ผู้เขียน หัวข้อ: ช่างใส่น้ำมันเกียร์ CVT ให้เกียร์ Torque Converter ทำไงดีครับ  (อ่าน 3427 ครั้ง)

ออฟไลน์ w_th

• Full Member
รถAltis หน้าแบน 2.0l 4 A/T
ถูกช่างเอาน้ำมันเกียร์ CVT ใส่ให้
ขอคำแนะนำหน่อยครับ ผมต้องทำไงดี

ผมอยู่คนละบ้านกับพ่อแม่
กลับบ้านไปเจอกระป๋อง น้ำมันเกียร์ CVT ใจหายแว้บ
สอบถามได้ความว่า เอารถไปเปลี่ยน น้ำมันเกียร์อู่ใกล้บ้าน
ช่างให้กระป๋องกลับมาด้วย ตามรูปครับ
นี่เป็นครั้งแรกที่ทำอู่นอก งานเข้าเลย

หลังเปลี่ยน วิ่งไปประมาณสามพันกิโล
ยังไม่มีอาการผิดปรกติครับ
ตอนนี้ผมให้งดใช้รถไว้ก่อน (ไมล์รถสองแสนกว่าๆ)

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
Re: ช่างใส่น้ำมันเกียร์ CVT ให้เกียร์ Torque Converter ทำไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2020, 05:37:24 »
ถ่ายของเดิมออก เปลี่ยนให้ตรงสเปคของเกียร์ครับ
4AT Toyotaระบุชนิด ATF WS
ใช้ของศูนย์หรือเทียบทดแทนยี่ห้อตลาดครับ

รถเก่าหากไม่เคยเปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์ ควรเปลี่ยนครับ

นมก Toyota ATF WS แกลลอน4ลิตร ราคาหลัก1,xxxบาท

ถ้าแถวบ้านมีศูนย์FIT AUTOลองพิจารณานมกPTTครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2020, 05:39:46 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
Re: ช่างใส่น้ำมันเกียร์ CVT ให้เกียร์ Torque Converter ทำไงดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2020, 07:34:34 »
ขับไปเปลื่ยนหลายๆรอบหรือเอาไปflushingก็ได้ครับ

เกียร์รุ่นนี้มันทนไม่เป็นไรครับ อาอี้ผมใช้สิบปีสองแสนโลไม่เคยเปลื่ยนน้ำมันเกียร์เลยมันก็ไม่พังครับ

ออฟไลน์ เทียน

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2020, 08:07:38 »
ใช้ได้สิครับ เกียร์CVT มันก็ยังมีเฟืองและลูกทอร์กที่ต้องหล่อเลี้ยงเหมือนกันกับเกียร์แบบเฟืองทดไม่มีสายพานนั่นแหละครับแค่เพิ่มส่วนของสายพานขึันมา เกียร์ออโต้มันไม่ได้ซับซ้อนอะไร แต่ถ้าเอา น้ำมันเกียร์เฟืองทีไม่มีคุณสมบัติ CVT ไปใส่เกียร์ CVT มันจะพัง แต่คุณสมบัติอะไรผมไม่รู้ ต้องไปหาศึกษาเอานะครับ ผมให้คนที่เขารู้สอนแล้วลืมแล้ว

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2020, 10:08:01 »
คงต้องถ่ายออกสักสองครั้งแบบทำครั้งแรกวันนี้ วิ่งสักร้อยโลก็ทำอีกที หรือฟลัชเลย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2020, 10:09:02 »
ถ้าเกรดที่แกลลอนไม่ระบุเกรดที่เกียร์รถรองรับ เป็นผลผมฟลัชใหม่หมดนะครับ

เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายครับ

ปล. แต่ก็ไม่แปลกใจที่อู่จะใช้ CVT เพราะน้อยคนจะรู้ว่า Altis หน้าแบนเครื่อง 2.0 เคยมี 4AT ด้วยในระยะเวลาสั้นๆ ไม่กี่ปี แต่ก็.. นะ น่าจะศึกษา​ก่อนทำ หน้าตาเกียร์น่าจะต่างกันแล้วนะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2020, 10:11:28 »
ถ่ายออกให้เร็วที่สุดครับ ตัวน้ำมันคุณสมบัติไม่เหมือนกัน ไม่ใช่แบบที่จะพอทนใช้ไปก่อนได้

จะถ่ายหลายรอบ หรือ ฟรัช หรือ ฟรัช+เปลียนกรอง ด้วยเลย ก็แล้วแต่ความสะดวกครับ

ออฟไลน์ Nismo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2020, 13:25:12 »
น้ำมันเกียร์ cvt จะหนีด กว่า น้ำมันเกียร์อัตโนมัติ ชนิด torqeconverter เท่าที่ทราบ เพราะต้องการความฝืด
ถ่ายทิ้ง แล้วเติมตรงรุ่น ส่วนระยะทางใช้ไปกี่ กม. แล้วถ่าย เอาที่สะดวก และ สบายใจ เอาซัก 2 รอบ
ส่วนของผม เคยพลาด เปลี่ยนครั้งแรกผิด ดันใช้ Trane ATF Dexron II แทนที่จะใช้ ATF WS(Vios Gen.2)
ใช้ไปประมาณ 6 พันกว่าโล(ไปเขาค้อ-ทับเบิก 2 รอบ ,เขาใหญ่-วังน้ำเขียว เกือบ 4 เดือน พึ่งรู้ว่าใช้ผิด ก็เลยถ่ายออก แลัวอีก 6เดิอน ก็ถ่ายอีก ตามอารมณ์อยากถ่าย  :) :) :) ปัจจุบัน ก็ใช้ valvoline ATF Maxlife เพราะหาง่ายดี สิ่งสำคัญ ผมดันชอบกลิ่นมัน ออก หอมเปรี้ยวๆ 555
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!

ออฟไลน์ Nismo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2020, 15:01:19 »
ATF WS จะหนืด น้อยกว่า ATF T-IV ครับ
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2020, 15:07:23 »
น้ำมันเกียร์ cvt จะหนีด กว่า น้ำมันเกียร์อัตโนมัติ ชนิด torqeconverter เท่าที่ทราบ เพราะต้องการความฝืด
ถ่ายทิ้ง แล้วเติมตรงรุ่น ส่วนระยะทางใช้ไปกี่ กม. แล้วถ่าย เอาที่สะดวก และ สบายใจ เอาซัก 2 รอบ
ส่วนของผม เคยพลาด เปลี่ยนครั้งแรกผิด ดันใช้ Trane ATF Dexron II แทนที่จะใช้ ATF WS(Vios Gen.2)
ใช้ไปประมาณ 6 พันกว่าโล(ไปเขาค้อ-ทับเบิก 2 รอบ ,เขาใหญ่-วังน้ำเขียว เกือบ 4 เดือน พึ่งรู้ว่าใช้ผิด ก็เลยถ่ายออก แลัวอีก 6เดิอน ก็ถ่ายอีก ตามอารมณ์อยากถ่าย  :) :) :) ปัจจุบัน ก็ใช้ valvoline ATF Maxlife เพราะหาง่ายดี สิ่งสำคัญ ผมดันชอบกลิ่นมัน ออก หอมเปรี้ยวๆ 555

Maxlifeคุณสมบัติรองรับมาตรฐานรถยนต์หลากหลายครับ ยังไม่เคยลองเพราะราคามันสูงกว่าของศูนย์ DW1 Honda3ลิตร 5xxบ

เคยใช้AISIN AFWกับVIOS 1NZ 4AT แกลลอน4ลิตรราคา8xxบ
ขับบนดอยตอนเข้าเกียร์1อาการกระตุกครับ อาการเป็นเฉพาะเกียร์1 เท่านั้น
ทนใช้ไปแบบนั้นจนขายรถไปครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ w_th

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2020, 00:18:16 »
ขอบคุณมากๆ
สำหรับข้อมูล และทุกความคิดเห็นครับ
ผมจะรีบหาเวลาไปจัดการโดยด่วนเลยครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2020, 08:40:59 »
ถ่ายออก แล้วเปลี่ยนให้ตรงสเปคครับ

น้ำมันเกียร์ เป็นอะไรที่ผมจะไม่ไปหาเติมเอง ถ้าไม่เหนือบ่ากว่าแรง ขอเลือกยี่ห้อศูนย์ ของโรงงาน (จะหาเติมจากศูนย์ หรือ นอกศูนย์ ก็แล้วแต่)

มันค่อนข้าง sensitive ครับ