ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องเสียงของกรองเปลือย  (อ่าน 5868 ครั้ง)

ออฟไลน์ mooyoot

• Newbie
  • *
สงสัยเรื่องเสียงของกรองเปลือย
« เมื่อ: มกราคม 12, 2021, 20:26:46 »
ตอนนี้ใช้ mazda 3 bm อยู่ มีเปลี่ยนพักปลาย(เน้นไม่ดังมาก) ใส่กรองแผ่นKN แล้วก็จับจูนไปเรียบร้อย ก็พอโอเคอยู่ระดับนึง

แต่แล้วไม่รู้อะไรดลใจ ไปจัดชุดกรองเปลือยมาใส่ซะงั้น อาจจะเป็นเพราะมือใหม่แต่งรถ ::) เลยไม่คิดว่ากรองเปลือยจะเสียงดังขนาดนี้ :-X

สงสัยครับว่าถ้าใส่ห้องกั้นกรอง นอกเหนือจากเรื่องดักไอดี มันจะช่วยเรื่องเสียงได้มากน้อยแค่ไหนครับ  เอาจริงๆตอนนี้ก็สั่งห้องกั้นไปแล้ว รอทำอยู่ ใจนึงก็อยากถอดขายเหมือนกันถ้าติดห้องกั้นแล้วไม่ช่วยอะไร ใช้แค่กรองแผ่นน่าจะสบายใจกว่า

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
Re: สงสัยเรื่องเสียงของกรองเปลือย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2021, 20:36:56 »
ผมเข้าใจว่าห้องกั้นมันใช้เพื่อจัดการความร้อนกับทิศทางลมในห้องเครื่องไม่ใช่หรอครับ คงไม่ใช่กันเสียง

ปล.ถ้าผมเข้าใจผิดขออภัยนะครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Turin

Re: สงสัยเรื่องเสียงของกรองเปลือย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2021, 21:47:19 »
ของผม k&n typhoon มีกล่องปิดหมด ผมยังว่ามันดังเลยครับ .. น่าจะช่วยได้ไม่เท่าไหร่

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2021, 21:49:02 »
ผมเข้าใจว่าห้องกั้นมันใช้เพื่อจัดการความร้อนกับทิศทางลมในห้องเครื่องไม่ใช่หรอครับ คงไม่ใช่กันเสียง

ปล.ถ้าผมเข้าใจผิดขออภัยนะครับ

+1 คิดแบบนั้นเหมือนกันครับ หน้าที่หลักช่วยลดความร้อนไอดีเข้าเครื่อง แต่เรื่องเสียงอาจจะเป็นผลพลอยได้ก็เป็นได้ คล้ายๆกับหน้าที่หลักของแคตที่ช่วยบำบัดไอเสีย แต่ผลพลอยได้ก็คือช่วยเพิ่มแรงบิด (หรือเรียกว่าช่วยตอนม้าดี) และช่วยลดเสียงอีกหน่อย
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2021, 23:26:27 »
ผมก็ใ่ช้กรองเปลือยอยู่นะครับ

ส่วนตัวผม กลับไม่ค่อยรู้สึกอะไรเรื่องเสียงกับเขาสักเท่าไร หรืออาจจะเพราะรถผมทำท่อด้วย เลยได้ยืนแต่เสียงท่อมากกว่า ก็ไม่รู้นะครับ

แต่ถ้าไม่ชอบเรื่องเสียงจริงๆ ผมว่ากลับไปใส่กรองแผ่นเหมือนเดิมก็ดีกว่านะครับ ลำพังกรองเปลือย กับเครื่อง na มันก็ไม่ได้สร้างแรงม้าออกมามากมายอะไร

เรื่องกั้นห้อง ผมว่าไม่น่าเกี่ยวกับเสียง

แต่เรื่อง หัวกรอง แบบหัวปิด หัวรู อันนี้อาจจะมีครับ เห็นเขาว่าใช้กรองหัวรู เสียงดูดจะดังกว่าแบบหัวปิด แต่ผมก็ใช้ทั้งสองอย่างมานะครับ ทั้ง k&n หัวปิด และ BMC หัวเปิด ก็คงตอบแบบเดิมว่า สำหรับรถผม ไม่รู้สึกแตกค่างอะไรกันเท่าไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2021, 23:28:32 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ mooyoot

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 13, 2021, 06:15:47 »
คงต้องรอห้องกั้นกรองมาถึงแล้วลองใส่ดูแล้วล่ะครับ ถ้าไม่ได้ช่วยอะไรคงถอดขาย ขาดทุนนิดหน่อยถือเป็นประสบการณ์ไป ::)

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 13, 2021, 07:18:01 »
ไม่เกี่ยวกับเสียง  และไม่หาย  ถ้าไม่ต้องการเสียง  ถอดลูกเดียว...

AquaFlash

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 13, 2021, 08:21:21 »
ถ้าเดินท่อมาด้วย เสียงท่อน่าจะดังนำเสียงกรองดูดอากาศเยอะนะครับ

ปกติผมเห็นแต่คนอยากได้ยินเสียงดูดอากาศ 555

ถ้ากั้นห้องดีๆ ก็จะช่วยเรื่องอากาศเย็นๆได้ เป็น air box ในตัว รถก็ขับลื่นขึ้นนิดหน่อยนะครับ
แต่ผมคิดว่า เผลอๆถากั้นห้อง เสียงน่าจะดังกว่าเดิม แต่สวยขึ้นอันนี้แน่นอน

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 13, 2021, 08:29:17 »
ระบบกรองของติดรถ เมื่อมันรับอากาศเข้ามาแล้ว มันจะวนไปผ่านกล่องเก็บเสียงก่อน แล้วถึงไปผ่านกรอง เข้าเครื่องครับ

แต่กรองเปลือบ รับแล้วส่งตรงเข้าเครื่องเลย ยังไงก็ดัง อีกทั้ง บางคันเดินท่อใหม่ เป็นสแตนเลส หรือ อลูมิเนี่ยม เสียงขณะอากาศไหลผ่านยิ่งกังวานดังกว่าพลาสติคติดรถครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 13, 2021, 08:46:05 »
เคยนั่งรถเพื่อน BMC หัวเปลือยกั้นห้อง วิ่งดีมากครับ(รถเทอร์โบ) แต่เสียงดูดจะดังก้องกว่าเดิมที่ไม่กั้นนะครับ อาจจะเพราะมันเป็นมีเนียมด้วย สำหรับผมด้วยประสิทธิภาพการกันความร้อน+เสียงเร้าอารมณ์ ยอมแลกกันได้ครับ 5555

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 13, 2021, 11:10:06 »
ต้องดูว่า ห้องกั้นกรองเปลือยแบบไหน

ถ้าสำหรับพวก VW หรือ BMW ตัวห้องกันกรองเปลือยบางยี่ห้อ มันช่วยเรื่องเสียงได้ครับ เพราะมันมองๆ จะไม่รู้ด้วยซ้ำว่าเป็นกรองเปลือย เพราะมันห่อหุ้มกรองเปลือยแทบทั้งหมด มีแค่ทิศทางลงเข้า เท่านั้นที่เปิด นอกนั้นจะปิดทั้งหทด

แต่ถ้าพวกที่เป็นแค่กั้นบางจุด (เรียกว่า open เกิน 50%) มองเห็นตัวกรองเลย แทบไม่ได้ช่วยครับ

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 13, 2021, 20:50:55 »
ใส่กรองเปลือยแล้วเสียงไม่ดัง ต้องใส่กับเทอร์โบไฟฟ้าครับ
https://www.facebook.com/TorqEturbocharger/videos/400710007916793/

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 14, 2021, 07:32:53 »
เห็นรถพวกๆที่เป็นเทอร์โบใส่กัน​ ในรถ​ NA​ ใส่แค่อยากได้เสียงดูดโหดขึ้นนิดๆ(ให้ได้ฟีลรถแต่ง)​ ถ้าอยากเงียบกลับเดิมดีกว่าครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 14, 2021, 13:00:56 »

ของ autoexe สวยเนอะ

แค่ 85000 เยนเอง.... :-X

ออฟไลน์ twinmoon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 14, 2021, 16:14:11 »
รถผมกรองเปลือ K&N กั้นหรือไม่กั้นเสียงท่อจะดังกว่า
แต่ถ้าเกิน 6,000rpm. เสียงดูดจะดังมากจนรู้สึกรำคาญ
ที่จำเป็นต้องใส่เพราะพื้นที่ไม่อำนวย

ส่วนอีกคันกรองเปลือยแบบแผ่นเงียบกริบ
ได้พังเสียงท่อเพราะๆ มากันคนละแนวแต่ชอบแบบแผ่นมากกว่า
love me love my car