ผู้เขียน หัวข้อ: พอดีจะซื้อรถใหม่ครับ อยากทราบว่าคันไหนดี  (อ่าน 12346 ครั้ง)

ออฟไลน์ !Chaps!

• Newbie
  • *
  • Live in คราม
กำลังจะมีรถของตัวเองคันแรกในชีวิต เลือกไม่ถูกอ่ะครับ
1 mazda 2
2 honda jazz
3 ford fiesta
4 nissan march

ออฟไลน์ cu2nite

• Full Member
Re: พอดีจะซื้อรถใหม่ครับ อยากทราบว่าคันไหนดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 15:45:17 »
ไม่มี preferences ส่วนตัวบ้างเหรอครับ
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
Re: พอดีจะซื้อรถใหม่ครับ อยากทราบว่าคันไหนดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 15:45:38 »
ต้องดูจุดประสงค์ของเราครับว่าใช้รถยังไง?ใช้มากมั้ย?ชอบรถแนวไหน?
ลองอ่านรีวิวของพี่จิมมี่ดูครับ แล้วค่อยไปทดลองขับครับ

ออฟไลน์ i.Arm

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 16:21:27 »
รถแต่ละรุ่นก็มีความโดดเด่น ข้อดี ข้อเสียแตกต่างกันไปครับ
ตามความคิดผมนะครับ

1. Mazda 2 - ขับขี่สปอร์ต เหมาะกับการนั่ง 1 - 2 คน ที่นั่งด้านหลังค่อนข้างไม่สบายครับ + รอเคลียร์ปัญหาเรื่องช่วงล่างสปอร์ตอีกเรื่อง
2. Honda Jazz - ได้ความเอนกประสงค์ พื้นที่โดยสารกว้าง แต่กำลังจะไมเนอเชนจ์ประมาณช่วงปีหน้า
3. Ford Fiesta - สดใหม่ ฟังก์ชันเยอะ แต่ด้วยความที่สดใหม่ ก็ต้องเสี่ยงกับปัญหาที่ (อาจจะ) เกิดขึ้นในอนาคต + คุณภาพศูนย์บริการที่ยังไม่พอใจผู้บริโภคหลาย ๆ คน
4. Nissan March - ประหยัดน้ำมัน เครื่อง 1.2 เหมาะกับคนขับรถความเร็วต่ำ - ปานกลาง

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 16:24:00 »
Ford Fiesta Only ลองดูครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 16:45:47 »
ปกติก็ชอบ อเนกประสงค์อ่ะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 16:50:59 »
ปกติก็ชอบ อเนกประสงค์อ่ะครับ ขอบคุณครับ
ถ้างั้นลองดู Honda Jazz สิครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 16:51:14 »
แนวจับฉ่ายซื้อง่ายขายคล่อง คงต้องแจ๊สมั๊งครับ

ลองขับดูก่อนครับ ชอบคันไหนซื้อคันนั้น

GreenG

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 18:22:14 »
ส่วนตัวชอบ March ครับ ราคาไม่แพง ในงบไม่เกิน 5 แสน คุณได้รถเกียร์ออโต้ ครับ

แต่ของแถมน้อย ส่วนลดไม่มี(หรือไม่เกิน 5 พัน) รอรถนานมากๆๆๆๆๆๆ(ปีหน้าได้ถ้าจองตอนนี้)

ผมเลยรอมันปีหน้าไปเลย(ขับคันเก่าไปก่อน...ประชด)
ซึ่งเชื่อว่า หลังมอเตอร์โชว์(หลังเม.ย.-พ.ค. 2011) ไป ค่อยดูอีกทีเพราะจะมี Ecocar ของฮอนด้าออกมา
March คงลดค.แรงลง น่าจะซื้อช่วง มิ.ย.-ต.ค. เพราะก่อนผมต่อทะเบียน+ประกัน และ น่าจะมีโปรหน้าฝน(ซึ่งคนไม่ค่อยซื้อรถออกมามากครับ)

ออฟไลน์ มึน!!

• Sr. Member
  • -*-
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 18:26:14 »
ลองไปอ่านใน พวกกระทู้รีวิวอ่ะครับเป็นแนวทาง แล้วจะเห้นความแตกต่าง +.+

แนะนำให้ไปลองขับทั้งหมดอ่ะครับ

ชอบคันไหน ถอยเลยดีกว่าครับ
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 18:29:37 »
อเนกประสงค์ jazz เลยครับกว้าง ขวางดีครับ

ลองขับดูหลายๆรุ่นก่อนก็ได้ครับ
แต่ เคยนั่ง เบาะหลัง m2/fiasta มัน อึดอัดอะไม่ชอบอะครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 19:01:10 »
ถามกว้างไปนะครับ จะให้ผู้อื่นช่วยคิด ควรจะบอกความต้องการคร่าวๆด้วยครับ ไม่เช่นนั้น ท่านจะได้ความชอบส่วนตัวของคนอื่นแทน ซึ่งอาจจะไม่เหมาะกับตัวคุณเองครับ

ผมว่ามาช ก็โอครับ แต่อย่างว่า ไม่รู้คุณชอบแบบไหน  ส่วน M2 ดูมีปัญหาอยู่ ลองศึกษาจากเว็บคลับละกันครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 19:29:10 »
ชั่วโมงนี้ก็ Fiesta ครับ แต่เป็นรถเอาใจคนขับนะครับ
อาจจะขัดใจเพื่อนที่นั่งหลัง

รถคันแรกน่าจะเป็นรถขับสนุก เอนกประสงค์ ดูแลง่าย ศูนย์เยอะๆ ซึ่งในนี้ก็มี Jazz

March อาจจะนานไป กว่าจะได้รถ

แต่ทำไมไม่รู้ผมเชีย Swift เพราะไม่ค่อยเหมือนใคร ซื้อมาแล้วหล่อ แต่งขึ้น อิอิอิ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 20:48:05 »
march ครับ น่ารักสุด ;D
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 21:03:24 »
ขอบคุฯทุกคนมากครับ โดยปิติแ้ว ชอบรถแบปว่า ขับสนุก ประหยัดน้ำมัน เก็บของได้เช่น รองเท้า เสื้อผ้า  มีศูนย์บริการเยอะ บริการหลังการขายดี งบประมาณไม่เกิน 1ล้่านบาท ส่วนรุ่น ก็คงจะเอาตัวท๊อปอ่ะครับ

ออฟไลน์ wiszard

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 21:07:56 »
ท่าทางจะชอบ Hatchback นะครับ
ขอเชียร์ Fiesta อีกคนครับ อิอิ เพราะให้ option มากกว่ารถใน class เดียวกันครับ
แต่เรื่องอื่นๆ ไม่รู้นะ ต้องลอง

methus zaa

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 21:19:10 »
ลองพวกมาสด้า 3 หรือ อัลติส ไมเนอร์เชนจ์ 2.0ตัวต่ำสุดสิครับ ขับท่าทางจะสนุกนะครับ ราคาไม่เกินล้านด้วยนะครับ :D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 23:00:40 »
มาสด้าสอง เกียร์ไม่ทันสมัย แต่ช่วงล่างได้ชัยที่สุดครับ แต่ก็มี controversy ซะนี่
แจ๊ส เครื่องแรงสุด (นับเฟียสต้า 1.4 ไม่นับ 1.6) แต่หนัก เพราะมันใหญ่ และกว้างสุดครับ
เฟียสต้า น่าเล่นเพราะลูกเล่นเยอะดี พาวเว่อร์ชิฟท์ด้วยแต่ไม่มีแพดเดิลชิฟท์?! แคบกว่าหน่อยครับ..
มาร์ช ประหยัด แต่อย่าหวังความสนุกจากการขับขี่มากนัก

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 23:17:24 »
โอ้ว งบตั้งร้านนึง ขยับไประดับ M3 อัลติส ซีวิค EX ได้เลยนะครับนั่น สนไหมเอ่ย

ออฟไลน์ sejuro321

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 00:15:52 »
ต้องหาและดูความชอบส่วนตัวครับว่าตรงกับจุดเด่นของรถรุ่นไหนมากที่สุด แต่ละรุ่นจะมีจุดชูของมัน ถ้าคิดว่าเรายังไม่รู้ตัวเองว่าเราต้องการอะไรกันแน่ในรถหนึ่งคัน ลองหา รีวิว อ่านครับ น่าจะเป็นแนวทางที่ดี

แต่โดยส่วนตัวผมที่ใช้ [พอดีช่วงนี้หารถอีกคันให้แฟนใช้อยู่ โดยจุดที่ผมมองมากที่สุดคือ อารมณ์ในการขับขี่ของรถ และ รูปลักษณ์ที่เข้าตาพอไปได้  และรอรถไม่นานเกิน 1 เดือน] คือ ลองอ่านรีวิวทุกคันก่อนเลยครับ แล้วไปลองขับทุกคัน แล้วจะรู้ว่าคัน

ไหนโดนกับตัวเรา หลังจากไปลองมาทุกรุ่น[ย้ำว่าทุกรุ่น]ในรถคลาสนี้ ยกเว้น fiesta เพราะรถทดลองยังไม่มา จึงได้ข้อสรุปว่าออก Jazz เพราะมันให้สิ่งที่ผมพิจารณา้เป็นหลักเกือบได้ครบแม้ว่าไม่ปลื้มกับการประกอบและศูนย์ของพี่ฮอนสักเท่าไหร่ แต่เมื่อ 5

วันก่อนมีโอกาศได้ลองขับ Fiesta สรุปคือพรุ่งนี้ผมจะได้ Fiesta มาให้แฟนครับ !! เพราะมันให้อารมณ์ในการขับขี่ที่ดีจริงๆแม้ว่าจะมีข้อเสียหลายอย่างมากกว่าพี่ฮอนในมุมมองคนไทย  [ราคาขายต่อ จำนวนศูนย์บริการ] แต่นั้นไม่ใช่ประเด็นหลักสำหรับผมในการซื้อรถหนึ่งคัน

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 00:43:13 »
คิดง่ายๆครับ

เน้นศูนย์บริการ
เอาFord ออกไปก่อนเลยครับ รถดี แต่ไม่พัฒนาศูนย์บริการเลย

ถ้าเน้นรถใหญ่ กว้าง โปร่ง นั่งสบาย อเนกประสงค์ ราคาไม่แพง ศูนย์บริการเยอะ(และดีพอสมควร)
ซื้อง่าย ขายคล่อง ขับขี่พอใช้ได้ เครื่องแรง+ประหยัด ค่าดูแลรักษาไม่แพง

แจ๊ส!! เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 03:03:38 »
อ้อ... Jazz เขาจะไม่ให้แผงกั้นสัมภาระหลังให้นะครับ(มองทะลุกระจกหลังเห็นห้องเก็บสัมภาระเลย)
ถ้าอยากได้เพื่อความปลอดภัยต้องจ่ายเพิ่มอีก 5000 ไม่รวม vat ซึ่งแพงมากกกกสำหรับผม

แต่ก็คุ้มดี อุ่นใจ 555+
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 09:09:09 »
ขอบคุณมากครับ จากที่ลองประมวลดูแล้ว ผมว่า แจ๊ส น่าจะเหมาะสุดครับ ส่วนบางคะถามที่ยังมีสงสัยเรื่อง ทำไม มีงบตั้งล้านไม่เอา m3 cvic altis คำตอบของผมก็คือว่า ชอบรถhatchback ครับ

ออฟไลน์ tyro24

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 09:36:01 »
jazz ด้วยอีกเสียง คุ้มค่า  ผมตอนแรกจะซื้อ jazz สองคัน แต่แฟนบอกว่าซื้อทำไมเหมือนกัน 2 คัน
เลยออก มาสด้า 2 มาอีกคันเจอแต่ปัญหา ว่า ใช้อีก ปี ขาย มาสด้าทิ้ง แน่นอน ลาขาดยี่ห้อนี้
jazz 08 ford focus 06 navara 4 dr. 4wd 07 mazda 2 2010

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 11:37:10 »
แล้วถ้าผมจะซื้อ ferrarri f 430 มาใช้จะดีไหมครับ เพราะว่า ทางบ้านผมทำงานเกี่ยวกับshipping อยู่หน่ะครับ ถ้าเอาเข้ามาก็คงจะถูกหน่อย (ถามเล่นๆนะครับ)

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 16:08:08 »
ผมชอบ 4 รุ่น เรียงตามชอบมากไปน้อยดังนี้ครับ
1. Jazz ชอบที่ความอเนกประสงค์ เครื่อง เกียร์ ลงตัวแทบทุกอย่าง แต่อยากรอไมเนอร์เชนจ์ครับ
2. March อันนี้มาในแนวประหยัดเลยครับ ตั้งแต่ค่าตัว ค่าน้ำมัน ค่าดูแล... แต่รอรถนานสุดๆ
3. Fiesta สดใหม่ที่สุด ออฟชั่นเยอะสุด เครื่อง+เกียร์"น่าจะ"เจ๋งสุด แต่ศูนย์บริการยังน้อยอยู่ เว้นเสียว่า อยู่ใกล้บ้านก็โอเคครับ
4. 2 อันนี้เห็นเหมือนที่ทุกคนเห็นคือ บ่งบอกความเป็น Sporty สุดๆใน class สวย เฉียบ ช่วงล่างดี แต่เครื่อง+เกียร์ไม่สัมพันธ์กับรูปลักษณ์เท่าที่ควร (ให้ได้เท่า Jazz ก็พอไม่ได้หวังไรมากกว่านี้)

ทั้งนี้ทั้งนั้น ยังมี Swift ที่ผมก็ค่อนค้างชอบนะครับ แต่ปลายตลาดในเมืองไทยมาก รอลุ้น Eco ในรุ่นต่อไป แต่ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ รอได้มั้ย? และทุกรุ่นที่กล่าวถึง เป็นรุ่น Top of the line ทั้งหมดครับ

ชอบคันไหนไปคันนั้นครับ ที่สำคัญคือ Test Drive ขอให้โชคดีได้รถที่ถูกใจครับ ไม่มีรถคันไหนที่ดีที่สุด 100 % มีแต่ถูกใจเรามากที่สุด ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลอะไรก็ตามแต่... ไม่งั้น อาร์วีโอ คงขายไม่ออกหรอกครับผม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 20:46:39 »
ขอบคุณครับ ผมเคยติดต่อขอ test drive ไปแล้วนะครับ ยังไม่มีค่ายไหนติดต่อผมกลับมาเลยครับ เป็นเพราะอะไรหรอครับ

ออฟไลน์ sejuro321

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 23:04:47 »
ขอบคุณครับ ผมเคยติดต่อขอ test drive ไปแล้วนะครับ ยังไม่มีค่ายไหนติดต่อผมกลับมาเลยครับ เป็นเพราะอะไรหรอครับ

บุกศูนย์เลยครับ อยากลองรุ่นไหนไปเลยศูนย์นั้น จะไม่ให้ลองก็รู้กันไป อิอิ

ปล.ผมรักการลองรถ

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 00:03:25 »
เด็กใหม่คนนี้แรงจริงๆ

ยืม jazz พี่เองไปก่อนสิ ;D
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ VTEU

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 00:05:51 »
ส่วนตัว ถ้าไม่รีบ รอแจ็สไมเนอร์เถอะครับ
(ปัจจุบันใช้มาสด้า 2) :-\
'request start up and push back, please'