ผู้เขียน หัวข้อ: รถรุ่นไหนบ้างที่ช่องเติมน้ำมันอยู่ฝั่งเดียวกับคนขับ(ฝั่งขวา)  (อ่าน 7292 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
เวลาไปเติมน้ำมันในช่วงเวลาเร่งด่วน ช่วงเทศกาล หรือช่วงที่น้ำมันกำลังจะปรับขึ้น
ต้องรอต่อคิวเติมนาน แต่จะเห็นช่องซ้ายสำหรับรถที่มีช่องเติมอยู่ทางขวาจะว่าง

เพราะรถบ้านเราส่วนใหญ่จะมีช่องเติมน้ำมันฝั่งซ้าย (ฝั่งตรงข้ามกับที่นั่งคนขับ)
บางทีผมก็ใช้วิธี ไปกลับรถและเข้าช่องซ้ายมือของหัวจ่ายจากอีกทาง เพื่อจะได้ไม่ต้องรอคิว

พอเห็นรถที่มีช่องเติมน้ำมันฝั่งขวา แล้วก็เข้าเติมได้เลยโดยที่ไม่ต้องต่อคิว ก็แอบอิจฉาเบาๆ  ;D ;D ;D

เลยอยากทราบว่ารถรุ่นใดบ้างที่มีในบ้านเรา และมีช่องเติมน้ำมันฝั่งขวา (ฝั่งเดียวกับคนขับ) บ้างครับ
ที่เคยเห็น ก็รถกระบะรุ่นที่ยังต้องใช้กุญแจรถมาไขเปิด (เข้าใจว่าเพื่อจะได้ไม่ต้องเดินอ้อมรถไปอีกด้าน)
รถยุโรปสมัยก่อนที่ออกแบบจากพวงมาลัยซ้ายมาเป็นขวา แต่ไม่ได้ย้ายช่องเติมน้ำมัน
เมื่อวานเห็น Avanza ก็มีช่องเติมทางขวาครับ

และจริงๆ มันมีเหตุผลในการออกแบบให้ช่องเติมน้ำมันอยู่ตรงข้ามกับคนขับด้วยไหมครับ

ขอบคุณครับผม
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ arnuparbl

• Full Member
Hilux Tiger ก็อยู่ด้านขวานะครับ แม้ที่เปิดฝาถังจะอยู่ในรถ สมัยผมขับอยู่นี่เติมน้ำมันสบายอย่างที่ว่าเลยครับ ;D

ออฟไลน์ akewizard

Subaru น่าจะทุกรุ่นคับ ช่องเติมน้ำมันอยู่ขวา (ไม่นับกะป๊อนะ)

แต่บางทีก็เคยเจอรถที่ช่องเติมอยู่ฝั่งซ้าย ไปวนกลับมาเติมฝั่งตรงข้ามก็มีคับ บางทีผมกำลังจะเข้าช่องแล้วเจอแบบนี้ก็แอบเซ็งนิดหน่อย (แต่เขาไม่ได้ผิดน่ะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2020, 11:09:34 โดย akewizard »

ออฟไลน์ Nismo

หลักความปลอดภัย ท่อทางเดินเติมน้ำมันลงถังเชื้อเพลิง จะอยู่ด้านฝั่งตรงกันข้าม กับท่อทางเดินไอเสีย  :) :) :)
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
กระบะรุ่นเก่าๆส่วนใหญ่จะอยู่ฝั่งขวาครับ แต่ก่อนที่บ้านใช้ก็สะดวกดีนะ พอคอมมอนเรลขึ้นมา เริ่มย้ายมาฝั่งซ้าย ไม่รู้เหมือนกันว่าเพราะอะไร ทำไมถึงไว้ฝั่งขวาเหมือนเดิมไม่ได้  :-\

หลักความปลอดภัย ท่อทางเดินเติมน้ำมันลงถังเชื้อเพลิง จะอยู่ด้านฝั่งตรงกันข้าม กับท่อทางเดินไอเสีย  :) :) :)

ถ้าออกแบบให้สลับท่อน้ำมันไว้ทางขวา แล้วท่อไอเสียไว้ทางซ้าย จะได้ไหมครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Subaru กับพวกรถยุโรปครับ สบายมากๆ ไม่ต้องรอคิวฝั่งซ้าย

ออฟไลน์ apinui

มาสด้า 3 BK ก็อยู่ขวาครับ ตอนนั้นสะดวกมากเวลาคนเติมน้ำมันเยอะๆ ไม่ต้องต่อคิว ...

ตอนนี้มาอยู่ซ้ายแแล้ว ก็เซ็งหน่อยๆ แต่ก็ชินแล้ว ..

ว่าแต่เพื่อนๆคิดว่า อยู่ข้างไหน สะดวกและปลอดภัยกว่ากันครับ ...

ออฟไลน์ Nismo

กระบะรุ่นเก่าๆส่วนใหญ่จะอยู่ฝั่งขวาครับ แต่ก่อนที่บ้านใช้ก็สะดวกดีนะ พอคอมมอนเรลขึ้นมา เริ่มย้ายมาฝั่งซ้าย ไม่รู้เหมือนกันว่าเพราะอะไร ทำไมถึงไว้ฝั่งขวาเหมือนเดิมไม่ได้  :-\

ถ้าออกแบบให้สลับท่อน้ำมันไว้ทางขวา แล้วท่อไอเสียไว้ทางซ้าย จะได้ไหมครับ
ต้อง comment ไปทางผู้ผลิต ครับ แต่เขาจะพิจารณาหรือเปล่า นี่ซิครับ  :) :) :)
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

ควรเปลี่ยนหัวจ่ายน้ำมันแบบห้อยลงมาจากข้างบนดีกว่านะครับ สามารถจิ้มช่องซ้ายช่องขวาได้เลย

ส่วนรถที่ช่องเติมอยู่ซ้ายที่ผมรู้จะเป็นรถยุโรป, mazda 3 BL, ford ไม่แน่ใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2020, 12:07:11 โดย อีกนิดก็แรง »

ออฟไลน์ ABUSEz

มาสด้า 3 BK ก็อยู่ขวาครับ ตอนนั้นสะดวกมากเวลาคนเติมน้ำมันเยอะๆ ไม่ต้องต่อคิว ...

ตอนนี้มาอยู่ซ้ายแแล้ว ก็เซ็งหน่อยๆ แต่ก็ชินแล้ว ..

ว่าแต่เพื่อนๆคิดว่า อยู่ข้างไหน สะดวกและปลอดภัยกว่ากันครับ ...

ส่วนตัวคิดว่าอยู่คนละฝั่งกับคนขับ ถูกต้องแล้วครับ
เผื่อกรณีอุบัติเหตุ คนขับจะออกจากรถได้สะดวก

รถผมก็ช่องเติมน้ำมันอยู่ซ้าย แต่ถ้าช่องอีกฝั่งว่าง ดูแล้วไม่มีใครมาก้ถอยเอาท้ายเข้าเลยครับ

ออฟไลน์ basterias

ผมว่าอยู่ขวามองหัวจ่ายน้ำมันและจอดเทียบสะดวกกว่า แต่ไม่ทราบว่าปลอดภัยต่างกันแค่ไหนครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ john

อันนี้เป็นปัจจัยหนึ่งในการเลือกรถของผมเลยนะ ปัญหาคือรถยุโรปจะอยู่ด้านขวานี่ละ

ออฟไลน์ Tien.W

Pulsar / Sylphy ก็อยู่ขวา

เลี้ยวเข้าปั๊ม ก็ต้องนึกก่อน วันนี้ ขับคันไหนมานะ เพราะ CRV มันอยู่ซ้าย

ออฟไลน์ sukhontha

ถ้ารู้จักสังเกต  ที่เกจ์น้ำมันบนหน้าปัดทุกคันมันก็บอกนี่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2020, 17:56:50 โดย sukhontha »

ออฟไลน์ eakapan

• Jr. Member
  • **
จะอยู่ซ้ายหรือขวา ถ้าช่องไหนว่าง ผมก็วนรถไปเติมนะครับ

ถ้าไม่ได้ไปแซงคิวใครผมวนไปเติมได้หมด ไม่เคยคิดว่าเป็นปัญหาเลย 555
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

ออฟไลน์ jametnp

Chev Sonic ครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
กระบะ​รุ่น​ก่อนคอมมอนเรล​ นี่น่าจะขวาเกือบหมด

ฟอร์ดโฟกัสขวามาตลอด​ 

ตระกูล​ซูบารุ​ก็ขวา​

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ PaPaMan

ปกติที่เติมน้ำมันจะอยู่คนละฝั่งกับท่อไอเสีย เพื่อความปลอดภัยเป็นหลัก โดยมากรถญี่ปุ่น (เป็นพวงมาลับขวาแต่กำเนิด) มักจะมีท่อไอเสียอยู่ฝั่งขวาจึงมีช่องเติมน้ำมันอยู่ฝั่งซ้ายเพราะขับชิดซ้ายแบบบ้านเรา ส่วนพวกยุโรปเป็นพวงมาลับซ้ายแต่เกิด พอมาขายบ้านเราก็สลับแค่พวงมาลัย แต่ท่อไอเสียและช่องเติมน้ำมันไม่สลับมาด้วย ช่องเติมก็จะอยู่ทางขวา (ก้านไฟเลี้ยวก็ไม่ยอมสลับมาด้วย ไม่เหมือน Lexus จะสลับก้านไฟเลี้ยวเป็นซ้ายเวลาทำรถพวงมาลับซ้าย) หรือรถญี่ปุ่นบางรุ่นที่ออกแบบเพื่อตลาดพวงมาลัยซ้ายเป็นหลักบางทีช่องเติมน้ำมันก็จะอยู่ขวาครับ

ที่หน้าปัดตรงสเกลบอกระดับน้ำมันเชื้อเพลิงก็จะมีลูกศรสามเหลี่ยมเล็กๆจะชี้ไปด้านที่เป็นช่องเติมน้ำมันครับ ลองสังเกตกันดู จะมีระบุอยู่ในคู่มือรถด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2020, 15:42:28 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
คุยกับเด็กปั้มก็ง่าย เพราะบางปั้มเด็กขี้เกียจเดินชอบมายืนรอคุย/ยื่นรับเงิน ฝั่งคนนั่ง

ออฟไลน์ -Brian

รถยุโรปส่วนใหญ่, Subaru, Mazda3 BK BL, Nissan Sylphy Pulsar X-trail

ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่การออกแบบหรือเปล่าครับ เพราะตามที่ท่านอื่นบอก ท่อน้ำมันจะอยู่ตรงข้ามท่อไอเสีย

แต่ที่ผมสงสัยคือ Camry ตัวปัจจุบันครับ รุ่น 2.0 ท่อไอเสียอยู่ขวา แต่รุ่น Hybrid ท่อไอเสียกลับอยู่ซ้าย (ไม่นับ 2.5 ที่ได้ท่อคู่) ทั้งๆที่ทุกรุ่นย่อยฝาถังน้ำมันอยู่ซ้ายเหมือนกัน ทำไมต้องทำท่อไอเสียออกคนละข้าง

ออฟไลน์ PaPaMan

รถยุโรปส่วนใหญ่, Subaru, Mazda3 BK BL, Nissan Sylphy Pulsar X-trail

ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่การออกแบบหรือเปล่าครับ เพราะตามที่ท่านอื่นบอก ท่อน้ำมันจะอยู่ตรงข้ามท่อไอเสีย

แต่ที่ผมสงสัยคือ Camry ตัวปัจจุบันครับ รุ่น 2.0 ท่อไอเสียอยู่ขวา แต่รุ่น Hybrid ท่อไอเสียกลับอยู่ซ้าย (ไม่นับ 2.5 ที่ได้ท่อคู่) ทั้งๆที่ทุกรุ่นย่อยฝาถังน้ำมันอยู่ซ้ายเหมือนกัน ทำไมต้องทำท่อไอเสียออกคนละข้าง

สงสัยว่าท่อไอเสียตัวไฮบริดมันจะวิ่งมาจากข้างหน้าทางขวาแล้ววางหม้อพักปลายขวางอยู่ท้ายรถเลยทำปลายท่อออกอีกข้างของหม้อพักไปออกทางซ้าย โดยเอาพื้นที่ที่อยู่ข้างหน้าหม้อพักเป็นที่วางแบตไป ต้องลองก้มลงดูที่ใต้ท้องครับ ส่วนรุ่น 2.0 ก็วางท่อมาตรงๆ + หม้อพักตรงอีกก็เลยออกขวาตรงๆ ส่วนพวกท่อคู่ก็วางหม้อพักปลายขวางเหมือนกัน

ออฟไลน์ Sgt_Meen

Nissan Sylphy นี่ผมก็เพิ่งรู้เหมือนกัน ตอนเช่ารถขับที่ภูเก็ต
ขับเข้าเติมช่องซ้ายตามปกติ เด็กปั๊มบอกว่าผิดฝั่ง งงเลยทีเดียว
-Toyota Vios 1.5 1stGen
-Honda Accord 2.3 G6
-Honda Accord 2.4 G8
+Honda Accord 2.0 G8
-Mercedes-Benz E250CGI W212
+BMW 520d Sport G30
+Mercedes-Benz E300 Coupe C238

ออฟไลน์ itcrazy

• Newbie
  • *
รถที่บ้าน ฝั่งขวาทั้้งสองคันเลย bmw 330e g20 กับ nissan xtrail 2.0v ทำให้เวลาเลือกรถคันต่อไป คงเป็นหนึ่งในปัจจัยในการเลือกด้วย เพราะรู้สึกว่ามันสะดวกจริงๆ เติมน้ำมันทีไร ไม่เคยต้องรอ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ขอบคุณทุกความเห็นครับ  :) :) :) :) :)

ได้ความรู้ขึ้นอีกมากว่า รถญี่ปุ่นรุ่นปัจจุบันก็ยังมีช่องเติมน้ำมันทางขวาด้วย

ขอบคุณอีกครั้งครับ  :) :) :) :)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ TCP

Toyota เกือบทุกรุ่น อยู่ฝั่งซ้าย

Nissan หลายรุ่น อยู่ฝั่งขวา

ผมรู้เท่านี้

ออฟไลน์ demo2

รถผม
F30 ขวา
86 ขวา
teana l33 ซ้าย
kia grand carnival ซ้าย
ยุโรปน่าจะขวาเป็นหลัก ญี่ปุ่นคงซ้ายเป็นหลัก ไม่รู้สัมพันธ์กับตำแหน่งพวงมาลัยไหม

ออฟไลน์ lunacy

Nissan Xtrail ขวา
SAAB 900s ขวา

ออฟไลน์ sukhontha

สรุป  หากจะสังเกตสักนิด   หน้าปัดบนเรือนไมล์  มันจะบอกทุกคัน  ตรงตำแหน่งเกจ์วัดน้ำมัน  มีลูกศรชี้ให้

ไม่น่ายุ่งยาก  เวลาเทียบก้มมองเรือนไมล์ก็เห็นแล้วครับ

ออฟไลน์ SM.

สรุป  หากจะสังเกตสักนิด   หน้าปัดบนเรือนไมล์  มันจะบอกทุกคัน  ตรงตำแหน่งเกจ์วัดน้ำมัน  มีลูกศรชี้ให้

ไม่น่ายุ่งยาก  เวลาเทียบก้มมองเรือนไมล์ก็เห็นแล้วครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์

รุ่นเก่าหลายรุ่นไม่มีครับ.​BigM.​  Jazz GD
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day