ผู้เขียน หัวข้อ: ยังจริงไหมที่ ณ ปัจจุบัน คนไทยจำนวนมากซื้อ Benz เพราะแค่ชื่อBenz และ logo ตราดาว  (อ่าน 11231 ครั้ง)

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
ถ้าแต่ก่อน ผมว่าชัดเจนครับ คนที่สร้างตัวขึ้นมาได้ หรือทำงานที่ต้องใช้ภาพลักษณ์ความน่าเชื่อถือ จะมองหาซื้อ Benz เลย บ้างก็บอกว่าเพราะเป็นความฝัน บ้างก็บอกโก้(แล้วคู่แข่ง Benz มันไม่โก้ตรงไหน)   รวมๆ คือเพราะได้ทั้งภาพลักษณ์ให้ตัวเอง ได้ความน่าเชื่อถือ ได้ความเกรงใจ คนมองว่าขับ Benz และเป็น someone, something

แต่ ณ ปัจจุบัน เราสามารถหาข่าวสารอ่านได้เต็มไปหมด  น่าจะรู้กันหมดแล้วว่า Benz, BMW, Audi, Jaguar, Alfa, Lexus พวกนี้มันราคาแพงทั้งหมด  ทำมาก็แข่งกันตรงๆ

แต่อยากรู้ว่ามุมมองเพื่อนๆ ครับว่า ปัจจุบันยังจริงไหม  ที่คนจำนวนมาก เลือก Benz เพราะเป็น Benz เลย  โดยที่ไม่เสียเวลาไปดูคู่แข่งให้ยุ่งยาก  แม้คู่แข่งจะดีแค่ไหน  ก็ยังยึดมั่นใน Benz

อย่างของผม ญาติผู้ใหญ่ ยังคงแนวคิด Benz จริงๆ  พออยากซื้อรถ ก็ Benz นั่นแหละ ทั้งๆ ที่ในไทย BMW ก็ขายดี มีBSI  มีรุ่นให้เลือกครบทุก segment  แต่ยี่ห้ออื่นนอกจาก Benz กลับไม่เคยไปอยู่ในหัวเลย

ตกลงว่า Benz ที่ขายดีๆ ทั้งในไทย  คืออาจจะซัก 20-40% เลยหรือเปล่า ที่ขายได้กับคนที่ยังไงก็ง้างมานานแล้ว  ว่าถ้ามีเงิน afford ได้  ก็จะซื้อ Benz เท่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2020, 18:06:48 โดย bingoman »

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
ขอตอบจากรุ่น2ของบ้าน ที่รุ่น1 พ่อ/แม่ (ไทยแท้) และสร้างทุกอย่างมาจาก0. ตอนนั้นที่บ้านพอเริ่มมีพอที่จะซื้อรถยุโรป ในเวลานั้นครอบครัวผมมอง Benz และ BMW เท่าๆกันครับ. ไปลองมาทั้งคู่ และก็ลอง Volvo มาด้วย แต่สุดท้ายไปจบที่ BMW เพราะ BSI ครับ. หลังจากนั้น 3ปี ก็ซื้อ Benzมาเพิ่ม  เพราะอยากลอง.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ก็คงจริงแหละครับ ภาพลักษณ์ที่สั่งสมมานานว่าคนนี้ประสบความสำเร็จ มั่งคั่ง เลยใช้รถตราดาว คือถัาผมมองคนขับ BMW G30 แต่ง M ความคิดแรกในหัวผมก็จะขึ้นมาว่า "เท่ห์ว่ะ"  ในขณะที่อีกคนขับ  CLS มาจอด แว่บแรกที่เข้ามาในหัวคือ "รวยเว้ย"  :-X

คือใช้รถที่แพงกว่านี้ก็จะ Beyond ไปในอีกสังคมนึง แต่คนไทยส่วนใหญ่ติดว่า Benz เป็นรถประจำตัวคนรวย มันเป็นภาพจำไปแล้วครับ แต่ถ้าให้ผมซื้อตอนนี้ ผมซื้อ Tesla นะ จอดที่ Supercar ได้ด้วย 555  ;D

prsps

• บุคคลทั่วไป
ใช้ BMW อยู่ ยังมองว่าคนชับ Benz มีตังกว่าเราเลยครับ
BMW เป็นยุโรปที่ราคาไม่แรง และถ้าเอา BSI มาตีเป็นส่วนลดราคาอีก ยิ่งถูกไปใหญ่ เลยเกลื่อนเมือง
ถ้า BMW ไม่มี BSI เข้ามาและรถราคาไม่ถูก(ส่วนลดไม่เยอะ) ผมก็คงใช้ Camry/Accord ต่อไปครับ

ออฟไลน์ lay

ผมว่าน่าจะน้อยลงแล้วครับ  ส่วนตัวผมก็เคยเป็น และเลิกมานานแล้ว  คันเดียวก็เกินพอ...

ออฟไลน์ basterias

สมัยพ่อผมซื้อเบนส์คันแรกแกเลือก w124 ครับ จากนั้นมาก็ซื้อแต่เบนส์เรื่อยมาหลายๆรุ่นจนปัจจุบันมาจบที่ w222 ซึ่งแกบอกว่าจะเป็นคันสุดท้ายของแกแล้ว พอถามว่าทำไมถึงซื้อแต่เบนส์ แกบอกว่าคุณปู่ผมฝังใจมาแต่เด็กว่านี่คือรถที่ดี แล้วพอได้ใช้ก็ถูกใจเรื่อยมาก็เลยไม่ได้มองแบรดน์อื่น

แม่ผมก็เช่นเดียวกันครับ แต่แกเคยไปลอง bmw คันนึงถ้าผมจำไม่ผิดน่าจะ E60 คันเดียว จากนั้นก็ไม่ซื้อรถยุโรปอีกเลย ทุกวันนี้ก็ขับแต่โตโยต้า

ส่วนพี่น้องผมใช้รถหลากหลายเลย Benz BMW Audi ตัวผมก็เล่นทั้ง Mercedes ทั้ง Volvo แต่ก่อนก็มีแผนจะไปซื้อ BMW M5 F10 มือสองมาลองแต่พออ่านรีวิวแล้วก็ล้มเลิกไปครับ ผมไม่ใช่คนที่ขับรถเก่งอะไรจะไปขับ BMW ก็กลัวจะเอารถไม่อยู่

แต่ถ้าถามเรื่องภาพลักษณ์ส่วนตัวไม่ได้มองรถพวกนี้ว่าเป็นรถหรูขนาดที่คนต้องมองครับ กรุงเทพฯ ชั้นในเกลื่อนมาก สำหรับยุคนี้ผมว่าต้อง Porsche 911 ขึ้นไปถึงมองว่าหรูครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ dht_tubes

น่าจะยังจริงอยู่ แล้วก็คงจริงไปอีกเป็นสิบปีครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
รุ่นพ่อผมชอบให้คนบริการ รปภ. พนักงานห้างร้าน จะบริการรถ Benz ดีเป็นพิเศษ โดยเฉพาะผับบาร์คาเฟ่​จะให้จอดโชว์เด่นหน้าทางเข้า

ในความเชื่อสมัยก่อนคนที่ขับรถราคาถูกกว่าจะกลัวและเกรงรถยุโรปแพงๆอย่าง Benz Bmw

สมัยนี้คนมีความคิดว่าในเมื่อเป็นคนเหมือนกันจึงมีความเท่าเทียมในความเป็นคนเหมือนกัน จึงไม่มีใครเกรงกลัวใครที่ราคารถหรือเลขทะเบียนสวยๆอีกแล้ว

วันก่อนในวันเดียวกันผมเจอ city เก่าๆจอดปาดหน้าลงมายืนชี้นิ้วด่า accord ใหม่และอีกราย accord งูเห่าขับขวางและเปิดกระจกด่า benz (ไม่ E ก็ S)​ ในลานจอดรถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2020, 16:39:53 โดย U9WS »

ออฟไลน์ bennieT8

จริงครับ  เพื่อนผมเองก็มีที่ลำเอียงจัด  เลือกแต่ตราดาวด้วยอ้างสารพัดเหตุผล  (แต่จริงๆผมคิดว่าเพราะปล่อยง่าย เป็นแนวคิดนักธุรกิจ)  แล้วหาข้อติยี่ห้ออื่นๆไปหมด  ส่วนเพื่อนที่ไม่ยึดติดตราดาว  ข้ามไปเล่นสี่ห่วงกันเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ sudlor_gang

ตอบในฐานะคนไม่ค่อยมีเงิน มีรถขับ คือ vios แต่ก็ไปใช้ accord  , cruz ของที่บ้านบ้าง
โตมาแต่งงาน ลองใช้ camry ของภรรยา
ต่อมาได้โอกาสขับ w212 จากท่านพ่อตาให้ยืมใช้นิดหน่อย ได้ขับทางไกลไปเขาใหญ่บ้าง

ถ้าผมมีโอกาสซื้อ ผมก็ซื้อเบนซ์นะ ไม่ใช่เพราะว่าตราดาว แต่ประทับใจรูปทรง ภายในและภายนอก และสมรรถนะรถ จริงๆ
ยังคิดว่าถ้ามีเงินสัก 50 ล้าน ก็คงใช้เบนซ์ครัับ

ออฟไลน์ Slow But Sure

ผมรู้สึกว่าค่าเงินกับราคารถมันทำให้คนหันไปซื้อเบนซ์ครับ

ค่าเงินน้อยลง เงินจำนวนเยอะไม่ได้มีค่ามากเท่าสมัยก่อน
รถยุโรปเองเริ่มออกรุ่นที่ต่ำลงให้คนเข้าถึงง่ายขึ้น

สองอย่างมันพอดีกันคนเลยเลือกซื้อเบนซ์เยอะขึ้นครับ
เช่น CLA เห็นวิ่งกันเยอะเลย ราคาไม่ได้โดดมาก บางคนพอมีรายได้จะซื้อ C-segment ญี่ปุ่นตัวท็อปก็เป็นล้านแล้ว จะไป D-segment ก็อาจจะใหญ่ไป ถ้าไม่ได้เดือดร้อนการเงินและไม่ได้พวกแต่งรถหรือสนใจเรื่องรถมาก ผมว่าเบนซ์มันก็เป็นตัวเลือกต้นๆหล่ะ จะไป BMW รุ่นที่อยู่กลุ่มนี้จริงๆก็ไม่มี

ออฟไลน์ xenon

• Full Member
ผมเลือกตามความคุ้มเลยครับ
อย่าง C43 ได้รถยุโรป ขับสี่ เกือบ4ร้อยม้า
เสียงเครื่อง เสียงเปลี่ยนเกียร์ จ่าย 3.9ล้าน
หาคู่เทียบยากเลยครับ

ออฟไลน์ Smith686

คนที่ซื้อเบนซ์ก็คงเป็นเพราะชื่อเสียงและเกียรติประวัติที่ยาวนาน  มั่นใจในคุณภาพ  ส่วนยี่ห้ออื่นๆอาจจะดีก็ได้ แต่เขาไม่มั่นใจนี่ครับ  อีกอย่างเบนซ์จะมีคุณสมบัติพิเศษกว่ารถยี่ห้ออื่นก็คือถึงเก่าก็ยังดูสวย  รถยี่ห้ออื่นๆอาจจะไม่มีคุณสมบัติข้อนี้  อีกอย่างก็คือบริการหลังการขาย  รถเบนซ์อายุเกือบยี่สิบปีถ้าเราเข้าศูนย์เขายังมีอะไหล่แท้ทุกชิ้นบริการนะครับ  ถ้าอะไหล่ในสต๊อกเบนซ์ไทยแลนด์ไม่มีเขาก็สั่งสิงคโปร์  ถ้าที่สิงคโปร์ไม่มีเขาก็สั่งที่เยอรมันให้  แต่มีทุกชิ้นแน่นอน

ออฟไลน์ Firzen

รุ่นคุณพ่อ จริงครับตราดาวสามแฉกยังเป็นยี่ห้อที่ดูดีดูหรูในสายตาท่าน

แต่ถ้าถามผมระหว่างแค่ดาวกับใบพัด 2 ยี่ห้อนี้ ผมจิ้มใบพัด แต่ถ้ายี่ห้อทั้งหมดที่กล่าวมา Benz, BMW, Audi, Jaguar, Alfa, Lexus >>> ผมเลือก 4 ห่วงครับ โดยเฉพาะ TT RS ชอบรุ่นนี้เป็นพิเศษครับ

ออฟไลน์ godzodiac

• Jr. Member
  • **
ผมอายุ28 คันที่1 คันที่2 ผมbmw หมดเลยครับ คันที่3ว่าจะไปลองbenzละครับ

ผมคิดว่า ถ้ารุ่นผมนี่ ชื่อยี่ห้อเบนซ์ ไม่ค่อยเกี่ยวละครับ

เพื่อนที่อายุพอๆกับผมลองขับ ทั้ง bmw audi benz สุดท้ายชอบความสวยเบนซ์ แล้วก็เลือกเบนซ์ ก็มีเยอะแยะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

รุ่นปู่ .. อันดับ 1 คือ Benz

รุ่นพ่อ / แม่ .. อันดับ 1 คือ Benz .. ขนาดขาย W124 เปลี่ยนไปออก 940 ที่บ้านยังดราม่าเลยว่า ภาพลักษณ์มันสู้ W124 ไม่ได้ (ใน ยุคที่ยังทำตลาด ไม่ตกรุ่นนะ)

รุ่นผมเหรอ ? .. ผมให้เท่าๆกัน Benz / Bmw / Audi / Volvo .. ถ้าต้องซื้อ Benz จะอยู่อันดับสุดท้าย ที่จะมอง ครับ

ออฟไลน์ raygun

.
.
Benz รถมันดีจริงๆครับ ทุกวันนี้ผมเปลี่ยนมาใช้ BM
ก็ยังคิดว่าน่าจะคันเดียวพอ รายละเอียดต่างๆในการใช้งาน
มันสู้ Benz ไม่ได้เลย เหมือนคิดมาไม่ละเอียดเท่า

ออฟไลน์ D Water Law

ผมว่าถ้าเอาภาพรวมทั้งตลาด น่าจะจริงอยู่นะ

สะท้อนจากราคารถของคู่แข่งอย่าง BMW หรือ Volvo  ต้องตั้งราคาขายในราคาที่ต่ำกว่า แถมต้องให้ประกัน 5 ปี 10 ปี  หรือพ่วง BSI ให้มาด้วย 
ในขณะที่ Benz ไม่มี BSI  แล้วประกันก็ให้ระดับพื้นฐานที่ 3 ปี จะเอามากกว่านี้ต้องซื้อเพิ่ม  แต่กลับตั้งราคาได้สูงกว่า

ราคาที่ผู้บริโภคยอมจ่ายแพงกว่า มันก็น่าจะเพราะเป็นราคาที่ผู้บริโภคยอมจ่ายให้กับ Brand นั่นแหละครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ตอบแบบพ่อค้าแม่ค้าตามตลาด ชาวบ้านธรรมดา คนทั่วไปที่ไม่มีความรู้เรื่องรถมากนักยังไงก็
เบนซ์ครับ และจะเป็นแบบนี้อีกนาน ภาพลักษณ์ปัจจุบันมันยังเห็นอยู่ว่าคนระดับปกครองของประเทศนี้
ก็ใช้แต่เบนซ์แทบทั้งนั้น น้อยที่จะเห็นยี่ห้ออื่นถึงมีก็น้อยมาก เพราะฉนั้นเรื่องภาพลักษณ์ผมมองว่ายากที่
ยี่ห้ออื่นจะทำได้แบบนี้ครับ พอคนมีเงินระดับนึงเมื่อรวยพอแล้วมันต้องมีภาพลักษณ์การยอมรับและแสดงออก
ถึงความมีอำนาจน่าเกรงขาม ถ้าจะซื้อรถคงไม่พ้นตราดาวที่พอจะให้อะไรได้ครบๆแบบนั้นแหละครับ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ FlyMe

ผมเป็นคนรุ่นเก่า อายุ 60 แล้ว ไม่เคยซื้อ Mercedes Benz แต่เคยใช้รถประจำตำแหน่ง - ขับเอง - ที่บริษัทให้ใช้
รถส่วนตัวและซึ้อให้ครอบครัวใช้ ไม่เคยมองหรือพิจารณา Benz เลย
เข้าใจเรื่อง brand value, prestige, etc. แต่ส่วนตัวไม่ชอบ เพราะ negative impact เพราะใครๆจะเรียก ป๋า เสี่ย ท่าน  มัน remind เราว่าแก่เฒ่า หรือมองว่าเรารวย เป็นอาเสี่ย ต้องทิปให้สมกับขับ Benz
จริงๆชอบสมรรถนะรถเยอรมัน  มันเป็น taxi ที่เยอรมันและยุโรป เคยนั่งที่ยุโรป Benz E class taxi ไมล์ 3 แสนกว่าแต่ยังวิ่งไปสนามบินฉิว
เลยใช้ BMW เพราะไม่ป๋า 

ออฟไลน์ DriveOnly

รุ่นพ่อซื้อประดับบารมี พอมารุ่นผมซื้อเพราะภายในเลยนะเนี่ย แหวกแนว ดูเพลิน เหมาะอย่างยิ่งเวลารถติดๆ แต่ก็มี bm ด้วย เพราะอยากลอง ภายใน bm สำหรับผมน่าเบื่อหน่อยๆ ออกแบบไม่ค่อยแหวก

ออฟไลน์ Fly to dream

รุ่นพ่อผมคิดแบบนั้นครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

PKS8

• บุคคลทั่วไป
จริงครับ พอมีเงินหน่อยเริ่มเข้าวงการ ส่วนใหญ่คิดถึงเบนซ์ก่อนครับ

แต่พอมีตังมานานแล้ว ลองเบนซ์แล้ว สุดท้ายตายที่ Lexus เกือบทุกคนครับ

ออฟไลน์ Winmax

มันเป็นไฟท์บังคับ
ทำงานแรก ๆ เก็บเงิน rolex
ต่อไปก็เก็บเงินหา benz  bmw
นี่คือเริ่มต้น
ขั้น advance
patek Phillip
ap
รถ ก็
audi
lexus

ออฟไลน์ eaton fuller

Benz ไปงานแต่ง งานเปิดกิจการ เจ้าภาพจะจัดให้มาจอดเรียงหน้างาน

เพื่อเสริมภาพ บารมี  จอดเป็นกลุ่มยิ่งดูดี

ออนไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมเจอหลายคนที่คิดแบบนี้นะ ขับเบนซ์แล้วโก้ หรู ดูรวย บางคนที่ผมรู้จักเขาก็ภูมิใจในการใช้รถเบนซ์ของเขามาก ทั้งๆที่เบนซ์คันนั้นเป็นรถของบริษัทที่ให้มาใช้ตามตำแหน่ง หรือแม้กระทั้งตอนที่ผมซื้อ HRV คันที่ใช้ปัจจุบันเมื่อปี 17 ก็ยังมีคนถามว่า ทำไมไม่เอาล้านนึงที่ซื้อ HRV. ไปถอย เบนซ์มือสองหละ อะไรประมาณนี้

ซึ่งเอาจริงๆผมว่า ลูกค้าเบนซ์ในปัจจุบันยังมีกลุ่มที่เป็นแบบนี้อยู่พอสมควรนะ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ arya

ผมมองว่าส่วนใหญ่ยังคงเป็นแบบนั้นคับ คือเป็นเรื่องภาพลักษณ์ที่ยังติดในใจคนไทย
mb ยังกินบุญเก่าได้อีกนาน กอปกับการออกแบบภายในหวือหวาสวยงาม

แต่อย่าพูดเรื่องคุณภาพการประกอบหรือความทนทานของวัสดุที่สวนทางกับภาพลักษณ์มากๆ อีกทั้งสมรรถนะโดยรวมยังด้อยกว่าคู่แข่งจากประเทศเดียวกันพอสมควร

เข้าทำนองว่า สวยแต่รูป จูบไม่หอมคับ

ออฟไลน์ FyGI

ผมว่าน่าจะยังเป็นอยู่บางส่วนนะครับ

อย่างคนรอบข้างผมที่ ซื้อ ตราดาว มาใช้

ทั้งหมดมีเหตุผลเดียวกับที่ จขกท. เกริ่นมาทั้งนั้นเลย

ออฟไลน์ pim_cute

brand ที่แข็งแกร่งจะสามารถทำให้บวก premium ในราคาขายได้มากกว่าเจ้าอื่นโดยที่ยอดขายไม่ลดลง มันจะสะท้อนไปที่ตัว net profit margin ให้ออกมาสูงกว่าคู่แข่ง

หลายคนจะใช้ความรู้สึกในการตัดสิน ซึ่งจะมีความแตกต่างกันไป และมี bias ได้ง่าย แต่ในความเป็นจริงแล้วก็มีนิตยสารทางการตลาดหลายๆ ค่าย จัดอันดับสิ่งเหล่านี้อยู่ทุกปีอยู่แล้วครับ โดยคำนวณเป็นตัวเลข จับต้องได้ และเป็นรูปธรรมมากกว่าการใช้ความรู้สึก ผ่านค่า goodwill ค่านี้สามารถคำนวณได้ครับ และบ่งบอกถึงมูลค่า brand ของบริษัท

ทีนี้พอบอกว่าคนไทย แต่เขาจัดอันดับโลก คุณอาจต้องทำการคำนวณเองเฉพาะแค่ในประเทศไทยเท่านั้น ข้อมูลอาจจะหายากหน่อย แต่คำนวณได้ครับ ข้อมูลพวกต้นทุนสินค้าอาจจะเป็นข้อมูลภายใน แต่ไม่ได้เป็นความลับขนาดนั้น หากมี IR จะสะดวกมาก แต่คิดว่าคงไม่มีหรอก

ทำแบบนี้คุณจะเห็นเลยว่า mb หรือ bmw คนให้ค่า brand ไหนมากกว่ากัน (ตัวเลขเปรียบเทียบกันได้ แต่ความรู้สึกเปรียบเทียบได้ยาก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2020, 05:22:40 โดย pim_cute »