ผู้เขียน หัวข้อ: XC60 R Design ประหยัดไปเกือบ 8 หมื่น เมื่อครบระยะประกัน 1 แสนกิโล  (อ่าน 5364 ครั้ง)

ออฟไลน์ wibul10

• Full Member
XC60 R Design ประหยัดไปเกือบ 8 หมื่น เมื่อครบระยะประกัน 1 แสนกิโล
ผมซื้อรถมาได้ สามปีแล้วครับ วันนี้เข้าศูนย์ไป ครั้งที่ 5 แต่รถวิ่งไปประมาณ 7 หมื่นกิโลกว่าเอง เพราะจอดแช่บ่อย เนื่องจาก รถรุ่นนี้ถูกตั้งมาให้เข้าศูนย์ เมื่อเครื่องยนต์ติดครบ 500 ชั่วโมงหรือวิ่งครบ 2 หมื่นกิโล แต่เมื่อครบ 400 ชั่วโมง รถมันก็เตือนให้เข้าศูนย์แล้ว ผมจอดแช่บ่อย เพราะไปรอรับลูก
ครั้งแรกที่เข้าศูนย์ บิล โชว์ประมาณ 9 พันกว่าบาท ทุกครั้งที่เข้าศูนย์ จะมีการเปลี่ยน ไส้กรองแอร์ น้ำมันเครื่อง ไส้กรองน้ำมันเครื่อง และจิปาถะ เป็นพื้นฐานเลย ราคาพอๆ กับเบนซ์
มีครั้งที่สามที่เข้าศูนย์ จะมีการเรียกเปลี่ยน โชคไฟฟ้ากระโปรงหลัง เพราะศูนย์ใหญ่ เรียกให้เปลี่ยน อาจจะเพราะมี Defect
เข้าศูนย์ครั้งที่ ห้า ที่ 7 หมื่นกว่า ศูนย์ก็เปลี่ยนผ้าเบรกให้ทั้งสี่ล้อ พร้อมน้ำมันเครื่อง ไส้กรองแอร์ ผมรวมบิลทั้งหมด ค่าใช้จ่ายเข้าศูนย์ห้าครั้งฟรี หมด ผมรวมบิลได้แปดหมื่นกว่าบาท ถามว่าคุ้มไหม ผมว่าคุ้มนะ และศูนย์ก็ไม่ได้ เรียกค่าใช้จ่ายอะไร
ตั้งแต่ถอยมา ส่วนตัวยอมรับ ค่อนข้างพอใจกับรถมาก อัตราเร่งดีมาก ช่วงล่างโยนไปนิด เพราะรถต้องการเน้นความนิ่ม ยางที่ให้ติดมากับตัวรถดีมาก แต่เปลี่ยนไป เมื่อ 5 หมื่นกิโล ส่วนระบบป้องกันอุบัติเหตุทุกอย่างที่รถให้มาก็ดีมากครับ เมื่อขับทางไกล ระบบ Adaptive Cruise Control ดีมากรวมถึงระบบไฟส่องทางแบบไฟสูงต่ำอัตโนมัติ มีประโยชน์มาก เพราะช่วยแบ่งเบาความเครียดในการขับตอนกลางคืนได้มาก
ผมชาร์จรถทุกวัน เมื่อขับรถไปสามปี แบต จาก 40 กิโลตอนออกมาใหม่ๆ พอชาร์จเต็ม ตอนนี้เหลือ ประมาณ 33 กิโล ที่มันโชว์ในหน้าปัด
ส่วนตัว ทัศนคติกับวอลโว่ เปลี่ยนไปมาก เมื่อใช้รถรุ่นนี้ ผมคิดว่า ถ้ามีการเปลี่ยนรถ คงเลือกวอลโว่เป็นอ้นดับต้นๆ อาจจะเพราะศูนย์อยู่ใกล้บ้านด้วย และ คุณภาพของรถด้วยครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ดีนะครับ น่าใช้ไม่เบา ยินดีด้วยเลยแบบนี้

ออฟไลน์ reyeshenry

ได้ซื้อ VPSP เพิ่มไหมครับ

ออฟไลน์ basterias

ผมก็เพิ่งครบสองปีไปเมื่อไม่กี่เดือนก่อนครับ แต่รถผมวิ่งน้อยมาก ปีละไม่ถึง 10,000 โล ตอนนี้เพิ่ง 23,000 โลเองครับ

ประทับใจวอลโว่เหมือนกันครับ จากเดิมที่เคยถูกบอกมาตลอดว่าศูนย์ไม่ดี แต่ผมเองไม่เคยเจอการบริการที่ไม่ดีเลย แม้รถจะถูกมอเตอร์ไซด์ชนไปครั้งนึง เปลี่ยนแผงกันชน โคม ไล่สีใหม่ ก็ใช้เวลาแค่ 2 อาทิตย์ (เร็วกว่า cls 250 คันเก่ามาก)

ไหนจะระบบความปลอดภัยเหนือชั้น ตอนผมหลับในมันก็หักหลบท้ายรถสิบล้อให้ผมครั้งนึงพร้อมเสียงดังทำให้ผมตื่น กับแบตเตอรี่ที่ตอนใหม่ๆเห่อชาร์จทุกวัน ขับนิ่งไม่มีเสียงเครื่องรบกวน

โดยรวมหากผมจะซื้อรถบ้านหรือ SUV ปัจจุบันผมมองวอลโว่ก่อนยี่ห้ออื่นเลยครับ จากที่ไม่เคยมองเลย หากไม่ได้ XC60 ผมคงไม่ได้คิดแบบนี้แน่ๆครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ bennieT8

• Sr. Member
ความรู้สึกเดียวกันเลยครับ  เพิ่งครบ 1 ปี วิ่งครบ 92,000 กม.วันนี้เอง  รถดีมาก  นิ่มสบาย  ปลอดภัยสุดๆ แถมเสียบปลั๊กประหยัด เงียบ แรงมาก ใช้แล้วแฮปปี้มาก  ไม่มีปัญหาตัวรถหรือการบริการ (เพราะยังไม่ต้องใช้บริการเลย)  คันต่อไปมองวอลโว่เป็นเฟิร์สช้อยส์เลยครับ

ออฟไลน์ United

• Jr. Member
  • **
ความรู้สึกเดียวกันเลยครับ  เพิ่งครบ 1 ปี วิ่งครบ 92,000 กม.วันนี้เอง  รถดีมาก  นิ่มสบาย  ปลอดภัยสุดๆ แถมเสียบปลั๊กประหยัด เงียบ แรงมาก ใช้แล้วแฮปปี้มาก  ไม่มีปัญหาตัวรถหรือการบริการ (เพราะยังไม่ต้องใช้บริการเลย)  คันต่อไปมองวอลโว่เป็นเฟิร์สช้อยส์เลยครับ

ขับโหดมากครับ เฉลี่ยวันละ 200 กว่าโล

ออฟไลน์ bennieT8

โทษทีครับ 9,200 กม.ครับ

ออฟไลน์ HLRx

ผมใช้ S80 มา เกือบ 8 ปี กว่า 2.3 แสน กม. ยังเข้าศูนย์ตลอด ก็ยังยืนยันว่า ทั้งรถและศูนย์ ค่อนข้างพอใจ ถ้าเชื่อคำเล่าลือ ก่อนหน้านี้คงเสียดายแย่ คันต่อไปก็ยังเล็ง S90 / XC60 เป็น FIRST CHOICE แต่ใจนึงยังชอบการขับขี่ของ Series 5

ออฟไลน์ kwang XC60

• Full Member
ของผม 2 ปี 5 เดือน ถึงวันนี้วิ่งไป 1.64 หมื่น กิโลเมตรเองครับ ..... ปีแรก 8พันโลเอง...เพิ่งมาเยอะหลังเดือนกุมภา ต้นปี ที่ขายคันเก่าไปครับ  :)
97-VOLVO S70 T5 (12 sold)
00-VOLVO S40 2.0 (12 sold)
01-VOLVO V70 2.3T (12 sold)
12-VOLVO XC60 D3(16 sold)
14-VOLVO V40 Cross Country T5 (18 sold)
16-VOLVO XC60 D4 -20"(19 sold)
17-VOLVO V40 Cross Country D4 -18" Tuned Polestar
18-VOLVO XC60 T8 R Design -22" Tuned Polestar

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมก็เพิ่งครบสองปีไปเมื่อไม่กี่เดือนก่อนครับ แต่รถผมวิ่งน้อยมาก ปีละไม่ถึง 10,000 โล ตอนนี้เพิ่ง 23,000 โลเองครับ

ประทับใจวอลโว่เหมือนกันครับ จากเดิมที่เคยถูกบอกมาตลอดว่าศูนย์ไม่ดี แต่ผมเองไม่เคยเจอการบริการที่ไม่ดีเลย แม้รถจะถูกมอเตอร์ไซด์ชนไปครั้งนึง เปลี่ยนแผงกันชน โคม ไล่สีใหม่ ก็ใช้เวลาแค่ 2 อาทิตย์ (เร็วกว่า cls 250 คันเก่ามาก)

ไหนจะระบบความปลอดภัยเหนือชั้น ตอนผมหลับในมันก็หักหลบท้ายรถสิบล้อให้ผมครั้งนึงพร้อมเสียงดังทำให้ผมตื่น กับแบตเตอรี่ที่ตอนใหม่ๆเห่อชาร์จทุกวัน ขับนิ่งไม่มีเสียงเครื่องรบกวน

โดยรวมหากผมจะซื้อรถบ้านหรือ SUV ปัจจุบันผมมองวอลโว่ก่อนยี่ห้ออื่นเลยครับ จากที่ไม่เคยมองเลย หากไม่ได้ XC60 ผมคงไม่ได้คิดแบบนี้แน่ๆครับ

เป็นความคุ้มค่าที่เกินราคารถไปมากๆเลย ชีวิตปลอดภัยนี่ คือที่สุดแห่งยนตรกรรมแล้วจริงๆ

ออฟไลน์ Firzen

เป็นความคุ้มค่าที่เกินราคารถไปมากๆเลย ชีวิตปลอดภัยนี่ คือที่สุดแห่งยนตรกรรมแล้วจริงๆ

ช่วยให้รอดจากอุบัติเหตุได้นี่ ถือว่าคุ้มค่าที่สุดแล้วครับ ตามสโลแกนจริงๆ "ทุกชีวิตปลอดภัยในวอลโว่"

ออฟไลน์ wsonpee

ผมใช้ 2 ปี 3 เดือน  เกือบห้าหมื่นโล  โดยรวมพอใจมากกับสมรรถนะ  เครื่องเสียง ความปลอดภัย  ศูนย์ก็โอเคครับ  ผมอยู่ห่างศูนย์เกือบ 4 ร้อยกิโล 555

เคย abs sensor เสีย ไฟโชว์เพียบแต่ขับได้ครับ  เอารถยกเข้าศูนย์(ฟรี)  5 วันเสร็จ
โดนชนท้าย เข้าศูนย์ซ่อมสี แถวบางนา  2 สัปดาห์เสร็จ

ชาร์จเต็ม ผมเหลือ 30 กิโลครับ  ไม่ได้ชาร์จทุกวันครับ เพราะอาทิตย์ใช้ 1-2 ครั้งเอง

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
หลังจากมาอยู่กับ​ geely ไม่น่ากลัวเท่ากับford.

ตอนวัยรุ่นถ้าเลือกก็คง​ Bee-m.  ตอนนี้คงขอเลือก​ volvo.

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Level Zero

อ่านดูแล้ว อยากใช้ตามเลยครับ แต่ศูนย์ไกลไปหน่อย

ออฟไลน์ SM.

ศูนย์บริการ กับ อะไหล่ นี่แหละครับ ที่ทำให้คนไม่กล้าไป ยี่ห้อ นี้ แต่ถือว่า บ.รถ รู้ตัวดี พยายามแก้ไข ลูกค้าเลยเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ สมัยนี้เห็น Volvo มากกว่า สมัยก่อนเยอะมาก