ผู้เขียน หัวข้อ: All new Nissan Note จะรุ่งไหมครับ?  (อ่าน 6466 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
All new Nissan Note จะรุ่งไหมครับ?
« เมื่อ: มกราคม 25, 2021, 13:31:13 »
ดูรีวิวแล้วอยากได้มากครับ ไม่รู้ว่าสเป็คไทยจะเป็นยังไง นิสสันจะแกงหรือเปล่า?

เรี่องเครี่องอยากให้มาคละๆกันแบบซิตี้ 1.0เอาไว้ทําราคา E-powerเอาไว้ลํ้าๆ

ตัวproductผมว่าสู้ซิตี้ได้สบายๆ ภายในดีไซน์ดีมาก

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: All new Nissan Note จะรุ่งไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2021, 13:46:05 »
คือถ้ามาแล้วรายละเอียดเหมือนญี่ปุ่นเกือบหมดเลย มันก้ขายได้ดีพอสมควรอยู่แล้วครับ ประเด็นคือมันจะ

ตัดอะไรออกบ้างนี่ต้องดู แต่ตอนนี้เอาให้แค่ว่ามาขายก่อนครับ เห็น ผบ. เค้าแถลงว่าเค้าไปโฟกัสตลาด

ประเทศมหาอำนาจทั้งหลายซะเยอะ แต่ไม่รู้นะครับรอดู ถ้าใส่เครื่อง1.0t แล้วขายราคาพอกับcity ก้

น่าจะขายดีนะครับ หรือถ้าe power ต้องไม่เกิน 7.99 แสน ก้พอไหว

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
Re: All new Nissan Note จะรุ่งไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2021, 14:33:49 »
ถ้าทำราคาได้ถูกมีแต่ e-power ก็ได้
แต่ถ้าทำราคาถูกไม่ได้ต้องมี 1.0turbo แบบ city เค้า

อย่าซ้ำรอย kick ที่มันราคาไม่ถูกแบบที่คนคาดหวัง แล้วก็ไม่มีตัวเบนซินมาทำราคาเริ่มต้นอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2021, 14:36:47 โดย U9WS »

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2021, 14:40:24 »
ประเด็น คือ อย่าตัดอุปกรณ์ออกก็พอ
แล้วตัวรถมันจะน่าใช้เอง

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2021, 14:53:01 »
ผมเดาว่าไม่รุ่งครับ
ดูอัลเมร่า ทำทุกอย่างที่กองเชียร์ในเน็ตอยากให้มี ราคาเริ่มต้นต่ำกว่า 5แสน ...แล้วไง แพ้กระทั้งเอทีฟ
เพราะงั้นทำแบบขัดใจแฟนๆยันเจ้าของเวป HLM ทำแต่ e power ขาย 7.5-8แสน แล้วเน้นส่งออกเถอะครับ
...
ทำ 1.0t มาไม่รู้ว่ามันเข้าโครงการณ์ eco2 ได้ไหม ถ้า่ไม่ได้ก็อย่าหวังครับ ว่ามันจะกดราคามาสู้ city HB ได้ ถ้ากดราคาสู้ไม่ได้ อย่าทำดีกว่า...
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2021, 14:57:05 »
คนไม่ใช่ ทำอะไรก็ผิด nissan ในไทยก็ประมาณนั้น

ออฟไลน์ Sacrifice

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2021, 15:24:22 »
ถ้ามาแล้วราคาแพง อย่ามาเลย ไม่อยากเห็น nissan ย้ายออกจากประเทศ หรือปิดกิจการ

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2021, 15:31:36 »
e-Power เป็นระบบที่เหมาะสำหรับขับในเมืองมาก ดีงามเหมาะสำหรับรถเล็กอย่างโน็ตวิ่งติดในเมืองมากครับ
แต่พอมาไทย ผู้บริโภคเมืองไทยไม่สนใจตรงนั้น สนใจเรื่อง ยี่ห้อ ราคา ขนาด มากกว่า

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2021, 15:43:14 »
ตอนนี้ Nissan คงห่วง Kicks ในไทยมากกว่า ดูยอดขายแล้วลุ้นว่าท่าจะรอดไม่รอดสำหรับไทย
ยอมเสียหน้าลดราคามาซัก 1 แสนจะดีไหม อย่ามั่นหน้าให้มันมาก

ส่วน Note ถ้าราคาแรงแบบ Kicks อีกคงไม่น่ารอด
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2021, 16:34:44 »
Kisck ดูจากสภาพแล้วไม่น่ารอด มีนาน่าจะประกาศตัดรุ่น ปรับราคาลงให้ Top ต่ำล้าน

Note เดิมที่ชายได้เพราะส่วนลดและโปร

Navara น่าจะเป็นความหวังที่เหลืออยู่ รุ่นเดี่ยวของไทย

New Note ไม่คาดหวังอะไรมาก ดูว่าจะขอ Eco cars เฟสไหน หรือไม่ขอก็จบ

ออฟไลน์ akarachaiw40

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 25, 2021, 16:37:25 »
คือถ้ามันได้ตามแบบสเปคญี่ปุ่นมันก็น่าจะขายดี เพราะคนไทยชอบออฟชั่นเยอะๆราคาเป็นมิตร

แต่เรื่องนี้คงไม่มีทางเป็นความจริงกว่าจะมาถึงไทย โดนตัดนู้นตัดนี้ กว่าจะมาถึงไทยก็คงหมดลูกเล่นที่น่าสนใจละครับ

ออฟไลน์ LapisLazuli

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 25, 2021, 20:19:51 »
ถ้ามาเเล้วราคาเท่า Almera (หรือแพงกว่า 10,000 เหมือนรถ Hatchback ทั่วไป) แล้วใส่เครื่อง 1.0T HRA0 ผ่าน eco car phase 2 ในรุ่นเริ่มต้น ตัวท๊อปค่อยทำ e-power เหมือน City น่าจะเป็น idea ที่ดี

S - 509,000
E - 519,000
EL - 569,000
V - 609,000
VL - 649,000
VL e-power - 749,000

จะทำได้ไหมมมมม มูลค่า brand ต่างกัน, Nissan เมืองนอกนี่ขายแพง แต่ได้ option อย่างเยอะเลย, เมืองไทยโดนการตลาดกดราคา ตัดของ

ออฟไลน์ BKK777

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 25, 2021, 21:18:44 »
ตัวรถมันขายตัวมันเองได้อยู่แล้ว ขึ้นอยู่กับคนของนิสสันเองมากกว่าว่าจะทำให้มันแป่กหรือเปล่า เพราะนิสสันไทยมักจะชอบทำรถตัวเองให้มีตำหนิ ไปไม่สุด อย่างอัลเมร่าคนอยากได้เบาะหนัง อยากได้ครูสคอนโทรล แต่นิสสันไม่มีให้ ในขณะที่คู่แข่งเค้ามี แต่พอไปขายประเทศอื่น อย่างมาเลเซียกลับมีทุกอย่าง มันก็เป็นซะแบบนี้ ก็ไม่รู้ว่าจะไปโทษใคร

อย่าง Kicks ก็ควรมีตัวเบนซินจะได้ทำราคาเริ่มต้นให้นักศึกษา หรือคนเริ่มทำงานที่เค้าสนใจในรูปทรงเอื้อมถึง และสีสวยๆอย่างสีเหลืองกับสีน้ำเงินในตอนแรกก็ไม่นำมาขาย ทำให้จุดเด่นมันดร็อปลงไป

Noteใหม่จริงๆแล้วplatformมันต่างจาก Note ตัวเดิมและ Kicks คลาสมันอยู่ในระดับ Compact Car ระดับต้นของนิสสัน อยู่คลาสเดียวกับ New Juke ในยุโรป  ซึ่งเป็น CMF-B Platform ค่าความแข็งแรงของเหล็กอยู่ในระดับที่สูงกว่ารถทั่วไปในประเทศไทยหรือรถรุ่นอื่นๆที่ผ่านมาของนิสสัน

As a first for Nissan, 1,470 MPa ultra-high tensile steel has been adopted in the vehicle chassis, contributing to both weight reduction and improved passive safety performance.

ตัวรถจริงๆมันมีความน่าใช้กว่าคู่แข่งมาก แต่ปัญหาก็อยู่ที่การทำราคาและการประชาสัมพันธ์ของนิสสันเองที่ไม่ค่อยเก่งเรื่องนี้  ถ้า e-POWER ไม่สามารถทำราคาลงมาต่ำได้มากนักก็ควรจะมีตัวเบนซินที่เน้นเฉพาะอ็อฟชั่นพื้นฐานแบบที่ Collora Cross ทำ เป็นทางเลือกให้กับลูกค้า

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 25, 2021, 21:39:41 »
อาจดีก็ได้นะ คู่แข่งทางตรงแบบ Jazz (วัดจากขนาด) ไม่มีขายแล้ว

แต่เดาว่า ท้ายสุด Nissan ก็ต่ออายุ Marchอ้วน หน้าใหม่แทน 55555555555

ออนไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 25, 2021, 22:16:33 »
ตอนนี้บอกตามตรง
จากที่ดูการตลาด NMT แต่ละอย่างแค่รอบปีที่ผ่านมา
ดูกระแสชาวเน็ต
ดูสาวกที่คอยปกป้อง
ดูความเห็นจากคนรอบตัว

คิดว่าถ้า NMT ยังไม่เข้าใจว่าปัญหาจริงๆ ที่ทำให้รถแป๊กหรือขายไม่ได้อย่างที่ควรจะเป็น
Note ใหม่นี้ก็ไม่อยากให้มา และก็ให้ไม่มีรถใหม่มาขายกันไปยาวๆ นั่นแหละครับ
Almera มันจะเป็นเดอะแบกไปได้อีกซักกี่ปี ทุกวันนี้รักษาที่ 2 ให้ได้ก่อน
Kicks เหตุการณ์อย่างกับ Lancer EX สมัยมาใหม่ๆ ขายให้สู้รุ่นที่เก่ากว่าให้ได้ก่อน
Navara ทุกวันนี้ทั้งชาวเน็ตและไม่เน็ต หลัง mc ใครยังพูดถึงบ้าง
Terra mc หน้าใหม่คอนโซลใหม่จะมาอยู่รอมร่อแล้ว กระแสอยู่ไหน

ตอนแรกก็ด่านะที่ไม่เอา Sylphy ใหม่มา ทั้งที่เป็นรุ่นที่ยังพอจะมีโอกาสทำตลาดได้
แต่ตอนนี้ก็คงไม่ต้องด่าแล้ว เพราะดูแล้วก็ไม่น่าทำให้ขายได้อีก
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 25, 2021, 23:37:57 »
ยี่ห้อซังกะบ๊วยยี่ห้อนี้มันเป็นอะไรกันนักหนามีของดีไม่ยอมเอามารีบขาย  แซยิดขายแต่ของเก่าโบราณคร่ำครึลดสเป๊ก

ออฟไลน์ EpSilon

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 26, 2021, 00:26:11 »
ถ้าตั้งราคามาดีๆ ใส่อ๊อฟชั่นให้เยอะกว่าเจ้าตลาด โปรโมทดีๆ ก็ขายได้ครับ รถแบบนี้มีกลุ่มลูกค้าอยู่แล้ว อาจจะไม่ขายได้เยอะเหมือนเจ้าตลาด แต่คงไม่ถึงกับขายไม่ออกซะทีเดียว ออกแนวขายเรื่อยๆมากกว่า

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 26, 2021, 00:47:19 »
ผมเอาราคา Kicks ญป กับ Note ญป เทียบกัน

แล้วเทียบบัญญัตไตรยางค์ กับราคาKicks ไทย
Note e power จบที่ 8.2แสนครับ

ถ้าจะไม่มาหรือมาแค่  1.0T ผมก็พอเข้าใจนะครับ
จริงๆถ้าตัว product อย่างเดียว เทียบราคากับสิ่งที่ได้แล้ว Almera ผมว่าสู้ City ได้สบาย แต่มาตกม้าตายตรงที่ไม่มีเบาะหนังโรงงานมาให้สะงั้น คนที่ไม่สนใจเรื่องรถ หรือพึ่งซื้อรถคันแรกรอบตัวผมหลายคนไม่มอง Almera เพราะไม่แถมเบาะหนัง ยอดขายมันก็เลยเป็นแบบนี้ นี่ยังไม่นับปัญหาภายในองค์กรอีกนะครับ ที่จริงช่วงนี้ถ้า Almera รีบปรับอุปกรณ์หน่อย ในช่วงข่าวcityมี สนิมกำลังดังผมว่ามันน่าจะพอดึงลูกค้ามาได้นะ

สุดท้ายถ้าnote e-power จะมาแล้วตั้งราคา 8.2 แสน อยากให้ nissan หาจุดเด่นของรถตัวเองให้เจอ แล้วนำเสนอมันออกมาให้ดี ตัวรถมันไปได้อยู่แล้วครับ อนึ่ง ถ้าคิดว่า 8.2แสนขายไม่ออกก็ตั้งราคาถูกไปเลย ไม่ใช่พอมาแล้วครึ่งปี ส่วนลด6หมื่น ทำยังงี้บ่อยๆไม่ดีกับภาพลักษณ์แบรนด์ตัวเองเลยครับ

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 26, 2021, 07:10:31 »
จะรอดมั้ยน้อ ยี่ห้อนี้ หวังว่าคงยังไม่ม้วนเสื่อกลับบ้านเกิดแบบเชฟนะ  :-\

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 26, 2021, 07:59:02 »
ผมเอาราคา Kicks ญป กับ Note ญป เทียบกัน

แล้วเทียบบัญญัตไตรยางค์ กับราคาKicks ไทย

ถ้าจะไม่มาหรือมาแค่  1.0T ผมก็พอเข้าใจนะครับ
จริงๆถ้าตัว product อย่างเดียว เทียบราคากับสิ่งที่ได้แล้ว Almera ผมว่าสู้ City ได้สบาย แต่มาตกม้าตายตรงที่ไม่มีเบาะหนังโรงงานมาให้สะงั้น คนที่ไม่สนใจเรื่องรถ หรือพึ่งซื้อรถคันแรกรอบตัวผมหลายคนไม่มอง Almera เพราะไม่แถมเบาะหนัง ยอดขายมันก็เลยเป็นแบบนี้ นี่ยังไม่นับปัญหาภายในองค์กรอีกนะครับ ที่จริงช่วงนี้ถ้า Almera รีบปรับอุปกรณ์หน่อย ในช่วงข่าวcityมี สนิมกำลังดังผมว่ามันน่าจะพอดึงลูกค้ามาได้นะ

สุดท้ายถ้าnote e-power จะมาแล้วตั้งราคา 8.2 แสน อยากให้ nissan หาจุดเด่นของรถตัวเองให้เจอ แล้วนำเสนอมันออกมาให้ดี ตัวรถมันไปได้อยู่แล้วครับ อนึ่ง ถ้าคิดว่า 8.2แสนขายไม่ออกก็ตั้งราคาถูกไปเลย ไม่ใช่พอมาแล้วครึ่งปี ส่วนลด6หมื่น ทำยังงี้บ่อยๆไม่ดีกับภาพลักษณ์แบรนด์ตัวเองเลยครับ

ขนาด note ธรรมดา e power ยังราคานี้
ตัว 7 ที่นั่งไซ้ส์เท่า Honda Freed กับ Toyota​ Sienta จะราคาไม่ทะลุล้านเลยเหรอเนี่ย

สงสัยต้องเลิกหวังลมๆแร้ง​ๆเสียแล้ว

รอลุ้น Sienta ใหม่ให้ตัวใหญ่ขึ้นท่าทางจะง่ายกว่า

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 26, 2021, 08:47:15 »
ถ้าจะกระตุ้น คงต้องทำรถที่มันทนกว่านี้สักหน่อยครับ ปัญหากระจุกกระจิกจาก มาร์ช หรือ อัลมีร่า ทำให้คนที่เคยใช้ Eco car นิสสันหลายคนเปลี่ยนไปใช้ยี่ห้ออื่นกันเยอะ
รวมถึง คงต้องเล่นเรื่องราคากับของแถมเข้ามาช่วยด้วยครับ การบ้านให้ฝ่ายการตลาดนิสสันมันช่างยากเหลือเกิน
ส่วน Kick สำหรับผม ราคามันแพงไปหน่อย ถ้าภายในปรับปรุงเพิ่มวัสดุบุนิ่ม มันก็น่าสนใจขึ้นครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 26, 2021, 10:14:57 »
ทำ Note แยกร่างซิครับ

Note 1.0   กับ Note E-power 

1.0 ซัก 3 รุ่นย่อย   
E-power  1 รุ่นย่อย
แล้วOption 1.0 ตัวท็อป  เท่ากันกับ E-power   ตัวท็อปสองตัวนี้ราคาต่างกันไม่เกินแสน   ตัวท็อปและอย่าเกิน 8 แสน 

คงพอไปได้ครับ  แล้วไหน Aus ก็มี Nissan Patrol  ลองเอาเข้ามากระตุ้นตลาดไหม  Ford ยังเอา มัสแตงมาได้    Mazdaยังมี MX5   
เผื่อ Pro4X ยอดจะเดินมั่ง   ทุกวันนี้เรนเจอร์  ไทรทัน ตกรุ่นยังขายได้มากกว่า Pro4X  เอ่อ......  สุดคำบรรยาย

ถ้านิสสันมองว่าเอาเข้ามากระตุ้นไม่ได้ เปลี่ยนหัวแม่ทัพเถอะครับ  :-X :-X :-X
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ enrose

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 26, 2021, 10:25:03 »
ต้องดูว่าราคาเป็นไงอ่ะ แต่รูปร่างหน้าตาอย่างงี้คนชอบรถญี่ปุ่นแบบผมนี่เลิฟๆเลย

ออฟไลน์ shipcake

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 26, 2021, 12:33:37 »
จากใจคนใช้นิสสัน เลิกหวังละครับ รถคันต่อไป kicks ไม่ใช่ทางเลือกแล้วครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 26, 2021, 17:23:34 »
ก่อนจะเอามายังไง ราคา option ยังไง ผมว่า ช่วยเอาเข้ามาไวๆ ให้ทันตลาดโลกหน่อยเถอะครับ

จะรอให้ ตลาดโลก MC แล้วเราค่อยเอาเข้ามา มันไม่ใช่แล้ว กับยุคนี้ เพราะคนเค้าเห็นกันหมดแล้ว

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 26, 2021, 20:30:54 »
กำลังคิดว่า นิสสันควรฟังพี่จิมอีกรึเปล่า

การตลาดทำไรแปลกๆ แย่ๆมาตลอด ทั้งๆที่สินค้าดีๆเยอะมาก ยี่ห้อนี้
ที่ Almera กลายเป็นเดอะแบกได้  ...... เพราะว่าไม่ได้ทำตามทีมงานการตลาด แต่ทำตามคำแนะนำ พี่จิม? รึเปล่า?

ออฟไลน์ polwath

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 11:57:13 »
กำลังคิดว่า นิสสันควรฟังพี่จิมอีกรึเปล่า

การตลาดทำไรแปลกๆ แย่ๆมาตลอด ทั้งๆที่สินค้าดีๆเยอะมาก ยี่ห้อนี้
ที่ Almera กลายเป็นเดอะแบกได้  ...... เพราะว่าไม่ได้ทำตามทีมงานการตลาด แต่ทำตามคำแนะนำ พี่จิม? รึเปล่า?

ปัญหาคือ Nissan Thailand ก็ฟังอยู่ มีที่เห็นด้วยและแย้ง แต่ก็ทำอะไรไม่ได้ ถ้า Nissan HQ ไม่อนุมัติหรือยังเล่นเกมการเมืองในบริษัทแบบนี้อยู่ ถ้าสู้ไม่ได้ก็เจ๊งไปเลย จบ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 17:41:07 »

ปัญหาคือ Nissan Thailand ก็ฟังอยู่ มีที่เห็นด้วยและแย้ง แต่ก็ทำอะไรไม่ได้ ถ้า Nissan HQ ไม่อนุมัติหรือยังเล่นเกมการเมืองในบริษัทแบบนี้อยู่ ถ้าสู้ไม่ได้ก็เจ๊งไปเลย จบ

หวังว่าหลังจากที่เห็นเสียงตอบรับ กับยอดขาย Almera, ทาง Nissan HQ จะยอมฟังอีกรอบ

ออฟไลน์ Full Throttle

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 29, 2021, 18:27:34 »

ถ้า Kicks e-Power ยอดขายทั้งปีติด Top 5 จากบรรดา B-SUV
Almera อาจจะมีขุมพลัง e-Power มาท้าชนกับ City e:HEV