ผู้เขียน หัวข้อ: CX8 นี่ ในเรื่องความสบายในการขับเทียบเท่า D-Segment ได้มั้ยครับ  (อ่าน 7855 ครั้ง)

ออฟไลน์ torooo

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทุกคน รบกวนสอบถามความเห็นทุกคนครับ พอดีผมมีแพลนเปลี่ยนรถ จาก MU-X เป็นรถสไตล์คล้ายๆกัน คือเป็นรถสไตล์ SUV หรือ PPV 7 ที่นั่ง แต่มีโจทย์คืออยากสลับรถกับคุณพ่อ อายุประมาณ 65 ขับด้วยครับ คือปัจจุบันท่านขับ Camry hybrid อยู่ ท่านเป็นคนขับรถช้าครับ ไม่เกิน 100 แต่ปกติขับไปบ้านที่แพร่ปีละ 3 - 4 ครั้ง ซึ่งแต่ละครั้งจะซื้อของมาเต็มรถมาก เลยอยากให้เวลาท่านขับทางไกล อยากให้ใช้รถสูงหน่อย จะได้ทัศนวิสัยดีดี แล้วก็จะได้ขนของได้เยอะตามที่ท่านต้องการครับ เคยให้ท่านขับ MU-X ผมไปครั้งนึงแล้ว ท่านไม่ขับอีกเลยครับ บอกว่าขับเหนื่อยมาก ไม่สบาย รถสะเทือน แล้วตอนนี้พอ MU-X ครบกำหนดเปลี่ยนพอดี เลยอยากเปลี่ยนเป็นรุ่นที่ท่านสามารถขับได้ด้วยครับ ส่วนตัวชอบ Fortuner legender ครับ แต่ก็กลัวจะเป็นแบบเดิม คือท่านขับไม่ได้อีก เลยมองมาที่ CX-8 ดีเซลตัว 7 ที่นั่งครับ เพราะอ่านจากรีวิวในเว็ปนี้ และหลายๆที่ เห็นว่าช่วงล่างนุ่มสบาย ส่วนตัวผมไปลองขับแล้วก็สบายกว่า MU-X จริงๆครับ แต่ยังไม่ชัวร์เรื่องพอจะแทน Camry ที่คุณพ่อผมใช้ได้หรือเปล่า เลยอยากจะลองถามความเห็นหลายๆท่านในนี้ดูครับ ว่าพอจะแทนกันได้มั้ย

ขอบคุณทุกคนมากครับผม

*ปล. ต้องขอบคุณหลายๆข้อคิดเห็นมากเลยครับ หลายความคิดเห็นบอกว่าให้คุณพ่อไปลองขับดู คือผมไม่รู้บ้านอื่นเป็นปัญหาแบบนี้มั้ยอ่ะนะครับ แต่ปัญหาของบ้านผมคือ คุณพ่อผมท่านเป็นคนไม่ยอมไปอะไรอย่างงี้เลยอ่ะครับ อย่าง camry ที่ซื้อนี่ ก็คือด้วยความที่คุณพ่อใช้ camry เป็นรถเก๋งคันแรก ตั้งแต่รุ่นที่ประกอบออสเตรเลียตอนปี 2535 - 2536 คือตั้งแต่ผมเด็กๆ เลยครับ แล้วก็ใช้แต่ camry มาตลอด พอจะเปลี่ยนรถ คุณพ่อผมท่านก็เลือก camry เลยอ่ะครับ ไม่ต้องคิดไรมาก แล้วให้ผมจัดทุกอย่าง แล้วท่านจะได้เห็นรถจริงตอนรับรถทีเดียวเลยอ่ะครับ เลยยากมากๆเลย ที่ถ้าผมจะเปลี่ยนรถใหม่ แล้วท่านจะยอมไปทดลองขับด้วยอ่ะครับ คือถ้าให้ท่านไป ท่านก็จะบอกว่า ก็ตามแต่ที่ผมชอบ ถ้าท่านขับได้ท่านก็ขับ แต่ถ้าท่านขับไม่ได้ ท่านก็ใช้รถท่านเหมือนเดิมอ่ะครับ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2020, 11:21:05 โดย torooo »

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
สิ่งที่ CX-8 จะยังแทน Camry ไม่ได้คือตัวเบาะครับ พื้นที่การรองรับสรีระยังไม่ดีเท่า แต่ก็ดีกว่า PPV หลายค่ายพอตัว

แต่แนะนำให้คุณพ่อไปลองเองดีกว่าครับ กลัวความสบายของท่านมันจะรวมไปถึงช่วงล่างในแบบรถเก๋งที่นุ่มและนิ่งในตัวด้วยนี่แหละ CX-8 มันก็นิ่งดีระดับนึงแต่ยังมีอาการรถสูงให้พบบ้าง
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ผมว่าท่านต้องชอบแน่ๆ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ kiwiwi

ให้ท่านไปลองเลยครับ
ดูตรงจุดประสงค์มากๆ

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
CRVก็ตอบโจทย์นะครับ น่าให้คุณพ่อไปลองขับดู

ออฟไลน์ Showbiz

• Full Member
CX8 นี่ค่อนข้างดีนะครับ จากที่ได้สัมผัสดีเซลตัว Top แต่ถ้าให้เอาสบายยังสู้แคมรี่ไม่ได้ครับ

แคมรี่ค่อนข้างสบายกว่าในระดับนึงครับ แค่อรรถประโยชน์จะสู้ รถ SUV ไม่ได้

ต้องเลือกครับ

ออฟไลน์ TJA

อ่านความต้องการกับลักษณะการใช้งาน ผมนึกถึงForesterมากกว่านะครับ

ออฟไลน์ AkE

ความสบายในการขับได้ครับสบาย อาจจะไม่ขับสนุกเท่า camry accord แต่ไม่ได้ขับเร็วอยู่แล้ว ซื้อเลย

ครับถือว่าลงตัวสุดแล้ว ถ้าเราหมายถึงสมรรถนะและตรงต่อการขับของคุณพ่อ จขกท. แต่ๆๆๆ มี3-4 เรื่องให้

ทำใจนิดนึงนะครับ นิดรึป่าวนะ 5555

-Reliability ของรถไม่มีทางสู้camry ได้แน่นอนครับ โอกาสเกิดปัญหากับตัวรถมีพอสมควรและถ้าใช้รถนาน
เกิน5 ปี ทำใจไว้นิดนึงนะครับหลังจากนั้น แต่ถ้าใช้3-4 ปีเปลี่ยน ลุยครับไม่เสี่ยงมากแต่ถ้า jackpot เจอตั้งแต่ออกใหม่ๆ อันนี้ถือว่าซวยครับ

-เวลาเกิดปัญหากับตัวรถแล้วทำใจเลยนะครับ หลายๆคนไปด่าศูนย์สมัยก่อนผมก้แอบไม่ชอบแต่ไปหาต้นตอจริงๆ คือบริษัทแม่ครับที่ไม่ได้เรื่อง แก้ปัญหาให้ลูกค้าไม่ได้ส่วนนึง แถมมาด้วยนโยบายประหลาดๆ แย่ๆของญี่ปุ่นครับ

-ศูนย์บริการ โชว์รูมระดับโรงแรม5 ดาว การบริการและซ่อมสี เหมือนคนละบริษัทกัน (มีคำเปรียบเทียบได้ชัดกว่านี้แต่พิมพ์ไม่ได้ครับ 5555)

ถ้ารับพวกนี้ได้ มีรถหลายคันในบ้าน ซื้อครับ ผมก้ชอบในproduct cx-30 & 3 เป็นรถที่อยู่ในlist ของผมเสมอครับ ลองดูแต่ถ้าให้ผมแนะนำถ้าเป็นคนดูแลรถ มีเวลาดูแลเยอะ ผมเชียร์นะแต่ถ้าเน้นซื้อมาใช้ เช็คตามเวลาที่กำหนด ห่างไว้จะดีกว่า มีอีดอย่างเพิ่มไปเอา harrier ใหม่แต่ก้ได้คันเล็กกว่าอีก

ออฟไลน์ Big_Bear

• Jr. Member
  • **
ถ้า 6 ที่นั่ง เบาะแยกนั่งสบายดีครับ สบายกว่า D seg แน่ๆ แต่เครื่องดีเซล วัดดวงหลายๆอย่างครับ!!!

ผมใช้ 2.5sp คู่กับ PPV  ANPJ ช่วงล่างมาสด้านั่งสบายกว่าเยอะครับ
ไม่กระโดด แต่ไม่นุ่ม เครื่องลื่นขับง่ายครับ แอร์แถวสามไม่ถึงนะครับ ร้อนๆมานี่บ่นกัน

แต่ถ้าชอบช่วงล่างนุ่มๆ CRV G5 ไม่เลวครับ

ออฟไลน์ bennieT8

เห็นด้วยเลยครับ  Forester น่าจะสนองความต้องการได้ครบ ขับไม่เร็วเครื่อง 2.0 น่าจะพอใช้ แถมระบบ Eyesight ได้ความปลอดภัยชั้นดีมาด้วย

อ่านความต้องการกับลักษณะการใช้งาน ผมนึกถึงForesterมากกว่านะครับ

ออฟไลน์ Winmax

วันหนึ่งผมขับรถ 3 คัน
เช้า เก๋ง สาย กระบะ บ่าย h1
ตามโจทย์นี้
ท่านรู้หรือไม่ว่า รถเบนซิน ขับง่ายกว่า รถดีเซล
แค่เตะเลี้ยงคันเร่ง มันก็ไปเรื่อยๆ ของมัน ทำให้ไม่เหนื่อยเวลาขับ
ในแง่ช่วงล่าง แน่นอน ต่อให้เป็น cx8 crv forester ก็สู้เก๋งไม่ได้
ที่นี้เราจะมาเฉลี่ยการให้น้ำหนักในการเลือก ต้องกระจายไปเท่าๆ กัน

ออฟไลน์ rotaryman

ใหนๆใช้ Camry มา จากโจทย์ขับรถไม่เร้วด้วยผมกลับมองว่าให้ท่านไปลอง toyota collar cross ตัว Top อาจจะชอบก็ได้นะครับ นุ่มนวลประหยัดน้ำมันกว่าแน่นอน ระบบความปลอดภัยครบประหยัดงบไปได้เยอะเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2020, 13:42:03 โดย rotaryman »

ออฟไลน์ Myprecious

ถ้าขับไฮบริดมาแล้วไปขับดีเซลผมว่ามันจะต่างกันตั้งแต่เรื่องเสียงเครื่องและการสั่นสะเทือนในรอบเดินเบาเลยนะครับ ไม่นับเรื่องช่วงล่างอีก ถ้าเผื่อคุณพ่อจริงๆผมว่าไป crv เบ็นซินน่าจะให้ความรู้สึกใกล้เคียงมากกว่าครับ

ออฟไลน์ akewizard

ผมไม่เคยลอง CX-8 ครับ แต่ความสบายน่าจะสู้เก๋ง D-Sec ได้สบาย ถ้าขับไม่ผาดโผนมาก

อย่าง CR-V G5 ผมว่าขับแบบ Cruise วิ่งนิ่งๆเรื่อยๆสบายกว่า Accord นิดนึงด้วย อาจจะเพราะล้อยางมันหนาเวลาวิ่งรูดถนนไม่เรียบแล้วมันซับแรงได้ดี

ออฟไลน์ AgentMolder

ผมว่า CRV น่าจะดีกว่านะ พ่อผม 70แล้ว แกก็ใช้ toyota มาตลอดชีวิต Altis หน้าหมู มา Camry ACV40 สุดท้ายมาจบที่ CRV G5 ตอนอายุ 60 ปลายๆ แกเลือกเองนะ ผมไม่ได้ยุ่งอะไร พอเอามาใช้แกก็ชอบมาก ขับสบาย รถสูง ขับทางไกลไม่เหนื่อย ขึ้นลงสะดวก เสียอย่างเดียวคือช่วงล่างโคลงเคลง แต่ถ้าไม่ได้อยู่ในใจ ถามแค่ CX8 ก็ดีกว่า D seg ครับ ในแง่ความสบายในการใช้งานนะ แต่ส่วนตัวผมยังว่า D seg ขับสบายกว่า

ออฟไลน์ PC CK

ไม่ค่อยแน่ใจคำว่าขะบสบายเท่าไรครับ แต่Camryนิ่่งกว่าcx8แน่ๆครับ
ถ้าขับเรื่อยไป cx8ขับเพลินดีครับ เทียบกับmazda3และfkที่เป็นซีดานสองคันในบ้านที่เหลือผมเป็นsuvและกระบะครับcx8ขับได้เรื่อยๆ นั่งสบาย ผ่อนคลายก็ว่ามากครับ ทัศนวิสัยดีกว่ามากครับ ยิ่งตอนฝนตกเห็นทางชัดกว่ากันเยอะ
ถ้าเทียบกับcrv foresterอาจต้องไปลองขับเทียบกันดูครับ แต่ละคนชอบบุคลิกรถไม่เหมือนกันครับ
ส่วนเรื่องนุ่ม ผมกว่าบอกว่าในราคาเท่ากันcx8นุ่มสบายที่สุดในกลุ่มตอนนี้ครับไม่ต้องเทียบกับกลุ่มราคาต่ำกว่าครุบคนละอารมณ์เลย
แต่ถ้าลองเทียบกับharreirด้วยร่าจะดีครับ พื้นฐานเดียวกับcamryท่านอาจจะชอบครับ

ออฟไลน์ 123ruj

เชียร์ CRV G5 อย่างแรงครับ
ใช้อยู่ ก่อนนี้ใช้ CX5
CRV สุขุมนุ่มลึก
CX5 หวือหวาวี้ดวิ้ว

ออฟไลน์ deertesla

เชียร์ CRV G5 อย่างแรงครับ
ใช้อยู่ ก่อนนี้ใช้ CX5
CRV สุขุมนุ่มลึก
CX5 หวือหวาวี้ดวิ้ว
CRV อบย่าลืมเรื่องสนิมครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

ถ้ามีงบเพิ่มหน่อยผมเชียร์ Harrier ตัวเริ่มต้น 2.49 ล้าน
ไม่อยากให้ใช้ Mazda เพราะเห็นว่าทางบ้านใช้ Camry มาก่อน
กลัวผู้ใหญ่จะกินข้าวลิง ไม่ใช่ว่า Cx-8 ไม่ดีน่ะครับ ผมก็เคยไปลองมาอยู่ช่วงหนึ่ง
ขับสะบายกว่าพวก PPV มาก อัตตราเร่งแซงใช้ได้ เหมาะที่จะเดินทางไกล
แต่...ที่ผมแอบห่วงเลยคือ Defect ของตัวรถ กับ Service ของ Mazda ซึ่งไม่ห่วงใยลูกค้าเลย
โดยเฉพาะนโยบายไม่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ตลอดอายุการใช้งาน (หลายคันแล้วพอเลยระยะประกัน เกียร์ลาโลก)

ถ้าทางบ้านไม่ Mind ตรงจุดนี้ มีรถสำรองใช้หลายคัน ก็แนะนำให้เล่นครับ

ปล.ผมเคยมีประสบการณ์จาก Cx-3 2.0 sp ตัวปี 2018 รถดับกลาง 4 แยก (ปัญหาปั้มติ๊กที่โด่งดัง)
ต้องลงไปเข็นรถเข้าข้างทาง รอทางศูนย์เรียกยานแม่เป็นชั่วโมง บอกเลยไม่ Happy มาก
รถดีจริง สมรรถนะ ผมไม่เถียง แต่โอกาศกินข้าวลิงมี !!

ออนไลน์ sk-non

ผมเปลี่ยนจาก cx5 เบนซิน เป็น cx8 เบนซิน
ใช้มา7 เดือนเกือบ 20,000 กม
ขับดีกว่า cx5 ครับ
แต่ไม่เคยไปลอง camryใหม่ ผมว่าลองขับทั้งคู่ คุณน่าจะได้คำตอบ

cx8 มีประกัน 5 ปี 150,000 กม. ครับตอนผมซื้อ
ผมใช้ skyactiv เบนซินมา 3 คันแล้ว
ตอนขายราคาตกใจหายเลย 55

ออฟไลน์ Thanyanon

ถ้าเน้นช่วงล่างนุ่มสบาย แนะนำ crv เบนซินครับ  นุ่มกว่า cx8   ใช้ระยะยาวไว้ใจได้มากกว่า mazda ครับ  แต่crv เก็บเสียงสู้ camry ไม่ได้นะครับ โดยเฉพาะเสียงยางบดถนน  แต่แดมปพื้นก็เงียบขึ้นครับ

ออฟไลน์ Depart

• **
ผมเปลี่ยนจาก cx5 เบนซิน เป็น cx8 เบนซิน
แต่ไม่เคยไปลอง camryใหม่ ผมว่าลองขับทั้งคู่ คุณน่าจะได้คำตอบ

cx8 มีประกัน 5 ปี 150,000 กม. ครับตอนผมซื้อ
ผมใช้ skyactiv เบนซินมา 3 คันแล้ว

รบกวนถามหน่อยครับว่า cx-8 พบเจอปัญหาอะไรบ้างหรือยัง  แล้วตกลงมันมีท่อแอร์  ปล่อยแอร์ไปที่แถวสามจากใต้เบาะแถวสองหรือไม่ครับ

พอดีแฟนอยากได้  volvo s60  แต่ผมห้ามไว้  เลยจะหันมามอง cx-8 หรือ cr-v

ขอบคุณครับ

ออนไลน์ sk-non

รบกวนถามหน่อยครับว่า cx-8 พบเจอปัญหาอะไรบ้างหรือยัง  แล้วตกลงมันมีท่อแอร์  ปล่อยแอร์ไปที่แถวสามจากใต้เบาะแถวสองหรือไม่ครับ

พอดีแฟนอยากได้  volvo s60  แต่ผมห้ามไว้  เลยจะหันมามอง cx-8 หรือ cr-v

ขอบคุณครับ

ใช่ครับมีท่อแอร์ใต้เบาะแถว 2 ไปหาแถว 3 แต่ไม่ค่อยเย็นครับ
ปัญหาคือ แอร์ไม่ค่อยเย็น เทียบกับ cx5 กับ maz3sky ปรับอุณหภูมิเท่ากัน
ปีญหาอย่างอื่นเกี่ยวกับตัวรถยังไม่เจอครับ

มีปัญหาเกี่ยวกับ จอใช้ต่อ มือถือ
ผมต่อ apple carplay กับ iphone pro max แผนที่ไม่ขึ้นหน้าจอ แต่ไปลองกับรุ่นเก่า iphone8
iphone 7 ขึ้นปกติ (ยังไม่ลองอัพ ios14)

เลยไปต่อ andriod auto แทน (oneplus 7pro)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2020, 08:32:02 โดย sk-non »

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
คล้ายๆแม่ผมน่ะ เปลี่ยนจากทีด้า ไปลอง mazda CX-3, CX-30, MZ2 ไม่ลองขับซักคัน
 นั้งแค่ข้างคนขับแล้วผมขับ สุดท้ายผมเชียร์ CX-30 แต่แม่ผมเอา MZ2 และขับจริงวันออกรถจากศูนย์กลับบ้าน 555

ของจกท ถ้าพ่อขับ camry มาก่อน ผมไม่เชียร์ new camry เท่าไหร่เพราะเตี้ยมาก คนมีปัญหาเขาน่าจะลำบาก
ลองดู Colola cross เอาครับ ขึ้นลงสบาย ขับตจว ได้ ช่วงล่างดีอยู่ครับ และประหยัดเงินกันน้ำมันด้วย

ออฟไลน์ cchumpol

• Newbie
  • *
เทียบในส่วนที่มีใช้อยู่นะครับ camry acv50  กับ forester sk

ถ้าขับถนนดีๆเรียบๆ ขับคันไหนก็ได้ครับ    แต่ขับในเมืองความเร็วต่ำๆ  เวลาเจอถนนหลุมบ่อ ที่ไม่เสมอกัน หรือลูกระนาด  แคมรี่นุ่มสบายกว่ามากๆครับ forester นี่แหว่งจนผู้สูงอายุที่บ้านบ่นเลยครับ(จนต้องให้มานั่งหน้าเป็นหลัก) ..... ถ้าให้เลือกขับในเมือง ผมชอบขับแคมรี่มากกว่า (แถวบ้านถนนไม่ค่อยดีครับ ลูกระนาดก็เยอะ) แต่ถ้าไป ตจว.ถนนดี forester ขับสบายไม่แพ้กันครับ 

ออฟไลน์ CJ.

ส่วนเรื่องการขับ CR-V แบบวิ่งเรื่อยๆยาวๆ ผมคิดเห็นตามนี้ครับ ถือว่าสบาย
ที่เคยลองเอาไปขับยาวๆ 4-5 ชั่วโมง ไม่เมื่อยครับ (อันนี้ผมมองว่าขึ้นอยู่กับสรีระแต่ละคนด้วย ต้องไปทดลองเองครับ)

เน้นเรื่องช่วงล่างดี สบาย อยากให้ลองมอง Forester, CR-V เพิ่มจาก CX-8 ไว้ด้วยครับ

ผมไม่เคยลอง CX-8 ครับ แต่ความสบายน่าจะสู้เก๋ง D-Sec ได้สบาย ถ้าขับไม่ผาดโผนมาก

อย่าง CR-V G5 ผมว่าขับแบบ Cruise วิ่งนิ่งๆเรื่อยๆสบายกว่า Accord นิดนึงด้วย อาจจะเพราะล้อยางมันหนาเวลาวิ่งรูดถนนไม่เรียบแล้วมันซับแรงได้ดี
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ SM.

ผมว่าเป็นรถที่น่าสนใจมากๆ คันนึงนะครับ แต่ยังไง จขกท ควรไปลองดูด้วยตัวเองด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Cza2

• **

ขอบคุณครับ

ใช่ครับมีท่อแอร์ใต้เบาะแถว 2 ไปหาแถว 3 แต่ไม่ค่อยเย็นครับ
ปัญหาคือ แอร์ไม่ค่อยเย็น เทียบกับ cx5 กับ maz3sky ปรับอุณหภูมิเท่ากัน
ปีญหาอย่างอื่นเกี่ยวกับตัวรถยังไม่เจอครับ

มีปัญหาเกี่ยวกับ จอใช้ต่อ มือถือ
ผมต่อ apple carplay กับ iphone pro max แผนที่ไม่ขึ้นหน้าจอ แต่ไปลองกับรุ่นเก่า iphone8
iphone 7 ขึ้นปกติ (ยังไม่ลองอัพ ios14)

เลยไปต่อ andriod auto แทน (oneplus 7pro)

เรื่องอุณภูมิเคยรีเซ็ตระบบแอร์หรือยังครับ ถ้ายังแอร์อาจจะยังเป็นโซนหนาวอยู่
เช็คดูได้โดยถ้าตั้งอุณภูมิได้ต่ำสุดที่ 15 คือโซนหนาวครับปรับ 25 เลยไม่ค่อยเย็น ถ้ารีเซ็ตแล้วจะตั้งต่ำสุดได้แค่ 18
รีเซ็ตเองได้ที่แผงควบคุมเลยครับ

ออฟไลน์ betadecay123

• Newbie
  • *
ถ้าจะเอาคล้ายแคมี่ที่สุดแล้วยกสูง เห็นด้วยว่าน่าจะไปเอา แฮริเออร์ ครับ ติดตรงเป็นรถนำเข้านี่แหละ

ออฟไลน์ TORA

ยังไง Camry ก็นุ่มนวลและโคลงน้อยกว่า CX-8
ซึ่ง CX-8 ก็นุ่มดีใช้ได้ ดีกว่า CX-5 พอสมควร
และก็โคลงน้อยกว่าพวกPPV มากๆๆๆๆ
ภายในได้ได้เบาะ NAPPA ก็นุ่มนวลดีกว่า Camry HV
ที่บอกว่าเป็น Smooth Leather กว่าเยอะ
แต่เบาะแถวหลัง ของ Camry HV ก็นั่งสบายกว่า CX-8

และต้องไม่ลืมว่า พวกรถ SUV แบบ CX-5,CX-8 CRV
ผู้ใหญ่ขึ้นลงสะดวกกว่าพวกรถ Sedan แบบ Camry เยอะ
ผมเอา Camry ไปรับแม่ ดูแกลำบากกับการขึ้นลงรถมากมาย
ในขณะที่ CX-5 กับ CRV แกขึ้นลงง่ายกว่าเยอะ
และแถว 3 ของ CX-8 ก็นั่งได้จริงๆ ไม่อึดอัด
ผมสูง 170 ลองนั่งให้เซลขับก็ไม่อ้วก นั่งได้นานอยู่
ไม่เหมือน PPV นั่งได้แป๊ปเดียวก็ไม่ไหวแล้ว

ส่วนศูนย์ Mazda ก็ไปวัดดวงกันครับ อาจจะไม่เจออะไรหนักๆเลย
แค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ศูนย์ก็คงไม่เป็นปัญหาเท่าไร
แต่ถ้าเจอก็อย่างที่บอกๆกันมายังดูแลได้ไม่ดีเท่าไร

และถ้าคิดจะใช้รถนานเกิน 5 ปี ก็ให้ทำใจเรื่อง อะไหล่กับค่าแรงไว้เลย
แพงกว่าพี่โตแน่ๆ ศูนย์ก็ยังไม่ค่อยเก่งเท่าไร