ผู้เขียน หัวข้อ: คุณเชื่อเรื่องสีรถถูกโฉลกกับสีต้องห้ามกันไหมครับ  (อ่าน 47581 ครั้ง)

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ผมเกิดวันจันทร์เหมือน จขกท. สีแดงนี่มันตรงข้ามอย่างสิ้นเชิงชอบยังไงผมก้หลีกเลี่ยงดีกว่า รถที่น่าใช้สีแดง

มากคือ Mazda สำหรับผมก้ใช้ machine grey หรือ ขาวไปก้ได้ครับสวยดีเหมือนกัน อีกยี่ห้อนึงที่ต้องแดง

คือ Ferrari ซึ่งถ้ามีโอกาสได้ซื้อจริงๆผมก้เอา ขาวหรือเหลือง ก้ได้ครับ ส่วนตัวก้ไม่ต้องดูเว่ออะไรมากมาย

เปิดใน google ดูก้พอว่าสีไหนยังไงสำหรับวันจันทร์สีที่ไม่ได้จริงคือแดงเท่านั้น นอกนั้นตามสบายเลย

ตัวผมๆไม่ค่อยเจออะไรนะ เพราะผมใช้รถสีขาวตลอดเลย แต่เคยเห็นคนรอบตัวครับที่ใช้สีที่ตัวเองไม่เหมาะ

อย่างสิ้นเชิงมันก้มีเหตุการณ์ให้รำคาญใจอยู่เหมือนกัน บางคนมากบางคนน้อย

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ตำราหนึ่งบอกไม่ถูกกับสีนี้ อีกตำราหนึ่งก็บอกสีนู้น
โดยส่วนตัวผมไม่เชื่อ แต่ก็ไม่ได้ไปตั้งแง่ลบหลู่
ชอบและมีความสุขก็จัดไปครับ

อยู่ที่เราเองต้องใช้ชีวิตให้มีสติมากๆ ทำอะไรด้วยเหตุ ก็จะมีผลของมันเสมอครับ
เมื่อเกิดเหตุอะไรก็ตามจะไม่โทษที่ความเชื่อเป็นลำดับแรกครับ
(เพราะมันจะไปปิดบังความคิด ทำให้เราไม่ได้วิเคราะห์ถึงสาเหตุที่แท้จริงครับ)
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ไม่เชื่อเลยแม้แต่นิดเดียว
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Tien.W

เกิดวันอาทิตย์ สีที่ไม่ถูกฉโลก คือ สีฟ้า / สีน้ำเงิน ซึ่งโดยส่วนตัว ก็ไม่ชอบ 2 สีนี้อยู่แล้ว เลยไม่มีประเด็นอะไรครับ

ผมเนี่ย ชอบสีแดงมาก แต่ตอนที่จะซื้อ รุ่นที่จะซื้อ ไม่มีสีแดงทุกที (ตอน pulsar ก็อยากได้สีแดงมาก แต่ไม่มีรถแล้ว)

ออฟไลน์ the kit

มันเป็น "ความเชื่อ" ที่มีมาอย่างช้านาน
มันอยู่ระหว่าง "ไสยศาสตร์" กับ "วิทยาศาสตร์"
มันเป็น "เรื่องแปลก" ที่ชาติอื่นอาจจะไม่มีกัน หรืออาจจะมีเช่นเดียวกับเราไม่กี่ประเทศ

ถ้าจะว่ามัน "ไม่จริง" ก็คงไม่ผิด
ถ้าจะว่าจะ "หลอกลวง" ก็คงไม่ใช่

ความเชื่อ ทั้งเรื่องสี ทั้งเรื่องวันและเวลา
ถ้าว่าเรื่องสีไม่จริง เรื่อง ฤกษ์ดี-ยามดี ก็ต้องไม่จริง ตามไปด้วย
ไอ้เชื่อครึ่ง เลือกเชื่อแค่บางเรื่อง ไม่เอาบางเรื่อง แต่รู้เลยว่าในใจลึกๆ คุณก็ต้องยังเชื่ออยู่

เรื่องพวกนี้ ไม่ใช่เชื่อ แค่ระดับชาวบ้าน
ผมว่า ระดับบนๆ ยิ่งมีความเชื่อในเรื่องนี้มากกกกกกกกก

"ไม่เชื่อ อย่าลบหลู่" กับ "เอาที่สบายใจ"
เลือกเอาแล้วกันว่าอย่างไหน "ใจสบายกว่ากัน"
"Make It Count"

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

สำหรับผม มีแต่ "ชอบ" กับ "ไม่ชอบ" ครับ

ผมประมาณนี้

ถ้ามีรถสปอร์ต จะเป็น supercar หรือ superbike ก็อยากได้สีประจำรุ่น ประจำยี่ห้อ เช่น Ferrari ก็ขอสีแดงเท่านั้น หรือ Ducati ก็ขอสีแดงเท่านั้น

ถ้ามีรถ SUV ขอสีบอนซ์ หรือ สีดำ

ถ้ามีรถ เก๋ง ขอสีแดง ถ้าไม่มีสีแดง ขอสีน้ำเงิน ถ้าไม่มีสีน้ำเงิน ขอสีขาว ไปเลย สีอื่นไม่เอา

สำหรับคือแบบนี้เลย

ออฟไลน์ POKKHET

• Full Member
ผมไม่เชื่อ แต่เมียกับแม่ผมเชื่อ ทีนี้คุณคิดว่าใครใหญ่สุดครับ ลองคิดดู
อันนี้จริง

ออฟไลน์ PaPaMan

ไม่เคยเชื่อเลย รวมทั้งรู้สึกสมเพชพวกที่ชอบติดสติกเกอร์ท้ายรถว่า "รถคันนี้สี..." ทุกครั้งที่เห็นด้วยครับ
เรื่องสีเอาที่ชอบเถอะครับ ผมใช้รถมาแทบจะทุกสีแล้วครับ สีดำ > สีขาว > สีน้ำตาล > สีแดง > สีเขียว แล้วก็กลับมาขาวกับดำ บางคันก็มีอุบัติเหตุหนักบ้างเบาบ้าง แต่คันสีแดงกับคันสีดำปัจจุบันยังไม่เคยเกิดอุบัติเหตุ ก็เลยไม่รู้ว่าถูกโฉลกกับสีอะไร
ออกรถก็ไม่มีฤกษ์ครับ ผมถือเอาฤกษ์สะดวกไม่ต้องลางานและมีเวลาว่างพอ โดยมากก็เลือกเอาวันเสาร์เพราะหยุดงาน แต่บังเอฺิญว่าคันปัจจุบันคันนึงออกรถพร้อมๆกับเปิดห้างแมคโครบางบัวทองพอดี (คิดว่าน่าจะฤกษ์ดีอยู่) อีกคันออกตรงกับพระราชพิธีราชาภิเษกในหลวงรัชกาลที่10 พอดีเหมือนกัน (อันนี้ดีงามแน่นอน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2020, 09:31:40 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ CNX

ตำราหนึ่งบอกไม่ถูกกับสีนี้ อีกตำราหนึ่งก็บอกสีนู้น
โดยส่วนตัวผมไม่เชื่อ แต่ก็ไม่ได้ไปตั้งแง่ลบหลู่
ชอบและมีความสุขก็จัดไปครับ

อยู่ที่เราเองต้องใช้ชีวิตให้มีสติมากๆ ทำอะไรด้วยเหตุ ก็จะมีผลของมันเสมอครับ
เมื่อเกิดเหตุอะไรก็ตามจะไม่โทษที่ความเชื่อเป็นลำดับแรกครับ
(เพราะมันจะไปปิดบังความคิด ทำให้เราไม่ได้วิเคราะห์ถึงสาเหตุที่แท้จริงครับ)

เห็นด้วยครับ มีเหตผล มีสติปัญญา มีภูมิคุ้มกันความคิด ใช้ชีวิตให้สมดุลย์

ผมวันจันทร์ รถสีน้ำเงิน แฟนวันอาทิตย์ รถสีแดง
สลับกันใช้ตามจังหวะ
ถ้าไม่ประมาทมีสติ โิอกาสเกิดความผิดพลาดน้อยครับ ขอพลังจงอยู่กับท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2020, 09:41:34 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ SM.

ทางนึงก็เชื่อครับ ผมเกิดวันเสาร์ ไม่ถูกกับอักษรหัวแตก ยืมรถแม่มาใช้ทีไรได้เรื่องทักที ขับรถตัวเองกี่คันก็แล้วแต่ ไม่เคยกระจกแตกเลย แต่ใช้รถที่เป็นอักษรหัวแตกทีไร ไม่ชนขอบฟุตบาท​ ก็โดนหินดีด

ส่วนอีกทางนึงก็ไม่เชื่อ เนื่องจากผลรวมทะเบียนของผมไม่ดีเลย แต่ก็ไม่เคยเกิดเรื่อง

เลยไม่รู้จะยังไงดีเลย

ส่วนสีรถ ผมไม่กล้าออกสีที่ไม่ถูกโฉลกจริงๆครับ

+1 ผมก็วันเสาร์ ไม่ทราบเรื่องอักษรหัวแตกมาก่อนเลย

ส่วนเรื่องสีไม่ถูกโฉลก ผมเห็นด้วยนะ  ::) ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ส่วนตัวผมไม่เชื่อครับ เพราะรถอยู่กับเราไปอีกนานแสนนาน จะให้ใช้รถสีที่ไม่ชอบก็ไม่ไหวอ่ะครับ รถเอาสีที่ชอบ CX-5 เอาสีขาวเพราะชอบเอง ส่วน 325i รถมือสองเลือกสีไม่ได้ครับได้สีดำมา ดำก็ได้ขาวก็ดีครับ

ส่วนวันออกรถ ผมดูแค่วันไหนที่ว่างแล้วเตรียมเงินดาวน์ได้ทันก็วันนั้นแหละครับ เน้นว่างแล้วเร็วสุด ทีแรกจะลองดูฤกษ์ออก 9 โมง รถยังไม่ได้ติดอุปกรณ์ตกแต่งอะไรเลย
0 พูดไม่รู้เรื่อง ปล่อยรถไม่ทัน สรุปได้ออก 5 โมงเย็น นั่งรอติดอุปกรณ์ทั้งวัน 55555

ผมเกิดพฤหัสบดีห้ามใช้รถสีดำ แต่ก็ไม่มีอะไรนะครับ เพราะมีสติตลอด ขับรถอ่านใจคนอื่นคาดเดาสถานการณ์ล่วงหน้า ไม่ประมาทก็ไม่มีอะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2020, 09:51:02 โดย The Mechanics of Emotions »
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ basterias

ผมไม่เคยคิดเลยครับ ตอนนี้ผมไม่ถูกโฉลกกับสีอะไรก็ยังไม่ทราบ

รถผมสีขาวทุกคัน ยกเว้นคันที่สีขาวไม่สวยก็จะเป็นสีเทา (เคยขับสีเทามา 3 คัน) ก็แปลกใจนะครับ สีเทาทุกคันไม่จุกจิกเลย มีสีขาวเนี่ยแหล่ะหินดีดกระจกจัง ล่าสุกมอเตอร์ไซด์มาจิ้มอีก
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Devil13

เจอกันครึ่งทางครับ บ้านผมเชื่อบ้าง ก็ก็ไม่ถึงขนาดงมงาย
ผมก็ไม่ถูกโฉลกสีแดง
สีที่ถูกชะตาคือสีดำ รองลงมาคือน้ำเงิน

แต่ผมขับรถสีขาว ตามดวงคือกลางๆ ไม่ดีไม่ร้าย
งานการผมโอเคนะ ผู้ใหญ่เอ็นดูตลอดครับ
ตอนนี้ก็อยู่จุดที่แทบจะสูงสุดในสายงานผมแล้ว

ถ้าอยากออกสีแดงจริงๆ คุยกับทางบ้านครับ ติดสติกเกอร์ เอารถไปเจิม ทำให้เค้าสบายใจหน่อยก็ดีครับ

ออฟไลน์ jkdragon07

• Newbie
  • *
ไม่เชื่อครับ ถ้าคนจะซวยไม่ได้อยู่ทีสี แต่อยู่ที่การกระทำ และความประมาท แต่สงสัยว่า คนที่ติด "รถคันนี้สี....." ติดเพื่อ....   หลอกตัวเอง หรือหลอกเจ้ากรรมนายเวร แล้วหลอกตัวเองมันถูกต้องแล้วหรือเปล่า   หรือเพื่อหลอกเจ้ากรรมนายเวร เขาโง่พอให้หลอกหรือเปล่า ไปดูถูกเขา เขาอาจอาฆาตหนักกว่าเก่าไหม
เป็นผมจะติดคำว่า "รถคันนี้สีสวย" ถูกโฉลกทั้งคนขับ และเจ้ากรรมนายเวรชอบใจ  :-* :-* :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2020, 10:08:25 โดย jkdragon07 »

ออฟไลน์ choomodify

ไม่เชื่อ 1ล้าน% ครับ เลือกที่ชอบจบครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ส่วนตัวผมเอง เชื่อในระดับที่ไม่เดือดร้อนตัวเองจนเกินไปครับ

ถ้าบอกว่าใช้สีแรกแล้วดีมาก สีสองดีรองลงมาแต่ไม่ดีเท่าสีแรก แต่ถ้าผมชอบสีสองมากกว่าสีแรก ผมก็เลือกสีสอง
ถ้ารถรุ่นที่ชอบไม่มีสีที่ดีให้เลือกเลย ผมก็ยังจะเลือกรถรุ่นนั้นโดยเลือกจากสีที่ชอบสุดอยู่ดีครับ
(แต่ที่ผ่านมาอาจจะโชคดี สีที่ไม่ดีมักสัมพันธ์กับความไม่ชอบ มีแค่สีดำอมม่วง Swift Sai / Camry HV Premium เองมั้งที่ชอบแต่เป็นสีไม่ดีส่วนตัว แต่ 2 รุ่นนี้ก็ยังมีสีอื่นที่ดีและชอบอยู่)

เหนือสิ่งอื่นใด เรื่องพวกนี้เป็นเรื่องความเชื่อส่วนบุคคลครับ
ไม่มีผิดไม่มีถูก มีแต่เชื่อหรือไม่เชื่อ โดยใช้วิจารณญาณของแต่ละคน
คนไม่เชื่อก็ไม่มีสิทธิ์ที่จะไปติคนเชื่อ และคนเชื่อก็ไม่มีสิทธิ์ที่จะไปติคนไม่เชื่อเช่นกันจ้า
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Sleepy Boy

ผมก็เกิดวันจันทร์ สมัยก่อนที่บ้านมีรถสีแดง 2 คัน  ตอนนั้นยังรุ่นๆก็มีโดนหนักๆหลายครั้งอยู่ ยิ่งแก่ตัวยิ่งไม่เกิดอุบัติเหตุ ผมให้น้ำหนักที่ทักษะการขับรถและความไม่ประมาทมากกว่า เรื่องดวงอาจมีผลในสิ่งที่เราควบคุมไม่ได้ เช่น สิบล้อข้ามเลนมาชน มอไซค์เบียดจนกระจกมองข้างหัก ฯลฯ ถ้าขับแล้วมีความสุขก็ขับไปเถอะครับ

ออฟไลน์ Fireworks

• Newbie
  • *
โดยส่วนตัว คือ หลีกเลี่ยงสี ที่ตำราส่วนใหญ่ระบุว่าเป็นสีกาลากิณีครับ 
หากสมมุติว่าเสี่ยงใช้สีนั้น แล้วไม่เกิดอะไรขึ้น ชีวิตดีเหมือนเดิม ก็แค่เสมอตัวครับ
แต่หากโชคร้ายเกิดอะไรไม่ดีขึ้นมา เราชนเขา หรือเราขับดีแล้วแต่มีคนมาชนเราซะงั้น
คนที่บ้าน คงจะยกมาเป็นประเด็นว่าเห็นไหม เตือนแล้วไม่ฟัง บราๆๆๆๆ
ดังนั้น ถ้าเรื่องสมมุตินี้เป็นเรื่องเล็กน้อยของคุณ ซื้อไปเถอะครับ แต่ถ้าเป็นเรื่องใหญ่ ก็ไม่ควรนะครับ เสียสุขภาพจิตเปล่าๆ
(สีรถไม่ได้มีพลังถึงขนาดทำให้เราดีหรือแย่ลงได้ ปัจจัยอื่นมีผลกว่ามากมายครับ)

ออฟไลน์ mongolias

ยายผมบอกว่า ผมควรใช้รถสีทอง
ตอนออกรถคันแรก อยากได้สีดำ รองลงมาคือสีขาว แต่โดนที่บ้านเบรค โชคดีตอนนั้นไม่มีสีทองให้เลือก เลยออกสีเทามาแทน
คันต่อมาของผมสีขาว อันนี้อยากได้สีดำ แต่ที่บ้านค้าน บอกว่าดูแลยาก สกปรกง่าย งั้นก็เอาสีขาวครับ

ส่วนตัวมองว่า บางสีมันก็เป็นกุศโลบาย อย่างนึง เช่นสีดำอาจเกิดอุบัติเหตุได้ ก็เพราะถ้าขับกลางคืน มันจะมองไม่ชัดเท่าสีสว่างๆครับ
สีแดง ก็อาจจะเร้าอารมณ์ให้ขับเร็วได้ มันก็คล้ายกับเราเปิดเพลงในรถแหละครับ ถ้าเป็น Easy listening ก็จะขับเรื่อยๆ แต่ถ้าเปิด Alternative มันก็จะมาพร้อมกับความคึกคะนอง

ออฟไลน์ newfaceman

• Jr. Member
  • **
ไม่เชื่อครับ ไร้สาระ อยากได้รถสีไหนก็ซื้อสีนั้น
เพื่อนคนไหนเชื่อก็ไม่คบคนนั้น ไม่คุยด้วย
ผู้ใหญ่ใกล้ตัวคนไหนเชื่อก็เลิกเคารพ ไม่คุยด้วย
คัดคนได้ดี ชีวิตดีขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
ทั้งทะเบียนรถ ทั้งสีรถ ไม่เคยคิดเลยครับ รู้แต่ว่าสีสว่างมองเห็นง่ายอันตรายควรจะน้อยกว่าสีมืดๆ

ถ้าจะเชื่อผมเชื่อเรื่องบุญกรรมมากกว่าครับ พวกชอบเบียดเบียนเพื่อนร่วมทางบ่อยๆนั่นแหละเวรกรรมตามทัน มาในรูปต่างๆคงไม่ต้องบอก...

ออฟไลน์ kumpol2511

ผมไม่เชื่อพวกนี้มาก่อนครับอาจจะเพราะใช้ชีวิตอยู่ต่างแดนเยอะ
พอกลับมาไทยซื้อรถสีไม่ถูกโฉลกจังๆเพราะไม่คิดอะไรเลย เลขทะเบียนผลรวมก็ไม่ดีด้วย
ผมเป็นคนดูแลรถดีครับ แต่ตอนใช้รถคันนั้นเจออะไรแปลกๆเยอะเกือบทำให้เป็น ocd เลยก็ว่าได้
วันที่ออกรถมาจากศูนย์เจอมอเตอร์ไซค์มุดมาเบียด จอดในห้างโดนคนถือของมารูดข้างรถ จอดอยู่กลางถนนโดนคนลักไก่ข้ามถนนเดินมาชนรถกลางวันแสกๆ วิ่งผ่านคอนกรีตเปียกเลอะครึ่งคันและอื่นๆอีกเยอะครับทั้งๆที่ผมขับรถคันนั้นแค่ปีละ 4 พันโล จำได้ว่าเ"ปิดท้ายรถมามีอุปกรณ์คาร์แคร์ครบมากๆเพราะจะเจออะไรแนวนี้ตลอด
ออกรถไม่เคยดูวัน ไม่ทราบสีที่ไม่ถูกโฉลกแม้กระทั่งตอนนี้ แต่จากที่ใช้รถมาร่วม 30ปี และเปลี่ยนรถบ่อย (รถมือสอง) รถสีน้ำเงินคันแรกnissanที่ผมตั้งใจทำใหม่เอง ใช้สองกว่าปีปัญหาเยอะ เคยแม้แต่ตายกลางทาง มีช่วงนึงไปต่างประเทศ ปีกว่า ให้เมียใฃ้ก็เลยขอร้องช่างประจำใหัดูแลให้ด้วย กลับมาเมียไม่เคยมีปัญหาไม่เคยไปหาช่าง สีน้ำเงินคันที่สอง BMW e30 แทบไม่ได้ใช้มีอะไรสารพัดเหตุ เว้นช่วงหลายปีได้benzสีน้ำเงินมาอีก เหมือนเดิม ปัญหาสารพัดเรื่องจนท้อต้องขาย ได้"benzสีดำ"อายุ 14 ปีมาใฃั คันนี้ใช้ลืมเกือบ 10 ปี เคยตัดสติกเกอร์ติดดัานหลังว่า"รถคันนี้สีดำ" นัองที่ทำงานถาม "พี่ติดทำไมก็รถพี่สีดำอยู่แล้ว"  ผมก็เลยตอบว่าพี่โกหกตรงไหนทำไมถึงติดไม่ได้  ส่วนคันอื่นอีกร่วมสิบคันที่ไม่ใช่สีน้ำเงินนี่ไม่เคยมีอะไรให้หนักใจเลย ส่วนภรรยาเจอรถสีแดงไม่ได้ บ่นจนรีบขาย  "ประสบการณ์ครับบอกไม่ถูก " แต่โชคดีปัจุบันอายุเยอะก็ไม่ค่อยชอบรถสีน้ำเงินเท่าไหร่แล้ว เพราะรู้สึกว่าเสริมทำให้ดูแก่มากไปอีก

ออฟไลน์ Newhang

ผมเฉยๆครับ แต่พยายามสังเกตุอยู่ ผมว่าสำหรับผมน่าจะไม่มีผลเท่าไหร่

ออฟไลน์ 20TRF

ผมไม่ได้เชื่อครับแต่ก็เคารพความเชื่อคนอื่นโดยเฉพาะภรรยาครับที่ห้ามซื้อรถสีแดง
เพราะฉนั้น รถใช้งานผมจึงเป็นสีเทาเพราะเลอะแล้วไม่น่าเกลียดเท่าไหร่ ส่วนรถนางสีขาวเพราะนางชอบ
ส่วนรถขับเล่นผมสีน้ำเงินเพราะผมชอบ ใจจริงชอบสีแดงมากกว่านิดๆ แต่ป้องกันความเสียงจากเสียงบ่นตลอดอายุการใช้งานรถเลยเอาสีน้ำเงิน

ออฟไลน์ maggie

ส่วนตัวไม่เชื่อนะ แต่ที่ผ่านมาก็มีเหตุแปลกๆ ผมเกิดวันพฤหัส สีไม่ถูกกันคือสีมืดๆ ดำ น้ำเงิน แต่รถที่บ้านสมัยก่อนมีแต่สีนี้ ก็ชนยับเละแบบน่าจะตายไป2ครั้ง ตอนหลังใช้แต่รถสีสว่างไม่เคยมีอุบัติเหตุอีกเลย

ถ้าคิดแบบวิทยาศาสตร์ ตอนชนเละทั้ง2ครั้งเราเด็กประมาท(ไม่ได้ดื่มนะตอนนั้น) แต่หลังจากเรียนจบโท กลับมาไทยเราเป็นผู้ใหญ่ขึ้น รอบคอบขึ้นมันเลยไม่มีอุบัติเหตุเลย

ออฟไลน์ CHANOM

ส่วนตัวเกิดวันอาทิตย์ สีที่ไม่ถูกโฉลกคือสีน้ำเงิน
สมัยวัยรุ่น เคยออกรถสีน้ำเงินมาคันนึง (ซื้อมือสองมา) ซื้อมาแล้ว ก็เกิดอุบัติเหตุกันรัวๆไปเลย

หลังจากนั้นมา เลยเชื่อฟังในเรื่องพวกนี้พอสมควรค่ะ
- ไม่ออกรถสีกาลกิณี
- ออกรถในฤกษ์ยามที่หมอว่าดี
- ทะเบียนรถ เบอร์โทรศัพท์ ไม่มีเลขกาลกิณี ผลรวมต้องโอเค

ประมาณนั้นค่ะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

ส่วนตัวผมเฉยๆ ครับ แต่คุณแม่เชื่อมาก
1. สีนี้ซื้อได้ ไม่ได้
2. วันนี้ออกรถได้/ไม่ได้ เวลาล้อหมุนต้องกี่โมง
3. เลขทะเบียนต้องไม่มีเลขบางตัวที่ไม่ถูกโฉลก

ใจนึงก็ไม่สะดวก อีกใจนึงก็ไม่อยากขัดใจแกครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
เกิดวันจันทร์ เหมือนกัน ไม่ควรขับรถสีแดง ส่วนตัวไม่ถึงกับห้ามเด็ดขาด แต่เลี่ยงได้ก็จะเลี่ยงเพื่อความสบายใจครับ และโชคดี รถที่ใช้อยู่ทั้ง 2 คน ตอนซื้อ ไม่มีสีแดงให้เลือก ก็เลยรอดไป ส่วนเลขทะเบียน ก็เอาเลขที่อยากได้ครับ ซึ่งตามวันเกิดแล้วมันไม่ตรงกับเลขที่ไม่ควรใช้พอดี

แต่กลับเจอเหตุการณ์ สิ่งของอย่างอื่น ที่ซื้อสีแดงมาใช้ แล้วมีเหตุไม่คาดฝันบ่อยๆ ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ diamond4me

เชื่อครับ เชื่อมากด้วย
ประเทศนี้มีคนงมงายเยอะ สนุก ขำๆ ไปอีกแบบครับ

ออฟไลน์ samaklen

เคยใช้รถสีเหลือง (มาก)
วิ่งทางไกลดีมาก ตร. หินกองบอกว่า
มองเห็นชัด โบกก่อนแต่ไกล แต่ไม่ยักโบก e28 วิ่งเร็วกว่าผมอีก
ตร. บอกว่า ขับปลอดภัยนะครับ มากับพระ
ซะงั้น