ผู้เขียน หัวข้อ: NISSAN KICK หกเดือน..แล้วครับ  (อ่าน 6836 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
NISSAN KICK หกเดือน..แล้วครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2021, 20:20:51 »
มารายงานการใช้ 

ยังไม่เจอปัญหาอะไร  ปกติดี  ชอบเกือบหมด...

ตอนนี้วิ่งมาได้ใกล้ ๆ 7000 โล  อัตราการใช้เชื้อเพลิง เคลื่นที่ตั้งแต่ได้มา-ปัจจุบัน ลดลง จาก 20.5  มาเป็น 19.5   ซึ่งก็ โออยู่  แม้ไม่ประหยัดเท่ากับคู่แข่ง  ก็ตามเถอะ

ข้อแนะนำสำหรับผู้ใช้ รุ่นนี้

1.  เมื่อท่านวิ่งด้วยโหมด One - Pedal   ขณะที่รถใกล้หยุด ถ้าท่านใช้เบรค  มันจะเลือกโหมดเป็น d  อัตโนมัติ (ชั่วคราว)ทั้งที่อยู่โหมด op  เดี๋ยวจะบอกทำไมรถมันไหลได้....ถ้าจะเข้า op  อีกครั้ง  คุณต้องแตะคันเร่งอีกครั้ง

2.  เมื่อคุณควบคุมความเร็วอัตโนมัติ   มันจะทำหน้าที่ตามปกติ  แต่เมื่อไรคุณแตะคันเร่งมันจะตัดโหมดควบคุมเข้าสู่ โหมดop  (ชั่วคราว)  จะเข้าโหมดควบคุมความเร็วอีกครั้งเมื่อปล่อยคันเร่ง     ส่วนการยกเลิกควบคุม ก็เหมือนคันอื่น กดปุ่ม  หรือเบรค

ส่วนที่ไม่ชอบ  คือเสียวตูด...  ความเร็วต่ำกว่า 5 กม./ชม.  อยากให้ไฟเบรคติดตลอด เหมือนรถเกียร์ออโต้...

ข้อเดียวครับ  ถ้าได้ก็อยากปรับ  กลัวจริง ๆ  พวกเล่นมือถือแล้วปล่อยไหล รอไฟเบรคคันหน้าแทงตา ค่อยเบรค ซึ่งkick  ไฟมันไม่ติด....

ออฟไลน์ Magl

Re: NISSAN KICK หกเดือน..แล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2021, 21:10:28 »
กำลังจะออก ถึงแม้ยอดขายไม่ดีก็เถอะ คือมันขับขี่ถูกจริต เน้นในเมือง ภายในนั่งสบายกว่า cx30 ค่าบำรุงรักษาเครื่องยนต์เป็นไงครับ เท่าอีโคคาร์ไหม ระบบไฟฟ้า บำรุงไรบ้าง

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

Re: NISSAN KICK หกเดือน..แล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2021, 21:43:24 »
นึกว่ารอรถ 6 เดือน

ออฟไลน์ voyager

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2021, 21:52:20 »
เครื่องยนต์ตอนทำงานเสียงดังรำคาญไหมครับ เทียบกับรถทั่วไป

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2021, 22:02:25 »
เรื่องไฟท้ายน่าห่วงจริงครับ ลำพังไฟท้ายติดดียังต้องห่วงเลย  :'(
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2021, 22:51:59 »
จริง ๆ ระบบ one pedal น่าจะช่วยลดการเมื่อยจากการยกเท้ามาเบรกได้เยอะเลยนะครับ เพียงแต่พอขับเมืองไทยที่เว้นระยะกันแค่ครึ่งคันรถ น่าจะเสียว ๆ หน่อย

ออฟไลน์ shikima

• CMDEVHUB
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2021, 02:37:25 »
มีโครงการว่าจะออกเหมือนกัน แต่ไม่ค่อยเห็นเพื่อนๆ เลยกังวลกลัวจะเหมือน "จุก" ที่หาเพื่อนยากมาก

อยากสอบถามว่า ออกตัวดีไหมคับ ช่วง 80 - 120 เร่งแซงได้ทันใจไหม ส่วนล็อกความเร็วที่ 160 ไม่ค่อยซีเรียส นานๆ ถึงจะขับที่ความเร็วนั้นทีนึง
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2021, 06:33:34 »
มีโครงการว่าจะออกเหมือนกัน แต่ไม่ค่อยเห็นเพื่อนๆ เลยกังวลกลัวจะเหมือน "จุก" ที่หาเพื่อนยากมาก

อยากสอบถามว่า ออกตัวดีไหมคับ ช่วง 80 - 120 เร่งแซงได้ทันใจไหม ส่วนล็อกความเร็วที่ 160 ไม่ค่อยซีเรียส นานๆ ถึงจะขับที่ความเร็วนั้นทีนึง
เทสมาแล้ว อัตราเร่งหายห่วงเลยครับ คือไม่ได้หลังติดเบาะ แต่สมูท มาตามเท้าเลย ไม่ซีเรียส 160 เหมือนกัน ส่วนหายาก ไม่ค่อยน่าห่วง บ้านเราผลิตขายส่งญี่ปุ่นซึ่งขายดี อะไหล่คงมียาวๆ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2021, 08:38:24 »
กำลังจะออก ถึงแม้ยอดขายไม่ดีก็เถอะ คือมันขับขี่ถูกจริต เน้นในเมือง ภายในนั่งสบายกว่า cx30 ค่าบำรุงรักษาเครื่องยนต์เป็นไงครับ เท่าอีโคคาร์ไหม ระบบไฟฟ้า บำรุงไรบ้าง

ที่ผมออกเพราะถูกจริต  เวลาออกตัว ถ้ามีพื้นที่ผมจะใช้รอบประมาณ 3000 รอบ(แรงบิดสูงสุดประมาณนี้)  หนึ่งในสามคันเร่ง  อาจจะมองจีดนิหหนึ่ง  เพื่อความประหยัดเชื้อเพลิง

บำรุงรักษา  เข้าสัปดาห์หน้า  คิดว่าไม่มีอะไร   เรื่องเครื่อง  วิ่งเป็นชั่วโมงสองชั่วโมง  เอามือจับเครื่องได้  อุ่น ๆ  ไม่ร้อนอะไร  ถึงว่า  ถ้าทำฮีทเตอร์  เอาน้ำทำฮีทเตอร์ลำบาก..

ไฟฟ้า  ไม่เคยดูแลเช่นกัน   แต่กังวงเรื่องแบตฯ  เดี๋ยวนี้แบตฯเวลาลงเขา  นี่เต็ม 100    ไม่ใช่ 85 เหมือนเดิมแล้ว...กลัวระบบชาร์ตไม่ตัด...ครับ

เครื่องยนต์ตอนทำงานเสียงดังรำคาญไหมครับ เทียบกับรถทั่วไป

ไม่รำคาญครับ    สตาร์ท ไม่สั่นอะไร  แม้จะบ่อยไปบ้าง    ถ้าคิ๊กดาวน์  ก็เสียงเหมือนรถเครื่องยนต์ทั่วไป  แต่ตอบสนองดี  พวงมาลัยคม พอ ๆกับ  c220d แม้ตัวนั้นปรับความหนืดได้ก็เถอะ  แต่ kick  สนุกคล่องตัวกว่า

จริง ๆ ระบบ one pedal น่าจะช่วยลดการเมื่อยจากการยกเท้ามาเบรกได้เยอะเลยนะครับ เพียงแต่พอขับเมืองไทยที่เว้นระยะกันแค่ครึ่งคันรถ น่าจะเสียว ๆ หน่อย

ครับ  เรื่องเดียวกลัวที่สุด  ถึงแม้ไม่ถึงขนาดอันตราย  แต่รถเสียโฉมได้  ไม่อยากให้เกิดกับรถเรา  ตอนนี้เวลารถติด ๆ  จึงใช้วิธี  กดเบรค  เพื่อตัดเข้าระบบออโต้  แล้วกดเบรคแทน

ถ้าพูดถึงออกตัว  ผมเทียบกับ saab 93   c220d  (ที่บ้าน) ในระยะ0-40 พอกัน เกินนั้น แพ้สองคันนี้  คือแรงบิดมันดึงในลักษณะถอดถอยตามความเร็ว  สองคันนั้นมันยังดึงหนักอยู่  คิ๊ก  แรงดึงจะแผ่วลงหลัง 3000 รอบไปแล้ว แต่ ไม่น่าเกลียดอะไร  เร่งแซง  สบายมาก  ไม่มีปัญหา  ผมเคยใช้ความเร็วสูงสุด 145  แค่นั้น(เฉพาะตอนแซง)  ถ้าจะใช้หนักกว่านั้น ก็ใช้ ซาบดีกว่า..

ปัจจุบัน  saab ขับเดือนละ 2 วัน  ที่เหลือ เป็น kick  (ติดมาก)  ส่วน c220d  ลูกใช้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2021, 08:40:23 โดย sukhontha »

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2021, 09:01:36 »
ส่วนตัวผมอยากได้ Kick นะ เพราะอัตราเร่งล้วนๆ
มีโอกาสได้ไปทดลองขับที่ศูนย์ คือมันแรงมากๆ ความเร็วขึ้นต่อเนื่อง ชอบฟิลลิ่งรถไฟฟ้าขึ้นมาทันที
เลยคิดว่ามันน่าจะเหมาะกับการใช้ถนนสองเลนตามต่างจังหวัดแบบผม
ส่วนเรื่องประหยัดผมว่าระดับ 16-20 กม./ล. ก็ดูดีสำหรับผมแล้ว
มีโอกาสก็น่าจะซื้อครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2021, 09:35:17 »
ลองไปนั่งแล้ว ผมว่ามันแปลกๆ ตอนที่ผมปรับที่นั่ง กับ พวงมาลัย เหมือนหาจุดลงตัวไม่ได้ซะที

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2021, 09:58:22 »
ลองไปนั่งแล้ว ผมว่ามันแปลกๆ ตอนที่ผมปรับที่นั่ง กับ พวงมาลัย เหมือนหาจุดลงตัวไม่ได้ซะที
.. ใช่ครับตอนลองรถผมก็เป็นตอนจะลงจากรถเข่าติดคอพวงมาลัยตลอดปรับเบาะก็ไม่ลงตัว

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2021, 10:43:10 »
เพิงไปลองมาเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ชอบอัตราเร่งมากกกก คืนดึงแบบนิ่มๆไปไม่ต้องรอรอบ
แบบรถเทอร์โบเลยครับ ส่วนช่วงล่างและพวงมาลัยก็เป็นอะไรที่ดีงามสุดๆสำหรับผม ผมว่า
มันนิ่งและแน่นดี ขับสนุกและมั่นใจมาก แต่ยังกังวลเรื่องการซ่อมบำรุงที่มีระบบไฟฟ้าเยอะอยู่

ถามเซลล์ว่าขายเป็นยังไงบ้าง เซลล์ส่ายหัวเลยครับ บอกบริษัทตั้งราคามาแรงไป ขายยาก
ถ้าตั้งมาไม่เกินล้าน ยอดน่าจะดีกว่านี้ ผมก็ถามน้องเขา แล้วไม่ได้แจ้งกับทางบริษัทกลับไป
บ้างว่าลูกค้าบ่นว่าราคามันสูงไปนิด น้องบอกแจ้งแล้วครับพี่ แต่ต้นทางไม่สน จบเลย คือรถดีนะ
ขับดี ผมยังชอบเลย

ถ้าจะซื้อรถใหม่อาจจะโดนเจ้านี่ก็ได้ ชักชอบแหะแต่ขอรอฮีตเตอร์ก่อนเพราะตัวส่ง
ขายญี่ปุ่นดันมีฮีทเตอร์ให้ซะงั้น  :P ส่วนวัสดุภายในผมก็ไม่ได้ใส่ใจอะไรมาก รับได้
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2021, 11:36:27 »
จริงๆ Kicks เป็นรุ่นที่ผมชอบมากกกกก

หลายอย่างก็ดีตามที่หวัง
หลายอย่างที่ยังไม่เป็นไปตามหวัง เอาจริงก็ยังพอรับได้

แต่พอไปดูคู่แข่งแต่ละเจ้าแล้ว... หันกลับมาดู ความอยากได้ก็ลดลง
ไม่แปลกใจในยอดขายเลยครับ

ยินดีกับ จขกท ด้วยครับที่ได้รถที่ถูกใจ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2021, 12:28:06 »
ไปดูมาตั้งแต่เปิดตัว ได้ลองขับแล้วชอบอัตราเร่งจริงๆ สิ่งที่ติดก็คงมีเรื่องภายในที่พลาสติกค่อนข้างเยอะไปหน่อย
ส่วนตัวให้ตัวเริ่มต้นรุ่น S 8.89 คุ้มสุด ถ้าได้ส่วนลดอีก ก็ถือว่าน่าใช้เลย เพราะซื้อเอาระบบขับเคลื่อน  หรือรุ่น E ที่มีเตือนก่อนการชนเพิ่มเข้ามา
ส่วนตัว V หรือ VL มีราคาที่สูงเกินไปสำหรับผม

แต่พอเอาเข้าจริง เทียบกับการใช้งานคนต่างจังหวัดแบบผม กลายเป็นว่าเอาราคาเป็นที่ตั้ง Navara ตัวสี่ประตูออร์โต้ทั้งตัว E,V  ดันน่าใช้กว่าซะงั้น 5555
เพราะจุดเด่นของ Kick เลนคือต้องใช้ในเมืองรถติดๆ

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2021, 12:50:29 »
ค่ายนี้คงต้องรอลดราคาถึงขายได้ แต่ถ้ารอนาน รถไฟฟ้าจีนบุกตลาด
ถึงตอนน้ำก็อาจจะขายไม่ออกอีกก็ได้

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2021, 14:12:16 »
เพิงไปลองมาเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ชอบอัตราเร่งมากกกก คืนดึงแบบนิ่มๆไปไม่ต้องรอรอบ
แบบรถเทอร์โบเลยครับ ส่วนช่วงล่างและพวงมาลัยก็เป็นอะไรที่ดีงามสุดๆสำหรับผม ผมว่า
มันนิ่งและแน่นดี ขับสนุกและมั่นใจมาก แต่ยังกังวลเรื่องการซ่อมบำรุงที่มีระบบไฟฟ้าเยอะอยู่

ถามเซลล์ว่าขายเป็นยังไงบ้าง เซลล์ส่ายหัวเลยครับ บอกบริษัทตั้งราคามาแรงไป ขายยาก
ถ้าตั้งมาไม่เกินล้าน ยอดน่าจะดีกว่านี้ ผมก็ถามน้องเขา แล้วไม่ได้แจ้งกับทางบริษัทกลับไป
บ้างว่าลูกค้าบ่นว่าราคามันสูงไปนิด น้องบอกแจ้งแล้วครับพี่ แต่ต้นทางไม่สน จบเลย คือรถดีนะ

ถ้าจะซื้อรถใหม่อาจจะโดนเจ้านี่ก็ได้ ชักชอบแหะแต่ขอรอฮีตเตอร์ก่อนเพราะตัวส่ง
ขายญี่ปุ่นดันมีฮีทเตอร์ให้ซะงั้น  :P ส่วนวัสดุภายในผมก็ไม่ได้ใส่ใจอะไรมาก รับได้

ฮีทเตอร์  ไม่รู้ว่าจะเอาความร้อนจากไหนมาทำให้อุ่น  น้ำในหม้อน้ำ  เอามือจับท่อน้ำดู(หลังจากวิ่งไป สามชั่วโมงต่อเนื่อง)  ราว ๆ  50 -60 เซลเซียสเอง  จับได้สบาย...ยิ่งถ้าวิ่งช้า ๆ คลาน ๆ  ไม่ต้องคิดเลย....เย็นเฉียบ

ปล.  ผมลงรูปไม่ได้เลยน่าจะเกินสี่ห้าเดือนมาแล้ว  มันบอกผิดพลาดอะไรสักอย่างคล้าย ๆ กับอีเมล์นี่แหละ  แต่ไม่เกี่ยวกับขนาดรูปภาพนะ..ไม่รู้แก้ไขอย่างไร...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2021, 14:14:48 โดย sukhontha »

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2021, 14:41:30 »

ฮีทเตอร์  ไม่รู้ว่าจะเอาความร้อนจากไหนมาทำให้อุ่น  น้ำในหม้อน้ำ  เอามือจับท่อน้ำดู(หลังจากวิ่งไป สามชั่วโมงต่อเนื่อง)  ราว ๆ  50 -60 เซลเซียสเอง  จับได้สบาย...ยิ่งถ้าวิ่งช้า ๆ คลาน ๆ  ไม่ต้องคิดเลย....เย็นเฉียบ

ปล.  ผมลงรูปไม่ได้เลยน่าจะเกินสี่ห้าเดือนมาแล้ว  มันบอกผิดพลาดอะไรสักอย่างคล้าย ๆ กับอีเมล์นี่แหละ  แต่ไม่เกี่ยวกับขนาดรูปภาพนะ..ไม่รู้แก้ไขอย่างไร...
แล้วพอจะทราบไหมครับว่าตัวส่งญี่ปุ่นเขาใช้ฮีทเตอร์แบบไหน? เห็นในคลับกำลังส่งเรื่องนี้ให้ทาง NMT พิจารณาเรื่องนี้อยู่ไม่รู้จะได้หรือไม่ได้นะครับ
ส่วนเรื่อง Account ของผมก็มัปัญหาคือ Log out ไม่ได้คครับ งงเหมือนกัน
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2021, 00:56:52 »
รถดีน่าใช้ครับ แต่เหตุผลเดียวที่ผมจะไม่ซื้อก็เพราะเข็ดครับ เข็ดกับการดูแลลูกค้าของบริษัทนี้

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2021, 07:34:45 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวน อัพเดทเรื่อยๆนะครับ  ;)

ออฟไลน์ suriya24

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2021, 09:12:09 »

เจอเพื่อนแล้ว ตอนเทสไดร์ฟผมเสียเวลาหาจุดเกือบ 10 นาทีได้
เซลอธิบายระบบบนรถไปหมดแล้ว ผมก็ยังไม่ได้ออกตัว มัวแต่ปรับเบาะกับพวงมาลัย