ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 18 เมษายน 2019  (อ่าน 2706 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

ออนไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
ยาง Bridgestone RE004 เปิดตัวมาแล้ว อยากทราบถึงคุณสมับัติเด่นและจุดที่แตกต่างจาก RE003 หน่อยครับว่าเป็นยังไง

และถ้าเทียบในยางกลุ่มประเภท Entry Performance เหมือนกัน มีรุ่นไหนน่าสนใจแนะนำบ้างครับ
Current :
2016 - Mazda 2
2012 - Yamaha Mio 125
2011 - Honda Click-i
2008 - Mitsubishi Space Wagon !!User'Review Click here!!
1997 - Daihatsu Mira
Sold :
1993 - Nissan Sentra

ออฟไลน์ com1122

• Jr. Member
  • **
เนื่องจากสัปดาห์ก่อนนู้นคำถามเฮี้ยน เลยอดฟังคำตอบพวกพี่เลย(เรื่องช่วงล่างรถกับกิจกรรมตื่นเต้น) ผมเลยถามใหม่ละกัน

การที่พวกพี่ขย่มรถกรอกน้ำมันจนสุดคอถังเนี่ย ทำอันตรายกับช่วงล่างมากน้อยแค่ไหนครับ ได้ยินว่าเติมทีนึงเกือบครึ่งชม.เลย

อีกคำถามนึงครับ ตอนลองรถ เราจะรู้ได้ไงว่าอาการช่วงล่างแบบไหนเป็นของยาง แบบไหนเป็นของชุดช่วงล่างครับ เช่น นุ่ม,แข็ง

ออฟไลน์ champptv

• **
รถยนต์ HONDA  ผลิตในไทย2020 แก้ปัญหาสนิมขึ้นตามโครงตัวถังด้านในได้หรือยังครับเพราะรถHONDA JAZZ ปี2016 มี defect สนิมขึ้นตามตัวถังที่สีพ่นไม่โดนถึงโดนก็เป็น พี่สาวเลยตัดใจขายเพราะไม่สบายใจกลัวจะลามผุทั้งคันแต่ก็ยังรักในยี่ห้อนี้อยู่และจะรอ city 5ประตูหรือ new jazz  อยู่ครับ

ออฟไลน์ ทดสอบ นะจ๊ะ

• Newbie
  • *
อยากได้ยางที่เงียบ (เดี๋ยวแม่รู้ว่าขับเร็วแล้วโดนด่า) แต่ไม่เอานุ่มเพราะกลัวย้วยจนเค้าโค้งไม่ดี ขับมอเตอร์เวย์แบบไม่ผิดกฎหมาย (120) ได้สบาย ๆ ฝนตกขับ 80 ได้ชิว ๆ อายุไปถึง 40,000 กิโลได้ แนะนำยางรุ่นไหนดีครับ

แพงสุดที่รับได้คือ Michelin Pilot Sport 4

ออฟไลน์ Carrotcake

• Newbie
  • *
อยากให้พี่ๆเลือกรถ Hot hatch คนละ3คัน(Top3)ที่ชื่นชอบ มีอะไรบ้างครับพร้อมเหตุผลประกอบ

ออฟไลน์ Slava class

• Newbie
  • *
1.TOYOTAใช้GPSติดรถแบรนด์ไหนหรอครับ
2.แบรนด์รถที่อยู่ในเครือTOYOTAมีแบรนด์ไหนมาใหม่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2020, 14:55:20 โดย Slava class »

ออฟไลน์ Pitak2525

• Newbie
  • *
สวัสดีครับรบกวนสอบถามเกี่ยวกับเครื่องยนต์ของรถ Ford ranger 3.2 กับ 2.0Bi turbo ว่ามีข้อดีข้อเสียอะไรบ้างและเครื่องตัวไหนปัญหาเยอะกว่ากันครับ

ออฟไลน์ S. NUT

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า ผ้าเบรกรุ่นไหน ใช้กับรถ Altis 2010 ขับแบบทั่วไปในเมืองและขับชานเมืองใช้ความเร็วจนถึง 120 เน้นเบรกเงียบเป็นหลัก ไม่เฟดง่าย ไม่กินจานมาก แต่ราคาเกินของเบิกศูนย์ได้นิดหน่อย (ถ้าถูกกว่าได้จะดีมาก) ไม่แคร์เรื่องฝุ่นเยอะกับผ้าเบรกหมดไวครับ

ออฟไลน์ WJ

• Newbie
  • *
All new Almera 2020 option ล้อ 16" นิสสันไทยจับคู่กับยาง 205/50R16
แต่ Versa 2020 ล้อ 16" มากับยาง 205/55R16

ทำไมนิสสันไทยถึงให้ยางคนละซีรีย์กับต่างประเทศครับ
ถ้าใช้ซีรีย์เหมือนกับต่างประเทศ เข็มไมล์จะเพี้ยนน้อยลงใช่มั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2020, 13:55:01 โดย WJ »

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
คำถามต่อจากสัปดาห์ที่แล้วครับ  ใช้ Ford ranger แคป ตัวเตี้ย รุ่นปี 2007 (ตัวที่ทำร่วมกับมาสด้า) Part 2

แอร์รถไม่ค่อยเย็นครับ แอร์มันตัดบ่อยมาก เลยไปเปิดฝากระโปรงดู ปรากฏว่า คลัชคอมแอร์แตก เลยไปเปลี่ยนอันไหม่ เมื่อไม่นานนี่เอง แต่เปลี่ยนแล้วก็ยังไม่ดีขึ้นครับ น้ำยาแอร์ก็เพิ่งเติม  ไปลองถามๆ ช่างอีกที่มา เขาบอกว่าซีนน้ำยาแอร์ รั่ว ไม่ก็ คอมแอร์พัง พี่คิดว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับ ? และถ้าคอมแอร์พังจริงๆ มีค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ ?

รถเวลาวิ่งความเร็วประมาณ 90 - 120 กิโล/ชั่วโมง  ขับจะรู้สึกโหวงๆ เหมือนรถจะลอยได้  ผมควรเช็คส่วนไหนก่อนดีครับ ?
พวกโช้ค สปริง ลูกหมาก มันเกี่ยวไหมครับ และ ถ้าไห้เปลี่ยนโช้คไหม่ แนะนำ ยี่ห่อไหนดี และค่าไช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ ครับ

ออฟไลน์ kantorn.v

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

อยากทราบว่าต้นทุนการผลิตของรถยนต์แบบเก๋ง Sedan กับ SUV พื้นฐานเก๋ง แตกต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ

เพราะเท่าที่สังเกต รถ SUV มักจะราคาสูงกว่าพอสมควร และออพชั่นน้อยกว่าครับ

ยกตัวอย่าง BMW 520d กับ X3 20d ราคาไล่เลี่ยกัน แต่ออพชั่น 520d ได้มากกว่า และไซส์รถคนละซีรี่ส์ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Lack

• **
อยากทราบความเป็นไปได้ของ​ Jazz​ 1.0​ Cross​ ครับ

ออฟไลน์ Ounsoautumn

• Newbie
  • *
สอบถาม รถ Toyota Fortuner

รุ่นใหม่จะออกมาช่วงไหนหรอครับ

ผมเห็นรุ่นปัจจุบันเห็นมีส่วนลดเยอะเข้ามาเยอะ

รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ MaximaLotion

• **
คือสงสัยมาสักพักแล้วครับว่าทำไม คนที่แต่งเครื่องบางคนถึงเปลี่ยนจากหัวฉีด ไปใช้คาบู แทนเหรอครับ มันดีกว่ายังไง?

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
After sale service และนโยบายการแก้ไขปัญหาของ mazda จะมีแนวโน้มที่จะพัฒนาขึ้นจนมาเทียบกับ toyota ไหมครับ เพราะส่วนตัวคิดว่า product ที่ทำออกมาดีแล้ว ถ้าสามารถทำให้ลูกค้ามั่นใจในเรื่องศูนย์บริการได้ก็น่าจะมียอดขายเพิ่มขึ้นอีกมากเลย

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากทราบว่าใน อนาคต​ Innova Minor​ change​ จะเข้าไทยไหม​ครับ​ และยังจะมีรุ่น​เกียร์​ธรรมดา​ให้เลือกอยู่ไหมครับ เพราะเคยคิดอยากซื้อ​รถเกียร์​ธรรมดา​มาขับ เพราะตอนนี้รถขนาดเล็กกว่ากระบะหาเกียร์​ธรรมดา​ยากมาก เพราะเคยขับรถใหญ่อย่างกระบะ
​กะระยะลำบากมากครับ (ISUZU​ D-MAX เกียร์​ออ​โต้​)​

ออฟไลน์ digdig

• Newbie
  • *
Q7 Airsuspension 5.4m
Range rover sport 5.7 m
Xc90 T8 4.4m
พี่จิมเลือกตัวไหนครับ
วอลโว่ เซฟตั้งล้านนึง รถสู้ได้มั้ยครับ?

ออฟไลน์ Deathless

• Newbie
  • *
บทความสรุปรถใหม่ ของปี 2020 จะมาตอนไหนเหรอครับ พอดีเห็นปกติชอบมาทุกเดือนมกราคมครับ

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
ช่วยเลือกน้ำมันเครื่องหน่อยครับ ดูไว้มี Voltronic Touring NA กับ  Liqui Moly  Leichtlauf High Tech 5w40 ใส่ Benz E220 W124 ติดแก๊ส lpg ขับความเร็วไม่เกิน 120 ครับ

ออฟไลน์ Gunners-headlight

Toyota Fortuner MC น่าจะมา เดือนไหน ครับ
เริ่มมีภาพ ให้เห็น แต่ ไม่รู้ว่าคันจริงจะเปิดเมื่อไหร่ มีอะไร น่าสนใจบ้าง คับ

ออฟไลน์ kabutoro

• Sr. Member
ณ ปัจจุบันนี้การหุ้มสติ้กเกอร์สีรถยังดูเป็นทางเลือกที่ดีอยู่รึเปล่าครับ พอดีที่บ้านมีซีวิคเตารีดอยู่แต่เคยผ่านการชนมาแล้วแต่ก็ซ่อมเอามากะใช้ช่วงคราวตอนที่ยังเก็บเงินดาวน์รถใหม่ แต่ก็ดันเกิดวิกฤติโควิกซะก่อนเลยต้องเลื่อนยาวๆอาจจะเกิน 2-3 ปี ตอนนี้ก็เลยคิดว่าใหนๆก็คงจะอยู่กับมันอีกนานเลยว่าจะทำสีรถใหม่ให้มันพอดูดีบ้าง แต่พอคำนวนค่าใช้จ่ายดูจะเกินราคารถไปไกล เลยคิดว่าจะไปติดสติ้กเกอร์แทน สำหรับในปี2020 นี้ดูจะเป็็นทางเลือกที่ดีอยู่รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Pattiphong

• **
พอดีเห็น GLC 43 ส่วนลดเยอะมากช่วงนี้ ขอสอบถามว่าเป็นรถครอบครัวที่น่าใช้ไหมครับ ลูกเล็ก 1 คนครับ
ภรรยานั่งหลังกับลูกครับ ผมสูง 181 ครับ มีปัญหาอะไรไหมครับ พอดีเห็นว่ามีคนบอกเรื่องแอร์ไม่เย็นเวลารถติดครับ
ขอบคุณครับ
ปล. driver tale ตอนล่าสุด Carlos Ghosn มันส์มากๆครับ ได้อารมณ์สุดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2020, 15:17:35 โดย Pattiphong »
2012 - Mercedes Benz C Coupe W204
2015 - Toyota Vellfire 2.5 ZG EDITION
2019 - Toyota Camry 2.5 G
2019 - BMW 530e M Sport (Bluestone)
2020 - BMW M340i

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
ที่ว่าข้อด้อย ของ Volvo V60 คือช่วงล่างที่นิ่มเกินไป และพวงมาลัยเบาเกิน ไม่ทราบว่า ถ้าเทียบกับ Sylphy
ที่ช่วงล่างนิ่ม และพวงมาลัยเบาเหมือนกัน อันไหนหนักกว่ากันครับ พอดีใช้ Sylphy อยู่ค่อนข้างจะชินและรับได้กับ พวงมาลัยเบากับช่วงล่างที่นิ่มของ sylphy และสนใจซื้อ V60เลยอยากจะทราบว่าจะรับได้กับช่วงล่างและพวงมาลัยของ V60 ไหม

ออฟไลน์ rainbow66

• **
สวัสดีครับ พี่จิ๋มมี่

กำลังจะเปลี่ยนยางสนใจยางถอดรถป้ายแดงที่เค้าขายๆกันตามร้าน เห็นราคาไม่แพงแล้วได้ยางของเดิมติดรถ
อยากสอบถามว่า ไอ้พวกเส้นๆสีแดงเหลืองเขียวตรงหน้ายางนี้ปลอมกันได้มั้ยครับ ดูยังไงครับว่าเป็นยางใหม่ของจริงไม่โดนย้อมแมว

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
สอบถาม Lexus LS ตัวใหม่ ยอดขายเป็นไงบ้างอะ อีกหลายปีผมรอสอยมือ2

ออฟไลน์ Thetree

• Newbie
  • *
mazda cx-5 จะเปิดตัวรุ่นใหม่all new เมื่อไหร่ครับ เห็นตัวเก่านี้อยู่มา 3-4 ปีแล้ว

ควรเพิ่มเงินจากรุ่น 2.0sp ไป cx-8 2.5sp มั้ยครับ เปลี่ยนเป็น cx-8 จะต่างกันยังไงบ้าง feeling การขับขี่ ช่วงล่าง ความสะดวกสบาย

ออฟไลน์ tsubasa

toyota camry, chr หรือ fortuner ปีนี้จะมีรุ่นไหนที่จะเพิ่ม adaptive cruise control all speed แบบตัวท็อป altis บ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ Psychopath

• **
เกี่ยวกับ Fortuner 2020ที่กำลังจะ minor change

คำถามคือเป็นไปได้ไหมครับในทางหลักการ ที่ขุมพลังเดิม แต่จะจูนให้เกินสองร้อยม้า แรงบิดเป็นห้าร้อยนิวตันเมตร

สวัสดีครับทุกท่าน เกิดอะไรขึ้นกับ TOYOTA ยุค TNGA ภายในความ Premium ความสบายในการโดยสารโดยรวมและช่องเก็บของ ลดลงไปเยอะมาก CAMRY พอเข้าใจเพราะเอาใจ อเมริกาเหนือ แต่ CROWN, LEXUS ES, ALTIS, HARRIER นี่ ดรอป จากรุ่นที่แล้วชัดเจนมาก เลยกลายเป็นว่า เขาจะทิ้งจุดเด่นตรงนี้ตัวเองลงไปหรือเปล่า เพื่อแลกกับการขับขี่ที่ดีขึ้น???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2020, 14:59:41 โดย Psycho »