ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ทดลองขับและได้รับข่าวร้ายสำหรับคนที่กำลังจะจอง GLC (และจองไปแล้ว)  (อ่าน 9185 ครั้ง)

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
จากกระทู้ GLC / X5

พอดีวันนี้ได้นัดเซลไปทดลอง test drive GLC face lift amg 2020

ก่อนไปก็หาข้อมูลดูคลิปรีวิวต่างๆไว้เยอะมากๆ ไปลองเพื่อจับความรู้สึกจริงๆว่าเป็นยังไงก็ตามที่หลายๆรีวิวว่าแหละครับ

ฟีลลิ่งคันเร่งมันหนืดๆหน่วงๆนิดๆ ไม่ค่อยทันใจ ถ้าเทียบกับ 520D ที่ใช้อยู่ แม้จะปรับเป็น mode sport
แล้ว แต่เวลาเหยียบคันเร่งลงไปมันจะเหมือนว่าเกียร์จะคิดอยู่สักแป้ปนึงก่อนจะทะยานออกไป ผมไม่กล้าลอง
เต็มที่เพราะถนนที่ลองมีมอเตอร์ไซค์เยอะเป็นระยะๆ ส่วนใหญ่ได้ถึง 120 แล้วก็ต้องถอนละ

ช่วงล่างตึงตังกว่าที่คิดไว้ ผิดจากที่ผมคาดไว้พอควร หน้าจอเหมือนจะตื่นตาตื่นใจ พอขับสักพักก็เฉยๆละ

แต่ที่ช็อคคือเรื่องของ option ของรถที่ต่อไปนี้จะได้ เพราะตอนที่ผมลองผมก็ถามข้อมูลตัวรถไปเรื่อยจนถึงเรื่อง
option ซึ่งเซลแจ้งว่าตัวที่กำลังทดสอบอยู่นั้นมี แต่ลอตที่จะประกอบต่อไปนี้จะไม่มีแล้ว

- ระบบ adaptive cruise control (จำไม่ได้ว่า mb เรียกว่าอะไร) ถูกตัดออก แทนที่ด้วยระบบเซฟตี้ใหม่
ที่เวลามีอะไรมาตัดหน้ารถในความเร็วต่ำแล้วรถจะเบรคเอง

- ลำโพง burmester คู่บุญถูกเอาออกด้วย

- จุกจิกๆก็ ระบบ safety belt ที่จะดึงเวลาคาดครั้งแรก / ตาข่ายข้างขานั่ง / ม่านบังแดดที่นั่งด้านหลัง 

- ที่เพิ่มมาอีกอย่างคือ แจ้งเตือนที่หน้าจอว่าที่นั่งไหนไม่คาด belt (ไร้สาระมาก)

ที่สำคัญ ราคาตั้งขายเท่าเดิมคือ 3,699,000 ผมนี่ได้แต่ร้อง "อห" อยู่ในใจเลยครับ เพราะสิ่งที่ตัดออกคือสิ่งที่
ทำให้ผมหันมามอง GLC FL ตัวนี้ แทน X5 เล่นตัดเอาซะเหี้ยนแบบนี้ MB ลดต้นทุนเกินไปครับ ทั้งที่ๆตัวรถเองก็
ใกล้จะหมดอายุของรุ่นแล้ว ม่านบังแดดหลังยังเอาออก โห คิดได้ไง

แน่นอนว่า ตัว coupe เองก็โดนตัดเหมือนกันครับ แต่จำไม่ได้ว่าตัดอะไรไปบ้าง

ตัวเซลเองก็แลจะกลุ้มๆกับการขายเหมือนกัน ยังบอกกับผมเลยว่า ที่จองๆกันตอน expo ปลายปีนั้นก็จะได้รถลอตนี้เช่นกัน
โดยที่ลูกค้าอาจจะไม่รู้ว่าได้ option ไม่เท่ากับตัว 2020 ที่เคยดูๆกันมา ส่วนสำหรับผม ถ้าจองอาจจะรถอย่างเร็วไตรมาสที่สอง

ยังไงก็ตาม อย่าพึ่งปักใจ 100% ถือซะว่าผมแว้บมาบอกละกัน สิ่งที่บอกไปนั้นเซลให้ผมดุจาก ipad ของเค้าเลยว่าอะไรตัดออกบ้าง
สำหรับคนที่จองไปแล้วอาจจะได้ option เก่าอยู่ (หวังว่า) MB คงไม่หักหลังลูกค้าแรงขนาดนั้น แต่เซลผมก็เปรยๆว่างานนี้คงมีคน
เปลี่ยนไปเอารุ่นอื่นเยอะ

สำหรับผม พอรวมราคารถเข้ากับโปรแกรมบำรุงรักษาแล้วตัวเลขออกมาที่ 4 ต้นๆ ยังไม่ได้คิดรวมดอกเบี้ยขณะผ่อน + กับ option ที่
อยากได้ก็โดนตัดเหี้ยน ก็หันหัวกลับบ้านพร้อมกับรอดู X5 ต่อไปดีกว่า จากที่ตอนแรกคิดว่าอาจจะเอา GLC แทน จะข้ามไป GLE เลยก็
แลดูจะไม่ไหว

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
ไป lexus ไหมครับ หรือไม่ก็บีเอ็ม x5เลยครับ
Benz ปีนี้ตัดยับครับ ปีที่แล้ว บีเอ็มก็อันดับ 1 รถยุโรป ปีนี้ เค้ายังเหนียวแน่นแน่ๆครับ ดูจากที่เปิดตัว 5ใหม่ละ น่าจะยืนได้ยาวๆครับ ขนาด cls ตัว amg 5.3ล้านก็ตัดฟังก์ชั่น stopand go ทิ้งเลยครับ

Nxตอนนี้น่าสนใจมากนะครับ ออปชั่นดี ขับไม่เลว นุ่มนวลแน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2021, 22:00:38 โดย Series7 »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ไป lexus ไหมครับ หรือไม่ก็บีเอ็ม x5เลยครับ
Benz ปีนี้ตัดยับครับ ปีที่แล้ว บีเอ็มก็อันดับ 1 รถยุโรป ปีนี้ เค้ายังเหนียวแน่นแน่ๆครับ ดูจากที่เปิดตัว 5ใหม่ละ น่าจะยืนได้ยาวๆครับ ขนาด cls ตัว amg 5.3ล้านก็ตัดฟังก์ชั่น stopand go ทิ้งเลยครับ

Nxตอนนี้น่าสนใจมากนะครับ ออปชั่นดี ขับไม่เลว นุ่มนวลแน่นอนครับ

ปักธงไป X5 แล้วครับเพราะผมเน้นดีเซลน่ะครับ ขับทางไกลเป็นหลักแล้วใช้ทุกวัน

ปัญหาตอนนี้คือ ไม่มีรถครับ 555 พึ่งรู้ว่า เค้าเอาโรงงานไปเน้นผลิต 5 lci ก่อน
ถามมากี่เซลส่ายหน้าทุกคนเลยครับ มีแต่ 45e พร้อมรับ

คงต้องรอ 3-6 เดือนเลยครับ ดีที่ยังไม่รีบใช้รถ เผื่อรอดู motorshow อีกทีว่ามีข้อเสนอยังไง

ออฟไลน์ spn

ตอนนี้ ใครใช้ GLC ตัวแรกนี่ถือว่าครบสุดๆแล้ว
ได้รหัส 250 ได้ระบบขับ 4 หน้าตาก็ยังไม่เก่า
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ osuma39

• Newbie
  • *
ปีนี้ benz ตัดยัดทุกคลาสเลยจริงๆครับ bmw ให้มาดีกว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ scotch_fillet

ยังกับว่า mb กับ bm เขาสลับตัวคนทำ product pricing กันเลย
BMW ตัวใหม่ๆช่วงนี้ ราคาลด option เพิ่ม
ส่วยพี่ดาว ลด option ตัดราคา

อ่อ ... จขกท. ทนรอ X5 30dต่อได้ก็ดีน่ะครับ ผมว่า ดีไม่ดีได้รถprofile 2021ที่ราคาเท่าเดิม แต่เพิ่ม option
ส่วนตัวผมรับไม่ได้อย่างเดียวเลยคือแอร์หลังของ X5 30d อย่างน้อยถ้าไม่ให้ 4 zone ก็ควรจะปรับได้เท่า g20 ก็ยังดี

ออฟไลน์ Stp

MBUX ทำป่วนทุกรุ่นจริงๆ

ที่ว่าจะตัดอุปกรณ์เป็นรุ่นดีเซล 220d หรือเสียบปลั๊ก 300e ครับ ถ้าเป็นตัวดีเซลผมอาจจะไม่แปลกใจเท่าไร แต่ถ้าลดอุปกรณ์รุ่นเสียบปลั๊กผมอึ้งเหมือนกันว่าตัดออกเยอะมากจนผิดปกติ

- ระบบ adaptive cruise control (จำไม่ได้ว่า mb เรียกว่าอะไร) ถูกตัดออก แทนที่ด้วยระบบเซฟตี้ใหม่ที่เวลามีอะไรมาตัดหน้ารถในความเร็วต่ำแล้วรถจะเบรคเอง คงเหลือแค่ Active Brake Assist ตัวธรรมดา

- ลำโพง burmester คู่บุญถูกเอาออกด้วย เพื่อ? ทำไปได้หนอ

- จุกจิกๆก็ ระบบ safety belt ที่จะดึงเวลาคาดครั้งแรก น่าจะเป็น PRE-SAFE / ตาข่ายข้างขานั่ง / ม่านบังแดดที่นั่งด้านหลัง มันจะลดต้นทุนได้สักเท่าไร เทียบความรู้สึกที่ลูกค้าได้รับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ที่ว่าจะตัดอุปกรณ์เป็นรุ่นดีเซล 220d หรือเสียบปลั๊ก 300e ครับ ถ้าเป็นตัวดีเซลผมอาจจะไม่แปลกใจเท่าไร แต่ถ้าลดอุปกรณ์รุ่นเสียบปลั๊กผมอึ้งเหมือนกันว่าตัดออกเยอะมากจนผิดปกติ

- ระบบ adaptive cruise control (จำไม่ได้ว่า mb เรียกว่าอะไร) ถูกตัดออก แทนที่ด้วยระบบเซฟตี้ใหม่
ที่เวลามีอะไรมาตัดหน้ารถในความเร็วต่ำแล้วรถจะเบรคเอง คงเหลือแค่ Active Brake Assist ตัวธรรมดา

ส่วนลดที่ทำราคามาให้ก็ไม่ได้เยอะด้วยนะครับ
- ลำโพง burmester คู่บุญถูกเอาออกด้วย เพื่อ? ทำไปได้หนอ

- จุกจิกๆก็ ระบบ safety belt ที่จะดึงเวลาคาดครั้งแรก น่าจะเป็น PRE-SAFE / ตาข่ายข้างขานั่ง / ม่านบังแดดที่นั่งด้านหลัง มันจะลดต้นทุนได้สักเท่าไร เทียบความรู้สึกที่ลูกค้าได้รับ

ที่ผมทราบคือตัวดีเซลครับ ตัวe ไม่ทราบเลย

ก็ไม่เข้าใจว่าเอาออกทำไมเหมือนกัน สงสารก็แต่คนที่จองไว้ครับ ถ้าได้รถตามนี้ เป็นผมๆโคตรเสียความรู้สึกมากๆเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2021, 23:01:32 โดย tadto »

ออฟไลน์ Stp

ตัวดีเซล 220d ตัดอุปกรณ์ผมไม่ค่อยแปลกใจ เพราะถ้าไม่นับระบบ 4MATIC ตอนนี้มันน่าซื้อมากกว่า 300e นะครับ อาจจะตั้งใจตัดอุปกรณ์เพื่อดันให้ลูกค้าไปซื้อรุ่นเสียบปลั๊ก

ที่เวลามีอะไรมาตัดหน้ารถในความเร็วต่ำแล้วรถจะเบรคเอง คงเหลือแค่ Active Brake Assist ตัวธรรมดา

ที่ผมทราบคือตัวดีเซลครับ ตัวe ไม่ทราบเลย

ก็ไม่เข้าใจว่าเอาออกทำไมเหมือนกัน สงสารก็แต่คนที่จองไว้ครับ ถ้าได้รถตามนี้ เป็นผมๆโคตรเสียความรู้สึกมากๆเลยครับ

ส่วนลดที่ทำราคามาให้ก็ไม่ได้เยอะด้วยนะครับ

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ผมยังโชคดีด้วยครับ ที่ศึกษาไปเยอะแล้วดันถามไปจ๊ะเอ๋ตรงจุดพอดี

เซลก็ดีมีจรรยาบรรณพอที่จะบอกมาแบบหมดเปลือก ถึงขั้นเอาเอกสารมาให้ผมดู

ดูๆแล้วเค้าก็คงพอดูออกว่าผมคงไม่จองแน่ๆ เพราะตอนอยู่บนรถด้วยกันผมบอกว่าผมอึ้งเลยนะเนี่ย

แต่ถ้าเป็นคนทั่วๆไปที่ไม่รู้ แล้วเซลก็ไม่บอกนี่น่าสงสารเลยครับ MB เองก็ยังไม่ได้บอกเลยว่าจะปรับ

ออฟไลน์ PREM

ลองเปิดเว็บเบนซ์ดู น่าจะลง spec sheet ใหม่แล้วครับ เห็นลงท้ายว่า 15 Jan 2021
https://www.mercedes-benz.co.th/en/passengercars/buy/brochure/brochures/_jcr_content/par/productinfotextimage_1920192843/interactions.attachments.0.GLC300e_SUV_SpecSheet_EN-TH_15JAN2021.pdf

220d AMG ตัดออพชั่นตามที่จขกท.เล่ามาจริงๆ
แต่ว่าที่แปลกใจมากคือ 220d ตัวมาตรฐาน เพิ่ม KEYLESS GO, ฝาท้ายไฟฟ้า, เบาะ memory แล้วก็ Blind Spot Assist
เพิ่มเยอะจนงงว่าพิมพ์ผิดรึเปล่า?

ส่วน 300e เหมือนจะมี Blind Spot Assist แล้ว (ตอนออกมาตอนแรกจำได้ว่าไม่มี) ซึ่งถ้าเป็นสเป็กนอกตัว 300e ที่มี blind spot จะได้กันชนหลังเหมือนรุ่นปกติ แม้ว่าจะเลือกชุดแต่ง AMG ต้องรอดูคันจริงสเป็กไทยอีกที
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ยังกับว่า mb กับ bm เขาสลับตัวคนทำ product pricing กันเลย
BMW ตัวใหม่ๆช่วงนี้ ราคาลด option เพิ่ม
ส่วยพี่ดาว ลด option ตัดราคา

อ่อ ... จขกท. ทนรอ X5 30dต่อได้ก็ดีน่ะครับ ผมว่า ดีไม่ดีได้รถprofile 2021ที่ราคาเท่าเดิม แต่เพิ่ม option
ส่วนตัวผมรับไม่ได้อย่างเดียวเลยคือแอร์หลังของ X5 30d อย่างน้อยถ้าไม่ให้ 4 zone ก็ควรจะปรับได้เท่า g20 ก็ยังดี

จริงครับ เรื่องแอร์หลังนี่ไม่น่าเลยจริงๆ ลำโพงก็ด้วย จริงๆก็ราคาขนาดนี้แล้ว

ผมมานั่งๆคิดแล้ว ก้ตั้งใจจะเอา x5 แต่แรกแล้ว โชคดีด้วยช่วงนี้ รร.ลูกปิด การเดินทางก็น้อยลงเพราะโควิดด้วย

คงรอดู profile ใหม่ที่เซลว่า แต่มาคิดๆแล้ว ตอนนี้คงทุ่มกำลังไปผลิต 520D lci มากกว่า รถเลยขาด

ออฟไลน์ bungy

ต้องการลดราคาหรือเปล่าครับ ถึงตัด option

ชอบการตลาดสมัยก่อน ให้ option ที่ดูคุ้ม

ใครเป็นหัวหน้าการตลาดเบนซ์ ตัดอะไรก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Smith686

พอดีวันนี้ได้นัดเซลไปทดลอง test drive GLC face lift amg 2020

ก่อนไปก็หาข้อมูลดูคลิปรีวิวต่างๆไว้เยอะมากๆ ไปลองเพื่อจับความรู้สึกจริงๆว่าเป็นยังไงก็ตามที่หลายๆรีวิวว่าแหละครับ

ฟีลลิ่งคันเร่งมันหนืดๆหน่วงๆนิดๆ ไม่ค่อยทันใจ ถ้าเทียบกับ 520D ที่ใช้อยู่ แม้จะปรับเป็น mode sport
แล้ว แต่เวลาเหยียบคันเร่งลงไปมันจะเหมือนว่าเกียร์จะคิดอยู่สักแป้ปนึงก่อนจะทะยานออกไป ผมไม่กล้าลอง
เต็มที่เพราะถนนที่ลองมีมอเตอร์ไซค์เยอะเป็นระยะๆ ส่วนใหญ่ได้ถึง 120 แล้วก็ต้องถอนละ

รถเบนซ์ทุกรุ่นเป็นแบบนี้ครับ  เบนซ์ออกแบบมาให้ขับแบบนุ่มนวล  ไม่กระชากครับ  แตกต่างจากบีเอ็ยดับบริว

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
กลายเป็น CBU น่าเล่นกว่าตัว CKD ไปซ่ะล่ะ

ออฟไลน์ Sykes

คล้ายๆกันเลยครับ
ไปลองมาทั้ง X3, X4, GLC , GLC coupe สุดท้ายจอง X5 30d ไปครับ  ;D ;D
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ V221

รถเบนซ์ทุกรุ่นเป็นแบบนี้ครับ  เบนซ์ออกแบบมาให้ขับแบบนุ่มนวล  ไม่กระชากครับ  แตกต่างจากบีเอ็ยดับบริว
ถูกต้องนะครับ ถ้าต้องการรถฟิลลิ่งคล้ายบีเอ็มต้องAudiแน่นอนครับ X530Dดีกว่าGLCแน่นอนแต่เห็นว่าไม่อยากได้คันใหญ่และชอบเบนซินคิดว่ารอAudi Q5 FL น่าจะถูกใจที่สุดครับเพราะAudi Thailandเน้นเครื่องเบนซินอยู่แล้ว
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Stp

จริงด้วยตามนี้เลย กลายเป็นว่าตัวล่างอุปกรณ์พื้นฐานน่าซื้อขึ้นมาก แล้วก็ขยับไปรุ่นเสียบปลั๊กเลย ปล่อยรุ่นดีเซล AMG ทิ้งไว้กลางทาง น่าจะตั้งใจแบ่งกลุ่มรุ่นดีเซลกับรุ่นเสียบปลั๊กแหงๆ

กันชนหลังตัวเสียบปลั๊กตัวเดิมไม่มี Blind Spot จริงๆ ครับ ผมยังสงสัยว่าตัดออกทำไม อ่อ แสดงว่าอะไหล่กันชนชุดแต่ง AMG สำหรับรุ่นเสียบปลั๊กคงยังไม่พร้อม คราวนี้พออะไหล่พร้อมแล้วก็มีติดตั้งมาเป็นมาตรฐาน คนซื้อก่อนร้องไห้อีกแล้ว

ลองเปิดเว็บเบนซ์ดู น่าจะลง spec sheet ใหม่แล้วครับ เห็นลงท้ายว่า 15 Jan 2021
https://www.mercedes-benz.co.th/en/passengercars/buy/brochure/brochures/_jcr_content/par/productinfotextimage_1920192843/interactions.attachments.0.GLC300e_SUV_SpecSheet_EN-TH_15JAN2021.pdf

220d AMG ตัดออพชั่นตามที่จขกท.เล่ามาจริงๆ
แต่ว่าที่แปลกใจมากคือ 220d ตัวมาตรฐาน เพิ่ม KEYLESS GO, ฝาท้ายไฟฟ้า, เบาะ memory แล้วก็ Blind Spot Assist
เพิ่มเยอะจนงงว่าพิมพ์ผิดรึเปล่า?

ส่วน 300e เหมือนจะมี Blind Spot Assist แล้ว (ตอนออกมาตอนแรกจำได้ว่าไม่มี) ซึ่งถ้าเป็นสเป็กนอกตัว 300e ที่มี blind spot จะได้กันชนหลังเหมือนรุ่นปกติ แม้ว่าจะเลือกชุดแต่ง AMG ต้องรอดูคันจริงสเป็กไทยอีกที

ไปลองมาทั้ง X3, X4, GLC , GLC coupe สุดท้ายจอง X5 30d ไปครับ  ;D ;D

ขออณุญาต ib ไปถามเงื่อนไขหน่อยนะครับ

ถูกต้องนะครับ ถ้าต้องการรถฟิลลิ่งคล้ายบีเอ็มต้องAudiแน่นอนครับ X530Dดีกว่าGLCแน่นอนแต่เห็นว่าไม่อยากได้คันใหญ่และชอบเบนซินคิดว่ารอAudi Q5 FL น่าจะถูกใจที่สุดครับเพราะAudi Thailandเน้นเครื่องเบนซินอยู่แล้ว

ผมเน้นดีเซลคร้าบ แหะๆ ปักธงไป x5 แล้วแหละครับ Q5 ผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ พี่ชายก็เชียร์ตัวนี้

เคยลองตัว C300D hybrid เหมือนมันจะกระฉับกระเฉงกว่านี้หน่อย ตัวนี้มันไปเรื่อยๆตามรีวิวว่าไว้จริงๆครับ

ออฟไลน์ SM.

เวลารถจะเปลี่ยนโฉม หรือปรับอุปกรณ์ ควรจะเพิ่ม ไม่ใช่ตัด option ไม่งั้นก็จะมีปัญหาแบบนี้แหละครับ คนขายก็ลำบาก คนซื้อ ก็ต้องทำใจหน่อย

ออฟไลน์ axister

ตัวที่ได้เป็น distronic distance pilot รึเปล่าครับ

มันจะคล้ายๆ adaptive ทำงานแบบไม่มี stop and go แต่ป่วงอยู่มากนะครับ ใช้งานจริงไม่ค่อยได้เลย

1. มันเว้นระยะห่างมากๆ แถมช่วงเว้นระยะมันมากน้อยไม่รู้ตัดสินใจจากอะไร
2. แตะอะไรก็ตามไม่ว่าจะเป็นคันเร่งหรือเบรค ระบบจะตัดทันที
3. รถปาดหน้า จะเข้าเป็น pre coliision หัวทิ่มเลยครับ เคยประสบกับการมอไซตัดหน้ายูเทรินมาระบบเบรคให้ไม่ทัน

ใช้งานจริงได้แค่ต่างจังหวัดแบบโล่งๆ หรือทางด่วนเลนกลางช่วงเวลาที่รถน้อยเท่านั้นครับ

ผมว่าไปเจ้าอื่นดีกว่าครับช่วงนี้ benz เค้ามั่นใจในแบรดน์ตัดแค่ไหนก็ยังขายได้ เอาเงินไปลงทาง influencer หมด

X3e ตัวใหม่ยังมี adaptive stop and go เลยครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

การตัด adaptive Cruise นี่เป็นอะไรที่เห้มากๆเลย ใครที่ได้ใช้ระบบนี้แล้ว จะไม่กลับไปใช้ Cruise ธรรมดาแน่นอน

ผมเล็งๆ  CLS53 ไว้ เจอข่าวว่าจะตัด adaptive cruise ออกนี่ ผมลังเลเลย ถ้าตัดออกจริงผมถอยแน่ คิดได้ไงรถ 5 ล้าน ตัดระบบที่รถญี่ปุ่น B Segment ก็มีมาให้แล้วเนี่ย แล้ว MBUX ใหม่ก็ใช่ว่าจะเลิศเลอ ระบบหวือหวาพวกนี้ ใช้รถไป ก็ไม่ได้ใช้แล้ว แต่ระบบ Driving Assist นี่ได้ใช้ยันขาย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
โหหห รถเข้าปลายโมเดลแล้ว ยังจะตัดนู้นตัดนี่อีกหรอ ยิ่งขายเค้ามีแต่จะยิ่งเพิ่ม

ตั้งแต่มี MBUX เข้ามาใส่นี่ เหมือนลูกค้าต้องแลกกับอะไรหลายๆ อย่างที่ไม่คุ้มค่าเอาซะเลย

แต่ก็นะ ตราดาว ไม่ใส่มาก็ขายได้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ citrinecw

ใส่ฝาท้ายไฟฟ้ากับ keyless มาให้กลายเป็นรุ่นธรรมดาน่าสนใจไปเลย แต่เห็นว่าราคาขึ้นมาแสนนึงด้วย 555

ปล ใช้ MBUX มาเกือบๆ 4 เดือนนี่แทบจะไม่เห็นประโยชน์เลยครับ ปรกติใช้งาน e300 กับ glc สลับไปมา ก็ไม่เห็นว่า mbux จะทำให้สะดวกขึ้นตรงไหนยกเว้น touch screen แต่เอาจริงคนก็ไม่ได้มานั่งจิ้มจอบนรถนานขนาดนั้น รถติดก็ไถ social กันหมด

ความตื่นเต้นของ mbux นี่แค่ช่วงเดือนแรกๆแค่นั้นเอง เห่อหน่อยก็ hi Mecedes เป็นพักๆ หลังๆปรับเองเร็วกว่าเยอะครับ 555 แลกกับของที่เสียไปผมว่าไม่คุ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2021, 11:36:33 โดย citrinecw »

ออฟไลน์ V221

ขออณุญาต ib ไปถามเงื่อนไขหน่อยนะครับ

ผมเน้นดีเซลคร้าบ แหะๆ ปักธงไป x5 แล้วแหละครับ Q5 ผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ พี่ชายก็เชียร์ตัวนี้

เคยลองตัว C300D hybrid เหมือนมันจะกระฉับกระเฉงกว่านี้หน่อย ตัวนี้มันไปเรื่อยๆตามรีวิวว่าไว้จริงๆครับ
อ้อ ครับ ขอโทษด้วย จำสลับกับอีกท่านนึง ท่านนั้นอยากได้เบนซินเพียวๆ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ WASADM

• Sr. Member

ปักธงไป X5 แล้วครับเพราะผมเน้นดีเซลน่ะครับ ขับทางไกลเป็นหลักแล้วใช้ทุกวัน

ปัญหาตอนนี้คือ ไม่มีรถครับ 555 พึ่งรู้ว่า เค้าเอาโรงงานไปเน้นผลิต 5 lci ก่อน
ถามมากี่เซลส่ายหน้าทุกคนเลยครับ มีแต่ 45e พร้อมรับ

คงต้องรอ 3-6 เดือนเลยครับ ดีที่ยังไม่รีบใช้รถ เผื่อรอดู motorshow อีกทีว่ามีข้อเสนอยังไง

ของผม X5 30d ตอนแรกได้รถช่วงมีนาคม ตอนนี้เลื่อนออกไปมิถุนาแล้วครับ เศร้าเลย :'(

ของผม X5 30d ตอนแรกได้รถช่วงมีนาคม ตอนนี้เลื่อนออกไปมิถุนาแล้วครับ เศร้าเลย :'(

กรรม แต่ก้คล้ายกับที่ sale คนนึงบอกผมครับว่า รับรถอีกทีช่วงเดือน มิย.เลย

งี้ผมไม่เร่งละครับ รอดูที่ motorshow อีกทีเลยดีกว่า เผื่อมีปรับ option ซึ่งกลัวใจเหลือเกินว่าจะตัดอะไร

อีกอย่าง ถ้าได้ bsi 6ปี/120k นี่ผมจะปลื้มมากเลย

ออฟไลน์ spa21

• Newbie
  • *
งานเข้าล่ะ ผมจองglc300coupeไป อาทิตย์หน้าเซลจะแจ้งว่าได้รับรถวันไหน เพิ่งรู้เรื่องเปลี่ยนออฟชั่นเดี๋ยวต้องโทรไปถามสักหน่อยแล้ว