ผู้เขียน หัวข้อ: หนีหมู่บ้านเดิม ปัญหาจอดรถหน้าบ้าน  (อ่าน 11816 ครั้ง)

ออฟไลน์ Teera

• Hero Member
Re: หนีหมู่บ้านเดิม ปัญหาจอดรถหน้าบ้าน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 11:22:00 »
อย่าเครียด เพราะ มันไม่คุ้ม กับการเครียดครับ  ไม่อยากบอกว่าเรื่องแค่นี่เอง เพราะเข้าใจ ว่ามันหน้าหงุดหงิดมาก
เป็นปัญหา เพราะ การไม่มีจิตสำนึกครับ และ อยากบอกว่า จะให้คน ไม่มีจิตสำนึก อยู่ดีๆ กลายเป็นมีจิตสำนึกมา ยากครับ

ออฟไลน์ CarameLon

Re: หนีหมู่บ้านเดิม ปัญหาจอดรถหน้าบ้าน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 11:23:10 »
ตอนประชุมนิติก็เข้าร่วมแล้วประกาศถึงปัญหา ลองโน้มน้าวให้ลูกบ้านคนอื่นเห็นด้วย
หลังนับคะแนนเสียงก็จะรู้เองว่าสังคมคุณภาพหรือสังคังวอนนาบี
ถ้าสุดท้ายแล้วมันแก้ไม่ได้เลยจริงๆจุสีสีซักเม็ดให้มันจบๆไป หั่ยโลกมันรับรู้ หั่ยข่าวมันออก 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 12:07:28 »
ทุกโครงการ มีทั้งคนที่เคารพกฎ มีความเกรงใจเพื่อนบ้าน ไม่จอดรถนอกบ้าน
และพวกที่ชอบจอดรถนอกบ้าน โดยอ้างว่า หน้าบ้านฉัน ฉันมีสิทธิ์จอด

ถ้ามีวิธีแยกคนเหล่านี้ จัดให้อยู่โครงการเดียวกันได้ ก็น่าจะดี
พวกที่จอดนอกบ้าน ก็ไปรวมอยู่ในโครงการเดียวกัน ก็ไม่มีใครมาด่า เพราะทุกคนทำแบบเดียวกัน
พวกที่ไม่จอดนอกบ้าน ก็มารวมอยู่ในโครงการเดียวกัน

แต่คงได้แค่ฝัน  ;) :D ;D

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 12:14:10 »
ทุกโครงการ มีทั้งคนที่เคารพกฎ มีความเกรงใจเพื่อนบ้าน ไม่จอดรถนอกบ้าน
และพวกที่ชอบจอดรถนอกบ้าน โดยอ้างว่า หน้าบ้านฉัน ฉันมีสิทธิ์จอด

ถ้ามีวิธีแยกคนเหล่านี้ จัดให้อยู่โครงการเดียวกันได้ ก็น่าจะดี
พวกที่จอดนอกบ้าน ก็ไปรวมอยู่ในโครงการเดียวกัน ก็ไม่มีใครมาด่า เพราะทุกคนทำแบบเดียวกัน
พวกที่ไม่จอดนอกบ้าน ก็มารวมอยู่ในโครงการเดียวกัน

แต่คงได้แค่ฝัน  ;) :D ;D

โครงการทาวน์โฮมแถวบ้านผม ทำลานจอดรถส่วนกลางให้เลยครับ ใครอยากจอดนอกบ้านก็ต้องเดินเอา

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 13:10:09 »
ผมว่าถ้าเป็นโครงการหมู่บ้าน ไม่ว่าจะมีนิติหรือยังไม่มี  ก็ควรออกกฎและบังคับใช้ตั้งแต่แรกแล้ว ห้ามจอดรถหน้าบ้านคนอื่น, ทำที่จอดรถในบ้านให้เพียงพอและถนนให้กว้างสัญจรได้ และถ้ามีเงิน ทำที่จอดรถเพิ่ม แต่เดินไกลหน่อย

หากละเมิดหรือไม่ทำตาม ก็โดนลากไปเก็บในจุดยึดรถและจ่ายค่าปรับเอา หากทนอยู่ทำตามกฎไม่ได้ ก็แค่ย้ายออกหรือขายรถทิ้งเหลือแค่คันเดียวไปจอดในบ้านพอ แค่นั้น

ถ้าเป็นคอนโดก็ง่ายหน่อยตรงที่ทำลานจอดรถได้ หรือทำชั้นจอดรถรวมไปกับอาคารห้องชุดเลยก็มีทำกันอยู่ แค่ทำให้ที่จอดรถมากกว่าจำนวนห้องอีกเล็กน้อย + พื้นที่จอดแยกสำหรับผู้เยี่ยมชมและแขก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 13:29:25 »
ปัญหาน่าเบื่อ และแก้ยากมากครับ

ถ้าถนนไม่กว้างพอ ยังไงก็มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 14:46:42 »
ตอนก่อนย้ายมาอยู่หมู่บ้านก็คิดประมาณนึงว่าราคาระดับประมาณนี้คงเอารถเข้าบ้านกันหมดแหละ
แต่พอมาอยู่จริงก็เริ่มเอารถมาจอดหน้าบ้านบ้าง นานๆทีก็จอดค้างคืนหน้าบ้านทั้งๆที่ในบ้านถอยเข้าได้ไม่ได้ติดอะไร
ตอนก่อนซื้อที่บ้านผมกับแฟนก็เชียร์ให้ปลูกเอง แต่ผมกับแฟนเป็นพวกชอบเที่ยวก็เลยคิดว่าอยู่หมู่บ้านมีรปภ.น่าจะดีกว่า
ตอนนี้ก็หวังว่าในซอยบ้านผมจะเป็นพวกที่คิดเหมือนกันอย่างเดียว

ออฟไลน์ BOBBY_7

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 15:28:25 »
ถ้าโครงการบ้านไหนเป็นที่ต้องการสูงมากๆ ต้องสัมภาษณ์ผู้ซื้อ
เหมือนโรงเรียนดัง ค่าเทอมสูง สัมภาษณ์ผู้ปกครอง

ผมว่า โครงการบ้านนั้นจะน่าสนใจมาก ผมเองยังอยากไปลองขอซื้อกับเขาเลย
ว่าเรามีคุณภาพ พอจะอยู่กับเขาได้ไหม? (ไม่ใช่แค่ว่า คุณมีเงินจะซื้ออะไรก็ได้)

...ผมหวังว่า กระทู้นี้จะมีประโยชน์ เข้าใจมุมอีกฝ่าย และโครงการที่เคลมคำว่า "สังคมคุณภาพ"
จะมีระบบการจัดการ และคัดกรองมนุษย์ที่คิดว่าอะไรก็ง่ายไปหมด
จอดแค่นี้ ทำแค่นี้ ต่อเติมเท่านี้ ..จะเป็นอะไรหนักหนา?

ขอบคุณครับทุกท่าน :D สบายใจขึ้นมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2021, 15:40:39 โดย BOBBY_7 »

ออฟไลน์ Swenz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 16:10:19 »
ผมว่าซวยมากกว่า ครอบครัวมันมีกี่คนใช้รถตั้ง 5คัน

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 16:27:48 »
ผมว่าซวยมากกว่า ครอบครัวมันมีกี่คนใช้รถตั้ง 5คัน

ผมสองคนก็มีรถ 4 คันแล้วครับ (ใช้จริง 3 คัน) แต่มีที่จอดหมดนะครับไม่เคยเดือดร้อนคนอื่น
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 16:51:30 »
ซอยบ้านผมมีอยู่หลังนึง มีรถ 5 คัน ไม่มีคันไหนจอดในบ้านเลย ต่อเติมบ้านและเอาฟอนิเจอร์เก่ามาวางทิ้งตรงพื้นที่บ้านจนรถเข้าบ้านตัวเองไม่ได้ ทำบ้านอื่นเอารถออกไม่ได้ ผมเขียนจดหมายแปะไว้หน้ารถหลายที มีคนด่าหลายครั้ง จนเอารถไปจอดซอยข้างๆ ล่าสุดไปออก Navara มาใหม่ป้ายแดงมาอีก รวมเป็น 6 คัน ไม่รู้คิดเขาคิดไรของเขา

ออฟไลน์ Showbiz

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 17:03:14 »
ไม่อยากหัวเสียกะเรื่องแบบนี้เหมือนกัน ก็เลยมองข้ามๆไป ถ้าไม่ขวางเกะกะทางกันก็พอรับได้ครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 17:08:42 »
ผมเคยคิดเล่น ๆ ว่าโครงการต้องออกแบบผังให้เป็น one way ถนนแคบ ๆ เอาพื้นที่ไปปลูกต้นไม้สวย ๆ แก้ปัญหาได้แน่นอน

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 17:27:38 »
ปัญหาเดียวกันกับผมครับ

แต่ผมเตรียมวิธีแก้ของผมไว้แล้ว
รอแค่ผ่อนบ้านนี้เสร็จหรือหมดหนี้ก้อนใหญ่สักก้อนก่อน

ผมจะไปซื้อที่แล้วสร้างบ้านเองครับ..
ไม่ต้องไปอยู่รวมกับคนอื่นๆให้วุ่นวาย
ทำเล ราคา ความปลอดภัย ก็ดูไว้ครบแล้ว

รอแค่เวลา..

ตามนั้นแหละครับ ถ้าแหล่งคนอยู่หนาแน่นยังไงก้เจอปัญหานี้ ต่อให้เป็นบ้านที่จัดระบบมาดี
ส่วนตัวย้ายออกมาอยู่นอกเมืองแล้วครับ สบายใจมากๆ นอกจากจะมีที่จอดรถเป็นส่วนตัวแล้ว ออกมาหน้าบ้านก็ไม่เจอรถจอดขวางให้เกะกะ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 17:45:43 »
ปัญหาเดียวกันกับผมครับ

แต่ผมเตรียมวิธีแก้ของผมไว้แล้ว
รอแค่ผ่อนบ้านนี้เสร็จหรือหมดหนี้ก้อนใหญ่สักก้อนก่อน

ผมจะไปซื้อที่แล้วสร้างบ้านเองครับ..
ไม่ต้องไปอยู่รวมกับคนอื่นๆให้วุ่นวาย
ทำเล ราคา ความปลอดภัย ก็ดูไว้ครบแล้ว

รอแค่เวลา..

ตามนั้นแหละครับ ถ้าแหล่งคนอยู่หนาแน่นยังไงก้เจอปัญหานี้ ต่อให้เป็นบ้านที่จัดระบบมาดี
ส่วนตัวย้ายออกมาอยู่นอกเมืองแล้วครับ สบายใจมากๆ นอกจากจะมีที่จอดรถเป็นส่วนตัวแล้ว ออกมาหน้าบ้านก็ไม่เจอรถจอดขวางให้เกะกะ

ก่อนที่ผมจะซื้อบ้านเดี่ยว ก็มีคนแนะนำว่า ให้ซื้อที่ดินแล้วปลูกบ้านเอง
แต่ผมเลือกซื้อโครงการเพราะ ต้องการคลับเฮ้าส์ สระว่ายน้ำ สวนสาธารณะ ไว้ให้ลูกได้ออกกำลังกาย วิ่งเล่น ปั่นจักรยานครับ

อีกอย่าง ถ้าที่ดินที่อยู่ดินกับบ้านเราหรือใกล้ๆ บ้านเรา(ตอนที่เราปลูกบ้าน) ยังเป็นที่ว่างเปล่า
ในอนาคตเราก็ไม่รู้ว่า เขาจะสร้างเป็นบ้านอยู่อาศัยหรือทำอย่างอื่น ไม่อยากลุ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2021, 17:53:22 โดย bravo »

ออฟไลน์ Cube

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 17:51:35 »
เพื่อนบ้านผม บ้านเดี่ยว มีที่จอดรถในบ้าน2คัน มีรถ6คัน เอามาจอดหน้าบ้านคนอื่นเลยครับ

ออฟไลน์ Swenz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 18:45:28 »
เพื่อนบ้านผม บ้านเดี่ยว มีที่จอดรถในบ้าน2คัน มีรถ6คัน เอามาจอดหน้าบ้านคนอื่นเลยครับ

นัั้นแหละครับซวยที่เจอคนเห็นแก่ตัว ถ้ารู้ที่จอดไม่พอก็อย่าซื้อเพิ่ม ไม่นั้นก็ขายทิ้งไม่หรือ ก็หาเช่าจอด ไม่ใช่มาเบียดเบียนที่คนอื่น เป็นผมเจอถ้ามาจอดขวางบ้านเรา ผมก็ไปจอดขวางคืนบ้าง ถ้ามันเห็นไม่ชอบที่เราทำ มันจะได้รู้ว่าในเมื่อไม่ชอบอย่าทำกับคนอื่น ถ้าคนอื่นทำบ้างอย่ามาโกรธ ในเมื่อตัวเองก็ทำ

ออฟไลน์ FF3600

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 19:36:56 »
โครงการอะไรครับ ใช่ V... ..7 รึเปล่า

ออฟไลน์ kaikknd

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 19:56:52 »
บางบ้านไม่จอดหน้าบ้านตัวเองด้วยครับ

แต่ไปจอดหน้าบ้านคนอื่น

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 21:05:23 »
ยอมก้อเจ็บใจ

ลุยก้อยืดเยื้อ

หมู่บ้านราคาไม่สูง ปัญหาก้ออกแนวระราน หน้าด้าน ใช้กำลัง

หมู่บ้านไฮโซ ราคาสูง ก้อจะอีกแนวนึง เบ่งกล้ามใส่กัน เส้นใหญ่ เงินเยอะ

เรื่องพวกนี้อยู่ที่ดวงจริงๆ เมืองไทยจะหวังพึ่งกฏเกณฑ์การอยู่ร่วมกันอย่างให้เกียรติกัน เคารพกัน.....ยาก

ยุคเงินคือความถูกต้อง ก้อต้องวัดกันที่เงินนี่แหละ

คิดอีกมุม ยังดีไม่ต้องเจอเสียงแว้นครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 21:30:12 »
อยู่ที่หมู่บ้านจริงๆครับ

จะเอาชัวร์คือต้องไม่ให้มีบ้านตรงข้าม ซึ่งหายากมาก รุ่นใหม่ๆ นิแทบไม่มีแล้ว ต้องไปหาพวกหมู่บ้านเก่าตัวแพงๆ แบบ ล..รมณ์ อะไรแบบนี้ครับ บ้านเซตแพงมันชอบกวาดมุมอยู่

หมู่บ้านม้าหลายตัว ที่มีกฎห้ามจอดก็ทำอะไรไม่ได้ครับแบบ 20ลบ++

นิติแข็งนะ แต่สุดท้ายเจอพลังความใหญ่เบ่ง ว่าไม่ให้จอดหน้าบ้านจะให้จอดไหนเรียกตำรวจมาคุย สุดท้ายนิติก็ยอมไม่รู้ไกล่เกลี่ยหรือยังไง

ยิ่งหมู่บ้านราคาไม่แพง ยิ่งแล้วใหญ่เลย บ้านเล็กๆ ต่อเติมชิดกำแพงจนที่หายหมดละเอารถมาจอดหน้าบ้าน

รวยไม่ได้แปลว่าจะมีจิตสำนึก บางคนเค้าก็เห็นแก่ตัวเอาเปรียบคนอื่นจนมีเงินซื้อบ้านหลังใหญ่ๆ ให้มาเอาเปรียบข้างบ้านต่อ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 22:01:24 »
ทำใจครับ จะถูกแพง เจอปัญหานี้หมด ทางเลี่ยงคือ เลือกบ้านที่ไม่ติดใคร หรือไม่เจอใครอยู๋ตรงข้าม หรืออยู๋ถนนเมน อาจพอช่วยได้
บางบ้านที่กว้างขวางจอดในบ้านคันเดียวอีกสี่ห้าคันกองไว้หน้าบ้าน บางบ้านที่จอดมีสองคัน แต่อัดรถเข้าไปสี่คันได้
มันเป็นปัญหาที่จิตสำนึก ยิ่งบ้านแพงเจอปัญหานี้ ยิ่งแก้ยากครับ นิติไม่ปล่อยถ้าไม่มีคนแจ้ง ถึงมีคนแจ้ง ก็ได้แค่เตือน เพราะนิติเองก็กลัวตกงานเหมือนกัน
ยังไงก็ลองแจ้งให้นิติไปเคลียก่อนดีกว่าเผื่อจะดีขึ้น

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มกราคม 19, 2021, 01:19:55 »
เพราะแบบนี้เลยเลือกซื้อบ้านถนนเมนที่กว้างงงงงงงงงง

ต่อให้จอดรถหน้าบ้านทั้งสองฝั่ง แถมตรงกลางให้รถจอดเป็นเกาะกลางด้วย ก็ยังขับผ่านสบาย

แต่จอดกันแค่หน้าบ้านเท่านั้นแหละ ผ่านสบายไม่ทะเลาะกับใคร

ออฟไลน์ น้ำเขียว

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มกราคม 19, 2021, 15:31:42 »
อยู่ที่จิตสำนึกความเกรงใจการอยู่ร่วมกันในสังคม คนแบบนี้ชอบมองสิ่งที่ตัวเองทำเป็นเรื่องเล็กน้อย แต่พอคนอื่นมาทำกับตัวเองบ้างเป็นเรื่องใหญ่
เหนื่อยครับเจอแบบนี้ คนที่ชอบเอาเปรียบคนอื่นแบบนี้ต้องเจอคนจริงคนแรง คนที่ไม่ยอมพร้อมที่จะลุยทั้งทางตรงทางอ้อม คนแบบนี้ถึงจะกลัว

ออฟไลน์ PabU

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มกราคม 19, 2021, 19:13:52 »
ทุกหมู่บ้าน มีจอดทั้งนั้นแหละครับ ผมโชคดีหน่อย ส่วนใหญ่จอดแบบมีมารยาทกันครับ (อาจเพราะเป็น มบ.เล็กด้วยมั้งครับ คันไหนบ้านไหนรู้หมด) จอดกันชิดขอบถนนจนล้อเข้าไปเบียดต้นไม้หน้าบ้านกันเลยทีเดียว ;D
1992 Toyota Corrola EE90( 4A-FE) -Passed
2004 Honda City Vtec -Passed
2005 Subaru Impreza WRX GDA -Present
2007 Toyota Fortuner 3.0 MT -Passed
2009 Nissan Teana 250XV -Present
2011 Toyota Altis 1.8G -Passed
2017 Ford Ranger Cab 2.2 MT -Passed

ออฟไลน์ มิตรภาพ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มกราคม 20, 2021, 13:03:22 »
เคยเจอแบบในบ้านจอดรถได้ 2 คัน เอาที่จอดรถไปต่อเติมเป็นห้องทำงาน แล้วเอารถ 2-3 คันมาจอดนอกบ้านหมด
พอบ้านอื่นเดือดร้อน กลับมองว่าไม่มีน้ำใจ  ???

ออฟไลน์ Level Zero

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มกราคม 21, 2021, 10:02:47 »
อย่างที่ผมเคยพูดในกระทู้ก่อนๆแหล่ะครับ อยากให้ไทยออกกฏแบบญี่ปุ่น ไม่มีที่จอด=ซื้อรถไม่ได้

เห็นด้วยครับ