โพลล์

ซื้อ
24 (48%)
ไม่ซื้อ
26 (52%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 49

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเคยใช้รถที่มี Brake Hold เป็นประจำใน กทม. แต่คันใหม่ที่สนใจดันไม่มี จะซื้อไหม  (อ่าน 35143 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
ถ้าเคยใช้รถที่มี Brake Hold เป็นประจำใน กทม.
แต่คันใหม่ที่สนใจดันไม่มี คุณจะซื้อไหม

ขอคำตอบเฉพาะ คนที่เคยใช้ Brake Hold เท่านั้นนะ

ikky

• บุคคลทั่วไป
คงหมายถึง cross ใช่ไหมครับ ::)

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member

ออฟไลน์ Thetree

• Jr. Member
  • **
ไม่ซื้อครับ เหมือนระบบกุญแจรีโมท , smart entry , push start สมัยก่อนไม่มีก็ไม่เดือดร้อนอะไร แต่พอใช้แล้วมันสะดวกกว่า จะให้กลับไปเป็นเหมือนเดิมก็คงไม่ได้

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ถ้าคันใหม่ใหญ่กว่า แรงกว่า ช่วงล่างดีกว่า ก็ไม่สนใจครับ เพราะทุกวันนี้ Forester ผมยังไม่ใช้เลยครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ปกติผมใช้ Brake Hold อยู่ทุกๆวันครับ เพราะส่วนใหญ่ขับรถอยู่แต่ในเมือง และเป็นช่วง Rush Hour ยอมรับเลยว่า มันสะดวกสบายมากๆจริงๆ ใช้จนแอบติดเป็นนิสัยแล้ว

ทีนี้ถ้าจะซื้อรถคันใหม่ Brake Hold ก็คงเป็น 1 ในข้อพิจารณา เหมือนๆกับพวก Keyless Push Start ประมาณนี้ครับ เคยใช้แล้วชอบ ก็อยากให้มีอีก

แต่คงไม่ถึงขนาดนี้ที่ว่า มองข้ามรถรุ่นนี้ไปเลย เพียงเพราะไม่มี Brake Hold แค่นั้น เพราะรถคันนั้น อาจจะดีทุกๆด้าน กลับกัน ถ้ารถมี Brake Hold แต่ขับขี่ไม่ได้เรื่อง เครื่องไม่แรง แถมจุกจิก ไม่ทนทาน มันก็ไม่ใช่เรื่องที่จะซื้อเพียงเพราะมี Brake Hold อย่างเดียวครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Terng

ใช้ CHR อยู่ ช่วงที่เข้า กทม. นี่บอกเลยว่าสบายผิดกันมาก พอจะต้องเอา BMW series 3 มาขับบ้างจะอึดอัดทันทีเลย = ='

แต่ถ้าเอาจริงๆนะ ถ้าคันใหม่ไม่มี แต่ที่เหลือดีกว่าคันเดิมทุกอย่าง ผมก็ยอมตัดใจซื้อนะ แต่ฟังก์ชั่นพวกนี้จะค่อนข้างมีผลในการพิจารณารถพอสมควรเลยล่ะ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ AkE

รถที่บ้านผมตอนนี้มี 4 คันที่มีระบบนี้ อีก 2 คันไม่มี ไม่ได้เดือดร้อนอะไรครับ เวลาขับคันที่มีผมได้ใช้ 30% ได้

ปิดไว้ 70% ครับ ผมไม่ได้โหวตว่าซื้อหรือไม่ เพราะมันต้องพิจราณาจากเรื่องอื่นๆมากกว่าครับสำหรับผม ราคา,

ประเภทรถ, ออปชั่นอื่นๆ, สมรรถนะ รวมๆกัน เลยบอกไม่ได้ว่าจะซื้อหรือไม่แต่ถ้าเป็นในกรณี corolla cross

ผมไม่ซื้อครับเพราะหน้าตารถไม่ผ่านแต่ภายในนั่งสบายดีนะครับ และเรื่องที่ตัด auto brake hold & EPB

ทิ้งมันเห็นได้ค่อนข้างชัดว่าลดต้นทุนล้วนๆครับ และราคาขายก้ไม่ควรสูงกว่า chr แบบนี้ จริงๆควรเท่ากันครับ

แต่ผมมั่นใจว่า cross จะขายดีกว่า chr เยอะครับ ถูกจริตคนมากกว่า

ออฟไลน์ ไทบ้าน

พิจารณาด้านอื่นๆ เอามาชั่งน้ำหนักด้วย ถ้ารุ่นอื่นๆ มี Auto Brake Hold แต่ด้านอื่นๆ แย่กว่าก็ไม่เอาครับ (ไม่ได้เอาอ็อพชั่นแค่ตัวเดียวมาเป็นเรื่องคอขาดบาดตายในการเลือกครับ)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
ซื้อครับ เพราะคันที่มีอยู่ก็ไม่ได้ใช้ มีเบรคholdหรือไม่มี ผมไม่ได้เอามาพิจารณาอยู่แล้ว
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ Ball45

• **
บางคนบอกว่า สมัยก่อนมี เบรคมือที่เท้า ไม่มี Auto brake hole ก็ยังใช้กันได้ ไม่เห็นมีปัญหาอะไร
ก็เพราะคำว่า "สมัยก่อน" นี่แหละ ทำไมรถ พ.ศ. นี้ถึงได้ออปชั่นเหมือนรถสมัยก่อน เหมือนพัฒนการถอยหลัง

ออฟไลน์ flybigbear

รอให้มีก่อนก็ได้ครับค่อยซื้อ

ใช้คันเก่าต่อไปอีก 2-3ปี

ออฟไลน์ Yeahyeahs

บางคนบอกว่า สมัยก่อนมี เบรคมือที่เท้า ไม่มี Auto brake hole ก็ยังใช้กันได้ ไม่เห็นมีปัญหาอะไร
ก็เพราะคำว่า "สมัยก่อน" นี่แหละ ทำไมรถ พ.ศ. นี้ถึงได้ออปชั่นเหมือนรถสมัยก่อน เหมือนพัฒนการถอยหลัง

จริง เจ้าของเว็บอ่ะตัวดี มีความคิดตัวเองแล้วก็ตั้งธงว่าคนอื่นเรื่องมาก อยากได้อุปกรณ์ล้ำๆเพื่อหน้าตา ผมฟัง drive ทุกอาทิตย์แล้วหงุดหงิดเวลาแกพูดเรื่องนี้ชะมัด พูดซะเหมือนไม่รู้ว่ามันมีประโยชน์ที่มากกว่าเบรคมือธรรมดาอ่ะ เห็นยก cefiro a31 มาประมาณสามอาทิตย์ติดละ แล้วเพื่อนรวมรายการแทนที่จะเบรคแกหน่อย รุมแขวะคนฟังอีกซะงั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2020, 17:28:32 โดย Expectre »

ออฟไลน์ Symphonic

จริง เจ้าของเว็บอ่ะตัวดี มีความคิดตัวเองแล้วก็ตั้งธงว่าคนอื่นเรื่องมาก อยากได้อุปกรณ์ล้ำๆเพื่อหน้าตา ผมฟัง drive ทุกอาทิตย์แล่วหงุเหงิดเวลาแกพูดเรื่องนี้ชะมัด พูดซะเหมือนไม่รู้ว่ามันมีประโยชน์ที่มากกว่าเบรคมือธรรมดาอ่ะ เห็นยก cefiro a31 มาประมาณสามอาทิตย์ติดละ แล้วเพื่อนรวมรายการแทนที่จะเยรคแกหน่อย รุมแขวะคนฟังอีกซะงั้น

ถ้าแบบนั้นคงไม่เห็นคนตั้งกระทู้อยากได้รถเกียร์ธรรมดาใน HLM แล้วมั้งครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ถ้ามันไม่เรื่องมากแบบ hybrid บางเจ้าที่เข้า n แล้วปั่นไฟไม่ได้ก็ซื้อ แต่ถ้าเรื่องมากก็ไม่ เพราะผมมีปัญหาเกี่ยวกับเท้า (รองช้ำ) อยู่
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ basterias

ขอเดาว่ารถในที่นี้คือรถที่ใช้ขับทุกวัน

ผมขับในเมืองรถติดมากๆ ผมตอบอย่างมั่นใจ ไม่มีก็ไม่ซื้อครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ iamwutdy

ประเด็นถ้ารถเข้าเกียร์ n ได้ปกติคงไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าอย่าง cross ที่เข้า n นานไม่ได้ อาจมีปัญหา และเป็นข้อพิจารณาพอควรครับ เพราะทางที่ขับรถติดมาก นาน 5-10 นาทีต่อรอบ brake hold ช่วยให้สบายขึ้น แต่ถ้าเอาคันอื่นขับ ผมก็เข้า n เอาครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
เอาเฉพาะแค่ co cross นะครับ
จริงๆรุ่น top มี toyota safety sense ช่วยเบรคเวลาคับขัน
แสดงว่าระบบเป็นไฟฟ้าแล้ว น่าจะหาวิธีเพิ่มฟังก์ชั่น hold ได้นะครับ

หรือใครไปลองเทสต์ไดรฟ์ ลองเหยียบเบรคมือ(ที่เท้า)เสร็จแล้ว แล้วลองเหยียบคันเร่งออกตัวดู
มันจะปลดให้หรือเปล่านะครับ ผมเองก็ลืมทดลองตอนไปลองขับ สงสัยต้องไปลองอีกที
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Mmoshimoshii

• **
ซื้อครับ ส่วนตัวไม่ได้ใช้ Break hold อยู่แล้วครับ
เพราะไม่ชอบการทำงานในของ f10
แต่ชอบของ mb มากกว่า
แต่ถึงยังไง ก็ไม่ได้ใช้อยู่ดีครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าในคู่แข่งมีหมดหรือเกือบหมดแล้ว แต่รถที่เข้ารอบผมมากสุดแต่ดันไม่มี อันนี้แอบมีฉุดคะแนนลงอยู่บ้างครับ

ผมไม่เคยมีรถที่มี Brake Hold แต่ผมก็ใช้รถในสภาวะในเมืองรถติดบ่อยครั้ง และลองขับรถที่มี Brake Hold ของคนอื่นอยู่บ้าง ทำให้รู้ว่า Brake Hold เป็นระบบที่ส่วนตัวผมได้ใช้ และขอใช้ดีกว่าถ้ามี
ถ้ารถซื้อมาแล้วไม่มี ไม่ว่ากันเหยียบค้างวนไป แต่ถ้ากำลังจะซื้อแล้วไม่มี ผมขอมีดีกว่าครับ

ถ้าเจาะแค่ในส่วน Corolla Cross ผมก็ติดอยู่แค่ไม่กี่เรื่อง และเรื่องนี้ก็เช่นกันครับ
แต่พอส่วนตัวไปเทียบคู่แข่งในตลาดที่มี Auto Hold กลายเป็นว่ามันก็มีจุดเสียในส่วนที่ผมให้ความสำคัญไม่แพ้ Auto Hold เช่นกันครับ เลยกลายเป็นว่าจะเลือกรุ่นไหนต้องรับข้อดีทำใจข้อเสียเอาที่เราต้องการมากสุดหมดเลยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
แต่ละคนความสนใจ  จุดประสงค์ต่างกันครับ

ผมเองยังขับ  MT. รถติดในเมืองสบายๆ

แค่ auto hold ไม่เป็นประเด็นสำหรับผมครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ a.peerapong

ซื้อครับ
แค่เบรคมือเป็นกลไก หรือเท่้าเหยียบ มันก็ทำงานได้ผลลัพเหมือนกัน กับเบรคไฟฟ้า
สำหรับผมๆไม่สนใจตรงจุดนี้มากมายอะไรเลย

ออฟไลน์ jeeper

เฉยๆครับ ยังไงก็อันตรายถ้าติดใช้ Brake hold มากไป

ออฟไลน์ Mp4_007

ดูหลายๆอย่างประกอบกัน ถ้ารวมๆโอเคก็ซื้อครับ
ถ้าส่วนตัวผมไม่ได้สนใจเรื่องเบรกมือไฟฟ้า เพราะไม่ได้ใช้แล้วไม่จำเป็นต้องใช้  แถวบ้านผมรถไม่ติดเลย
ถ้าcollora cross ผมว่าตอนติดไฟแดงคาเกียร์D แล้วเหยียบเบรกมือก็น่าจะได้เหมือนกัน เพียงแต่มันไม่ออโต้   ไม่น่ามีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ supercat

ถ้าไม่มี break hold แถมเบรคมือต้องใช้เท้าเหยียบนี่คิดหนักเลยครับ
เบรคมือแบบใช้มือสะดวกกว่ามากๆ  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ raygun

.
.
ไม่ซื้อเด็ดขาดครับ
เป็นฟังชั่นที่ได้ใช้และมีประโยชน์สุดแล้ว
นี่ขนาดผมเปลี่ยนมาใช้ BM ยังเซ็งเลย
ที่ระบบมันสู้ของ MB ไม่ได้เลย ใช้งานยาก
ทำไมไม่คิดมาให้เยอะๆก่อนทำนะ

ออฟไลน์ เอก

• **
ไม่มี auto brake hold ยังพอทำใจได้ แต่ไม่มีคานหลังสิ เรื่องใหญ่

ออฟไลน์ SM.

ไม่ครับ ถ้าชอบคันนี้จริงๆ อาจจะรอให้ปรับอุปกรณ์ ใส่มาให้ก่อน ถ้ารอไม่ได้ ก็อาจจะไปหายี่ห้ออื่น ถือว่า ค่ายนี้ อยากกั๊ก option เอง ช่วยไม่ได้

ออฟไลน์ kunimihero

• **
สำหรับผม Option นี้ต้องมีครับ ยกเว้นซื้อรถ 1.2 Eco car เพราะยังไม่มีเจ้าไหนใจถึงใส่มาให้

ออฟไลน์ Tien.W

เหมือน Cruise control สมัยก่อนแหละ

ญี่ปุ่นเริ่มติดมาแรกๆ มีแต่คนบอกว่า ไม่จำเป็น .. ผมซื้อรถรุ่นที่ไม่มี แล้วเอาไปติดเพิ่มเอง พอได้ใช้แล้ว ... หลังจากนั้น ซื้อรถ ขั้นต่ำต้องมี cruise control ถ้าไม่มีก็ไม่ซื้อ อาจจะไม่ได้ใช้บ่อย แต่เดินทางไกลยาวๆ มันช่วยผมได้มากๆครับ เมือวาน กลับจากเหนือ ช่วงอุตรดิตถ์ มา พิษณุโลก ผมก็เปิดใช้นะ กะจังหวะดีๆ กดยกเลิกไม่กี่ครั้งเอง สบายเท้าขวา

่ส่วน Brake Hold เคยใช้ใน HR-V ติดใจครับ คันต่อไป ถ้าไม่มีเจ้านี่ ก็ไม่ซื้อแหละ

ส่วน Keyless อันนี้เฉยๆแฮะ ไม่ซีเรียส (CRV ใช้กุญแจ / Pulsar เป็น Keyless)