ผู้เขียน หัวข้อ: เคยถามตัวเองไหมว่าขับคนเดียวแต่จะเอารถใหญ่ ๆ ไปทำไม  (อ่าน 9329 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
  ผมคนนึงที่ใช้งานรถขับคนเดียวนั่งคนเดียว  แต่ใช้รถ SUV MPV  ด้วยสาเหตุไม่ชอบขับรถเล็ก  ๆ    ชอบภายในรถใหญ่กว้าง ตัวรถใหญ่ขับขี่ดีมั่นคง
     ปกติก็มี MX5 รถ 2 ประตู Roadster   ขับนะครับแต่จอดไว้เฉย  ๆ  เพราะรถมันเล็ก แคบอึดอัด     
      ผมว่าคงมีคนคิดแบบผมไม่น้อย    รถบ้านเราจึงไม่นิยมเอารถ K Car มาขาย  เพราะคนส่วนใหญ่ต่อให้เครื่องยนต์เล็ก แต่เวลาซื้อแต่รถใหญ่ไว้ก่อน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

มันอยที่ความชอบ โจทย์ lifestyle และอื่นๆ ครับ

ง่ายๆ เลย อย่าง porsche ที่มีทั้ง cayenne, panamera, 991 และ boxter/cayman

รถทั้ง 4-5 รุ่นนี้ มีกำลังพอตัว การขับขี่คล้ายกัน หน้าตาคล้ายกัน ฟิลลิ่งคล้ายกัน

ต่อให้ขับคนเดียว นั่งคนเดียว บางคนยังเลือก cayenne เลยครับ

ผมเป็นนึงคนที่มีทั้ง เก๋ง และ suv แล้วคันหลักที่ใช้งานทุกวันเลยคือ suv ส่วนเก๋งจอดยาวๆ เลย

เพราะ suv ใช้งานง่าย นั่งสบาย ทัศนวิสัยดี ไปได้ทุกที่ หลากหลายกว่า ที่สำคัญ กรุงเทพมหานคร แดนศรีวิไล เมืองบาดาล ต้อง suv เลย ทั้งที่ look ของ suv ต้องลุยๆ ป่าๆ เขาๆ ออฟโรดๆ แต่ไหนได้ เหมาะกับกรุงเทพนี่ละ 😂😂

ออฟไลน์ Sgt_Meen

• Full Member
หลังๆเริ่มคิดครับ เลยหันมาใช้รถสองประตู
ก็ติดใจดีเรื่องความสวยนะครับ เพราะปกติใช้งานแค่ 1-2 คนอยู่แล้ว ไม่ได้ลำบากอะไร
แต่บางครั้งเวลาต้องขนของบ้างแขวนเสื้อบ้าง จะมีปัญหาเรื่องการ Access พื้นที่เบาะหลังพอสมควรอยู่ครับ
-Toyota Vios 1.5 1stGen
-Honda Accord 2.3 G6
-Honda Accord 2.4 G8
+Honda Accord 2.0 G8
-Mercedes-Benz E250CGI W212
+BMW 520d Sport G30
+Mercedes-Benz E300 Coupe C238

ออฟไลน์ Stp

ไม่ถามครับ ;D เพราะนิยม SUV แถมต้องการรถที่มีความกว้างขวางระดับนึง เลือกเฉพาะ C-SUV เป็นหลักเหมาะกับสภาพถนนแบบไทยๆ ที่ไม่แคบและไม่ใหญ่โตเกะกะเกินไป ถ้าต้องขนของแบบคาดไม่ถึงก็ไม่ต้องกังวล
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ไม่เคยครับ พอได้ขับรถใหญ่ๆแล้วถามตัวเองตลอด จะซื้อรถเล็กๆขับทำไม โคตรอึดอัด ช่วงล่างก็นิ่งสู้ไม่ได้ เก็บเสียงก็ห่วยกว่า ขนของก็ได้นิดเดียว ต่อให้ขับคนเดียวถ้าผมมีงบพอ ผมก็เลือกขับ S หรือ 7 อยู่ดีครับ

ออฟไลน์ V221

ไม่ได้ถามเลยครับ ที่ขับคันโตๆเพราะมีครอบครัวนั่งกัน4คน คันโตๆก็ดีที่นั่งสบายมากๆ ส่วนตัวชอบคันประมาณD Segmentครับเพราะรู้สึกว่ามั่นคงดีและไม่เทอะทะมากเกินไป
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ผมใช้ทั้ง ppv / b-seg  ถ้าเข้าเมือง/ เช้าห้าง จะชอบเอา คันเลกไป หาที่จอดง่าย คล่องตัว
ถ้าเดินทางไกล หรือวิ่งนอกเมือง ชอบคันใหญ่มากกว่าทัศวิสัยดีกว่า ถ้าโดนคันอื่นพุ่งมาชนก็รู้สึกน่าจะปลอดภัยกว่า

ไม่แน่ใจว่า คันใหญ่ของ จขกท คือใหญ่ขนาดไหน
ส่วนตัวคิดว่าขนาดของ c-seg/ c-suv น่าจะกำลังดี ไม่ใหญ่เกิน และยังได้ความสบายในการเดินทางบ้าง
แต่ยังไงถ้ามีเงินก็อยากลอง s-class บ้างเหมือนกัน

ออฟไลน์ Newhang

ของแบบนี้มันเปลี่ยนกันได้ครับ
อย่างผมไม่เคยไม่ชอบรถเล็กนะครับ แต่พอเจอมาสด้า2 แฮทแบค ผมไม่อยากได้รถเล็กอีกเลย
เพราะมันมีจุดที่คาดไม่ถึงหลายอย่างกับการใช้งานที่เปลี่ยนไป

ออฟไลน์ Auto

ผมใช้ทั้ง ppv / b-seg  ถ้าเข้าเมือง/ เช้าห้าง จะชอบเอา คันเลกไป หาที่จอดง่าย คล่องตัว
ถ้าเดินทางไกล หรือวิ่งนอกเมือง ชอบคันใหญ่มากกว่าทัศวิสัยดีกว่า ถ้าโดนคันอื่นพุ่งมาชนก็รู้สึกน่าจะปลอดภัยกว่า

ไม่แน่ใจว่า คันใหญ่ของ จขกท คือใหญ่ขนาดไหน
ส่วนตัวคิดว่าขนาดของ c-seg/ c-suv น่าจะกำลังดี ไม่ใหญ่เกิน และยังได้ความสบายในการเดินทางบ้าง
แต่ยังไงถ้ามีเงินก็อยากลอง s-class บ้างเหมือนกัน
  ผมใช้ทั้ง FORTUNER Innova  Landcruiser   ใหญ่ดีชอบครับ   

ออฟไลน์ AkE

ผมส่วนใหญ่ที่บ้านใช้รถ d seg รวมถึงผมด้วย แล้วก้มี crossover & c suv ก้กำลังดีนะครับ

ไม่ใหญ่

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
เคยครับ ตอนขับรถตู้ฮุนไดของครอบครัวตัวเอง พอได้มาอยู่แยก คุยกับภรรยาเอาแค่ Suv พอ ปัจจุบันพอลูกๆเริ่มโตกลับมองๆ alphard ซะงั้น

ออฟไลน์ p.pooh

• Jr. Member
  • **
เคยขับรถเล็กๆแล้วรู้สึกว่า รถใหญ่มันไม่ค่อยเห็นหัวครับ ชอบจี้ ชอบเบียด ปาดหน้า ทั้งๆที่ชอบขับคันเล็กๆ สุดท้ายเลยเอาคันกลางครับ ไม่เล็กพอที่คนอื่นเค้าจะรังแก หรือไม่ใหญ่เกินจนกร่างบนถนน

ออฟไลน์ Dubee

ไม่เคยถามครับ ชอบก็ซื้อ อีกอย่างมีรถใหญ่ๆ เอาไว้อวด ไว้ข่มพวกขี้เม้าท์ข้างบ้านกับเพื่อนร่วมงานด้วยครับ

ออฟไลน์ bravo

ผมก็ชอบขับรถคันใหญ่
บางคนบอกว่าในเมือง คันใหญ่ขับยาก
ถ้าเรื่องขับ สำหรับผม ไม่ใช่ปัญหา ขับในซอยแคบๆ แถวๆ เสือป่า/คลองถม ที่มีการตั้งแผงล้ำถนน ผมก็ขับได้แบบไม่มีปัญหา
การจอดเข้าซอง ก็ไม่มีปัญหา
ยกเว้น การจอดแบบต่อตูดกัน แบบไม่มีการตีเส้นช่องจอดหรือมีเส้น แต่คันอื่นจอดล้ำเส้น แบบนี้ขับรถเล็กถึงจะได้เปรียบครับ

ออฟไลน์ tsubasa

เมื่อก่อนคิดว่ามี suv 7 ที่นั่ง 1คันก็พอ
ต่อมาก็มางอก alphard ที่คิดว่าจะพอ
สุดท้ายตอนนี้อยากได้แบบ h1 หรือ majesty แทนแล้วครับ
ปกติผมก็นั่ง 1 - 2 คน แต่พอเวลาอยากไปไหนกันทั้งครอบครับ 5 - 6 คน  alphard มันไม่สบายแล้วครับ เพราะมีแต่ผู้ใหญ่และผู้สูงอายุ อยากได้คันใหญ่ขึ้น  :)

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมไม่ชอบคันใหญ่

แต่มีแต่รถคันใหญ่ๆ

คันต่อไปคง ตัดใจroadster
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Ws pattaya

ไม่เคยถามครับ ชอบก็ซื้อ อีกอย่างมีรถใหญ่ๆ เอาไว้อวด ไว้ข่มพวกขี้เม้าท์ข้างบ้านกับเพื่อนร่วมงานด้วยครับ
   :D :D :D :D :D

ออฟไลน์ basterias

ผมชอบขับคันเล็กๆเวลาไปไหนมาไหนคนเดียวครับ หาที่จอดง่ายดี แต่ปกติวันธรรมดาจะใช้ SUV ซัก 80% เลย เพราะต้องส่งคน ขนของเข้าบ้านครับ ไหนจะฝนตกน้ำรอระบายอีก
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
เอาจริงสิ  :o
ส่วนผมใครจะนินทาไง ผมไม่สนใจ ช่างเขาปล่อยเขาไป ผมถือว่าคนพวกนี้น่าสงสารและน่าสมเพชครับ

ตอบกระทู้ เคยคิดครับ ตอนนี้อยากได้ BRZ มากกกกกกก 
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ lay

เคยครับ  ตอนเป็นหนุ่มชอบรถใหญ่  พออายุมาก(67)กลับชอบคันเล็กๆ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ตอนขับไม่ถามตัวเองเลยครับ ชอบด้วยคันใหญ่
แต่ตอนเติมน้ำมันมีถามบ้าง  ;D
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ fishfinger

เข้ามายกมือครับใช้ SUV คนเดียว
ด้านหลังเอาไว้ใส่ของ / แต่งตัว / นอน / กิจกรรมท้าทายอื่นๆ  ;D ;D
ที่สำคัญจะฝนตกน้ำท่วมขึ้นเขาลงถนนแดง AWD เอาอยู่หมด
ไม่ค่อยมีคนมาจี้ตูด และพวกรถระดับ Eco car / B seg เจอเราไล่ยังไงก็หลบหมด
ที่ไม่ไป PPV เพราะชีวิตส่วนหนึ่งอยู่คอนโดด้วยครับ

ออฟไลน์ mamaman

ต่างคน ต่างเหตุผลครับครับ
ถ้า ให้เลือกได้แค่คันเดียว ก็ คงรถใหญ่ ใช้คุ้ม
แต่ ถ้าเลือกหลายคัน

ถ้าขับ คนเดียว มี รถหลายคันได้ ขับในเมือง

ผมเลือกรถเล้กครับ จอดง่าย มุดง่าย ช่วงล่างรถมันก็ไม่ได้กาก ขนาด จะต่างกันมากมายกับรถใหญ่

ออฟไลน์ nottii77

ครอบครัวผมอยู่ ตจว.  ที่บ้านมีแต่รถขนาดใหญ่ครับ

เพราะวิ่งทางไกล ,สภาพถนนไม่แน่นอน , เมื่อเกิดเหตุความปลอดภัยเหนือกว่ารถ city car

ตอนเริ่มหัดขับใช้ D-max 4ประตู คันต่อมาเป็น Teana J32  แล้วก็มาใช้กระบะเกียร์ออโต้ เพราะอยากได้รถสูง+ประหยัดค่าเดินทาง

ทนใช้กระบะได้สักพักก็กลับไปหา Teana เพราะขับทางไกลแล้วเหนื่อยกว่าเยอะครับ 

ออฟไลน์ Tien.W

รถคันแรกในชีวิต ที่ใช้หัดขับ และ ขับมา สิบกว่าปี ก็เป็น MPV ถือว่า คันโต ในสมัยนั้น นั่นคือ mitsubishi space wagon บอดี้ N33

เป็นรถที่สร้างนิสัยเสียให้ผม และ น้องสาว เพราะติดการใช้รถใหญ่มาตลอด พอต้องมาขับรถเล็ก อย่าง Jazz เนี่ย จะรำคาญมาก มันเล็ก มันอึดอัด มันเกาะถนนไม่ดี มันเบรคไม่ดี สุดท้าย ก็ต้องกลับไปหารถ class ที่ไม่ต่ำกว่าครับ

ผมใช้คำว่า class เพราะครั้งนึง เคยไป civic fd ตัวรถใหญ่กว่าทุกมิติ (ยกเว้นความสูง) แต่ปรากฎว่า รับไม่ได้ ทั้งช่วงล่าง ทั้งเบรค สู้รถโบราณที่ไม่มีอะไร ไม่ได้เลย

ก็เลยมาจบที่ CR-V นี่แหละ

ล่าสุด แม้จะมีเจ้าตัวเล็ก Pulsar DIG Turbo แต่ก็ยังชอบ CR-V มากกว่า ในแง่ของฟังค์ชั่นใช้สอยภายใน ขับแล้วไม่อึดอัด ขับแล้วอุ่นใจ รู้สึกว่า รถมันปลอดภัย มันคุ้มครองเราได้

และเมื่อกี้เลย ลองแช่ทำ Top Speed จะบอกว่า พอความเร็วสูงจัดๆ หน้ารถไม่นิ่งเลย ว่อกแว่กตลอด ในขณะที่ CR-V แช่ 180 บนบูรพาวิถีหลังเที่ยงคืน (ตอนรถใหม่ๆ และ เดิมทั้งหมด) คนในรถหลับสบาย ผมก็ขับแบบไม่รู้สึกกลัว คนละภาพกับเมื่อกี้เลย

ออฟไลน์ Winmax

ผมมองว่า เคยถามตัวเองมั้ยว่า เราใช้รถถูกประเภทหรือเปล่า
รถสมรรถนะดี เคยเอามันไปวิ่งที่สองร้อยเล่นมั้ย
มี พีพีวี กระบะขับสี่ นอกจากวิ่งออกต่างจังหวัดแล้วเคยลุยทางดินมั้ย
เคยคิดบ้างหรือเปล่าว่าเราอยากได้รถที่ประหยัดน้ำมัน และจะขับมันทุกวัน
โดยใช้น้ำมันหนึ่งถัง เราจะขับมันได้กี่วัน
เราจะตอบตัวเองได้หรือไม่ถ้า งบประมาณที่เราตั้งไว้เพื่อซื้อรถ มันสามารถ
เลือกรถได้หลายรุ่น หลายประเภท
ไลฟ์สไตล์ กับความจำเป็น จะพลัดกันมาเป็นเหตุผลหลัก

ออฟไลน์ ynot9x

จาก 3 คันที่ใช้อยู่ ผมไม่ใช่คนตัวใหญ่ ไม่ได้ทำให้รู้สึกว่าต่าง size กันแล้วอึดอัดมากกว่ากัน

สิ่งแรกที่นึกออกเลยคือ Accord G9 ตอนขับใจกลางเมืองรถติดๆ ผ่อนคลายสุดครับ
รถผม wrap sticker ใสกันลอยทั้งคัน เวลาเจอทางแคบ หรือรถติดเบียดๆ มั่นใจขึ้นครับ

2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ครอบครัยคนไทยส่วนใหญ่มีรถคันเดียวเอาไปทุกที่เลยต้องเอาคันใหญ่เอาไว้ก่อนเผื่อไปกันหลายคน แต่ถ้าบ้านรวยๆ มีรถหลายคันก็อาจมีรถเล็กบ้างตามความเหมาะสมต่อการใช้งาน (ส่วนตัวผมใช้ 2 ล้อเป็นหลักจำเป็นต้องเดินทางไกลจริงๆ ถึงจะใช้รถยนต์ครับ)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Fly to dream

ขนของเยอะครับเวลาจะขนมันก็ใช้รถเล็กไม่ได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ IS2000

ผมขับรถคนเดียว 95% มี suv ไซส์กลางๆเอาไว้ขับใช้งานกับขับไปสถานที่ไม่คุ้นครับแต่ส่วนตัวชอบขับรถคันเล็กๆมากกว่าเพราะมันให้ความรู้สึกเป็นหนึ่งเดียวกับรถเวลาขับทุกครั้งครับ เส้นทางที่ใช้ส่วนมากก็ถนนโล่งๆยาวกับมีโค้งให้พอเล่นบ้าง ผมน่าจะเป็นส่วนน้อยที่จอด suv มากกว่ารถซิ่ง
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R