ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนชนด้านหน้า(IFCW) อัลเมร่าไม่ทำงาน  (อ่าน 11176 ครั้ง)

ออฟไลน์ lay

• Hero Member
รับรถมาเมื่อวันพุธ22มค.รุ่นEL559000บาท ทดลองขับไปเรื่อยๆ ในเมือง  ตามสภาพการใช้งานจริง  และมีหลายครั้งที่ทดลองไม่เหยียบเบรค  ปล่อยไหลไปจนเกือบชนท้าบรถ คันหน้า  ทำเกือบ10ครั้ง  ไม่มีเสียงเตือน และไม่มีการเบรคอัตโนมัติ ให้เลยแม้แต่ครั้งเดียว

ออฟไลน์ johnlee

Re: เตือนชนด้านหน้า(IFCW) อัลเมร่าไม่ทำงาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 19:16:34 »
ดูโบรชัวร์ก็มีระบบนี้ในรุ่นย่อยนี้

ลองคุยกับ 0 ดูครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ kez

Re: เตือนชนด้านหน้า(IFCW) อัลเมร่าไม่ทำงาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 19:18:36 »

ตั้งค่า เปิดหรือยัง   อ่านคู่มือรถ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 19:36:52 »
ตรวจสอบเบื้องต้นก็คุณสมบัติของรุ่นที่ซื้อ เปิดคู่มือ ลองดูว่าปิดระบบไหม ถ้าเปิดแล้วไม่ทำงานก็ติดต่อศูนย์บริการ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 19:48:38 »
รับรถมาเมื่อวันพุธ22มค.รุ่นEL559000บาท ทดลองขับไปเรื่อยๆ ในเมือง  ตามสภาพการใช้งานจริง  และมีหลายครั้งที่ทดลองไม่เหยียบเบรค  ปล่อยไหลไปจนเกือบชนท้าบรถ คันหน้า  ทำเกือบ10ครั้ง  ไม่มีเสียงเตือน และไม่มีการเบรคอัตโนมัติ ให้เลยแม้แต่ครั้งเดียว

☘ ระบบ IFCW จะทำงานต้องมีเงื่อนไขคือ ต้องเหยียบคันเร่งตลอดห้ามปล่อยคันเร่งครับ
เพราะถ้าปล่อยคันเร่ง ระบบจะถือว่าเรารู้ตัวแล้วครับ แต่ถ้าเรายังเหยียบคันเร่งอยู่ตลอด
แล้วระบบจะคิดว่าเราไม่ทราบครับว่ามีภัยอยู่  ระบบนี้ถ้าจะทดสอบระบบเอง จะต้องใจถึงมากๆๆครับ
เพราะเรามักจะถอนคันเร่งเสียก่อนระบบจะทำงาน 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2020, 19:51:04 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 20:00:03 »
อ่านคู่มืออย่างละเอียดแล้วครับ  ต้องไม่กดปุ่มฯ ... ถ้ากดปุ่มฯ...จะมีไฟขึ้น(แปลว่าปิดการทำงาน)และถ้าเราปิดการทำงานของระบบ  แล้วดับเครื่อง เมื่อสตาร์ทใหม่ มันจะกลับมาทำงานเหมือนเดิม (ก่อนซื้อ ตอนไปลองขับเคยถามคนขาย เธอก็ไม่ค่อยรู้เรื่องครับ)พรุ่งนี้จะเอาไปลองชนกล่อง กระดาษ   ที่สนามหัดขับรถ!!!

ออฟไลน์ AirborneTH

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 20:07:42 »
มันไม่ใช่การปล่อยไหลให้ชน แต่เงื่อนไขการทำงานของระบบนี้คือการตรวจจจับวัตถุ หรือ รถ
ซึ่งในกรณีเป็นรถจะมีเรื่องของความต่างของความเร็วเป็นเงื่อนไขด้วย บางยี่ห้อใช้ความเร็วที่ต่างกัน 10 กม/ชม
เป็นเงื่อนไข ถ้าคันหน้าอยู่ๆลดความเร็วหรือเราเร็วกว่าพุ่งเข้าหาคันหน้าโดยคงคันเร่งระบบก็จะเตือน
เมื่อเข้าระยะแอคทีฟที่ตั้งไว้

ออนไลน์ lexus

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 20:18:05 »
ไปอ่านเงื่อนไขการทำงานก่อนดีกว่าครับ เงื่อนไขว่ายังไง
แค่ปล่อยไหล ความเร็วคันหน้าไม่แตกต่างมากมันเบรคให้ไหม หรือต้องมีความต่างเท่าไหร่

เจ้าของรถควรศึกษาให้ดีก่อนใช้ครับ มันเป็นระบบช่วยเหลือฉุกเฉิน ไม่ใช่ระบบอำนวยความสะดวกแบบacc+low speed

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 21:31:18 »
อ่านคู่มืออย่างละเอียดแล้วครับ  ต้องไม่กดปุ่มฯ ... ถ้ากดปุ่มฯ...จะมีไฟขึ้น(แปลว่าปิดการทำงาน)และถ้าเราปิดการทำงานของระบบ  แล้วดับเครื่อง เมื่อสตาร์ทใหม่ มันจะกลับมาทำงานเหมือนเดิม (ก่อนซื้อ ตอนไปลองขับเคยถามคนขาย เธอก็ไม่ค่อยรู้เรื่องครับ)พรุ่งนี้จะเอาไปลองชนกล่อง กระดาษ   ที่สนามหัดขับรถ!!!

หากล่องที่ขนาดพอสมควรนะครับ ลองในสนามดีแล้วครับ บนถนน อันตราย
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ n

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 22:42:44 »
ระบบนี้ มันจะทำงานก็ต่อเมื่อ คุณเหยียบคันเร่งแบบไม่มีผ่อน ในจังหวะที่กำลังมีสิ่งกีดขวางด้านหน้า ระบบจะช่วยเบรถรถในทันที. แต่ถ้าปล่อยรถให้ไหลไปชนเอง ระบบจะไม่ทำงานนะครับ.

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 07:17:08 »
ถ้าแค่ปล่อยไหลแล้วเบรคทำงานให้เห็นง่ายๆนี่เอ๋อมากเลยนะครับ
ช่วงในเมืองรถติดๆปล่อยไหลคงเบรคกันสนั่นวันนึงเป็นสิบรอบ

- ต้องมีการใช้คันเร่ง
- ต้องไม่มีการใช้พวงมาลัย (ซึ่งบ่งบอกว่ายังมีสติอยู่)
- ความเร็วตามเงิ่อนไขของแต่ละยี่ห้อ
- ด้านหน้าต้องเป็นรูปทรงตามกำหนดเช่นรถ,คน,จักรยาน

ลองเลี้ยงคันเร่งค้างพุ่งไปหาพวกรถดัมมี่
กล่องติดสติ๊กเกอร์สะท้อนแสง อะไรพวกนี่ดูครับ

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 07:34:43 »
ต้องเข้าใจส่วนนึง ว่ามันไม่ใช่ ACC ที่เบรคเองได้ในเมือง

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 08:33:34 »
เช้านี้ลองหลากหลายรูปแบบ(ตามที่หลายท่านแนะนำ) ลอง12ครั้งชนทั้ง12ครั้งครับ(ใช้ความเร็ว10-20กม/ชม.เหยียบคันเร่งตลอด/พุ่งชนจริงจริงเลย/กดปุ่มตั้งค่าหลายแบบ)

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 08:36:00 »

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 08:38:01 »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2020, 09:45:44 โดย lay »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 08:38:07 »
ถ้าแค่ปล่อยไหลแล้วเบรคทำงานให้เห็นง่ายๆนี่เอ๋อมากเลยนะครับ
ช่วงในเมืองรถติดๆปล่อยไหลคงเบรคกันสนั่นวันนึงเป็นสิบรอบ

- ต้องไม่มีการใช้พวงมาลัย (ซึ่งบ่งบอกว่ายังมีสติอยู่)
- ความเร็วตามเงิ่อนไขของแต่ละยี่ห้อ
- ด้านหน้าต้องเป็นรูปทรงตามกำหนดเช่นรถ,คน,จักรยาน

ลองเลี้ยงคันเร่งค้างพุ่งไปหาพวกรถดัมมี่
กล่องติดสติ๊กเกอร์สะท้อนแสง อะไรพวกนี่ดูครับ

แล้วแต่ยี่ห้อนะครับ ของผมจับพวงมาลัย ไม่กดคันเร่งมันก็เบรค (ผมมาเร็วบนทางด่วน แล้วปล่อยรถไหลที่ประมาณ 90 km/h เจอคันหน้ากระทืบเบรค)
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 09:53:15 »

ถ้ารถมีกล้องร่วมเขาใช้รูปทรง detect ครับกล่องลังไม่ได้ผล

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 09:56:02 »

แล้วแต่ยี่ห้อนะครับ ของผมจับพวงมาลัย ไม่กดคันเร่งมันก็เบรค (ผมมาเร็วบนทางด่วน แล้วปล่อยรถไหลที่ประมาณ 90 km/h เจอคันหน้ากระทืบเบรค)

ขอโทษครับหมายถึงแบบหักในองศาที่เราหักหลบวัตถุ ถ้าจับพวงมาลัยธรรมดามันทำงานปกติครับ

ตอนผมใช้volvo มันก็ไม่ได้อยุ่ในจุดที่จะทดสอบเองได้ง่ายๆเหมือนต้องเกือบจริงๆถึงโผล่มา

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 10:54:02 »
ผมเดาว่าความเร็วไม่ถึงครับ คลิปนี้ทดสอบกับ Note แต่เค้าวิ่ง 40กม./ชม.

ส่วนคลิปนี้ น่าจะทดสอบเหมือนคุณคือวิ่งไม่เกิน 20 ซึ่งมันก็ไม่ทำงานตามภาพ ....

ดังนั้นผมแนะนำ ลองใส่มาสัก 40 ครับ กับกล่องชุดเดิม ... รถไม่บุบหรอก ... ลองดู ...

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 11:00:27 »
"ถ้ารถมีกล้องร่วมเขาใช้รูปทรง detect ครับกล่องลังไม่ได้ผล"

รุ่นของผมไม่มีกล้องครับ

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 11:02:52 »
ดังนั้นผมแนะนำ ลองใส่มาสัก 40 ครับ กับกล่องชุดเดิม ... รถไม่บุบหรอก ... ลองดู ...

คงไม่ลองอีกแล้วละครับ..555

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 11:07:13 »
พรุ่งนี้จะขับไปจ.อุบล ทดสอบการกินน้ำมัน

ออฟไลน์ Oatsenal1

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 11:32:44 »

คงไม่ลองอีกแล้วละครับ..555

ของ Volvo ความเร็วเกิน 4 - 5 กม/ชม ก็ทำงานแล้วครับ ถ้าต้องลองถึง 40 กม/ชม นี่ใช้ในเมืองไทยคงไม่ค่อยเหมาะ วิ่งในเมืองไม่ค่อยถึง 40 เท่าไหร่นัก

ออฟไลน์ BKK777

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 11:48:15 »
ควรสอบถามทางศูนย์และทางนิสสันมอเตอร์ให้ได้รับความกระจ่างนะครับ จะได้รู้ว่ารถปกติจริงๆหรือเปล่า ถ้าไม่ปกติจะได้ให้ทางนิสสันรีบแก้ไข หรือระบบทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพตามที่ได้โฆษณาไว้หรือไม่ ถ้าไม่ก็ควรจะร้องเรียน อย่าปล่อยไว้ให้คาใจครับ

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 12:29:51 »
ควรสอบถามทางศูนย์และทางนิสสันมอเตอร์ให้ได้รับความกระจ่างนะครับ จะได้รู้ว่ารถปกติจริงๆหรือเปล่า ถ้าไม่ปกติจะได้ให้ทางนิสสันรีบแก้ไข หรือระบบทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพตามที่ได้โฆษณาไว้หรือไม่ ถ้าไม่ก็ควรจะร้องเรียน อย่าปล่อยไว้ให้คาใจครับ

คงจะไม่ละครับ  มันยุ่งยาก รถจะช้ำเปล่าๆ (เพราะทาง0ก้ใช่ว่าจะเชี่ยวชาญ) ถึงไม่มีระบบนี้ผมก็รับได้  ทำใจได้สบาย (...ไปขับรถท่องเที่ยวให้มีความสุขดีกว่า ไม่อยากยุ่งครับ) แต่คันต่อไปคงไม่เอายี่ห้อนี้555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2020, 12:32:36 โดย lay »

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 15:28:03 »
ถ้าไม่มีกล้อง ต้องเป็นวัตถุที่สะท้อนเรดาร์ได้ครับ
กล่องกระดาษอาจไม่สะท้อน มันเลยไม่เบรกครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Oatsenal1

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 15:49:02 »

คงจะไม่ละครับ  มันยุ่งยาก รถจะช้ำเปล่าๆ (เพราะทาง0ก้ใช่ว่าจะเชี่ยวชาญ) ถึงไม่มีระบบนี้ผมก็รับได้  ทำใจได้สบาย (...ไปขับรถท่องเที่ยวให้มีความสุขดีกว่า ไม่อยากยุ่งครับ) แต่คันต่อไปคงไม่เอายี่ห้อนี้555

ไปอ่านในโบรชัวร์ Almera ในเว๊บนิสสัน มันเตือนอย่างเดียวนิครับ ไม่เห็นบอกว่าจะมีระบบเบรคด้วย ห่วยมากเลยครับ นึกว่าจะคล้ายๆ ของ Volvo

ออฟไลน์ BKK777

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 19:02:58 »

ไปอ่านในโบรชัวร์ Almera ในเว๊บนิสสัน มันเตือนอย่างเดียวนิครับ ไม่เห็นบอกว่าจะมีระบบเบรคด้วย ห่วยมากเลยครับ นึกว่าจะคล้ายๆ ของ Volvo

รถรุ่นนี้ตั้งแต่รุ่น EL ขึ้นไปมีระบบเบรคฉุกเฉินอัติโนมัติครับ ทำงานที่ความเร็วตั้งแต่มากกว่า 5 กิโลเมตรขึ้นไป รถจะเบรคให้เองไม่ว่าจะเหยียบหรือไม่เหยียบคันเร่งอยู่ แต่จะเบรคจนหยุดนิ่ง 2 วินาที ก่อนจะปล่อยเบรค

คงต้องเช็คว่าระบบเปิดการทำงานอยู่หรือเปล่า เช่น ถ้าระบบเตือนการชนไม่ทำงาน หมายความว่าระบบเบรคฉุกเฉินก็จะไม่ทำงานเช่นเดียวกัน ต้องเช็คระบบเตือนการชนก่อนว่าทำงานหรือไม่ ถ้าทำงานจะมีไฟสัญลักษณ์กระพริบหรือปรากฏขึ้น ถ้าไม่ก็ให้สันนิษฐานว่า

1. ระบบปิดอยู่
2. เซ็นเซอร์สกปรก
3. เซ็นเซอร์ไม่ทำงาน (อาจจะเสีย หรือสายไฟหลุด)

การตรวจเช็คระบบเซ็นเซอร์ทางศูนย์บริการน่าจะมีเครื่องมืออยู่ จขกท.ควรติดต่อศ.บริการจะดีกว่าครับ บางทีอาจจะเปนแค่ปัญหาเล็กๆ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 20:30:59 »
The Intelligent Forward Collision Warning system or I-FCW can help alert the driver when there is a sudden braking of a second vehicle traveling in front of the vehicle directly ahead in the same lane.

The system uses a sensor located behind the grille of the front bumper. If there is a potential risk of a forward collision, the system warns the driver by blinking the vehicle ahead detection indicator, and sounding an audible alert.

The system operates at speeds above approximately 3 miles per hour (ทำงานเมื่อความเร็วมากกว่า 5 km/h ขึ้นไป โดยประมาณ).

To enable or disable the system:
● Press the right or left arrow button until SETTINGS displays
● Press the up or down arrow button to select DRIVER ASSISTANCE and press the OK button.
● Then, Select EMERGENCY BRAKE and press the OK button.
● Now, select FRONT and press the OK button to toggle the system ON or OFF.

The I-FCW system is integrated into the AEB system. When the I-FCW system setting is turned on or off, the AEB system is also turned on or off. The AEB and I-FCW systems will be automatically turned on when the engine is restarted.

source : Nissan Owner Channel
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2020, 20:35:43 โดย Nonlamer »

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 20:54:37 »

แค่ถามเฉยๆก็ได้ครับ ไม่ต้องให้เขาทำอะไรกับรถหรอก จะได้ข้อมูลเผื่อจะเคลียข้อสงสัยได้