ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 2 1.3 ปิดแอร์แล้วพัดลมหม้อน้ำยังทำงานไหมครับ  (อ่าน 17249 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pisit_T

• Jr. Member
  • **
เคยได้เห็นคนในกลุ่มคุยกันว่าถ้าปิด A/C พัดลมหม้อน้ำ Mazda 2 ตัวนี้จะไม่ทำงาน จริงเท็จประการได้บ้างครับ
ผมเป็นคนที่เวลาขับรถไปเรียนตอนเช้าอากาศเย็น ๆ จะชอบปิดแอร์ขับรถ หรือตอนขึ้นดอยเที่ยวภาคเหนือกับเพื่อนก็ปิดแอร์ขับรถขึ้นไป

..เพิ่มคำถามอีกข้อ ในกรณีที่ใช้รอบเครื่องยนต์สูง ๆ การปิด A/C จะช่วยยืดอายุคอมแอร์นี่จริงไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
Re: Mazda 2 1.3 ปิดแอร์แล้วพัดลมหม้อน้ำยังทำงานไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2020, 19:17:51 »
เคยได้เห็นคนในกลุ่มคุยกันว่าถ้าปิด A/C พัดลมหม้อน้ำ Mazda 2 ตัวนี้จะไม่ทำงาน จริงเท็จประการได้บ้างครับ

- ไม่ได้ใช้ mazda นะครับแต่รถหลายๆยี่ห้อก็จะเหมือนกันคือ พัดลมจะไม่ทำงานจนกว่าจะถึงอุณหภูมิที่เครื่องกำหนด อย่าง vios ถ้าปิดแอร์พัดลมจะไม่ทำงานจนกว่าจะถึงอุณหภูมิ 96 พัดลมจะทำงานแล้วอุณหภูมิจะลงมาเหลือ 90 วนอยู่แบบนี้ไปเรื่อยๆ ถ้าเปิดแอร์พัดลมจะทำงานตลอดอุณภูมิจะอยู่ 90-94 ของ Honda  ก็คล้ายๆกันต่างตรงที่พัดลมทำงานที่ 100 องศา

ผมเป็นคนที่เวลาขับรถไปเรียนตอนเช้าอากาศเย็น ๆ จะชอบปิดแอร์ขับรถ หรือตอนขึ้นดอยเที่ยวภาคเหนือกับเพื่อนก็ปิดแอร์ขับรถขึ้นไป

- ส่วนตัวขับรถขึ้นลงดอยผมเปิดแอร์ตลอดผมไม่อยากรอให้อุณหภูมิถึงแล้วพัดลมทำงาน เห็นรถรุ่นเก่าฮีทกันเยอะเพราะพัดลมทำงานไม่ทันกัน
 แต่ถ้าชันมากขนาดรถกำลังไม่พอก็ต้องปิดแอร์ช่วยครับ

..เพิ่มคำถามอีกข้อ ในกรณีที่ใช้รอบเครื่องยนต์สูง ๆ การปิด A/C จะช่วยยืดอายุคอมแอร์นี่จริงไหมครับ ขอบคุณครับ

- ยืดอายุคลัชคอมมากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2020, 19:20:42 โดย โบตั๋น »

• **
Re: Mazda 2 1.3 ปิดแอร์แล้วพัดลมหม้อน้ำยังทำงานไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2020, 19:41:02 »

- ไม่ได้ใช้ mazda นะครับแต่รถหลายๆยี่ห้อก็จะเหมือนกันคือ พัดลมจะไม่ทำงานจนกว่าจะถึงอุณหภูมิที่เครื่องกำหนด อย่าง vios ถ้าปิดแอร์พัดลมจะไม่ทำงานจนกว่าจะถึงอุณหภูมิ 96 พัดลมจะทำงานแล้วอุณหภูมิจะลงมาเหลือ 90 วนอยู่แบบนี้ไปเรื่อยๆ ถ้าเปิดแอร์พัดลมจะทำงานตลอดอุณภูมิจะอยู่ 90-94 ของ Honda  ก็คล้ายๆกันต่างตรงที่พัดลมทำงานที่ 100 องศา

- ส่วนตัวขับรถขึ้นลงดอยผมเปิดแอร์ตลอดผมไม่อยากรอให้อุณหภูมิถึงแล้วพัดลมทำงาน เห็นรถรุ่นเก่าฮีทกันเยอะเพราะพัดลมทำงานไม่ทันกัน
 แต่ถ้าชันมากขนาดรถกำลังไม่พอก็ต้องปิดแอร์ช่วยครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ สำหรับคำตอบ

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2020, 20:35:42 »
เคยขับช่วงสั้นๆ ซึ่งอากาศร้อน เลยอาจจะไม่ได้ตอบคำถาม จขกท. ตรงๆ นะครับ
แต่เช้าวันนึงต้องขับขึ้นดอยอินทนนท์ นั่งกันสี่คนมีสัมภาระนิดหน่อย ไปถึงหกโมงเช้า พอดับเครื่องล็อครถแล้วพัดลมยังทำงานต่อครับ
เพราะฉะนั้นผมเดาว่าถ้าอุณหภูมิเครื่องถึงจุดที่ตั้งไว้ พัดลมควรจะทำงานอยู่ดี

อ้อ แล้วด้วยความที่เช้านั้นอากาศหนาว ก็ปรับแอร์ให้ลมร้อนออกมาครับ ไม่แน่ใจว่าคอมแอร์ทำงานไหม เพราะไม่มีจังหวะจอดพักเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2020, 20:37:20 โดย Ohmmypp »
JC TU #54

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2020, 21:12:47 »

เห็นด้วยครับ

ของอัลติส กรณีปิดแอร์ พัดลมจะทำงาน full speed เมื่อความร้อน 97-98 องศา จนความร้อนลงมาเหลือประมาณ 92-94 องศา
กรณีเปิดแอร์ พัดลมจะทำงานสเตปเบา ทำงานประสานกับตอนแอร์ต่อ/ตัด ความร้อนจะไม่ขึ้นถ้าจอดอยู่กับที่ แต่ถ้าขับอยู่ก็แล้วแต่โหลด และปริมาณลมที่ได้รับครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2020, 21:48:27 »
มาสด้า 2 มีพัดลมตัวเดียวครับ ดังนั้นมันจะหมุน 2 กรณีครับ คือเมื่อเปิดแอร์ กับเมื่อเครื่องมีอุณหภูมิถึงจุดที่ต้องระบายความร้อน ...

ถ้าขึ้นเขาแต่ปิดแอร์ พัดลมก็จะทำงานตามอุณหภูมิเครื่องนั่นล่ะครับ เครื่องร้อนมากก็ทำงานบ่อย

ส่วนถ้าเปิดแอร์ด้วย มันก็ทำงานนานกว่าเดิม คือระบายความร้อนเครื่องด้วย แอร์ด้วย ....

และการปิดแอร์ช่วยเวลาใช้รอบสูงๆที่เห็นชัดคือจะได้กำลังของเครื่องมากกว่าเดิมครับ ส่วนจะทำให้คอมแอร์พังหรือไม่ ยังไม่เคยเจอว่ามีคนที่ซัดหนักแบบไม่ปิดแอร์แล้วคอมฯแอร์พังในรถรุ่นใหม่ๆนะครับ ...

โดยส่วนตัวผมถ้าขึ้นเขาหนักๆผมปิดแอร์ครับ แต่ที่ปิดไม่ได้กลัวคอมฯแอร์รับไม่ไหวนะครับ แต่ผมสงสารเครื่องมากกว่า .. ขึ้นเขาก็หนักแล้วยังต้องมาปั่นคอมแอร์อีก ผมเลยปิดเพื่อลดภาระเครื่องยนต์ครับ

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2020, 22:19:15 »
ถ้าปิดแอร์พัดลมไม่ทำงาน แสดงว่าเครื่องยนต์มีอุณหภูมิสูงครับ อย่างเช่นของผมถ้าจอดติดเครื่องไว้นานๆ พัดลมหม้อน้ำจะทำงานทันที แต่เสียงจะไม่ดังแรงแบบคอมแอร์ทำงานนะครับ
กับตอนขึ้นเขาชันๆ ขนาดจอดคูลดาวน์เครื่องแล้ว พอดับเครื่องแต่พัดลมก็ยังทำงานอยู่ เพื่อระบายความร้อนครับผม

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2020, 23:39:11 »
เบนซิน​ไม่รู้

แต่ดีเซลไม่ครับ ปิดแอร์ถ้าอุณหภูมิ​เครื่องยังสูงก็ยังทำงานอยู่ตามที่ระบบตั้งไว้
ยิ่งมีช่วงให้ต้องระบายความร้อนกันเยอะกว่าเบนซินด้วย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2020, 00:29:53 »
ที่เคยใช้B Segment Fiesta2012 Vios2011 (ถ้าจำไม่ผิด)
ส่วนMazda2 ณเดช 2011(อันนี้จำไม่ได้ครับ)

เส้นทางดอยอินทนนท์ อ่างขาง แม่ฮ่องสอน
-Fiesta ปิดA/c พัดลมจะทำงานตามอุณหภูมิระบบหล่อเย็น 2สเตป โดยประมาณ 1)เบา ที่95c  2)แรงที่100-105c
และพัดลมยังทำงานหลังดับเครื่องยนต์ Fiestaพัดลมทำงาน2สเตปตามอุณหภูมิระบบหล่อเย็น 1)เบา 2)แรง
-Vios2011 1Nz+4AT หลังดับเครื่องยนต์พัดลมไม่ทำงาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2020, 00:32:54 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2020, 00:32:26 »
ผมขับขึ้นภูทับเบิก ถึงข้างบนแล้วดับเครื่อง ล็อกรถ
ปรากฎว่าพัดลมติดต่ออีกพักนึงเลย จนกลับไปสตาร์ทรถใหม่
คิดว่ารถเป็นอะไรไปซะละ

แต่เป็นครั้งเดียวตอนขึ้นเขา คิดว่าระบบคงระบายความร้อนจากเครื่องตามความเห็นท่านบนๆครับ

ปกติฮอนด้า ปิดแอร์ แต่ถ้าเครื่องร้อนพักลมอีกตัวก็ติดครับ
แต่พัดลมจะติดตอนเราเปิดกุญแจไว้ที่ ON หรือยังไม่ดับเครื่อง

มาเจอตอนมาสด้านี่แหละ ดับเครื่องแล้ว ออกจากรถแล้วพัดลมติดต่อได้สักพักใหญ่เลย

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2020, 00:36:28 »
มาสด้า 2 มีพัดลมตัวเดียวครับ ดังนั้นมันจะหมุน 2 กรณีครับ คือเมื่อเปิดแอร์ กับเมื่อเครื่องมีอุณหภูมิถึงจุดที่ต้องระบายความร้อน ...

ถ้าขึ้นเขาแต่ปิดแอร์ พัดลมก็จะทำงานตามอุณหภูมิเครื่องนั่นล่ะครับ เครื่องร้อนมากก็ทำงานบ่อย

ส่วนถ้าเปิดแอร์ด้วย มันก็ทำงานนานกว่าเดิม คือระบายความร้อนเครื่องด้วย แอร์ด้วย ....

และการปิดแอร์ช่วยเวลาใช้รอบสูงๆที่เห็นชัดคือจะได้กำลังของเครื่องมากกว่าเดิมครับ ส่วนจะทำให้คอมแอร์พังหรือไม่ ยังไม่เคยเจอว่ามีคนที่ซัดหนักแบบไม่ปิดแอร์แล้วคอมฯแอร์พังในรถรุ่นใหม่ๆนะครับ ...

โดยส่วนตัวผมถ้าขึ้นเขาหนักๆผมปิดแอร์ครับ แต่ที่ปิดไม่ได้กลัวคอมฯแอร์รับไม่ไหวนะครับ แต่ผมสงสารเครื่องมากกว่า .. ขึ้นเขาก็หนักแล้วยังต้องมาปั่นคอมแอร์อีก ผมเลยปิดเพื่อลดภาระเครื่องยนต์ครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2020, 07:06:49 »
ทุกอย่างถูกตั้งค่าไว้หมดแล้ว เราไม่มีความจำเป็นต้องทำอะไรเพื่อช่วยมันเลยครับ

อย่างถ้าเราเร่งแรงๆยาวๆต่อเนื่อง ในวันอากาศร้อนๆ เราจะรู้เลยว่าคอมแอร์ไม่ทำงานงานในช่วงที่เราเร่ง

ส่วนการปิดคอมแอร์แล้วเครื่องจะพังมันก็ไม่จริงครับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2020, 12:32:37 »
ขอบคุณทุก ๆ ความเห็นครับ จะได้ใช้งานอย่างสบายใจหน่อย ;D

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2020, 11:21:29 »
ถ้าฮอนด้าจะมี2step เปิดแอร์ เบา/ ดัง

ปิดแอร์ เบา ถ้าความร้อนขึ้น