ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเป็นแบบผมบ้างที่ชอบเข้าไปอ่านข้อมูลในกลุ่มรถต่างๆ  (อ่าน 3219 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
มี สมช. คนไหนเป็นแบบผมบ้างไหมครับ เวลาที่สนใจรถรุ่นอะไรก็มันจะไปหาข้อมูลในกลุ่มรถนั้นๆโดยการสมัครเข้าไปกลุ่มสื่อสังคมออนไลน์อย่างเฟสบุ๊ก
โดยที่เราก็ยังไม่ได้ตัดสินใจซื้อรถคันนั้นมาใช้ แต่เราเข้าไปหาข้อมูลในกลุ่มนั้นๆก่อน ซึ่งผมก็เข้าไปอยู่ในกลุ่มรถหลายๆกลุ่มครับ
เป็นคนชอบเข้าไปอ่านปัญหาจากคนใช้รุ่นนั้นๆและแนวทางการแก้ไขในกลุ่ม แต่มีอยู่กลุ่มนึง (ค่ายยุโรปเมืองเบียร์) ที่ผมกดขอเข้ากลุ่มไปพร้อมทั้งอธิบายเหตุผล
ขอเข้ากลุ่มแต่ผมก็โดนปฎิเสธตลอดโดยที่ก็ไม่รู้ว่าทำไม ในใจก็คิดว่าสงสัยเราไม่ได้เป็นคนใช้รถรุ่นนั้นเขาเลยยังไม่ได้อนุญาติเข้ากลุ่มสำหรับคนไม่มีรถ
แต่ไปอ่านกฎเข้าก็ไม่ได้บอกว่าสำหรับคนมีรถเท่านั้นที่จะเข้าร่วมกลุ่มได้ จนตอนนี้ผมคิดว่าคงจะไม่สนใจรถรุ่นนี้แล้วและคงไม่หามาใช้แล้วถึงจะมีโอกาศก็เถอะ
แต่รถรุ่นนี้เป็นรุ่นที่แฟนชอบอยากได้ซึ่งทุกวันนี้เขาก็ยังอยากได้อยู่มี สมช. มีใครเป็นแบบนี้ไหมครับตอนแรกเหมือนจะนอยด์ๆนะแต่ก็เฉยๆแล้วครับที่โดนปฎิเสธ
อยากรู้ครับอกจากกลุ่มคนใช้รุ่นนั้นในเฟสบุ๊กเราจะไปอ่านข้อมูลจริงๆจากคนใช้ได้จากไหนได้อีกที่เป็นขอมูลจริงๆไม่ใช้จากเว็ปรีวิวรถทั่วๆไป

ออฟไลน์ basterias

ผมเข้าใจนะครับว่าบางแห่งเขาจะให้เข้าได้เฉพาะผู้ใช้รถจริงๆ บางที่ถึงขนาดต้องยืนยันตัวตนเลยหล่ะ

สำหรับผมถ้าเขาไม่ให้เข้าผมก็ไปหาแหล่งอื่นเอาครับ ส่วนมากก็เว็บบอร์ดต่างประเทศที่มีการเปิดตัวก่อนบ้านเรา ไม่ก็โพสถามในเว็บนี้ครับ ได้คำตอบเยอะหลากหลายดีครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ผมเข้าใจนะครับว่าบางแห่งเขาจะให้เข้าได้เฉพาะผู้ใช้รถจริงๆ บางที่ถึงขนาดต้องยืนยันตัวตนเลยหล่ะ

สำหรับผมถ้าเขาไม่ให้เข้าผมก็ไปหาแหล่งอื่นเอาครับ ส่วนมากก็เว็บบอร์ดต่างประเทศที่มีการเปิดตัวก่อนบ้านเรา ไม่ก็โพสถามในเว็บนี้ครับ ได้คำตอบเยอะหลากหลายดีครับ
ครับก็คิดเอาครับว่าเขาคงให้เข้าได้เฉพาะคนมีรถรุ่นนั้นๆจริงๆ แต่ไปอ่านกฎเขาผมก็ยังงงๆแต่ตอนนี้แต่ตแนนี้เฉยๆแล้วครับก็คิดครับว่า กลุ่มไหนให้เข้าก็ดีกลุ่มไหนไม่ให้เข้าก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าแฟนอยากได้รุ่นนี้มาใช้จริงๆ ก็คงตามใจเขาถ้าพังมีปัญหาก็เอาเข้าศูนย์ 5555

ออฟไลน์ lunacy

• Sr. Member
เข้าครับ
เช่นมีแพลนที่จะซื้อมือสอง
ก็เข้าไปแต่ละคลับเลยครับ เราหาความรู้ ศึกษาปัญหาที่ชาวคลับเคยเจอ วิธีแก้ปัญหา ทุกเรื่องที่หาอ่านได้
ทั้งรถญี่ปุ่น ทั้งรถยุโรป อ่านหมดครับ สุดท้าย ผบ.ไม่เห็นด้วยกับรถมือสอง
แต่ยังไม่ได้ออกจากคลับนะครับ ยังเข้าหาความรู้เรื่อยๆ ไม่เคยมีเจตนาก้าวร้าว ก่อกวน แม้แต่คลับเดียว

ที่ฮากว่านั้นคือ
พวกที่ถามความรู้ สอบถามวิธีการแก้ไขเบื้องต้น อู่ที่แนะนำ อะไรพวกที่เป็นความรู้
จะกดไลค์น้อย ตอบน้อย

แต่แม่สาวนุ่งสั้น เห่อรถใหม่ บางคนยังไม่มีใบขับขี่ค่ะ ขอโชว์รถหน่อย
ผัวถ่ายทั้งนั้น ยอดไลค์ เกือบพัน ความคิดเห็นเกิน500แน่ๆ ไอ้แบบเนี๊ยเรียกแขก แต่ไม่ได้สาระ

ออฟไลน์ Firzen

พวกที่ถามความรู้ สอบถามวิธีการแก้ไขเบื้องต้น อู่ที่แนะนำ อะไรพวกที่เป็นความรู้

แต่แม่สาวนุ่งสั้น เห่อรถใหม่ บางคนยังไม่มีใบขับขี่ค่ะ ขอโชว์รถหน่อย
ผัวถ่ายทั้งนั้น ยอดไลค์ เกือบพัน ความคิดเห็นเกิน500แน่ๆ ไอ้แบบเนี๊ยเรียกแขก แต่ไม่ได้สาระ

+1 ครับ ไอ่เราจะเข้าไปหาความรู้ ส่วนใหญ่ดันเจอแต่โพสเรียกแขกทั้งนั้น แต่ถามว่าขาวมั้ย ก็ได้อยู่นะฮะ ฮ่าๆๆๆ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ผมเคยเป็นทีมแอดมินในกลุ่มรถยนต์อยู่ 2 กลุ่ม (ซึ่งจริงๆ ตอนนี้ก็ยังเป็นอยู่แต่ด้วยภาระหน้าที่ส่วนตัวทำให้ตอนนี้แทบไม่มีเวลาไปร่วมด้วยช่วยดูแลเท่าไหร่)​ ในมุมผมเองก็เข้าใจในส่วนของคลับที่รับสมาชิกกลุ่มแค่เฉพาะผู้ใช้รถนะครับ อย่างกลุ่มหนึ่งผมเป็นกลุ่มเล็กๆ ที่เคยเปิดเสรีมาแล้วผลลบมากกว่าผลดี เช่นขายของ ออกทะเลบ่อยและออกไปไกล ใช้คำหยาบคาย โพสต์​โจมตีถี่ๆ ฯลฯ ซึ่งกลายเป็นว่ากลุ่มเล็กแต่ควบคุมอะไรไม่ได้เลย หรืออีกกลุ่มนึงของผมเป็นกลุ่มรุ่นและสีรถเฉพาะ และเป็นกลุ่มไลน์ที่เป็นกลุ่มจำกัดจำนวนสมาชิก ก็จะต้องมีการสกรีนคนใช้เท่านั้นกันไป

แต่ถ้าใครที่ต้องการหาข้อมูลรถรุ่นนั้นเฉพาะไป ผมก็จะแนะนำให้ไปกลุ่มที่ใหญ่ขึ้นมาที่เค้าสามารถเปิดเสรีแล้วผลลบน้อยกว่าได้ครับ ก็จะได้รับข้อมูลที่ครบถ้วนมากกว่า แต่สุดท้ายแล้วก็อาจจะต้องใช้วิจารณญาน​กันซักหน่อยในข้อมูลที่ได้รับมา
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Pegasus7700

เดิมคิดว่าไม่จำเป็น. หลังๆเข้าไป civic เพราะน้องสาวชวน
สนุกดี😃😃😃
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ AkE

เฉยๆครับเข้าก้ได้ ไม่เข้าก้หาที่อื่นได้สมัยก่อนไม่มีกลุ่ม facebook ผมก้หาแต่งรถหาข้อมูลได้แค่สมัยนี้มันง่าย

ขึ้นแค่นั้นครับ

ออฟไลน์ p.pooh

• Jr. Member
  • **
เฉยๆเช่นกัน กลุ่มรถแต่ละรุ่นใน facebook มีเป็นร้อย หลายๆกลุ่มไม่ต้องใช้รถก็เข้าไปได้ ไปดูคนมีรถหรือไม่มีรถ หรือมีรถรุ่นอื่นคุยกัน และเปลี่ยน ถามปัญหากัน แบบนี้ก็มีหลายกลุ่ม ส่วนตัวอยู่แค่ไม่กี่กลุ่มหรอกครับ พอเข้าเยอะๆเจอแต่คำถามเดิมๆ มันก็เบื่อ

เข้าครับ
เช่นมีแพลนที่จะซื้อมือสอง
ก็เข้าไปแต่ละคลับเลยครับ เราหาความรู้ ศึกษาปัญหาที่ชาวคลับเคยเจอ วิธีแก้ปัญหา ทุกเรื่องที่หาอ่านได้
ทั้งรถญี่ปุ่น ทั้งรถยุโรป อ่านหมดครับ สุดท้าย ผบ.ไม่เห็นด้วยกับรถมือสอง
แต่ยังไม่ได้ออกจากคลับนะครับ ยังเข้าหาความรู้เรื่อยๆ ไม่เคยมีเจตนาก้าวร้าว ก่อกวน แม้แต่คลับเดียว

น่าจะเป็นปกตินะครับสมัยนี้ 55

เดิมคิดว่าไม่จำเป็น. หลังๆเข้าไป civic เพราะน้องสาวชวน
สนุกดี😃😃😃
;D ;D

เฉยๆครับเข้าก้ได้ ไม่เข้าก้หาที่อื่นได้สมัยก่อนไม่มีกลุ่ม facebook ผมก้หาแต่งรถหาข้อมูลได้แค่สมัยนี้มันง่าย

ขึ้นแค่นั้นครับ
ตอนนี้ก็เฉยๆแล้วครับ ถ้าซื้อรุ่นนั้นจริงผมคิดว่าถ้าพังก็ซ่อมๆไม่ไหวก็ขาย 55

เฉยๆเช่นกัน กลุ่มรถแต่ละรุ่นใน facebook มีเป็นร้อย หลายๆกลุ่มไม่ต้องใช้รถก็เข้าไปได้ ไปดูคนมีรถหรือไม่มีรถ หรือมีรถรุ่นอื่นคุยกัน และเปลี่ยน ถามปัญหากัน แบบนี้ก็มีหลายกลุ่ม ส่วนตัวอยู่แค่ไม่กี่กลุ่มหรอกครับ พอเข้าเยอะๆเจอแต่คำถามเดิมๆ มันก็เบื่อ
ก็เขาแต่กลุ่มที่รุ่ที่สนใจเป็นส่วนใหญ่ครับ แต่ตอนนี้เฉยๆแล้วครับกลุ่มไหนไม่ให้เข้าก็ไม่เขา

ออฟไลน์ Tien.W

F30 / G20 ชัวร์ เพราะเจอเหมือนกัน 55+

แต่ผมเฉยๆ ไม่ได้โกรธอะไรเค้านะ เพราะที่เคยดูแลพวก FB คลับมาเนี่ย บางทีมันก็จะมีพวกป่วนๆ เข้ามา แล้วมามั่ว มาขายของ มาเอาเรื่องข้างในออกไปพูด ใจนึงก็อยากถีบออก แต่ก็จะมีประเด็นกับสมาชิกอีก

คลับไหนไม่ให้เข้า ก็ไม่เข้า แค่นั้นแหละ

F30 / G20 ชัวร์ เพราะเจอเหมือนกัน 55+

แต่ผมเฉยๆ ไม่ได้โกรธอะไรเค้านะ เพราะที่เคยดูแลพวก FB คลับมาเนี่ย บางทีมันก็จะมีพวกป่วนๆ เข้ามา แล้วมามั่ว มาขายของ มาเอาเรื่องข้างในออกไปพูด ใจนึงก็อยากถีบออก แต่ก็จะมีประเด็นกับสมาชิกอีก

คลับไหนไม่ให้เข้า ก็ไม่เข้า แค่นั้นแหละ
ครับตอนนี้ก็เฉยๆแล้ว ไม่ได้รู้สึกไรแล้วคิดว่าเรามันไม่มีวาสนาจะได้เป็นคนในครอบครับอย่างเขาครับ 5555

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
พวก Club รถยนต์ใน Facebook ผมเข้านะ แต่จะเข้าของรถรุ่นที่ตัวเองใช้ เป็นส่วนใหญ่ เอาไว้ศึกษา ปัญหาและวิธีแก้ ดูแนวทางการตกแต่งรถ รวมถึงแบ่งปันประสบการณ์ของตัวเองในการรับมือและจัดการกับปัญหาบ้าง

จริงๆผมว่า มันก็เป็นสิ่งที่ดี เราได้รับข้อมูลข่าวสารมากขึ้น ได้ความรู้มากขึ้น รู้จักสังเกตอาการต่างของรุมากขึ้น แต่ทั้งหมดนี้ก็ยอมรับว่าต้องใช้วิจารณญาณในการเสพข้อมูลพอสมควร บางทีก็เจอคนรู้จริงบ้าง เจอกูรูเก๊บ้าง เจอการแนะนำที่ผิดๆบ้าง เราก็ต้องเลือกคัดกรองให้ดีครับ

นอกจากเรื่องข้อมูล ผมเองก็ได้ก๊วนเพื่อนกลุ่มใหม่ๆ จากใน Club มานะไปเจอกันในงาน Meeting แล้วคุยกันถูกคอ ปัจจุบันก็ยัง Line กันทุกวัน ไปออกทริปด้วยกัน ช่วยเหลือเกื้อกูลและสนับสนุนกันและกันแบบนี้มาเป็นปีๆแล้ว แม้บางคนจะเปลี่ยนรถ เปลี่ยนรุ่น เราก็ยังเป็นเพื่อนกันอยู่

อีกด้านหนึ่งผมยังเคยผ่านการทะเลาะกับ Admin Club มาแล้ว (ด้วยเหตุผลส่วนตัวล้วนๆ ที่ไม่ได้เกี่ยวกับกฎระเบียบของ Club เลย ) มันก็เหมือนเป็นการเรียนรู้การเข้าสังคมไปในตัวด้วยครับ 555
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เข้าเฉพาะรุ่นที่สนใจครับ 

ออนไลน์ DiKiBoyZ

ก็คงเฉพาะรถที่สนใจ (อาจจะมีรถแล้ว หรือ กำลังมองๆ อยู่)

คงไม่ได้สนใจทุคัน

ออฟไลน์ Boattamon

เป็นสิ หลายคลับเลยด้วย ฮ่าๆ
- Honda Stepwagon
- Nissan X-Trail
- Toyota Sienta
- Suzuki Ertiga/XL7
- Merc W210/W212
- Toyota Supra
นึกออกเท่านี้ สนุกดีนะ เห็นอะไรเยอะดี มันทำให้เราไตร่ตรองก่อนเสียเงินได้ดีมากเลย

เพราะมีบทเรียนจาก "มาสด้านนน" CX-5 โฉมแรก เครื่องยนต์ดีเซล มาแล้ว

ออฟไลน์ SM.

เข้าครับ แต่เข้าเฉพาะที่เกี่ยวกับเรานะครับ เช่นรถที่เรามี หรือรถที่เราคิดจะซื้อ

ออฟไลน์ Everest~!

• Jr. Member
  • **
    • slot666pro
เข้าครับ ไปดูพวกรถสวยๆ ไม่ก็ข้อมูลที่เกี่ยวกับรถของเราหรือรถที่เราเล็งไว้หน่ะครับ
บริการ ติดตั้งหลังคาโรงรถ และ บริการ ติดตั้งแผงโซล่าเซลล์ บนหลังคาโรงรถ คุณภาพระดับพรีเมี่ยมจาก  SHERA Roof Solution