ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรู้สึกว่า CR-V นั่งแล้วมันสะเทือนจัง  (อ่าน 11103 ครั้ง)

ออฟไลน์ ano_th

• Newbie
  • *
ไปทดลองขับมา นั่งอยู่ด้านหลังคนขับ รู้สึกว่าเวลาเจอลูกระนาดก้นจะกระเด้งเลย(ขับช้านะ ไม่ได้เร็ว) แล้วก็รู้สึกว่าสะเทือนเยอะ
เซลล์บอกเป็นปรกติของรถ SUV จะกระด้างกว่ารถเก๋ง เพราะออกแนวลุยๆ

ตอนแรกตั้งใจดู CR-V เพราะอยากให้พ่อกับแม่ที่แก่แล้วนั่งสบาย แล้วออกต่างจังหวัดก็น่าจะปลอดภัย
แต่พอลองนั่งแล้วไม่เป็นอย่างที่คิดเลย รู้สึกว่าถ้าออกต่างจังหวัดจริงๆ คงแย่กว่านั่งรถเก๋งแน่ๆ

อยากทราบว่ามันเป็นปรกติของรถ SUV จริงๆเหรอคะ ที่นั่งแล้วสะเทือนเยอะ
แล้ว Captiva กับ SUV ยี่ห้ออื่น จะนิ่มกว่ารึเปล่าคะ
ถ้าเป็นเหมือนกันหมด คงต้องหารถแบบอื่นแทนซะแล้ว

ออฟไลน์ motion

• Full Member
Re: ทำไมรู้สึกว่า CR-V นั่งแล้วมันสะเทือนจัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 16:50:53 »
SUV ส่วนใหญ่จะเซ็ตมาให้แข็งอยู่แล้วครับ

เพื่่อให้ยึดเกาะถนนมากขึ้น เพราะรถมีความสูงเพิ่มขึ้นครับ

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Re: ทำไมรู้สึกว่า CR-V นั่งแล้วมันสะเทือนจัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 17:14:32 »
suv นั่งสบายคงต้องไปลอง pajero sport แล้วละครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 17:20:23 »
ปกติครับ เพราะว่าต้องเพื่อไว้สำหรับบรรทุกของ ก็เลยต้องเซ็ตให้แข็งไว้

ไปหาพวกรถ เก๋ง น่าจะตรงความต้องการมากกว่า หรือถ้าอยากได้ SUV จริงๆ

คงต้องทำใจไว้หน่อย เพราะไม่ค่อยนุ่มกันเท่าไหร่หรอกครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 17:57:56 »
เป็นปกติของรถแนวนี้แหละครับ จขกท. อาจจะชินกับรถเก๋งมากกว่าเลยรู้สึกว่าแข็งอ่ะครับ ^^'

ปล. ถ้าCR-Vช่วงล่างแข็ง FORTUNER นี่นั่งกระดานเลยนะครับนั่น

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 18:25:25 »
เป็นปกติของรถแนวนี้แหละครับ จขกท. อาจจะชินกับรถเก๋งมากกว่าเลยรู้สึกว่าแข็งอ่ะครับ ^^'

ปล. ถ้าCR-Vช่วงล่างแข็ง FORTUNER นี่นั่งกระดานเลยนะครับนั่น

555 +1   

แล้ว cap กับ cr-v อันไหนนุ่มกว่าหรอครับ

ออฟไลน์ i.Arm

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 18:56:29 »

555 +1   

แล้ว cap กับ cr-v อันไหนนุ่มกว่าหรอครับ

เคยมีโอกาสได้นั่ง CAPTIVA มาครั้งนึง
มีความรู้สึกว่า นุ่มกว่านะครับ แต่ไม่ถึงกับแตกต่างกันมากมาย
ที่กล่าวมายังไม่สามารถคอนเฟิร์มได้ 100% นะครับ
เพราะคนขับ ขับไม่เร็วมาก

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 19:09:01 »
XC60 สิครับ ปรับนิ่มแข็งได้ดั่งใจ เอิ๊ก

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 19:24:52 »
MU7 นุ่มที่สุดครับ นุ่มจนมึน
Pajero Sport นี้นุ่มแบบพอดีๆ ขับทางตรงมั่นใจ(กรณีขับไม่เร็วมาก) แต่เล่นสาดโค้งไม่ค่อยดี
Captiva เซตช่วงล่างลงตัวมากครับ แข็งกว่า Pajero Sport แต่นุ่มกว่า CRV ขับมั่นใจทั้งทางตรงและทางโค้ง แต่ไม่รู้สึกมันส์
CRV ช่วงล่างด้านหน้าเซตลงตัว แต่ด้านหลังเด้งเป็นลูกชิ้นที่เด้งนอกนุ่มใน ประมาณตอนกัดจะเหนียว แต่กัดแล้วนุ่มอ่ะครับ :P  แต่ขับเข้าโค้งมันส์ที่สุด

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 19:28:03 »
Space Wagon นั่งสบายมาก ทางใกล้ทางไกล แต่ไม่ใช่ SUV อิอิ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 20:45:03 »
ถามว่าถ้าต้องการจริงๆ นั้น
มันก็แก้ไขได้ครับ เปลี่ยนยางให้แก้มใหญ่ขึ้น และก็พวกโช้คสปริง ประมาณนี้ครับ
แต่ก็ต้องแลกกับความสามารถในการทรงตัวที่แย่ลง

ถ้าไม่ได้ลุยอะไรเลย หันไปมองพวก เทียน่า คัมรี่ อะไรแบบนี้จะดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2010, 01:10:48 โดย prai »

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 22:09:00 »
เคยลองขับ แค็ปติว่า เทียบกับ ฟอร์จูนเนอร์ที่บ้าน

แค็ปติว่า แข็ง แต่เกาะถนน มั่นใจ ฟอร์จูนเนอร์ แข็งและเด้ง แถมยังไม่เกาะถนนอีกต่างหาก (เบาะกลางเด้งจน xXx ได้โดยไม่ต้องออกแรง แต่ถ้านั่งเบาะหลัง ควรอาบแปะฮวยอิ๊วก่อนขึ้นรถ)

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 22:22:09 »
เห็นด้วยกับความคิดที่ว่าน่าจะลองมองพวก เทียน่า

ย้ำว่าเทียน่าครับ เพราะผมนั่งแล้ว แทบหลับ ชอบมากๆ เมื่อเทียบกับแคมรี่ หรือแอกคอร์ด ...

จริงๆผมว่าในรถแบบ SUV เจ้า CRV นี่มันก็นั่งสบาย นิ่มโอเคแล้วนะ แล้วก็แคปติว่าด้วย แคปติว่านี่เคยขับ รุ้สึกดีมากๆครับ

แต่ถ้าไม่ชอบความรู้สึกแบบ SUV ผมว่าก็นั้นแหละ ลองเพิ่มเก๋ง mid size เข้ามาเป็นทางเลือกดูดีกว่าครับ

ผู้ใหญ่ที่อายุมากๆหน่อย น่าจะชอบ เพราะขึ้นลงจากตัวรถก็ไม่ลำบากนัก  ;D

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 23:34:09 »
ปกติ จขกท. ใช้รถแบบไหนอยู่หรอครับ ถ้าเป็นรถเก๋ง อาจจะเป็นเพราะการชินกับรถเก๋งมากกว่า
ถ้าเอาตามความรู้สึกผมนะ กับช่วงล่างรถ SUV เทียบกับเก๋ง C-segment (ถ้าเทียบกับ D เกรงว่าจะดับสนิทแทบทุกราย)
CR-V อันนี้ผมว่าแข็งกว่าเก๋งครับ การทรงตัวถือว่าทำได้ดีพอประมาณ เวลาวิ่งทางขรุขระรู้สึกว่าตัวรถค่อนข้างซับความสะเทือนเข้ามาค่อนข้างเยอะกว่าเก๋ง
Captiva อันนี้แข็งกว่าเก๋ง แต่นุ่มกว่า CR-V แถมนุ่มแบบได้ความหนึบมาในตัวด้วย วิ่งทางขรุขระไม่ค่อยซับเข้ามามากเท่า CR-V แต่เยอะกว่าเก๋งหน่อย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 01:05:27 »

เห็นด้วยครับ แต่ผมว่าเป็นเกวียนน่าจะเหมาะกว่า

ออฟไลน์ motion

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 10:10:36 »
ว่าแต่อย่าลืมไป ลอง x-trail นะครับ

ตัวใหม่ผมว่าเค้าเช็ตช่วงล่างมาดีเลยนะครับ นุ่มหนึบ เลิกย้วยและไม่กระด้าง

ลองดูครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 12:26:01 »
ถ้าเทียบกับเก๋ง ยังไง SUV มันก็กระด้างกว่าครับ

ออฟไลน์ ano_th

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 15:23:01 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะคะ ที่สนใจตอนแรกเพราะนึกว่ารถคันใหญ่ๆจะนั่งสบาย
สงสัยต้องลองดูรถประเภทอื่นแทนซะแล้ว

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2010, 02:58:38 »

เห็นด้วยครับ แต่ผมว่าเป็นเกวียนน่าจะเหมาะกว่า

เห็นด้วยเลยครับ FORTUNER  ช่วงล่างแข็งกว่า CR-V มาก

ออฟไลน์ rchai24

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 14:33:20 »
ถ้าจะมองที่นั่งนุ่มๆเป็นหลัก คงต้อง MPV แล้วล่ะครับ

(^^)

ออฟไลน์ rchai24

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 14:34:53 »
ถ้าจะมองที่นั่งนุ่มๆเป็นหลัก คงต้อง MPV แล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ senpiter

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 20:49:46 »
ผมไปลองมาแล้ว วิ่งในศูนย์  แต่มีเนินระนาด  และ ล่องน้ำอยู่  จึงได้ทดสอบความนิ่มซะเลย  ผลคือ สะเทือนสุดๆ ไม่มีความนุ่มเลย  ผิดหวังมากครับเพราะอ่านข้อมูลในเวปต่างๆ มีแต่บอกว่ารูดได้เลย