ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 18 เมษายน 2019  (อ่าน 3887 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
ยาง Bridgestone RE004 เปิดตัวมาแล้ว อยากทราบถึงคุณสมับัติเด่นและจุดที่แตกต่างจาก RE003 หน่อยครับว่าเป็นยังไง

และถ้าเทียบในยางกลุ่มประเภท Entry Performance เหมือนกัน มีรุ่นไหนน่าสนใจแนะนำบ้างครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ com1122

• Jr. Member
  • **
เนื่องจากสัปดาห์ก่อนนู้นคำถามเฮี้ยน เลยอดฟังคำตอบพวกพี่เลย(เรื่องช่วงล่างรถกับกิจกรรมตื่นเต้น) ผมเลยถามใหม่ละกัน

การที่พวกพี่ขย่มรถกรอกน้ำมันจนสุดคอถังเนี่ย ทำอันตรายกับช่วงล่างมากน้อยแค่ไหนครับ ได้ยินว่าเติมทีนึงเกือบครึ่งชม.เลย

อีกคำถามนึงครับ ตอนลองรถ เราจะรู้ได้ไงว่าอาการช่วงล่างแบบไหนเป็นของยาง แบบไหนเป็นของชุดช่วงล่างครับ เช่น นุ่ม,แข็ง

ออฟไลน์ champptv

• **
รถยนต์ HONDA  ผลิตในไทย2020 แก้ปัญหาสนิมขึ้นตามโครงตัวถังด้านในได้หรือยังครับเพราะรถHONDA JAZZ ปี2016 มี defect สนิมขึ้นตามตัวถังที่สีพ่นไม่โดนถึงโดนก็เป็น พี่สาวเลยตัดใจขายเพราะไม่สบายใจกลัวจะลามผุทั้งคันแต่ก็ยังรักในยี่ห้อนี้อยู่และจะรอ city 5ประตูหรือ new jazz  อยู่ครับ

ออฟไลน์ ทดสอบ นะจ๊ะ

• Newbie
  • *
อยากได้ยางที่เงียบ (เดี๋ยวแม่รู้ว่าขับเร็วแล้วโดนด่า) แต่ไม่เอานุ่มเพราะกลัวย้วยจนเค้าโค้งไม่ดี ขับมอเตอร์เวย์แบบไม่ผิดกฎหมาย (120) ได้สบาย ๆ ฝนตกขับ 80 ได้ชิว ๆ อายุไปถึง 40,000 กิโลได้ แนะนำยางรุ่นไหนดีครับ

แพงสุดที่รับได้คือ Michelin Pilot Sport 4

ออฟไลน์ Carrotcake

• Newbie
  • *
อยากให้พี่ๆเลือกรถ Hot hatch คนละ3คัน(Top3)ที่ชื่นชอบ มีอะไรบ้างครับพร้อมเหตุผลประกอบ

ออฟไลน์ Slava class

• Newbie
  • *
1.TOYOTAใช้GPSติดรถแบรนด์ไหนหรอครับ
2.แบรนด์รถที่อยู่ในเครือTOYOTAมีแบรนด์ไหนมาใหม่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2020, 14:55:20 โดย Slava class »

ออฟไลน์ Pitak2525

• Newbie
  • *
สวัสดีครับรบกวนสอบถามเกี่ยวกับเครื่องยนต์ของรถ Ford ranger 3.2 กับ 2.0Bi turbo ว่ามีข้อดีข้อเสียอะไรบ้างและเครื่องตัวไหนปัญหาเยอะกว่ากันครับ

ออฟไลน์ S. NUT

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า ผ้าเบรกรุ่นไหน ใช้กับรถ Altis 2010 ขับแบบทั่วไปในเมืองและขับชานเมืองใช้ความเร็วจนถึง 120 เน้นเบรกเงียบเป็นหลัก ไม่เฟดง่าย ไม่กินจานมาก แต่ราคาเกินของเบิกศูนย์ได้นิดหน่อย (ถ้าถูกกว่าได้จะดีมาก) ไม่แคร์เรื่องฝุ่นเยอะกับผ้าเบรกหมดไวครับ

ออฟไลน์ WJ

• Newbie
  • *
All new Almera 2020 option ล้อ 16" นิสสันไทยจับคู่กับยาง 205/50R16
แต่ Versa 2020 ล้อ 16" มากับยาง 205/55R16

ทำไมนิสสันไทยถึงให้ยางคนละซีรีย์กับต่างประเทศครับ
ถ้าใช้ซีรีย์เหมือนกับต่างประเทศ เข็มไมล์จะเพี้ยนน้อยลงใช่มั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2020, 13:55:01 โดย WJ »

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
คำถามต่อจากสัปดาห์ที่แล้วครับ  ใช้ Ford ranger แคป ตัวเตี้ย รุ่นปี 2007 (ตัวที่ทำร่วมกับมาสด้า) Part 2

แอร์รถไม่ค่อยเย็นครับ แอร์มันตัดบ่อยมาก เลยไปเปิดฝากระโปรงดู ปรากฏว่า คลัชคอมแอร์แตก เลยไปเปลี่ยนอันไหม่ เมื่อไม่นานนี่เอง แต่เปลี่ยนแล้วก็ยังไม่ดีขึ้นครับ น้ำยาแอร์ก็เพิ่งเติม  ไปลองถามๆ ช่างอีกที่มา เขาบอกว่าซีนน้ำยาแอร์ รั่ว ไม่ก็ คอมแอร์พัง พี่คิดว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับ ? และถ้าคอมแอร์พังจริงๆ มีค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ ?

รถเวลาวิ่งความเร็วประมาณ 90 - 120 กิโล/ชั่วโมง  ขับจะรู้สึกโหวงๆ เหมือนรถจะลอยได้  ผมควรเช็คส่วนไหนก่อนดีครับ ?
พวกโช้ค สปริง ลูกหมาก มันเกี่ยวไหมครับ และ ถ้าไห้เปลี่ยนโช้คไหม่ แนะนำ ยี่ห่อไหนดี และค่าไช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ ครับ

ออฟไลน์ kantorn.v

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

อยากทราบว่าต้นทุนการผลิตของรถยนต์แบบเก๋ง Sedan กับ SUV พื้นฐานเก๋ง แตกต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ

เพราะเท่าที่สังเกต รถ SUV มักจะราคาสูงกว่าพอสมควร และออพชั่นน้อยกว่าครับ

ยกตัวอย่าง BMW 520d กับ X3 20d ราคาไล่เลี่ยกัน แต่ออพชั่น 520d ได้มากกว่า และไซส์รถคนละซีรี่ส์ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Lack

• **
อยากทราบความเป็นไปได้ของ​ Jazz​ 1.0​ Cross​ ครับ

ออฟไลน์ Ounsoautumn

• Newbie
  • *
สอบถาม รถ Toyota Fortuner

รุ่นใหม่จะออกมาช่วงไหนหรอครับ

ผมเห็นรุ่นปัจจุบันเห็นมีส่วนลดเยอะเข้ามาเยอะ

รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ MaximaLotion

• **
คือสงสัยมาสักพักแล้วครับว่าทำไม คนที่แต่งเครื่องบางคนถึงเปลี่ยนจากหัวฉีด ไปใช้คาบู แทนเหรอครับ มันดีกว่ายังไง?

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
After sale service และนโยบายการแก้ไขปัญหาของ mazda จะมีแนวโน้มที่จะพัฒนาขึ้นจนมาเทียบกับ toyota ไหมครับ เพราะส่วนตัวคิดว่า product ที่ทำออกมาดีแล้ว ถ้าสามารถทำให้ลูกค้ามั่นใจในเรื่องศูนย์บริการได้ก็น่าจะมียอดขายเพิ่มขึ้นอีกมากเลย

ออฟไลน์ Partarajarin

• Full Member
อยากทราบว่าใน อนาคต​ Innova Minor​ change​ จะเข้าไทยไหม​ครับ​ และยังจะมีรุ่น​เกียร์​ธรรมดา​ให้เลือกอยู่ไหมครับ เพราะเคยคิดอยากซื้อ​รถเกียร์​ธรรมดา​มาขับ เพราะตอนนี้รถขนาดเล็กกว่ากระบะหาเกียร์​ธรรมดา​ยากมาก เพราะเคยขับรถใหญ่อย่างกระบะ
​กะระยะลำบากมากครับ (ISUZU​ D-MAX เกียร์​ออ​โต้​)​

ออฟไลน์ digdig

• Newbie
  • *
Q7 Airsuspension 5.4m
Range rover sport 5.7 m
Xc90 T8 4.4m
พี่จิมเลือกตัวไหนครับ
วอลโว่ เซฟตั้งล้านนึง รถสู้ได้มั้ยครับ?

บทความสรุปรถใหม่ ของปี 2020 จะมาตอนไหนเหรอครับ พอดีเห็นปกติชอบมาทุกเดือนมกราคมครับ

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
ช่วยเลือกน้ำมันเครื่องหน่อยครับ ดูไว้มี Voltronic Touring NA กับ  Liqui Moly  Leichtlauf High Tech 5w40 ใส่ Benz E220 W124 ติดแก๊ส lpg ขับความเร็วไม่เกิน 120 ครับ

ออฟไลน์ Gunners-headlight

Toyota Fortuner MC น่าจะมา เดือนไหน ครับ
เริ่มมีภาพ ให้เห็น แต่ ไม่รู้ว่าคันจริงจะเปิดเมื่อไหร่ มีอะไร น่าสนใจบ้าง คับ

ออฟไลน์ kabutoro

ณ ปัจจุบันนี้การหุ้มสติ้กเกอร์สีรถยังดูเป็นทางเลือกที่ดีอยู่รึเปล่าครับ พอดีที่บ้านมีซีวิคเตารีดอยู่แต่เคยผ่านการชนมาแล้วแต่ก็ซ่อมเอามากะใช้ช่วงคราวตอนที่ยังเก็บเงินดาวน์รถใหม่ แต่ก็ดันเกิดวิกฤติโควิกซะก่อนเลยต้องเลื่อนยาวๆอาจจะเกิน 2-3 ปี ตอนนี้ก็เลยคิดว่าใหนๆก็คงจะอยู่กับมันอีกนานเลยว่าจะทำสีรถใหม่ให้มันพอดูดีบ้าง แต่พอคำนวนค่าใช้จ่ายดูจะเกินราคารถไปไกล เลยคิดว่าจะไปติดสติ้กเกอร์แทน สำหรับในปี2020 นี้ดูจะเป็็นทางเลือกที่ดีอยู่รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Pattiphong

• **
พอดีเห็น GLC 43 ส่วนลดเยอะมากช่วงนี้ ขอสอบถามว่าเป็นรถครอบครัวที่น่าใช้ไหมครับ ลูกเล็ก 1 คนครับ
ภรรยานั่งหลังกับลูกครับ ผมสูง 181 ครับ มีปัญหาอะไรไหมครับ พอดีเห็นว่ามีคนบอกเรื่องแอร์ไม่เย็นเวลารถติดครับ
ขอบคุณครับ
ปล. driver tale ตอนล่าสุด Carlos Ghosn มันส์มากๆครับ ได้อารมณ์สุดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2020, 15:17:35 โดย Pattiphong »
2012 - Mercedes Benz C Coupe W204
2015 - Toyota Vellfire 2.5 ZG EDITION
2019 - Toyota Camry 2.5 G
2019 - BMW 530e M Sport (Bluestone)
2020 - BMW M340i

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
ที่ว่าข้อด้อย ของ Volvo V60 คือช่วงล่างที่นิ่มเกินไป และพวงมาลัยเบาเกิน ไม่ทราบว่า ถ้าเทียบกับ Sylphy
ที่ช่วงล่างนิ่ม และพวงมาลัยเบาเหมือนกัน อันไหนหนักกว่ากันครับ พอดีใช้ Sylphy อยู่ค่อนข้างจะชินและรับได้กับ พวงมาลัยเบากับช่วงล่างที่นิ่มของ sylphy และสนใจซื้อ V60เลยอยากจะทราบว่าจะรับได้กับช่วงล่างและพวงมาลัยของ V60 ไหม

ออฟไลน์ rainbow66

• **
สวัสดีครับ พี่จิ๋มมี่

กำลังจะเปลี่ยนยางสนใจยางถอดรถป้ายแดงที่เค้าขายๆกันตามร้าน เห็นราคาไม่แพงแล้วได้ยางของเดิมติดรถ
อยากสอบถามว่า ไอ้พวกเส้นๆสีแดงเหลืองเขียวตรงหน้ายางนี้ปลอมกันได้มั้ยครับ ดูยังไงครับว่าเป็นยางใหม่ของจริงไม่โดนย้อมแมว

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
สอบถาม Lexus LS ตัวใหม่ ยอดขายเป็นไงบ้างอะ อีกหลายปีผมรอสอยมือ2

ออฟไลน์ Thetree

• **
mazda cx-5 จะเปิดตัวรุ่นใหม่all new เมื่อไหร่ครับ เห็นตัวเก่านี้อยู่มา 3-4 ปีแล้ว

ควรเพิ่มเงินจากรุ่น 2.0sp ไป cx-8 2.5sp มั้ยครับ เปลี่ยนเป็น cx-8 จะต่างกันยังไงบ้าง feeling การขับขี่ ช่วงล่าง ความสะดวกสบาย

ออฟไลน์ tsubasa

toyota camry, chr หรือ fortuner ปีนี้จะมีรุ่นไหนที่จะเพิ่ม adaptive cruise control all speed แบบตัวท็อป altis บ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ Psychopath

• **
เกี่ยวกับ Fortuner 2020ที่กำลังจะ minor change

คำถามคือเป็นไปได้ไหมครับในทางหลักการ ที่ขุมพลังเดิม แต่จะจูนให้เกินสองร้อยม้า แรงบิดเป็นห้าร้อยนิวตันเมตร

Nynewwy_JRW

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับทุกท่าน เกิดอะไรขึ้นกับ TOYOTA ยุค TNGA ภายในความ Premium ความสบายในการโดยสารโดยรวมและช่องเก็บของ ลดลงไปเยอะมาก CAMRY พอเข้าใจเพราะเอาใจ อเมริกาเหนือ แต่ CROWN, LEXUS ES, ALTIS, HARRIER นี่ ดรอป จากรุ่นที่แล้วชัดเจนมาก เลยกลายเป็นว่า เขาจะทิ้งจุดเด่นตรงนี้ตัวเองลงไปหรือเปล่า เพื่อแลกกับการขับขี่ที่ดีขึ้น???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2020, 14:59:41 โดย Psycho »