปก่อน

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มกราคม 20, 2020, 14:16:00 »
ที่บ้านใช้ CX-5 อยู่ครับ ปีกว่าแล้ว เปลี่ยนปั๊มติ๊กแล้ว ไม่เคยเจอปัญหาใดๆ ใช้งานปกติ

แต่ไป CRV เถอะครับ ซื้อรถแล้วต้องมากังวลนู่นนั่นนี่ มันไม่มีความสุขครับ

ออฟไลน์ n

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มกราคม 20, 2020, 14:16:53 »
เอาแบบ สบายใจ CRV เลยครับ ส่วน CX5 อาจจุกจิกหน่อย แต่ HS อาจไม่นิ่งเลย และยังห่างไกลจาก2คันแรกครับ

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มกราคม 20, 2020, 15:53:12 »

อันนี้ผมว่าคุณลองไปซื้อ MG กับ Mazda มาอย่างละคัน แล้วโพสปัญหาดูนะครับ ว่าจะโดนปกปิดอย่างที่คุณพูดจริงมั้ย

ผมมีส่วนร่วมกับทั้งกลุ่ม MG และ Mazda บอกเลยว่าเรื่องการช่วยเหลือกันนี่ไม่ต่างกันครับ ไม่มีปกปิด

สิ่งที่ Mazda เหนือกว่าคือมีผู้หญิงมาโพสภาพวาบหวิวมากกว่าครับ

ผมคงต้องไปส่องสักหน่อยแล้ว จะได้รู้ว่า ปกปิด หรือ ไม่ได้ปกปิด  ::)

ออฟไลน์ FangFang

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มกราคม 21, 2020, 11:17:19 »
ถ้าในสองตัวเลือกนี้ ส่วนตัวผมยอมเสี่ยงไป HS ครับ แต่ว่าคงไม่ซื้อในทันทีนะครับ ขอซักปีนึงก่อน

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มกราคม 22, 2020, 09:48:02 »

ขอชมภาพที่ว่าซักนิดครับ  ;)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มกราคม 22, 2020, 10:31:39 »
CX-5 ครับ