ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น ตัวเลือก SUV ที่เเรงเเละขับสนุกภายในงบ 5 ล้านบาทครับ  (อ่าน 3369 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chefcurry

• Newbie
  • *
  • Shoot for the moon
ตอนนี้ผมใช้ 520D M SP G30 อยู่ครับ เเต่กำลังจะต้องออกต่างจังหวัดบ่อยขึ้นจากงานที่ทำ เลยอยากเปลี่ยนไปใช้ SUV ดูบ้าง
โดย requirement คือ 1.)อยากได้รถที่เเรงเเละขับสนุกขึ้นกว่ารถเดิม เเต่ไม่เน้น top speed นะครับ (ส่วนตัวรู้สึก 520D อืดไปนิดนึงครับ)
2.)เบาะหลัง ผู้ใหญ่ size ปกตินั่ง 3 คนได้ไม่เบียดมาก  3.)งบไม่เกิน 5 ล้านบาทครับ

ขอบคุณครับ

ออนไลน์ TeletubbiesWithGuns

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
เบาะหลัง3คนSizeผู้ใหญ่ เอาแรงๆก็ต้อง BMW X5 45e แน่นอนครับ แต่ถ้าไม่อยากเสียบปลั๊กก็ต้อง X5 30D ที่แรงย่อมลงมาหน่อย แต่ถ้าเอาแรงดึงต้นๆก็ต้องAudi E-Tron EVแน่นอนครับหรือถ้าเป็นQ7 TDIก็นั่งสบายเพราะรถคันใหญ่โตจริงๆและแรงม้าก็ถือว่าไม่ธรรมดา

ออฟไลน์ Paully

• Full Member
Porsche Macan ตัวเริ่มต้น

ออฟไลน์ Valsartan

ออฟไลน์ Rollingstones

• Newbie
  • *
จากช้อยที่เคยเลือกให้ที่บ้าน GLC43 Q7 X5ทั้งตัวเก่าตัวปัจจุบัน ถ้าเอาขับง่ายแล้วนิ่งที่สุดผมเลือก Q7 ครับเลือกมาแล้วด้วย เสียดายอย่างเดียวออปชั่นน้อย X5 ตัวไฟฟ้าเบรคมันไม่ค่อยสมูท บวกกับน้ำหนักมันเยอะเกินไปเวลาอยู่ในโค้งรถเกือบๆแคบรถมันจะแอบฝืนแปลกๆ ส่วนQ7 ขับในเมืองทั้งคันเร่งทั้งเบรคละเอียดดีมาก ถ้านับแค่รถผมรู้สึกดีกับมันมากเลย แต่ออปชั่นก็น้อยบรรลัยคิดว่าว่าไม่มีก็ไม่ต้องซ่อมสบายใจดีครับ

ออฟไลน์ Winmax

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ The_Wizard

• **
Range Rover Velar
ไม่เคยสัมผัสมาก่อนนะครับ แต่อยากให้ไปลองดู

ออฟไลน์ PREM

Range Rover Velar
ไม่เคยสัมผัสมาก่อนนะครับ แต่อยากให้ไปลองดู

Velar เครื่องดีเซล 2.0 180 แรงม้าเองครับ น่าจะอืดยิ่งกว่า 520d
2009 Nissan Teana 200XL             2012 Honda CR-V 2.4 EL 2WD    
2014 Mazda CX-5 2.5 S                2016 Volvo XC60 D4
2020 Volvo V60 T8 Inscription

ออฟไลน์ Alcatraz

Lexus Nx300 (200t) 2.0เทอร์โบ

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
tesla model x p100d ครับ มือสอง

ออฟไลน์ Odrecranon

XC60 T8 polestar
แต่ไม่แน่ใจว่าช่วงล่าง กับ Handling จะสู้ X5 หรือ GLC ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ PC CK

ตัวเลือกนี้glc43Amgน่าสนมากครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

เบาะหลังนั่ง3คน คงเหลือแต่ X5 แล้วมั้งครับ
จะ 30d หริอ 45e ก็ว่ากันไป

อ่อ มี GLE300d อยู่อีก แต่ไม่เคยเห็น บนถนนเลยครับ

ออฟไลน์ muzaa

ตอนแรกเน้นแรงจะชี้ไป glc43 amg coupe ครับแต่เจอ constrain 2 ไปเลยมองไปที่ Q7 45TFSI quattro หรือ  xc90 t8 inscription น่าจะตอบโจทย์ได้ทั้งเรื่องแรงและนั่งหลังสบายครับ

ออฟไลน์ EVA01

เน้นแรงขับคล่องตัวไป GLC43
เน้นแรงขับเรื่อยๆ ผมว่า X5 45e
ส่วน volvo ทั้งหลายส่วนตัวผมว่าแรงจริงแต่ขับไม่สนุกครับ

ออฟไลน์ keikun

• **
X5 เถอะครับ GLC43 ขับแล้วเหนื่อยมากหลังจากทีได้ใช้มาสองอาทิตย์แล้ว
BMW 520D F10 LCI 2012
BMW X3 F25 LCI 2014
Mazda CX5 Minor 2016
Alphard SC 2018
CLS300d CKD 2019
BMW 530e M sport 2019

ออฟไลน์ Bond007

แรง ขับสนุก ไม่เน้น top speed

2 กลุ่ม : ดีเซล หรือ hybrid

ส่วนตัวใช้ XC60 T8 + จูน Polestar ถือว่าขับสนุกใช้ได้นะครับ

ถ้า X3 ก็ต้องตัว hybrid

ถ้า X5 ได้ทั้ง ดีเซล และ ไฮบริด

ถ้า XC90 T8 ก็ใช้ได้

ออฟไลน์ CMaN20

• Newbie
  • *
GLC กับ X5 นี้คนละSize เลยนะครับ. ถ้าเอาเบาะหลังนั่งสบาย3คน GLC นี้ไม่น่ารอด ยิ่ง Coupe ด้วยนีเแล้วเลย. จากโจทย์ข้อ 2 ในหัวผมจะมี 1.XC90 2.X5 3. Q7 4.RX300 ตัวผมมี G30 520d M เหมือนคุณ และเอาไปจูนมาแล้ว ถ้าจะเอาแรงกว่าทั้ง 3ตัวเลือกน่าจะแรงกว่าทั้งหมด ตัว RX300 เครื่อง2.0T ผมไม่แน่ใจว่าแรงกว่า 520d มั่ยนะ. ผมมีอีกคันเป็น XC90 D5 ตัว2020 ที่เป็นถุงลมทั้ง4ล้อ มันขับเรื่อยๆสบายครับ ไม่แรงเท่า G30 ที่มีแต่ก็เพียงพอเลย ถ้าไปT8คงแรงกว่านี้มาก แต่มันไม่ใช้รถที่ขับสนุก แต่ขับสบาย. คหสต. ผมคงไป X5 30D ครับ แรงเพียงพอ และแย่างน้อยตัวดีเซลน่าจะทนกว่า.

ออฟไลน์ panjap

x5 เหอะ มันนั่งสบายจริงๆ นั่ง ห้าคน นี่ กว้างขวางมาก

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

• Newbie
  • *
XC60 T8 polestar
แต่ไม่แน่ใจว่าช่วงล่าง กับ Handling จะสู้ X5 หรือ GLC ได้ไหมครับ

ช่วงล่างดีขึ้นมากๆครับ แต่ตอนนี้มัน แรร์ ไปแล้ว ไม่รู้เหลือถึง 3 คันหรือเปล่า คนที่ซื้อไปนี่เหมือน ม้ามืด ซุ่มเงียบเลย T.T (อิจฉา)

ออฟไลน์ SM.

XC 90 T8 แรงแน่นอนครับ ใหญ่ นั่งสบาย
X5 45e ช่วงล่างน่าจะดีที่สุดนะครับ แต่จะนั่งสบายหรือเปล่า ผมไม่แน่ใจนะ

ออฟไลน์ bluelawn

โจทย์นี้ยังไงก็ต้อง GLC 43 ครับ 4.99 ล้าน รถดีมากขับสนุกเท่าๆ c43 coupe เลย แถมได้ AMG sport exhaust ด้วย ( C43 coupe ไม่ได้)

ออฟไลน์ thenic

• Newbie
  • *
ถ้าสนใจ x5 30d อยากให้ท่านจขกท.ลองพาคนโตไปนั่งดูครับ ที่บ้านผมพ่อแทบไม่อยากนั่งx5ครับ บ่นว่าไม่นิ่มและเบาะหลังปรับไม่ได้ครับ สู้ mlไม่ได้ครับ ที่บ้านมีmlโช็คธรรมดาอีกคัน x5ที่บ้านเลยจอดซะมากครับ
ส่วนอัตราเร่ง ความสนุกตอนขับ ผมว่าขับสนุกดีครับหลังติดเบาะง่ายๆครับ แต่อย่างที่ว่าครับถ้าวันไหนผมใช้ ตอนนอนจะเมื่อยหลังเอาเรื่องอยู่ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

E-TRON เลยครับ

หรือ X5 30d เลย ถ้าไม่พอใจ remap ต่อได้อีก

แต่ GLC43 มันก็เร้าจริงๆ แหละ ในราคาย่านนี้ แต่ไม่ค่อยชอบ MB เท่าไหร่ เลยไม่ตัวเลือกหลังๆ

ออฟไลน์ pp_pong

• Newbie
  • *
งบเท่ากันตอนเลือกเลยครับ สุดท้ายเลือกx5 45e โดยรวมชอบมากครับ ทุกคนในครอบครัวที่ได้นั่งก็ชอบกว้างนั่งสบาย ทุกอย่างเกือบดีหมดแล้ว

มาผิดหวังตรงระบบแอร์ครับ ใช้ได้6เดือนเริ่มมีอาการไม่เย็น หยุดสตาร์ทใหม่กลับมาเย็น จนครบ9เดือนแอร์ไม่เย็นมีแต่ลมเบาๆ(ทั้งๆที่เร่งแรงลมสูงสุดแล้ว) ตอนนี้จอดอยู่ศูนย์ ใช้เวลาเช็คอาการ2สัปดาห์กว่าจะทราบว่าเป็นที่วาล์แอร์และคอยล์ร้อน ใช้เวลาสั่้งอะไหล่อีก3สัปดาห์ เท่ากับรถไปจอดที่ศูนย์เดือนกว่า

ถ้าไม่มีปัญหาอะไรเลยผมถือว่าเป็นรถที่น่าใช้มากสำหรับผมเลยครับx5 45e