ผู้เขียน หัวข้อ: จีนจะเป็นเจ้าตลาดรถ อีวี ในเมืองไทย  (อ่าน 4450 ครั้ง)

ออฟไลน์ lay

• Hero Member
เหตุผลเพราะว่า -ได้เรื่องภาษี  -ต้นทุนการผลิตถุกกว่า  -ไม่ต้องห่วงเรื่องรถสันดาป(ที่ทำกำไรดีอยู่แล้ว)  -และผมหวังว่าจะเกิดการเปลี่ยนแปลง ครั้งใหญ่เมื่อถึงเวลา  ซึ่งคิดว่าคงไม่นานเกินรอ     แล้วสมช.ท่านอื่นคิดอย่างไรครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
Re: จีนจะเป็นเจ้าตลาดรถ อีวี ในเมืองไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2020, 11:59:51 »
คงต้องรอดูสัก 5 ปี++ ครับ ว่ารถจะทน ถึก รักษาง่ายแค่ไหน

เพราะวิ่งได้ไม่ไกลมากเหมาะสำหรับขับในเมือง
ถ้าชาร์จไฟช้า อาจไม่ตอบโจทย์คนเดินทางบ่อยระยะไกลครับ

ออฟไลน์ MANUS995

• Full Member
Re: จีนจะเป็นเจ้าตลาดรถ อีวี ในเมืองไทย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2020, 12:06:10 »
ตลาดรถ EV มาแน่แต่ผมว่ามาช้ากว่าที่คาดอีกครับ คงค่อยๆปล่อยออกมา
เพราะผู้เสียผลประโยชน์ด้านน้ำมันยังมีเยอะครับถ้าเปิด EV เข้ามาเร็ว
อาจกระทบผู้ผลิตน้ำมันและอีกอย่างกว่ารถไฟฟ้า EV จะทนทานต่อการใช้งาน
และมีระยะการเดินทางที่ครอบคุมทั่วไทยจริงน่าจะอีกนานทีเดียว
ทั้งราคาและระยะเวลาที่วิ่งได้ยังไม่ไปในทางเดียวกันคงต้องรอนานหน่อย
ถ้ามาจริงผมก็อยากได้ครับถ้าราคาไม่แรงมากวิ่งได้สัก 600-800โลนี่คุ้มค่าน่าใช้เลย
2008-Honda City ZX >Sold
2012-Mazda BT50Pro > Sold
2016-BMW 116i > Sold
2018-Toyota Hilux Revo 2.4J AT
2019-Camry 2.5G > Sold
2020-X1 20d M-Sport > Sold
2021-Toyota Corolla CROSS 1.8 Hybrid SAFETY
2021-Volvo S60 T8 R-Design
2023-BMW 530e M-Sport
2023-BYD Atto3

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2020, 12:26:00 »
          สินค้าจีนราคาถูก แต่ปัจจัยในการตัดสินใจซื้อรถยนต์ไม่ได้อยู่ที่ราคาเพียงอย่างเดียว. ปัจจุบันรถยนต์จีนที่ขายในประเทศไทยมีสัดส่วนน้อยมาก

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2020, 12:46:53 »
ภาษีรถ ev ระหว่างรถญี่ปุ่น กับ รถจากจีน เหมือนจะไม่เท่ากัน
แอบงงว่าทำไมไม่เท่ากัน แบบนี้มันจะเสรีจริงหรอ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2020, 13:03:44 »
ภาษีรถ ev ระหว่างรถญี่ปุ่น กับ รถจากจีน เหมือนจะไม่เท่ากัน
แอบงงว่าทำไมไม่เท่ากัน แบบนี้มันจะเสรีจริงหรอ

ขึ้นอยู่กับการเจรจา และข้อตกลงระหว่างคู่ค้าและประเทศสมาชิกอาเซียนแต่ละประเทศไปคับ

รถ BEV CBU นำเข้ามาไทยเจอภาษีนำเข้า (% x CIF) ภายใต้ข้อตกลงการค้าต่างๆตามนี้คับ

Asean 0%
Asean-China FTA 0%
Asean-Japan FTA/JTEPA 20%
Asean-Korea FTA 40%
Others 80%

แหล่งที่มา Thailandntr, สำนักพิกัดศุล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2020, 13:05:46 โดย Ivy Modernist »

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2020, 13:30:59 »
ราคารถไม่เท่าไหร่ แต่จะชาร์จตรงใหนนี่สิ ปัญหา
สาธารณูปโภคยังไม่ได้full serviceขนาดนั้น

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 15, 2020, 13:47:16 »

ขึ้นอยู่กับการเจรจา และข้อตกลงระหว่างคู่ค้าและประเทศสมาชิกอาเซียนแต่ละประเทศไปคับ

รถ BEV CBU นำเข้ามาไทยเจอภาษีนำเข้า (% x CIF) ภายใต้ข้อตกลงการค้าต่างๆตามนี้คับ

Asean 0%
Others 80%

แหล่งที่มา Thailandntr, สำนักพิกัดศุล

พึ่งรู้เลยว่าญี่ปุ่นถูกกว่าเกาหลี
แล้วทำไม Leaf ตั้งราคามาพอๆ กะ Ioniq / Kona เลยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 15, 2020, 14:00:19 »
กรุณาอย่าแต่ประเด็นเป็นว่า  "จะมาเมื่อไหร่ "  นะครับ  ขอให้อยู่ในเรื่องที่ว่าจีนจะเป้น  "เจ้าตลาด รถอีวีในเมืองไทยหรือไม่  "....เมือถึงเวลา...

MacH1

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 15, 2020, 14:09:17 »

Asean 0%
Others 80%

พึ่งรู้เลยว่าญี่ปุ่นถูกกว่าเกาหลี
แล้วทำไม Leaf ตั้งราคามาพอๆ กะ Ioniq / Kona เลยครับ

นั่นแหระคับ ประเด็นน่าสนใจ  8) 

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 15, 2020, 14:17:21 »
กรุณาอย่าแต่ประเด็นเป็นว่า  "จะมาเมื่อไหร่ "  นะครับ  ขอให้อยู่ในเรื่องที่ว่าจีนจะเป้น  "เจ้าตลาด รถอีวีในเมืองไทยหรือไม่  "....เมือถึงเวลา...

หรือว่าจะยังคงเป็นญี่ปุน เหมือนเดิม

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 15, 2020, 14:24:55 »
อนาคตโยบายต่างๆ แต่ละยุคสมัยมันเปลี่ยนแปลงได้ตลอดครับ เอาแน่เอานอนไม่ได้ครับ

วันดีคืนดี เกิดไปเจรจากันนอกห้อง แล้วประกาศนโยบายรถ EV ใหม่ อาจจะไม่เหมือนวันนี้ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ say anything

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 15, 2020, 14:54:12 »
จีนแน่นอน ก่อนหน้านี้ก้ไม่มีใครรู้จัก xiaomi, oppo

อนาคตคงได้เห็นแบรนญี่ปุ่นที่ปรับตัวช้าหายไปซักยี่ห้อแน่ๆ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 15, 2020, 15:03:47 »
ไทยเราเตรียมอาวุธ​เด็ดเรื่องการลดหย่อยภาษีหรือรัฐอุดหนุน​ภาษี สำหรับรถ EV ที่ประกอบไทยเท่านั้น
เป็นโครงการระยะยาวมากกว่า 1ปีขึ้นไป (คล้ายรถยนต์คันแรก)​

และยังมีเป้าจัดหารถยนต์ของหน่วยงานรัฐที่เป็นรถ EV ที่ประกอบไทยเท่านั้นเป็นจำนวนมาก

ถ้ารัฐดันแบบนี้สถานีชาจน์​จะขยายอย่างรวดเร็วยิ่งกว่าสมัย NGV อีกครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 15, 2020, 15:08:26 »
ผมว่าจีนจะเป็นเจ้าตลาดรถ EV ก่อน แต่อาจจะได้แค่ราวๆ 3-4 ปีแรก หลังจากญี่ปุ่นเจ็บหนักจนทนไม่ไหวก็จะลุกขึ้นมาสู้แล้วสามารถแบ่งตลาดได้ไปอย่างน้อยก็ครึ่งๆภายในเวลาแค่3ปีที่ญี่ปุ่นเอาจริงเอาจัง และหลังจากนั้นญี่ปุ่นคงมียอดแซงจีนในที่สุด

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 15, 2020, 15:28:00 »
เจาะจงไปที่ BEV
ตอนนี้ก็เป็นในไทยอยู่แล้วไงครับ แต่ ก็ยอดอย่างที่เห็น

พี่ยุ่น ทำเมื่อไหร่ เดี่ยวมีช้อค

MacH1

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 15, 2020, 15:51:17 »
ลืมถามรวม รถแบรนด์ฝรั่งที่ผลิตในจีนอย่าง Tesla (พวงขวาเริ่มทำ 2021), Polestar, Volvo (XC40 recharged), Mini (ราวปี 2022 Cooper SE ผลิตจากจีนมาจากโรงงานที่ shenyang), Bimmer (iX3 และอื่นๆ ผลิตที่ shenyang) ด้วยเปล่าคับ ถ้ารวมนี้รถนำเข้าจากพี่คอมมี่จีนแดงมีแนวโน้มยึดตลาดเรียบตั้งแต่ mass ยัน premium

FTA มันดีย์  8)

MacH1

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 15, 2020, 15:58:03 »
ไทยเราเตรียมอาวุธ​เด็ดเรื่องการลดหย่อยภาษีหรือรัฐอุดหนุน​ภาษี สำหรับรถ EV ที่ประกอบไทยเท่านั้น
เป็นโครงการระยะยาวมากกว่า 1ปีขึ้นไป (คล้ายรถยนต์คันแรก)​

และยังมีเป้าจัดหารถยนต์ของหน่วยงานรัฐที่เป็นรถ EV ที่ประกอบไทยเท่านั้นเป็นจำนวนมาก

ถ้ารัฐดันแบบนี้สถานีชาจน์​จะขยายอย่างรวดเร็วยิ่งกว่าสมัย NGV อีกครับ

Demand side incentive เท่าที่เช็คแหล่งข้อมูล ตอนนี้เป็นแค่ร่างกันอยู่ ค้างมาเป็นปีแล้ว และที่เงิน rebate ให้ขี้ประติ้วมากคับ

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 15, 2020, 16:19:17 »
ผมว่าจีนจะเป็นเจ้าตลาดรถ EV ก่อน แต่อาจจะได้แค่ราวๆ 3-4 ปีแรก หลังจากญี่ปุ่นเจ็บหนักจนทนไม่ไหวก็จะลุกขึ้นมาสู้แล้วสามารถแบ่งตลาดได้ไปอย่างน้อยก็ครึ่งๆภายในเวลาแค่3ปีที่ญี่ปุ่นเอาจริงเอาจัง และหลังจากนั้นญี่ปุ่นคงมียอดแซงจีนในที่สุด

น่าสนใจครับ...ยังไงในด้านบริการ  ก็เป็นหัวใจสำคัญ  และเป็นเรื่องที่ทำได้ไม่ง่ายเลย

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 15, 2020, 16:36:06 »
ตอนนีก็เป็นอยู่แล้วนิ จาก Sale report ของ HLM
ก็ยืนหนึ่งในชาร์ทยาวๆ ไป ไม่เห็นมีอะไรน่าแปลกใจ

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 15, 2020, 18:03:51 »
จากยอดขายปีที่แล้ว ยังไงก็เป็นเจ้าตลาดต่อแน่ๆครับ เพราะได้สิทธิ์ทางภาษี ทำให้ตั้งราคาได้ถูกกว่าคู่แข่งทั้งญี่ปุ่น+เกาหลี

แต่ถ้าถามว่าจะเกิดการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่มั้ย ผมว่ายังครับ

ตราบใดที่ความสะดวกในการชาร์จพลังงาน ระยะเวลาในการชาร์จ และระยะทางที่ขับเคลื่อนได้ต่อการชาร์จ 1 ครั้ง หากยังไม่สามารถเทียบเท่ารถสันดาปที่มีความสะดวกในการเติมพลังงาน ใช้เวลาเติมในแต่ละครั้งน้อย และมีระยะทางขับเคลื่อนต่อการเติม 1 ครั้ง (600 กิโลเมตรสำหรับวิ่งในเมือง 900 กิโลเมตรสำหรับวิ่งต่างจังหวัดทางไกล)[อ้างอิงจากรถตัวเองที่ใช้อยู่] ผมก็ยังไม่สามารถตัดสินใจซื้อรถ EV มาใช้ได้ครับ (อันนี้มุมมองผู้บริโภคแบบผมนะ)

แต่ถ้ามองในมุมผู้ผลิต ผมว่าญี่ปุ่นกับเกาหลีที่จำหน่ายอยู่ตอนนี้ หากอยากได้ยอดเพิ่ม ก็คงต้องยอมลดราคา ยอมขาดทุนกำไร เพื่อเพิ่มยอดขาย และแบรนด์ญี่ปุ่นเจ้าตลาดก็คงมี EV ตามมาในภายหลังตามเทรนด์ตลาดโลก แต่มาแล้วจะลุยตลาดนี้นานมั้ย อันนี้อีกเรื่องนึงนะครับ

ออฟไลน์ say anything

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 15, 2020, 18:42:21 »
ลืมถามรวม รถแบรนด์ฝรั่งที่ผลิตในจีนอย่าง Tesla (พวงขวาเริ่มทำ 2021), Polestar, Volvo (XC40 recharged), Mini (ราวปี 2022 Cooper SE ผลิตจากจีนมาจากโรงงานที่ shenyang), Bimmer (iX3 และอื่นๆ ผลิตที่ shenyang) ด้วยเปล่าคับ ถ้ารวมนี้รถนำเข้าจากพี่คอมมี่จีนแดงมีแนวโน้มยึดตลาดเรียบตั้งแต่ mass ยัน premium

Tesla model3 ประกอบจีน ถ้านำเข้ามาราคาจะประมารเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 16, 2020, 09:16:51 »

ค่ายรถ จีน ที่พยายาม มาขายไทย
ลองกลับไปเช้ค ยอดขายในประเทศตัวเอง แล้วเอิ่มๆๆ

หึหึ 

ออฟไลน์ a@s

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 16, 2020, 09:38:52 »
ญี่ปุ่นยังไม่ลงมาเล่น ev เต็มตัวหรือเปล่า

MacH1

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 16, 2020, 09:48:21 »

Tesla model3 ประกอบจีน ถ้านำเข้ามาราคาจะประมารเท่าไหร่ครับ

ดูจากราคา CBU made in USA แล้ว Model 3 SR ตอนนี้อยู่ที่ 2.8-2.9 ล้านบาท ราคา made in china นำเข้ามาไทยน่าจะอยู่ที่ตามนี้คับ

Model 3 SR 1.7-1.9 ล้าน
Model 3 dual motor LR 2.1-2.3 ล้าน
Model 3 dual motor Performance 2.5-2.6 ล้าน

ตัว made in china ประกอบดีกว่า made in usa แต่ยังสู้ Xpeng ไม่ได้ซะงั้น  ;D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 16, 2020, 10:44:40 »
ผมว่ามีความเป็นไปได้สูงครับ

จีนกำลังมาจริงๆ ถ้าเค้าตั้งใจมาลุยจริงๆ ผมว่า ฝรั่งก็ยากจะต้านครับ

ดูรอบๆ บ้านเราสิครับ หลายๆประเทศ ถูกจีนเข้าไปเยอะแยะแล้ว

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 16, 2020, 10:46:36 »
สินค้าประเภทนี้ ถ้าไม่มีภาษีกั้น จะเหลือเหรอ ต้นทุนจีนทำได้ต่ำที่สุดแล้ว ภาษีเป็น 0% แบบนี้

แค่รอว่ารถอีวี เกิดเมื่อไหร่ ก็เป็นไปตามที่ว่า เมื่อนั้น ซึ่งต้องรอเทคโนโลยีแบตความจุสูง ราคาไม่แพง เกิดก่อน

หรือน้ำมันหมดโลก ราคาแพง บังคับให้เปลี่ยนมาใช้รถอีวีทางอ้อม ถึงจะเป้นวันนั้น

MacH1

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 16, 2020, 11:57:18 »
สินค้าประเภทนี้ ถ้าไม่มีภาษีกั้น จะเหลือเหรอ ต้นทุนจีนทำได้ต่ำที่สุดแล้ว ภาษีเป็น 0% แบบนี้

แค่รอว่ารถอีวี เกิดเมื่อไหร่ ก็เป็นไปตามที่ว่า เมื่อนั้น ซึ่งต้องรอเทคโนโลยีแบตความจุสูง ราคาไม่แพง เกิดก่อน

หรือน้ำมันหมดโลก ราคาแพง บังคับให้เปลี่ยนมาใช้รถอีวีทางอ้อม ถึงจะเป้นวันนั้น

ถ้ามองกันเรื่องภาษี CKD BEV ยังได้เปรียบ CBU BEV จากจีนอยู่นะ

ภาษีสรรพสามิต

CKD BEV 0-2% ของ suggested retail price
CBU จากทุกที่ 8% ของ suggested retail price

ส่วนเรื่องต้นทุน...อันนี้ช่วยไม่ได้คับ ทำเรื่องขัดขาตัวเองอาทิเช่น ภาษีสรรพสามิตแบตเตอรี่ยังซัดไป 8% ของราคา SRP อยู่ อันนี้โดนครบหมดทั้ง HEV, PHEV, BEV และไทยแข่งไม่ได้เอง พัฒนาสกิลการจะขยับไปทำของเทคโนสูงๆกว่าปัจจุบันไม่ทัน

ออฟไลน์ a.peerapong

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 16, 2020, 12:02:42 »
รอซื้ออยู่ครับรถไฟฟ้าจีน  รอให้มีตัวเลือกมากกว่านี้หน่อย ขนาดบีเซกเม้น ราคาไม่เกินล้าน
ผมใช้รถไปกลับไม่เกิน 100 โล  อย่างมากไม่เกิน 200โลต่อวัน ใช้ตู้ชาทร์เองที่บ้านได้
ถ้าเดินทางไกลก็ใช้รถน้ำมันแทน