ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda ขึ้นอันดับ 1 รถยนต์ที่มีความน่าเชื่อถือ (ไม่จุกจิก) มากที่สุดในอเมริกา  (อ่าน 6228 ครั้ง)

ออฟไลน์ Simplify

• Jr. Member
  • **
Consumer Report องค์กรไม่แสวงหากำไร (ก่อตั้งเมื่อปี พ.ศ. 2479 : 84 ปี) ได้จัดทำรายงานสำรวจความน่าเชื่อถือของรถยนต์ยี่ห้อต่างๆในอเมริกา ปี 2563

สำหรับ Consumer Report การจัดอันดับความน่าเชื่อถือ (ไม่จุกจิก) ของรถยนต์แต่ละยี่ห้อ จะขึ้นอยู่กับคะแนนความน่าเชื่อถือตั้งแต่ 0 ถึง 100 (รถที่ได้คะแนนรวมมากแสดงว่าเป็นรถที่มีปัญหาจุกจิกน้อย มีความน่าเชื่อถือสูง) โดยมีคะแนนเฉลี่ยอยู่ระหว่าง 41 ถึง 60 คะแนน คะแนนความน่าเชื่อถือของรถ จะพิจารณาจากปัญหาของรถ 17 หัวข้อด้วยกัน  เช่น ปัญหาด้าน เครื่องยนต์ ระบบหล่อเย็น ระบบส่งกำลัง ระบบขับเคลื่อน ระบบเชื้อเพลิงและระบบไอเสีย ระบบไฟฟ้าและอุปกรณ์เสริมต่างๆ ระบบปรับอากาศ ระบบช่วงล่างและพวงมาลัย ระบบเบรค สีและตัวถังรถ การเก็บเสียง อุปกรณ์อิเลคทรอนิคต่างๆในรถ ฯลฯ

เป็นครั้งแรกในปี 2563 นี้ที่ Mazda ได้คะแนนความน่าเชื่อถือสูงที่สุดคือ  83 จาก 100 คะแนน ขึ้นเป็นที่ 1 แซงที่ 2 Toyota (74 คะแนน) และ ที่ 3 Lexus (71 คะแนน)

Who Makes the Most Reliable New Cars?
https://www.consumerreports.org/car-reliability-owner-satisfaction/who-makes-the-most-reliable-cars/

17 Trouble Spots That Signal Car Reliability Problems
https://www.consumerreports.org/car-reliability-owner-satisfaction/trouble-spots-that-signal-car-reliability-problems/

Mazda No. 1 in Consumer Reports 2020 auto reliability survey
https://apnews.com/article/technology-detroit-d480350290519e90df34cb3cbd7babdb
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2020, 10:23:17 โดย Simplify »

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
สรุปให้ครับ

Here is Consumer Reports' ranking of the major automotive brands, according to their average reliability score:

Mazda (83)
Toyota (74)
Lexus (71)
Buick (70)
Honda (63)
Hyundai (62)
Ram (58)
Subaru (57)
Porsche (55)
Dodge (54)
Infiniti (54)
BMW (52)
Nissan (51)
Audi (46)
Kia (45)
GMC (43)
Chevrolet (42)
Volvo (41)
Jeep (41)
Mercedes-Benz (40)
Cadillac (38)
Ford (38)
Mini (37)
Volkswagen (36)
Tesla (29)
Lincoln (8)

The 10 most reliable cars of 2021, according to Consumer Reports:
1. Toyota Prius

2. Lexus NX

3. Buick Encore

4. Lexus GX

5. Honda HR-V

6. Toyota Prius Prime

7. Hyundai Kona

8. Audi A5

9. Audi A4

10. Mazda CX-5

The 10 least reliable 2021 models, according to Consumer Reports:
1. Chevrolet Silverado/GMC Sierra 1500

2. Subaru Ascent

3. Volkswagen Atlas

4. Jeep Compass

5. Volvo XC90

6. Chevrolet Colorado/GMC Canyon

7. Tesla Model S

8. Jeep Wrangler

9. Ford EcoSport

10. Volvo XC60

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
พวกจุกจิกส่วนใหญ่ โซนยุโรปทั้งนั้นเลย คงอัดเทคโนโลยี และออฟชั่นมาเยอะมาก จนมีปัญหาจุกจิกมากมาย

ออฟไลน์ rtong

ในไทยถ้าแก้ปัญหาจบก็คงจะดี  ยอดขายจะดีขึ้นอีกมาก

ออฟไลน์ basterias

ทำไม Tesla ได้แค่ 29 คะแนนครับ มันแย่ขนาดนั้นเลยหรอ ผมว่ามันแปลกๆนะครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Simplify

• **
สรุปให้ครับ

Here is Consumer Reports' ranking of the major automotive brands, according to their average reliability score:

Mazda (83)
Toyota (74)
Lexus (71)
Buick (70)
Honda (63)
Hyundai (62)
Ram (58)
Subaru (57)
Porsche (55)
Dodge (54)
Infiniti (54)
BMW (52)
Nissan (51)
Audi (46)
Kia (45)
GMC (43)
Chevrolet (42)
Volvo (41)
Jeep (41)
Mercedes-Benz (40)
Cadillac (38)
Ford (38)
Mini (37)
Volkswagen (36)
Tesla (29)
Lincoln (8)

The 10 most reliable cars of 2021, according to Consumer Reports:
1. Toyota Prius

2. Lexus NX

3. Buick Encore

4. Lexus GX

5. Honda HR-V

6. Toyota Prius Prime

7. Hyundai Kona

8. Audi A5

9. Audi A4

10. Mazda CX-5

The 10 least reliable 2021 models, according to Consumer Reports:
1. Chevrolet Silverado/GMC Sierra 1500

2. Subaru Ascent

3. Volkswagen Atlas

4. Jeep Compass

5. Volvo XC90

6. Chevrolet Colorado/GMC Canyon

7. Tesla Model S

8. Jeep Wrangler

9. Ford EcoSport

10. Volvo XC60

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ผมหาคะแนนรถแต่ละรุ่นมาเพิ่มครับ

10 Most Reliable Cars

1. Toyota Prius คะแนนความน่าเชื่อถือ 93
2. Lexus NX คะแนนความน่าเชื่อถือ 91
3. Buick Encore คะแนนความน่าเชื่อถือ 91
4. Lexus GX คะแนนความน่าเชื่อถือ 90
5. Honda HR-V คะแนนความน่าเชื่อถือ 90
6. Toyota Prius Prime คะแนนความน่าเชื่อถือ 88
7. Hyundai Kona คะแนนความน่าเชื่อถือ 87
8. Audi A5 คะแนนความน่าเชื่อถือ 86
9. Audi A4 คะแนนความน่าเชื่อถือ 86
10. Mazda CX-5 คะแนนความน่าเชื่อถือ 85

https://www.consumerreports.org/car-reliability-owner-satisfaction/10-most-reliable-cars/

ออฟไลน์ KTN88

ทำไม Tesla ได้แค่ 29 คะแนนครับ มันแย่ขนาดนั้นเลยหรอ ผมว่ามันแปลกๆนะครับ

Tesla คุณภาพการผลิตแย่สุดในอเมริกา

https://www.magcarzine.com/jdpower-iqs-2020/

ออฟไลน์ rojsak2021

ออฟไลน์ mamaman

ขำ​ เทสล่า
ต้องใช้เวลาสักพัก​ น้องใหม่

ค่ายุ่นนี่​ คุณภาพจริงๆ

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
1. Mazda ขึ้นอันดับ 1 ... เหรออออ .. ขอรอดูก่อนอีกสัก 3-4 ปีละกัน

2. แปลกดี .. รุ่นที่ได้คะแนนดีๆ สูงๆ ถ้าไม่นับ Miata แล้ว มีแต่รุ่นล่างๆ คันเล็ก ราคาไม่แพง
    ส่วนรุ่นสูงๆ ใหญ่สุด แพงสุด กลุ่มลูกค้าเป้าหมายระดับเรือธง ดันทำได้แค่พอใช้

3. แต่ที่ขำโคตร ๆ ๆ คือ .. " รถที่ได้ความไว้เนื้อเชื่อใจต่ำสุดประจำปี คือ Chevrolet ถึง 2 รุ่น "

ไม่แปลกเลยที่ ... ทำไมประเทศที่คิดระเบิดนิวเคลียร์ / โรงไฟฟ้านิวเคลียร์ได้ / จะคิดวัคซีน Covid-19 ได้สำเร็จเป็นประเทศแรกในโลก (ใกล้แล้ว)

แต่จนป่านนี้ ยังหยุดการระบาดของเชื้อไม่ได้ ... เพราะความ " ดักดานยึดจะเอาแต่เสรีภาพของกู ใครอย่ามาเสนอหน้าเสือk " ของพวกมัน

ออฟไลน์ seeker

ขอหัวหน้าฝ่ายบริการมาดูแลไทยได้ไหม

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมขอเดาเฉพาะมาสด้าว่า

1. น้ำมันเชื้อเพลิงที่ไทยกับเมกาไม่เหมือนกัน
2. ลักษณะการใช้งานเมกาน่าจะวิ่งยาว ทางไกล(กว่า) ในบ้านเรา
3. กฏหมายคุ้มครองผู้บริโภคที่แรงกว่าบ้านเราเยอะ ทำให้ผู้ผลิตเข้มงวดในการ QC และการแก้ปัญหาที่เข้มข้นกว่า (ไม่กล้าซี๊ซั้วแบบบ้านเรา)
4. อาจต้องดูความน่าเชื่อถือของสื่อประกอบด้วย

มองแบบภาพรวมนะครับ ไม่ได้เอียงหรืออวยใคร

ออฟไลน์ Auto

ขอหัวหน้าฝ่ายบริการมาดูแลไทยได้ไหม
  มาก็เปล่าประโยชน์          อยู่ที่นโยบายของ Mazda thailand  อย่างเดียวเลย ไม่ได้อยู่ที่ฝ่ายบริการ  เป็นเช่นนี้ตั้งแต่ก่อตั้ง AAT 20 กว่าปีแล้ว 
                 ลองดูข่าวสมัย Mazda MX5 ND ที่อเมริกาช่วงแรก  ๆ  มีลูกค้าซื้อไป  แล้วไปเกิดอุบัติเหตุในวันเดียว    ทางโน้นเปลี่ยนรถคันใหม่ให้เลย
         Mazda Thailand  บ้านเรา  ผมไม่เคยได้ยินมาก่อนนะว่ามีการเปลี่ยนรถให้ลูกค้า   แม้ว่ามันจะมีปัญหาบกพร่องจากการผลิตก็ตาม   หรือว่าปัยหาแก้ไม่จบแก้ไม่ได้แล้วผมก็ไม่เคยได้ยินว่าเค้าเปลี่ยนรถรุ่นไหนให้ลูกค้า  หรือยอมให้ลูกค้าชาวไทยคืนรถ

ออฟไลน์ InBkk

ผมขอเดาเฉพาะมาสด้าว่า

1. น้ำมันเชื้อเพลิงที่ไทยกับเมกาไม่เหมือนกัน
2. ลักษณะการใช้งานเมกาน่าจะวิ่งยาว ทางไกล(กว่า) ในบ้านเรา
3. กฏหมายคุ้มครองผู้บริโภคที่แรงกว่าบ้านเราเยอะ ทำให้ผู้ผลิตเข้มงวดในการ QC และการแก้ปัญหาที่เข้มข้นกว่า (ไม่กล้าซี๊ซั้วแบบบ้านเรา)
4. อาจต้องดูความน่าเชื่อถือของสื่อประกอบด้วย

มองแบบภาพรวมนะครับ ไม่ได้เอียงหรืออวยใคร

ข้อ 3 นี่ ท่าจะจริงนะครับ ด้วยกฎหมายบ้านเรา เขาเลยมองว่า ใช้อะไหล่เกรด B แล้วแก้เป็นเคสๆ ไป น่าจะคุ้มกว่ายอมเพิ่มต้นทุนอีกมาก แล้วใช้อะไหล่เกรด A ทั้งหมด เพื่อป้องกันการโดนฟ้อง

ออฟไลน์ nawapas.mid

• Full Member
ช่างสวนทางกับบ้านเราเสียจริงๆ

ออฟไลน์ TeletubbiesWithGuns

• **
เราอยู่ในโลกคู่ขนานแน่ๆ

ออฟไลน์ Auto

เราอยู่ในโลกคู่ขนานแน่ๆ
โลกใบเดียวกันนี่ละครับ     แต่นโยบาย Mazda Thailand    กับ Mazda America  คนละแนวทางกัน 
                 คงต้องบอกว่าเกิดผิดที่  ราคารถก็แพง บริการหลังการขายห่วยแตกอีก       

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
บ้านเค้าดีก็เป็นเรื่องที่น่ายินดีครับ

ส่วนบ้านเรา พังมาตั้งแต่คนบริหารแล้ว
ไม่หวังให้เปลี่ยนแปลงอะไรแล้วล่ะครับ ขอให้สิ่งที่เค้าได้ทำมันส่งผลต่อบริษัทให้ได้โดยเร็วก็พอ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ SM.

แต่ละประเทศ QC ก็ไม่เหมือนกันครับ