ผู้เขียน หัวข้อ: ณ เวลานี้ (Covid19) ทุกท่าน ยังสนใจเรื่องรถยนต์ กันอยู่ไหมครับ  (อ่าน 8303 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ขอสอบถามครับ ว่าตอนนี้ เวลาที่มีการแพร่ระบาดของ Covid

ท่านยังสนใจ...เรื่องรถยนต์กันไหมครับ...ยังอ่านฟังกันไหมครับ

ส่วนตัวผม ยังฟังบ้างนะครับ แต่...อย่างเรื่องที่จะซื้ออะไรเพิ่มเติม ผมตัดออกก่อนเลย Save ค่าใช้จ่าย
เช่น ยางรถ.... ;D...ใช้มาสี่หมื่นกว่าแล้วครับ แต่ผมดูยังไม่หมดดอก ไม่แข็ง พอใช้ได้ ผมก็ยืดออกไป
เพราะเอาจริงๆ ถึงงานที่ผมทำจะไม่กระทบ (และเหมือนจะขายดีขึ้น) แต่ไปไหนไม่ได้ มันไม่อารมณ์ไปจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ akewizard

ถึงตอนนี้คงยิ่งสนใจครับ
เพราะอยู่กับบ้านเฉยๆ ก้ได้แต่เปิดดูเวปเรื่องข้อมูลรถนี่ล่ะครับ  :)

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
ที่บ้านเพิ่งออกรถใหม่มาเลยครับ น้องอัลเมร่าตอนนี้จอดอยู่แต่บ้านไม่ได้ไปไหนเลย ช่วงนี้ใช้ของประหยัดๆครับ แต่ที่บ้านไม่กระทบมากครับเพราะวางแผนว่าจะออกมาตั้งแต่ปลายปีที่แล้วละครับ

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
ความคิดผมนะ ...

ถ้าผมมีแผน / ได้เวลา จะซื้อรถ - เปลี่ยนรถคันใหม่ แทนคันเก่า ... ผมจะยิ่งสนใจครับ
เพราะ .. สภาวะเศรษฐกิจรอบด้าน มันแสดงสัญญาณชัดเจนว่า มันหดตัว มันซึมเซา
ทุกค่ายรถ เค้าต้องออกโปรโมชั่นมากระตุ้นผู้ซื้อ ให้ไปซื้อรถกับเค้าให้มากที่สุดครับ ...

ไม่มีหรอกครับ ที่ .. ภาวะตลาดรวม ซึมเซา ผู้จำหน่ายรถก็ขอซึมเซาตามไปด้วย
แล้วไปลดค่าใช้จ่ายลงสุดๆ ขายได้แค่ไหน ก็แค่นั้น ปล่อยเวลาให้ผ่านไปวันๆ
แล้วสวดมนต์ทุกคืน รอจนกว่าเศรษฐกิจจะฟื้นตัวกลับมาใหม่ ค่อยไปอัดโปรโมชั่นอีกที

รถยนต์ มันเป็นสินค้าที่แต่ละคนจะซื้อมันใช้ 5-8 คัน/ชีวิตคน 1 คน
มันไม่เหมือนบ้าน ที่ส่วนมากจะซื้อแค่หลังเดียว แล้วอยู่อาศัยไปจนแก่ตายครับ

ออฟไลน์ pjs6306

ไม่มีผลครับยังอ่านติดตามรถเหมือนเดิมรอวันเปิดตัวรถใหม่ๆล่าสุดก็ไปtest drive cx30มาแล้วครับชอบครับ.. ที่ผิดหวังคือเมื่อไหร่​ kick.. มันจะเปิดตัว.. เปิดออนไลน์เสร็จสื่อยานยนต์เค้าก็กุลีกุจอไปรีวิวตามโชว์รูมมาให้เองหล่ะครับ

ออฟไลน์ basterias

ผมนัดรับรถเสาร์นี้ครับ ส่วนตัว Covid มันกระทบผมมากนะรายได้หายไปพอสมควร แต่มันตัดการเดินทางที่ไม่จำเป็นออก กลายเป็นมีเวลาว่างเยอะขึ้นมากๆ  ผมสิงเว็บ ดูรีวิวทั้งวันเลย  ;D
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ paul_frank

พอดีมีเหตุจำเป็น    เพิ่งออก Camry 2.0G TNGA มาเมื่อ 10 วันที่ผ่านมา

ออฟไลน์ dht_tubes

อย่างผมถ้าให้เลิกสนใจคงไม่ได้แล้วครับ เข้าเส้นแล้ว 555

ส่วนถ้าต้องใช้รถ ช่วงนี้น่าจะเป็นจังหวะของผู้ซื้อด้วยซ้ำไปครับ

ส่วนใครที่รถพอใช้แล้ว คงชะลอไปก่อน แต่คงไม่มีอะไรเปลี่ยนพฤติกรรมการบริโภครถของไทยได้ อย่างน้อยก้อในระยะ 10ปี จากนี้ไปได้ เพราะระบบขนส่งเรายังไปไม่ถึงไหน

เมืองไทย รถยังมีอิทธิพลกับคนมากกว่าเป็นยานพาหนะครับ

ออฟไลน์ AkE

วันๆผมอ่านแต่เรื่องรถ&เครื่องบิน ครับ มีความสุขที่สุดแล้ว ส่งนถ้าซื้อรถใหม่ก้เรื่อยๆครับ ดูไปเรื่อย

ออฟไลน์ Dubee

ก็ยังสนใจ Suzuki Jimny อยู่ครับ ยังหวังใจว่าราคาจะน่าคบหากว่านี้หน่อย ลงมาตัก 78-80K กำลังดี

ออฟไลน์ CJ.

ผมมองว่าเรื่องความสนใจหรือการเสพข้อมูล ไม่น่าจะเกี่ยวกับสภาวะต่างๆครับ อาจทำให้มีเวลาเสพข้อมูลเยอะขึ้นอีกด้วยซ้ำในช่วงที่ไม่ควรออกไปไหนน่ะครับ
ส่วนเรื่องซื้อรถ ช่วงนี้เห็นโปรแรงกันเยอะ ใครจำเป็นก็ซื้อล่ะครับ ส่วนตัวผมช่วงนี้ไม่มีแผนจะซื้อ เพราะก่อนหน้านี้จัดหนักๆไปแล้ว เรื่องซื้อรถพักอีกยาวครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ mongolias

ผมออก civic มาเมื่อปลายเดือนที่แล้ว ส่วนตัวได้รับผลกระทบนิดหน่อย ถ้าให้เลื่อนออกรถมาเป็นเดือนนี้ก็คงออกเหมือนเดิมครับ
ซื้อตอนนี้ข้อดีคือส่วนลดเพียบครับ

ตอนนี้อยากหาทริปขับรถไกลๆ แต่ไปไม่ได่ เลยเข้าเวปมากขึ้นซะงั้นครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
อ่านกับฟังรีวิวครับ แต่ไม่สนใจที่จะซื้อตั้งนานแล้ว ยังชอบและมีความสุขกับคันที่ใช้อยู่ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

สนใจ​น้อยครับ สนใจเศรษฐกิจ​ช่วงนี้​ดีกว่ากับจะหาอะไรกินยังไง​ดีร้านก็ไม่อยากไปซื้อ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ supercat

หมดอาลัยตายอยากครับ
วิกฤตน่าจะอยู่กับเราประมาณปีนึงเป็นอย่างน้อย
หลังฝุ่นจาง ไม่รู้ญาติมิตรเราจะยังอยู่ครบรึเปล่า

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

มีผลอย่างมากครับ ผมกำลังจะปั้นเก็บงานรถคันนึงอยู่ซึ่งทำมาได้หลายอย่างแล้ว ดันมาเกิด covid-19 ทำให้ต้องเผื่อเงินที่จะเอาไว้ทำรถต้องชะงักลงก่อน ในอนาคตอะไรก็เกิดขึ้นได้ ผมจึงต้องกันเงินที่ไว้ทำรถมาเก็บไว้ก่อนครับ รู้สึกขัดใจและเซ็งนิดหน่อย อยากเห็นรถตัวเองสวยสมบูรณ์ไวๆ จริงๆ ตอนนี้ก็เกือบเสร็จแล้วครับ รอเก็บรายละเอียดเล็กๆ น้อยๆ อยู่
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ No Trespassing

ตอนแรกจะเปลื่ยนเจ้า Note ออกแล้วสอย Ertiga แทน
พอเจอโรคควายขวิดเข้าไป ขอเงียบๆไปก่อนแล้วกัน

ที่ทำงานผมได้รับผลกระทบหนักมาก งดไฟลท์ต่างประเทศ ในประเทศก็ลดเที่ยวบินลงเกือบ 60%
ผดส.เดินทางน้อยมาก บางวันแทบจะตีเครื่องเปล่าก็มี

โชคดีผมอยู่ส่วนงานดู Ramp โดยรวม เลยทำงานต่อเนื่องไปได้ ไม่โดนลดเงินเดือน

ช่วงนี้เลยหันมาซี้อกรองคาร์บอนของ Bosch และ แผ่นกรองแอร์บ้าน 3M เก็บไว้แทนครับ

ออฟไลน์ monsterjeff

• Jr. Member
  • **
 :) :) :) ตอนแรกเดือนนี้ว่าจะเปลี่ยนรถใหม่นะครับ ครบ7ปีแล้ว ไม่ชอบรถเก่า เจอ COVID19 เข้าไปเลยขยับไปนิด ดีกว่า เชื่อว่า
Domino  ตัวแรกเพิ่งจะล้ม จากสายการบิน โรงแรม.... คนเป็นหมื่น แสน กำลังจะไม่มีเงิน แต่กลับกันก็มีบวกในบางธุรกิจ
ยอดขายหลายธุรกิจกำลังยอดขายลดลง เป็น domino สัก2-3เดือนค่อยออก ช่วงนั้นหลายธุรกิจจะเห็นผลกระทบหลายธุรกิจแล้ว
ส่วนลดน่าสวยพอดี 555

ช่วงนี้ WFH วนกันไป เวลาก็เหลือแยะขึ้น จากต้องใช้เวลาเดินทาง 2-3ชั่วโมงต่อวัน ก็ได้คืนมาทันที นั่งดู review youtube วนไปทั้งไทยทั้งเทศ
ก็ยังเลือกไม่ได้  เมื่อ emotional vs rational 

ออฟไลน์ pratuang

สนใจครับ ราคาคงจะแลกแจกแถมแน่นอนครับ คงจะมีรถที่เราสนใจ ราคาน่าคบหาละครับ ช่วงนี้ ยิ่งมือ 2 ต้องรีบปล่อยเลยละครับ ดีกว่าขายไม่ได้นะครับ

ออฟไลน์ Pattiphong

• Jr. Member
  • **
เพราะอยู่บ้านเนี่ยแหละครับทำให้ไม่มีอะไรทำเลยนั่งดูรถทั้งวันครับ
รอดูว่าค่ายรถมีโปรอะไรใหม่ๆไหม ยิ่งทำให้อยากมากกว่าเดิมครับ
ช่วง 2-3 เดือนคงจะได้เห็นอะไรใหม่ๆในวงการรถเยอะครับ ทั้งเรื่องโปรโมชั่นและรุ่นใหม่ๆ
2012 - Mercedes Benz C Coupe W204
2015 - Toyota Vellfire 2.5 ZG EDITION
2019 - Toyota Camry 2.5 G
2019 - BMW 530e M Sport (Bluestone)
2020 - BMW M340i

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ผมเป็นคนนึงที่ยังสนใจเรื่องรถจนถึงขั้นตัดสินใจฝ่าไวรัสในวันหยุดอันน้อยนิดที่ควรจะอยู่บ้านไป Test Drive CX-30 มาสั้นๆ เพราะความอยากรู้

แต่ก็ระวังตัวเอง ใส่ mask ล้างมือบ่อยๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ whoami

สนใจครับ แต่น่าเบื่อที่ค่ายรถกลัว ไม่กล้าเปิดตัวรถใหม่เลื่อนกันระนาว

มองมุมหนึ่งก็เสี่ยงที่จะเปิดตัวรถใหม่ในภาวะตลาดซบเซา แต่มองกลับอีกมุมถ้ายิ่งเงียบยิ่งไม่มีอะไรใหม่ๆมากระตุ้นมันก็ยิ่งเงียบลงไปกว่าเดิมอ่ะครับ

ออฟไลน์ O_o"

ดูผ่านสื่ออนไลน์อย่างเดียวครับ งดทดลองขับรถไปก่อน หรือแม้แต่ไปโชว์รูมรถก็ไม่ไปครับ คงจะอยู่สภาพนี้ไปอีกเกือบ 1 ปี

หลายค่ายรถก็เลื่อนเปิดตัวรถ หรือเปิดตัวทางสื่อออนไลน์ ก็ได้รับผลกระทบเหมือนกันหมด ลูกค้าหลายๆคนชะลอตัดสินใจซื้อรถในช่วงนี้

ออฟไลน์ joufo

เมื่อวานผมก็พึ่งไปโชว์รูมรถมาครับ
เพราะเดือนหน้าจะต้องใช้รถกระบะเพิ่ม

เท่าที่ดูคนก็เข้าโชว์รูมเรื่อยๆ ครับ ไม่ได้ร้าง หรือเงียบเหงา
ของแถมส่วนลดไม่ค่อยมีอะไรตื่นเต้น

แต่ดอกเบี้ยแค่ 1.75% เองครับ
———

โรคผมไม่ค่อยกลัว ผมกลัวบริษัทจะล้มมากกว่า เซลที่บริษัทผม เดือนนี้ไม่มีค่าคอม เพราะขายของไม่ได้เลย

ออนไลน์ the kit

คำว่า "สนใจเรื่องรถยนต์" ต้องแบ่งเป็น 2 หมวดใหญ่ คือ
1. "เสพ" ข้อมูล เพราะ ความชอบ
อันนี้ก็น่าจะ "ปกติ" หรือมากกว่าปกติ!! เพราะ "เวลา" มันมีเยอะขึ้น
หาอ่านอะไรที่เราชอบ มันก็น่าจะ "คลายเครียด" ได้ในระดับหนึ่ง

2. "ซื้อ" อะไร ที่เกี่ยวกับประเภท "รถ"
ผมเข้าใจว่า เนื่องด้วยสภาพปัจจุบันที่เราเจอ
อันไหนที่ไม่จำเป็นจริงๆ ก็ควร "งด" ไปก่อน เพราะ จากเหตุที่เราเจออยู่นี้
"น่าจะ" อยู่กับพวกเราอีกเป็นปี
ณ ตอนนี้ยังไม่รู้ "จะจบแบบไหน"
แต่ก็สู้ๆ กันไป

#เราต้องรอด
"Make It Count"

ออฟไลน์ Slow But Sure

เรื่องรถยังติดตามเหมือนเดิม
แต่เรื่องเศรษฐกิจน่าเป็นห่วง ผมเพิ่งขายรถเก่าแล้วออกกรถใหม่มาปลายปีที่แล้ว
ปกติก็กินเงินเดือนประจำนะ แต่เกิดเหตุการแบบนี้ก็รู้สึกว่าถ้ารู้แบบนี้คงไม่ออกรถใหม่แล้วทนใช้คันเก่าไปก่อน

ออฟไลน์ yourturle

เรียกว่าติดตาม  แต่ ถ้าจะให้ซื้อ no plan

ถ้าต้องมีซื้อ ต้องผ่านปีนี้ไปก่อน  2021 จึงค่อยว่ากัน 8) ??? 8)
One Day.

ออฟไลน์ maggie

ก็ยังสนใจเหมือนเดิมแต่น้อยลง น่าจะสนใจน้อยลงมาตั้งแต่เริ่มเป็นรถไฟฟ้าหละ

เสียดายอยู่ตรงที่น้ำมันถูกแล้วขับรถเล่นไปไหนมาไหนไม่ได้ นึกถึงช่วงปี55-56 น้ำมันแพงแต่รายได้ดี
ขับรถเล่นออกต่างจังหวัดทุกอาทิตย์ พอวันนี้น้ำมันถูกๆ กลับต้องอยู่บ้านเฮ่อๆๆๆ

ออฟไลน์ YZA

มีผลครับ
เช่น CX30 ออกใหม่ ก็อยากไปดูรถคันจริงนะ แต่งดไปก่อนดีกว่า
หรือรถได้เวลาเข้าศูนย์ละ อาจเลื่อนไปอีกสักพัก เพราะน่าจะ work from home อีกยาวเลย ไม่ค่อยได้ขับอยู่แล้ว

หรือไม่ก็ขับวนเล่นสัก 10 โล ตอนที่ต้องออกไปซื้อของเข้าบ้านครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

มีผลครับ
เช่น CX30 ออกใหม่ ก็อยากไปดูรถคันจริงนะ แต่งดไปก่อนดีกว่า
หรือรถได้เวลาเข้าศูนย์ละ อาจเลื่อนไปอีกสักพัก เพราะน่าจะ work from home อีกยาวเลย ไม่ค่อยได้ขับอยู่แล้ว

หรือไม่ก็ขับวนเล่นสัก 10 โล ตอนที่ต้องออกไปซื้อของเข้าบ้านครับ

เรื่องเอารถเข้าศูนย์ต้องรีบไปเลยครับ เพราะถ้าระบาดหนักกว่านี้ผมกลัวว่าศูนย์ก็อาจจะต้องปิดไปด้วยน่ะสิ
สัปดาห์นี้ผมก็ว่าจะเอารถคุณพันยาไปเข้าศูนย์ทั้งๆที่ยังเหลืออีกพันโลก็เพราะกลัวศูนย์ปิดเนี่ยแหละ ถ้าต้องปิดเนี่ยอาจจะปิดยาวเลย