ผู้เขียน หัวข้อ: ผมคงไม่ถูกโฉลกกับฮอนด้าจริงๆ  (อ่าน 15832 ครั้ง)

ออฟไลน์ moo36

• Full Member
ผมคงไม่ถูกโฉลกกับฮอนด้าจริงๆ
« เมื่อ: เมษายน 17, 2020, 17:10:24 »
สืบเนื่องจากความเดิมครับ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=69472.msg1222004#msg1222004

ทางศูนย์ยอมคืนเงินบางส่วน 2400 กว่าบาท โดยเป็นเครดิตการเข้าบริการครั้งต่อไป

เมื่อเดือน ก.พ. ที่ผ่านมา คนขับรถก็เอาไปเช็คระยะ และ service A (เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง) ... ครั้งนี้จะเป็นการหักเงินจากที่ทางศูนย์บริการติดผมไว้

หลังจากนั้นรับรถกลับมา โดยศูนย์แจ้งว่าหักลบกลบหนี้พอดี เป็นอันว่าจบกันไป ผมไม่ต้องจ่ายเพิ่มสำหรับครั้งนี้ ส่วนครั้งหน้าก็จ่ายเองตามปกติ ... ตรงไปตรงมาครับ

แต่พอได้รถมาแล้ว คนที่ใช้รถประจำ ก็มาบอกว่า ข้อความเตือนว่า service due ก็ยังขึ้นอยู่ เค้าก็โทรไปถามศูนย์ ศูนย์ก็บอกว่าเดี๋ยวมันดับเอง ... 555

อย่างที่บอกครับ รถคันนี้ผมแทบไม่ได้ใช้ จนวันนี้ว่างๆ เข้าไปดู ... อ้าว ... มันขึ้นว่า service overdue ไปแล้ว ... แหม มันจะดับได้ยังไงล่ะครับ ก็ต้องไปรีเซ็ทสิ

ด้วยความที่ว่างๆอยู่ ก็เลยขับรถไปที่ศูนย์เพื่อให้เค้ารีเซ็ทให้ พอไปถึงศูนย์ พนักงานแจ้งว่า คราวที่แล้วมันการ maintenance ตามระยะ ไม่ได้ถ่ายน้ำมันเครื่อง เพราะฉะนั้นพรุ่งนี้ให้เข้ามาถ่ายน้ำมันเครื่องเพื่อมา reset ข้อความเตือนด้วย ผมก็เริ่มสงสัยล่ะสิว่าทำไมไม่ได้เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง

กลับไปดูใบประเมินการซ่อม ที่ประเมินราคาไว้ 2300 กว่าบาท (ผมไม่ได้ใบเสร็จ เนื่องจากเป็นการเคลมเงินคืน ทางศูนย์เลยไม่ออกใบเสร็จให้) ก็เขียนไว้ชัดเจนว่า มีการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง (A)

ผมถามย้ำกับเจ้าหน้าที่ ตกลงเปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยน เพราะถ้าไม่เปลี่ยน ยอดค่าใช้จ่ายคงไม่ถึง 2400

เจ้าหน้าที่ย้ำว่า ไม่มีการบันทึกในระบบว่ามีการเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เพราะฉะนั้นจะไม่ reset ให้ แนะนำให้พรุ่งนี้เข้าไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง

ผมกลับมาบ้าน รื้อเอกสารทุกอย่างมาดูอย่างละเอียด แล้วก็เลยโทรกลับไปขอคุยกับหัวหน้า ที่เคยดีลเคสผมมาก่อน ... คุณหัวหน้าติดงานอยู่ไม่สามารถมาคุยได้

อีกสัก 1 ชั่วโมง เจ้าหน้าที่โทรกลับมาบอกว่า ตกลงน้ำมันเครื่องเปลี่ยนไปแล้ว แต่ไม่ได้มีการคีย์ลงระบบ ให้นำรถมา reset ได้เลย .... ผมก็ขอบคุณไป บอกว่างั้นไม่เป็นไร เดี๋ยวพี่ reset เองเลยละกัน พอดีค้นเจอในอากู๋เรียบร้อยแล้ว

.... เพื่อนๆว่า ผมได้รับการเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมั้ยครับ 55555 ......

ป.ล. ภรรยาบอกว่า เข็ดแล้วกับฮอนด้า ใช้เป็นครั้งแรก ขนาดยังไม่หมดประกันยังปวดหัวขนาดนี้ แถมเจอบริษัทประกันสารพัดบริษัทโทรมาตื๊อให้ต่อประกัน เหมือนเอาเบอร์เราไปขาย ... รถคันก่อนหน้าไม่เคยเจอขายเบอร์แบบนี้

2017 Honda Civic Turbo RS
2016 Volvo XC90 T8
2015 Volvo XC60 D4
2009 Toyota Estima Hybrid
1993 Bmw E36

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: ผมคงไม่ถูกโฉลกกับฮอนด้าจริงๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2020, 17:35:51 »
ผมก็เคยเจอเรื่องราวประมาณนี้กับฮอนด้าครับ

และคนที่ศูนย์พวกนี้เพ่งเล็ง​คือคนไม่ใช่เจ้าของรถ  หรือไม่รู้เรื่องรถครับ​

ของผมให้พ่อเอาไปเข้าก็เจอยัดน้ำยานี่ละครัย
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ johnlee

Re: ผมคงไม่ถูกโฉลกกับฮอนด้าจริงๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2020, 17:57:27 »
ผญ  บางคนรักออนด้ามาก

แต่เมียผม มอไซด์  ยังใช้ยามาฮ่า

และบอกว่าชีวิตรนี้ไม่มีวันแตะต้องฮอนด้า

ดูเธอเกลียดเข้าไส้จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2020, 18:20:56 โดย johnlee »
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2020, 18:07:59 »
เคยเจอแบบนี้กับศูนย์ Honda เหมือนกัน แต่ตอนนี้ เปลี่ยนมาใช้อีกศูนย์ ใช้บริการมา 3 ปี ครึ่ง ยังไม่เคยเจอน้ำยา

แต่เจอเคส เคลมแล้วมีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม ซึ่งพอโทรเข้า Call Center สอบถามดู ไม่ถึงสัปดาห์ก็ได้เงินคืน  รู้สึกว่า Call Center ทำงานไวดีครับ

เดียวนี้เข้าศูนย์ทุกครั้ง ต้องไล่ดูใบโดยละเอียด อย่าเชื่อแต่ความไว้ใจอย่างเดียว แม้ว่าจะไม่เคยมีประวัติก็ตาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2020, 18:11:26 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2020, 18:08:13 »
สืบเนื่องจากความเดิมครับ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=69472.msg1222004#msg1222004
ป.ล. ภรรยาบอกว่า เข็ดแล้วกับฮอนด้า ใช้เป็นครั้งแรก ขนาดยังไม่หมดประกันยังปวดหัวขนาดนี้ แถมเจอบริษัทประกันสารพัดบริษัทโทรมาตื๊อให้ต่อประกัน เหมือนเอาเบอร์เราไปขาย ... รถคันก่อนหน้าไม่เคยเจอขายเบอร์แบบนี้

เราไม่เคยรับโทรศัพท์จาก บ.ประกัน บ่อยเท่าตอนที่เปลี่ยนมาใช้ค่ายนี้เหมือนกันค่ะ
งงเหมือนกัน ช่วงสี่เดือนที่ผ่านมา โทรกันมาทุกอาทิตย์เลย (ประกันหมดเดือน พ.ค) :'(
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2020, 18:16:29 »
น้ำยามาเป็นหางว่าวเลย  :'(
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2020, 18:27:07 »
เปลี่ยนศูนย์เลยครับเรื่องเยอะแบบนี้

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 17, 2020, 18:47:39 »
คิดว่า เปลี่ยน นะ แต่ ที่มาของน้ำมัน ไม่รู้

เพราะพอลงในระบบ มันก็ต้องตัดจ่ายจากสโตร์ แต่อันนี้น้ำมันผี มาจากไหนไม่รู้ เลยลงระบบไม่ได้ แต่ช่างก็สะเพร่า ไม่เคลียร์โค้ดให้ลูกค้า ความเลยแตก

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 17, 2020, 19:17:01 »
ต้องบอกว่าไม่ถูกโฉลกกับ(ศูนย์)ฮอนด้า(สาขานี้)หรือเปล่าครับ

บางทีในมุมของผู้บริโภค รถไม่มีปัญหาอะไรหรอก แต่ศูนย์นี่แหละทำเสีย ปัญหาเยอะจนคนเลิกใช้ยี่ห้อนั้นไปทั้งๆที่ตัวรถไม่ได้มีปัญหาอะไร
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 17, 2020, 19:34:57 »
เปลี่ยนศูนย์ครับ Honda มี dealer ที่ห่วยแตกพอสมควรหลายที่ หลังๆการควบคุมดูแลเริ่มแย่ ผมมีรถ

Honda มาเยอะมาก ตอนนี้ก้มีอยู่ในบ้าน 3 คัน ถ้าเป็นคันผมใช้ผมเข้าศูนย์ศรีอยุธยาที่เป็นของ

Honda automobile ศูนย์เดียวครับ โอเคที่สุด

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 17, 2020, 20:09:38 »
ต้องดูให้ละเอียดเลย แต่ละใบที่ศูนย์ทำออกมาให้ ก่อนทำการ service

ผมถึงไม่ชอบเปลี่ยนศูนย์

ออฟไลน์ champptv

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 00:16:15 »
การบริการหลังการขายเกือบทุกค่ายแพ้อีซูซุหมดแล้วครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 07:01:37 »
คุณภาพแต่ละศูนย์ไม่เหมือนกันครับ
บางศูนย์ (เจ๊ชื่อดังที่คนชอบกล่าวถึง) ก็คุณภาพไม่ได้เรื่อง
แต่ที่ไม่โดนถอดออก น่าจะเพราะกำลังภายในเยอะ
ก็เคยขันหัวไล่ลมเบรคหลังขาดคาที่มาแล้ว ยังไม่รวมวีรเวรอีกมากมาย
เปลี่ยนเลยครับ

ออฟไลน์ moo36

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 07:52:01 »
ตามคำแนะนำหลายๆท่านล่ะครับ ก็คงจะเปลี่ยนศูนย์ เสียดายที่ศูนย์นี้ใกล้บ้านมาก ... ได้ยินหลายคนพูดถึง ศูนย์ศรีอยุธยา เดี๋ยวนี้ยังดีอยู่มั้ยครับ

ถ้ามีโอกาส อยากฝากให้ทางฮอนด้า ดูแลพฤติกรรมศูนย์บริการนะครับ ผมว่าคนไม่รู้เรื่องเอารถเข้าไป คงโดนฟันกันยับเยิน
2017 Honda Civic Turbo RS
2016 Volvo XC90 T8
2015 Volvo XC60 D4
2009 Toyota Estima Hybrid
1993 Bmw E36

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 08:36:15 »
ตามคำแนะนำหลายๆท่านล่ะครับ ก็คงจะเปลี่ยนศูนย์ เสียดายที่ศูนย์นี้ใกล้บ้านมาก ... ได้ยินหลายคนพูดถึง ศูนย์ศรีอยุธยา เดี๋ยวนี้ยังดีอยู่มั้ยครับ

ถ้ามีโอกาส อยากฝากให้ทางฮอนด้า ดูแลพฤติกรรมศูนย์บริการนะครับ ผมว่าคนไม่รู้เรื่องเอารถเข้าไป คงโดนฟันกันยับเยิน
ดีนะครับ G9-G10 ผมเข้า ศรีอยุธยาตลอด เท่าที่ใช้ของฮอนด้ามาทั้งหมด ดีที่สุดครับ ผมรู้มาว่า

มีช่วงนึงที่ขายศูนย์นี้ไปให้dealer เจ้าใหญ่ใน กทม ครั้งนึงก้แย่ลงไปเหมือนกัน แต่ตอนนี้กลับมาดีได้หลายปี

ละครับ Honda ซื้อคืนมา ถ้าอยู่ กทม ไปศูนย์นี้ถือว่าจบครับ ไม่ค่อยมีมั่ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2020, 08:38:23 โดย AkE »

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 09:37:26 »
อ่าน "ความทุกข์" ของ จขกท.แล้ว เลยมีเรื่องเล่า
ตอนนั้นผมมี Jazz รุ่นแรก แล้วเอารถเข้าเช็คระยะที่ 30000 กม.
ที่จังหวัดที่ผมอยู่ มี 2 AD
เจ้าแรก ตั้งมาเป็นแห่งแรก เขาจัดโปร เปลี่ยน นมค.+กรองแท้ตรงรุ่น 399บาท
ก่อนเข้าผมก็โทรไป chk. ว่า Jazz รุ่นผมร่วมโปรนี้ไหม? อันนี้คือ นมค.แท้ฮอนด้า+กรองแท้ตรงรุ่นนะ
Jazz ใช้ นมค. 10W-30 สีทองอ่อนๆ
จนท.ก็ยืนยันว่า "รับฮอนด้าทุกรุ่น ใช้ทุกอย่างแท้ตามรุ่น"
ผมก็เขาไปเปลี่ยน ก็จ่ายในราคา 399 บาทรวมVAT7% แล้วจริง
แต่ไม่จบ!!!

พอเปลี่ยนเสร็จ ผมมีธุระต้องเข้า กทม.ด่วน ออกจากศูนย์ก็เข้า กทม.เลย

หลายท่านอาจจะเคยสังเกตุ พอเปลี่ยน นมค.มาใหม่ๆ จะรู้สึกได้ว่า "รถมันลื่นขึ้น เร่งสนุกขึ้น"
แต่ครั้งนี้กลับไม่เป็นอย่างนั้น "มันอืด เร่งไม่ค่อยพุ่ง"
เพราะ "รีบ" เรื่องงานกลับมาค่อยมาว่ากัน

3วันผ่านไป กับระยะทางประมาณ 700 กม.จากถ่าย นมค. ผมดึงก้าน นมค.มาเช็ค
สี นมค.มันเป็นสีออกเขียว และมันหนืดกว่า
ผมเอากระป๋อง นมค.สีขาวตีตราฮอนด้าที่เหลือจากครั้งที่แล้ว มาเทียบมันก็คนละสีคนละความหนืด
"เอาล่ะซิ"

ผมลองเอารถเข้าอีก AD
โดยเล่าให้หัวหน้าช่างฟัง ตามด้านบน
เขาคุยกับเจ้าของ AD แล้วบอกว่า ผมขอถ่ายรูปทุกอย่างและจะเปลี่ยน นมค.+กรองให้ใหม่และไม่มี คชจ.
ผมตกลง เพราะอยากรู้เหมือนกัน
ถึงแม้ว่า "จ่ายเอง" ก็ยอม เพราะเห็นว่ามันไม่ใช่จริงๆ

สรุป นมค.ไม่ใช่ของฮอนด้าโดยตรงและไม่ตรงเบอร์
และกรอง นมค. "ก็อป เกรดB" ภายนอกใกล้เคียง แต่ภายในคนละขนาด "รู"

เฮ้ย!! อยากจะ "ประจาน" จริงๆ แต่ไม่สามารถ เพราะ
จะไปบอกว่า "มึงเปลี่ยนของปลอมและไม่ตรงรุ่นมาให้กู" แม้จะมีใบเสร็จไปยืนยัน

แต่ที่ศูนย์แรก ถ้ามันกล้าทำขนาดนี้มันคงเตรียม "แถ" ไว้แล้ว
เดาว่า "คุณเอาออกไปเปลี่ยนมาแล้วจะมาใส่ร้ายศูนย์หรือเปล่า?? และเรื่องมันคงจะยาววววว
เจ้าของศูนย์แรก "มันมีเส้นสายทางการเมือง" ทั้งตัวแม่มันและตัวมัน

ไอ้เรา "ทำมาหากินสุจริตและเป็นคนธรรมดา" คงไม่มีเวลาขนาดนั้น
จึงคงได้แค่ "มาบ่น มาเล่าให้เพื่อนฝูงและคนสนิทฟัง" ว่าไอ้ศูนย์นี้มึง อย่า!! เข้าไปเด็ดขาด
และก็ "จำฝังใจ ไมโคร" มาถึงทุกวันนี้

แต่โดยรวมไม่ได้ "เกลียด" ฮอนด้านะ  แต่ไอ้ศูนย์ เ_ยนี่ ไม่เข้า ไม่แนะนำเด็ดขาด!!
"Make It Count"

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 10:16:55 »
เดี๋ยวนี้หนักขนาดนี้แล้วหรอ เมื่อก่อนมีแต่น้ำยาล้างหัวฉีด

ออฟไลน์ Chung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 10:34:29 »
หลายๆ แบรนด์ทั้งค่ายหลักค่ายรอง ชื่อเสียเพราะผู้ให้บริการเห็นแก่ได้เหล่านี้นี่แหละครับ ผมก็เจอบ้างครับแต่ไม่หนักขนาดนี้
รายการพวกนี้ควรเสนอขายอย่างชัดเจนและตรงไปตรงมามากกว่า คนที่พร้อมจ่ายให้ได้สิ่งที่คิดว่าดีที่สุดก็มี ไม่ควรใส่พร่ำเพรื่อ ทำให้ผู้ใช้บริการรู้สึกแย่แบบนี้

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 10:41:53 »
อ่านเรื่อง จขกท. แล้ว รู้สึกว่า Mazda ที่ผมเจอมา คือดีไปเลย
รายนี้เช็คระยะไม่ค่อยมีปัญหาอะไรมากนอกจากค่าแรงแพงและไม่เท่ากัน ไม่มีนโยบายเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ และบรรจุน้ำยาล้างหัวฉีดลงไปในรายการปกติที่ต้องใส่ทุกครั้งที่เช็คระยะเลย
จะไปมีปัญหาใหญ่ๆ จริงๆ ในเรื่องที่เกินอำนาจขอบเขตของศูนย์ดีลเลอร์ที่จะทำได้

จริงๆ เรื่องพวกนี้เป็นพื้นฐานที่คำว่า ศูนย์บริการมาตรฐาน ควรจะมีแนวทางนโยบายในการบริการต่อลูกค้าที่ชัดเจนและสามารถควบคุมได้นะครับ
พวกเรื่องยัดสารพัดน้ำยาที่นอกเหนือจากรายการปกตินี้มันไม่ควรจะเกิดขึ้นเพียงเพราะเราต้องอยู่ภายใต้คำจำกัดความที่ว่า ขึ้นอยู่กับดุลพินิจของช่างและศูนย์ เลยครับ ในเมื่อดุลพินิจนั้นถูกนำไปใช้เพื่อหาผลประโยชน์ของตัวเองมากกว่าบริการรถลูกค้าเป็นหลัก แบรนด์ควรจะมีนโยบายในการควบคุมเรื่องดุลพินิจพวกนี้ด้วยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 10:46:30 »
เอากลางๆ นะ มองได้ 2 มุม การสอดใส้เป็นเรื่องปกติในธุรกิจ ปกติจะโดย 2-3 รายการ ไม่เคยเห้นเยอะขนาดนี้มาก่อน ถือว่าศูนย์เล่นแรงมาก

ดังนั้นเจ้าของรถต้องทำหน้าที่ตัวเองด้วย อย่าไว้ใจศูนย์ให้มาก เพราะเจอศูนย์ดีก็ดีไป เจอศูนย์สอดใส้ก็ซวยแบบที่โพสมา

ปล. ส่วนตัวทุกครั้งก่อนเซ็นรับรองใบเสนอราคาก่อนบริการ ผมจะตรวจเช็คว่ามีค่าบริการแฝงพวกนี้หรือเปล่า ซึ่งคงเพราะประวัติที่ผ่านมาผมคัดออกหมด

ดังนั้นในระยะหลัง ศูนย์จะไม่เอาเมนูพิเศษพวกนี้เข้ามาอยู่ในใบเสนอราคา เพราะรู้ว่าผมไม่ทำแน่ และเปลืองกระดาษที่ต้องพิมพ์ใบเสนอราคาใหม่ด้วย

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 12:30:10 »
ผมใช้ทั้งฮอนด้า และมาสด้า เจอรายการสอดไส้แบบนี้ทั้งคู่ครับ
ก็ปฏิเสธไปทุกรอบเหมือนกันครับ
พวกนี้เหมือนเป็นรายได้เสริมสำหรับศูนย์บริการ ถ้าไม่ได้เช็ครายละเอียด ส่วนใหญ่มักจะมีรายการพวกนี้บวกไปด้วยครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 12:41:56 »
อ่าน "ความทุกข์" ของ จขกท.แล้ว เลยมีเรื่องเล่า
ตอนนั้นผมมี Jazz รุ่นแรก แล้วเอารถเข้าเช็คระยะที่ 30000 กม.
เจ้าแรก ตั้งมาเป็นแห่งแรก เขาจัดโปร เปลี่ยน นมค.+กรองแท้ตรงรุ่น 399บาท
ก่อนเข้าผมก็โทรไป chk. ว่า Jazz รุ่นผมร่วมโปรนี้ไหม? อันนี้คือ นมค.แท้ฮอนด้า+กรองแท้ตรงรุ่นนะ
Jazz ใช้ นมค. 10W-30 สีทองอ่อนๆ
จนท.ก็ยืนยันว่า "รับฮอนด้าทุกรุ่น ใช้ทุกอย่างแท้ตามรุ่น"
ผมก็เขาไปเปลี่ยน ก็จ่ายในราคา 399 บาทรวมVAT7% แล้วจริง
แต่ไม่จบ!!!

พอเปลี่ยนเสร็จ ผมมีธุระต้องเข้า กทม.ด่วน ออกจากศูนย์ก็เข้า กทม.เลย

หลายท่านอาจจะเคยสังเกตุ พอเปลี่ยน นมค.มาใหม่ๆ จะรู้สึกได้ว่า "รถมันลื่นขึ้น เร่งสนุกขึ้น"
แต่ครั้งนี้กลับไม่เป็นอย่างนั้น "มันอืด เร่งไม่ค่อยพุ่ง"
เพราะ "รีบ" เรื่องงานกลับมาค่อยมาว่ากัน

3วันผ่านไป กับระยะทางประมาณ 700 กม.จากถ่าย นมค. ผมดึงก้าน นมค.มาเช็ค
สี นมค.มันเป็นสีออกเขียว และมันหนืดกว่า
ผมเอากระป๋อง นมค.สีขาวตีตราฮอนด้าที่เหลือจากครั้งที่แล้ว มาเทียบมันก็คนละสีคนละความหนืด
"เอาล่ะซิ"

โดยเล่าให้หัวหน้าช่างฟัง ตามด้านบน
เขาคุยกับเจ้าของ AD แล้วบอกว่า ผมขอถ่ายรูปทุกอย่างและจะเปลี่ยน นมค.+กรองให้ใหม่และไม่มี คชจ.
ถึงแม้ว่า "จ่ายเอง" ก็ยอม เพราะเห็นว่ามันไม่ใช่จริงๆ

สรุป นมค.ไม่ใช่ของฮอนด้าโดยตรงและไม่ตรงเบอร์
และกรอง นมค. "ก็อป เกรดB" ภายนอกใกล้เคียง แต่ภายในคนละขนาด "รู"

เฮ้ย!! อยากจะ "ประจาน" จริงๆ แต่ไม่สามารถ เพราะ
จะไปบอกว่า "มึงเปลี่ยนของปลอมและไม่ตรงรุ่นมาให้กู" แม้จะมีใบเสร็จไปยืนยัน

แต่ที่ศูนย์แรก ถ้ามันกล้าทำขนาดนี้มันคงเตรียม "แถ" ไว้แล้ว
เดาว่า "คุณเอาออกไปเปลี่ยนมาแล้วจะมาใส่ร้ายศูนย์หรือเปล่า?? และเรื่องมันคงจะยาววววว
เจ้าของศูนย์แรก "มันมีเส้นสายทางการเมือง" ทั้งตัวแม่มันและตัวมัน

ไอ้เรา "ทำมาหากินสุจริตและเป็นคนธรรมดา" คงไม่มีเวลาขนาดนั้น
จึงคงได้แค่ "มาบ่น มาเล่าให้เพื่อนฝูงและคนสนิทฟัง" ว่าไอ้ศูนย์นี้มึง อย่า!! เข้าไปเด็ดขาด
และก็ "จำฝังใจ ไมโคร" มาถึงทุกวันนี้

แต่โดยรวมไม่ได้ "เกลียด" ฮอนด้านะ  แต่ไอ้ศูนย์ เ_ยนี่ ไม่เข้า ไม่แนะนำเด็ดขาด!!

ถ้าจริงตามนี้ คือสุดๆจริงๆครับ

แล้วพวกนี้ก้อตาใส ทำต่อไปเหมือนไม่เคยมีใครบ่น ใครว่า กลายเป็นนึกว่าว่า ลูกค้าแฮปปี้ซะงั้น

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 13:12:55 »
โตโยต้า ฮอนด้า เหมือนกันหมด ถ้าให้ผู้หญิง คนสูงอายุ หรือคนที่ไม่ได้สนใจรถยนต์ จะใส่รายการน้ำยาวิเศษ มาเต็ม หลังๆคนเลยไปพวกร้านสีเหลืองกัน เยอะเพราะกลัวเข้าศูนย์หมดทีหลายพัน

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 13:16:15 »
การบริการหลังการขายเกือบทุกค่ายแพ้อีซูซุหมดแล้วครับ

เมื่อปี 2552 ศูนย์อีปุปุ ตรงข้าม ออโตแบค สาธร = ทำผม "ปวดตับ" มาแล้ว
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 13:20:22 »
แต่ไม่จบ!!!

"เอาล่ะซิ"

กรองนมค. แท้ ประมาณ 220 บาท ค่านมค. อีก 3.6 ลิตร อีก 180 บาท และยังค่าแรงอีก = คิดแล้ว ราคาโปรนี้ ศูนย์ไม่น่ามีกำไรเลยครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 13:29:04 »

ดีนะครับ G9-G10 ผมเข้า ศรีอยุธยาตลอด เท่าที่ใช้ของฮอนด้ามาทั้งหมด ดีที่สุดครับ ผมรู้มาว่า

มีช่วงนึงที่ขายศูนย์นี้ไปให้dealer เจ้าใหญ่ใน กทม ครั้งนึงก้แย่ลงไปเหมือนกัน แต่ตอนนี้กลับมาดีได้หลายปี

ละครับ Honda ซื้อคืนมา ถ้าอยู่ กทม ไปศูนย์นี้ถือว่าจบครับ ไม่ค่อยมีมั่ว

Honda = ซื้อ ศูนย์ศรีอยุธยา กลับมาทำเองแล้วหรือครับ ??

แล้วศูนย์ใหญ่ที่บางนาล่ะครับ = ซื้อกลับคืนมาด้วยไหมครับ ??

บางนาซ่อมสี ศรีอยุธยาซ่อมเครื่อง = ตำนานจะหวนคืนไหมครับ ??

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 16:33:23 »
แต่ไม่จบ!!!

"เอาล่ะซิ"

ผมเดาว่า 0 เดียวกับที่ผมว่านะ