ผู้เขียน หัวข้อ: ปาเจโร่น้ำมันเครื่องรั่วหลุดโค้งข้ามเลน พุ่งชนรถติดไฟแดงยับ 5 คัน บาดเจ็บ 5 คน เสียชีวิต 2 คน (คลิป  (อ่าน 9523 ครั้ง)

ออฟไลน์ Punpun

• Newbie
  • *
https://seeme.me/ch/js100/9nQpAb

ไม่ทราบว่ามันเกี่ยวกับน้ำมันเครื่องรั่วหรือครับ ทำให้ควบคุมรถไม่ได้
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

เครดิต.JS100

รถปาเจโร่สีขาวขับมาจากหนองปลิงเสยขอบเหล็กข้างทางก่อนจะไปพุ่งชนรถเก๋งที่เพิ่งออกตัวจากสี่แยกค่ายจิรประวัติ อ.เมือง จ.นครสวรรค์ แล้วเสียหลักข้ามเกาะกลางถนนมาชนกับรถเก๋งอีก 2 คัน รถบรรทุก 1 คัน และรถจยย. 1 คันที่กำลังจอดติดสัญญาณไฟจราจรอย่างรุนแรง มีผู้บาดเจ็บ 5 คน และผู้ที่มาในรถปาเจโร่เป็นพ่อลูกเสียชีวิต 2 คน
        ภายหลังจนท.ตำรวจ สภ.หนองปลิงลงพื้นที่ตรวจสอบพบคราบน้ำมันเครื่องเป็นทางยาว คาดว่าน้ำมันเครื่องของรถปาเจโร่อาจรั่วไหลขณะขับกลับบ้าน ทำให้ลื่นไม่สามารถควบคุมรถขณะเข้าโค้งเป็นเหตุให้เกิดอุบัติเหตุ เบื้องต้นจนท.ตำรวจจะสอบปากคำพยานแวดล้อม และตรวจสอบกล้องวงจรปิดในที่เกิดเหตุเพื่อหาสาเหตุที่แท้จริงและดำเนินการตามขั้นตอนกฎหมายต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2020, 11:52:23 โดย Punpun »

ออฟไลน์ blitzpao

• Sr. Member
ดูไม่ใช่น้ำมันเครื่องนะครับน่าจะใส่มาเต็มที่แล้วเสียหลักมากกว่า

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
ต้องดูคลิป ไม่น่าเกี่ยวกับน้ำมันรั่ว นะครับ

คลิปก่อนชน รถมาเร็วมาก รูดไหล่ทาง มาเบรคตอนชนราวกั้น แล้วก็เสียหลักข้ามไปอีกฝั่งครับ

ถ้าขับมา 40 - 60 ยังไงก็เบรคอยู่ อันนี้ผมมองว่า ห้าวเองมากกว่า อย่าโทษรถเลย

ออฟไลน์ final

ต้องดูคลิป ไม่น่าเกี่ยวกับน้ำมันรั่ว นะครับ

คลิปก่อนชน รถมาเร็วมาก รูดไหล่ทาง มาเบรคตอนชนราวกั้น แล้วก็เสียหลักข้ามไปอีกฝั่งครับ

ถ้าขับมา 40 - 60 ยังไงก็เบรคอยู่ อันนี้ผมมองว่า ห้าวเองมากกว่า อย่าโทษรถเลย

ไม่ได้โทษรถครับ โทษน้ำมันเครื่อง

ออฟไลน์ TCP

ผมว่า มันไม่ใช่เรื่อง น้ำมันเครื่อง

มันผิดสังเกตตรงที่ .. ระดับ พ่อขับมา มีลูกนั่งมาด้วย ..
ระดับนี้แล้ว (วุฒิภาวะน่าจะมากแล้ว) ขับในเมือง ไม่น่าจะขับเร็วขนาดนี้ครับ ..

ผมกำลังสงสัยว่า อาจจะมีอะไรเกิดขึ้นกับการขับขี่ครับ เช่น ...
- มีอะไรไปขัดคันเบรค / คันเร่ง แล้วทำให้ คุณพ่อ (คนขับ) เหยียบเบรคไม่ได้ แล้วมันดันไปกดคันเร่งมากขึ้นแทน
- คุณพ่อ.. เกิดอาการชัก (ผมเองเคยเป็นตอนขับรถ มาแล้ว 2 ครั้งในชีวิต ก่อนที่ผมจะรู้ตัว และเริ่มไปหาหมอรักษา)
ฯลฯ

อะไรประมาณนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2020, 11:51:05 โดย TCP »

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ไม่เคยเจอน้ำมันเครื่องรั่วนะ ไม่รู้ว่าอาการจะเป็นยังไง
แต่ถ้ามันรั่วจริง.. เครื่องยนต์จะทำงานไม่ได้จนดับหรือเปล่า ไม่ใช่ว่าความเร็วเพิ่มแบบนี้
ดูจากสภาพจราจรแล้ว ถ้าขับมาเท่าๆกับคันอื่นความเร็วรถไม่น่าจะไหลขึ้นไปขนาดนั้นได้เอง นอกจากจะเติมคันเร่ง

อันนี้สงสัย รถสมัยใหม่ เกียร์ไฟฟ้า เบรคมือไฟฟ้า ถ้า วิ่งๆอยู่แล้วดับ ลดเกียร์เองไม่ได้ เบรคมือไฟฟ้าใช้ไม่ได้ มีวิธีไหนจะทำยังไงให้รถช้าลง นอกจากกระทึบเบรก(ที่น่าจะ กระทึบได้ทีเดียว เพราะปั้มเบรคก็ไม่ทำงานแล้ว)

ออฟไลน์ I-PULSE

ขับรถได้บ้าบอมาก รูดไหลลทางมายังไงถึงได้เร็วขนาดนั้น

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
น้ำมันเครื่องรั่วจากที่รูดขอบทางมาหรือเปล่าครับ คงต้องรอดูคลิปก่อนหน้านี้ว่าขับมายังไง แต่มาเร็วมากกกก
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ alpha14

ออฟไลน์ porasit33

น่าจะคันเร่งค้างนะครับ ต้องไปดูอีกคลิปครับ เค้ารูดซ้ายมาไกลมาก ไฟเบรกก็ติด
ตอนออกซ้ายเค้าไปค่อมราวถนนด้วยครับ แล้วรถก็ดีดตัวลอย ตรงนั้นคงทำให้ช่วงล่างแตกมากกว่า
ในคลิปเร็วแบบมองยังไม่ทันเลยครับ แต่เค้าก็เข้าไหล่ทางมายาวอยู่น่ะครับ แต่ตรงนั้นมันเป็นไฟแดง
ซ้ายเป็นร้านค้า ขวาเป็นรถจอดติดไฟแดง คนขับบังคับไปตรงร่องซ้ายไหล่ทาง ไปจบโดยตีลังกา
ไถไปอีกฝั่งถนน ต้องดูสองคลิป

ส่วนตัวผมว่าอุบัติเหตุจริงๆ ถนนแปดเลนไม่มีใครคึกขนาดนั้นแน่ๆ

แยกค่ายจิรประวัตินครสวรรค์ ทุกคนน่าจะนึกภาพออก รถเยอะตลอด

ออฟไลน์ Carnival911

• Jr. Member
  • **
มาเร็วผิดปกติ คันเร่งอาจค้างบวกกับตกใจ ดับเครื่องไม่ทัน RIP ครับ

ออฟไลน์ KTN88

น้ำมันเครื่องน่าจะรั่วจากการขับรูดซ้ายแล้วไปโดนสิ่งกีดขวางแถวนั้นมากกว่า

ออฟไลน์ kiwiwi

ตอนคลิปแรกผมยังงงๆอยู่ คลิปที่มีเด็กขายพวงมาลัยหรือกล้วยทอดอะไรนั่นแหละ

แต่พอคลิปที่สองที่มาจากฝั่งเดียวกัน
ประกอบกับไล่อ่านเม้นท์ของคนในพื้นที่

1.ก่อนถึงแยกดังกล่าวมีทั้งทางรถไฟ หรือสะพานหรือเนิน ซึ่งหลายๆคนให้ตัดเรื่องหลับในทิ้งไปได้เลย(แต่ผมไปหาในกูเกิ้ลดู ยังหาไม่เจอทางรถไฟเลยแต่จากแยกใหญ่หนึ่งมาอีกแยกก็ไม่ได้ไกลกันขนาดนั้น)​

2.ก่อนเข้ามาในกล้องนั้น(ทางเดียวกับกล้องตัวที่ไม่ได้ชนหกล้อ)​ เห็นผู้เห็นเหตุการณ์บอกว่ามีการรูดด้านซ้ายมาช่วงหนึ่งแล้ว

พอจับประเด็นได้คร่าวๆว่า รถน่าจะมีการเพิ่มความเร็ว(โดยไม่ได้ตั้งใจหรือความประมาทและคึกคะนอง​)​ตั้งแต่ตรงทางรถไฟ จนไม่สามารถที่จะคุมได้

แต่จากคลิปของช่องทางเดียวกันก่อนเสียหลักผมไม่คิดว่าเหตุการณ์นี้เกิดจากความตั้งใจครับ
แต่ผิดปกติอย่างไรคงต้องรอทางตำรวจสืบสวน
โดยหาพยานแวดล้อมเพิ่มเติม

RIP ผู้เสียชีวิตดด้วยครับ

คลิปที่สองครับ ที่รูดมาก่อนเข้าแยก
https://www.facebook.com/1027202660788228/posts/1463366057171884/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2020, 12:44:01 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ bobsan

หากคันเร่งค้างจริง

- คนขับสติดีพอผลักเกียร์เข้า n ก็ได้
- รองลงมาอยู่ต่างจังหวัดน่าจะข้างทางลงได้
- ได้ยินมานานแล้วว่าเบรคยังไงก็ชนะคันเร่ง เหยียบเบรคมิดน่าจะหยุดได้

ทั้งนี้อยากให้ตรวจสอบว่าที่คันเร่งค้างมาจากการติดกล่องหรือจูนกล่องหรือไม่
ถ้ามีคนรับติดรับทำน่าจะโดนด้วย

อย่างน้อยต้องรับผิดต่อเจ้าของรถ
น่าจะคันเร่งค้างนะครับ ต้องไปดูอีกคลิปครับ เค้ารูดซ้ายมาไกลมาก ไฟเบรกก็ติด
ตอนออกซ้ายเค้าไปค่อมราวถนนด้วยครับ แล้วรถก็ดีดตัวลอย ตรงนั้นคงทำให้ช่วงล่างแตกมากกว่า
ในคลิปเร็วแบบมองยังไม่ทันเลยครับ แต่เค้าก็เข้าไหล่ทางมายาวอยู่น่ะครับ แต่ตรงนั้นมันเป็นไฟแดง
ซ้ายเป็นร้านค้า ขวาเป็นรถจอดติดไฟแดง คนขับบังคับไปตรงร่องซ้ายไหล่ทาง ไปจบโดยตีลังกา

ส่วนตัวผมว่าอุบัติเหตุจริงๆ ถนนแปดเลนไม่มีใครคึกขนาดนั้นแน่ๆ

แยกค่ายจิรประวัตินครสวรรค์ ทุกคนน่าจะนึกภาพออก รถเยอะตลอด

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ผมว่า มันไม่ใช่เรื่อง น้ำมันเครื่อง

มันผิดสังเกตตรงที่ .. ระดับ พ่อขับมา มีลูกนั่งมาด้วย ..
ระดับนี้แล้ว (วุฒิภาวะน่าจะมากแล้ว) ขับในเมือง ไม่น่าจะขับเร็วขนาดนี้ครับ ..

ผมกำลังสงสัยว่า อาจจะมีอะไรเกิดขึ้นกับการขับขี่ครับ เช่น ...
- มีอะไรไปขัดคันเบรค / คันเร่ง แล้วทำให้ คุณพ่อ (คนขับ) เหยียบเบรคไม่ได้ แล้วมันดันไปกดคันเร่งมากขึ้นแทน
- คุณพ่อ.. เกิดอาการชัก (ผมเองเคยเป็นตอนขับรถ มาแล้ว 2 ครั้งในชีวิต ก่อนที่ผมจะรู้ตัว และเริ่มไปหาหมอรักษา)
ฯลฯ

รู้สึกว่าคนขับ ไม่ใช่ฝ่ายพ่อนะ เป็นลูกขับเอง ลูกอายุ 44 จะพาพ่อไปหาหมอ

ซึ่งผู้ก่อเหตุรวมถึงพ่อของเขาก็เสียชีวิตทั้งคู่แล้ว  แต่ที่น่าเห็นใจและน่าสงสารมากคือเหยื่อของเหตุการณ์นี้ที่มาเสียชีวิตง่ายดายมากเพียงแค่จอดติดไฟแดงอยู่ดีๆก็มี รถพุ่งจากไหนไม่รู้มาพุ่งชนกับที่ ดูจากข่าวในทีวีมีคราบน้ำมันเป็นทางยาวเลย ก็ไม่แน่ใจว่าเป็นสาเหตุทำให้เกิดอุบัติเหตุหรือยังไง บางสื่อบอกมีคราบน้ำมันบนพื้นถนน ผมว่าไม่น่าจะใช่คราบน้ำมันรั่วบนพื้นนะ ถ้างั้นรถคันอื่นก้คงเสียหลักไปก่อนหน้านี้แล้ว แสดงว่าน่าจะรั่วมาจากรถคันที่ก่อเหตุ แต่ว่ามันจะมาจากส่วนไหน ก้ต้องสืบสวนหาสาเหตุที่แท้จริงกันต่อไป
สุดท้ายก้ขอแสดงความเสียใจกับผู้เสียชีวิตทุกท่านนะคับ
May they rest in peace eternally.
จากเหตุการณ์นี้ทำให้เห็นสัจธรรมหนึ่งที่ว่าความตายอยู่กับมนุษย์ทุกคนทุกขณะจิต ทุกวินาที ทุกลมหายใจ มันจะมาหาเราเมื่อไหร่ก้ได้  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2020, 13:13:42 โดย phraeboy_mz2 »

ออฟไลน์ lorenzo

ฯลฯ

รู้สึกว่าคนขับ ไม่ใช่ฝ่ายพ่อนะ เป็นลูกขับเอง ลูกอายุ 44 จะพาพ่อไปหาหมอ

ซึ่งผู้ก่อเหตุรวมถึงพ่อของเขาก็เสียชีวิตทั้งคู่แล้ว คดีนี้ก้ถือว่ายุติ แต่ที่น่าเห็นใจและน่าสงสารมากคือเหยื่อของเหตุการณ์นี้ที่มาเสียชีวิตง่ายดายมากเพียงแค่จอดติดไฟแดงอยู่ดีๆก็มี รถพุ่งจากไหนไม่รู้มาพุ่งชนกับที่ ดูจากข่าวในทีวีมีคราบน้ำมันเป็นทางยาวเลย ก็ไม่แน่ใจว่าเป็นสาเหตุทำให้เกิดอุบัติเหตุหรือยังไง บางสื่อบอกมีคราบน้ำมันบนพื้นถนน ผมว่าไม่น่าจะใช่คราบน้ำมันรั่วบนพื้นนะ ถ้างั้นรถคันอื่นก้คงเสียหลักไปก่อนหน้านี้แล้ว แสดงว่าน่าจะรั่วมาจากรถคันที่ก่อเหตุ แต่ว่ามันจะมาจากส่วนำหน ก้ต้องสืบสวนหาสาเหตุที่แท้จริงกันต่อไป
สุดท้ายก้ขอแสดงความเสียใจกับผู้เสียชีวิตทุกท่านนะคับ May they rest in peace eternally.
จากเหตุการณ์นี้ทำให้เห็นสัจธรรมหนึ่งที่ว่าความตายอยู่กับมนุษย์ทุกคนทุกขณะจิต ทุกวินาที ทุกลมหายใจ  :'(

อ่านคอมเม้นใต้เพจเหมือนกัน เห็นคนใกล้ตัวไล่เม้นชี้แจงว่ามีเรื่องโรคประจำตัวของลูกหรือของพ่อเข้ามาเกี่ยวด้วยนี่หละ อย่างเพิ่งไปว่าคนขับเลยนะครับ เห็นใจผู้เสียชีวิต RIP

ออฟไลน์ Sakutaro

ไม่รู้ต้นสายปลายเหตุ แต่บอกตรงๆผมกลัวแบบนี้มาก
กลัวอยู่ดีดีแล้วมีอีกฝั่งมาแบบงงๆแบบนี้ ขับขี่ปลอดภัยทุกท่านครับ

ออฟไลน์ polwath

เป็นไปได้ว่าคันเร่งค้างกับตกใจ เลยคุมไม่ได้มากกว่าตั้งใจขับเร็วนะ ที่แย่สุดคือลูกเขานั่งมาด้วย และไม่ใช่รถลื่นน้ำมันเครื่องด้วย
ต้องรอภาพหน้ารถเพิ่มเติม ภาพวงจรปิด การตรวจสอบคันเร่งรถ กล้องหน้ารถที่เกิดเหตุ (ถ้ามี) และเสียบ OBD (ถ้ามีการเก็บข้อมูลการขับและสถานะของรถด้วย) ถึงจะรู้สาเหตุที่แท้จริง

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2020, 13:38:09 โดย polwath »

ออฟไลน์ samaklen

ถ้าใบขับขี่ มีการทดสอบทุกๆ 2-4 ปี
ว่าผู้ขับยังมีความสามารถหรือไม่
น่าจะเป็นการคัดกรองผู้ขับที่มีสภาพไม่สมบูรณ์
และลดอุบัติเหตุจากที่มาจากสภาพคนขับได้นะครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ดูแล้วมาเร็วและแรงมาก รูดซ้ายยาวมาเลย ผมว่าคงไม่มีใครจงใจบ้าขับเร็วขนาดนั้น
ทั้งที่ด้านหน้าก็เป็นสี่แยกไฟแดงและรถด้านหน้าก็เยอะมาก ไม่รุ้คันก่อเหตุมีกล้อง
หน้ารถไหม น่าจะช่วยบอกอะไรได้บ้าง สงสารคนไม่รู้ต้องมาตายแบบไม่ทันตั้งตัว
ชีวิตนี่เอาอะไรแน่นอนไม่ได้เลยจริงๆ 
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ toey11

• Newbie
  • *
ชีวิตคนเราไม่แน่นอนจริงๆ ขับขี่ปลอดภัยกันครับทุกท่าน มีคนที่บ้านรออยู่

ออฟไลน์ best

ในมุมของคนที่เคยใช้แยกนี้บ่อยๆ ไม่คิดว่าจะมีใครกล้าขับรถเข้าสู่แยกนี้เร็วขนาดนี้แน่ๆ ครับ โดยเฉพาะถ้าเป็นคนในพื้นที่

เลยคิดว่าน่าจะมีเหตุไม่ปกติอะไรซักอย่างแน่ๆ ซึ่งอยากให้มีการสืบหาให้ทราบมากครับ จะได้ช่วยป้องกันไม่ให้เกิดอีก ความจริงรถรุ่นนี้ ถือว่าเป็นรุ่นที่มีระบบต่างๆ มากพอสมควรด้วย ยิ่งอยากทราบครับ

ปล. ท่านที่นึกสภาพแยกไม่ออก ถึงเป็นแยกในต่างจังหวัด แต่ความจริงมันเป็นแยกที่อยู่ค่อนข้างจะในเมือง มีสิ่งปลูกสร้างข้างทางและรถพลุกพลานโดยตลอด แต่ดันมาตัดกับถนนสายเอเชียขนาดน่าจะแปดเลน ซึ่งรถเยอะและมักจะแย่งกันออกตัวด้วย กรณีขับขาขึ้นเหนือก็จะเป็นแยกใหญ่แยกแรก หลังจากขับซิ่งกันมาเพลินๆ ที่มักจะมีชนท้ายกันประจำในช่วงหางแถวที่สะสมเวลาเทศกาลหยุดยาวครับ เวลาขับผ่านผมจะระวังมากทุกครั้ง ได้ไฟเขียวก็ต้องดูก่อนกันพวกขอแถม จะเบรกก็ต้องดูทั้ังหน้าทั้งหลัง ทั้งเว้นระยะ กันคันหลังเบรกไม่ทัน     

There is nothing either good or bad but thinking makes it so

Seadog

• บุคคลทั่วไป
ไม่อยากจะคิดเลยว่าถ้าคันที่โดนเป็นกระบะที่มีคนนั่งท้ายจะเป็นยังไง

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
จากคลิปก่อนชน
มันไม่เกี่ยวกับน้ำมันเครื่องหรอก มาเร็วซะขนาดนั้น..
น่าจะมีอะไรผิดปกติมากกว่า โดยเฉพาะตัวบุคคลนั้นแหล่ะ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member

ผมไปย้อนดูหลายรอบ ไฟเบรคไม่ติดนะครับ มีแค่แสงจะท้อนเข้าโคมไฟหลังขวา ทำให้ดูเหมือนไฟติด ( แต่ดูไฟเบรคซ้าย กับกลาง ไม่มีติดเลย)
น่าจะคึกคะนอง รูดซ้ายมา แล้วแสงแยงตา มองไม่เห็นราวเหล็ก กว่าจะสังเกตทันก็รูดไปแล้ว

ออฟไลน์ tvm

ดูเร็วผิดปกติจริงๆ อยากให้มีการวิเคราะห์สาเหตุที่แท้จริง เผื่อได้เห็นอุทาหรหรือป้องกันได้
น่าจะมีอะไรผิดปกติมากกว่าตั้งใจขับรูดไหล่ทางเร็วขนาดนั้นครับ
อย่ารีบจบเพราะคนก่อเหตุเสียแล้วครับ

ออฟไลน์ Ex_machina

ไม่รู้เกี่ยวกันหรือเปล่า
แต่เมืองนอกเคยมีรายงานคันเร่งค้างในปาเจโร่เกือบ 100 ราย

เป็นข่าวนานมาแล้ว ไม่รู้ปัจจุบันเป็นยังไง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2020, 14:56:17 โดย Ex_machina »

ออฟไลน์ bodin

ผมคิดว่าคันเร่งค้างครับเพราะไม่เห็นไฟเบรก แล้วคุมสติไม่อยู่หักออกซ้าย

ออฟไลน์ Tak

ไม่ว่าจะด้วยสาเหตุอะไร ขอแสดงความเสียใจด้วยกับทุกท่านที่ประสบอุบัติเหตุครับ

รอดูผลการสืบสวนครับ :(

ออฟไลน์ kumpol2511

เดาเอาครับ ไม่น่าคึกคนองแน่ๆคล้ายๆหลายท่านว่าน่าอาจเป็นไม่สามารถที่ควบคุมรถได้ไม่ว่าจากตัวเองหรือสภาพรถ แล้วพยายามหักหลบลงไหล่ทางเพื่อหลีกเลี่ยงการชนแต่เมื่อความเร็วไม่ลดยังไงก็ต้องเกิดเหตุ