ผู้เขียน หัวข้อ: การเลือกซื้อรถ ?  (อ่าน 33356 ครั้ง)

ออฟไลน์ Shanon007

• Newbie
  • *
การเลือกซื้อรถ ?
« เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 10:59:48 »

อยากทราบความคิดเห็นจาก ท่านสมาชิค ทุกท่านครับ ว่าการตัดสินใจในการซื้อรถสักคันส่วนใหญ๋ สำหรับท่านและครอบครัว ใครเป็นคนตัดสินใจในการซื้อครับ
ส่วนตัวผม ผมเป็นคนตัดสินใจในการซื้อ สำหรับครอบครัวผม แต่ ส่วนใหญ๋ ผมจะเห็น ภรรยา เป็นคนตัดสินใจ หรือ ปล่าว

คนใกล้ตัวผมท่านหนึ่ง ได้ทำการบ้านและศึกษา รถยี่ห้อหนึ่งมาสักพัก และ ชอบมาก และได้พา ภรรยา ไปทดลองขับที่ศูนย์ ผลออกมา คือ ภรรยา ไม่ปลื้ม หลังจากนั้นได้พับโปรเจค รถคันนี้ลง พร้อม กับไป จบกับรถที่ภรรยาชอบ ...เรื่องนี่คุยกัน ในวงเหล้า ส่วนผม ซึ่งได้ฟัง เลยบอกไปว่า เองทำถูกแล้ว

แต่ก็มีคำถามในใจหลายอย่าง ผมก็เข้าใจว่าเงือนไข แต่ละครอบครัวต่างกัน

แค่อยากแชร์ประสบการครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: การเลือกซื้อรถ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 11:13:23 »
บ้านผมคนถือตังครับ มีแค่ว่าอยากได้รถมาทำอะไรแล้วก็ออกไปเลือก ไม่ถูกใจก็ไม่ซื้อ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 11:27:10 »
บ้านผมทุกคัน ผมเป็นคนเลือกรถครับ สรุปมา เป็น choice สัก 2-3 choice แล้วให้ภรรยา ฟันธงเป็นคำตอบสุดท้าย
ผลออกมาค่อนข้างดีครับ ใช้กัน 8-10 ปี เป็นอย่างต่ำ อย่าคิดว่าภรรยาไม่รู้เรื่องรถนะ เธอมีแนวคิดดีๆที่ผู้ชายอย่างเราคาดไม่ถึง หรือ มองข้ามไป
ตอนนี้กำลังมี Project ใหม่ กระบะ 4 ประตู 4x4  ผมได้คัดเลือกเข้ารอบสุดท้าย เหลือแค่ Triton เจ้าเดียว ภรรยามีโอกาส เลือกแค่สีเท่านั้น หล่อนดันจิ้มสีขาว ที่ผมมองว่าเป็นสีขาวที่ไม่สวย เลย ยังไม่ตัดสินใจจอง

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 11:29:24 »
จริงๆมันเป็นปัญหา​ระดับสังคมเลยครับข้อนี้

ซึ่งสิทธิ์​ในการใส่ความเห็นลงไปในของแต่ละชิ้น​
มันอยู่ที่ครอบครัวกำหนดด้วยครับ​ 

โดยลักษณะของ​ผู้​ชาย​ใช้เหตุผล​มากกว่าอารมณ์​อยู่เป็นธรรมชาติ​ ทำให้เวลามองจะต่างมุมกับเพศหญิงอยู่แล้วครับ

ส่วนบ้านไหนตัดสินใจอย่างไรก็คงขึ้นอยู่กับบริบทของบ้านนั้นครับ​ แต่ผมไม่โอเคกับบ้านที่ให้ผู้หญิงทำตัวเป็นใหญ่นะครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 11:45:22 »
ของผมออกแนวรถใครคนนั้นมีสิทธิในการตัดสินใจ แต่ต้องมาคุยกันครับ หาจุดตรงกลางให้เจอ

เหมือนผมเลือก C43 ซึ่งใจจริงก็อยากได้ coupe แต่ ผบ ออกความเห็นว่าซีดานได้ใช้ประโยชน์มากกว่า ก็ต้องยอมครับ พบกันคนละครึ่งทาง (แม้ว่าจะมีรถครอบครัวอยู่แล้วก็ตาม) ถือว่าอย่างน้อยก็ได้ C43 เหมือนกัน
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 11:51:33 »
สำหรับบ้านผม ผมเป็นคนเลือกครับ เพราะคุณพันยาไม่รู้เรื่องรถเลยครับ ดังนั้นถ้าให้นางเลือกก็จะเละเทะแน่นอน หรือไม่ก็จะไม่มีวันได้เปลี่ยนรถ เพราะนางจะบอกว่าของเดิมใช้ดีอยู่แล้วตลอด แต่พอเปลี่ยนมาใหม่ก็เห็นปลื้มทุกที แต่จะซื้อทุกครั้งก็จะต้องเชิญนางไปดูด้วยเสมอไม่ว่ารถผมหรือรถนาง

ที่ถูกต้องก็ต้องให้เจ้าของเงินเป็นคนเลือกโดยคำแนะนำของคนที่รู้เรื่องรถดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 12:10:15 »
บ้านเราขึ้นอยู่กับคนใช้งานเป็นหลักค่ะ

คนในบ้าน อาจจะออกความคิดเห็นนิดหน่อย (เช่น ข้างหลังมันนั่งไม่สบายนะ) ประมาณนั้น แต่ท้ายสุดแล้ว จะตามใจคนขับมากกว่าค่ะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 12:15:51 »
ในชีวิตเคยมีรถทั้งหมด 9 คันครับ ถ้าเริ่มนับตังแต่คันแรก

1 คัน = รถตกทอด เลือกไม่ได้
6 คัน = เลือกเองตามจริตส่วนตัว ภรรยา no comment
2 คัน = ภรรยาเลือก เพราะนำไปใช้เอง

ออฟไลน์ yaoya

• Sr. Member
  • จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 13:09:08 »
เงินดาวตัวเอง

แต่คนเลือก  "เมีย" ครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 13:17:47 »
แล้วแต่ใครจะเป็นคนใช้ประจำครับ คนไหนใช้คนนั้นเป็นคนเลือกครับ
รถผม ผมเลือกเองแต่จะมีการพาภรรยาไปลองนั่งด้วยครับ
บ้านผมเวลาจะซื้อรถ จะไปลองทุกรุ่นที่ตัวเองสนใจครับ เพราะไม่ได้ซื้อบ่อยๆ ดังนั้นจะคิดแล้วคิดอีกจนกว่าจะตกผลึกครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 13:25:00 »
108 เหตุผลครับ

ผมซื้อเอง 3 คัน (ไม่รวมของที่บ้านนะ)

ทั้ง 3 คัน ผมเลือกเอง ตามที่ชอบ มี comment จากภรรยาบ้าง แต่สุดท้าย ก็เลือกตามที่ชอบ ตอบโจทย์ และซื้อไหว

คันที่ซื้อไม่ไหว (ซื้อไหว แต่เข้าเนื้อ) ก็คิดแล้วคิดอีก และ ภรรยา จะมีส่วนมาก ในการตัดสินใจ สุดท้ายก็ไม่เอา ตัดสินใจร่วมกันไม่เสียหายอะไร

ออฟไลน์ EpSilon

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 13:53:53 »
ผมเลือกจากความชอบ จะมองความคุ้มค่า การใช้งานว่าเหมาะกับตัวเองหรือเปล่า และลองขับดูว่าชอบไหม แล้วจะเลือก
แต่ถ้าที่บ้านผมจะเลือกจากการใช้งาน ยี่ห้อตลาดเท่านั้น เพราะถือว่าซ่อมง่าย รถทนทาน พอคิดจะซื้อรถ ก็เลือกยี่ห้อเลยกับรุ่นเลย ไม่มองรุ่นอื่น

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 13:58:44 »
คนไหนใช้ คนนั้นเลือกครับ

แต่ทุกคัน ผมจะช่วยดูหมด แนะนำทุกอย่าง เพราะเรารู้ดีว่าคนในครอบครัวคนไหน เป็นยังไง

ออฟไลน์ Pattiphong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 14:04:21 »
ของผมถ้าเป็นรถที่ตัวผมชอบอยากได้ เค้าให้ผมตัดสินใจไม่ยุ่ง
แต่ถ้าเป็นรถที่เค้าอยากได้ผมก็แค่ดูเรื่อง option ให้เค้าครับ
สุดท้ายคือรถที่เป็นรถกลางหรือรถครอบครัว ก็ช่วยๆกันดูครับ

อย่างตอนนี้เค้าอยากได้ f56 JCW ผมก็ดูพวกว่าเออ ออกที่ไหทนดี option เป็นยังไงครับ
2012 - Mercedes Benz C Coupe W204
2015 - Toyota Vellfire 2.5 ZG EDITION
2019 - Toyota Camry 2.5 G
2019 - BMW 530e M Sport (Bluestone)
2020 - BMW M340i

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 15:34:54 »
รถใคร เงินใคร ก็คนนั้นตัดสินใจครับ

ตอนผมซื้อรถ ผมจองแล้ว ค่อยพาไปดู ก็มีบ่นๆ ตอนหลังนี่ คันนี้ไม่ยอมนั่งเลย 55

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 17:05:31 »
เงินผม ผมก็ตัดสินใจซื้อยี่ห้อรุ่นที่ผมชอบ

แต่ สี  option ต่างๆ หรือ รุ่นย่อย เป็นของลูกๆและภรรยา

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 17:27:20 »
เรื่องแบบนี้แล้วแต่ที่บ้านเลยครับ ของผมโชคดีหน่อยที่ผมกับภรรยารสนิยมคล้ายๆ กัน จะมีต่างก็แค่สีภายใน และภายนอก

ออฟไลน์ Songchan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 18:32:33 »
ผม คือหนึ่งในตัวอย่างที่ท่านยกตัวอย่างมา
ผมเพิ่งซื้อรถยนต์ 2 คัน ซื่งเกินจากความตั้งใจส่วนตัวที่ตั้งใจไว้
      คันแรก กระบะ 4 ประตู ผมศึกษาและดูข้อมูลก่อนซื้อเป็นปีๆ ครับ โดยที่ผมไม่ได้ศึกษาคันที่ซื้อเลย เพราะตั้งใจว่า
จะไม่ซื้อคันๆนั้น  ถึงวันซื้อ ตั้งใจไปจัดในงาน Motor Show เลยพาภรรยาไป  ก่อนตัดสินใจ เดินดูรถและข้อมูลทุกรุ่น
ภรรยาชอบคันเดียว คือคันที่ผมไม่คิดจะซื้อ และไม่ได้ดูมาเลย  สรุปคือ ซื้อคันนั้นแหละครับ เพียงแต่ ผมไม่ได้ขัดแย้งและมีปัญหา
      คันที่ 2 คือรถที่ภรรยา บอกว่ามันคือรถของเขา เขาบอกรุ่นที่ต้องการ  ผมได้นำตัวเลือก คู่แข่งหมดทุกรุ่น สรุปก็จบคันที่เขาต้องการ
ถ้ามีคันที่ 3 (ถ้ามี) ก็จะเป็นอีกคัน ที่เขาชอบ
ภรรยาผม ไม่มีความรู้เรื่องรถ เรื่องอะไรต่างๆ ที่ต้องซื้อ  เพียงแต่ตัวที่เขาเลือก ผมไม่ได้มีปัญหากับมัน

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 18:36:19 »
ใช้ "เหตุผล" ตัดและอธิบายตัวที่ไม่ควร ไม่จำเป็น หลังจากกล่อมไปเรื่อยๆ เอา Fact ให้ดูเป็นระยะ แล้วให้ ผบ.ทบ. ตัดสินใจขั้นสุดท้ายครับ

ถ้าให้ ผบ.ทบ. แต่แรก มันจะได้ "อารมณ์" มากกว่า "เหตุผล" ส่วนขั้นสุดท้าย ถ้า ผบ.ทบ.ไม่ได้ลงมติ อันนี้คอขาด ต้องให้อำนาจบนทางเลือกที่เราจำกัดความเสี่ยงไว้แล้ว :P
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 20:17:52 »
manual transmission

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 20:36:14 »
คนเรามันมีหลายสถานะการณ์นะครับ แต่ละคันซื้อด้วยเหตุผลต่างกัน

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 21:16:49 »
ของผมช่วยกันเลือกครับ เพราะยังไง แฟนก็ต้องขับด้วยอยู่แล้ว ส่วนเรื่อง Spec ผมเป็นคนเปรียบเทียบ แต่หน้าตา ออปชั่น ของแถม สีรถ แฟนเลือกให้ทั้งหมดครับ

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 22:03:51 »
50 + 50 ครับ ต้องมีส่วนร่วมๆกัน หาตรงกลางให้เจอ เพราะต้องใช้ด้วยกันไปอีกนานหลายปีครับ

ออฟไลน์ D Water Law

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 22:27:57 »
บ้านผม ใครเป็นคนขับหลัก คนนั้นต้องเป็นคนเลือกสิครับ

ไม่เกี่ยวว่าใครออกเงินด้วย    อย่างรถผม ผมเลือกเองอยู่แล้ว เพราะขับเอง ออกตังค์เอง

อย่างถ้าเป็นรถแฟน  แค่คุยว่าคันนี้เอางบประมาณนี้ๆ นะ  มีรถรุ่นไหนบ้างที่อยู่ในงบ

แล้วเราก็แจกแจงข้อดี-ข้อเสียของรถแต่ละรุ่นให้ฟังโดยคร่าว ไม่มีการกดดันแฟนว่าขายต่อไม่ได้ราคา อะไหล่แพงอะไรทั้งสิ้น  มีเงินซื้อรถ ก็ต้องกันเงินเอาไว้ซ่อมอยู่แล้ว

แล้วแฟนก็เลือกคันที่ชอบได้เลยจร้า 

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 22:34:16 »
ผม: นี่คุณเราต้องซื้อรถใหม่แล้ว...เพราะบลาๆๆ คันนี้ๆๆเหมาะสมข้อดีข้อเสียประมาณนี้ๆๆ ราคารวมประมาณนี้น่าจะไหวนะ? ไปลองขับตัวจริงกันมั้ย สุดท้ายหาข้อสรุปร่วมกัน...จบแบบแฮปปี้.

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 22:48:35 »
ถ้ารถคนละคัน ให้คนที่ใช้งานหลักเลือกครับ

ถ้ารถคันเดียวในบ้าน คงต้องตามเจ้าของเงิน ประกอบกับเสียงส่วนใหญ่ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ palmpspp

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 17, 2020, 09:22:22 »
lead ด้วยคนใช้ครับ แต่จบด้วย comment ของคนทั้งครอบครัว
ถึงจะมีคนใช้เป็นหลัก แต่ก็มีไปด้วยกันทั้งหมดอยู่

อย่างล่าสุดที่ซื้อคือ เริ่มที่ผม สุดท้ายเพิ่มคอมเม้นท์จาก พ่อและแม่ เลยไปจบที่คันใหญ่ขึ้น

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 17, 2020, 09:31:28 »
ผมเลือกทุกคัน ครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 17, 2020, 09:50:14 »
เป็น ปห.ใหญ่ "ระดับโลก"
สำหรับผม "ครอบครัว" มีส่วนร่วมในการตัดสินใจ ในรถทุกประเภท
ภรรยา เธอมีส่วนสำคัญในการตัดสินใจมาก
ลูก แม้จะอายุยังไม่มาก แต่ก็ได้เสนอในแง่มุมต่างๆ ที่เขาคิด

เช่น เมื่อตอนเลือกซื้อ PJS ตัวTop 4x4 กับ FTN ตัวถูกตัวล่างสุด!! โฉมปัจจุบัน เมื่อ 4ปี 4เดือนที่แล้ว
เนื่องด้วยราคา ณ ตอนนั้น มันใกล้เคียงกันมาก 1.399 กับ 1.429 ล. ห่างกันแค่ "สามหมื่น!!!"

สรุป เลือก PJS ตัวTop 4x4
"ศรีภรรยา" ชอบเบาะนั่งด้านหน้า เธอว่า มันกระชับแถมปรับไฟฟ้า, ภายในที่เรียบๆ แต่ดูได้นาน,
เกียร์ที่เปลี่ยนได้นุ่ม และช่วงล่างที่สบายกว่า

"ลูกๆ" ชอบเบาะหลังที่มันพับได้เรียบ นอนเหยียดได้ และเมื่อนั่งพื้นด้านหลังสุด "หัวไม่ชนเก้าอี้" เมื่อพับแล้ว แถมมีจอให้ดูด้วย

ผม ชอบทุกอย่าง ยกเว้นมือจับประตูคู่หน้า "ออกแบบ" ได้เกะกะมาก แต่โดยรวม ทั้งเกียร์และระบบขับเคลื่อน, รวมถึงระบบความปลอดภัย
รวมไปถึง Option ต่างๆ ที่ให้มา "เมื่อเทียบกับคู่แข่ง"
PJS ทำให้เงินผมที่จะจ่ายออกไป "มันมีค่ามากที่สุด ณ เวลานั้น" ผมและครอบครัวจึงตัดสินใจซื้อ

แม้แต่ตอนเลือก "มอไซค์" ใหม่ Harley-Davidson "ศรีภรรยา" ยังเป็นคนช่วยเลือกเลย!!
ถ้าอยากอ่านรายละเอียดไปตามอ่านใน http://community.headlightmag.com/index.php?topic=60971.30
หน้าที่2 นะ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Shanon007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 17, 2020, 10:44:36 »

ขอบคุณทุกความเห็น และ แชร์ประสบการณ์ของแต่ละท่านครับ