ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุผลที่ไม่ซื้อ crossover & SUV  (อ่าน 9456 ครั้ง)

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
เหตุผลที่ไม่ซื้อ crossover & SUV
« เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 18:23:42 »
หลังจากที่เห็นแนวโน้มของรถอเนกประสงค์เพิ่มขึ้นรายปีต่อเนื่อง วันก่อนผมเห็นบทความในเน็ตเรื่องน้ำแข็งขั่วโลกละลาย ระดับน้ำอาตสูงขึ้นอีก จึงอยากลองถามความเห็นของท่านที่คิดว่าไม่ซื้อรถกลุ่มนี้แน่ๆ มาแชร์ความเห็นกันครับ

รับฟัง ร่วมแชร์กันแบบไม่ดราม่านะครับ ผมไม่ได้มีอคติใดๆ มีรถทั้งสองแบบ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ AkE

Re: เหตุผลที่ไม่ซื้อ crossover & SUV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 18:55:40 »
มีในบ้านซักคันก้โอเคแต่ถ้าเป็นรถผมเอง คันที่ขับผมเอารถไม่สูงครับ ขับแล้วยังไงรถที่เตี้ยก้ขับได้สนุกและ

เกาะกว่าครับ ยิ่งเอาไปทำยิ่งเกาะยิ่งขับสนุก เวลาเอาไปแต่งก้สวยกว่า สำหรับผมรถsuv & crossover

ทำให้ขับสบายขึ้นหน่อยนึงนั่นคือข้อดีครับ แต่ไม่ใช่ว่าจะกระแทกอะไรก้ได้นะครับ รถยนต์จะแบบไหนก้ต้อง

ขับระวังครับ ถ้าไม่อยากให้มันพังเร็ว

ออฟไลน์ MisterDante

Re: เหตุผลที่ไม่ซื้อ crossover & SUV
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 19:04:27 »
สำหรับผม รู้สึกว่าพออายุเยอะขึ้นกลับชอบรถแนวยกสูงมากขึ้น
จากที่ขับซีดานมาตลอด รถ SUV& crossover ไม่เคยอยู่ในสายตาเลย
แต่พอเจอปัญหาขับลุยน้ำ น้ำแถวบ้านท่วมขังบ่อยๆ เริ่มหันมามองรถแนวนี้มากขึ้น
คันล่าสุดตัดสินใจอยู่นาน ซีวิค5ประตูหรือCHR ดี
สุดท้ายก็จบที่ CHR ถึงแม้ใต้ท้องจะไม่ได้สูงมาก
แต่ตำแหน่งเครื่องยนต์น่าจะสูงกว่า ก็แฮ้ปปี้ดี
ทุกวันนี้ก็ขับสลับๆกันกะเก๋ง
แต่คันต่อไปผมก็คงมองรถแนว SUV & crossover แน่นอนครับ^^

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 19:21:50 »
สำหรับผมไม่จำเป็นต้อง cross over/suv ขอให้ลุกนั่งเข้าออกสะดวกสบาย แต่เก๋งซีดานทุกวันนี้เตี้ยต่ำเกินไปเข้าออกลำบากท้ายรถไม่เอนกประสงค์ คงต้องมองพวก crossover/suv มากกว่าครับ

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 19:32:17 »
สำหรับผมนะ  ก่อนหน้านี้ไม่เคยสนใจอยากใช้ crossover & SUV  เลยแม้แต่นิดเดียว

1. เหตุผลสำคัญเลยคือส่วนใหญ่มันออกแบบแล้วดูไม่สวย+ไม่ลงตัว  อาจจะเป็นเพราะมันต้องออกแบบมาเพื่อเน้นการใช้งานให้ครอบคลุมทุกครอบครัวหรือเปล่าก็ไม่รู้ มันถึงยอมสละงานดีไซน์ที่สวยงามออกไป
โดยเฉพาะรุ่นที่พัฒนามาจากรถซีดาน/Hatchback แล้วเอามายกสูง  อย่างเช่น Mazda 3 กับ CX30 ที่ใครๆ บอกว่า CX30 คุ้มกว่ามาก  แต่สำหรับผมความสวยลงตัวของ CX30 ที่หายไปจากมาสด้้า 3  ไม่ว่าจะเป็นขอบล้อหนาที่บางคนแซวว่าเหมือนคิ้วชินจัง ตำแหน่งไฟเลี้ยว ไฟท้าย  และการตกแต่งภายในที่ต้องดัดแปลงไปไม่ให้ซ้ำกับมาสด้า 3     ผมว่าความสวยความลงตัวทั้งหมดที่หมายไปจากการยกสูง มันไม่คุ้มกับ Option ที่เพิ่มมาเลย

2. เคยขับแล้วรู้สึกไม่ชอบ ไม่สนุกเท่าขับรถซีดาน/Hatchback ที่ออกแบบมาภายใต้แพลฟอร์มเดียวกันครับ

แต่หลังๆ ก็เริ่มชอบการออกแบบของ  crossover  ในบางรุ่นอยู่เหมือนกันที่รู้สึกว่าดีไซน์สวยใช้ได้เหมือนกัน แต่ยังไม่เคยลองขับเทียบกัน  อย่างเช่น CX3  Subaru XV

ความเห็นส่วนตัวนะครับ  เวลาผมซื้อรถจะใช้เหตุผลน้อยกว่าคนอื่นเค้าหน่อยนึง  อาศัยว่าที่บ้านมีหลายคัน สลับกันใช้ในแต่ละโอกาสได้ ไม่ต้องมีรถคันเดียวตอบโจทย์ได้ทุกอย่าง

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 19:34:53 »
ยังไม่ซื้อ เพราะ suv หรือ cross over ที่มีพื้นฐานร่วมกับซีดาน จะแพงกว่าซี้ดานเสมอ
ทำให้รู้สึกว่าไม่อยากจ่ายค่ายกสูง

แต่ก็เริ่มมี  corolla cross ที่ทำราคามาดี คือ ไม่แพงกว่า altis ไม่เท่าไร  mini countryman ถูกกว่า mini cooper3/5 ประตุ ถ้าอนาคตมี sedan กับ suv หรือ crossover ทำราคาดีๆออกมาเรื่อยๆก็น่าสน

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 19:36:01 »
แต่ก่อน มันมีแค่ขนาด C crossover มันใหญ่เกินไป และราคาสูง

แต่สมัยนี้มันก็มีขนาดเล้กลงมา คล่องตัวขึ้น ลุยได้นิด ในราคาเบาๆ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 19:36:31 »
ผมอยากได้นะครับ แต่ราคามันแพง  ยิ่ง Bsuv crossover ที่ต้นทุนถูกๆ ยกขึ้นมาไม่กี่เซ็นติเมตร ไม่มีขับสี่ บางครั้ง บางรุ่นท้องเตี้ยกว่ารถเก๋งทั่วไปหรือีโค่คาร์อย่างซูซูกิเซเลริโอด้วยซ้ำ แต่ขายแพงเฉียดล้านนะครับ ราคามันไม่สมเหตุผลนัก บางยี่ห้อเครื่อง1.5แต่ขาแปดแสนเก้าแสนนี้ มันก็เกินไป  ถ้าเครื่อง1.5ราคาเริ่มต้นที่ หกแสนตัวท็อป เจ็ดแสนยังพอสมเหตุผลครับ

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 19:58:48 »
เหตุผลที่ผมไม่มีวันซื้อ Crossover แน่นอนนั้นง่าย ๆ เลยครับ เคยเปิดโบรชัวร์ดูระดับความสูงจากพื้นกันก็น่าจะทราบครับว่ารถเก๋งธรรมดาเมื่อ 10 กว่าปีที่แล้ว ไม่ว่าจะรุ่นไหน พื้นรถก็สูงกว่า Crossover เกือบทุกรุ่น ยิ่งเอา ECU ยกขึ้นสูง ผมบอกเลยรถบ้าน ๆ เก่า ๆ ลุยน้ำได้ดีกว่า Crossover รุ่นปัจจุบันเยอะ แล้วจะซื้อไปทำไมอะครับ คือถ้าผมอายุซัก 50 ข้อเข่าไม่ดี อยากได้รถที่เวลานั่งไม่ต้องโยนตัวลงไปเยอะ ๆ บางทีผมอาจจะอยากได้ก็ได้

มันมี Crossover บางรุ่นที่มีลักษณะพิเศษ ที่รุ่นอื่นแทนไม่ได้ เช่น Subaru ซึ่งมันของไว้สูงจริง ลุยได้จริง หรืออย่าง CX-5 Turbo ที่เครื่องมันแรง ผมยังมองว่าโอเคนะครับ แต่ถ้าจะซื้อ HR-V เพื่อบอกว่าหลบน้ำท่วมคือผมไม่ซื้ออะครับ มันเข้าออกสะดวกสบายมากกว่า รถไม่ยาวแต่ทรงสูง มันก็ถูกจริตคนจำนวนมาก แต่ไม่ถูกจริตผม

ส่วน SUV นั้นอีกกรณีนึงครับ ผมว่ามันเป็นรถที่มีประโยชน์จริง ๆ ลุยน้ำท่วมได้จริง แต่เอาความเป็นจริงคือบ้านผมอยู่ในป่าคอนกรีต น้ำไม่ท่วม ผมก็ไม่รู้จะซื้อไปทำไมนอกจากมันเท่ แต่หลายคนที่ลักษณะการใช้ชีวิตไม่ต่างจากนี้มาก และไม่ได้สนใจด้วยว่ามันเท่หรือเปล่า ก็เลือกเอามาใช้แบบไม่ได้ดูเลยว่ามันจำเป็นต่อการใช้งานในชีวิตไหม ผมก็ไม่รู้จะอธิบายยังไงครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 20:05:59 »
ผมมีแต่ เหตุผลที่ทำให้ซื้อ SUV/PPV อ่ะครับ(ในภาพ เก๋งสีดำ น้ำคงเข้าห้องโดยสารไปแล้ว :()
แต่ก็มีรถเก๋งไว้ใช้อีกคันนึงครับ

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 20:11:46 »
สำหรับผมที่ตอนนี้ไม่ซื้อ Crossover/SUV เพราะว่ามันยังไม่ตอบโจทย์อ่ะครับ รุ่นที่ใกล้เคียงโจทย์ผมที่สุดก็น่าจะเป็น XV แต่ด้วยค่า Maintenance ที่ค่อนข้างสูงกว่ารถญี่ปุ่นทั่วไป รวมทั้งเครื่องที่ยังไม่ใช่ Downsizing+Turbo ทำให้อัตราบริโภคน้ำมันขณะเจอรถติดในเมืองยังค่อนข้างสูงอยู่ จึงยังไม่ตัดสินใจซื้อครับ

ออฟไลน์ natin

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 20:15:48 »
ส่วนตัวใช้ ppv อยู่ ถ้าจะกลับมาใช้ เก๋ง ก็คงเพราะขับสบายกว่า จอดง่าย นุ่มนวล ทรงตัวดีกว่า

แต่การเดินทางไกลๆ นั่งหลายคนยังชอบ ppv อยู่เพราะกว้างขวาง ถนนไม่ดีก็ไปได้ไม่ทรมานรถ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 20:19:23 »
ถ้ามีมากกว่า 1 คันได้ผมคิดว่าควรมี SUV สักคันนะ
ด้วยความสามารถการลุยได้นิดหน่อย เวลาไปที่ที่ไม่คุ้นหรือเสี่ยงจะเจอทางไม่ดี จะเอา SUV ไป ไม่ต้องระวังหลุมบ่อมาก ทัศนวิสัย​ก็ดีกว่า

แต่ถ้าไปที่ที่คุ้นเคยแล้ว หรือออกตจว.ไกลๆ ชอบเอารถเก๋งไปมากกว่า ขับสนุกกว่า วิ่งเร็วๆ รู้สึกว่าเร่งดีกว่าไม่ต้านลม เข้าโค้งก็สนุกกว่า ขับเร็วเท่ากันเก๋งก็ประหยัด​น้ำมันกว่าด้วย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ wsonpee

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 20:22:49 »
รถเก๋งมันเตี้ยครับ พออายุเยอะขึั้นเข้าออกยากขึ้นครับ    แต่ถ้ารูปทรงผมกลับชอบแบบ wagon/GT มากขึ้นเรื่อยๆครับ  จากที่เคยรอ g30 lci  ตอนนี้เริ่มมอง A6 avant/A7 แล้วครับ  V60 ก็สวยครับแต่พอดีมี XC60 แล้ว

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 20:35:34 »
ผมก็อยากได้สักคันนะครับ แต่ว่าที่ขายในท้องตลาดนี่ ราคาสูงพอสมควร ยิ่งรถbsuv crossover หลายรุุ่นราคาแพงไม่สมเหตุสมผลนัก ยกสูงไม่กี่ซม. บางรุ่นเตี้ยกว่า Celerio mazda3 หรือ sylphy ด้วยซ้ำ แถมไม่มีขับสีมาให้ ทั้งที่รุ่นนั้นเมื่อเทียบกับราคาในเมืองนอกนั้นถูกมากๆ แทบจะซื้อได้สองคันเลย มันเลยทำให้มองว่าไม่คุ้มครับ แถมไม่มีครอสโอเวอร์ 1.5 ที่ราคาสัก ห้าแสนปลายๆถึงหกแสนปลายๆ เลย  จึงทำให้ขับรถเก๋งเตี้ยๆแบบระมัดระวังไม่ขับลุยน้ำไปก่อนครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 20:43:17 »
ถ้าจะรถโดยเน้น Performance บนถนนเป็นหลัก ผมมองว่ารถกลุ่ม Sedan-hatchback ได้เรื่องการทรงตัวดีกว่ากลุ่ม Cross-SUV น่ะครับ
พื้นฐานรถเก๋งบางรุ่นอาจจะทำมาแนวนุ่มสบายยวบยาบ แต่ถ้าเอาไปแต่งช่วงล่างหน่อยมันก็ขับดีกว่าพวก SUV พอสมควร

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 20:45:15 »
ที่จะไม่ซื้อ​ SUV​ หรือ​ crossover ก็เพราะหลักๆคือราคาที่สูง​ อีกเรื่องคือความสะดวกในการใช้รถเล็กแบบ​ eco car คันเล็กๆครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 20:49:05 »
ผมคิดว่า SUV ที่ว่าขายดีขึ้นทุกปีทั่วโลก น่าจะเป็น Crossover SUV ไซส์เล็ก-กลาง มากกว่า SUV Body on frame คันโตๆ ที่จับตลาดเฉพาะกลุ่มนะครับ ส่วนเรื่องสิ่งแวดล้อม รถจะปล่อยมลพิษมากน้อยแค่ไหน มันน่าจะขึ้นอยู่กับแนวคิดการออกแบบโดยรวมของรถแต่ละคัน มากกว่าแค่เรื่องความสูงครับ ตัวอย่างง่ายๆ เลยก็คือ AMG C43 กลับกลายเป็นรถที่ปล่อยมลพิษมากกว่า XC60 T8 ทั้งๆ ที่เตี้ยและลู่ลมกว่า

ถึงผมจะเป็นคนกรุงเทพฯ แต่ที่บ้านก็จะมีรถ Crossover SUV AWD ไว้ 1 คันเสมอ ไว้เวลาไปเที่ยว หรือดูงานต่างจังหวัด เพราะต้องวิ่งผ่านทางหลวงชนบทที่ไม่สามารถคาดเดาสภาพถนนได้ ขับรถท้องสูงหน่อยมันก็มั่นใจกว่า หรือต่อให้เป็นถนนในกรุงเทพ วันไหนที่ผมขับรถยกสูงไป ก็ไม่ต้องมานั่งลุ้นว่า เวลาข้ามหลังเต่าสูงๆ หรือคอสะพาน มันจะครูดใต้ท้องรถหรือชายกันชนรึป่าว

ออฟไลน์ Kaomao

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 22:52:12 »
ชอบรถทรง coupe ครับ

แต่คันต่อๆไป ก็คงไม่พ้น suv เพราะนั่งขับสบายกว่า และ สูงลุยน้ำพอได้ครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 23:19:51 »
ผมก็อยากได้สักคันนะครับ แต่ว่าที่ขายในท้องตลาดนี่ ราคาสูงพอสมควร ยิ่งรถbsuv crossover หลายรุุ่นราคาแพงไม่สมเหตุสมผลนัก ยกสูงไม่กี่ซม. บางรุ่นเตี้ยกว่า Celerio mazda3 หรือ sylphy ด้วยซ้ำ แถมไม่มีขับสีมาให้ ทั้งที่รุ่นนั้นเมื่อเทียบกับราคาในเมืองนอกนั้นถูกมากๆ แทบจะซื้อได้สองคันเลย มันเลยทำให้มองว่าไม่คุ้มครับ แถมไม่มีครอสโอเวอร์ 1.5 ที่ราคาสัก ห้าแสนปลายๆถึงหกแสนปลายๆ เลย  จึงทำให้ขับรถเก๋งเตี้ยๆแบบระมัดระวังไม่ขับลุยน้ำไปก่อนครับ

+1 ครับ

ผมก็ขับ Eco car แบบระวังไปก่อน ดีกว่า ราคาทุกวันนี้แพงเกินไปครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 23:45:14 »
ตามคำถาม ถ้าไม่ซื้อ เพราะ..
1. ราคาสูง เมื่อเทียบกับ Sedan ตาม Base Segment นั้นๆ เกือบ 50-70% ได้ เช่น C เก๋ง 1.2 ล้าน แต่ C-SUV ไปเกือบ 2 ล้านแล้ว

2. เมื่อเทียบความมั่นใจ การขับขี่ ใน Seg เดียวกัน บอดี้ เก๋ง หรือ Sedan มั่นใจกว่า บอดี้ SUV

3. บอดี้ SUV กินน้ำมันกว่า Sedan

นอกนั้น SUV มัน ตอบโจทย์กว่า Sedan แบบทั้งหมด ทุกวันนี้ผมใช้ SUV ไม่ใช้เก๋งเลย รถเก๋งจอดยาวไป

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 14, 2020, 00:29:42 »
เหตุผลที่จะไม่ซื้อหลักๆคือมันยังนั่งไม่สบายและนิ่งเท่าเก๋งในราคาที่เท่ากันครับเน้นว่าในราคาที่เท่ากันครับ
แต่ผมมีเอาไว้เวลาขับทางไกล ทัศนวิสัยมันดีกว่าเก๋งจริงๆ เวลาขับเก๋งไม่ว่ารุ่นไหน เวลาตามหลังกระบะยกสูงหรือรถตู้ไม่เห็นข้างหน้าเลยครับ ;D
ส่วนเรื่องน้ำรอระบายผมอยู่ต่างจังหวัดเป็นหลักครับ เรยเจอน้ำท่วมถนนนิดหน่อย แต่ตอนเข้ากทมไม่เคยเจอครับ เพราะฉะนั้นเรื่องนี้ไม่มีผลกับการตัดสินใจครับอิอิ 

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 14, 2020, 00:49:56 »

+1 ครับ

ผมก็ขับ Eco car แบบระวังไปก่อน ดีกว่า ราคาทุกวันนี้แพงเกินไปครับ
พี่เต้ครับ celerio ก็ท้องสูงนะครับ ไล่เล่ยกัยกับ HRV ไปจนถึง CRV เจนแรก แถมยังท้องสูงกว่า CX3 อีกนะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 14, 2020, 00:52:18 »
เหตุผลที่ไม่ซื้อจริงๆเลยคือไม่มีครับสำหรับผม เพราะปัจจุบันรถประเภทนี้ตัวขับได้ดีไม่แพ้เก๋งเลย ให้เรื่องกินน้ำมันสักข้อละกันที่เป็นเหตุผลไม่ซื้อ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 14, 2020, 02:20:29 »
.
.
ขับแล้วเวียนหัวครับ รถมันโยนไปโยนมา
เคยจะซื้อ GLC Coupe เซลล์เอามาให้ลองที่บ้าน ใช้ไปวันเดียว เอาไปคืนเลย
สุดท้ายมาออก Z4 แทน ก็ Happy ดีครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 14, 2020, 06:57:47 »
ไม่ว่ารถแบบไหนก็ส่งผลถึงโลกร้อนทั้งสิ้น
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 14, 2020, 08:35:45 »
crossover & SUV  เกี่ยวอะไรโลกร้อน งง

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 14, 2020, 09:04:21 »
ถ้าค่ายรถมาอ่านกระทู้นี้ จะเห็นว่าในไทยยังมีช่องว่างทางการตลาดอยู่ Bsuv ที่ประหยัดน้ำมัน + ราคาสมเหตุสมผล ลองเอามาขายสิยอดขายระเบิดแน่ 8)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 14, 2020, 09:05:11 »
ไม่ชอบก็ต้องซื้อ สาเหตุที่ไม่ชอบคือมันไม่สวย

ต่อให้เป็น Super SUV แบบ Urus ผมก็ยังมองว่ามันขึ้เหล่อยู่ดี

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 14, 2020, 09:07:54 »
ถ้าเป็น วัยรุ่น นักศึกษา โดยเฉพาะผู้หญิง หรือ คนยังไม่มีครอบครัว หรือ อายุยังไม่มาก ไม่เกิน 30
รถ SUV PPV ไม่น่าอยู่ในหัว เพราะ มันใหญ่เกินจำเป็น
รถขนาดเล็กจะตอบโจทย์มากกว่า

แต่ถ้านอกเหนือจากเหตุผลในข้างต้น จะมีเหตุอะไร ไม่ให้ซื้อ SUV PPV
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"