ผู้เขียน หัวข้อ: รถไฟฟ้า BTS ขยายไปไกลแล้ว แต่ทำไรรถยังติดอยู่ ...  (อ่าน 8500 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
คำถามนี้เกิดขึ้นกับผมเมื่อวันที่ 24-25 กุมภาฯที่ผ่านมาครับ

เนื่องจากช่วงนี้ผมหยุดหลายวันเพราะทำงานที่บ้านด้วย และช่วงสายๆก็จะออกจากบ้านไปส่งลูกไปโรงเรียน ก็จะเจอ รถติดช่วงถนนสุขาภิบาล 5 , ถนนลำลูกกา , ถนนสายไหม

ซึ่งช่วงนี้มีรถไฟฟ้ามาถึงยังสถานีคูคตแล้ว ซึ่งเปิดให้นั่งฟรี และมีอาคารจอดรถใหญ่โตด้วย

แต่จากที่ผมสังเกตุคือ รถติดมากขึ้นกว่าเดิม รถติดช่วงทางขึ้นทางด่วนจตุโชติ แน่นกว่าเดิมหรือแน่นเหมือนเดิม .. รถถนนสายไหม,สุขาภิบาล5 ที่มุ่งหน้าเข้าเมืองไปทาง รามอินทราก็แน่นยาวกว่าเดิม ...

ประเด็นคือ ไหนว่ารถไฟฟ้ามาถึงชานเมืองแล้ว คนจะหันไปใช้รถไฟฟ้าเข้าเมืองแทนรถส่วนตัวไง .... มันเป็นอย่างนั้นจริงๆหรอ ....

และถนนที่ผมเคยผ่านเช่นงามวงวาน - รัตนาธิเบศร์ ที่มีรถไฟฟ้ายาวไปถึงบางใหญ่ รถก็ติดเหมือนเดิม

เพื่อนๆคิดกันยังไงกับสังคมคนไทย กับระบบขนส่งมวลชนสาธารณะกันครับ ...

คนไทยส่วนใหญ่ต้องการขนส่งมวลชนที่ครอบคลุมจริงๆ เพื่อลดการใช้รถยนต์ หรือเป็นเพียงคำพูดลอยๆ ที่ถึงเวลาจริงๆแล้ว ฉันก็ขับรถเหมือนเดิมอยู่ดี ...

สิ่งที่เห็นเปลี่ยนจริงๆก็แค่คนที่เคยนั่งรถตู้รถเมย์อยู่แล้ว เปลี่ยนไปเป็นรถไฟฟ้าแทน แค่นี้เอง 

ออฟไลน์ kittylovemic

• Newbie
  • *
Re: รถไฟฟ้า BTS ขยายไปไกลแล้ว แต่ทำไรรถยังติดอยู่ ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 12:31:33 »
รถติดเพราะตัวเราเองยังขับรถอยู่ครับ

ออฟไลน์ Symphonic

Re: รถไฟฟ้า BTS ขยายไปไกลแล้ว แต่ทำไรรถยังติดอยู่ ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 12:32:27 »
555+++ พี่ถามเอง ตอบเองเลยล่ะครับ

คำตอบอยู่ในคำถามพี่แล้ว นั่นก็คือพี่ยังขับรถไปส่งลูกอยู่ไงครับ
ไม่ได้นั่งรฟฟ.ไปส่ง ซึ่งมันไม่ใช่เรื่องที่ผิด พี่ย่อมมีเหตุผลของพี่เอง
และเป็นหนึ่งในอีกหลายๆ เหตุผล ที่คนอื่นๆ ต่างก็มีเหตุผลที่ยังขับรถ
กันอยู่  แต่การมีรฟฟ. เป็นเรื่องที่ดีครับ เพราะมันเป็นอีกทางเลือก
ที่วันนึงพี่ หรือผม หรือใครๆ อาจใช้มันเพราะคิดว่าเหมาะกับการเดินทาง
ในวันนั้นก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 12:40:58 »
-ค่าโดยสารรถไฟฟ้าราคาไม่ถูก
- การเดินทางโดยรถไฟฟ้ายังไม่ครอบคลุมทั้งหมด หมายถึง คุณใช้รถไฟฟ้า แต่ก็ยังต้องต่อ Taxi หรือ สองแถว เพื่อไปให้ถึงจุดหมาย สรุปใช้รถตัวเองดีกว่า
- ฟุตบาทกรุงเทพ และบรรยากาศ ไม่น่าเดิน
- อาคารราชการ downtown หรือ แหล่งธุรกิจยังอยู่ในตัวเมืองไม่กระจายไม่รอบเมือง

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 12:43:30 »
นั่งรถไฟฟ้าแพงกว่า + เหนื่อยกว่าขับรถยนต์ไปเองครับ 55555

ต่อให้รวมค่าจอดรถก็ยังแพงกว่า

ตอนนี้ใช้มอเตอร์ไซค์เป็นหลัก คล่องสุดละ  :)

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 13:04:19 »
โควิทครับ

นโยบายที่ทำงานบอกให้ขับรถ (ถ้ามี) เพื่อลดความเสี่ยงในการติดและแพร่เชื้อ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 13:30:14 »
นั่งรถไฟฟ้าแพงกว่า + เหนื่อยกว่าขับรถยนต์ไปเองครับ 55555

ต่อให้รวมค่าจอดรถก็ยังแพงกว่า

ตอนนี้ใช้มอเตอร์ไซค์เป็นหลัก คล่องสุดละ  :)

ใช่ครับ  การนั่งรถไฟฟ้าเหมาะสำหรับคนหนุ่มสาว  ต้องเบียดเสียดแย่งกันขึ้นรถ  ถึงแม้จะเร็วกว่าขับรถยนต์เอง  แต่นั่งรถไฟฟ้าเหนื่อยกว่า  ราคารถไฟฟ้าก็แพงด้วยนะ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 13:38:50 »
Covid​ ทำให้รถมือ 2ขายดีขึ้นมาก (แต่ทำไมยอดรถใหม่ตก)

รถโรงเรียนว่างขึ้นเยอะผู้ปกครองไม่ให้เด็กขึ้น เน้นมารับส่งเองทำรถติดบริเวณ​โรงเรียนมากขึ้น

คนทำงานที่มีรถอยู่แล้วแต่ปกตินั่งรถตู้รถไฟฟ้า ก็หันมาขับรถส่วนตัวไปทำงานกัน

คนแก่คนมีโรคประจำตัวปกติไปหาหมอด้วยรถสาธารณะ​ กลายมาเป็นลูกหลานต้องขับรถไปส่งแทน

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 13:41:02 »
ขอพูดเถอะครับรถไฟฟ้าทั้งหลายสะดวกจริงแต่ลงทุนแพงไปมากแล้วไม่ตรงวัตถุประสงค์นักเพราะค่าโดยสารแพงมาก จะคุ้มมากก็ต่อเมื่อนั่งสายยาวๆ รถติดมากๆ รวมไปถึงการทำลายอาชีพขนส่งมวลนประเภทอื่น ทั้งรถเมล์ สองแถว บางสายก็ไม่มีคนนั่ง แต่รถมันติดอยู่เพราะการไม่มีกฎหมายที่เข้มงวดและไม่ใช้กฎหมายให้เด็ดขาด เช่นจอดซ้อนคัน จอดขวางทาง การไม่จำกัดปริมาณรถเข้ามาในเมือง รวมไปถึงการที่โรงเรียนต่างไม่มีรถโรงเรียนไปรับนักเรียนแบบในต่างประเทศ  รวมไปถึงนิสัยคนไทยที่จะชอบขับรถส่วนตัวไปส่งลูกหลานจนเกิดการจราจรติดขัด  เป็นไปได้หาวิธีจำกัดรถนต์ส่วนตัวเข้ามาในเมืองให้ได้รถติดน้อยลงแน่นอน รวมไปถึง ขนาดรถประเทศไทยราคาแพงแต่ยังแข่งกันออกรถทั้งที่ไม่มีที่จอดกันแล้วไปจอดเกะกะชาวบ้านเค้า ต่างประเทศต้องมีที่จอดก่อนถึงออกรถได้

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 13:46:47 »
แต่ใจกลางเมืองติดน้อยกว่าเดิมเยอะนะครับ.. อย่างน้อยๆ ผมเข้าไปคุยงานในเมืองก็ไม่เอารถเข้าไปแล้ว สบายถูกกว่าขับรถเข้าไปเยอะมาก ไม่นับเวลาที่เสียไปถ้าขับรถก็เป็น ชม. (สำหรับผม ค่ารถไฟฟ้าถูกกว่าขับรถครับ ค่าจอดรถตาม office buildingที่ไปดูงานแพงกว่ามาก ค่าน้ำมัน+ค่าดูแลที่หลายๆคนลืมคิด+ค่าจอด เข้าเมืองทีนึงมี200) และพอดียังแข็งแรงอยู่ เลยขึ้นรถไฟฟ้าไม่ยากเย็นครับ
..............................
จริงๆ การสร้างรถไฟฟ้า มันล่อให้คนซื้อบ้าน ซื้อคอนโดย่านนั้นเพิ่มขึ้นนะ จำนวนคนอยู่หนาแน่นขึ้น รถมากขึ้นก็ไม่แปลกครับ
จะมีใครคิดละครับ ว่าคอนโดขนาดใหญ่จะมาสร้างแถวปากน้ำสมุทรปราการ ถ้ารถไฟฟ้าไม่มาหนะ
พอคนมาอยู่มากขึ้น มีครอบครัว ก็จะวนลูปเหมือน จขกท.ละครับ คือ"ส่งลูกไปเรียน" ...รถติด เรียบร้อย
แล้วเมื่อคนมาอยู่เยอะขึ้น ห้างมา รร.ใหญ่ๆมา ถ้าคนในพื้นที่ยังติดนิสัยเดิม มีรถไฟฟ้าแต่ไม่ขึ้น ก็แบบที่เห็นละครับ
ลองเทียบกับ ย่านที่"นิ่ง"แล้วอย่าง สุขุมวิทสิครับ(ไม่มีที่ให้ประชากรที่ใช้รถเพิ่ม) ... ชีวิตดีขึ้นเยอะ
..............................
คห.บน รถไฟฟ้าไม่ได้ทำลายอาชีพพวกนี้เลยนะ เพราะเป็นเส้นทางหลัก ส่วนพวกนั้นเป็นเส้นทางรอง หรือเส้นทางพิเศษ รถไฟฟ้าไม่ได้เข้าซอย รถไฟฟ้าไม่ได้ไปทุกที่ครับ
แน่นอนว่ามันมีทับสาย แต่อะไรก็ตามที่ให้คน"ส่วนรวม"ดีกว่า เราจะไม่ทำหรอกครับ ทำไมเราไม่บ่น HLM ที่ทำให้หนังสืออย่าง แหล่งรถ โลกรถ ตายไปละครับ?
ทุกอย่างต้องมีปรับตัวตามโลกครับ

.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 13:52:23 »
แต่ใจกลางเมืองติดน้อยกว่าเดิมเยอะนะครับ.. อย่างน้อยๆ ผมเข้าไปคุยงานในเมืองก็ไม่เอารถเข้าไปแล้ว สบายถูกกว่าขับรถเข้าไปเยอะมาก ไม่นับเวลาที่เสียไปถ้าขับรถก็เป็น ชม. (สำหรับผม ค่ารถไฟฟ้าถูกกว่าขับรถครับ ค่าจอดรถตาม office buildingที่ไปดูงานแพงกว่ามาก ค่าน้ำมัน+ค่าดูแลที่หลายๆคนลืมคิด+ค่าจอด เข้าเมืองทีนึงมี200) และพอดียังแข็งแรงอยู่ เลยขึ้นรถไฟฟ้าไม่ยากเย็นครับ
จริงๆ การสร้างรถไฟฟ้า มันล่อให้คนซื้อบ้าน ซื้อคอนโดย่านนั้นเพิ่มขึ้นนะ จำนวนคนอยู่หนาแน่นขึ้น รถมากขึ้นก็ไม่แปลกครับ
จะมีใครคิดละครับ ว่าคอนโดขนาดใหญ่จะมาสร้างแถวปากน้ำสมุทรปราการ ถ้ารถไฟฟ้าไม่มาหนะ
พอคนมาอยู่มากขึ้น มีครอบครัว ก็จะวนลูปเหมือน จขกท.ละครับ คือ"ส่งลูกไปเรียน" ...รถติด เรียบร้อย
แล้วเมื่อคนมาอยู่เยอะขึ้น ห้างมา รร.ใหญ่ๆมา ถ้าคนในพื้นที่ยังติดนิสัยเดิม มีรถไฟฟ้าแต่ไม่ขึ้น ก็แบบที่เห็นละครับ
ลองเทียบกับ ย่านที่"นิ่ง"แล้วอย่าง สุขุมวิทสิครับ(ไม่มีที่ให้ประชากรที่ใช้รถเพิ่ม) ... ชีวิตดีขึ้นเยอะ
คห.บน รถไฟฟ้าไม่ได้ทำลายอาชีพพวกนี้เลยนะ เพราะเป็นเส้นทางหลัก ส่วนพวกนั้นเป็นเส้นทางรอง หรือเส้นทางพิเศษ รถไฟฟ้าไม่ได้เข้าซอย รถไฟฟ้าไม่ได้ไปทุกที่ครับ
แน่นอนว่ามันมีทับสาย แต่อะไรก็ตามที่ให้คน"ส่วนรวม"ดีกว่า เราจะไม่ทำหรอกครับ ทำไมเราไม่บ่น HLM ที่ทำให้หนังสืออย่าง แหล่งรถ โลกรถ ตายไปละครับ?
ทุกอย่างต้องมีปรับตัวตามโลกครับ
ผมก็คิดว่าค่าจอดแพงกว่าค่ารถไฟฟ้าแน่นอนครับ  แต่ถ้าไปกันเป็นครอบครัวอาจจะกลับกัน  แต่ทั้งนี้ขับช่วงรถติดมันเสียเวลาเป็นชั่วโมงๆเพื่อจะให้พ้น2-3กิโลเมตรนั้นๆ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 14:11:30 »
ผมว่าเพราะตอนนี้ระบบรางบ้านเรามันยังมีไม่พอ ต้องรอพวกสายสีต่างๆเสร็จค่อยว่ากันอีกที

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 14:16:54 »
มีทั่ว กทม มันก็ยังติดแบบเดิมแหละครับ ส่วนตัวคือมองเห็นเป็นทางเลือกการเดินทางครับ เท่าที่คุยๆคนมีรถขี่ ตอบตรงๆกันคือ ราคาแพง ไปกันหลายคนก็เอารถไปกันคุ้มกว่า แม้จะนั่งทนรถติดก็ตาม ส่วนตัวไม่ได้อยู่ กทม แล้ว นานๆไปใช้บริการเลยไม่ค่อยคิดอะไรเรื่องราคา แต่รู้สึกว่า เดินทางไปหลายๆที่มันสะดวกกว่าเดิม

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 14:34:46 »
แนวรถไฟฟ้า มันไม่ได้ขยายไปไกลอย่างที่เราคิดเวลาดูแผนภาพหรอกครับ.....

พื้นที่ที่ยกตัวอย่างมาอย่างย่านจตุโชติ วัชรพล สายไหม พระยาสุเรนทร์ เลียบคลองสอง รวมไปถึงหทัยราษฎร์ เป็นแหล่งที่อยู่อาศัยเกิดใหม่ที่กำลังขยายตัวเรื่อยๆ
แต่ข้างในมีแค่รถตู้กับสองแถวโดยสาร (ที่ปลายทางออกไปทางนอกเมือง-มีนบุรี กับไปหน้าห้างแฟชั่น) และรถเมล์ 1 สายที่นานๆจะวิ่งผ่านมาสักคัน

ลำพังแค่นั่งรถออกไปให้ถึงริมถนนรามอินทรา บางทีล่อไปเป็น ชม.ครับ ในขณะที่ขับรถออกไปช่วงรถไม่ติดแค่ 15-20 นาที

ยังไม่นับเรื่องคุณภาพของขนส่งมวลชน รถสองแถวก็ต้องมายืนเบียดอัดกันช่วงคนเยอะๆ แถมนานๆจะมาคันนึง
รถตู้โดยสารก็โดนบังคับให้นั่งแถวละ 4 คน  แล้วถ้าซวยต้องเข้าไปนั่งด้านหลังสุด ชิดในสุด บอกเลยว่านรก...... ยังไม่นับวันสภาพอากาศแปรปรวนฝนตก น้ำท่วม ต้องมายืนรอรถตัวเปียกๆท่วมๆอีก
แม้แต่ในเมืองอย่างแถวหมอชิต ยังมีภาพความลำบากของผู้คนช่วงฝนตกน้ำท่วมอยู่บ่อยๆเลย

เมื่อรถไฟฟ้าก่อสร้างเสร็จ... คุณภาพชีวิตคนแถวนี้ก็ไม่ได้เปลี่ยนอะไรมากนัก
ลงจากรถไฟฟ้า(ที่นั่งมาอย่างยาวนานจากในเมือง) ก็ต้องมาพจญกับรถตู้ รถสองแถว เจอกับสภาวะที่บอกไปข้างต้นอยู่ดี

ผมเจอสภาพนี้มาเป็นสิบๆปีตั้งแต่ช่วงเรียนจนเริ่มทำงาน สุดท้ายก็ยอมซื้อรถดีกว่า ชีวิตดีขึ้นเยอะ
เรื่องความลำบากของขนส่งสาธารณะ ถ้าคนไม่เคยเจอระดับนั้นจะไม่เข้าใจจริงๆ  ย้ำ... ว่าถ้าไม่เคยเจอจะไม่เข้าใจเลยจริงๆคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 14:36:44 โดย akewizard »

ออฟไลน์ jkdragon

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 14:44:39 »
ต้องไปดูสถิติผู้โดยสารรถไฟฟ้าครับ ยอดผู้โดยสารตั้งแต่เดือนมกราคม หายไปกว่าครึ่ง เนื่องจากสถานการณ์ โดวิด ใช้รถส่วนตัวปลอดภัยกว่า รถก็เลยติด ต้องไปดูช่วงปกติอีกทีครับ ว่าคนกลับมาขึ้นรถไฟฟ้าแล้ว รถยังติดอีกไหม ช่วงที่ไม่ปกติวัดความเป็นจริงยากหน่อย

ออฟไลน์ Tom sawyer

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 15:16:49 »
ค่ารถแพงไป ขับรถถูกกว่าสะดวกว่า อันมุมมองของคน ตจว.นะ

ออฟไลน์ superest

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 15:28:34 »
1.การเข้าถึงรถไฟฟ้า ยังทำได้ยาก ไม่สะดวก ต้อง ต่อรถหลายต่อ
2.ต้นทุนการเดินทางสูง
3. โควิด
4. รอการขยายเครือข่ายรถไฟฟ้า ให้ครอบคลุมกว่านี้

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 15:29:34 »
ค่ารถแพงไป ขับรถถูกกว่าสะดวกว่า อันมุมมองของคน ตจว.นะ
อย่าลืมค่าที่จอดในกทมที่แพงมาก การเสียเวลากับรถติดและหาที่จอดครับ   ถ้าใครอยู่หอพักพักจะไม่มีที่จอดรถด้วย  ไปจอดข้างถนนก็เสี่ยงรถหาย ถูกเฉี่ยวชน เสี่ยงถูกทุบกระจก เสี่ยงทะเลาะกับบ้านข้างๆ คนกทม. เคุยเจรรจากันยากกว่าคน ตจว. ครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 15:42:55 »
ถึงละแวกนี้จะมีรถไฟฟ้ามาถึงแล้วก็จริง แต่อย่าลืมว่า กว่าจะเดินทางไปถึงรถไฟฟ้า จะเดินทางไปยังไง

รถเมล์มีไม่กี่สาย รถสองแถวก็แน่นเป็นปลากระป๋อง จะนั่งวินมอไชค์ก็ไกลเกินกว่าจะเอาชีวิตไปเสี่ยง สุดท้ายถ้ามีรถอยู่แล้วก็ขับรถไปง่ายกว่า

ระบบขนส่งมวลชนของไทยมันยังไม่ได้ครอบคลุมจริงอย่างที่วาดฝันไว้

ไม่งั้นคุณจะขับรถไปส่งลูกทำไมล่ะครับ ในเมื่อมีรถไฟฟ้าแล้ว คำตอบอยู่ในคำถามเลย
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 16:07:16 »
ค่าโดยสารแพงมาก ขับรถคุ้มกว่า ไม่ต้องเสียเวลาต่อรถไปๆมาๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 16:58:08 »
ลองไปนั่งรถไฟฟ้าพร้อมๆกัน 2-3 คนครับ แล้วถ้าบ้านไม่อยู่ตามแนวรถไฟฟ้าแล้วต้องเอารถไฟแย่งที่จอดตามอาคารจอดรถอีก ค่าใช้จ่ายพอๆกับขับรถ

รถไฟฟ้าน่ะต้องมี Feeder มาแก้เอาคนมาป้อนก่อน  ผมเสนอ Bus lane ในเขตเมืองโดยห้ามรถอื่นวิ่ง ค่าปรับแรง กับถนนชั้นในควรเป็น One way ไปเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 17:01:54 »
ประเทศจีน ราคารถถูกกว่าไทยเยอะ
บางรุ่นก็ถูกกว่า 50 %
ค่าโดยสารรถไฟฟ้าเฉลี่ยก็ถูกกว่า ระบบขนส่งสาธารณะก็ดีกว่าไทย รถก็ยังติดคือกัน

อาจเป็นเพราะโครงสร้างผังเมืองแต่แรกหรือเปล่าครับ ซอกซอย กลับรถ เยอะไปหมด ฯลฯ  :P

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 17:08:36 »
ประเทศจีน ราคารถถูกกว่าไทยเยอะ
บางรุ่นก็ถูกกว่า 50 %
ค่าโดยสารรถไฟฟ้าเฉลี่ยก็ถูกกว่า ระบบขนส่งสาธารณะก็ดีกว่าไทย รถก็ยังติดคือกัน

อาจเป็นเพราะโครงสร้างผังเมืองแต่แรกหรือเปล่าครับ ซอกซอย กลับรถ เยอะไปหมด ฯลฯ  :P

ผังเมืองคือตัวแรกเลยครับที่ทำกรุงเทพเละ  และการไม่ Zone ย่านที่อยู่กับธุรกิจ ทำให้เละไปกว่าเดิม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 17:17:25 »
ถนนเท่าเดิม แต่รถยนต์เพิ่มขึ้น

บางคนที่ใช้รถไฟฟ้า ก็คือคนที่ก่อนหน้านี้ใช้รถสาธารณะประเภทอื่น
บางคน ก็จอดรถและใช้รถไฟฟ้าในบางครั้ง

แต่...ก็มีคนอีกหลายคน ที่ไม่เคยมีรถมาก่อน พอมีกำลังในการซื้อรถ ก็ซื้อมาใช้
เพราะการออกรถยุคนี้ ง่ายมาก ดาวน์ต่ำ ซับดาวน์ ฟรีดาวน์ ผ่อนนานนนนนนนนหลายปีครับ

พฤติกรรมการขับขี่ การจอดแช่(ของรถแท๊กซี่ สามล้อ สองแถว) ล้วนมีส่วนทำให้รถติดครับ

ikky

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 17:29:40 »
บางคนยอมรถติดมากกว่าที่จะไปเบียดกันในรถไฟฟ้า

ออฟไลน์ celloxzz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 17:41:10 »
ให้สลับวิ่งวันคู่ วันคี่เอาครับ
ใครฉุกเฉินจริงๆก็จ่ายค่าปรับเอา(ฝ่าฝืนวิ่ง)
เอาเฉพาะรถโดยสารนะครับ
ส่วนรถบรรทุกของ ส่งสินค้า แท้กซี่ มอไซต์รับจ้างก็ต้องไปลงทะเบียนขอไลเซ้น
รถโล่งแน่นอน

ออฟไลน์ Nuiiii

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 17:43:03 »
อยู่หมู่บ้านในแนวรถไฟฟ้า แต่ก่อนทำงานกลางเมืองก็นั่งรถไฟฟ้าไปเพราะรถติด ตอนนี้ไปทำงาน ตจว.แล้วไม่ได้ใช้
ปัจจุบันวันหยุดไปไหนมาไหนส่วนมากยังขับรถไปเพราะ
- ตอนเช้าถ้ารีบไปขึ้นรถไฟฟ้า รอวินนาน
- ปลายทางถ้าต้องต่อรถ หรือ เดินไกล ขับไปเองดีกว่า
- ไปหลายคน ขับไปคุ้มกว่า
- ถ้ามีสัมภาระ ต้องขับไป
- ตอนกลางวัน ร้อน

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 17:50:38 »
555+++ พี่ถามเอง ตอบเองเลยล่ะครับ

คำตอบอยู่ในคำถามพี่แล้ว นั่นก็คือพี่ยังขับรถไปส่งลูกอยู่ไงครับ
ไม่ได้นั่งรฟฟ.ไปส่ง ซึ่งมันไม่ใช่เรื่องที่ผิด พี่ย่อมมีเหตุผลของพี่เอง
และเป็นหนึ่งในอีกหลายๆ เหตุผล ที่คนอื่นๆ ต่างก็มีเหตุผลที่ยังขับรถ
กันอยู่  แต่การมีรฟฟ. เป็นเรื่องที่ดีครับ เพราะมันเป็นอีกทางเลือก
ที่วันนึงพี่ หรือผม หรือใครๆ อาจใช้มันเพราะคิดว่าเหมาะกับการเดินทาง
ในวันนั้นก็ได้ครับ

เดียวๆ ... บ้านผมเนี่ย อยู่ถนนสุขาภิบาล 5 ครับ และโรงเรียนลูก อยู่สารสาสน์สายไหม ซึ่ง ถนนสุขาภิบาล 5 เนี่ยไม่มีรถไฟฟ้าครับ ... และผมไม่ได้เดินทางเข้าเมือง ...
แต่ที่ผมเห็นคือ ในชีวิตประจำวันผมก็วนเวียน อยู่ ถนนลำลูกกา สายไหม สุขาภิบาล5 แค่นั้น เลยทำให้เห็นว่า เส้นทางคนในหมู่บ้านและคนละแวกนี้ มุ่งหน้าขึ้นทางด่วนจตุโชติ มุ่งหน้าเข้าเมือง มันมากกว่าที่จะวิ่งไปทางลำลูกกา เข้าอาคารจอดรถ หรือ ขึ้นรถไฟฟ้าที่สถานีคูคต ...

เพราะทุกครั้งที่ผมวิ่งผ่าน(คือผมชอบไปเดินห้างเซียร์และฟิวเจอร์พาร์ครังสิต โดยขับรถไปทางถนนลำลูกกา ) ก็จะพบว่า คนมาต่อรถที่สถานีรถไฟฟ้าคูคต น้อยมากๆ  จนสงสัยว่า ทำไมไม่มีคนขึ้น อย่างน้อยก็ต้นสาย นั่งสบายยาวๆไม่ต้องยืน ...
แต่ก็ไม่ค่อยเห็นคนใช้กัน
----------------------

เพิ่มเติมในประเด็นที่ว่า เดินทางต่อรถลำบาก อันนี้เข้าใจเลยครับ เพราะถ้าต้องนั่งวิน ต่อสองแถว มาขึ้นรถไฟฟ้า ก็เหนื่อยน่าดู ...

แต่ที่ผมสงสันคือคนที่มีรถใช้อยู่แล้ว เค้าก็ยังเลือกขับรถจากบ้าน วิ่งเข้าเมืองเลย แทนที่จะขับรถจากบ้าน แล้วไปจอดอาคารจอดรถของรถไฟฟ้า แล้วต่อรถไฟฟ้าเข้าเมือง ทั้งๆที่ อาคารจอดรถตรงคูคตมี 2 สถานีใหญ่ๆติดกันเลยคือ อาคารจอดคูคต และอาคารจอดแยก คปอ ... ซึ่ง 2 ที่นี้ไม่มีใครจอดเลยครับ แทบจะเป็นอาคารร้าง ทั้งๆที่จอดฟรี ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 18:03:03 โดย apinui »

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 18:15:38 »
ผมว่า รถไฟฟ้า ทำให้รถติดน้อยลงนะ มันอาจยังติดอยู่
แต่ว่าถ้าไม่มี น่าจะติดกว่านี้ พอรถไฟฟ้ามา หมู่บ้าน คอนโดก็ตามมา ซึ่งถ้าทุกคนใช้รถส่วนตัวหมด รถน่าจะติดมากกว่านี้มาก

คนส่วนใหญ่ใช้รถไฟฟ้า เพื่อไปทำงาน/เรียนครับ เลยจะแน่นเฉพาะช่วงเช้ากับเย็นๆ ค่ำๆ
ทีนี่กว่าจะออกจากบ้าน ไปที่รถไฟฟ้า อาจต้องต่อมอไซ แล้วต่อรถเมล สองแถว เบ็ดเสร็จ สอง-สามต่อ กว่าจะถึงที่ทำงาน ค่าโดยสารไปกลับ มันก็พอๆกับค่าน้ำมันนั้นแหละ
ยิ่งถ้าต้องซื้อรถเพื่อขับมาจอดลานจอด เพื่อต่อรถไฟฟ้ามันกลายเป้นว่าขับรถไปเองสบายกว่า ไม่เสี่ยงติดโรค ไม่ต้องกลัวติดฝนบนสถานี ไม่ต้องกลัว bts เสียด้วย..

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 18:18:56 »
วิธีแก้รถติดมีหลายมิติครับ

อันแรกคือต้องทำรถไฟให้เป็นโครงข่ายใยแมงมุมให้ได้

อย่างที่สองต้องลดปริมาณรถยนต์ บ้านไหนไม่มีที่จอด ห้ามซื้อรถ

เพิ่มจุดห้ามจอดรถ

คิดภาษีตามขนาดความยาวและความกว้างของตัวรถครับ