ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้รถครอบครัวสักคัน แนะนำหน่อยครับ (รถยุโรป)  (อ่าน 6774 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pattiphong

• Jr. Member
  • **
ปกติขับ c coupe w204 แต่พอรู้ว่ากำลังจะมีน้องเลยขายไปเมื่อปลายปี
ตอนนี้กำลังเถียงๆกับคุณภรรยาอยู่เพราะเค้าอยากได้ SUV ส่วนตัวผมชอบฟีลลิ่งรถเก๋งมากกว่า
แล้วก็เป็นคนชอบแต่งรถและขับรถเร็ว

มีงบประมาณไม่เกิน 4 ล้านแนะนำรถอะไรดีครับ (มือ 1 มือ 2 ได้หมดครับ)
**ตอนนี้ผมดู bmw 530e ส่วนแฟนชอบ Volvo XC90 มากครับ
ภรรยาเลยได้ข้อสรุปว่าถ้ารถเก๋งจะขอนั่งข้างหลังสบายครับเช่น 630d gt ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2020, 16:07:41 โดย Pattiphong »
2012 - Mercedes Benz C Coupe W204
2015 - Toyota Vellfire 2.5 ZG EDITION
2019 - Toyota Camry 2.5 G
2019 - BMW 530e M Sport (Bluestone)
2020 - BMW M340i

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ก็ตกลงกันให้ได้ จะเอารถทรงไหน   แล้วค่อยมาดูรุ่นรถ

ออฟไลน์ basterias

มาคนละครึ่งทางกับ ผบ ดีไหมครับ XC60 ซิ่งได้บ้าง ตัวน้อยนั่งคาร์ซีทสบาย ระบบความปลอดภัยครบครัน

ผมรีวิวอัตราเร่งไว้ในกระทู้นี้ครับ

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=73660.0
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าผมเป็น จขกท ผมไป V60 Inscription ครับ
ขนของได้ ขับเร็วก็ได้ ค่อนข้างลงตัวแล้ว
เงินที่เหลือ เอามาออก Forester ไว้ลุยอีกสักคัน (ต่อรองส่วนลดดีๆ น่าจะพอครับ)

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
Audi A6 Avant ครับ
ขับดี ข้างหลังกว้างสบาย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

รวม 5 Series กับ SUV อย่าง XC90 มาจบที่ X5 ซิครับ น่าจะจบง่ายทั้งคุณและภรรยา

ออฟไลน์ seeker

มีรถกี่คันครับ

สำหรับผมรถเก๋งไม่พอขนของครับ
และปกติผมก็เป็นคนขับรถให้ภรรยาและลูกนั่งคาร์ซีทอยู่แถวหลัง

เวลาไปเที่ยว ตจว ที ขนของไปไม่หมดครับ

ออฟไลน์ Vipvipvip

BMW X420dมือ1 หรือ X530dมือ2ครับ
BMWระยะยาวดูแลง่ายกว่าVolvoครับ

ออฟไลน์ kittylovemic

• Newbie
  • *
Lexus es ครับ ฟินแน่นอน

ออฟไลน์ simcity

งบ 4 ล้าน รถยุโรป SUV หรือ Wagon

ชั่วโมงนี้ ขอเลือก GLC43 Coupe ครับ ตัวก่อน Minor ได้ยินว่าลดเหลือ 3.99 ลบ.

ซิ่งก็ได้ เป็นรถครอบครัวก็ดี

ออฟไลน์ Tien.W

XC90 ใหญ่ไปหน่อย ผมว่า XC60 กำลังสวย

SUV สมัยนี้ เกาะถนนไม่แพ้ sedan แถมจะมุด จะโยกได้ดีกว่า เพราะความสูงของมัน ทำให้มองได้ไกล หลบได้ก่อนครับ

ปล. ผมชอบ suv เหมือนกัน มีเก๋งซิ่งเหมือนกัน

ออฟไลน์ chok_nont

• **
VOLVO V60 เป็น Wagon น่าจะดี

ออฟไลน์ p.pooh

• **
Volvo XC90 ครับ รถมันดีพร้อมแทบทุกอย่าง
อีกอย่างพอมีลูก มีครอบครัวแล้ว ความรู้สึกจะเปลี่ยนครับ เมื่อก่อนผมก็ชอบขับรถเร็ว พอเจออุบัติเหตุครั้งเดียว นึกถึงคนที่เรารักเลยครับ จากนั้นก็ระวังตัวมากขึ้น มีสติขึ้น มีรถสักคันก็อยากให้คนที่เรารักได้เดินทางแบบสบาย สะดวก

ออฟไลน์ PAN

ชอบแต่งรถและขับเร็ว volvo ไม่ค่อยตอบโจทย์หรอกครับ ถ้าขับไกลๆcriuseด้วยความเร็วแบบไม่มุดผมว่าดี แต่ถ้ารีบแบบมุดไปมานี่เฉยมาก(รถหนัก,ฟิลลิ่งพวงมาลัยเน้นขับเรื่อยๆ,ช่วงล่างกับchassisไม่ได้เซตมาเพื่อการนี้ต่อให้เปลี่ยนโช้คอัพดีๆก็ตาม) ของแต่งน้อยและหายาก

630d GT น่าจะตอบโจทย์นะครับ ข้างหลังผมว่านั่งสบายพอๆกับ 7-series headroom เยอะมากๆ แถมคนไม่ค่อยใช้ด้วย Audi A6avant ,A7 ก็น่าสนใจ แต่ทั้งสามคันนี้ผมว่ามันคันใหญ่ขับในเมืองน่าจะเกะกะนิดนึง เลยอยากให้จขกท.ลอง Mini countryman JCW 306 ม้า ตัวใหม่ครับ น่าจะติดใจแน่นอน ขับ4เครื่องแรง ของแต่งเยอะ ไปได้ทุกที่

ออฟไลน์ bingoman

ส่วนตัวเลยนะครับ

Mini Countryman  ผมว่าใช่เลย   ซิ่งก็สนุก มั่นใจ ตอบสนองน้องๆ BMW  แล้วยิ่งกว่านั้น  ผมไปลองนั่งหลัง  มันนั่งสบายมากๆ ด้วย  สบายกว่า X3 ด้วยซ้ำ  ผมว่าสบายใกล้เคียงซีรี่ 5 เลยครับ

เชียร์เต็มๆ

ออฟไลน์ Mr.Joe

ผมเจอโจทย์เดียวกันกับเจ้าของกระทู้เลยครับ คือมีลูก เลยต้องเปลี่ยนรถ
ของผมแตกออกมาเป็น 2 คัน คือเบ๊นซ์ตู้ กับบีเอ็มซีรี่ย์ 5 G30
ขอสรุปประสบการณ์ให้ฟังครับ
ซื้อรถตอนท้อง จนถึงลูกอายุ 3-5 เดือนเป็นอะไรที่ผิดพลาดที่สุด 5555 เพราะเราจะกะผิดหมด
ผมได้รถตู้มาก่อน แล้วค่อยออก G30 ตาม ตอนนั้นเข้าใจว่ารถตู้คันเดียวน่าจะจบ แต่พอลูกเริ่มเข้าขวบนึง โจทย์จะเริ่มเปลี่ยนครับ เค้าเริ่มโตขึ้น รู้เรื่องขึ้น สัมภาระมากขึ้น
กลายเป็นว่า G30 ที่ซื้อมาไม่ได้ประโยชน์เลย ส่วนรถตู้ก็อุ้ยอ้ายไปนิด
จริงๆรถที่ตอบโจทย์คือรถ Estate หรือ SUV (ที่ไม่ใช่ PPV) ครับ
เราต้องการรถที่ขนของได้เยอะ มีอะไรก็ล้วงไปข้างหลังได้เลย ดังนั้นรถ sedan ตัดทิ้งไปได้
ถัดมาคือความปลอดภัย
ถ้ามีเงิน 4 ล้าน อยากให้เลือกสิ่งที่ปลอดภัยที่สุดให้ลูกครับ ประเทศบ้านี่อุบัติเหตุมันสูงมากจริงๆ
ถ้ามีงบ 4 ล้าน
Volvo XC90 หรือ Audi Q7 (ที่ระบายสต็อคเก่าอยู่ อย่าสนออปชั่นครับ ให้สนความปลอดภัย)
ถัดมาก็ X3 หรือ XC60 หรือ V60
แถมงบต่ำกว่า 2 ล้านให้อีกคัน คือ Kia Grand Carnival
ลองดูครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมเจอโจทย์เดียวกันกับเจ้าของกระทู้เลยครับ คือมีลูก เลยต้องเปลี่ยนรถ
ของผมแตกออกมาเป็น 2 คัน คือเบ๊นซ์ตู้ กับบีเอ็มซีรี่ย์ 5 G30
ซื้อรถตอนท้อง จนถึงลูกอายุ 3-5 เดือนเป็นอะไรที่ผิดพลาดที่สุด 5555 เพราะเราจะกะผิดหมด
ผมได้รถตู้มาก่อน แล้วค่อยออก G30 ตาม ตอนนั้นเข้าใจว่ารถตู้คันเดียวน่าจะจบ แต่พอลูกเริ่มเข้าขวบนึง โจทย์จะเริ่มเปลี่ยนครับ เค้าเริ่มโตขึ้น รู้เรื่องขึ้น สัมภาระมากขึ้น
กลายเป็นว่า G30 ที่ซื้อมาไม่ได้ประโยชน์เลย ส่วนรถตู้ก็อุ้ยอ้ายไปนิด
จริงๆรถที่ตอบโจทย์คือรถ Estate หรือ SUV (ที่ไม่ใช่ PPV) ครับ
เราต้องการรถที่ขนของได้เยอะ มีอะไรก็ล้วงไปข้างหลังได้เลย ดังนั้นรถ sedan ตัดทิ้งไปได้
ถ้ามีเงิน 4 ล้าน อยากให้เลือกสิ่งที่ปลอดภัยที่สุดให้ลูกครับ ประเทศบ้านี่อุบัติเหตุมันสูงมากจริงๆ
Volvo XC90 หรือ Audi Q7 (ที่ระบายสต็อคเก่าอยู่ อย่าสนออปชั่นครับ ให้สนความปลอดภัย)
แถมงบต่ำกว่า 2 ล้านให้อีกคัน คือ Kia Grand Carnival
ลองดูครับ

เห็นด้วยมากๆกับเม้นท์นี้ครับ รถเก๋งไม่ตอบโจทย์แน่นอนในช่วงนี้

ออฟไลน์ หมื่นเรืองราชภักดี

• Full Member
ลองดูครับ

เห็นด้วยมากๆกับเม้นท์นี้ครับ รถเก๋งไม่ตอบโจทย์แน่นอนในช่วงนี้
เห็นด้วยกับอีก2ท่านข้างบน ซึ่งจากประสบการณ์ที่ใช้ KIA Grand Carnival มา เกือบ1ปีเต็ม มันคือรถที่ครอบครัวใช้บ่อยสุดจริงๆครับ ไม่ทราบว่าครอบครัวใหญ่มั้ยครับ ถ้ามีพ่อแม่ลูก + คุณปู่ย่า หรือ ตายาย หรือพี่เลี้ยงเด็ก ถ้าเป็น estate หรือ SUV สำหรับผมอาจจะจุไม่หมดนัก ซึ่งGC สามารถบรรทุก 6 ท่านแบบสบายๆ หรือเป็น8ยังไหวเลยครับ เบาะแถว4พับเก็บได้เลย เอาไว้ขนของ ซึ่งผมมี W212 อีกคันไม่พักหลังไม่ค่อยได้ใช้เลย ความนุ่มสบายของช่วงล่างก็กำลังดี อาจจะไม่นุ่มเท่า BENZ แต่ถือว่านุ่มครับ เพราะเป็นช่วงล่างรถเก๋ง อีกอบ่างประตูสไลด์เป็นอะไรที่ดีมากผมจะบอกเลย เวลาไปห้าง ไปรพ. เราจะจอดรถสบายและอุ้มลูกออกจาก car seat ได้ง่ายเพราะประตูเป็นแบบ slide ไม่ต้องเปิดกว้างเหมือนรถปกติ บวกกับความสูงของเบาะที่กำลังพอดี ไม่ต้องก้มไปช้อนตัวลูกขึ้นมา หรือตอนวางเค้าก็สะดวกมากๆครับ และที่สำคัญไปได้ทุกห้าง ทุกรพ. ทุกที่ที่คุณคิดว่าจะไป แต่เนื่องด้วยน้ำหนักตัวที่มันมาก อาจจะไม่เหมาะกับดอยซักเท่าไร อีกอย่างปัญหา GC3 น้อยมากๆ แทบไม่เจอเลยต่อให้เป็นยนตรกิจบริหารก็เถอะครับ อยากให้ไปดูรีวิว ของ HLM ใน check check out คุณแพนกับคุณจิมมี่อธิบายครบถ้วน
2009 Mercedes-Benz B180 CDI Sports Tourer W245
2014 Mercedes-Benz E200 W212
2017 Volvo V40 T4
2019 KIA Grand Carnival - SXL

• **
ถ้าผมเป็น จขกท ผมไป V60 Inscription ครับ
ขนของได้ ขับเร็วก็ได้ ค่อนข้างลงตัวแล้ว
เงินที่เหลือ เอามาออก Forester ไว้ลุยอีกสักคัน (ต่อรองส่วนลดดีๆ น่าจะพอครับ)

ขอบคุณครับ ไปดูคันจริงมาแล้วรู้สึกว่าไม่ค่อยถูกใจ interior ครับ

Audi A6 Avant ครับ
ขับดี ข้างหลังกว้างสบาย

ตัวนี้ก็ดูอยู่เหมือนกันครับ เห็นมือสองของ audi approved plus อยู่ 3.8

รวม 5 Series กับ SUV อย่าง XC90 มาจบที่ X5 ซิครับ น่าจะจบง่ายทั้งคุณและภรรยา

BMW X420dมือ1 หรือ X530dมือ2ครับ
BMWระยะยาวดูแลง่ายกว่าVolvoครับ

ถ้ามีมือสอง X5 ตัวใหม่ก็จะจัดเลยครับ แต่ติดเรื่องราคาป้ายแดงเกินงบเยอะเลยครับ

2012 - Mercedes Benz C Coupe W204
2015 - Toyota Vellfire 2.5 ZG EDITION
2019 - BMW 530e M Sport (Bluestone)

• **
งบ 4 ล้าน รถยุโรป SUV หรือ Wagon

ชั่วโมงนี้ ขอเลือก GLC43 Coupe ครับ ตัวก่อน Minor ได้ยินว่าลดเหลือ 3.99 ลบ.

ซิ่งก็ได้ เป็นรถครอบครัวก็ดี

ลองดูครับ

เห็นด้วยกับอีก2ท่านข้างบน ซึ่งจากประสบการณ์ที่ใช้ KIA Grand Carnival มา เกือบ1ปีเต็ม มันคือรถที่ครอบครัวใช้บ่อยสุดจริงๆครับ ไม่ทราบว่าครอบครัวใหญ่มั้ยครับ ถ้ามีพ่อแม่ลูก + คุณปู่ย่า หรือ ตายาย หรือพี่เลี้ยงเด็ก ถ้าเป็น estate หรือ SUV สำหรับผมอาจจะจุไม่หมดนัก ซึ่งGC สามารถบรรทุก 6 ท่านแบบสบายๆ หรือเป็น8ยังไหวเลยครับ เบาะแถว4พับเก็บได้เลย เอาไว้ขนของ ซึ่งผมมี W212 อีกคันไม่พักหลังไม่ค่อยได้ใช้เลย ความนุ่มสบายของช่วงล่างก็กำลังดี อาจจะไม่นุ่มเท่า BENZ แต่ถือว่านุ่มครับ เพราะเป็นช่วงล่างรถเก๋ง อีกอบ่างประตูสไลด์เป็นอะไรที่ดีมากผมจะบอกเลย เวลาไปห้าง ไปรพ. เราจะจอดรถสบายและอุ้มลูกออกจาก car seat ได้ง่ายเพราะประตูเป็นแบบ slide ไม่ต้องเปิดกว้างเหมือนรถปกติ บวกกับความสูงของเบาะที่กำลังพอดี ไม่ต้องก้มไปช้อนตัวลูกขึ้นมา หรือตอนวางเค้าก็สะดวกมากๆครับ และที่สำคัญไปได้ทุกห้าง ทุกรพ. ทุกที่ที่คุณคิดว่าจะไป แต่เนื่องด้วยน้ำหนักตัวที่มันมาก อาจจะไม่เหมาะกับดอยซักเท่าไร อีกอย่างปัญหา GC3 น้อยมากๆ แทบไม่เจอเลยต่อให้เป็นยนตรกิจบริหารก็เถอะครับ อยากให้ไปดูรีวิว ของ HLM ใน check check out คุณแพนกับคุณจิมมี่อธิบายครบถ้วน

ใช่เลยครับ มันเป็นการเลือกที่ยากมากเลยครับ น่าจะตัด sedan แล้วแหละครับแบบนี้ ตอนนี้ใช้รถตู้บ่อยสุดเลยไหมครับ ?
หรือใช้รถอะไรอยู่ครับ แต่ก่อนก็คิดถึงแต่ตัวเองตอนนี้มันมีหลายปัจจัยเลยครับ 5555
สุดท้ายตอนนี้ก็เอนเอียงไป glc43 น่าจะไปทางนี้มากที่สุดครับ จากคำแนะนำหลายๆคนครับ
แต่อ่านรีวิวมาเห็นบอกว่าแอร์ไม่เย็นเวลารถติด
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

• **
XC90 ใหญ่ไปหน่อย ผมว่า XC60 กำลังสวย

SUV สมัยนี้ เกาะถนนไม่แพ้ sedan แถมจะมุด จะโยกได้ดีกว่า เพราะความสูงของมัน ทำให้มองได้ไกล หลบได้ก่อนครับ

ปล. ผมชอบ suv เหมือนกัน มีเก๋งซิ่งเหมือนกัน

VOLVO V60 เป็น Wagon น่าจะดี

Volvo XC90 ครับ รถมันดีพร้อมแทบทุกอย่าง
อีกอย่างพอมีลูก มีครอบครัวแล้ว ความรู้สึกจะเปลี่ยนครับ เมื่อก่อนผมก็ชอบขับรถเร็ว พอเจออุบัติเหตุครั้งเดียว นึกถึงคนที่เรารักเลยครับ จากนั้นก็ระวังตัวมากขึ้น มีสติขึ้น มีรถสักคันก็อยากให้คนที่เรารักได้เดินทางแบบสบาย สะดวก

ชอบแต่งรถและขับเร็ว volvo ไม่ค่อยตอบโจทย์หรอกครับ ถ้าขับไกลๆcriuseด้วยความเร็วแบบไม่มุดผมว่าดี แต่ถ้ารีบแบบมุดไปมานี่เฉยมาก(รถหนัก,ฟิลลิ่งพวงมาลัยเน้นขับเรื่อยๆ,ช่วงล่างกับchassisไม่ได้เซตมาเพื่อการนี้ต่อให้เปลี่ยนโช้คอัพดีๆก็ตาม) ของแต่งน้อยและหายาก

630d GT น่าจะตอบโจทย์นะครับ ข้างหลังผมว่านั่งสบายพอๆกับ 7-series headroom เยอะมากๆ แถมคนไม่ค่อยใช้ด้วย Audi A6avant ,A7 ก็น่าสนใจ แต่ทั้งสามคันนี้ผมว่ามันคันใหญ่ขับในเมืองน่าจะเกะกะนิดนึง เลยอยากให้จขกท.ลอง Mini countryman JCW 306 ม้า ตัวใหม่ครับ น่าจะติดใจแน่นอน ขับ4เครื่องแรง ของแต่งเยอะ ไปได้ทุกที่

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ Volvo ก็เป็นอีก choice ที่สนใจครับแต่ถ้า volvo คงไปทาง XC90 มากกว่าครับเพราะได้มีโอกาสไปดู V60 มาข้างหลังแคบกว่า series 5 อีกครับ

• **
มาคนละครึ่งทางกับ ผบ ดีไหมครับ XC60 ซิ่งได้บ้าง ตัวน้อยนั่งคาร์ซีทสบาย ระบบความปลอดภัยครบครัน

ผมรีวิวอัตราเร่งไว้ในกระทู้นี้ครับ

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=73660.0

ขอบคุณมากครับ รีวิวเข้าทางผมเลยครับพวกอัตราการเร่ง แต่ถ้าเป็น XC90 น่าจะช้ากว่า XC60 หน่อย
การบำรุงรักษาเป็นยังไงบ้างครับ Volvo

ออฟไลน์ aun014

• **
ตามใจภรรยาดีที่สุดครับได้ความสบายใจด้วย จิ้ม XC90 ที่ขนาด ความสบายและพื้นที่ใช้สอยหรือหากเป็นเก๋งผมก็มองแนวแดียวกับภรรยาของคุณที่เลือก BMW 630D GT ครับได้รถใหญ่พื้นที่นั่งหลังกว้าง พื้นที่ขนของด้านหลังมากกว่าเก๋งซีดานหน่อย

ออฟไลน์ Pegasus7700

Xc60 ครับ
ตอบโจทย์
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ diamond4me

• Full Member
งบ 4 ล้าน...    BMW 630D GT นี่ราคาอยู่ในงบหรือครับ?  สงสัยส่วนลดเยอะมากๆ
XC90 ก็น่าจะ 4 ล้าน ++

ถ้าจะเอาจริงๆ ต้องหารถ เทสไดร์ฟ/มือสอง

ถ้าจะเอา "รถยุโรปป้ายแดง" คิดว่า XC60 น่าสนใจที่สุด สำหรับคนเริ่มมีลูกและคุมงบไม่บานปลาย ครับ

• **
งบ 4 ล้าน...    BMW 630D GT นี่ราคาอยู่ในงบหรือครับ?  สงสัยส่วนลดเยอะมากๆ
XC90 ก็น่าจะ 4 ล้าน ++

ถ้าจะเอาจริงๆ ต้องหารถ เทสไดร์ฟ/มือสอง

ถ้าจะเอา "รถยุโรปป้ายแดง" คิดว่า XC60 น่าสนใจที่สุด สำหรับคนเริ่มมีลูกและคุมงบไม่บานปลาย ครับ

https://www.autoinfo.co.th/online/316066/
รถที่ millennium auto 630d gt เหลือ 3.99 ล้านครับ ป้ายแดง

ออฟไลน์ SM.

เด็กเล็ก ของเยอะมากนะครับ และถ้าช่วงล่างแข็งกระด้างมากเกินไป คุณแม่+คุณลูก นั่งไม่สบายแน่ๆครับ ถ้าอยากจะแอบซิ่งได้ ตอนที่คุณแม่ คุณลูกไม่อยู่ ก็ Audi A6 Avant ครับ หรือไม่ก็ Volvo V60 ครับ

ออฟไลน์ XMSL

เรื่องขนสัมภาระออกตจว.อยากให้มองกล่องติดบนหลังคาครับ ได้พื้นที่ขนของในยามที่ต้องการขึ้นมาอีกเยอะ...แต่ต้องไม่ขี้เกียจยกขึ้นลงกับการเปิดปิดกล่อง/ยกของเข้าออกกล่องนะครับ ผมว่าดีกว่าไปซื้อรถเผื่อไซส์แล้วนานๆได้ใช้ทีครับ.

ออฟไลน์ Zelda

• **
เข้ามาเชียร์ XC60, XC90 ครับ ใช้มาเดือนกว่า บอกเลบว่าถูกใจมาก
ถ้าไม่ติดปัญหาศูนย์บริการอยู่ไกลบ้านมากๆ ขอสนับสนุนวอลโว่นะครับ
เหมาะสำหรับรถครอบครัวเน้นปลอดภัย
วอลโว่ประกันเครื่องยนต์แบต 8 ปี หรือ 150000 kmด้วย ;)

ออฟไลน์ AgentMolder

ตอบ จขกท. เลือกรถครอบครัว ตามใจเมียดีสุดครับ ถึงจะขัดใจเรา แต่ถ้าเมียชอบ ชีวิตเราจะมีสุข แล้วเราค่อยเก็บกระสุนรอรถที่เราชอบได้อย่างสบายๆ เมียไม่บ่นครับ เพราะถ้าซื้อตามใจเรา แล้วเมียมาบ่นทีหลังนี่เซ็งแน่นอน

ส่วนตัวผมจะมีความเห็ฯที่ต่างและฉีกกับคนส่วนใหญ่เลยครับ เพราะภรรยาผมไม่ชอบรถ SUV ขนาด URUS เมียยังว่าไม่สวยเลย 555+ ของผมพอมีลูก เลยต้องการรถ D segment ครับ เพราะยังไงให้ตายเมียก็ไม่เอา SUV ไปนั่งทั้ง E class, Series 5 ก็โอเคนะ กำลังลังเล แต่ตอนที่ผมซื้อ E class มีแต่ 350e ก็ตัดทิ้ง ส่วน Series5 G30 ก็ใกล้ตกรุ่น Option โล้นมาก สุดท้ายมาได้ Camry ใหม่  ทุกอย่างครบ Option เต็ม ราคาถูกกว่าเป็นล้าน เหลือเงินไว้ซื้อของให้ลูกเมียได้อีกเยอะ ที่สำคัญ ภรรยาชอบ บอกนั่งสบายกว่า E แต่พอๆกับ Series 5 ถูกดี เอาเงินที่เหลือมาซื้อกระเป๋าดีกว่า 5555+

แล้วผมก็คิดไม่ผิดนะ D-seg โดยเฉพาะ Camry ใหญ่โตดี ขนของท้ายรถได้เยอะมากนะครับ ผมไปเขาใหญ่ ไปหัวหิน ตอนลูกเล็กๆ ขนกระเป๋า คาร์ซีท เก้าอี้นั่งป้อนข้าวลูก เตียงเด็กแบบพับ เหลือที่เยอะแยะ แต่ก็ไปแค่ผม ภรรยา และลูกนะครับ ถ้ามีปู่ย่า ตายายก็ไม่ได้แล้วล่ะ ซึ่งมันตอบโจทย์ผม เพราะบ้านผม 90% อยู่กันเอง 3 พ่อแม่ลูก ปู่ย่าตายาย นานๆมาที

ก็มาแชร์อีก 1 ความเห็นครับ