ผู้เขียน หัวข้อ: เจ้าของรถป่วยหนัก ควรเตรียมการเรื่องมรดกรถก่อนตายอย่างไรครับ  (อ่าน 4488 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peter Wen

• Sr. Member
1.ระบุในพินัยกรรมว่าจะยกรถคันไหนให้ใคร ยกให้บุคคลนอกสายเลือด(เพื่อน)ได้หรือไม่
2.ควรทำเอกสารโอนรถเตรียมไว้หรือไม่? หลังเจ้าของรถเสียชีวิตแล้วสามารถโอนกรรมสิทธิ์ได้หรือไม่?
3.หรือพี่ๆเพื่อนๆมีวิธีอื่นๆรบกวนแนะนำด้วยครับ
長樂.文

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ถ้าโอนได้ โอนก่อนเลย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เป็นผมคงโอนตั้งแต่ก่อนเสียอ่ะครับ ใช้เอกสารไม่เยอะ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
ถ้าโอนได้ ควรโอนก่อนเลยครับ บ้านผมเพิ่งผ่านเหตุการณ์มาเลยครับ รถเป็นชื่อคุณย่าแล้วคุณย่าเสียครับ มีการดำเนินการดังนี้ครับ
1.ไปขนส่งบอกว่าจะโอนรถแต่เจ้าของรถเสียชีวิต เขาจะออกเอกสารให้ครับ+ตรวจสภาพรถ
2.นำเอกสารไปยื่นที่อำเภอครับ ผู้เสียชีวิตทะเบียนบ้านอยู่ที่ไหนให้ไปยื่นเอกสารที่นั่นครับ
3.ทางอำเภอจะประกาศ 30 วัน ถ้าไม่มีผู้แย้งก็ไม่มีปัญหาครับ(พ่อผมเป็นลูกคนเดียวเลยไม่มีปัญหาครับ) แล้วทางอำเภอจะออกหนังสือให้ครับ
4.นำหนังสือที่อำเภอออกให้ไปยื่นที่ขนส่ง เป็นอันเสร็จสิ้นครับ เขาจะโอนให้ หน้า18 จะระบุไว้เลยครับ ว่าเจ้าของรถเสียชีวิต... โอนตามประกาศอำเภอ... ครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ตอนก่อนที่ญาติผมจะเสีย เค้าโอนบ้านและรถก่อนครับผม คือ อากู๋ผมอยากให้บ้านกับผมก็ไปโอนด้วยกันเลย ตอนที่เค้ายังไหวอยู่ ส่วนรถก็โอนให้ญาติผมครับ

แต่ทั้งนี้ควรให้เจ้าตัวคิดได้เองและดำเนินการเองนะครับ ถ้าไปบอกว่าจะได้จัดการง่ายๆ คนป่วยคงรู้สึกแย่ครับ เราเองก็รู้สึกแย่อยู่แล้ว
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ tnp_super

ทำพินัยกรรมจะโอนให้ใครก็ได้ที่เจ้าทรัพย์ต้องการ  ขอให้ถูกต้องตามแบบที่ กม.กำหนด และเจ้าของต้องทำพินัยกรรมในขณะที่มีสติสัมปชัญญะสมบูรณ์ โดยขอระบุรถให้ชัดเจน เช่น ยี่ห้อ รุ่น ทะเบียน แต่เจ้าของตายแล้วพินัยกรรมถึงจะมีผล เมื่อนั้นก็เอาพินัยกรรมกับใบ มรณะบัตร และเอกสารผู้รับโอนไปที่ขนส่งเพื่อโอนได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2021, 18:07:58 โดย tnp_super »

ออฟไลน์ dht_tubes

มองให้หลายๆมุมด้วยนะครับ

ถ้าผู้ป่วยมีความเข้าใจว่านี่คือเรื่องที่ทำแล้วลดความยุ่งยากของคนข้างหลัง ก้อดีไป

แต่คนเราพอป่วย เอาเข้าจริงก้อไม่ได้เข้าใจแบบที่ว่าได้ทุกคน พูดไม่ดี หรือญาติคนฟังกำลังเครียดๆ ตีความผิด ทะเลาะไม่เผาผีกันก้อมีให้เห็นมาเยอะ

ปรึกษากันหลายๆฝ่าย และสำคัญที่สุดคือถ้าผู้ถามไม่ใช่ญาติวงในจริงๆ อย่ายุ่งดีที่สุดครับ เจอกันมาเยอะแล้ว

ออฟไลน์ Elros

• Jr. Member
  • **
เหมือนหลายๆท่านว่า
นี่คือสิ่งที่ผู้ป่วยอยากจะทำอยู่เองหรือเปล่า

ถ้าใช่. ค่อยหาวิธีการทำ

ถ้าไม่ใช่. อย่าเชียว กำลังใจของผู้ป่วยก็จะพาลตก
แถมถ้าคนอื่นไม่เห็นด้วยเดี๋ยวก็มีกินแหนงแคลงใจกันอีก

ออฟไลน์ siamskunk

เรื่องนี้ละเอียดอ่อนมาก ควรทำด้วยความรอบคอบครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ถ้าจะไป ก็โอนก่อนครับ หรือไม่สะดวกก็เขียนพินัยกรรม แต่ดูสภาพตอนทำด้วยน่ะ ถ้าร่างกายไม่ปกติ มีสิทธิตก

ออฟไลน์ h0661036

ศึกษาภาษีการให้ และภาษีมรดกให้ดีด้วยนะครับ  ในกรณีที่มูลค่าเยอะ

ออฟไลน์ PaPaMan

เฉพาะเรื่องรถนะครับ
ให้เซ็นโอนลอยแบบเต้นท์ทำก่อนได้มั้ยครับแบบนี้ แล้วพอเสียขึ้นมาผู้รับโอนก็ไปแจ้งโอนที่ขนส่งฝ่ายเดียว

ออฟไลน์ Auto

ถ้าสภาพรู้ตัวเองว่าจะตาย    ผมแนะนำให้เจ้าของขายรถไปก่อนตายครับ     การที่คนตายไปแล้วและจะขายรถทีหลังนี่มันยุ่งยากพอควรครับ   
    หรือถ้าคิดว่าจะไม่ขายรถคันนี้แม้ว่าตัวเองจะตายไปแล้ว     ควรโอนเป็นชื่อของคนอื่นเลยครับอย่ารอ   
  ถ้าไม่ยอมโอนเป็นชื่อคนอื่น     ต้องทำพินัยกรรมให้ถูกต้อง  ไปทำที่อำเภอ เอาเอกสารทะเบียนรถไปด้วย เพื่อเซ็นต์โอนเป็นพินัยกรรมหลังตายแล้ว    แต่วิธีนี้ยุ่งยากกว่า 2 แบบข้างบน      คือขายรถไปก่อนตายหรือโอนรถเป็นชื่อคนอื่นก่อนตาย ผมว่าดีที่สุด

ออฟไลน์ SM.

จริงๆ ควรจะทำตั้งแต่ อายุมากแล้วนะครับ ไม่ต้องรอให้โรคภัยรุมเร้าก่อน

อย่างบ้านผม รถก็เป็นชื่อลูกๆ หมด ไม่มีชื่อพ่อแม่ซักคัน