ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันดิบ30เหรียญมาไวเกินคาด  (อ่าน 6858 ครั้ง)

ออฟไลน์ lay

• Hero Member
น้ำมันดิบ30เหรียญมาไวเกินคาด
« เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 09:48:23 »
เช้านี้เปิดตลาดลดลง10USDหรีอ27% ต่อไปจะเกิดอะไรขึ้นครับ      รถอีวีจะได้เกิดหรือไม่?

ออฟไลน์ mamaman

Re: น้ำมันดิบ30เหรียญมาไวเกินคาด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 09:57:36 »
ผมถึงยอกหลายรอบละ

10​ ปีี้เต้มทีก้ปลักอิน​ไฮบริด
EV.เกิด​แค่ไม่​ Mass

ออฟไลน์ Newhang

Re: น้ำมันดิบ30เหรียญมาไวเกินคาด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 10:23:33 »
ติดตามอยู่ เป็นจริงตามนั้นเลยครับ ตอนนี้ชะลอเติมน้ำมันกันไป คิดว่าเติมแค่ประทังไปก่อนถ้าหมดจริงๆ

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 10:47:53 »
E20น่าจะได้เห็น16บาท

ออฟไลน์ Sakutaro

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 10:48:09 »
น่าติดตามครับ ลุ้นว่าจะลงยาวนานขนาดไหน
ตามประวัติศาสตร์แล้ว ผู้บริโภคแบบเราๆจะได้ประโยชน์น้อยสุด
จะเป็นละครลิงมหาอำนาจหรือไม่ ไม่ใช่จูบปากกันปุ๊บ
พุ่งพรวดๆนี่บันเทิงรายวันเลยทีเดียว :)

ออฟไลน์ Pattiphong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 10:54:42 »
ภาวนาให้ตลาดสิงคโปร์ลงเยอะครับ ราคาบ้านเราจะได้ลงด้วย
2012 - Mercedes Benz C Coupe W204
2015 - Toyota Vellfire 2.5 ZG EDITION
2019 - Toyota Camry 2.5 G
2019 - BMW 530e M Sport (Bluestone)
2020 - BMW M340i

ออฟไลน์ TCP

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 10:59:10 »
ตลอด 2 สัปดาห์นี้ ราคาหน้าปั๊มในไทย น่าจะทยอยลง รอบละ 5-60 สต/ล

สุดท้าย ราคา E20 น่าจะลงไปถึง 17-18 บาท/ล ได้

แต่ ก.พลังงานเค้าก็คงต้องปรับ อัตราการเก็บเงิน / ชดเชยให้ ราคาเอทานอลที่มาผสมให้ โซฮอล , E20 , E85 เพิ่มมากขึ้น

ไม่งั้น ... ห่วงโซ่ผู้ผลิตเอทานอลชาวไทย ก็ตายกันพอดี

ผมเดาว่า น่าจะราวๆ นี้

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 11:19:29 »
รอบนี้ซาอุเล่นโหดจริง
น้ำมันถูกอย่างน้อยก็ลดค่าครองชีพไปได้บ้าง

ปล.pttกระอัดเลือดแน่ ดูจากราคาหุ้นวันนี้เปิดมาหลุด30บาท ขนลุกก

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 12:17:06 »
ถอยรถ 6สูบ โลด 55555

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 12:21:04 »
วิกฤตไวรัสครับ อุปสงค์อุปทานตลาดโลกลดลง ผลิตมากก็เหลือมากโล๊ะสต๊อกเก่าขายก่อน  และซาอุกับรัสเซียกำลังเริ่มสงครามน้ำมันแข่กันลดราคา คนเล่นหุ้นเจ้งไม่เป็นท่า พอร์ตแตกกันกระเจิงครับ ส่วนผู้บริโภคอย่างเราๆสบายครับ

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 13:08:41 »

ต้องดูราคาแอลกอฮอล์หน้าโรงงานมั้งครับ  จำได้ว่าน่าจะลิตรละ 18-20 บาท

ถ้าน้ำมันถูกๆ แอลกอฮอล์อาจแพงกว่า

และ E85 จะอุดหนุนอย่างไร ถ้าแอลกอฮอล์แพงกว่าน้ำมัน เบนซิน 95(ราคาทุนนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2020, 13:14:11 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ TCP

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 13:32:42 »
วิกฤตไวรัสครับ อุปสงค์อุปทานตลาดโลกลดลง ผลิตมากก็เหลือมากโล๊ะสต๊อกเก่าขายก่อน  และซาอุกับรัสเซียกำลังเริ่มสงครามน้ำมันแข่กันลดราคา คนเล่นหุ้นเจ้งไม่เป็นท่า พอร์ตแตกกันกระเจิงครับ ส่วนผู้บริโภคอย่างเราๆสบายครับ

เรื่องราคาน้ำมันดิบรอบนี้ วิกฤตไวรัส เรื่องเล็กน้อยครับ  เรื่องหลักมาจากเรื่อง ซาอุ-รัสเซีย-อเมริกา ครับ

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 14:22:55 »
มันเป็นเพราะ วิกฤตโรคระบาดนี่ ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับ ev เลย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 14:31:36 »
การเมืองโลก มีผลจริงๆ

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 14:40:46 »

ต้องดูราคาแอลกอฮอล์หน้าโรงงานมั้งครับ  จำได้ว่าน่าจะลิตรละ 18-20 บาท

ถ้าน้ำมันถูกๆ แอลกอฮอล์อาจแพงกว่า

และ E85 จะอุดหนุนอย่างไร ถ้าแอลกอฮอล์แพงกว่าน้ำมัน เบนซิน 95(ราคาทุนนะครับ)
เอทานอลราคา 22 บาท ครับตอนนี้

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 15:06:04 »
สรุปลงแค่ 60ตังค์ เฮงซวยมาก หมดคำพุดแระ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 16:08:07 »
สรุปลงแค่ 60ตังค์ เฮงซวยมาก หมดคำพุดแระ

บมจ.ปตท.น้ำมันและการค้าปลีก (OR) ในกลุ่ม บมจ.ปตท. (PTT) และ บมจ.บางจาก คอร์ปอเรชั่น (BCP) ปรับลดราคาขายปลีกน้ำมันทุกชนิดลิตรละ 0.60 บาท ยกเว้น E85 ปรับลดลง 0.40 บาท โดยมีผลตั้งแต่เวลา 05.00 น. วันพรุ่งนี้ (10 มี.ค)

ทั้งนี้ ส่งผลให้ราคาน้ำมันในพื้นที่กรุงเทพฯ และปริมณฑลวันพรุ่งนี้ เป็นดังนี้ เบนซิน 95 ของ PTT Station อยู่ที่ลิตรละ 31.56 บาท, แก๊สโซฮอล์ 95 ลิตรละ 24.15 บาท, แก๊สโซฮอล์ 91 ลิตรละ 23.88 บาท, E20 ลิตรละ 21.14 บาท, E85 ลิตรละ 18.09 บาท ส่วนดีเซล B7 อยู่ที่ลิตรละ 24.29 บาท, B10 ลิตรละ 21.29 บาท และ B20 ลิตรละ 20.79 บาท (ราคาขายปลีกข้างต้นยังไม่รวมภาษีบำรุงท้องถิ่น)

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 16:10:35 »

รับทราบ ขอบคุณครับ

ต่อจากนี้ไป น่าจะแพงกว่าน้ำมัน แต่ผมก็ยังอยากให้เติมผสมเหมือนเดิม  E20 นี่แหละผมว่าลงตัวสุดแล้วครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 16:20:48 »
น่าติดตามครับ ลุ้นว่าจะลงยาวนานขนาดไหน
ตามประวัติศาสตร์แล้ว ผู้บริโภคแบบเราๆจะได้ประโยชน์น้อยสุด
จะเป็นละครลิงมหาอำนาจหรือไม่ ไม่ใช่จูบปากกันปุ๊บ
พุ่งพรวดๆนี่บันเทิงรายวันเลยทีเดียว :)

ใช่ครับ  นี่คือเกมส์แกล้งรัสเซีย  ถ้าเคลียร์กันได้เมื่อไรก็เข้าสู่ภาวะปกติ  ราคาน้ำมันอาจจะลงไปบ้างเนื่องจากการใช้น้ำมันลดลง  แต่ก็ไม่มากเท่าไร

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 16:25:00 »

ต่อจากนี้ไป น่าจะแพงกว่าน้ำมัน แต่ผมก็ยังอยากให้เติมผสมเหมือนเดิม  E20 นี่แหละผมว่าลงตัวสุดแล้วครับ

ตามข้อมูลโลก ไม่มีใคร แปลกใจเลยเหรอ ทำเอทานอลไทยแพง
ที่อื่น ลงหมดทั้งโลก
ไทย เลิกอ้างอิง ราคาโลกซะงั้น

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 16:36:03 »
ถ้าเคลียร์กับรัสเซียได้
จากที่ราคาลงแรงๆ มันก็จะขึ้นแรงๆได้เหมือนกันนะสถานการณ์แบบนี้
กราฟก็น่าจะเป็น V shape เลยล่ะ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 17:06:55 »

ตามข้อมูลโลก ไม่มีใคร แปลกใจเลยเหรอ ทำเอทานอลไทยแพง
เราไม่ใช่เลิกครับ เราไม่เคยอ้างอิงมาตั้งแต่แรก ราคามันสูงแบบนี้มาแต่แรกแล้วก็อ้างว่าช่วยเกษตรกรลดการนำเข้าน้ำมัน

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 18:43:17 »
แต้ก่อนอิงราคาส่งออกโลกครับ
พึ่งมาเลิกอิง​ ตอนราคาโลกต่ำ
และตอน​ มี​E85.​เยอะ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 21:17:34 »
รัสเซีย กับ ซาอุ ไม่ลดกำลังการผลิตราคาก็ลดไปเรื่อยๆ ยิ่งโลกเจอโรคละบาดแบบนี้ ลงยาวๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ DolbyNR

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 10, 2020, 22:34:55 »

เราไม่ใช่เลิกครับ เราไม่เคยอ้างอิงมาตั้งแต่แรก ราคามันสูงแบบนี้มาแต่แรกแล้วก็อ้างว่าช่วยเกษตรกรลดการนำเข้าน้ำมัน

ราคามัน(เอทานอล)สูงแบบนี้มาแต่แรกแล้ว     อ้างว่าช่วยเกษตรกร  ลดการนำเข้าน้ำมัน

ออฟไลน์ pim_cute

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 11, 2020, 00:02:19 »

ราคามัน(เอทานอล)สูงแบบนี้มาแต่แรกแล้ว     อ้างว่าช่วยเกษตรกร  ลดการนำเข้าน้ำมัน
ลองคิดดีๆ นะครับ นโยบายนี้เพื่อช่วยลดการนำเข้าน้ำมัน และส่งเสริมรายได้ให้เกษตรกร มันไม่ใช่ข้ออ้างหรอกครับ มันมีเหตุผลทีเดียว
ถ้าคุณไปนำเข้าเอทานอลจากข้างนอกซึ่งราคาถูกกว่าข้างใน มันก็ไม่ช่วยลดการนำเข้าแต่อย่างใด แค่ลดนำเข้าน้ำมันนิดหน่อยแต่ส่วนที่ลดไปเพิ่มนำเข้าเอทานอลแทน การซื้อจากเกษตรกรแม้จะแพงแต่ช่วยส่งเสริมอาชีพ ส่งเสริมรายได้ให้เขา(ซึ่งเป็นคนจน รายได้น้อย) นโยบายภาครัฐเอาแต่ได้ เห็นแก่ได้อย่างเดียวไม่ได้นะครับ อย่าคิดแต่ในแง่ลบเลย เข้าใจครับว่าอยากได้สินค้าที่ถูกที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2020, 00:08:17 โดย pim_cute »

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 11, 2020, 06:54:49 »

ลองคิดดีๆ นะครับ นโยบายนี้เพื่อช่วยลดการนำเข้าน้ำมัน และส่งเสริมรายได้ให้เกษตรกร มันไม่ใช่ข้ออ้างหรอกครับ มันมีเหตุผลทีเดียว
ถ้าคุณไปนำเข้าเอทานอลจากข้างนอกซึ่งราคาถูกกว่าข้างใน มันก็ไม่ช่วยลดการนำเข้าแต่อย่างใด แค่ลดนำเข้าน้ำมันนิดหน่อยแต่ส่วนที่ลดไปเพิ่มนำเข้าเอทานอลแทน การซื้อจากเกษตรกรแม้จะแพงแต่ช่วยส่งเสริมอาชีพ ส่งเสริมรายได้ให้เขา(ซึ่งเป็นคนจน รายได้น้อย) นโยบายภาครัฐเอาแต่ได้ เห็นแก่ได้อย่างเดียวไม่ได้นะครับ อย่าคิดแต่ในแง่ลบเลย เข้าใจครับว่าอยากได้สินค้าที่ถูกที่สุด

ถามว่าเกษตรได้จริงๆ ไหม คนที่ได้ ก็พ่อค้า่นั่นละครับ
ผมไม่ได้บอกให้นำเข้านะ ผมพูดเรื่องราคา ที่มันไม่สมดุลต่างหาก
หากเอทานอล จะไปต่อได้ ต้่องพยายามทำราคาให้ต่ำกว่าน้ำมัน ซึ่ง ตลาดโลกก็เป็นแบบนั้นมาตลอด
หากอยากไปต่อ ต้องลดต้นทุน ไม่ใช่ ตั้งราคา อุหนุนแบบไร้สติ สนับสนุนจริงจัง
แข่งขันด้านราคาให้ได้ นี่ กลไก ปัญญาอ่อน สุดท้ายก็อุ้มไม่ไหว ล้มเห็นไหมละ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 11, 2020, 17:20:24 »

ถามว่าเกษตรได้จริงๆ ไหม คนที่ได้ ก็พ่อค้า่นั่นละครับ
ผมไม่ได้บอกให้นำเข้านะ ผมพูดเรื่องราคา ที่มันไม่สมดุลต่างหาก
หากเอทานอล จะไปต่อได้ ต้่องพยายามทำราคาให้ต่ำกว่าน้ำมัน ซึ่ง ตลาดโลกก็เป็นแบบนั้นมาตลอด
หากอยากไปต่อ ต้องลดต้นทุน ไม่ใช่ ตั้งราคา อุหนุนแบบไร้สติ สนับสนุนจริงจัง
แข่งขันด้านราคาให้ได้ นี่ กลไก ปัญญาอ่อน สุดท้ายก็อุ้มไม่ไหว ล้มเห็นไหมละ
คุณไม่เข้าใจกลไกราคาอะครับ เรื่องเกษตรกรได้จริงไหม อยู่ที่การบริหารจัดการ ไม่ใช่เรื่องของนโยบาย
ส่วนเรื่องเอทานอล ไทยเราไม่ได้มีความสามารถในการผลิตเอทานอล คุณจะให้ไทยเราทำเอทานอลแข่งเหรอครับ ถึงเรียกร้องให้ลดต้นทุน ให้ไปต่อได้ ไปต่อไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ รัฐเอาภาษีมาช่วยคนจนมันเป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว ขาดทุนไม่เป็นไร ราคามันไม่สมดุลเพราะมันมีกลไกภาษีเพื่อปกป้องอุตสาหกรรมบางประเภท อีกอย่างนโยบายไม่ใช่เพื่ออุ้มให้แข่งขันได้ แต่เพื่อส่งเสริมคนรายได้น้อย
คุณครับเสรีน่ะดี แต่รัฐต้องปกป้องชาวนา เกษตรกรที่เป็นคนจน เป็นหมู่มากก่อน มันไม่ใช่ปัญญาอ่อน แต่คุณไม่เข้าใจโครงสร้างเศรษฐกิจต่างหาก เวลาทำ FTA หรือ aec เขาต้องเจรจาว่าจะเสรีสินค้าตัวไหนบ้าง ใครได้เสียยังไงก่อน ไม่ได้เปิดเสรีหมดทุกตัว

ปล ผมถกเรื่องระบบ ศก แบบเปิด ทั้งที่มีภาษี หรือ non tariff barrier ได้ลึกพอสมควร แต่คุณจะเข้าใจหรือเปล่า ถ้าหากไม่มีภาษีมันจะเสรี และสมดุลอย่างที่คุณว่าได้ แต่ประเทศไหนถนัดอะไรก็จะผลิตแต่สิ่งนั้น สิ่งที่ขาดก็นำเข้า แล้วเราจะเป็นยังไงครับ เราต้องเลิกผลิตข้าวนะครับ แล้วชาวนาที่มีเกือบ 40% เป็นล้านคนเดือดร้อน มันจะเกิดปัญหาสังคมตามมา ดังนั้นมันจึงต้องค่อยๆ ปรับตัว ไม่ใช่เอะอะอะไรก็เสรี ราคาตลาดโลก ต้องมองภาพรวม และประชาชนในประเทศด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2020, 17:49:48 โดย pim_cute »

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 11, 2020, 21:18:09 »

คุณไม่เข้าใจกลไกราคาอะครับ เรื่องเกษตรกรได้จริงไหม อยู่ที่การบริหารจัดการ ไม่ใช่เรื่องของนโยบาย
ส่วนเรื่องเอทานอล ไทยเราไม่ได้มีความสามารถในการผลิตเอทานอล คุณจะให้ไทยเราทำเอทานอลแข่งเหรอครับ ถึงเรียกร้องให้ลดต้นทุน ให้ไปต่อได้ ไปต่อไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ รัฐเอาภาษีมาช่วยคนจนมันเป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว ขาดทุนไม่เป็นไร ราคามันไม่สมดุลเพราะมันมีกลไกภาษีเพื่อปกป้องอุตสาหกรรมบางประเภท อีกอย่างนโยบายไม่ใช่เพื่ออุ้มให้แข่งขันได้ แต่เพื่อส่งเสริมคนรายได้น้อย
คุณครับเสรีน่ะดี แต่รัฐต้องปกป้องชาวนา เกษตรกรที่เป็นคนจน เป็นหมู่มากก่อน มันไม่ใช่ปัญญาอ่อน แต่คุณไม่เข้าใจโครงสร้างเศรษฐกิจต่างหาก เวลาทำ FTA หรือ aec เขาต้องเจรจาว่าจะเสรีสินค้าตัวไหนบ้าง ใครได้เสียยังไงก่อน ไม่ได้เปิดเสรีหมดทุกตัว

ปล ผมถกเรื่องระบบ ศก แบบเปิด ทั้งที่มีภาษี หรือ non tariff barrier ได้ลึกพอสมควร แต่คุณจะเข้าใจหรือเปล่า ถ้าหากไม่มีภาษีมันจะเสรี และสมดุลอย่างที่คุณว่าได้ แต่ประเทศไหนถนัดอะไรก็จะผลิตแต่สิ่งนั้น สิ่งที่ขาดก็นำเข้า แล้วเราจะเป็นยังไงครับ เราต้องเลิกผลิตข้าวนะครับ แล้วชาวนาที่มีเกือบ 40% เป็นล้านคนเดือดร้อน มันจะเกิดปัญหาสังคมตามมา ดังนั้นมันจึงต้องค่อยๆ ปรับตัว ไม่ใช่เอะอะอะไรก็เสรี ราคาตลาดโลก ต้องมองภาพรวม และประชาชนในประเทศด้วย

ผมไม่ได้ให้ทำเอทานอลแข่งครับ แยกประเด็นด้วย
คุณบอก เราไม่ได้มีความสามารถในการผลิตเอทานอล งั้นก็ไม่ควรเอามา สนับสนุนแต่แรก
รัฐเอา เอเทนอล มาเป็นตัว ลดการนำเข้า ลดนำเข้าก็คือ ต้องผลิตเองอยู่แล้ว ก็ต้อง ส่งเสริม ในทุกด้าน
จะเอามาทดแทนน้ำมัน มันก็ต้องแข่งขันได้ ในเรื่อง ราคาด้วย
มันก็เหมือน แต่ก่อน เบฯซินกับ ดีเซล ตั้งราคา เอาเปรียบนั่นละ มันไม่สมดุล มันบิดเบือน มั่วซั่ว
จะเอาแต่ อุดหนุน คนจนเกษตรกรไปเรื่อยๆ แบบนี้ก็ไม่ไหวนะ มันต้องหา สมดุล ไม่งั้น เงินก็ละลาย ทิ้งไปเรื่อย ไม่พัฒนา

ภาษี กีดกันการนำเข้า มันป้องกันได้อยู่แล้ว
ผมกำลังพูดเรื่อง ราคา เอทานอล ที่มันบิดเบือน ไม่สะท้อนความจริงต่างหาก
หากเรา ผลิตแล้วยิ่งแพง ก็ลังแต่จะมีปํยหาไง

แล้วปัญหามันก็เกิดให้เห็นแล้วนี่ไง ที่เอทานอล ไทยแพงกว่า น้ำมัน มันจึงไม่มีประโยชน์ที่จะอุดหนุน
เพราะ รัฐก็ไม่คิดจะละลายเงินเล่น สุดท้าย มันก็ไม่คิดอุ้ม คนจน แต่มัน อุ้ม นายทุนที่กลั่นเอทานอล ต่างหาก

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 11, 2020, 22:01:47 »

ผมไม่ได้ให้ทำเอทานอลแข่งครับ แยกประเด็นด้วย
คุณบอก เราไม่ได้มีความสามารถในการผลิตเอทานอล งั้นก็ไม่ควรเอามา สนับสนุนแต่แรก
รัฐเอา เอเทนอล มาเป็นตัว ลดการนำเข้า ลดนำเข้าก็คือ ต้องผลิตเองอยู่แล้ว ก็ต้อง ส่งเสริม ในทุกด้าน
จะเอามาทดแทนน้ำมัน มันก็ต้องแข่งขันได้ ในเรื่อง ราคาด้วย
มันก็เหมือน แต่ก่อน เบฯซินกับ ดีเซล ตั้งราคา เอาเปรียบนั่นละ มันไม่สมดุล มันบิดเบือน มั่วซั่ว
จะเอาแต่ อุดหนุน คนจนเกษตรกรไปเรื่อยๆ แบบนี้ก็ไม่ไหวนะ มันต้องหา สมดุล ไม่งั้น เงินก็ละลาย ทิ้งไปเรื่อย ไม่พัฒนา

ภาษี กีดกันการนำเข้า มันป้องกันได้อยู่แล้ว
ผมกำลังพูดเรื่อง ราคา เอทานอล ที่มันบิดเบือน ไม่สะท้อนความจริงต่างหาก
หากเรา ผลิตแล้วยิ่งแพง ก็ลังแต่จะมีปํยหาไง

แล้วปัญหามันก็เกิดให้เห็นแล้วนี่ไง ที่เอทานอล ไทยแพงกว่า น้ำมัน มันจึงไม่มีประโยชน์ที่จะอุดหนุน
เพราะ รัฐก็ไม่คิดจะละลายเงินเล่น สุดท้าย มันก็ไม่คิดอุ้ม คนจน แต่มัน อุ้ม นายทุนที่กลั่นเอทานอล ต่างหาก
คุณไม่ได้เข้าใจอะไรเลยจริงๆ ด้วย
1) "หากเอทานอล จะไปต่อได้ ต้่องพยายามทำราคาให้ต่ำกว่าน้ำมัน ซึ่ง ตลาดโลกก็เป็นแบบนั้นมาตลอด" การแข่งขันไม่ใช่เฉพาะเอทานอลอย่างเดียวเสมอไปแต่รวมถึงสินค้าทดแทนด้วย --> "ผมไม่ได้ให้ทำเอทานอลแข่งครับ แยกประเด็นด้วย" นี่แหละครับประเด็น เมื่อคุณเอาเอทานอลมาผสมเป็นเชื้อเพลิง แล้วคุณต้องการให้มันแข่งขันกับน้ำมันได้ มันคือสินค้าทดแทนไหมครับ
2) คุณไม่เข้าใจคำว่าส่งเสริมให้เกิดขึ้น เพื่อช่วยคนรายได้น้อย และลดการนำเข้าหรือครับ ไม่ใช่ส่งเสริมให้แข่งขันได้เพื่ออุตสาหกรรมเชิงพาณิชย์แบบนั้น นโยบายแบบนี้ถึงขาดทุนรัฐก็ต้องทำ เขาไม่ได้คิดจะเอามาแทนน้ำมันครับ ส่วนเรื่อง E20 E85 จะแข่งขันกับน้ำมันได้ไหม มันเป็นเรื่องของผู้ประกอบการจะต้องประเมินความเสี่ยงเอง ไม่ใช่หน้าที่ของรัฐ นโยบายของรัฐเปลี่ยนแปลงได้ตลอดเวลา
3) สมดุลที่คุณว่า คุณเข้าใจมันจริงๆ หรือเปล่า ถ้าสินค้าใดมีทั้งข้างนอก และผลิตข้างในด้วย มันจะสมดุลได้ต้องเปิดเสรี นั่นคือไม่มีภาษี ราคาถึงจะเท่ากันไม่บิดเบือน ตามที่ได้พูดแล้วว่าไทยไม่ได้มีความสามารถในการผลิตเอทานอล ดังนั้นผลิตออกมายังไงก็แพงกว่าข้างนอก แล้วใครจะผลิตครับ มันก็จะไม่มีนโยบายนี้เกิดขึ้นแต่แรก ไม่มีการลดการขาดดุลการนำเข้าน้ำมันแต่แรก ไม่มีการส่งเสริมรายได้เกษตรกรแต่แรก มันก็จะวนไปที่จุดเริ่มต้นเห็นไหมครับ ตามสมดุลที่คุณว่า เขาเรียกว่าการไม่ทำอะไรเลย
4) เรื่องอุ้มนายทุนผมบอกไปแล้ว อยู่ที่การบริหารจัดการ ไม่เกี่ยวกับนโยบาย เหมือนคุณจะมีความเชื่อฝังหัวว่าต้องเอื้อนายทุนอย่างเดียว มันเป็นเรื่องการจัดการ จะซื้อใคร มีคอรัปชั่นไหม คุณแยกนโยบายออกมาก่อนไหมครับว่าดีหรือไม่ดีอย่างไร

คุณเอาน้ำมันมาเทียบกับเอทานอลไม่ได้เพราะน้ำมันเรานำเข้าอย่างเดียว เราจึงใช้ราคาตลาดโลกได้ ถ้ามีการผลิตภายในประเทศเพื่อบริโภคด้วย มันจะเป็นกรณีเดียวกับยาง ข้าว แล้วคุณต้องการให้ "ผมกำลังพูดเรื่อง ราคา เอทานอล ที่มันบิดเบือน ไม่สะท้อนความจริงต่างหาก" ราคาจะสะท้อนความจริงได้ คุณต้องยกเลิกภาษีก่อน แล้วมาดูว่าเราผลิตพอความต้องการไหม มีการส่งออกหรือไม่ หากราคาข้างนอกสูงกว่าจะเกิดการส่งออกไปราคาจะวิ่งไปเท่ากับตลาดโลก หากราคาข้างนอกต่ำกว่าจะเกิดการนำเข้ามาเพื่อบริโภค แล้วคนผลิตเอทานอลข้างในก็จะตายหายไป ราคาก็จะเท่ากับตลาดโลก คุณเข้าใจที่พูดไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2020, 23:53:34 โดย pim_cute »