ผู้เขียน หัวข้อ: ค่ายรถยนต์ไหนบนโลกที่พัฒนาเรื่องไฟหน้ารถยนต์ได้ดีที่สุดในโลกครับ ?  (อ่าน 6284 ครั้ง)

ออฟไลน์ akarachaiw40

• Full Member
ส่วนตัวผมมองว่า mercedes benz

พี่ๆสมาชิกท่านอื่นคิดเห็นว่ายังไงครับ  :)

ออฟไลน์ SANCHEON

• Newbie
  • *
ก้อขึ้นอยู่ว่าจะเอาอะไรเป็นตัวชี้วัด ว่ารุ่นไหน ยี่ห้อไหน ดีกว่ากัน เพราะเทคโนโลยีคนละแบบกัน

BMW เห็นมี Laser Light ไม่รู้ว่าใช้งานจริงเป็นอย่างไร

AUDI Matrix LED เคยเห็นคลิป ก็ ว้าว อยู่นะครับ  พลิกแพลงได้

ออฟไลน์ hypervenom

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ AgentMolder

• Hero Member

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
มีช่องนึงใน youtube ทดสอบไฟหน้า ฮาโลเจน, matrix led, laser ปรากฎว่า LED ให้ความสว่างกว่า laser ในส่วนตัวที่เคยทดสอบขอบในที่มืดๆ แบบถนน 2 เลน ในป่าสวนยาง ระหว่าง adaptive LEDใน F30 กับ intelligent light ของ w205 ผลคือของเบนซ์ไฟ สูงสว่างกว่า และการยกไฟสูงหรือหรีไฟหลบรถคันหน้าทำได้ดีกว่า

ออฟไลน์ panjap

benz เหนือที่สุดในตอนนี้

nomad

• บุคคลทั่วไป
Fortuner ครับ มีระบบที่ทำให้รถคันหน้าหลบให้โดยอัตโนมัติ ATC(automatic traffic clearance)

ออฟไลน์ XMSL

ไฟที่ดีต้องปลอดภัยกับผู้ร่วมทางด้วย อันที่เป็นโคมหรือหลอดดวงเดี่ยวๆที่ความเข้มของแสงสูงๆนั่นไม่น่าจะดีครับ...

ออฟไลน์ akarachaiw40

Fortuner ครับ มีระบบที่ทำให้รถคันหน้าหลบให้โดยอัตโนมัติ ATC(automatic traffic clearance)

5555555555555555 เราก็ตั้งใจอ่าน

ออฟไลน์ Gamnoom

• Jr. Member
  • **
  • Life is fighting.
555 เข้าใจคิด ;D
2001 Mitsubishi Lancer Gen7 ท้ายเบนซ์ 1.6 M/T(sold)
2007 Honda CRV G3 2.0S(sold)
2014 BMW Series3 F30 320i base(pre LCI) (sold)
2020 MB W205 C220d Avangarde(Facelift)

ออฟไลน์ samaklen

ปาเจโร พอเทียบได้บ้างไหมครับ

ออฟไลน์ raygun

.
.
ผมก็คิดว่า Audi ดูล้ำมาก
ส่วน BM อย่าไปเทียบเลยครับ
เอาแค่ระบบที่ปัดน้ำฝนอัตโนมัติให้ทำงานให้ดีก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ Pegasus7700

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Gordon Freeman

เดี๋ยวพี่โตบ้าจี้ เอา ATC ไปใส่ในโบรชัวร์จริงนะ 555+
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................

ถึงกับสำลักน้ำ ถถถถถถถถถถถถ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ bodin

ปาเจโร พอเทียบได้บ้างไหมครับ

คนละชั้นครับ ;D

ออฟไลน์ Left lane driver

Audi นี่ล้ำมากขนาดฉายภาพบนลงพื้นได้อย่างกะฉายหนังกลางแปลง
พวกแสงแหวกหลบรถที่วิ่งสวนมานี่ไม่ต้องพูดถึง มันธรรมดาไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2021, 13:15:21 โดย Left lane driver »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Climax กระทู้ดันมาตกอยู๋ที่​ ATC​ 😂
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ F e r m a r c o

ไฟหน้ายกให้ Audi เหนือกว่า Benz
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ nawapas.mid

ผมก็ว่า Audi นะ
แต่ถ้าแยงตาสุด ก็ยกให้ ฟอจูนเนอร์เหมือนกัน 5555

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผู้นำไฟหน้า ต้อง AUDI ครับ ด้วยเทคโนโลยีเดียวกัน จะมาก่อนเขาเพื่อนตลอด

morphling14

• บุคคลทั่วไป
ทีแรกอ่านก็งงๆ ATC อะไรหว่า สักพักพอเข้าใจกาแฟแทบพุ่ง 55555

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
AUDI Matrix ผมว่าเทพสุดในการใช้งานจริงด้วย + เทคโนโลยี Adaptive บนถนนในไทยผมว่าแม่นกว่า Benz และแบ่งช่องได้ดีกว่าาา แถมมี OLED ในอนาคตอีกด้วยไฟท้ายล้ำเหมือนกัน

ออฟไลน์ Skywalker_TD

• Jr. Member
  • **
ผมว่า AUDI  ทั้งในอดีตก็ทำมาก่อนเพือนเขา อย่างการผลิต เลนส์ไฟหน้าแบบ2สีในตัวเดียวก็ทำก่อนเพื่อน จนปัจจุบันก็ยังใช้กับรถที่มีราคาแพงอยู่

ออฟไลน์ kiwiwi

ไม่รู้ว่า เบ๊นซ์เจนปัจจุบันยังมีอาการ ไม่เห็นวัตถุในโซนไม่มีแสงอยู่หรือเปล่า

เคยใช้ w212 ไปอยู่เขาใหญ่มา 1 เดือนเต็มๆ คือ กลางคืนยืมกระบะนิสสันบิ๊กเอ็มขับออกมาซื้อข้าวปลอดภัยกว่าเยอะเลย

โซนแสงสว่างก็ดีหรอกครับ สว่างดี ดีมากๆ
แต่โซนมืดนี่คือ มองอะไรไม่เห็นเลย หมา คน กิ่งไม้ที่อยู่หลังโซน cut off ไปแล้วคือแบบ ดำสนิทจริงๆ ยิ่งพื้นที่ป่าเขาไม่มีแสงไปยิ่งสุดๆไปเลย มองได้เท่าที่ไฟให้มองจริงๆ

ออฟไลน์ SM.

ผมคิดว่า Benz นะครับ

Benz เป็นค่ายที่บอกตั้งนานแล้วว่า คงไม่ไปแข่งเรื่อง laser เพราะจะพัฒนาให้ไฟฉลาดมากกว่า ซึ่งผมว่า ไฟรถตอนนี้ Benz ก็ฉลาดที่สุดนะครับ

ออฟไลน์ Firzen

;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต

ลั่น 5555555555
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023