ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ Mu X แต่ไม่รู้ว่าจะเอา 2wd หรือ 4wd ดีครับ  (อ่าน 10838 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hayachan

• Jr. Member
  • **
รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับว่าเอาอะไรดีผมซื้อให้ภรรยาขับในเมืองอย่างเดียวแต่ก็ยังงงๆเกี่ยวกับ 4wd ของซุสุเอาไว้ใช้ขับตามถนนปกติได้เหมือนพวก Crv รึป่าวครับ หรือว่ามันจะล้อคดิฟเฟเรนเชี่ยลตลอดเวลาในโหมดขับ 4ครับ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
  • Hero Member
Re: สนใจ Mu X แต่ไม่รู้ว่าจะเอา 2wd หรือ 4wd ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2020, 03:11:58 »
มี Center Diff-Lock ในโหมด 4H และ 4L เหมือนขับ 4 Part-Time ทั่วไป

ออฟไลน์ kez

Re: สนใจ Mu X แต่ไม่รู้ว่าจะเอา 2wd หรือ 4wd ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2020, 06:14:47 »

ถ้ามั่นใจว่าจะใช้ในเมืองอย่างเดียวแน่ๆ ขับ 2 เพียงพอ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2020, 07:08:53 »
MU-X เป็น 4wd part-time ไม่ขับสี่ตลอดเวลายกเว้นเราจะปรับให้เข้าขับสี่เอง ถ้าใช้งานในเมืองเป็นหลักขับสองก็พอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2020, 07:28:30 โดย tnp_super »

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2020, 07:34:03 »
ขับสี่ของอีผุผุ mu-x ไม่ต่างจากกระบะทั่วไปที่ไม่เหมาะกับวิ่งบนทางดำในเมืองซึ่งใช้ความเร็วสูงกว่าวิบากแน่ๆแถมเสียงแหกโค้ง ฝืนขับเลี้ยวความเร็วสูงๆชุดเกียร์ขับสี่แตกได้. ยิ่งผู้หญิงใช้ขับไปรับลูกด้วยทิ่งมันเถอะครับ ppv. เด็กกับผู้หญิงตัวเล็กปีนขึ้นยากแถมกะระยะยากกว่า.  ทำไมไม่มองCX30.  CX8. Nissan kick  Toyota corola cross. Subaru XV. Forestor. CRV. หละครับ. ยิ่งผู้หญิงยังไงก็ไม่ได้มองว่าisuzu. เข้ากับlook เค้านะครับ ที่ดูไปทางแนวอบต. ถ้าเป็นเมียคงนอยส์น่าดู ลูกเล่นและเทคโนโลยีต่างๆทีตามหลังรถหลายยี่ห้อ และในราคานี้หลายรุ่นเค้ามีระบบเรดาห์มาให้กันบ้างแล้ว อย่างน้อยก็ลดอุบัติเหตุไปได้เยอะ และอัตราสิ้น ppvเปลืองมันไม่น่ารักด้วย. ยิ่งขับในเมืองด้วยคันใหญ่ยังกับรถถัง หาที่จอดยาก เข้าซอยแคบๆและกลับรถยากด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2020, 07:44:49 โดย deertesla »

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2020, 08:08:41 »
ขับสี่ ของ MU-X เป็น Part Time ถ้าบอกว่า วิ่งแต่ในเมือง ไปขับสองเลยครับ

กลับกัน ถ้าเป็นพวก Pajero ที่เลือก Fulltime ได้ แบบนี้ ผมเชียร์ 4WD เวลาเจอถนนลื่น ใส่ Fulltime มั่นใจกว่า

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2020, 09:10:18 »
ขับสี่ของอีผุผุ mu-x ไม่ต่างจากกระบะทั่วไปที่ไม่เหมาะกับวิ่งบนทางดำในเมืองซึ่งใช้ความเร็วสูงกว่าวิบากแน่ๆแถมเสียงแหกโค้ง ฝืนขับเลี้ยวความเร็วสูงๆชุดเกียร์ขับสี่แตกได้. ยิ่งผู้หญิงใช้ขับไปรับลูกด้วยทิ่งมันเถอะครับ ppv. เด็กกับผู้หญิงตัวเล็กปีนขึ้นยากแถมกะระยะยากกว่า.  ทำไมไม่มองCX30.  CX8. Nissan kick  Toyota corola cross. Subaru XV. Forestor. CRV. หละครับ. ยิ่งผู้หญิงยังไงก็ไม่ได้มองว่าisuzu. เข้ากับlook เค้านะครับ ที่ดูไปทางแนวอบต. ถ้าเป็นเมียคงนอยส์น่าดู ลูกเล่นและเทคโนโลยีต่างๆทีตามหลังรถหลายยี่ห้อ และในราคานี้หลายรุ่นเค้ามีระบบเรดาห์มาให้กันบ้างแล้ว อย่างน้อยก็ลดอุบัติเหตุไปได้เยอะ และอัตราสิ้น ppvเปลืองมันไม่น่ารักด้วย. ยิ่งขับในเมืองด้วยคันใหญ่ยังกับรถถัง หาที่จอดยาก เข้าซอยแคบๆและกลับรถยากด้วยนะครับ

มิวเอกซ์ตัวใหม่ อ๊อฟชั่นเยอะกว่า X30.  CX8. Nissan kick  Toyota corola cross. Subaru XV. Forestor. CRV.   อีกนะครับ

ออฟไลน์ mychaigit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2020, 09:28:52 »
ขับในเมือง 1.9 2wd ก็พอครับ
รถขนาดใหญ่อาจไม่คล่องตัวแต่ปลอดภัยกว่ารถเล็ก
ขับไปสักพักเดี๋ยวก็ชินมือ รถ ปอ.ร่วมบริการ คันโคตรใหญ่ แต่วิ่งไวกว่ารถเก๋งมีให้เห็นเยอะแยะ
ในราคาเท่ากัน ชั่วโมงนี้ mu x คุ้มค่าน่าใช้สุด ศูนย์บริการดีมากๆ

รับส่งลูก crv ก็น่าใช้ mu x ได้ความสดใหม่ ให้คุณภรรยาไปลองขับ ลูกๆ ลองนั่ง ขึ้นๆลงๆ ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2020, 10:13:03 »

มิวเอกซ์ตัวใหม่ อ๊อฟชั่นเยอะกว่า X30.  CX8. Nissan kick  Toyota corola cross. Subaru XV. Forestor. CRV.   อีกนะครับ

นั่นสิครับ นอกจากจะไม่ดูตัวท๊อป

เรื่อง ผญ ขับ PPV มันก้อไม่เสมอไปนะว่าจะต้องไม่ชอบหรือขับไม่ได้ ผมเห็น ผญ ขับกะบะก้อเยอะแยะ เจ้าของกระทู้ถามมาแบบนี้ ก้อน่าจะหมายถึงว่าขับได้ รับได้ แต่อาจจะให้น้ำหนักในเรื่อง after sales ความเสถียรของตัวรถ หรือหลายเรื่องประกอบกันด้วย

เมื่อวานไปดูตัวจริง mu-X มา ผมว่าเค้าทำดีขึ้นเยอะมากนะครับ น่าใช้ดี ตัว 1.9 รองท้อปก้อไม่เลวเลย

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2020, 10:15:24 »
ขับรับส่งลูก ในเมืองเป็นหลัก CRV ดีกว่าครับ นิ่มนวลกว่า เครื่องเบนซินไม่กระโดกกระดาก ขึ้นลงง่ายกว่า ยกเว้นชอบ เพราะถ้าเอาความชอบเป็นหลักก็ชนะทุกเหตุผลแล้วล่ะ ก็เอาที่ชอบที่สุดเลยครับ

ออฟไลน์ Glazy

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2020, 10:25:21 »
มองว่าหาsuv พื้นฐานเก๋งดีกว่าถ้าให้ผู้หญิงขับ บ้านผมเคยมีโจทย์คล้ายๆแบบนี้คือหาsuvให้แม่ จบที่X1
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Kataro

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2020, 10:37:04 »
แฟนขับอะไรมาก่อนครับ
กรณีของผม แฟนขับฮอนด้าซิตี้มาก่อน ลูก 2 คน ผมให้ฟอร์จูเนอร์ไปใช้เธอขับไปทำงานแค่ 3 ครั้งใน 2 ปี ขนาดรถซิตี้เสียยังเลือกจะขอติดรถผมมาแล้วนั่งรถตู้ไปต่อ
ตอนนี้ผมขายฟอร์จูนเนอร์แล้วซื้อ Sienta ให้ใช้ เธอแฮปปี้มาก เด็กๆ ก็ด้วย แต่จะมีปัญหาเวลาไปเที่ยวไกลๆ Sienta ไปไม่ไหวผมต้องเช่ารถ PPV ไปเที่ยวปีละครั้งสองครั้ง
ถ้าย้อนได้ผมว่า Honda CRV น่าจะเหมากับแฟนผมมากที่สุด และใช้ได้นานกว่า

ผมว่า PPV ไม่เหมาะกับผู้หญิงเลยครับ คันมันใหญ่เกินไป ขับลำบาก จอดยาก ไม่เหมาะกับการใช้ในเมือง

สำหรับ จขทก. ผมแนะนำ CRV ครับ น่าจะตอบโจทย์ใช้ได้ยาวๆ กว่า เรื่องเด็กขึ้นลงไม่ได้เป็นปัญหาเลยครับ ช่วงใช้ฟอร์จูนเนอร์ 3 ปีกว่า ไม่มีบ่นกว่ารถพ่อขึ้นยากเลย
ที่ว่าเด็กขึ้นลงยากเป็นเรากลัวไปเอง เด็กเดี๋ยวก็โตครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2020, 10:37:26 »
ขับ4ของ mux ใช้บนถนนราดยางไม่ได้ครับ
คำตอบของคุณคือ 2wd เท่านั้นครับ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2020, 11:02:22 »
พอดีให้เจ้าตัวไปดูแล้วนางก็ค่อนข้างที่จะโอเค เจ้าตัวเค้าอยากได้รถ 3แถว แถมออฟชั่นตัวนี้ตอบโจทย์พอสมควรด้วย อีกอย่างคือภรรยาเป็นคนที่ขับรถแข็งเพราะเมื่อก่อนเป็นเซลขายรถ Honda เลยไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องขนาดรถและการหาที่จอด

ขับสี่ ของ MU-X เป็น Part Time ถ้าบอกว่า วิ่งแต่ในเมือง ไปขับสองเลยครับ

กลับกัน ถ้าเป็นพวก Pajero ที่เลือก Fulltime ได้ แบบนี้ ผมเชียร์ 4WD เวลาเจอถนนลื่น ใส่ Fulltime มั่นใจกว่า
มองปาเจโร่ไว้ด้วยครับ แต่พวงมาลัยหนักมาก เธอไม่ชอบตรงนี้ข้อเดียวเลย แล้วอีสุโผล่มาพอดี เจ้าตัวบอกว่าน้ำหนักพวงมาลัยกำลังดี ราคาก็ไม่สูงเกินด้วยครับ

นั่นสิครับ นอกจากจะไม่ดูตัวท๊อป

เรื่อง ผญ ขับ PPV มันก้อไม่เสมอไปนะว่าจะต้องไม่ชอบหรือขับไม่ได้ ผมเห็น ผญ ขับกะบะก้อเยอะแยะ เจ้าของกระทู้ถามมาแบบนี้ ก้อน่าจะหมายถึงว่าขับได้ รับได้ แต่อาจจะให้น้ำหนักในเรื่อง after sales ความเสถียรของตัวรถ หรือหลายเรื่องประกอบกันด้วย

เมื่อวานไปดูตัวจริง mu-X มา ผมว่าเค้าทำดีขึ้นเยอะมากนะครับ น่าใช้ดี ตัว 1.9 รองท้อปก้อไม่เลวเลย

ตัว 1.9 ตอนนี้รอรถทดลองขับอยู่ครับ จะเทสเทียบกันระหว่าง 1.9 กะ 3.0

แฟนขับอะไรมาก่อนครับ
กรณีของผม แฟนขับฮอนด้าซิตี้มาก่อน ลูก 2 คน ผมให้ฟอร์จูเนอร์ไปใช้เธอขับไปทำงานแค่ 3 ครั้งใน 2 ปี ขนาดรถซิตี้เสียยังเลือกจะขอติดรถผมมาแล้วนั่งรถตู้ไปต่อ
ตอนนี้ผมขายฟอร์จูนเนอร์แล้วซื้อ Sienta ให้ใช้ เธอแฮปปี้มาก เด็กๆ ก็ด้วย แต่จะมีปัญหาเวลาไปเที่ยวไกลๆ Sienta ไปไม่ไหวผมต้องเช่ารถ PPV ไปเที่ยวปีละครั้งสองครั้ง
ถ้าย้อนได้ผมว่า Honda CRV น่าจะเหมากับแฟนผมมากที่สุด และใช้ได้นานกว่า

ผมว่า PPV ไม่เหมาะกับผู้หญิงเลยครับ คันมันใหญ่เกินไป ขับลำบาก จอดยาก ไม่เหมาะกับการใช้ในเมือง

สำหรับ จขทก. ผมแนะนำ CRV ครับ น่าจะตอบโจทย์ใช้ได้ยาวๆ กว่า เรื่องเด็กขึ้นลงไม่ได้เป็นปัญหาเลยครับ ช่วงใช้ฟอร์จูนเนอร์ 3 ปีกว่า ไม่มีบ่นกว่ารถพ่อขึ้นยากเลย
ที่ว่าเด็กขึ้นลงยากเป็นเรากลัวไปเอง เด็กเดี๋ยวก็โตครับ

ตอนนี้ใช้ Crv G4 2013 2.4 awd ครับวิ่งมา 105000 กิโลแล้ว แต่เปลืองน้ำมันมาก 6-8โล/ลิตร ปัจจุบันเจ้าตัวถ้าให้เอา Crv รุ่นใหม่อีก นางบอกว่าไม่เอาแล้วครับ รุ่นใหม่ๆเป็น Cvt แล้วด้วย

ขอบคุณทุกๆคำตอบมากเลยครับ นาทีนี้ผมรู้แล้วว่าเอา 2wd แน่นอนแต่คราวนี้เลยต้องมาดูว่า 3.0หรือ 1.9 ดีเพราะ 1.9 ก็กลัวว่าเวลาภรรยาพอครอบครัวไปไกลๆกันจะอืดเกินไป

ออฟไลน์ pipfinn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2020, 11:09:16 »
ถ้าจะให้ผู้หญิงขับ น่าจะพาไปลองขึ้นๆลงๆก่อนนะว่าโอเครึเปล่า เพราะรถมันค่อนข้างสูงทีเดียว เมื่อวานพอดีมีไปจอดโชว์ในห้าง ผมไปลองนั่งดู ผมสูง 175 ยังต้องโหนปีนขึ้นไปนั่งเลย ถ้าเป็นผู้หญิงใส่กระโปรง บอกเลยดูไม่จืดแน่ๆครับ สำหรับเบาะนั่ง ด้านหน้า โอเค สบายดี แต่ด้านหลัง มันไม่กว้างอย่างที่คิดนะ ที่วางเท้าไม่กว้าง นั่งไขว้ห้างสู้พวกรถเก๋งอย่างแคมรี่ หรืออัลติสตัวเก่ายังไม่ได้เลยน่ะะ ปกติ ผมจะวัดความสบายเบาะหลังด้วยการนั่งไขว่ห้างเลย ถ้าคันไหนยกขาไม่ติด เอนสบาย แบบนั้นถึงจะเรียกว่าสบายจริง

ออฟไลน์ tfirst01

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2020, 12:27:00 »
เยี่ยมเลยครับ 3.0 ไปเลยจบๆ
ขับ crv 2.4 มาก่อน เจอ 1.9 เข้าไปกลัวจะรำคาญเอา :)

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2020, 12:46:48 »
1.9 ก็เป็นตัวเลือกที่ดีครับ แต่อัตราเร่งไม่ค่อยทันอกทันใจมากนักแต่ได้ตรงเสียภาษีถูกว่า 3.0

แต่ 1.9 ถ้าต่อพ่วงกล่องสักใบ แรงม้าที่ล้อประมาณ 180-190 hp เรื่องอัตราเร่งนี้จบเลยครับ เสียภาษีเท่าเดิม แต่ได้อัตราเร่งพอๆกับ 3.0

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2020, 13:03:19 »
1.9 ก็เป็นตัวเลือกที่ดีครับ แต่อัตราเร่งไม่ค่อยทันอกทันใจมากนักแต่ได้ตรงเสียภาษีถูกว่า 3.0

แต่ 1.9 ถ้าต่อพ่วงกล่องสักใบ แรงม้าที่ล้อประมาณ 180-190 hp เรื่องอัตราเร่งนี้จบเลยครับ เสียภาษีเท่าเดิม แต่ได้อัตราเร่งพอๆกับ 3.0

โห ขอคำแนะนำเรื่องกล่องด้วยครับ แต่ควันไม่ดำใช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2020, 13:17:07 »
ไม่ลองเลือกCRV. CX8. หละครับ โดยเฉพาะ CX8ที่มีแถวสามนั่งสบายกว่า. Mu-xแน่นอน. และการเปลี่ยนจากcrosover suv เป็น ppv ช่วงล่างการขับขี่ต่างกันแน่นอน

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2020, 17:01:41 »
วันนี้เจอตัวจริง mux บนถนน สีน้ำตาล รุ่น ultimate
มันฝรั่งกว่าเดิมมาก ไม่แปลกที่ผู้หญิงจะเริ่มมอง
ลองไปขับดูก่อนครับ บางทีเราอาจจะแค่ไม่ชินกับรถ

ตัวจริงบนถนนมันสวยใช้ได้เลยน่ะครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2020, 18:05:05 »

โห ขอคำแนะนำเรื่องกล่องด้วยครับ แต่ควันไม่ดำใช่ไหมครับ

ultra boost ecu shop ลองดูรีวิวในยูทูปครับ

ออฟไลน์ Depart

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2020, 19:04:45 »
ในเมือง 1.9 ขับ 2 เลยครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2020, 21:03:42 »
ขับในเมือง เผื่อเดินทางไกลด้วย ไป3.0 ขับ2
ขับในเมืองบ่อยๆ ไป1.9 ขับ2 เพียงพอ
Mu-X 2021 สูงกว่าตัวMu-X ตัวเก่าพอสมควรครับ

เทส Mu-X ตัว1.9 ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2020, 21:07:17 »
ไม่ลองเลือกCRV. CX8. หละครับ โดยเฉพาะ CX8ที่มีแถวสามนั่งสบายกว่า. Mu-xแน่นอน. และการเปลี่ยนจากcrosover suv เป็น ppv ช่วงล่างการขับขี่ต่างกันแน่นอน
ได้อ่านด้านบนไหมครับ ว่าเค้าเลือกแล้ว คนเค้าชอบแบบนั้นก็คือแบบนั้นครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ mychaigit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2020, 23:13:18 »
ถ้ายอมจ่ายภาษีประจำปีแพงขึ้นอีก 5000บาทได้ ไป 3.0เถอะครับ ออก ตจว.เร่งแซงฉุกเฉิน ขึ้นเขา ลงห้วย หมดห่วง วิ่งทางไกล 110 กินน้ำมันพอๆ กับ 1.9 ครับ
เชียร์ 3.0 จากคนใช้ dmax 3.0ครับ จบจริง

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2020, 03:54:41 »
ได้อ่านด้านบนไหมครับ ว่าเค้าเลือกแล้ว คนเค้าชอบแบบนั้นก็คือแบบนั้นครับ
อ่านครับ แต่ผมว่าแถว3 PPV ทุกยี่ห้อมันนั่งได้ทรมานพอสมควร   ถ้าใครจะซื้อเพราะแถว3ผมว่าเค้าคาดหวังไว้มากไปกับเบาะแถว3ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2020, 04:01:05 โดย deertesla »

ออฟไลน์ voyager

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2020, 05:51:29 »
อ่านครับ แต่ผมว่าแถว3 PPV ทุกยี่ห้อมันนั่งได้ทรมานพอสมควร   ถ้าใครจะซื้อเพราะแถว3ผมว่าเค้าคาดหวังไว้มากไปกับเบาะแถว3ครับ

หลายคนมักเอาความชอบตัวเองเป็นที่ตั้ง มี stereotype ว่าผู้หญิงต้องเหมาะกับรถแบบโน้นแบบนี้
โดยไม่มองประสบการณ์คนขับว่าระดับไหนแล้ว หรือชอบแบบไหน
ผญ ที่ขับ PPV มีเยอะไป บางคนชอบกระบะใหญ่ raptor เป็นชีวิตจิตใจ

เขาอาจชอบที่
-ขับในเมืองประหยัดกว่า CRV
-ทัศนะวิสัยสูง ขับง่าย ลุยดี ทนทาน จุของได้เยอะ ราคาขายต่อ
-PPV หลายยี่ห้อ เงียบ กว่า CRV ซะอีก
ถ้าชำนาญและรู้จักรถดีพอ ขับรถอะไรก็เกาะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2020, 06:04:12 โดย voyager »

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2020, 08:02:34 »
ถ้าเข็ดขยาดกับการซดน้ำมันของเบนซินในเมือง

ไปใช้ดีเซล1.9 น่าจะดีขึ้น
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2020, 08:17:59 »
ไปนั่งดูนะครับ cx8เข่าไม่ติดจริง แต่หัวติด แถมเอนได้ไม่เยอะ แต่ mux เข่าไม่ติด แต่หัวติดแต่สามารถเอนได้ แล้วนั่งสบายด้วยนะ ผมให้มันดีที่สุดใน ppvเลยครับ ดีกว่าฟอร์ที่บ้านผมอีก
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2020, 08:42:13 »

หลายคนมักเอาความชอบตัวเองเป็นที่ตั้ง มี stereotype ว่าผู้หญิงต้องเหมาะกับรถแบบโน้นแบบนี้
โดยไม่มองประสบการณ์คนขับว่าระดับไหนแล้ว หรือชอบแบบไหน
ผญ ที่ขับ PPV มีเยอะไป บางคนชอบกระบะใหญ่ raptor เป็นชีวิตจิตใจ

เขาอาจชอบที่
-ขับในเมืองประหยัดกว่า CRV
-ทัศนะวิสัยสูง ขับง่าย ลุยดี ทนทาน จุของได้เยอะ ราคาขายต่อ
-PPV หลายยี่ห้อ เงียบ กว่า CRV ซะอีก
ถ้าชำนาญและรู้จักรถดีพอ ขับรถอะไรก็เกาะ

จริงครับ การเลือกรถซักคัน หรือของใครซักคนมันหลากหลายเหตุผล

สมช บางคนที่มาถามในบอร์ด ผมว่าเขาเคยมีรถ ใช้รถมา มากกว่าคนที่แนะนำสารพัด ฟันธง ให้ด้วยซ้ำ

บางคำถามเขากลั่นกรองมาจากความชอบ รสนิยม มาระดับนึงแล้วแล้วก้อมาถามในเรื่องที่อาจจะยังไม่แน่ใจ หรือลังเลในข้อมูล ใครรู้ก็ให้ข้อมูลกันไปก้อถือว่าเยี่ยม ก้อน่าจะพอครับ

ส่วนความชอบส่วนตัวก้อแชร์เป็นประสบการณ์ให้ผู้อื่นในขอบเขตที่พอดีก้อพอ หลายครั้งมันออกเป็นลักษณะว่า มันต้องอย่างนั้น มันต้องยี่ห้อนี้ ทั้งๆที่บางคนเเค่เคยลอง หรือเเค่อ่าน แค่เคยฟังมาด้วยซ้ำไป