ผู้เขียน หัวข้อ: // Sales Report : สรุปยอดขาย SubCompact Crossover เดือน สิงหาคม 63 //  (อ่าน 10965 ครั้ง)

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
Re: // Sales Report : สรุปยอดขาย SubCompact Crossover เดือน สิงหาคม 63 //
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2020, 10:14:38 »
สะใจมากที่ CX30 กับแม้แต่ CX3 ยอดยังเยอะกว่า CHR ขอให้รักษายอดนี้ไปตลอดนะคับ เบียดให้เจ้า CHR ค่อยๆเฟดออกจากตลาดไปเลย หมั่นไส้มานานละ คนไทยก้จะเป็นหยัางงี้แหละ อะไรๆที่เป็นเจ้าตลาดอย่างโตนี่มันถูกไปหมด ไม่ค่อยมีคนติ ก็ดู  CX3สิ เพรมะมันเป็นมาสด้าไง คนรุมติ ด้านหลังแคบๆๆๆๆ คนไทยเค้าไม่ชอบเพราะมันแคบ อึดอัด แล้วทีเป็น CHR ซึ่งเบาะหลังแคบเหมือนกัน แต่เพราะมันเป็นโตไง คนก้เลยให้อภัยและไม่บอกว่าแคบ พอรับได้ เพราะยังไงก้คือโต
ต้องขออภัยที่พูดตรงๆแล้วทำให้สาวกโตไม่พอใจ แต่เห็นมานานก้เลยขอพูดหน่อยนะคับ
ของใหม่มันก็ต้องขายดีขึ้นอยู่แล้วครับ ของใหม่แย่ลงใครจะไปอยากซื้อหละ คนที่เค้ารอ cx30เค้าก็ตั้งความหวังไว้สูง ในเมือมันดีขึ้นคนก็ซื้อมากขึ้น อีกอย่าง cx30มันก็มาขยับไซด์ขึ้น มันก็ไม่แปลกที่ยอด เค้าจะดีกว่า chrเพราะคนละไซต์กันเลย ส่วน chr ส่วนนึงมันจะไมเนอร์แล้ว ต้นปีหน้าก็ออกมาละแล้วก็เรื่องของรูปทรง ไม่ใช่ทุกคนที่จะชอบครับ ไม่ได้เกี่ยวกับสาวกอะไรเลย แล้ว cx3ถ้ามันดีจริง กว้างกว่านี้ ยอดมันควรจะมันดีซิครับ ต้องยอมรับความจริงครับ ว่ามาสด้าเค้าเอาใจคนขับไม่ได้เอาใจผู้โดยสาร ไม่งั้นยอด crossคงไม่พุ่งขนาดนี้หรอกครับ

อ่อ chr เค้าไม่ออกจากตลาดง่ายๆหรอกครับ ลอง cx3ไม่ลดราคาสิครับ ได้กลับบ้านเก่าแน่ๆ แบบนี้เค้าไม่ได้เรียกพูดตรง เค้าเรียกว่า พูดให้เกิดความขัดแย้งครับ ถึงขั้นมาบอกให้เฟดออกจากตลาดไปเลย คุณจะสาวกไหนก็สาวกอันนั้นไป แขวะกันไปแขวะกันมาไม่จบไม่สิ้น ชอบใครชอบมันครับ คนเราไม่ได้ชอบเหมือนกันทุกคนครับ รถค่ายคุณอ่ะ ดีพอที่จะให้คนอื่นเค้าไม่บ่นรึยังล่ะ ผมก็สาวกโตแหละ แต่ก็ไม่เคยไปพูดอะไรที่ขัดแย้งนะ ศูนย์บริการ การตลาด คุณดีเท่าเค้ารึยังครับ ยอดขายน่าจะบอกได้นะว่า ทำไมคนถึงเลือกโต เลือกฮอนด้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2020, 10:18:55 โดย Series7 »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
Re: // Sales Report : สรุปยอดขาย SubCompact Crossover เดือน สิงหาคม 63 //
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2020, 20:59:41 »
รอปีหน้า GM เปิดตัว ตลาดนี้ยอดคงเบียดกันเข้าไปอีก  8)

ออฟไลน์ M2J

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2020, 08:26:52 »
สะใจมากที่ CX30 กับแม้แต่ CX3 ยอดยังเยอะกว่า CHR ขอให้รักษายอดนี้ไปตลอดนะคับ เบียดให้เจ้า CHR ค่อยๆเฟดออกจากตลาดไปเลย หมั่นไส้มานานละ คนไทยก้จะเป็นหยัางงี้แหละ อะไรๆที่เป็นเจ้าตลาดอย่างโตนี่มันถูกไปหมด ไม่ค่อยมีคนติ ก็ดู  CX3สิ เพรมะมันเป็นมาสด้าไง คนรุมติ ด้านหลังแคบๆๆๆๆ คนไทยเค้าไม่ชอบเพราะมันแคบ อึดอัด แล้วทีเป็น CHR ซึ่งเบาะหลังแคบเหมือนกัน แต่เพราะมันเป็นโตไง คนก้เลยให้อภัยและไม่บอกว่าแคบ พอรับได้ เพราะยังไงก้คือโต
ต้องขออภัยที่พูดตรงๆแล้วทำให้สาวกโตไม่พอใจ แต่เห็นมานานก้เลยขอพูดหน่อยนะคับ

ได้ทดลองนั่ง ทดลองขับ แล้วหรือยังครับที่หมั่นไส้เค้านี่  CH-R ข้างในน่ะกว้างครับ ผมตัวใหญ่ไปลองนั่งยังนั่งสบาย (แต่ cross นั่งสบายกว่า)
และข้อติมันคือทัศนวิศัยผู้โดยสารหลังมันทึบ เลยรู้สึกเหมือนแคบ
ถามว่าคนบ่น CH-R เยอะหรือน้อย ไม่ต้องสนใจหรอกครับ ดูยอดขายก็รู้ละครับ คนซื้อน้อยลงเรื่อยๆ  55555555555555
และเจ้าตลาดไม่ได้ถูกไปหมดนะครับ ยกตัวอย่าง ลองดูในกลุ่ม Cross ใน Facebook เรื่องที่ติเค้าก็ถล่มติกันเยอะ ผมที่เล็งๆ Cross ไว้ก็ลุ้นให้TMTรับเรื่องไปแก้ไขนี่แหละ

ส่วน Mazda ซิครับ แคบจริง แคบเกือบทุกตัวที่มีขาย ผมรู้เพราะผมใช้ Mazda2 HB อยู่ครับ ก็มันแคบอะ จะให้บอกว่ามันกว้างได้ยังไงนะ
ยังไม่รวมเรื่อง After service เรื่องศูนย์บริการ เรื่องประกันรถ เรื่องน้ำมันเกียร์เปลี่ยนแล้วประกันขาด เรื่อง... เรื่อง... เรื่อง...
คือใช้ Mazda ก็ไม่ได้ต้องอวย Mazda อะครับ ผมผู้ใช้งานก็ว่ากันตามจริง ไม่ดีก็ว่าไม่ดีนะ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2020, 08:38:24 »
เหมือนนั่งอ่านบอร์ดผู้บริหารแต่ละยี่ห้อมาคุยกันเลยครับ 55+

ออฟไลน์ natin

• Full Member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2020, 23:59:36 »

เคยคิดเหมือนกันว่าเจ้าตลาดทำอะไรก็ได้ ยังไงก็มีคนซื้อ แต่ลองดู b/c segment mpv รวมทั้งกระบะ สิครับ คนไทยไม่ได้โง่นะ ยอดขายมันก็บอกได้อยู่ ผมว่าช่วงปีนี้เป็นปีที่โตโยต้าจะเหนื่อยไปอีกสักปีสองปีเลย