ผู้เขียน หัวข้อ: ควรมีกฏหมายบังคับให้ Daylight ทํางานเฉพาะโหมด Auto เท่านั้น  (อ่าน 15334 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
ทุกวันนี้เจอ Mazda 2 กับ Dmax ทั้งใหม่ทั้งเก่าไม่เปิดไฟตอนกลางคืน เเสบตามาก

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
ผมอยากรู้จริงๆขับรถกลางคืนไม่เปิดไฟเขาเห็นทางเหรอครับ แค่ Daylight ผมว่ามันก็ไม่สว่างเท่าไฟหน้านะครับ ปุ่มแอร์ในรถปุ่มต่างๆก็มืดหมดเลยเขาไม่สงสัยเหรอครับว่ามันมืดแปลกๆ

ออนไลน์ boogie2020

• Hero Member
ช่วงหัวค่ำหรือปล่าวนั่น ....ถ้าเปิดเป้นไฟหรี่ มันจะลดความจ้าลงหน่อย  ถ้าไม่เปิดเนี่ย แยงตามั่ก

ถ้ากลางคืนจริง ๆ daylight มันไม่ได้สว่างจนส่องเห็นถนนนี่นา
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Stp

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ไฟ DRL เลย เรื่องมันคือไฟหน้าปัดรถเดี๋ยวนี้จะมีไฟส่องหรือเป็นจอสว่างตลอดเวลาทั้งกลางวันและกลางคืน คนขับพวกประเภทมองแต่หน้าปัดสว่างก็ไม่สนอะไรรอบข้างทั้งนั้น ไฟอะไรๆ ก็ไม่สนใจ

คุณคิดว่าสมัยก่อนที่จะมีไฟ DRL คนขับรถไม่เปิดไฟหน้าแล้วจอหน้าปัดก็ดำๆ แบบนั้นก็มีเหมือนกัน อันนั้นหนักกว่าอีกเพราะขับไปได้ยังไงไฟหน้าปัดยังดำขนาดนั้น
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ gumpzgear

Revo ก็ใส่มาเฉพาะ Auto ก็ดูผู้ใช้งงๆอยู่เยอะนะครับ เห็นเปิดไฟหน้าวิ่งกลางวันกันเยอะ

อันนี้อยู่ที่คนใช้งานยังปรับตัวกับ DRL ไม่ได้ทั้งหมดนะครับ ผมว่า

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
แต่ในขณะเดียวกัน ผมเจอ Mazda 2 รุ่นหน้าเก่าไฟตาเหยี่ยว ออกใหม่ๆ เริ่มจะไม่เปิด DRL กันก็เยอะแล้วเหมือนกันครับ
ไม่รู้ว่าไม่ได้ตั้งค่าในจอ หรือปิดเองส่วนบุคคลกัน

Mazda 3 , CX-30 ก็เริ่มแก้ปัญหา จขกท. ด้วยการหมุนมา Off แล้วเด้งกลับไป Auto โดยจะปิดไฟได้แค่ตอนจอดรถ พอรถเคลื่อนไฟก็จะเป็น Auto

แต่สิ่งหนึ่งคือ รถที่มีไฟ DRL ไม่ใช่ทุกคันจะมีไฟ Auto ครับ
จริงแล้วการที่บริษัทรถเพิ่มสัญลักษณ์เปิดไฟหรี่บนไมล์ลงไปแล้วสำหรับรุ่นที่เป็นไมล์เรืองแสงตลอด ถ้าสังเกตกันหน่อยและรู้ว่ามันคือไฟอะไร ปัญหานี้ก็ไม่น่าเกิด
แต่ก็เข้าใจครับว่ามือใหม่ อยากให้เซลล์ช่วยอธิบายเรื่องพวกนี้ให้ลูกค้าเข้าใจก่อนรับรถไปใช้งานจะดี
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Symphonic

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ไฟ DRL เลย เรื่องมันคือไฟหน้าปัดรถเดี๋ยวนี้จะมีไฟส่องหรือเป็นจอสว่างตลอดเวลาทั้งกลางวันและกลางคืน คนขับพวกประเภทมองแต่หน้าปัดสว่างก็ไม่สนอะไรรอบข้างทั้งนั้น ไฟอะไรๆ ก็ไม่สนใจ

คุณคิดว่าสมัยก่อนที่จะมีไฟ DRL คนขับรถไม่เปิดไฟหน้าแล้วจอหน้าปัดก็ดำๆ แบบนั้นก็มีเหมือนกัน อันนั้นหนักกว่าอีกเพราะขับไปได้ยังไงไฟหน้าปัดยังดำขนาดนั้น

มีคนจำนวนมากที่ขับรถไม่มองหน้าปัดครับพี่
ดูได้จากพวกที่ขับรถตอนเครื่องยนต์ฮีท ก็ขับจน
เครื่องน็อคดับไปเลย ทั้งๆ ที่เข็มความร้อนบนหน้าปัด
ฟ้องขนาดนั้นยังไม่รู้เรื่องเลยอ่ะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ที่ไม่เปิดไฟหน้า ก็คง

1. ช่วงโพล้เพล้ ช่วงหัวค่ำ

2. ลืม จะเจอบนทางด่วน ถนนมีไฟส่องตลอดทาง ค่อนข้างสว่าง ทำให้มองเห็นถนน จนลืมไปว่า ตัวเองไม่ได้เปิดไฟ อันนี้สวนมาเจอไฟ Daylight ยังไม่น่ากลัวเท่า ขับตามหลัง เพราะไฟท้ายไม่ติด คนขับตามหลังมาไม่เห็นนี่อาจจะโดยชนตูดได้เลย

ถ้าตั้งใจไม่เปิดในตอนกลางคืนจริงๆ ผมบอกเลย ถ้าไม่ใช่ Vampire แค่ไฟ Daylight มันไม่ได้ส่องให้มองเห็นถนนขนาดนั้นหรอกครับ ขนาดบางคนเปิดไฟหน้ารถ ยังบ่นว่าไฟหน้าไม่ค่อยสว่างเลย

ออฟไลน์ adisak_101

• Newbie
  • *
ผมอยากรู้จริงๆขับรถกลางคืนไม่เปิดไฟเขาเห็นทางเหรอครับ แค่ Daylight ผมว่ามันก็ไม่สว่างเท่าไฟหน้านะครับ ปุ่มแอร์ในรถปุ่มต่างๆก็มืดหมดเลยเขาไม่สงสัยเหรอครับว่ามันมืดแปลกๆ
จริงครับ HONDA อีกนะครับ ที่ไม่ชอบเปิดไฟ

ออฟไลน์ Boattamon

ที่เกลียดกว่าคือพวก daylight wannabe รถเก่าแต่อยากมีกับเค้ามั่ง
ไปติดเอง แล้วกลางคืนก็เปิด เปิดเอาเท่ บางคันกลางคืนไฟใหญ่ทะลึ่งไม่เปิด เปิดแต่ daylight ปลอมๆ แสบตามากกก

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
จริงครับ HONDA อีกนะครับ ที่ไม่ชอบเปิดไฟ

เค้ามองเห็นทาง เพราะว่าใน กทม และปริมณฑลหลายที่ มีไฟส่องสว่างตามทางเยอะจนแทบไม่ต้องพึ่งไฟหน้าเลย ไม่แน่ใจว่าเจ้าของรถไม่รู้จริงๆว่าการไม่เปิดไฟหน้ามันอันตราย (คันอื่นจะมองไม่เห็นเรา เพราะแสงไฟจากคันอื่นจ้าจนลดความสำคัญของคันที่ไม่เปิดไฟ) หรือเพราะเจ้าของรถอยากโชว์พาวว่าข้าเก่งไม่เปิดไฟก็ขับได้ หรือว่าอยากประหยัด (เปิดไฟแล้วหลอดเสียไว เปิดไฟแล้วรถกินน้ำมัน) ก็ไม่แน่ใจ แต่ผมเห็นคนที่ไม่ยอมเปิดไฟบ่อยมากเลยครับ เห็นแล้วก็ไม่รู้จะเตือนยังไง กระพริบไฟใส่ก็เข้าใจผิดว่าเราขอทางอีก
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ AkE

มี camry acv70 ที่เป็นแบบนั้น ดีครับ Honda ผมเห็นที่จะชอบลืมคือ accord g9 ก่อน mc เพราะ drl

สว่างจัด หลังๆของ honda ดรอปลงไปแล้วความสว่าง แถมด้วยการพังหลายรุ่นด้วย 5555

ออฟไลน์ MisterDante

เจอบ่อยมาก เปิดแต่ไฟเดย์ไล้ท์วิ่ง
วิ่งตามตูดนี่มึดหมดเลย รถก็สีดำอีก
ผมว่าเค้ารู้ตัวนะ แต่คิดว่าสวยไง
หรืออาจจะมีบางคนมือใหม่จริง คิดว่าเปิดไฟแล้วก็ได้มั้ง - -

ออฟไลน์ kiwiwi

จากอดีต จนถึงปัจจุบัน ก็ยังมีพวกลืมเปิดไฟหน้าขับรถอยู่
ไม่ว่าจะเหตุผลอะไรก็แล้วแต่
แต่ที่คผมงง คือ ขับเข้าไปได้ยังไงกัน

ออฟไลน์ bravo

มีกฎหมาย ก็คงไม่ช่วยอะไรมั้งครับ

อย่างเรื่อง ไฟตัดหมอก ทุกวันนี้เปิดกันจนเป็นเรื่องปกติ

คนที่เปิดก็มักจะให้เหตุผลว่า มันไม่ได้เแยงตาใคร

ไหนจะไฟท้ายสีฟ้า ไฟเบรกกระพริบอีก ผิดกฎหมาย แต่ก็เห็นกันอยู่ทุกวัน ทุกคืน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2020, 14:48:03 โดย bravo »

ออฟไลน์ SM.

บางคนขับมานาน ก่อนจะมืด จนมืดก็เลยลืมเปิดไฟ

บางคนชอบเปิดไฟเล็ก แล้วสุดท้ายก็ลืมเปิดไฟใหญ่

ส่วนตัวผม แทบไม่เคยเปิดไฟเล็กเลย จะเปิดไฟใหญ่ไปเลยทีเดียว

ออฟไลน์ jazz444

• Newbie
  • *

มีคนจำนวนมากที่ขับรถไม่มองหน้าปัดครับพี่
ดูได้จากพวกที่ขับรถตอนเครื่องยนต์ฮีท ก็ขับจน
เครื่องน็อคดับไปเลย ทั้งๆ ที่เข็มความร้อนบนหน้าปัด
ฟ้องขนาดนั้นยังไม่รู้เรื่องเลยอ่ะครับ

ที่ฮีทนี่ หลายๆรุ่นไม่มีเข็มความร้อนนะครับ รู้อีกทีก็คือไฟโชว์แล้วว่าฮีท

ออฟไลน์ ibomb.bomber

• Jr. Member
  • **
City โฉม Mc ตัวดีเลยครับ แยงตามากๆ และพวก Dmax อันนี้แยงตาจริงครับ มันสว่างมากๆ
2018 - Honda CRV G5 1.6 EL
2019 - Mazda 3 2.0 SP Fastback
2020 - Volvo XC40 T5 Inscription Black Stone

ออฟไลน์ burst

• Full Member
รถผมเปิดไฟหน้าเองค่อนข้างไวนะครับ จากโหมด DRL กลางวัน เป็นโหมดไฟหน้าออโต้กลางคืน
ไม่น่าจะทันได้ไปแยงตาใคร
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

ออฟไลน์ PabU

• Jr. Member
  • **
พวกไฟ DRL กลางคืนแสบตามาก ขับสวนนี่อยากจะยกไฟสูง+เปิดตัดหมอกใส่..อยากให้พ่วงกับเซ็นเซอร์วัดแสงในรถไปเลยครับ ในกรณีที่แสงน้อยก็ดับไปเลย
1992 Toyota Corrola EE90( 4A-FE) -Passed
2004 Honda City Vtec -Passed
2005 Subaru Impreza WRX GDA -Present
2007 Toyota Fortuner 3.0 MT -Passed
2009 Nissan Teana 250XV -Present
2011 Toyota Altis 1.8G -Passed
2017 Ford Ranger Cab 2.2 MT -Passed

ออฟไลน์ Yangyang

ก็ไม่ค่อยเข้าใจวิธีคิด อาจจะลืมหรือตั้งใจ หรือรถแต่ละรุ่นออกแบบมาไม่เหมือนกัน
ของผมไฟหน้าจอจะสว่างเวลากลางวัน ช่วงกลางคืนเปิดไฟหน้า ไฟหน้าจอภายในจะลดแสงสว่างลง
ถ้าไม่เปิดไฟหน้าตอนกลางคืนไฟหน้าจอจะแยงตาจนขับแทบไม่ได้

ออฟไลน์ Rockument

• Newbie
  • *
ใช่เลย Dmax นี่ประจำ มืดแล้วไม่เปิดไฟใหญ่ ขับมันทั้งอย่างนั้น , Revo A1 ใส่ระบบ Auto มาตั้งแต่ตัวล่าง บ่นไม่ชอบกันซะงั้น A2 ตัดเกลี้ยง เหมือนเป็นโรคจิตกันหรือไงไม่ทราบ เจอรถคันอื่นไฟติดในเวลากลางวัน(ในร่ม ไฟเลยติด) ต้องดิ๊บไฟใส่ ต้องคิดว่าคันหลังหาเรื่องกันหรือยังไง