ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้ Fortuner 2.8 legender กับ CX-8 ตัวไหนน่าเลือกมากกว่ากันครับ  (อ่าน 40538 ครั้ง)

ออฟไลน์ Toriotoroo

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รบกวนถามทุกคนนิดนึงครับ ตามหัวข้อเลยครับ คือตอนนี้มีแพลนจะเปลี่ยนรถ MU-X ที่บ้าน ตอนนี้มีคนมารอซื้อแล้วครับ โดยบอกคนซื้อแล้วว่าขอเวลาซื้อรถใหม่ก่อน โดยตอนนี้มีในใจอยู่ 2 ตัวเลือก คือ CX-8 กับ Fortuner โดยใจผมที่จริงอยากได้ CX-8 เพราะชีวิตประจำวันขับในกรุงเทพเป็นหลักครับ แต่ออกต่างจังหวัด ส่วนใหญ่จะพาแม่ไปหาหลานที่กระบี่ กับขับขึ้นไปบ้านพะเยาตกปีละ 3 - 4 ครั้งครับ เลยอยากได้รถที่ขับนิ่งๆ ช่วงล่างนุ่ม ขับสบายๆหน่อยครับ แต่ก็เกรงเรื่องการที่เบาะแถว 3 ไม่มีแอร์ รวมถึงปกติเวลาออกต่างจังหวัดจะเปิดหนังให้ที่บ้านดูระหว่างเดินทาง ซึ่งปกติ MU-X จะมีติดมาจากโรงงาน แต่ทั้งสองรุ่นจะต้องไปติดเองข้างนอก เลยกลับมาดูที่ Fortuner ครับ เลยอยากลองดูว่า Fortuner ตัวใหม่นี่ กำลังรอจะไปลองขับอยู่ แต่เบื้องต้นอยากทราบความเห็นคนทั่วไปก่อนครับ ว่าทั้งสองคันนี้ ส่วนใหญ่เลือกตัวไหนกัน อย่างไงขอบคุณมากครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2020, 10:15:40 โดย Toriotoroo »

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
แล้วตอนใช้งาน Mu-X อยู่ เป็นยังไงบ้างล่ะครับ

รถสองคันนี้จริตมันต่างกันโดยสิ้นเชิง คันนึงจริตเก๋ง
การขับขี่บนทาง on road ดี แต่ฝ่าอุปสรรคไม่ค่อยได้
ติดนิสัยคนเมือง อาจจะมีนิสัยขี้เอาแต่ใจอยู่บ้าง

อีกคันพื้นฐานเป็นนักลุย แค่หน้าตาสำอางค์เท่านั้น
ยังติดนิสัยดิบ ลูกทุ่งอยู่ แต่จริงใจ ไม่งอแง

อันที่จริง มีวิ่งทางไกลอยู่ ถ้ารถมีความเสี่ยงที่จะดับกลางทาง
คงไม่สนุกนะฮะ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
2คันนี้ ขอไป ฟอร์เลยครับ ถ้าเคยใช้ mux ยิ่งควรไปฟอร์เลยครับ มาสด้าผมไม่ได้เหมารวมว่ามันไม่ดีนะ แต่เลี่ยงได้เลี่ยงก่อนนะครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
คันเดิม Mu-x ไป ฟอร์จูนเนอร์ น่าจะว้าวพอสมควรแล้วนะครับ และจากรถเดิมที่ใช้ แสดงว่า คุณน่าจะมองเรื่องบริการหลังการขาย พอสมควร
ฟอร์จูนเนอร์ legender ถ้าอ้างอิงช่วงล่าง TRD เดิม ผมว่า น่าจะพอรับได้นะครับ ราคาขายต่อ อะไหล่ ความน่าวางใจเวาเดินทางไกล น่าจะจบกว่า ครับ

ออฟไลน์ rvsmart

ถ้าชอบmu-x และไม่รีบ รอmu-x minorเลยครับ

ออฟไลน์ tatum0022

ใช้ MuX ไป fortuner เลยครับ ถ้ามา CX8 เกรงว่าอะไรที่เคยทำได้ในแบบเดิมๆ จะทำไม่ได้
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ rotaryman

ผมเห็นด้วยกับหลายท่านนะครับ ถ้าใช้ Mu-x อยู่ย้ายไป FTN ดีกว่าด้วยเหตุผลทั้งหลายทั้งปวง
1 ชินกับ PPV การขับขี่คงไม่ใช่อุปสรรค์อะไร
2 ศูนย์บริการดีพอกัน ไม่ต้องมาเสียใจภายหลัง
3 FTR ภายนอกและภายในยังไงก็ดีกว่า Mu-x ทุกอย่างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2020, 10:54:25 โดย rotaryman »

ออฟไลน์ pjs6306

เก็บmuxไว้แล้วซื้อ​ b suv​ไว้ใช้ประจำวันครับ

ออฟไลน์ a.peerapong

• Full Member
รถมันมีดี ด้อย อยุ่ในทั้งสองรุ่นต่างกันชัดเจนอยู่แล้ว  ต้องเลือกเองละครับ เพราะทุกคนย่อมมีความต้องการต่างกัน(ได้อย่างก็ต้องเสียอย่าง ..อัสนีร้องเอาไว้)

ถามคนทั่วไปก็คงเปนฟอรจูนเนอรมากกว่า  เพราะคนบ้านเราแปนแนวนี้  ..คำถามคือ เราอยากได้อะไรในรถคันใหม่ น่าจะเปนแบบนี้มากกว่า

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

โจทย์เดียวกับทางบ้านผมตอนนี้เลย
เดิมใช้ Trailblazer วิ่งประจำทั้งในเมืองและนอกเมือง
โดยส่วนตัวแล้ว ถ้ากำลังจะเปลี่ยนคันใหม่อยากได้ช่วงล่างหนุ่มๆไม่โยนไม่โครง เล่น CX-8 ครับ

ที่นี้ถ้าจะถามว่า CX-8 เล่นตัวไหนดี ผมเชียร์ให้ออก 2.5 เบนซินไว้ก่อนเพราะเท่าที่ไปอ่านมาในคลับคือไม่มีเรื่องปั้มติ๊กให้กวนใจแล้ว
ส่วนดีเซลที่บอกว่าแก้เรื่องน้ำดันแล้วจากการปรับ EU5 เป็น EU4 ยังไม่มีใครตอบได้ ต้องรอให้คนใช้จริงวิ่งเป็นแสนกิโลก่อน

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
รองขับดูก่อนครับผม

ส่วนตัวไม่ชอบ ppv มันลุยได้จริงแต่ ผมเคยขับ mu7 mux  แล้ว
คือพวงมาลัย การควบคุมมันโหว่ง ๆ เบา ๆ ไม่กล้าขับเร็ว
ใช้งานในเมืองเป็นหลักเกรงว่าจะไม่สบายแบบ cx8 แต่เห็่นว่า mazda ก็น่าเป็นห่วงเรื่องเครื่องอีก  :P

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
CX-8 รถดี แต่ศูนย์น่าห่วง และจากประสบการณ์ที่เจอศูนย์มา ไม่อยากแนะนำให้ใครซื้อมาใช้แล้วมาเจออะไรคล้ายๆ กันหากรถมีปัญหา

แต่ Fortuner 2.8 Legender ก็แพงและของน้อยจนไม่คุ้มค่าน่าใช้เลย แต่ก็ได้เรื่องศูนย์
จนบางทีถ้าไปลอง CX-8 มาแล้วทำใจยอมรับศูนย์ได้ก็คงไป CX-8 มากกว่า เพราะถ้าไม่มีปัญหาก็ได้รถดีคันนึงเลย สำคัญแค่ปัญหานี่แหละ

เลือกยาก ยากจริงครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ O_o"

MU-X มีคนมารอซื้อแล้ว ยิ่งเป็นสถานการณ์ที่รอช้าไม่ได้ แต่ถ้ามีรถใช้หลายคัน จะปล่อย MU-X ไปก่อนก็ได้ครับ

รออีกสักพักอาจมีรุ่นใหม่ๆออกมาเพิ่มทั้ง ยิ่งช่วงปลายปีอาจได้เห็นรถในกลุ่ม PPV ในไทยออกมาทั้ง all new และ MC ออกมาพอสมควร

ส่วน CX-8 รอรุ่น MY2021 ดีกว่าครับ อาจมีการปรับออปชั่นต่างๆ เพิ่มเติม หรือดีไม่ดีอาจเห็นรุ่นปรับโฉมออกมาก็ได้ในปีหน้า

ออฟไลน์ Floppy-T

ถ้าโจทย์นิ่ม สบาย ควรไป CX-8 เรื่องแอร์ ปรับความแรงเพิ่มไปช่วยข้างหลังน่าจะพอช่วยได้

ถ้ารับได้กับ MU-X , จะไป Fortuner ก็ไม่น่าเกลียดอะไร แต่เบาะท้ายโยนจริง เวียนหัวนิดหน่อย

ไม่รอดู New MU-X หรอครับ อาจจะมีพลานุภาพ พลิกจักรวาล พลิกกาแล็กซี่ มาได้นะครับ  ;D

ออฟไลน์ deertesla

ตัดฟอร์จูนเนอร์ไปเถอะครับ การขับขี่และนั่งสบายมันไม่ต่างจากmu-xหรอก ผมว่าไปcx8เถอะ สมรรถนะดีกว่าแถมไม่เคยเห็นปัญหาจุกจิกอะไร มีปัญหาแค่ศูนย์ดีมีช่างเก่งไม่เยอะ แต่ดีกว่ารถที่ขึ้นชื่อว่าพาแหกโค้งนั่งไม่สบาย

ออฟไลน์ xcalibur

ถ้ามีรถเผื่อสำรองบางโอกาส เน้นขับในเมือง นานๆออกวิ่งตจว. ผมขอจิ้ม CX-8

ออฟไลน์ sudlor_gang

mazda สำหรับผมกลัวเรื่องความหน้าเชื่อถือครับ
ซื้อฟอร์แน่นอน

ออฟไลน์ Staples

ถ้าจำเป็นต้องนั่งแถว 3 เชียร์ CX8 มากกว่า นั่งสบายกว่า Fortuner เยอะ

แต่ถ้าไม่จำเป็น Fortuner ก็ได้

ออฟไลน์ plakapong

• Jr. Member
  • **
CX8 ถ้าจำไม่ผิดมีแอร์แถว 3 นะครับ แต่จะเป่ามาจากใต้เบาะแถว 2 ครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ยังไม่เคยลอง CX-8 นะครับ แต่เห็นว่ากันว่า ช่วงล่างดี นุ่มแน่น ทางไกลน่าจะสบายกว่า ผมเชีย CX-8 ครับ
แต่ถ้า จขกท โอเคกับ Mu-x ผมว่า FTN ก็เป็นทางเลือกที่ดี อย่างน้อยก็ไม่ต้องกังวลกับปัญหาของ Mazda

ส่วนตัวใช้ PPV อยู่ เฉยๆกับช่วงล่าง ไม่ได้มั่นใจเท่าไร่ และการขับขี่ก็ไม่ได้สบายเท่าไร่ จะแฮปปี้ก็ตอน ขับฝ่าน้ำรอระบาย หรือเจอถนนเละๆที่กำลังทำอยู่ คันต่อไป อาจไป Cross-over SUV แทนเพราะใช้รถบนถนนดำเป็นหลัก

ออฟไลน์ aum_nattha

ขอเลือก CX8 ครับ ไม่ค่อยชอบฟีลลิ่งช่วงล่าง PPV เท่าไรครับ รู้สึกมันสะเทือน  ;D
MB E280 V6 3.0 AV W211 FL
MB E280 I-6 W124
LEXUS RX300 V6 (XU35)
Citroen Xantia 2.0i Exclusive
Volvo S 90 (960) 3.0L I-6
BMW E12 520 M20 Inline 6
Ford Focus 1.8Ghia
Honda Jazz GE

Bike : Honda Goldwing F6B 1,800 Boxer 6 สูบ

ออฟไลน์ kumpol2511

จากคนที่เคยขับ cx5และ ppvอย่าง ปาเจโร่ ตอนนี้  mpv  อย่าง Innova ถ้ารับได้กับช่วงล่างก็ ฟอร์ แต่ถ้าอย่างได้นุ่มขึ้น ควบคุมที่ความเร็วสูงอย่างมั่นใจ ก็ cx8

ออฟไลน์ jame894561

นั่งสบาย โยนน้อยก็ mazda ถ้าซื้อ fortuner ผมว่าไม่ต่างกับ mu x ที่เคยใช้ ได้แค่ใหม่ขึ้นเท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ Devil13

เอาเป็นว่าข้อเสียของฟอจูน จากคนที่ใช้มา 1 ปีนะครับ
1.เบาะแถว3 พับลำบาก พับไม่เรียบ ถ้ามีเด็กเอารถที่พับเรียบได้ครับ พับแล้วปูที่นอน หลับกันสบายเลย
2.เบาะแถว3 นั่งไม่สบาย สู้รถ MPV SUV ไม่ได้ครับ
3.ช่วงล่างสะเทือน สมคำล่ำลือ ปล่อยลมยางก็แล้ว หยอดก็แล้ว ตะเทือนไตทุกเบาะอย่างเท่าเทียม
4.ออฟชั่นไม่หวือหวา บางคนว่าโล้น บางคนบ่นว่าน้อย

ผมอยากให้ไปลองขับ ไปลองนั่งครับ ถ้าเน้นการนั่งโดยสาร และการขับขี่ CX-8(เบนซิน) อาจเหมาะกับคุณก็ได้
เอาจริงๆถ้าตอนผมจะซื้อฟมจูน แล้วมี CX-8 วางขาย แล้วได้ส่วนลดสัก 1 แสน ผมอาจไม่ได้ขับฟอก็ได้

ออฟไลน์ auntoto

• Jr. Member
  • **
ปัญหารถไม่กลัว กลัวความรับผิดชอบของบ.มากกว่า ตัวอย่างมีเยอะ
ดูจากผลงานที่ผ่านมา รถมีปัญหา แต่ไม่แก้ไข ฟ้องลูกค้าเลย
ซื้อรถต้องได้ใช้งาน ไม่ใช่ต้องมาเครียดกะบ.รถ ซื้อมาจอด ซื้อมาขึ้นรถสไล

ออฟไลน์ bravo

เอาเป็นว่าข้อเสียของฟอจูน จากคนที่ใช้มา 1 ปีนะครับ
1.เบาะแถว3 พับลำบาก พับไม่เรียบ ถ้ามีเด็กเอารถที่พับเรียบได้ครับ พับแล้วปูที่นอน หลับกันสบายเลย
2.เบาะแถว3 นั่งไม่สบาย สู้รถ MPV SUV ไม่ได้ครับ
3.ช่วงล่างสะเทือน สมคำล่ำลือ ปล่อยลมยางก็แล้ว หยอดก็แล้ว ตะเทือนไตทุกเบาะอย่างเท่าเทียม
4.ออฟชั่นไม่หวือหวา บางคนว่าโล้น บางคนบ่นว่าน้อย

ผมอยากให้ไปลองขับ ไปลองนั่งครับ ถ้าเน้นการนั่งโดยสาร และการขับขี่ CX-8(เบนซิน) อาจเหมาะกับคุณก็ได้
เอาจริงๆถ้าตอนผมจะซื้อฟมจูน แล้วมี CX-8 วางขาย แล้วได้ส่วนลดสัก 1 แสน ผมอาจไม่ได้ขับฟอก็ได้

เวลาเจอโพสท์ที่พับเบาะแล้วปูที่นอนในเพจต่างๆ ผมจะคอยเตือนเสมอ ว่ามันสบาย แต่แฝงไว้ด้วยอันตรายนะครับ
ต่อให้เราขับรถไม่เร็วและระมัดระวังมากแค่ไหน บนนถนนก็ไม่ได้มีแค่รถเราคันเดียวนะครับ

ออฟไลน์ CHANOM

ส่วนตัวเลือก Fortuner นะคะ ยิ่งถ้าคุณมาจาก Mu-X แปลว่ารับกับช่วงล่างของ PPV ได้อยู่แล้ว
Mazda CX-8 สวยดีนะคะ ตอนไปดูคันจริงเราก็ชอบ แต่เชียร์ยี่ห้อนี้ไม่ออกจริงๆค่ะ ^^"
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Ws pattaya

ผมใช้ฟอร์จูนเนอร์2.8ไม่รีเจนชี่อยู่ทำไมอยากลอง CX-8จังครับ  :-* :-* :-* :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2020, 16:58:12 โดย Ws pattaya »

ออฟไลน์ 3ankok

ถ้าขับถนนดำเป็นหลัก เน้นขนคน ไม่ได้ลุยหนักอะไรเห็นว่าเน้นขับในเมืองด้วย ไม่รู้จะซื้อppvไปทำไม รถต่างฟิลลิ่งกันพอสมควร จากโจทก์ไปcx8ตามใจปราถนาเถอะครับ เกิดเลือกฟอร์แล้วจะมาเปลี่ยนใจทีหลังก็ลำบาก ราคาไม่ใช่ถูกๆครับ
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc

ออฟไลน์ SM.

MU-X ใหม่ มาปลายปีนี้ ไม่รอดูก่อนหรอครับ