ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยโดนจับกรณีติดป้ายทะเบียนด้านข้างแบบนี้ไหมครับ?  (อ่าน 8095 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore

ถ้าผมมี supra ผมก็จะติดทะเบียนข้าง ๆ แบบนี้ครับ

อยากทราบว่า มีใครเคยโดนจับกรณีติดป้ายทะเบียนด้านข้างแบบนี้ไหมครับ?

และถ้าเป็น supra โอกาสโดนจับจะน้อยลงหรือเปล่าครับ?  ;D

ออฟไลน์ deertesla

ผมว่าติดแบบนี้ไม่ค่อยสวยเลยครับ  ดูไม่ค่อยสมดุลยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ Newhang

ผมว่าติดแบบนี้ไม่ค่อยสวยเลยครับ  ดูไม่ค่อยสมดุลยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ AboveGod

จะโดนได้ยังไงครับ ป้ายข้างมาตั้งแต่โรงงาน  8)

ออฟไลน์ IS2000

Supra ผมก็ติดแบบนี้เพราะไม่อยากเจาะกันชนครับ ขับผ่านด่านก็ไม่มีอะไร อีโวก็ติดด้านข้างมาตลอดตั้งแต่ใหม่ๆ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Gαz

• Jr. Member
  • **
ตามกฎหมายไม่ได้ระบุให้ติดกลางรถครับ แต่ป้ายห้ามเอียงซ้ายขวา บนล่าง

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่มีกฎต้องติดตรงกลางครับ

พรบ.รถยนต์ พ.ศ.2522 "มาตรา 11 รถที่จดทะเบียนแล้ว ต้องมีและแสดงแผ่นป้ายและเครื่องหมายครบถ้วนถูกต้องตามที่กำหนดในกฎกระทรวง"
  กฎกระทรวงกำหนดขนาด ลักษณะ และสีของแผ่นป้ายทะเบียนรถ และการแสดงแผ่นป้ายทะเบียนรถและเครื่องหมายแสดงการเสียภาษีประจำปี พ.ศ. 2555
  ข้อ 5 "แผ่นป้ายทะเบียนรถให้ติดตรึงไว้ในที่ที่เห็นได้ง่ายที่หน้ารถหนึ่งแผ่น และที่ท้ายรถหนึ่งแผ่น เว้นแต่รถจักรยานยนต์หรือรถพ่วงให้ติดตรึงที่ท้ายรถหนึ่งแผ่น การติดตรึง แผ่นป้ายต้องไม่กระทําในลักษณะทีวัสดุที่ยึดแผ่นป้ายนั้น อาจ ปิด บังทั้งหมดหรือแต่บางส่วนของตัวเลขนําหน้าตัวอักษรประจําหมวด ตัวอักษรประจําหมวด หมายเลขทะเบียน ตัวอักษรแสดงชื่อกรุงเทพมหานครหรือจังหวัดที่จดทะเบียน โดยต้องไม่นําวัสดุหรือสิ่งอื่นใดไม่ว่า จะก่อให้เกิดแสงสว่างหรือเรืองแสงหรือไม่ก็ตาม มาปิด บัง หรือติดไว้ในบริเวณใกล้เคียงกับแผ่นป้ายทะเบียนรถจนไม่สามารถมองเห็นทั้งหมดหรือแต่บางส่วนของตัวเลขหรือตัวอักษรนั้น"

แปลก็คือ ติดข้างหน้าแบบไหนก็ช่างอย่ามีอะไรมาบังพอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2021, 18:50:25 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Hakosuka

• Sr. Member
ไม่น่ามีปัญหาอะไรนะครับ ไม่งั้นพวก alfa 156 คงจะโดนกันแล้ว

ออฟไลน์ Dubee

รถแลนด์ครุยเซอร์ vx80 คันเก่าที่บ้าน ตรงกลางมีวินส์ เลยต้องติดป้ายทะเบียนเบ้มาทางซ้ายแบบในรูป ขับขึ้นเขาลงห้วย ขึ้นเหนือล่องใต้ ไม่เคยถูกตำรวจเรียกหรือมีปัญหาใดๆ เกี่ยวกับป้ายทะเบียนเลยครับ

ออฟไลน์ turbofever

อยู่กลางแต่พ่นขาวว๊อกน่ากังวลกว่าครับ  8)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
บางรุ่นมันออกมาแบบนี้จากโรงงานเลยครับ
ดังนั้น จับไม่ได้แน่นอน
ตราบใดที่เห็นชัดและไม่ได้มีเจตนาบิดเบือนการมองป้ายใดๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ samaklen

ขนาดไม่ติดกันยังไม่โดนจับเลย
ถ่ายรูปส่งก็ไม่สน

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

ไม่ผิดหรอกครับ ขอแค่เห็นเด่นชัดเจน ไม่ว่าจะซ้าย หรือ ขวา G wagon สมัยก่อน ป้ายทะเบียนท้าย ยังติดด้านซ้ายเลยครับ ส่วนด้านหน้า รถแต่งกันชนก็เห็นติดแบบนี้บ่อยๆ

ออฟไลน์ joextreme

• Full Member
Series 4 ติดแบบนี้ท่าจะดี โชว์ความใหญ่ของไตคู่ได้ชัดเจนมาก

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ถ้าโดนเรียกเพราะติดแบบนี้คงโชคไม่ดีเอามากๆ
มีรถติดป้ายขาวโพลนหน้าหลัง ป้ายแดงข้ามชาติ หรือไม่ติดป้าย ก็ยังวิ่งกันได้ตามปกติ พบเห็นได้ทั่วไป
ผมสงสัยมาตลอดว่าอะไรคือแรงจูงใจให้พวกเขาทำแบบนี้  :-\
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
ไม่โดนไม่ผิด กม.ครับ

ออฟไลน์ joextreme

• Full Member
ถ้าโดนเรียกเพราะติดแบบนี้คงโชคไม่ดีเอามากๆ
มีรถติดป้ายขาวโพลนหน้าหลัง ป้ายแดงข้ามชาติ หรือไม่ติดป้าย ก็ยังวิ่งกันได้ตามปกติ พบเห็นได้ทั่วไป
ผมสงสัยมาตลอดว่าอะไรคือแรงจูงใจให้พวกเขาทำแบบนี้  :-\
ใบสั่งหรือเปล่าครับ ค่าปรับไม่เท่าไหร่ แต่อาจต้องตอบคำถามว่าไปไหนมานี่ซิ ยุ๊งยุ่ง ยิ่งถ้ากล้องมันชัดๆถ่ายทะลุกระจกด้วย ไม่อยากคิด 5555

ออฟไลน์ SUN-PS

ทุกวันนี้ผมเห็นรถไม่ติดป้ายทะเบียนหลังกับพ่นสีขาวทับป้ายทะเบียนวันนึงเป็นสิบคัน
ตำรวจทำอะไรกันอยู่ครับ
ผมว่าดักจับตรงด่านเก็บเงินทางด่วนก็มากมายแล้วครับ

ออฟไลน์ 20TRF

ใบสั่งหรือเปล่าครับ ค่าปรับไม่เท่าไหร่ แต่อาจต้องตอบคำถามว่าไปไหนมานี่ซิ ยุ๊งยุ่ง ยิ่งถ้ากล้องมันชัดๆถ่ายทะลุกระจกด้วย ไม่อยากคิด 5555
ผมกังวลอย่างหลังมากสุดครับ  ::) ::)

ออฟไลน์ basterias

ถ้าผมมี supra ผมก็จะติดทะเบียนข้าง ๆ แบบนี้ครับ

อยากทราบว่า มีใครเคยโดนจับกรณีติดป้ายทะเบียนด้านข้างแบบนี้ไหมครับ?

และถ้าเป็น supra โอกาสโดนจับจะน้อยลงหรือเปล่าครับ?  ;D

เลขทะเบียนสวยมากครับ  8)
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ alpha14

ไม่โดนครับกฎหมายไม่ได้ห้าม   แต่เห็นพวกที่ติดบ้างไม่ติดบ้างไม่เห็นโดน บางทีตัวเลขเลือนๆยังไม่จับเลย เดี๋ยวนี้อาศัยแต่กล้องหากินไปละ ตัวเลขจางๆก็รอดตัวไป ถ้าตั้งด่านเดี๋ยวก็มีดร่าม่าอีก เพราะงั้นทำไรก็ทำไปเหอะครับ เขาไม่สนหรอก 

ออฟไลน์ SM.

ไม่น่าจะโดนนะครับ ติดออกมาข้างๆ แบบนั้น ก็ไม่ใช่เรื่องใหม่นะครับ

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8).... ติดได้ครับ  :-X